GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ทุกวันนี้เงินในเกมส์มันเฟ้อ มาก จนแทบไม่มีความหมายความสนุกเลยลดลง

2B_InlovE

• Jr. Member
  • **
  • 2B_ForeveR
เรื่องเงินเฟ้อมันมีกันทุกเกส์ล่ะครับ
มันอยู่ที่การจัดการของทางทีมงานว่าจะทำยังไงให้เงินมันสมดุลโดยไม่ต้องไปปรับไรมากมาย
พวกคุณทำให้เงินเฟ้อได้ ก้ช่วยมาทำให้มันหายไปได้หน่อย โดยไม่ต้องไปปรับไรเยอะ
แทนที่คุณจะมาปล่อยให้เกมมันกร่อย ช่วยไปหาทางแก้ที่มันดีๆด้วยเหอะ

Gheglex Phantom of eagle.

• Sr. Member
  • ชิชิชิ
หามาทั้งวันก็ไม่ถึงเอ็มหรอก

ขอเถียงตรงนี้หน่อยนะ ถ้าเจาะจงว่าวิธีไหนก็ขออภัย
แต่ถ้าพูดหลวมๆ คำพูดนี้ไม่จริง100% สำหรับคนขยัน
วิ่งมังกร สองสามชั่วโมงได้และเอมนึง
วิ่งวิหาร เหมือนมังกร
ทำอาหาร แล้วแต่ลูกค้า
ขายของ แล้วแต่ลูกค้า
ถ้าหาสมุนไพร ใช่ ทั้งวันก็ไม่ถึงเอม แต่ถ้าหลายจอถึงแน่นอน
Joy to the world.The Lord is come!Let earth receive her king.Let every heart prepare him room.And heaven and nature sing.And heaven and nature sing.And heaven and heaven and nature sing

DoMakajanG

• Hero Member
  • ตบหัวทิ้ม

Comeback Kid

• Newbie
  • *
เล่นมาหลายเกมละ ที่กรูเจอเลิกเล่นมีแต่ เล่นยาก เก็บเวลยาก เงินหายาก ของใส่หายาก กับทีมงานกากๆ  กรูไม่เคยเห็นคนเลิกเล่นเพราะเงินเกมหาง่ายซักคน คนตั้งกระทู้ก็ปัญญาอ่อนจิงๆ

evilgunner2

• Newbie
  • *
เล่นมาหลายเกมละ ที่กรูเจอเลิกเล่นมีแต่ เล่นยาก เก็บเวลยาก เงินหายาก ของใส่หายาก กับทีมงานกากๆ  กรูไม่เคยเห็นคนเลิกเล่นเพราะเงินเกมหาง่ายซักคน คนตั้งกระทู้ก็ปัญญาอ่อนจิงๆ

ไม่รู้อะไร เขาเลิกเล่นเพราะเงินมันเฟ้อไง ต้องมานั่งแข่งกันเปิดสมุนไพรทั้งวันทั้งคืน แบบคนไม่มีสมองคิด

คนเล่นใหม่ หาเงินไม่ถึงเอ็ฒหรอกครับ ถ้ายังเวลไม่ 41+ เป็นผมคงเลิกไปละ
ไม่มีของใส่ป้องกันถึกๆดีๆ ถูกๆ แบบเมื่อก่อน ชนิดที่มีคนโยนให้ก็ยังได้เลย

คลาสสองหาทั้งวันไงก็ได้เกิน 1 เอ็มอยู๋ แต่หมายถึงคนเล่นใหม่ ต้องเติมเงินทุกคนเลยเหรอ
เพื่อมาซื้อของในเกมมาใส่แล้วเวลให้เกิน 41 มันจำเป็นด้วยเหรอ งั้นก็คงแค่เข้ามาเล่นแปปๆๆ ละก็เลิก

เคยคิดดูมั๊ยว่าหาสมุนไพร อาจจะเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เซิฟเวอร์แลค ถ้าเกิดมันกระทบคนที่เขาเล่นจริงๆ ละ

แถมนะ ถ้าการงานหาสมุนไพรมันดีจริงทำไมคนมันไม่เพิ่มขึ้นละ ผมเห็นคนก็เท่าเดิม ไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรเลย
 หรือว่ามันเพิ่มมากขึ้น เอาจนเซิฟแลค กระตุก ค้าง โรลเลยกะดีนะ

soldier2526

• Newbie
  • *
ต้องรู้จักปรับตัวไห้เข้ากับปัญหานะ
ไม่ใช่จะตีตัวออกห่างจากปัญหาอย่างเดียวแล้วก็โทดโน่นนีนั่นมันธรรมดาแหละไม่มีอาไรสำเร็จรูปหรอกนอกจาก ไวไว มาม่ารู้จักบ่
 g#029บ่นๆจะเลิกๆๆทีมงานเค้าไม่สนใจหรอกน่าเค้าก็ลูกจ้างอีกทีนึงพวกท่านเลิกเดะก็มีเด็กมาเล่นใหม่ ฉะนั้นปลงซะ หึหึ

-Ai-

• Full Member

ขอเถียงตรงนี้หน่อยนะ ถ้าเจาะจงว่าวิธีไหนก็ขออภัย
แต่ถ้าพูดหลวมๆ คำพูดนี้ไม่จริง100% สำหรับคนขยัน
วิ่งมังกร สองสามชั่วโมงได้และเอมนึง
ถ้าหาสมุนไพร ใช่ ทั้งวันก็ไม่ถึงเอม แต่ถ้าหลายจอถึงแน่นอน
วิ วิ่งวิหาร ชมนึง (คนน้อย) ก็ 1 M กว่าแว้ววววววว   ฮ่า ๆ ๆ ๆ  คนเยอะก็ ชม นิด ๆ ๆ   woon_555

ปิศาจ

ไม่รู้อะไร เขาเลิกเล่นเพราะเงินมันเฟ้อไง ต้องมานั่งแข่งกันเปิดสมุนไพรทั้งวันทั้งคืน แบบคนไม่มีสมองคิด

คนเล่นใหม่ หาเงินไม่ถึงเอ็ฒหรอกครับ ถ้ายังเวลไม่ 41+ เป็นผมคงเลิกไปละ
ไม่มีของใส่ป้องกันถึกๆดีๆ ถูกๆ แบบเมื่อก่อน ชนิดที่มีคนโยนให้ก็ยังได้เลย

คลาสสองหาทั้งวันไงก็ได้เกิน 1 เอ็มอยู๋ แต่หมายถึงคนเล่นใหม่ ต้องเติมเงินทุกคนเลยเหรอ
เพื่อมาซื้อของในเกมมาใส่แล้วเวลให้เกิน 41 มันจำเป็นด้วยเหรอ งั้นก็คงแค่เข้ามาเล่นแปปๆๆ ละก็เลิก

เคยคิดดูมั๊ยว่าหาสมุนไพร อาจจะเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เซิฟเวอร์แลค ถ้าเกิดมันกระทบคนที่เขาเล่นจริงๆ ละ

แถมนะ ถ้าการงานหาสมุนไพรมันดีจริงทำไมคนมันไม่เพิ่มขึ้นละ ผมเห็นคนก็เท่าเดิม ไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรเลย
 หรือว่ามันเพิ่มมากขึ้น เอาจนเซิฟแลค กระตุก ค้าง โรลเลยกะดีนะ

ขอตอบให้สองข้อที่สงสัยนะครับ
1.1  ถ้าคนเพิ่งเล่นใหม่อยู่ดีๆ  เพิ่งมาเล่นหาเงิน 1 M ง่ายๆ  คิดหรือว่าเกมส์นี้จะอยู่ได้นาน  คนเพิ่งเล่นกับคนที่เล่นมา 4 ปี หาเงินได้เท่ากัน งั้นคนเล่นใหม่เพียบ คนเล่นเก่าๆเลิกหมด  คนเล่นใหม่ได้เงินง่ายเป๊บๆก็เบื่อ เดียวก็เลิก  แล้วเกมส์จะเหลืออะไร   
1.2  ของเวลไม่ถึง 41  ต้องใช้เงินเป็น M เลยเหรอ  ปกติผมก็โยนทิ้งหน้าไชร์ประจำ  ใครเล่นดาว์นดึง คงเคยเจอ คาเดททิ้ง หมวกกบ หมวกดุ๊กกี้ หมวกเห็ด  ดาบฟันเลื่อย  เสื้อหนังเสื่้อ เสื้อหนังจรเข้  มีดนักฆ่า หน้ากากโกเล็ม เสื้อนักบวช คฑาต่างๆ  ปัง  ฯลฯ  อยู่ประจำ (ช่วงนี้อาจไม่ค่อยเห็น เพราะเดียวนี้ใกล้เลิกแล้วเลยไม่ค่อยได้เข้าไปแจกของ)  ซึ่งของพวกนี้  ถ้าถามพวกเก่งๆเขาก็แจกกันให้ฟรีกันอยู่แล้ว  เพราะขายไปก็ไม่ได้ได้ราคา  อีกอย่างของที่ราคาแพงเป็น M ที่คนเวลไม่ถึง 41 ใส่ได้ มีไม่กี่อย่างหรอก 

ปล. อีกอย่าง คนไม่ถึงเวล 41 เหรอ ถ้าตัวเองขยันๆ เล่นกันประมาณ 6-10 ชม. ก็ 41 แล้วครับโดยไม่มี VIP ไม่มีคนช่วย (ผมลองปั่นทหารโดยไม่มี VIP มาแล้ว)     ถ้าขยันๆ  คนเดินผ่านไปผ่านมาเขาเห้นใจ  เขาก็ช่วยเวล  เล่นกันจริงๆ ไม่ถึง 2 ชม. ก็เวล 41 แล้ว บางทีผมเห็นคาเดทขยันเวลเอง  ผมแจก VIP วันให้ก็ยังมี (ได้จากกิจเยอะ)  ส่วนใหญ่คนเขาจะช่วยเหลือคนขยัน  ไม่เห็นเขาจะบ่นเลยคนขยันๆอะ

2.  หาสมุนไพร ทำให้กระตุก ค้าง หรือหลุดหรือไม่  ?
-  เกมส์เป็นเกมส์ออนไลน์ ต้องติดต่อกับเซฟเวอร์  ถามว่าหาสมุนไพรทำให้กระตุกไหม  ก็มีส่วนนะตรงถ้าใช้พระฟูหมู่  ถ้าการ์ดจอไม่ดีเข้าไปใกล้ๆกลุ่มที่ฟูหมู่เยอะๆ ก็อาจกระตุกได้  แต่ก็ไม่กระทบกับผู้เล่นเท่าไหร่  เพราะปกติคนรู้ว่าแถวนี้คนเยอะทำให้กระตุกเขาก็จะไปแถวอื่นก็แค่นั่น   แต่มันไม่น่าจะเกียวกับการหลุดครับเพราะจากการที่ดูการหลุดของเซฟเวอร์ เป็นเพราะ กิจกรรม และการกดใช้สกิลกันเยอะๆครับ  มันจะไป call function จากเซฟเวอร์ หากให้พร้อมๆกันหนักๆ  ก็ทำให้หลุดได้    แต่การหาสมุนไพร มัน call function ระยะห่างพอสมควร ทำให้ไม่ค่อยมีผลมันก็เหมือนยืนเฉยๆ อีกอย่าง ช่วงปีก่อน  คนหาสมุนไพรเยอะกว่านี้มาก ยังไม่กระตุก หรือหลุดแบบนี้เลย นานๆ เป็นเดินหลุดที 

ทุกคนเขาก็รู้ว่าสาเหตุที่หลุด เป็นเพราะแพทใหม่ๆ ที่มากับแมลงเป็นฝูง  ผมว่าอย่าเอาอันโน้นมาโยงอันนี้มาโยงเลย  จริงๆแล้วมาโวยเพราะอะไรก็รู้ๆกันอยู่อะนะ 

ปล.คนเลิกเล่นส่วนใหญ่ เพราะ  เบื่อ  แลค  หลุด  คนที่เลิกเพราะว่าหาของยาก แทบจะไม่มีนะ  ยกเว้นไฝ่สูง อยากได้แรร์ อย่างคนโน้น อยากใส่ของบอสอย่างคนนี้  พอไม่ได้อย่างคนอื่นก็โวยวาย   คนอื่นๆเขาก็เก่งได้ บางคนที่เก่งๆเขาใส่ของขายร้านด้วยซ้ำ  ไม่จำเป็นต้องเล่นให้เก่งที่สุดเล่นอย่างพอเพียงมันก็พอแล้ว  มันก็เก่งได้

อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

Gheglex Phantom of eagle.

• Sr. Member
  • ชิชิชิ

วิ วิ่งวิหาร ชมนึง (คนน้อย) ก็ 1 M กว่าแว้ววววววว   ฮ่า ๆ ๆ ๆ  คนเยอะก็ ชม นิด ๆ ๆ   woon_555
ไม่เคยเอาวิวิ่งอ่ะ เคยแต่พาลากับพระ พาลาเอาไปให้ดูน่าภูมิใจ(เพราะหอกกางเขนตู10k!!!) ส่วนพระนี่เอาไปเก็๋บจริงจัง(ประกาศิตเทวะ) ไม่เคยเอาวิวิ่งเพราะวิกันเวทย์น้อย(ยังไม่มีตังซื้อของใส่ไง g#037)
Joy to the world.The Lord is come!Let earth receive her king.Let every heart prepare him room.And heaven and nature sing.And heaven and nature sing.And heaven and heaven and nature sing

evilgunner2

• Newbie
  • *

ขอตอบให้สองข้อที่สงสัยนะครับ
1.1  ถ้าคนเพิ่งเล่นใหม่อยู่ดีๆ  เพิ่งมาเล่นหาเงิน 1 M ง่ายๆ  คิดหรือว่าเกมส์นี้จะอยู่ได้นาน  คนเพิ่งเล่นกับคนที่เล่นมา 4 ปี หาเงินได้เท่ากัน งั้นคนเล่นใหม่เพียบ คนเล่นเก่าๆเลิกหมด  คนเล่นใหม่ได้เงินง่ายเป๊บๆก็เบื่อ เดียวก็เลิก  แล้วเกมส์จะเหลืออะไร   
1.2  ของเวลไม่ถึง 41  ต้องใช้เงินเป็น M เลยเหรอ  ปกติผมก็โยนทิ้งหน้าไชร์ประจำ  ใครเล่นดาว์นดึง คงเคยเจอ คาเดททิ้ง หมวกกบ หมวกดุ๊กกี้ หมวกเห็ด  ดาบฟันเลื่อย  เสื้อหนังเสื่้อ เสื้อหนังจรเข้  มีดนักฆ่า หน้ากากโกเล็ม เสื้อนักบวช คฑาต่างๆ  ปัง  ฯลฯ  อยู่ประจำ (ช่วงนี้อาจไม่ค่อยเห็น เพราะเดียวนี้ใกล้เลิกแล้วเลยไม่ค่อยได้เข้าไปแจกของ)  ซึ่งของพวกนี้  ถ้าถามพวกเก่งๆเขาก็แจกกันให้ฟรีกันอยู่แล้ว  เพราะขายไปก็ไม่ได้ได้ราคา  อีกอย่างของที่ราคาแพงเป็น M ที่คนเวลไม่ถึง 41 ใส่ได้ มีไม่กี่อย่างหรอก 

ปล. อีกอย่าง คนไม่ถึงเวล 41 เหรอ ถ้าตัวเองขยันๆ เล่นกันประมาณ 6-10 ชม. ก็ 41 แล้วครับโดยไม่มี VIP ไม่มีคนช่วย (ผมลองปั่นทหารโดยไม่มี VIP มาแล้ว)     ถ้าขยันๆ  คนเดินผ่านไปผ่านมาเขาเห้นใจ  เขาก็ช่วยเวล  เล่นกันจริงๆ ไม่ถึง 2 ชม. ก็เวล 41 แล้ว บางทีผมเห็นคาเดทขยันเวลเอง  ผมแจก VIP วันให้ก็ยังมี (ได้จากกิจเยอะ)  ส่วนใหญ่คนเขาจะช่วยเหลือคนขยัน  ไม่เห็นเขาจะบ่นเลยคนขยันๆอะ

2.  หาสมุนไพร ทำให้กระตุก ค้าง หรือหลุดหรือไม่  ?
-  เกมส์เป็นเกมส์ออนไลน์ ต้องติดต่อกับเซฟเวอร์  ถามว่าหาสมุนไพรทำให้กระตุกไหม  ก็มีส่วนนะตรงถ้าใช้พระฟูหมู่  ถ้าการ์ดจอไม่ดีเข้าไปใกล้ๆกลุ่มที่ฟูหมู่เยอะๆ ก็อาจกระตุกได้  แต่ก็ไม่กระทบกับผู้เล่นเท่าไหร่  เพราะปกติคนรู้ว่าแถวนี้คนเยอะทำให้กระตุกเขาก็จะไปแถวอื่นก็แค่นั่น   แต่มันไม่น่าจะเกียวกับการหลุดครับเพราะจากการที่ดูการหลุดของเซฟเวอร์ เป็นเพราะ กิจกรรม และการกดใช้สกิลกันเยอะๆครับ  มันจะไป call function จากเซฟเวอร์ หากให้พร้อมๆกันหนักๆ  ก็ทำให้หลุดได้    แต่การหาสมุนไพร มัน call function ระยะห่างพอสมควร ทำให้ไม่ค่อยมีผลมันก็เหมือนยืนเฉยๆ อีกอย่าง ช่วงปีก่อน  คนหาสมุนไพรเยอะกว่านี้มาก ยังไม่กระตุก หรือหลุดแบบนี้เลย นานๆ เป็นเดินหลุดที 

ทุกคนเขาก็รู้ว่าสาเหตุที่หลุด เป็นเพราะแพทใหม่ๆ ที่มากับแมลงเป็นฝูง  ผมว่าอย่าเอาอันโน้นมาโยงอันนี้มาโยงเลย  จริงๆแล้วมาโวยเพราะอะไรก็รู้ๆกันอยู่อะนะ 

ปล.คนเลิกเล่นส่วนใหญ่ เพราะ  เบื่อ  แลค  หลุด  คนที่เลิกเพราะว่าหาของยาก แทบจะไม่มีนะ  ยกเว้นไฝ่สูง อยากได้แรร์ อย่างคนโน้น อยากใส่ของบอสอย่างคนนี้  พอไม่ได้อย่างคนอื่นก็โวยวาย   คนอื่นๆเขาก็เก่งได้ บางคนที่เก่งๆเขาใส่ของขายร้านด้วยซ้ำ  ไม่จำเป็นต้องเล่นให้เก่งที่สุดเล่นอย่างพอเพียงมันก็พอแล้ว  มันก็เก่งได้

เวลเก่งมาก 10 ชั่วโมงเอง 1- 41 ไม่มีคนพา ทำได้ไง วี ยาคูณก็ไม่มี ยอมก็ได้ เก่งจริง
เมื่อก่อน ผมเล่นเป็นสัปดาห์ นี่แค่ 10 ชั่วโมงเก่งจริง เวลคนเดียวด้วย ยอมก็ได้ครับ
แถมตอนนั้น ผมมีวี มีคูณของเซิฟ 150 เปอ ของก็ดีนิดหน่อย

หมวกทหาร มันแพงไง คนเล่นใหม่มีก็สบายช่ายเปล่าละครับ เห็นขาย 200K + อะ
อยากให้ถูกลง คนเล่นใหม่จะได้สบายๆๆ

แล้วคิดดูนะมีถึงกับขนาดขายเอ็มได้เลย แสดงว่าได้กำไรอะดิ กลัวรายได้ลดเหรอ พวกที่มาว่าผมอะ

Comeback Kid

• Newbie
  • *
เวลเก่งมาก 10 ชั่วโมงเอง 1- 41 ไม่มีคนพา ทำได้ไง วี ยาคูณก็ไม่มี ยอมก็ได้ เก่งจริง
เมื่อก่อน ผมเล่นเป็นสัปดาห์ นี่แค่ 10 ชั่วโมงเก่งจริง เวลคนเดียวด้วย ยอมก็ได้ครับ
แถมตอนนั้น ผมมีวี มีคูณของเซิฟ 150 เปอ ของก็ดีนิดหน่อย เปิดพีเคดิ เคยเล่นหรือเปล่า ใต้พิภพนะ เปอ *4

หมวกทหาร มันแพงไง คนเล่นใหม่มีก็สบายช่ายเปล่าละครับ เห็นขาย 200K + อะ
อยากให้ถูกลง คนเล่นใหม่จะได้สบายๆๆ คนเล่นใหม่จะสบายได้มันต้องหาเงินได้ หาเงินได้ เอาเงินมาซื้อชุด เอาเงินมาซื้อาวุธ แล้วตัดช่องทางหาเงินจะไปสบายได้ยังไง ประสาทปะ ของถูกแต่หาเงินไม่ได้ ควา ยที่ไหนจะเอาเงินมาซื้อว่ะ

แล้วคิดดูนะมีถึงกับขนาดขายเอ็มได้เลย แสดงว่าได้กำไรอะดิ กลัวรายได้ลดเหรอ พวกที่มาว่าผมอะ พวกขายเงินเอ็มมีแต่พวกโกงๆ ทั้งนั้นแหละ พวกขายจริงมันไม่มาตั้งป้ายขายหรอก แล้วทุกวันนี้คนไม่ซื้อเงินเอ็มกันเพราะหาเงินได้ด้วยตัวเอง  ถ้าเงินฝึดหาเงินยากดิ เค้าถึงจะซื้อเงินเอ็มกัน ไม่รู้เรื่องก็พูดมั่วไปเรื่อย #038

ปิศาจ

แถมตอนนั้น ผมมีวี มีคูณของเซิฟ 150 เปอ ของก็ดีนิดหน่อย

อยากให้ถูกลง คนเล่นใหม่จะได้สบายๆๆ

แล้วคิดดูนะมีถึงกับขนาดขายเอ็มได้เลย แสดงว่าได้กำไรอะดิ กลัวรายได้ลดเหรอ พวกที่มาว่าผมอะ

ทำได้ครับ เพราะมียาคูณตอนคาเดทครับ  เวลาเวลอัพตอนช่วงเวลไหนก็ไม่รู้  จำไม่ได้แล้ว  มันจะมียาคูณคาเดทให้  ใช้ยาคูณไปจนถึงใกล้ๆ เวลที่จะใช้ยาเวลคาเดทไม่ได้  ให้รอจนเวลายาหมดก่อน  แล้วกดใช้ยาคาเดททุกชิ้นที่มันให้มาใหม่อีกเวลาจะนับใหม่ เวลามันจะยังค้างอยู่ แล้วค่อยเวลต่อ  (ตอนเวลเป็นคาเดทหาเกลือไปขายสักแป๊บในถ้ำใต้น้ำ  เอาตามความขยัน  เอาไปขายในตลาดไชร์  แล้วเอาเงินซื้อปัง กับของขายร้าน หรือของถูกๆในไชร์มาใส่)  เกร็ดเล็กๆอีกอย่าง ไปเวลแมทกบ  สักประมาณ 1-2 ชม. จะได้ผอบกบ เวล1 เอาไปขายสัก 5-9 หมื่นก็มีทุนแล้ว  (สู้ยิบตา + ปัง  จำเป็นมากครับ ขาดไม่ได้)

จะช่วยให้เวลเร็วมาก เพราะเวลาในการฟูของปังจะพอๆกับเวลหมดของสู้ยิบตา  อย่างของผม ยาหมด ก็จะเวลประมาณ  30 - 36 เลือกแมปในการเวลและย้ายแมทใหม่เหมาะสมดีๆ   แล้วเวลาที่เหลือถ้าเป็นสายไฟเตอร์หรือเรนเจอร์ก็เปลี่ยนอาชีพ จะช่วยให้เวลได้ดีขึ้น  มาเวลที่โคลนครับ หาตี้ ดีๆหน่อย  มีตลอดแหละตี้ที่โคลน  41  ก็ได้แล้วครับ ไม่ก็เวลคนเดียวไปเลยก็ได้เน้น อับ Dex กับ AGI เน้นของหลบ  แล้วค่อยไปเลี่ยนอาชีพ

*เทคนิคอีกอย่างถ้าอยากให้เร็ว เราต้องรู้เวลของมอนในสถานที่ที่เราจะไป แล้วประกาศไชร์เลยครับว่า เราต้องการหัว เวลเท่านี้ช่วยเป็นหัวให้หน่อย  เช่นถ้ามอนเวล 40 ที่เราจะไปเวล  เราสามารถไปได้ตั้งแต่เวล 20 เลย  โดยขอให้คนเวล 30 เป็นหัวตี้ให้  ไม่จำเป็นต้องให้เขาไปเวลด้วยก็ได้ แต่เราจะได้ exp เต็มๆเลย

หมวกทหาร แพงเพราะว่ามันครอปได้จาก  พลลาดตะเวน กลับเปิดกล่องสมบัติ  ทำให้แพง  แต่มันก็ไม่ได้ดีขนาดนั่นหมวกใส่อะไรก็ได้   ผมว่าเกราะ รองเท้า  ผ้าคลุม อาวุธ จะสำคัญกว่านะ   อย่างที่ว่าแหละ เงินหาไม่ยากหรอกถ้ารู้ช่องทาง  เคยมีกระทู้หนึ่งในบอร์ดเก่า  เขาหาเกลือมาขายอย่างเดียว  สามารถซื้อเซตปราชประมาณ  100M  ใส่ได้อะนะ

ก็อย่างที่บอกแหละ  หาสมุนไพรจริงๆแล้วเป็นช่องทางของคนเล่นใหม่ที่จะพอหาเงินได้   ซึ่งไม่เก่งพอที่จะไปแมบโหดๆ   พวกคนเล่นเก่าๆ เขามีวิธีหาเงินได้เยอะกว่า หาสมุนไพรหลายเท่าครับ    จะไปปิดช่องทางของผู้เล่นใหม่ๆ แล้วให้ผู้เล่นเก่าๆรวยไปเรื่อยๆ ระวังจะกลายเป็นแบ่งชนชั้นไปหน่า
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

เด็กไม่ดีต้องโดนตีก้น

• Asura Tester
  • **
  • เลิกเล่นแล้ว แต่ยังอ่านบอร์ด
คิดเล่นๆ

ในอนาคต มีความเป็นไปได้ว่า ผู้เล่นที่หาสมุนไพร จะมีเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ โดยไม่ต้องเติมเงินซักบาท (เพราะคอมรุ่นใหม่มันแรงขึ้นเรื่อยๆ) อันนี้พูดถึงผู้เล่นใหม่นะ (ไม่ใช่เร็วๆนี้ อาจจะอีกซัก 2 3 หรือ 5 ปีหน้า) คอมทุกคนจะสามารถหาสมุนไพรได้ 10+ จอ และถ้าคนที่หาสมุนไพรได้ถึงระดับนั้น เป็นคนส่วนมากในเกม เงินจะเฟ้อ (เพราะกำลังซื้อสูง) และอัตราระหว่างการหาเงินในเกม (จากการเก็บขยะมอนขาย npc) จะเปลี่ยนไป คือ ได้น้อยกว่าเดิมมากๆ (ได้เท่าเดิม แต่เงินมันจะด้อยค่าลง เนื่องจากเงินเฟ้อ)

เมื่อเงินเฟ้อ ของแพง รายได้มาจากการหาสมุนไพร และล่าไอเท็มขายมากขึ้น

คนที่ไม่สามารถหาสมุนไพรได้ เนื่องจากคอมแรงไม่ถึง ก็จะแทบไม่สามารถซื้ออะไรได้เลย (ยกเว้นของร้าน) ถ้าเค้าไม่ล่าแรร์ไอเท็มขาย (ก็ไม่มีผลอะไร เพราะเกมปกติก็ต้องล่าแรร์ขายอยู่แล้ว)

สรุป การหาสมุนไพร (หรือใช้สกิลขอตังจากเซ็ตจุติ ถือเป็นกรณีเดียวกัน เพราะไม่ต้องใช้ความพยายาม) จะไม่เปลี่ยนกลไกตลาด หรือรายได้ของทีมงาน (จากการเติมเงินเอาของโซลมาขาย) แต่จะทำให้เซิร์ฟรับภาระหนักขึ้น แค่นั้นเอง (ก็อันตรายอยู่นะ แต่ถ้าเซิร์ฟรับไหวก็ไม่ถึงขนาดต้องปรับหรอก - -*)

DoMakajanG

• Hero Member
  • ตบหัวทิ้ม
ทำไมต้องหาสมุนไรพอย่างเดียวด้วย
เพราะขายได้ราคาดีก่าการงานอย่างอื่น