GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

คนทรง โหดเกินไป หรือไม่? (โหวตความเห็นส่วนตัว+เสนอ = รับฟังก็ดีนะ)

โพลล์

คนทรงจัดเป็นอาชีพที่โหดเกินไปหรือไม่

โหด
127 (56.2%)
ไม่โหด
99 (43.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 226

ภีรเดช บัวประเสริฐ

• Jr. Member
  • **
ภาพสดๆร้อนๆเมื่อสักครู่กองทัพหมาบุกเมืองไซร์
ถ้าเป็นเมื่อก่อนทัพนี้คงไล่ตีคนทั่วเมืองเหล่าผู้เล่นทั้งเทพทั้งกากคงต้องตายกันเป็นเบือ
ถึงจะเทพแค่ไหนก็ต้องตายบ้าง แต่เมื่อคนทรงเกิดขึ้นในโลกอสุรา
จากรูปยืนยันว่าคนทรงไม่จุนะ มุมจุดนี้น่าจะมี4คน ปักเสารอที่จุดวาบของกองทัพหมาเลย
และไม่มีหมาตัวไหนหลุดลอดออกมาได้เลย เทพมากครับ ส่วนเผ่ามนุษย์ที่เห็นน่ะไม่ได้ตีหมาหรอกครับ
แย่งกันเก็บของ
ถ้าเป็นเผ่ามนุษย์ตัวไม่จุ ทำได้ไหม ถ้ามีคนทำได้เอารูปมาดูหน่อย
แล้วจะไม่ต่อต้านอาชีพคนทรงอีกเลย  g#040

ก็ตัวเองเล่นแต่ซาป เคยชนะมาหมด พอมาเจอสายที่เอาชนะซาปได้ อิจฉา ว่า งั้น เลยมาโวยวาย ถามหน่อย ในกิจ อะไม่คนทรง กิจจะผ่านง่ายๆ ไหม ป่านนี้ หมาคงวิ่งมาฆ่า คนที่ตั้งร้านไว้แล้ว ละ อีกอย่าง อย่ายึดติดแต่ซาป ครับ หัดเล่นอาชีพอื่นดูบ้าง วิ ก็ชนะคนทรงได้เบลดก็ชนะได้ ลองไปเล่นดู แล้วค่อยมาบ่น ครับ

..TEERAK..

• Full Member
ต้องยอมรับเลยว่า มันครบเครื่องจริงๆ อาชีพคนทรงนี่
มันเดินเวลคนเดียวได้โดยไม่ต้องอาศัยพระ สกิลค่อนข้างแรง และที่สำคัญ เป็นเวทที่ติดตัวไปได้
เที่ยบกะเผ่ามนุษย์ที่เป็นสายเวทเหมือนกัน สกิลที่แรงๆ ล้วนเป็นสกิลดัก หรือไม่ก็เป็นสกิลที่ใช้แล้ว เดินไม่ได้
ทำให้วอลอคใช้วงแหวน/สายฝน แล้วเวทตามตัวได้มั่งสิ หรือไม่ก็สายลมเหมันต์ของวิแล้วเดินได้มั่งสิ
ของเผ่ามนุษย์ที่เห็นสกิลแบบนี้ ก็มีแต่ทวนกระแสของพระ ซึ่งมันเป็นคลาส 3 แต่จะทวนแรงๆขนาดเดินเวลคนเดียวนั้น มันก็ไม่ง่ายนัก
นี่ขนาดมันยังไม่มีสกิลคลาส 3 นะ ถ้ามีมานี่ มันคงแรงทะลุโลกอ่ะนะ

แต่ก็นะ เข้าใจอยู่ว่ามันอาชีพใหม่ เค้าก็คงอยากจะดึงคนมาเล่นเยอะๆ การตลาดไรก็ว่ากันไปตามประสาธุรกิจทำเกม
ปล. 1 เรื่องPVPไม่รู้ เพราะไม่ค่อยได้สนใจเล่น
ปล. 2 ถ้าจะไล่ให้ไปเล่นเพราะเห็นว่ามันเทพ ไม่ต้องนะ กุเบื่อจะแย่อยุ่แระตอนนี้

Flux

• **
ผมว่ามันเป็นอาชีพ ครบเครื่อง นักเวทย์เชี่ยไร มีบัพกันโป๊ะ 40 %
อย่างกะพาลา เลือดเยอะอย่างกะเบอ เวทย์แรงยังกะวิ มีสกิลฮิลอย่างกะพระ
ผมเล่นเซนปืนยังยิงมันไม่โป๊ะเลย จะถึกไปไหน  g#014

• **
ข้อดีคนทรงก็เยอะ แต่อยากให้ลองเล่นดู แล้วลองไปเวล ดู จะได้รู้ว่ามีนลำบากแค่ไหน อีกอย่างคนทรงมีข้อเสียและจุดอ่อน คือไม่มีสกิวล็อกเป้าเหมือนอาชีพอื่นๆ คือ หาเป้าหมายไม่เจอนั่นเอง สกิวที่ว่าแรงๆก็เห็นมีแต่เสาลงทัฑณ์ ที่โจมตีเป้าหมายเดียว ซึ่ง วิธีดักสกิวนี้ก็มีเยอะแยะ ตามจะไปเลือดใช้เอา ที่ผมพูดได้เพราะว่าาผมเคยเล่นคนทรงแล้ว แต่สุดท้ายมันก็ กากอยู่ดี เมื่อเทียบกับเผ่ามนุษย์อย่างวิ กรงเพลิง เบลดผ่า พระทวน หรือเซนสลาย และ เบอระเบิด ไหนจะพาลาโดด อีก ผมว่ามันไม่เท่าไหไหร่นะ สำหรับคนทรง ยิ่งร่างโฏกเลม เดินอืดด้วย คิดหรอจะทันกินเค้า โกยก็ลดพลังป้องกันโกยไปโดนแอสพุ่งก็ตายแล้ว แถม ดีเลสกิส เยอะอีก สกิวติดตัวที่ว่ามันโหดๆ มันก็ใช้ได้แค่ 17 วิ  แถมเดินช้า ทุกวันนี้ผมเล่นวิ ไม่มีกรง เอาแค่พลังน้ำแข็งขังไว้แล้วเพลิงแค่นี้ คนทรงก็ดับแล้ว ครับ

Sima-Yi

ข้อดีคนทรงก็เยอะ แต่อยากให้ลองเล่นดู แล้วลองไปเวล ดู จะได้รู้ว่ามีนลำบากแค่ไหน อีกอย่างคนทรงมีข้อเสียและจุดอ่อน คือไม่มีสกิวล็อกเป้าเหมือนอาชีพอื่นๆ คือ หาเป้าหมายไม่เจอนั่นเอง สกิวที่ว่าแรงๆก็เห็นมีแต่เสาลงทัฑณ์ ที่โจมตีเป้าหมายเดียว ซึ่ง วิธีดักสกิวนี้ก็มีเยอะแยะ ตามจะไปเลือดใช้เอา ที่ผมพูดได้เพราะว่าาผมเคยเล่นคนทรงแล้ว แต่สุดท้ายมันก็ กากอยู่ดี เมื่อเทียบกับเผ่ามนุษย์อย่างวิ กรงเพลิง เบลดผ่า พระทวน หรือเซนสลาย และ เบอระเบิด ไหนจะพาลาโดด อีก ผมว่ามันไม่เท่าไหไหร่นะ สำหรับคนทรง ยิ่งร่างโฏกเลม เดินอืดด้วย คิดหรอจะทันกินเค้า โกยก็ลดพลังป้องกันโกยไปโดนแอสพุ่งก็ตายแล้ว แถม ดีเลสกิส เยอะอีก สกิวติดตัวที่ว่ามันโหดๆ มันก็ใช้ได้แค่ 17 วิ  แถมเดินช้า ทุกวันนี้ผมเล่นวิ ไม่มีกรง เอาแค่พลังน้ำแข็งขังไว้แล้วเพลิงแค่นี้ คนทรงก็ดับแล้ว ครับ

ก็ตามนั้นแหละ  g#039  g#039

allza

• Newbie
  • *
ผมว่ามันไม่ได้โกงเพราะมันเก่งหรอกนะครับ  woon_5555
 แต่มันโกงเพราะมันครบเครื่องไปนี่สิ คือมีทุกอาชีพอยู่ในตัวเดียวกันหมด

ตอนนี้ผมก็เล่นทรงอยู่นะครับ เจอมอนเวทแปลงเป็นปราชญ์เวล เจอมอนกายภาพแปลงเป็นหมา

ส่วนเรื่องสู้ผมไม่เถียงถ้าไม่เปิดก่อนโอกาสชนะยากครับ แต่หกวิถีโกงจริงไรจริงเจอแมกม่าดรากอนเรียกมา2วิ แมกม่าดับเลย  woon_shock
เท่าที่เคยเจอมานะปัญหาตอนตีมอนคือคุมชิคิไม่ได้อะ เค้าลากมอนฝึก c3  ชิคิไปตีมอนเค้าเจอด่ามาหลายรอบแล้ว เวลาเวลเป็นตี้หอนไปไม่ดู เจอพระ กับ วิด่ามาก็เยอะ  woon_cry
แต่ตอนpvp แอบ (ย้ำว่าแอบ)โดดเข้าไปหอนสายเวทก็ร่วงง่ายๆนะเออ

ปล.อัพสกิลมั่วเหรียญไม่พออัพอัญเชิญหวนกลับเลยไม่รู้ว่าระเบิดมันเป็นยังไง
ปล.จบนะ ผิดพลาดอะไรก็ขออภัยด้วย ประสบการณ์เท่าที่เจอมา

THE-COOL

ภาพสดๆร้อนๆเมื่อสักครู่กองทัพหมาบุกเมืองไซร์
ถ้าเป็นเมื่อก่อนทัพนี้คงไล่ตีคนทั่วเมืองเหล่าผู้เล่นทั้งเทพทั้งกากคงต้องตายกันเป็นเบือ
ถึงจะเทพแค่ไหนก็ต้องตายบ้าง แต่เมื่อคนทรงเกิดขึ้นในโลกอสุรา
จากรูปยืนยันว่าคนทรงไม่จุนะ มุมจุดนี้น่าจะมี4คน ปักเสารอที่จุดวาบของกองทัพหมาเลย
และไม่มีหมาตัวไหนหลุดลอดออกมาได้เลย เทพมากครับ ส่วนเผ่ามนุษย์ที่เห็นน่ะไม่ได้ตีหมาหรอกครับ
ถ้าเป็นเผ่ามนุษย์ตัวไม่จุ ทำได้ไหม ถ้ามีคนทำได้เอารูปมาดูหน่อย
แล้วจะไม่ต่อต้านอาชีพคนทรงอีกเลย  g#040

ก็ตัวเองเล่นแต่ซาป เคยชนะมาหมด พอมาเจอสายที่เอาชนะซาปได้ อิจฉา ว่า งั้น เลยมาโวยวาย ถามหน่อย ในกิจ อะไม่คนทรง กิจจะผ่านง่ายๆ ไหม ป่านนี้ หมาคงวิ่งมาฆ่า คนที่ตั้งร้านไว้แล้ว ละ อีกอย่าง อย่ายึดติดแต่ซาป ครับ หัดเล่นอาชีพอื่นดูบ้าง วิ ก็ชนะคนทรงได้เบลดก็ชนะได้ ลองไปเล่นดู แล้วค่อยมาบ่น ครับ

ไม่เกียวกับชาร์ปคับ
และผมก็เล่นทุกอาชีพคับ แต่ชอบชาร์ปที่สุดก็เท่านั้น
และทุกสายก็ชนะชาร์ปได้หมดไม่ใช่แค่คนทรงมาใหม่ครับ
และชาร์ปก็ชนะได้หมดเหมือนกัน
สรุปคือไม่ได้เอาเรื่องส่วนตัวมาต่อต้าน มองภาพรวม คนทรงเราก็เล่นถึงรู้ไงว่ามันเกินยังไง g#017
หลักๆเลยตัวเดียวคนทรงเล่นได้หมด สายตี สายฟู สายสนับสนุน คนทรงมีหมด ที่สำคัญเกะกะที่เวลคับ
คนทรง1ตัว จองที่เวล1แมพ ร้อยละ90คนทรงไม่ชอบเวลตี้แน่นอน เพราะเวลคนเดียวไวกว่าเยอะ
ถึงคนทรงบางคนจะไม่ตั้งใจฆ่าคนอื่นแต่เดินมาเจอแล้วชาวบ้านเขาตายเขาก็เดือดร้อน
ถึงไม่ตายผอบก็ตาย สรุปคือ มันเป็นอาชีพที่สร้างความเบื่อหน่ายให้คนเขาน่ะ

• **

ไม่เกียวกับชาร์ปคับ
และผมก็เล่นทุกอาชีพคับ แต่ชอบชาร์ปที่สุดก็เท่านั้น
และทุกสายก็ชนะชาร์ปได้หมดไม่ใช่แค่คนทรงมาใหม่ครับ
และชาร์ปก็ชนะได้หมดเหมือนกัน
สรุปคือไม่ได้เอาเรื่องส่วนตัวมาต่อต้าน มองภาพรวม คนทรงเราก็เล่นถึงรู้ไงว่ามันเกินยังไง g#017
หลักๆเลยตัวเดียวคนทรงเล่นได้หมด สายตี สายฟู สายสนับสนุน คนทรงมีหมด ที่สำคัญเกะกะที่เวลคับ
คนทรง1ตัว จองที่เวล1แมพ ร้อยละ90คนทรงไม่ชอบเวลตี้แน่นอน เพราะเวลคนเดียวไวกว่าเยอะ
ถึงคนทรงบางคนจะไม่ตั้งใจฆ่าคนอื่นแต่เดินมาเจอแล้วชาวบ้านเขาตายเขาก็เดือดร้อน
ถึงไม่ตายผอบก็ตาย สรุปคือ มันเป็นอาชีพที่สร้างความเบื่อหน่ายให้คนเขาน่ะ
เป็นผม จะ จัดก่อนถ้าเห็นคนทรงในแมพไหน เจอปุ๊บ ไม่กรง ก็ พลังน้ำแข็งไปก่อนเลย แล้วตามด้วยเพลิง จะไม่ให้ คนทรง ได้เดินมาใกล้หรอก ครับ และ ตอนนี้ อาชีพคนทรง คนที่ ไม่ค่อยอยากเล่นแล้ว เพราะมันเดินช้า เว้นเสียแต่ คนที่มี เท้าลวงตา อันนี้ต้องยอมรับเพราะว่าของเค้าถึงจริง จะแพ้ เขา ก็คงไม่แปลกอีกอย่าง ที่ว่ามันครบเครื่อง อะไรนั่น
มันก็เหมือนอาชีพเซน ของเผ่ามนุษย์แหละ ครับ มี ทั้งชุบ ฮิว โจมตี ในตัวเดียว ซึ่งมันก็ไม่แปลกอะไรที่ เผ่าอสุรา ที่เป็นตัวเอก ของเกมจะมีด้วย
อย่างที่ผมบอกครับ ลอง หันไปเล่นคนทรงดูแล้วจะรู้จุดอ่อนมันเอง ตอนนี้ผมได้ขายของคนทรงทิ้งไปหมก หันมาเล่นเผ่ามนุษย์ แทน เพราะว่า มันกากเกินไป

gxHoz, 0tw,j.sh Ff

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • Sr. Member
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
ผมว่ามันไม่ได้โกงเพราะมันเก่งหรอกนะครับ  woon_5555
 แต่มันโกงเพราะมันครบเครื่องไปนี่สิ คือมีทุกอาชีพอยู่ในตัวเดียวกันหมด

ตอนนี้ผมก็เล่นทรงอยู่นะครับ เจอมอนเวทแปลงเป็นปราชญ์เวล เจอมอนกายภาพแปลงเป็นหมา

ส่วนเรื่องสู้ผมไม่เถียงถ้าไม่เปิดก่อนโอกาสชนะยากครับ แต่หกวิถีโกงจริงไรจริงเจอแมกม่าดรากอนเรียกมา2วิ แมกม่าดับเลย  woon_shock
เท่าที่เคยเจอมานะปัญหาตอนตีมอนคือคุมชิคิไม่ได้อะ เค้าลากมอนฝึก c3  ชิคิไปตีมอนเค้าเจอด่ามาหลายรอบแล้ว เวลาเวลเป็นตี้หอนไปไม่ดู เจอพระ กับ วิด่ามาก็เยอะ  woon_cry
แต่ตอนpvp แอบ (ย้ำว่าแอบ)โดดเข้าไปหอนสายเวทก็ร่วงง่ายๆนะเออ

ปล.อัพสกิลมั่วเหรียญไม่พออัพอัญเชิญหวนกลับเลยไม่รู้ว่าระเบิดมันเป็นยังไง
ปล.จบนะ ผิดพลาดอะไรก็ขออภัยด้วย ประสบการณ์เท่าที่เจอมา
ก็อาจใช่ครับ มีสามร่างในหนึ่งเดียว แต่อัพสูงสุดได้แค่สองสายแหละมั่งถึงได้สกิลดีสุดมาแต่ละสายมาใช้ คือไอ้ร่างจำแลงของคนทรงอ่ะ ถ้ามันเอามาใส่ให้กับสัตว์อัญเชิญของวอได้บ้างก็ดี ต่างกันมากมาย หมาวอ กับร่างนักล่า งี้  มังกรวอ กับ ร่างนักปราชงี้ (ทำไมมังกรไม่ตีเวทย์แรง ๆ แบบนี้บ้างอ่ะ ไม่งั้นเกิด มีดีแค่กันเวทย์โธ่)  โกเลมวอ กับ ร่างผู้พิทักษ์ (ขอเลือดเยอะ ๆ กับตีแรงเท่ากันได้ไหม) ถ้าทำได้น่ะ จะมีคนว่าวอโกงอีกทันที เพราะมังกรตีหมู่ได้ยิ่งใส่แก้วแรร์เดินลากมอนสบาย แบบสถิตร่างเสาเลย 
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

Fus.Ro.DaH

• **
มีคนเกลียดอาชีพนี้เยอะก็ไม่แปลก g#020 โดยเฉพาะเซิฟใต้จะมาโวยมากสุด  เพราะคนทรงชอบยืนสกิลดักฆ่าคนแถวหน้าวุ้นอยู่ตลอด ทำให้คนเขาเดินผ่านไม่ได้พวกตัวเวลน้อยๆก็ออกวุ้นมาเวลไม่ได้  โดนดอกนึงเป็น10k เซิฟใต้เลยชอบปั้นมาไว้เกรียนกัน  g#004  ถามว่าฆ่าคนทรงใน3วิได้ไหมตอบเลยว่าสบาย g#019 แต่บางอาชีพต้องร่ายต้องกดสกิลแถมเดินช้าจะออกมาฆ่ามันนอกวุ้นบอกเลยว่ายากโดนสกิลดักตายไม่ได้ทำไร g#017

3eCausez

ถามว่าคนทรงโหดไหมก็ถือว่าโหดครับ เป็นอาชีพเผ่าอสุราอาชีพเดียวที่ไม่ต้องจุ6ดึงจิต14ก็สู้กับเผ่ามนุษย์จุ6จิต14ของครบได้สูสี ส่วนตัวผมเจอคนทรงใน1-1ถ้าไม่กดยาเต็มที่ก็มีสิทธ์เเพ้ได้ครับ

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • Sr. Member
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
ถามว่าคนทรงโหดไหมก็ถือว่าโหดครับ เป็นอาชีพเผ่าอสุราอาชีพเดียวที่ไม่ต้องจุ6ดึงจิต14ก็สู้กับเผ่ามนุษย์จุ6จิต14ของครบได้สูสี ส่วนตัวผมเจอคนทรงใน1-1ถ้าไม่กดยาเต็มที่ก็มีสิทธ์เเพ้ได้ครับ
สายเวทย์มันเทพอยู่แล้วครับ อิอิ เลือดไม่เยอะกันเวทย์ไม่เยอะก็โดนเต็มๆ  ผมว่าคนทรงดีอยู่แล้วครับ อยากให้ปรับนักพยากรกับ ผู้สื่อ  ให้มันร่ายได้เร็ว ๆ แบบนี้บ้าง สกิลใช้งานได้ทันทีไม่เสียเวลาร่ายขนาดนี้บ้าง ติดดีเลนิด ๆ หน่อย ๆ ยอมรับได้ครับ ดีกว่าร่ายนานไม่จบทำไรไม่ได้

แค่ว่าตอนนี้คนทรงมาแรงกว่าวิแล้วก็เท่านั้นเอง ของสายเวทย์หึ ๆ (ถ้าสู้จริง ๆ ก็คู่คี่น่ะครับ)
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

I'mbest

• Newbie
  • *
  • รู้ทั่งรู้ว่าเธอรักใคร
งงบ้างคนที่บอกเลือดเยอะ คือ ต้องเล่นสายโกเลมถึงจะเลือดเยอะ + เดินช้า+ ตีเบาโครตตตตต
คนที่เล่นคนทรงจะแก้ปัญหาโดยการเล่นผสมสายคือ ผสม โกเลมกับนัปราชญ์ เพื่อเพิ่มโจมตีแรง แต่่ว่า ไหนจะกว่าจะเสกเสา ไหนกว่าจะคืนกับร่าง ไหนกว่าจะกลืนกินเสา รวมๆแล้ว ใช้เวลานานโครตค่ะ
สรุปมันโกงเหรอคะ?
ลายเซ็นมีขนาดใหญ่เกินไป

_T_T_T_

ถ้าออกมาแล้วไม่เด่น แล้วใครจะเล่นหละ
ส่วนตัวคิดว่าเดี๋ยวก็ปรับหากมันเก่งเว่อๆไป เกมนี้เค้าเน้นปรับลงอยู่แล้ว อย่าไปเครียด  g#031 g#031 g#031
ตรงใจจอร์ชมากเลยพี่น้อง woon_5555 woon_5555 woon_5555
+1 woon_5555