GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ปัญหา โกงเดล ลบ 0 จะหายไปไหม ถ้าเซริฟนี้เริ่มรุ่งเรือง

ZoDiC คนเดิม

• Full Member
ปัญหา นี้ ผมไม่เคยเห็นทีมงานแก้ไขแบบจริงจังเสียที ไม่เคยคิดจะแก้ไข ด้วยซ้ำ
โดนโกง เดล ลบ 0 คำตอบที่ได้จากทีมงานคือ เป็นเพราะความสมัครใจของผู้เล่นเอง

แบบนี้ ผู้เล่นหลายคน เลิกเล่นเกมนี้เพราะคำตอบแบบนี้มาเยอะแล้วนะครับ
ต่อให้สังคมเกมดีแค่ไหน ไม่ใช่ว่าจะไม่มีมิจฉาชีพนะครับ

สีขาวจะมองว่ามันขาวจริงๆ ต้องเอาไปเปรียบเทียบกับสีดำ ฉันใด ในสังคมที่ดี ย่อมมี สิ่งที่ไม่ดีปะปนอยู่ฉันนั้น

อยากทราบแนวทางแก้ปัญหา ลบ0 โกงเดล ครับ

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
เรื่องนี้ ทีมงานตอบแบบนั้นก็ถูกแล้วนะ การแลกเปลี่ยนคือการยินยอมของทั้งสองฝ่าย
และเท่าที่ผมดูระบบมันก็ไม่ได้มีช่องโหว่อะไร นอกจากผู้เล่นจะไม่รอบคอบกันเอง
กดตัวเลขไปแล้ว ต้องกดตกลง หลังกดตกลง มันก็เปลี่ยนอะไรไม่ได้แล้ว
และไม่ใช่ว่าเรากดตกลงแล้วอีกฝ่ายลบ 0 แล้วเราจะทำอะไรไม่ได้
ตรงนี้มีเวลาให้เช็ค เพราะมันต้องกดยืนยันอีกรอบก่อนการแลกเปลี่ยนจะเสร็จสิ้น
ถ้าเป็นเมื่อก่อนอาจจะว่าดูหลักตัวเลขยาก แต่ตอนนี้จำนวนหลักก็ดูง่าย มีเครื่องหมาย , คั่นตัวเลข
เพราะฉะนั้นปัญหานี้ อยู่ที่ผู้เล่นล้วนๆ แล้วครับ

90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

ถ้าไม่เจอ กับตัวเอง บางที ก้ไม่รู้หรอกนะครับว่า เป็นยังไง สำหรับคนที่รอบคอบก็ ไม่โดน
แต่คนที่เขาไม่รอบคอบละครับ

บางที มีหลักฐานการสนทนา แคปรูปไว้ เอามาลงให้ดู แต่ก็ยัง ไม่มีการลงโทษ ปลาอยให้ลอยหน้าลอยตา โกงคนอื่นต่อไป

สำหรับคนที่เล่น นานๆ แล้ว มันต้องมีประสพการณืเยอะอยุ่แล้ว ความใจเย็นมีแน่ๆ

แต่สำหรับคนที่เพิ่งเล่น เกิดความตื่นเต้นระหว่างเดล แน่นอน กดไปอย่างรีบ ดีใจเห็นเงิน 100 เอม แต่พอ กดยืนยันไปแล้ว ฝ่ายนั้น ลบ0 ไป 1 ตัว ได้มา 10 เอม มันทำให้ผู้เล่นใหม่ เสียกำลังใจ ไม่อยากเล่นต่อนะครับ

รู้กว่าเขาเจตนาโกง ตั้งใจจะโกง มีหลักฐาน มีรูป แต่ไม่ลงโทษ เท่าปลูกฝังให้เด็กมันติดนิสัยโกง

เกมแบบนี้หรอครับที่มันจะมีสังคมดีๆได้

wiperace

• Jr. Member
  • **
ที่คุณอิฐพูดมันก็ถูก ที่คุณโซดิคพูดมันก็ถูก  แต่เราก็ต้องมาดูทีมงานด้วย เกมส์นี้ทีมงานน้อยเรื่องแบบนี้ระวังกันเองได้ก็ควรจะระวังกันเอง ยังไงทีมงานก็เพิ่มระบบมาให้ปลอดภัยยิ่งขึ้นให้พวกเราแล้ว  อีกอย่างรูปตอนโหลดเมื่อเข้าวาปก็คอยบอกให้ระวังการโดนโกงเสมอ    แต่ถ้ามีหลักฐานพร้อมเอาผิดจริงๆทีมงานก็ควรจะลงโทษเหมือนกันดองไว้นานๆทีมาลงโทษทีก็พอรับได้

Nidhoggr

• **
  • วันวานกำลังกลับมา
เกมอื่นก็ไม่เห็นต้องมีเลยครับ จะเทรดจะอะไรก็ดูกันหน่อยก็ได้ไม่เป็นไร

ตกลง 2 ครั้งนะครับ ไม่ใช่ครั้งเดียว

T0Nz

ผมว่าถ้าเพิ่มปุ่มตกลงอีก 5 ปุ่ม คนมันจะไม่รอบคอบมันก็ไม่รอบคอบแหละครับ ของแบบนี้ต้องรับผิดชอบตัวเองนะ

-IlI_TimeThai_IlI-

• **
ในส่วนนี้ไม่ต้องแก้ไรก็ได้ ไอคนที่เคยโดนลบไปแล้ว มันคงจะเข็ด ครั่งต่อไปคงไม่มี

ถอน ของ ออกแล้วยกเลิกทันที ก็น่าสนใจครับ

สำหรับคนที่บอกว่า ไม่ใช่ความผิดเกม หรือ ให้มันโดนบ้างจะได้เข็ด หรือ ไม่รอบคอบเอง

ผมอยากให้พวกคุณคิดว่า พวกคุณคือผู้เล่นใหม่ ไม่ใช่พวกมากประสพการณ์ แบบนี้

คุณจะคิดว่าผู้เล่นใหม่จะรู้ไหมว่ามีการโกงเดล มีการลบ0 แล้วเขาทำยังไง

100/100 ไม่มีผู้เล่นใหม่คนไหน จะคิดได้หรอกนะครับ เพราะถ้ามันคิดได้ มันคงไม่มีตัวอย่างให้เห็นแบบนี้หรอก

คำว่าโกงเดล คำว่า ลบ 0   คงไม่เกิดขึ้นหรอกนะครับ

ช่วยคิดถึงส่วนนี้ด้วย ไม่ใช่เอะอะ ก็ช่างหัวผู้เล่นใหม่ เอะอะก็ไม่รอบคอบเอง มันเป็นการ ตัดปัญหา แบบ น่าเกลียดมาก เป็นปัญหาที่ไม่มีคนคิดจะแก้ หรือหาทางป้องกัน

ขนาดกระทู้เกี่ยวกับการโกงเดล ที่เคยมีคนทำไว้ ยังหายเข้ากลีบเมฆ แล้วเด็กใหม่มันจะรู้ไหม ครับ

--SoDaZa--

• **
เรื่องนี้ ทีมงานตอบแบบนั้นก็ถูกแล้วนะ การแลกเปลี่ยนคือการยินยอมของทั้งสองฝ่าย
และเท่าที่ผมดูระบบมันก็ไม่ได้มีช่องโหว่อะไร นอกจากผู้เล่นจะไม่รอบคอบกันเอง
กดตัวเลขไปแล้ว ต้องกดตกลง หลังกดตกลง มันก็เปลี่ยนอะไรไม่ได้แล้ว
และไม่ใช่ว่าเรากดตกลงแล้วอีกฝ่ายลบ 0 แล้วเราจะทำอะไรไม่ได้
ตรงนี้มีเวลาให้เช็ค เพราะมันต้องกดยืนยันอีกรอบก่อนการแลกเปลี่ยนจะเสร็จสิ้น
ถ้าเป็นเมื่อก่อนอาจจะว่าดูหลักตัวเลขยาก แต่ตอนนี้จำนวนหลักก็ดูง่าย มีเครื่องหมาย , คั่นตัวเลข
เพราะฉะนั้นปัญหานี้ อยู่ที่ผู้เล่นล้วนๆ แล้วครับ

เรื่องนี้เห็นด้วยกับทีมงานและท่ายอิฐครับ
เรื่องการเดลของนั้นมันเป็นการยินยอมของคน2 คน
ซึ่งบางคนั้งใจซื้อ ตั้งใจหลอก

พอเห็นเขาขายถูก คุณก็ดีใจรีบกดตกลงรัวๆ จนเขาเอาของออกจากช่องหรือเปลี่ยนของ
แล้วก็มาโวยวาย

พอเห็นเขาขายแพง คุณก็กะจะหลอกเขาด้วยการลบ0 จนเขากดตกลงรัวๆ แล้วคนซื้อก็ลบ0
แล้วคนขายก็มาโวยวาย

ตอนคุณทำการเดลซื้อขาย การที่คนจะโกงหรือจะได้ของที่ถูกกว่าราคาตลาดมา ทำให้คุณตื่นเต้น
เพราะความอยากได้มันเข้าครอบงำ  จนลืมตรวจดูให้ถี่ถ้วน
ผมว่าเรื่องนี้มีดันทุกเกม   อยู่ที่ผู้เล่นแล้วแหละที่จะต้องตรวจสอบก่อนเดล

เรื่องนี้เห็นด้วยกับทีมงานและท่ายอิฐครับ
เรื่องการเดลของนั้นมันเป็นการยินยอมของคน2 คน
ซึ่งบางคนั้งใจซื้อ ตั้งใจหลอก

พอเห็นเขาขายถูก คุณก็ดีใจรีบกดตกลงรัวๆ จนเขาเอาของออกจากช่องหรือเปลี่ยนของ
แล้วก็มาโวยวาย

พอเห็นเขาขายแพง คุณก็กะจะหลอกเขาด้วยการลบ0 จนเขากดตกลงรัวๆ แล้วคนซื้อก็ลบ0
แล้วคนขายก็มาโวยวาย

ตอนคุณทำการเดลซื้อขาย การที่คนจะโกงหรือจะได้ของที่ถูกกว่าราคาตลาดมา ทำให้คุณตื่นเต้น
เพราะความอยากได้มันเข้าครอบงำ  จนลืมตรวจดูให้ถี่ถ้วน
ผมว่าเรื่องนี้มีดันทุกเกม   อยู่ที่ผู้เล่นแล้วแหละที่จะต้องตรวจสอบก่อนเดล

ยังไม่เข้าใจ กับคำว่าผู้เล่นใหม่ อีก หรอ ครับ

ต้องให้ผม หาคำนิยามของคำว่าผุ้เล่นใหม่ มาไหม ถึงจะเข้าใจ

tHe kIP

• Newbie
  • *
เอาแค่แก้ระบบให้ได้เปิดนี่ก็บุญแล้วครับ เซิฟนี้ผมรอมานานพอสมควรแล้ว กว่าจะเป็นรูปเป็นร่างก็ใช้เวลาไม่น้อย จะให้เพิ่มโน่นนั้นนี่ ให้ตามที่ทุกคนต้องการมันยากครับ ผมเข้าใจมากๆเลยครับ ว่าหวังดีกับผู้เล่นใหม่ ผู้เล่นที่ไม่รู้อะไรเลย คุณกลัวคนจะหายไปเพราะสาเหตุนี้ มันก็มีส่วนครับ ผมยอมรับ แต่ผมก็ว่าทีมงานก็ลำบากใจเหมือนกัน ที่จะต้องทิ้งงานอื่นมาแก้งานนี้ ทั้งที่งานอื่นสำคัญกว่า และระบบเกี่ยวกับการเดลนี่ก็ปรับจนเยอะแยะวุ่นวายไปหมด ผมเข้าเกมไปตอนเดลของก็ โอโห้ หน้าต่างบอกโน่นนั่นนี่เต็มไปหมดแล้ว เราจะได้เงิน เสียเงินเท่าไหร่เท่าที่ดูก็บอกหมดเลย จะต้องแก้อะไรอีก

เอายั้งงี้นะครับ ลองหันหน้าออกจากเกมมาดูโลกความเป็นจริงก่อน เวลาเราขายของ ให้ลูกค้า มีใครมานั่งเงินให้เราหรือป่าวครับ ไม่มีนะครับ ถ้าเรานับผิดเราทอนพลาด เราก็เจ็บเอง ตอนเราซื้อของ เวลาเค้าทอนเงินให้เรา มีใครมานั่งนับเงินทอนให้เรามั๊ยครับ ก่อนออกจากร้านค้าเราก็ต้องนับเองอยู่ดี แล้วถ้ามันมีคนโกงเราล่ะ เราสามารถจับมันได้ตรงนั่นเลยรึป่าว ก็ไม่นะครับ กว่าเราจะจับมันได้เราก็ต้องไปแจ้งตำรวจ กว่าจะตำรวจจะสืบหาข้อมูล กว่าจะดำเนินคดีก็ต้องใช้เวลา มันไม่ใช่ง่ายๆเหมือนกัน บางคนเค้าโดนโกงเค้าถึงกับชั่งมันก็มี เพราะมันวุ่นวายนี่ล่ะครับ แล้วที่ผมพูดมามันเกี่ยวอะไรกับเกมหรอครับ โลกเราก็เป็นแบบนี้ล่ะครับ ไม่มีหรอกครับความสมบูรณ์แบบ จะให้มันป้องกันได้ 100% มันไม่มีหรอกครับ ในโลกนี่อะไรที 100% เราก็ต้องเปิดใจบ้าง ระวังตัวเองบ้าง เตือนคนรู้จักบ้าง เจ็บแล้วก็ต้องจำบ้าง เจ็บแล้วก็ต้องก้าวผ่านมันไปให้ได้บ้าง ส่วนคนที่เค้าเจ็บแล้วก้าวข้ามมันไปไม่ได้แล้วหายไป ก็ปล่อยเค้าไปเถอะครับ เพราะ ขนาดในเกมช่วยเตือนนั้น เตือนนี่ ขนาดนี้แล้วยังไม่ระวัง ไม่สนใจจะป้องกันตัวเอง ยังจะมาโทษว่าเกมไม่ช่วยเหลือ ผมก็ไม่รู้จะพูดยังไงแล้วเหมือนกัน

ผู้เล่นใหม่ ก็ไม่ใช่ว่าเค้าจะโง่ซะทุกคนหรอกนะครับ อย่าไปคิดแทนเค้ามาก ตอนนี้คิดเอาแค่ ตัวเราจะทำยังไงให้สังคมในเกมหน้าอยู่ก่อนก็พอครับ ประโยคนึงที่ผมเคยได้ยินมา "เปลี่ยนสังคมให้น่าอยู่ได้ เริ่มที่ตัวเรา" เจอคนค้าขาย ก็บอกเค้าให้ระวังโดนโกงด้วยนะ อย่าลืมเชคเงินก่อนกดตกลงดีๆ แค่พิมไปประโยคเดียวนี่ก็ถือว่าช่วยแล้วครับ แต่ก็นะ พูดมันง่ายแต่ทำมันยาก ผมอาจจะดีแต่ปากก็ได้ 555+

ปล.คนที่ไม่ระมัดระวังอะไรเลย เค้าจะใช้ชีวิตอยู่บนโลกนี่ได้ยังไงครับ บางทีเกมมันก็มีบทเรียนของมัน ไม่ใช่แค่เล่นเอาสนุกหรอกนะครับ โดนโกงโดนหลอก มันไม่ใช่แค่เสียอย่างเดียวหรอกนะครับ มันให้บทเรียนเราด้วยครับ และก็ยังดีที่มันยังเป็นแค่ในเกม

ท.๘ ศปม.

• Newbie
  • *
ในความคิดเห็น เมื่อมีการแลกเปลี่ยนของ เพียงทีมงานแก้ไขไม่ให้มีการกดของออกได้ หรือไม่ให้เกิดการลบตัวเลขได้เลย หากผิดพลาดให้กดกากบาทปิดหน้าต่างการเดล และเริ่มเดลใหม่ นี่แหละจะเป็นที่ดีที่สุดมากกว่า แต่อยู่ที่ทีมงานจะทำหรือไม่ เพราะเป็นการปรับสคริปใหม่พอสมควร จะเหนื่อยเกินไปหรือเปล่าเท่านั้น

--SoDaZa--

• **
ผู้เล่นใหม่  คือใครๆก็เคยเป็นครับ
แต่ทุกอย่างมันอยู่ที่การเรียนรู้และปรับตัวหรือเปล่า

คืออยากที่คุณบอกว่าระบบการเดลของแรนดีมาก แต่ก็ยังล่ม
นี่คืออะไรครับ  คือต่อให้ป้องกันดีแค่ไหนแต่คนมันจะโกงมันก็หาทางโกงได้หรือเปล่า มันไม่ได้อยู่ที่ระบบเลยครับ

ขนาดผู้เล่นเก่าๆ เวลาเจอของแรร์ขายถูกบางครั้งยังหน้ามืดอยู่เลยนะครับ
มันคงไม่เกี่ยวกับใหม่หรือเก่า แต่มันเกี่ยวกับ สติหรือความโลภแค่นั้นเอง

ผมมองว่าระบบการเดลต่างๆในเกมนี้ก็เหมือนการใช้ชีวิตจริงนี่แหละ
เช่นผมขายของให้คุณในชีวิตจริงข้างหน้ากล่องเป็นรูปสิ่งของที่คุณต้องการ
แต่ผมขายให้ในราคาถูก นัดรับของกันเรียบร้อยและคุณรีบมากจนลืมตรวจของข้างใน
คุณจ่ายเงิน ผมเดอนเงียบหายไป แล้วคุณก็ดีใจเปิดดูของในกล่อง เจอก้อนหิน 3 ก้อน

คุณทำอะไรผมได้ไหม ถ้าไม่ตามหาแล้วมาทำร้ายร่างกาย....
แจ้งตำรวจ.....
หรือประกาศในโซเชียวว่าผมโกง  อย่าได้มาทำการค้ากับผมอีก

แต่สุดท้ายแล้วยังไงคุณก็ถูกโกง

และนี่คือเกม  ไม่มีเกมไหนหรอกที่สนับสนุนคนโกง
แต่ทั้งผู้เล่นใหม่และเก่า  ยังค้นหาคำว่า "โปรโกงตังค์เกมอสุรา"  "บอทเกมอสุรา" ฯลฯ
สรุปคุณจะบอกว่าเกมทำให้เยาวชนจะมาโกงในชีวิตจริงหรอครับ
ทั้งที่ รุ่นพ่อรุ่นแม่ก็หาสูตรเกม มาโกงกันทั้งนั้น ก็ยังเห็นท่านไม่ได้ไปโกงใครที่ไหน
และก็อย่าเหมารวมแบบผู้ใหญ่หัวโบราณว่า "เกมคือฆาตกร" นะครับ

♤ เบบี้'กาก้า ♤

• **
  • สาวบางกอก ♡
เอาที่ละเรื่องๆ ก่อนไหมค่ะตอนนี้้เซิฟยังไม่ได้เปิดจริงๆเลยจะรีบตีโพยตีพายไปทำไม ไม่เข้าใจว่าที่ตั้งกระทู้นี้เพราะหวังดีหรือเพราะอย่างอื่น g#014
g#039 g#039 g#039 g#039 g#039 น้องจะอยู่กับพี่จนวินาทีสุดท้ายนะ g#039 g#039 g#039 g#039 g#039