GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ขอถามถึงกระทู้นี้ หน่อย

อิแถกากกกกกกกกก

• Newbie
  • *
ตัวที่ขายกะโดนแบนขังคุกไปล่ะนิ ไม่น่าจามาเถียงกันล่ะมั้ง  woon_555  woon_555

เห็นไอ้แถมันบ่นประชุมหรือไรนี้ละว่าไม่ผิด ปัญญาอ่อน ไม่รู้ยกเลิกการลงโทษไปยัง  g#016
10. ห้ามโพสรูปภาพ ลายเซ็น เกิดขนาด 550x250 และตัวอังษรในลายเซ็นห้ามเกินขนาด 18-20 (ทีมงานจะพิจารณาภาพที่โพสประกอบอีกครั้ง เป็นเชิงข้อมูลของอสุราหรือเปล่า ก่อนที่จะแก้ไข)
/4/139221.229062

nutlovely

• Jr. Member
  • **
  • บุรุษผู้ยึดมั่นในความเกรียน
ตัวที่ขายกะโดนแบนขังคุกไปล่ะนิ ไม่น่าจามาเถียงกันล่ะมั้ง  woon_555  woon_555
ล่าสุดทีมงานตัดสินให้ไม่โดนคุกครับ
ต่อไปคงมีคนตั้งร้าน 3.1 M แล้วขาย 3,199,999 ลักษณะแบบนี้เต็มเซิฟครับ

first@lonely

• Full Member
  • ดีมาก็ดีตอบ ร้ายมาก็ร้ายตอบ แค่นั้น!!
ร้อยคนร้อยเหตุผล มันไม่จบง่ายๆหรอก
บางอย่างใช้หลักการณ์ตามหลักความเป็นจริงไม่ได้ก็เปิดโหวตแบบประชาธิปไตยไปเลยค่ะ
ถูกหรือผิด ฝ่ายไหนเยอะกว่าก็ยอมรับไป
เหนื่อยไหมคะ??? ทะเลาะ ถกเถียงกันยิ่งกว่ากว่าสอบเอเน็ต โอเน็ต
รีบๆให้มันจบเถอะค่ะ ทีมงานจะได้มีเวลาไปพัฒนาเกมส์
บ่นว่าเกมส์กากกัน แต่เรื่องเล็กเรื่องน้อยก็ทำเป็นเรื่องใหญ่โต
เปิดโหวตเลยค่ะ จบ

nutlovely

• **
ร้อยคนร้อยเหตุผล มันไม่จบง่ายๆหรอก
บางอย่างใช้หลักการณ์ตามหลักความเป็นจริงไม่ได้ก็เปิดโหวตแบบประชาธิปไตยไปเลยค่ะ
ถูกหรือผิด ฝ่ายไหนเยอะกว่าก็ยอมรับไป
เหนื่อยไหมคะ??? ทะเลาะ ถกเถียงกันยิ่งกว่ากว่าสอบเอเน็ต โอเน็ต
รีบๆให้มันจบเถอะค่ะ ทีมงานจะได้มีเวลาไปพัฒนาเกมส์
บ่นว่าเกมส์กากกัน แต่เรื่องเล็กเรื่องน้อยก็ทำเป็นเรื่องใหญ่โต
ทุกอย่างมีบรรทัดฐานอยู่น่ะครับ 
จะบอกว่าเรื่องเล็กน้อยก็คงไม่ใช่เพราะถ้าปล่อยให้เป็นเรื่องที่ถูกต้อง
ต่อไปคงจะเจอร้านค้าประเภทนี้ (เช่น ตั้งหน้าร้าน 4.1 M ขาย 4,199,999)
และเกมจะน่าเบื่อมากครับ เพราะคนจ้องแต่จะเอารัดเอาเปรียบกัน
ถามจากใจจริงเลยนะครับ ถ้าเจอร้านค้าประเภทนี้ รู้สึกยังไงครับ ?

• ดีมาก็ดีตอบ ร้ายมาก็ร้ายตอบ แค่นั้น!!
ถามในส่วนเฟิร์สที่ทำหน้าที่เป็นจีเอ็มอาสา เฟิร์สไม่ลงโทษนะ
ไม่ต้องคิดถึงหลักการณ์อะไร ดูที่เจตนาของเขา
ถ้าประกาศรับ5000แต่ในร้านรับ500 เข้าข่ายหลอกลวงชัวร์

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
อ้างถึง
คำพวกนี้จะอยู่บนการโฆษณาที่ไม่ได้ระบุจำนวนเต็มชัดเจน  หรือแม้กระทั่งมาด้วนๆเป็นเลขหลักล้านและหลักแสนหรือหลักไหนก็ช่าง ไม่มีคำว่า เริ่มต้นที่  ต้นๆ ปลายๆ กว่าๆ  นิดๆ หน่อยๆ เศษๆ และอะไรอีกเยอะแยะละ มีแค่ตัวเลขย่อด้วนๆและหน่วยของราคา มันเป็นตัวเลขย่อที่ย่อมาจากเลขจำนวนจริงเต็มหลักของสินค้าที่เอามาโชว์อยู่ในคำโฆษณา ยังไม่ถือว่าตัวเลขนั้นบ่งบอกจำนวนจริงสุทธิน๊ะครับ  เค้าแค่ย่อมาจากจำนวนจริง ให้สั้นๆเพื่อการโฆษณาเชิญชวนในสินค้า   ราคาจำนวนเต็มจริงของมันถูกระบุที่ตัวสินค้า   ถ้าเลขจากจำนวนย่อที่ประกาศ (จะย่อมา 2 หลัก 3 หลัก ก็ตามแต่) ตรงกับจำนวนเต็มจริงของราคาสินค้า ไม่ผิดน๊ะครับเรื่องเศษส่วน   ถ้าผมย่อมา 2 หลัก คือหลักล้านและหลักแสน  ราคาจริงของสินค้าผม 7 หลักนั้น  หลักล้านและแสนต้องตรงกันกับที่ผมย่อไป  จะเศษส่วนเท่าไหร่ไม่เกี่ยวกับ 2 หลักที่ผมย่อไปประกาศ มันติดอยู่ที่ราคาสินค้าจริงๆให้คุณเข้ามาดู   เพราะถ้าผมต้องลงหมดทุกหลัก มันจะเรียกย่อได้ไงครับ  นั่นคือประกาศราคาเต็มจำนวนทุกหลัก 
ถึงคุณจะบอกว่าคุณตั้งชื่อร้านเพื่อโฆษนาชวนเชื่อ (P Promotion ตามหลักการตลาด 4P)
 แต่อย่าลืมนะครับ มันมีการระบุราคาที่แน่นอน ว่าขาย 2.3 M (ถูกต้องไหมครับ ?)
ถ้ากรณีของคุณจบและผ่านไปแบบถูกต้อง  ต่อไปคนคงตั้งร้านแบบนี้เต็มเซิฟ
เช่น ตั้งว่าขาย 4.1 M แต่ขายจริงราคา 4,199,999 ถ้าคนที่ดูป้าย แล้วดึงโดยที่ไม่ดูราคาจริงๆ  คนซื้อก็เสียผลประโยชน์
ผมคิดว่ามันไม่แฟร์ครับ
ขอให้ทีมงานพิจารณาด้วยครับ

มันมีการระบุราคาที่แน่นอน ว่าขาย 2.3 M (ถูกต้องไหมครับ ?) 

ขาย 2.3 เอม   2.3 เอมไม่ใช่ราคาเต็มของสินค้า แล้วมันจะเป็นราคาที่แน่นอนได้ยังไละครับท่าน ในเมื่อ 2.3 เอมถูกย่อหลักล้านและหลักแสนเอามาจากราคาเต็ม  เพื่อติดประกาศโฆษณา  ราคาจริงเต็มจำนวนคือ 2.380.000   ก็ตราบใดที่หลักที่ย่อมาจากจำนวนเต็มจริงมันตรงกัน  มันไม่ใช่การหลอกลวง ย่อมาเพื่อโฆษณา  มันจะหลอกลวงต่อเมื่อคุณตั้ง  ขายราคา 2.3 เอม  แล้วสินค้าในร้านคุณเป็น 2.400.000  หลักล้านและหลักแสนคุณไม่ตรงกับที่คุณย่อไปโฆษณา  หรือถ้าเค้าบอกว่า ขายราคา 2.3 ล้านถ้วน  นั่นคือต้องเป็น 2.300.000 เท่านั้น จะมีเศษไม่ได้เพราะมันถ้วน  ถ้วนเป็นคำบังคับจำนวนเต็ม  เวลาคุณไปซื้อของได้ใบเสร็จมาเค้าลงว่าซื้อของไป 6.5 หมื่นบาท หรือ 65.000 บาทครับ  ถ้าคุณจะเอาว่า  2.3 เอมคือราคาที่ระบุแน่นอน ทำไมในใบเสร็จไม่ลงมาแค่ 6.5 หมื่นบาทละ สั้นๆ ห้วนๆ เพราะมันคือจำนวนระบุแน่นอน  จะ .000 มาทำไม  ถูกไหมครับ

แล้วถ้าจะให้ย่อว่า ขายราคา 2.38 เอมก็สามารถทำได้ แต่เค้าย่อมาแค่ 2 หลักคือล้านและแสน มันยังไม่มีกฏไปบังคับเค้าน๊ะครับว่าต้องย่อเศษมาด้วย  เพราะถ้าไปบังคับว่าต้องย่อเศษมาด้วย มันจะไม่เรียกว่าการย่อครับและการโฆษณาจะไม่สามารถย่อกันได้เลย ต้องลงเต็มหมด  ถ้าการใช้ตัวย่อที่ตรงกับหลักของราคาจริงที่ย่อมา  แล้วจะไปบังคับราคาจริงมีเศษส่วนต้องเอามาลงแสดงในโฆษณาทั้งหมดนั่นเท่ากับห้ามย่อกันเลยน๊ะครับ บังคับว่ามีเศษห้ามย่อ    ถ้าผมขายของ 2.389.999  ผมมีเนื่อที่ช่องหรือเนื้อที่โฆษณาไม่พอ  ผมจะย่อไปยังไงครับ  แล้วถ้าให้ลงเศษด้วยมันจะเรียกย่อยังไง   หรือถ้าผมมีพื้นที่พอ ผมก็ลง 2.389.999  ไปเลย  แล้วของในร้านก็ราคานี้จริง  แบบนี้ก็ไม่เกิดปัญหา แต่ใครจะกล้าออกกฏบ้างครับว่าถ้ามีเศษห้ามย่อ    ส่วนมากที่เค้าย่อมาโฆษณา เค้าจะเอาจากหลักหน้าสำคัญๆมา ไม่ว่าจะหน่วยเป็นอะไรก็ตาม สิบล้าน ร้อยล้าน พันล้าน  เพราะเป็นหลักแม่บท หลักสำคัญของจำนวนเงิน  ส่วนรายละเอียดเต็มๆต้องมาดูที่ตัวสินค้าหรือราคาจริงว่ามีเศษส่วนเท่าไหร่

ในชีวิตจริงผมก็ไม่เห็นใครออกกฏห้ามย่อราคาสินค้ามาโฆษณาน๊ะครับ  มีแต่ควบคุมเรื่องราคากับคุณภาพสินค้า อย่าง สคบ. ก็ทำเรื่องพวกนี้ด้วย  แล้วก็ดูเรื่องราคาจริงของสินค้ากับราคาที่โฆษณาไว้ว่าตรงกันหรือไม่ มีการเปลี่ยนแปลและเป็นธรรมหรือไม่  และที่ตัวสินค้าระบุราคาชัดเจนหรือไม่ ถ้าโฆษณาจำนวนเต็ม  ตัวสินค้าต้องราคานั้น  ถ้าโฆษณาด้วยการตัดคำ ย่อคำ ย่อส่วน จากข้อจำกัดเนื้อที่การโฆษณา หลักตัวเลขและถ้อยคำตรงกับราคาที่ตัวสินค้าหรือไม่   เอาง่ายๆ  ผมมีเนื้อที่ประกาศไม่กี่ช่อง ผมบอก ขาย 2.3 ล้าน  แต่ราคาของจริงผมระบุไว้ที่ 2.380.000  ผมก็ย่อมทำได้   2.3 ล้านที่ประกาศผมให้คุณมาดู เข้ามาสินค้าดูราคาจริง หรือคุณจะให้ผมลงว่า ขาย 2.38   คำว่าล้านไม่มี  แล้วคุณจะรู้มั้ยผมขายหน่วยอะไร  หรือผมลงงี้ก็ได้  ขาย 2.38 ล้าน  แต่ราคาจริงผมมีหลักพันที่เป็นเศษอยู่อีกน๊ะ ถ้าให้เอามาด้วยก็  ขาย 2.386 ล้าน แล้วแบบนี้คนจะเข้าใจว่าผมขายหลักล้านหรือหลักพันล้านละเนี่ย  หรือถ้ามีเศษให้เอามาให้หมด เอาเนื้อที่มาให้ผมสิถึงลงเต็มๆได้  ถ้าถามว่าแล้วเศษเยอะๆทำไมผมไม่ขายราคาถ้วนๆไปเลยคือ 2.4 ล้านบาทถ้วนไม่มีเศษ  ผมก็คงตอบว่า ก็ผมจะขายราคานี้อะ  เป็นการแข่งขันทางการค้า  ก็ไม่มีหน่วยงานไหนมีสิทธิมาบังคับผมน๊ะว่าผมต้องขายปัดขึ้นหรือปัดลงให้เป็นจำนวนเต็ม ไม่ให้มีเศษ  ถ้ามีหน่วยงานไหนมาบังคับก็เจอคุก  หน่วยงานรัฐทั้งนั้นครับที่ดูแลเรื่องพวกนี้  รัฐไม่มีสิทธิมาก้าวก่ายเรื่องการกำหนดราคา ดูได้แค่เหมาะสมหรือไม่  ไม่งั้นคงสั่งให้ไข่ฟองละ 1 บาทได้กินกันทั่วหน้าไปแล้วครับ

ตั้งว่าขาย 4.1 M แต่ขายจริงราคา 4,199,999 ถ้าคนที่ดูป้าย แล้วดึงโดยที่ไม่ดูราคาจริงๆ  คนซื้อก็เสียผลประโยชน์

เรื่องแบบนี้ก็ต้องระวังครับ ผมก็เข้าใจประเด็นนี้  แต่ในเมื่อเค้าไม่ได้หลอกและเงินอยู่ในกระเป๋าคุณ  คุณเป็นคนควักจ่ายออกไปต้องดูให้ดีครับ  การเลือกซื้อสินค้าต้องดูถ้วนถี่  ชีวิตจริงคุณไปซื้อของอย่างรีบร้อน คุณไม่ได้เลือกได้ดูให้ดี คุณก็อาจจะได้ของไม่ดีมาก็ได้  และในทางกลับกัน  ถ้าผมตั้งร้านขาย 4.1 เอม  แต่ผมตั้งราคาของในร้านผิด ไปตั้ง 419.999 แสนแล้วคุณดึงไป  คนขายเองก็มีสภาพไม่ได้ต่างจากคนซื้อของที่ไม่ได้ดูให้ดีหรอกครับ  แล้วจะมีใครรับเรื่องแจ้งของผู้ค้าว่าตกเป็นผู้เสียหายบ้าง  ในเมื่อถ้าคนซื้อไม่รอบคอบ ไม่ได้ดูราคาสินค้าจริงในร้านแล้วดึงไป ตกเป็นผู้เสียหายจากไอ้ตัวเศษส่วนราคาสินค้าจริง  กับคนขายตั้งผิดจากราคาจริงแล้วคนซื้อดึงไป คนขายก็ตกเป็นผู้เสียหาย  จะมีใครเอามาแจ้งมั้ยว่า ผมตั้งป้ายขาย 4.1 ล้าน แต่ของในร้านดันขาย 4.1 แสน  ราคาที่ประกาศโฆษณาไม่ตรงกับราคาสินค้าที่ขายจริง ถึงราคาไม่โอเวอร์เกินจริง แต่มันก็บรรทัดฐานเดียวกันคือมันไม่ตรง คุณก็ติดคุกสิครับมาดึงของผมไป  เพราะคุณก็เห็นๆว่าป้ายผมตั้งขาย 4.1 เอม คุณบอกว่า 4.1 เอมจากป้ายที่โฆษณามันคือราคาระบุแน่นอน แสดงว่าคุณก็รู้ว่าผมขายหลักล้านขึ้น  แต่ผมตั้งผิดเพราะดูไม่ดี ไปตั้งตัวสินค้าในร้าน 4.1 แสน คุณก็รู้ๆว่าไม่ตรงยังดึงไปอีก เจตนาไม่ดี  ผมแจ้งจับมั่งน๊ะ   เพราะมันจะต่างกันตรงไหนกับการที่ผมตั้งราคาจริงโดยไม่ดูให้ดี กับ คุณมาซื้อของไปโดยไม่ดูให้ดี  เมื่อพลาดมันก็เป็นผู้เสียหายเหมือนกันทั้งคู่แหละครับ ผมเสียหายจากการตั้งไม่ดี คุณเสียหายจาการดูไม่ดี สิ่งแลกเปลี่ยนมันอยู่ที่ของกันและกัน มันเอาไปจากกันไม่ได้ถ้าไม่ยินยอม  ไม่ใช่การข่มขู่บังคับ ฉะนั้นต้องดูให้ดี

ส่วนเรื่องต่อไปคนจะมาตั้งร้านแบบมีเศษส่วนอะไรนั้น  มันก็ไม่เป็นปัญหาอะไรครับถ้าเราดูให้ดี  และถ้าร้านไหนใช้หลักย่อผิดจากจำนวนจริงที่ไปยกมาก็จับขังคุกไป  คงไม่มีใครบ้าตั้ง ขาย 1 ล้าน แต่ของในร้านราคา 1.999.999 มั้งครับ  เพราะในชีวิตจริงเค้าไม่ทำ เพราะการโฆษณาด้วยเลขย่อที่ตรงจากหลักจำนวนจริงไม่ผิดก็จริงแต่คงไม่มีบริษัทไหนไปตั้งกวนส้นตีนลูกค้าแบบนั้น  หากเป็นเลขหลักเยอะราคาจริงเค้าปัดถ้วนหมดเพราะไม่มีผลอะไรกับการคิดภาษี หรือลงสั้นๆว่า ขาย 2 ล้านบาทถ้วน   หรืออาจจะอยากมีใครป่วนในเกมส์ เอาแง่นี้ไปเล่นตั้งเอาก็ตามใจชอบ  คนซื้อก็ดูให้ดี  ทำไปได้อะไรหากไม่ให้ความสนใจ ก็มองแล้วผ่านไป  แล้วอีกอย่างนึงเวลาคุณจะเลือกซื้อของ คุณเข้าไปดูของคุณจะไม่มองราคาเลยหรือ  เจอหยิบๆอย่างเดียว มันก็กะไรอยู่  ต่อให้ดูจากป้ายหน้าร้าน เวลาคุณเข้าไปซื้อของในร้าน คุณยังถามราคาหรือดูป้ายราคาที่ตัวสินค้าเลย  อย่างกระทู้ที่แจ้งเป็นประเด็นเนี่ย คุณยังมองราคาข้างในเลย เราถึงได้มาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันอยู่นี่ไงครับ  ถ้าเป็นการหละหลวมดูป้ายแล้วเข้าไปดึงโดยไม่ได้ดู  ป่านนี้มีผู้เสียหายมาแจ้งแล้วว่าดึงไป   แต่ก็ไม่มีเห็นมั้ยครับ  คนเรามีความรอบคอบในตัวเองอยู่  woon_sunny

nutlovely

• **
ถามในส่วนเฟิร์สที่ทำหน้าที่เป็นจีเอ็มอาสา เฟิร์สไม่ลงโทษนะ
ไม่ต้องคิดถึงหลักการณ์อะไร ดูที่เจตนาของเขา
ถ้าประกาศรับ5000แต่ในร้านรับ500 เข้าข่ายหลอกลวงชัวร์
อันนี้อ้างอิงตามกฎเกม ยังไงก็ผิดครับ
เพราะตั้งไว้ 2,300,000 แต่ขายเกินไปแปดหมื่น
คำว่า 2.3 M เป็นมาตรฐานอยู่แล้วครับ
สมมุตว่าเฟิสซื้อของกับพี่ พี่บอกราคา 2.3 M เฟิสก็คงเดลให้ 2,300,000
ถูกต้องไหมครับ ?

nutlovely

• **
อ้างถึง
ขาย 2.3 เอม   2.3 เอมไม่ใช่ราคาเต็มของสินค้า แล้วมันจะเป็นราคาที่แน่นอนได้ยังไละครับท่าน ในเมื่อ 2.3 เอมถูกย่อหลักล้านและหลักแสนเอามาจากราคาเต็ม  เพื่อติดประกาศโฆษณา  ราคาจริงเต็มจำนวนคือ 2.380.000   ก็ตราบใดที่หลักที่ย่อมาจากจำนวนเต็มจริงมันตรงกัน  มันไม่ใช่การหลอกลวง ย่อมาเพื่อโฆษณา  มันจะหลอกลวงต่อเมื่อคุณตั้ง  ขายราคา 2.3 เอม  แล้วสินค้าในร้านคุณเป็น 2.400.000  หลักล้านและหลักแสนคุณไม่ตรงกับที่คุณย่อไปโฆษณา  หรือถ้าเค้าบอกว่า ขายราคา 2.3 ล้านถ้วน  นั่นคือต้องเป็น 2.300.000 เท่านั้น จะมีเศษไม่ได้เพราะมันถ้วน  ถ้วนเป็นคำบังคับจำนวนเต็ม  เวลาคุณไปซื้อของได้ใบเสร็จมาเค้าลงว่าซื้อของไป 6.5 หมื่นบาท หรือ 65.000 บาทครับ  ถ้าคุณจะเอาว่า  2.3 เอมคือราคาที่ระบุแน่นอน ทำไมในใบเสร็จไม่ลงมาแค่ 6.5 หมื่นบาทละ สั้นๆ ห้วนๆ เพราะมันคือจำนวนระบุแน่นอน  จะ .000 มาทำไม  ถูกไหมครับ
ผมถามหน่อย คุณระบุเหรอครับว่าไม่ใช่ราคาเต็ม ? คุณระบุเหรอครับว่า เริ่มต้นที่ 2.3 M ? แต่คุณมายกมาพูดเอาทีหลัง
แล้วผมถามหน่อย ถ้าสมมุตคุณซื้อของกับผม ตกลงราคากันที่ 2.3 M จะเดลเงินให้ผม 2.38 M มั้ยครับ ?

อ้างถึง
แล้วถ้าจะให้ย่อว่า ขายราคา 2.38 เอมก็สามารถทำได้ แต่เค้าย่อมาแค่ 2 หลักคือล้านและแสน มันยังไม่มีกฏไปบังคับเค้าน๊ะครับว่าต้องย่อเศษมาด้วย  เพราะถ้าไปบังคับว่าต้องย่อเศษมาด้วย มันจะไม่เรียกว่าการย่อครับและการโฆษณาจะไม่สามารถย่อกันได้เลย ต้องลงเต็มหมด  ถ้าการใช้ตัวย่อที่ตรงกับหลักของราคาจริงที่ย่อมา  แล้วจะไปบังคับราคาจริงมีเศษส่วนต้องเอามาลงแสดงในโฆษณาทั้งหมดนั่นเท่ากับห้ามย่อกันเลยน๊ะครับ บังคับว่ามีเศษห้ามย่อ    ถ้าผมขายของ 2.389.999  ผมมีเนื่อที่ช่องหรือเนื้อที่โฆษณาไม่พอ  ผมจะย่อไปยังไงครับ  แล้วถ้าให้ลงเศษด้วยมันจะเรียกย่อยังไง   หรือถ้าผมมีพื้นที่พอ ผมก็ลง 2.389.999  ไปเลย  แล้วของในร้านก็ราคานี้จริง  แบบนี้ก็ไม่เกิดปัญหา แต่ใครจะกล้าออกกฏบ้างครับว่าถ้ามีเศษห้ามย่อ    ส่วนมากที่เค้าย่อมาโฆษณา เค้าจะเอาจากหลักหน้าสำคัญๆมา ไม่ว่าจะหน่วยเป็นอะไรก็ตาม สิบล้าน ร้อยล้าน พันล้าน  เพราะเป็นหลักแม่บท หลักสำคัญของจำนวนเงิน  ส่วนรายละเอียดเต็มๆต้องมาดูที่ตัวสินค้าหรือราคาจริงว่ามีเศษส่วนเท่าไหร่
อันนี้ไม่เกี่ยวกับกฎข้ออื่นนะครับ แต่มันเกี่ยวกับกฎราคาตั้ง กับราคาขายจริงไม่เหมือนกัน
คุณลองพิจารณาถึงบรรทัดฐานที่ผมพูดเรื่องเดลเงินเมื่อกีีดูนะครับ
ถ้าคุณตั้งราคาเป็น 2.38 M แล้วขายแบบนั้นก็จบนี่ครับ แล้วจะตั้งเศษเพื่อ ?
หรือถ้าจะขาย 2.389.999  ก้อตั้งว่า ขายถูกกว่า 2.4M ก้อจบครับ

อ้างถึง
ตั้งว่าขาย 4.1 M แต่ขายจริงราคา 4,199,999 ถ้าคนที่ดูป้าย แล้วดึงโดยที่ไม่ดูราคาจริงๆ  คนซื้อก็เสียผลประโยชน์

เรื่องแบบนี้ก็ต้องระวังครับ ผมก็เข้าใจประเด็นนี้  แต่ในเมื่อเค้าไม่ได้หลอกและเงินอยู่ในกระเป๋าคุณ  คุณเป็นคนควักจ่ายออกไปต้องดูให้ดีครับ  การเลือกซื้อสินค้าต้องดูถ้วนถี่  ชีวิตจริงคุณไปซื้อของอย่างรีบร้อน คุณไม่ได้เลือกได้ดูให้ดี คุณก็อาจจะได้ของไม่ดีมาก็ได้  และในทางกลับกัน  ถ้าผมตั้งร้านขาย 4.1 เอม  แต่ผมตั้งราคาของในร้านผิด ไปตั้ง 419.999 แสนแล้วคุณดึงไป  คนขายเองก็มีสภาพไม่ได้ต่างจากคนซื้อของที่ไม่ได้ดูให้ดีหรอกครับ  แล้วจะมีใครรับเรื่องแจ้งของผู้ค้าว่าตกเป็นผู้เสียหายบ้าง  ในเมื่อถ้าคนซื้อไม่รอบคอบ ไม่ได้ดูราคาสินค้าจริงในร้านแล้วดึงไป ตกเป็นผู้เสียหายจากไอ้ตัวเศษส่วนราคาสินค้าจริง  กับคนขายตั้งผิดจากราคาจริงแล้วคนซื้อดึงไป คนขายก็ตกเป็นผู้เสียหาย  จะมีใครเอามาแจ้งมั้ยว่า ผมตั้งป้ายขาย 4.1 ล้าน แต่ของในร้านดันขาย 4.1 แสน  ราคาที่ประกาศโฆษณาไม่ตรงกับราคาสินค้าที่ขายจริง ถึงราคาไม่โอเวอร์เกินจริง แต่มันก็บรรทัดฐานเดียวกันคือมันไม่ตรง คุณก็ติดคุกสิครับมาดึงของผมไป  เพราะคุณก็เห็นๆว่าป้ายผมตั้งขาย 4.1 เอม คุณบอกว่า 4.1 เอมจากป้ายที่โฆษณามันคือราคาระบุแน่นอน แสดงว่าคุณก็รู้ว่าผมขายหลักล้านขึ้น  แต่ผมตั้งผิดเพราะดูไม่ดี ไปตั้งตัวสินค้าในร้าน 4.1 แสน คุณก็รู้ๆว่าไม่ตรงยังดึงไปอีก เจตนาไม่ดี  ผมแจ้งจับมั่งน๊ะ   เพราะมันจะต่างกันตรงไหนกับการที่ผมตั้งราคาจริงโดยไม่ดูให้ดี กับ คุณมาซื้อของไปโดยไม่ดูให้ดี  เมื่อพลาดมันก็เป็นผู้เสียหายเหมือนกันทั้งคู่แหละครับ ผมเสียหายจากการตั้งไม่ดี คุณเสียหายจาการดูไม่ดี สิ่งแลกเปลี่ยนมันอยู่ที่ของกันและกัน มันเอาไปจากกันไม่ได้ถ้าไม่ยินยอม  ไม่ใช่การข่มขู่บังคับ ฉะนั้นต้องดูให้ดี
ร้านที่คุณตั้ง มันเข้าประเด็นนี้นะครับมันเป็นการขายเกินราคา กรณีเดียวกัน 
ส่วนเรื่องที่คุณบอกว่า ตั้งราคาไว้แล้วขายจริงต่ำกว่าราคาที่ตั้งไว้
คุณอย่าลืมนะครับว่ากฎนี้ออกมาเพื่อคุ้มครองผู้บริโภค เพราะฉะนั้นประเด็นการดึงสินค้าของลูกค้า ไม่เกี่ยวกับกรณีนี้ครับ
ในชีวิตจริง ถ้าคนขาย ขายถูกกว่าฉลากที่ตั้งไว้ มีความผิดไหมครับ ??????
ผมจะบอกไว้อย่างนะครับ
ที่คุณยกเรื่องการโฆษนามาอ้าง อยากจะบอกว่า ถ้าในชีวิตจริง การระบุแบบนี้ คือการระบุราคาที่ฉลากของสินค้า
เพราะคุณเป็นคนบอกเองว่าใบประกัน 2.3M คุณก็ต้องขายสองล้านสามแสนบิลล่าถ้วน
ถ้าขายเกินกว่าราคาที่ระบุไว้ ก็มีความผิด ฟ้องร้องได้ครับ

ยังไงเฟิสก็ยืนยันว่าลักษณะแบบนี้เจตนาไม่เข้าข่ายหลอกลวง
เฟิร์สดูที่เจตนาค่ะ
ถ้าจะให้มันผิดก็ต้องให้ทีมงานออกกฏถึงเรื่องทศเลข โฆษณาชวนเชื่อแบบนี้ใหม่ว่าต้องให้มีคำว่า“กว่าๆ,เศษๆ,ต้นๆ”
แค่เด็กมาเล่นเกมส์คลายเครียดค่ะ ถ้าเฟิร์สคิดเยอะกว่านี้คงไปเปิดเกมส์ตั้งกฏเกมส์เองได้แล้วล่ะ ไม่มานั่งเล่นเกมส์ที่คิดว่ากฏไม่ยุติธรรมหรอก

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle

ผมถกกันแต่ไม่ได้ขัดเคืองอะไรกันน๊ะครับ   woon_sunny  แลกเปลี่ยนความเห็นกัน  ในเมื่อเรามองไม่เหมือนกันก็คิดไม่เหมือนกัน  ก็มาแลกเปลี่ยนกัน  การแลกเปลี่ยนความเห็นที่ไม่ตรงกันไม่จำเป็นว่าต้องทะเลาะขัดคอกัน  ส่วนตัวผมชอบคุยน๊ะครับ ชอบคุยกับคนที่คุยด้วยเหตุด้วยผล  และเหตุผลของเค้าผมก็ไม่ได้ปรับตกว่ามันไม่จริง  มันก็จริงครับ  ผมก็เข้าใจในส่วนที่เขาคิด ผมก็มีบางส่วนคิดเหมือนเขา แต่ในความเป็นจริงที่มันเป็นอยู่ทุกวันนี้ของเรา  บางอย่างมันมีช่องว่างเพื่อให้เดินได้ ไม่ได้ละเอียดและรอบคอบหมดจดทุกตารางนิ้ว มันแบ่งแยกแตกสายไปเยอะแยะ  บางอย่างยังไม่มีกฏระเบียบมาควบคุมเลย ดูง่ายๆ ขนาดสมัครไอดีเกมส์ยังมั่วเลขบัตรประชาชนได้  ไม่มีกฏให้แสดงตัวตนจริง  ถ้าเกิดผมทำอะไรที่ร้ายแรงต่อบอร์ดเกมส์นี้และกระทบอะไรไปใหญ่โตคุณจะหาผมยังไงเจอถ้าผมใช้ไวไฟตามที่ต่างๆเข้ามาเล่นบอร์ด และไอดีปลอม   เรื่องโฆษณาโดยใช้ตัวย่อก็เหมือนกัน ยังไม่มีกฏมาว่าห้ามย่อ หรือยังไม่มีอะไรการันตีให้ว่า ตัวเลขหลักย่อที่ยกมานั้นคือจำนวนเต็มจริง  ถือว่าเลขที่ยกย่อมานั้นจำนวนเต็มจริงต้องไม่มีเศษส่วนใดๆ  มันไม่มีครับ  หลักสากลที่เข้าใช้ว่า 2.3 เอม คือ 2.300.000 ล้านนั้น เค้าใช้เรียกให้เข้าใจว่ามันมีหน่วยเป็นหลักล้าน หลักแสน ไม่ได้บ่งบอกจำนวนสุทธิ  ไม่ได้บังคับด้วยว่า คำว่า 2.3 M ต้องเป็น 2.300.000 เท่านั้น แค่เรียกคร่าวๆ ไม่ได้ตายตัว

โปรแกรมดูหนังโป๊เวอร์ชั่น 1.1   แต่เต็มๆมันคือ 1.165.2.589 

ระยะทาง กรุงเทพไปเชียงราย 785 กิโลเมตร  แต่เต็มๆมันมากกว่า 785 กิโลเมตรซึ่งมีหน่วยเป็นเมตร เป็นเซตติเมตร เป็นมิลลิเมตรอีก    อะไรแบบนี้

แต่ไม่ได้ทะเลาะกันน๊ะจ๊ะ   g#004

nutlovely

• **
ยังไงเฟิสก็ยืนยันว่าลักษณะแบบนี้เจตนาไม่เข้าข่ายหลอกลวง
เฟิร์สดูที่เจตนาค่ะ
ถ้าจะให้มันผิดก็ต้องให้ทีมงานออกกฏถึงเรื่องทศเลข โฆษณาชวนเชื่อแบบนี้ใหม่ว่าต้องให้มีคำว่า“กว่าๆ,เศษๆ,ต้นๆ”
แค่เด็กมาเล่นเกมส์คลายเครียดค่ะ ถ้าเฟิร์สคิดเยอะกว่านี้คงไปเปิดเกมส์ตั้งกฏเกมส์เองได้แล้วล่ะ ไม่มานั่งเล่นเกมส์ที่คิดว่ากฏไม่ยุติธรรมหรอก
แล้ว อะไรคือบรรทัดฐานของคำว่า เจตนากับไม่เจตนาครับ ?
ถ้าตั้งว่าใบประกัน 2.3 M แต่ขาย 2,399,999 แบบนี้ก็ไม่เจตนาใช่ไหมครับ ?
คำว่ากว่าๆ ต้นๆ มันไม่จำเป็นนี่ครับ เพราะใครๆ เค้าก็รู้ ถ้าตั้งว่าเริ่มต้นที่ 2.3 M จะขายซัก 10 M ก้อไม่ว่าอะไรซักคำ
เพราะถ้ามีคำแบบนี้อยู่ คนซื้อก้อต้องเตรียมใจไว้แล้วครับ ว่าไม่รู้ว่าสิ้นสุดที่ไหน
คือที่ออกมาสะกิดเรื่องนี้ก้อเพื่อไม่ต้องการให้คนนำช่องว่างตรงนี้ไปใช้ประโยชน์ครับ
ขาย 1 อัน เกินไปแปดหมื่น สิบอันก้อ แปดแสน 100 อันก้อ แปดล้าน  นะครับ

ทำไงได้ล่ะค่ะ ตัดสินแบบนี้ฝ่ายนู่นไม่ชอบ ตัดสินแบบนี้ฝ่ายนั่นคัดค้าน ให้ได้ดั่งใจทุกคนไม่ได้หรอก
มีทางเดียวใครอยากได้แบบไหนไปสร้างเกมส์ตั้งกฏเอง ตัวเองพอใจดีกว่า
เหมือนกลุ่มเฟซบุ๊คอ่ะค่ะ สาธารณะ มีหลายกลุ่มไม่ชอบกลุ่มไหนก็กดออก ที่เหลือมันก็อยู่กันได้

Before

• Newbie
  • *
ต่างคนต่างมีหลักการ ต่างคนต่างมีจุดยืน ถกด้วยเหตุและผลแล้วยังไม่สามารถทำให้อีกฝ่ายรับได้

ในเมือ G-Dragon ถูกแจ้งว่าเป็นผู้กระทำผิด G-Dragon ก็มีสิทธิ์ที่จะปกป้องผลประโยชน์ของตัวเอง

โดยการชี้แจงให้คนที่ถือกฏในเกมส์รับทราบ และในเมื่อคนที่มีอำนาจเต็มเปลี่ยนแปลงตัดสินแล้ว ก็สมควรยอมรับ

ปัญหาต่างๆจะได้จบ แต่ถ้าคิดว่าการตั้งราคาแบบนี้เป็นการเอารัดเอาเปรียบและทำให้เกมส์ไม่น่าเล่น

ผมก็คิดว่าเกมส์นี้ขาด nutlovely ไปซักคน สังคมในเกมส์น่าจะสูงขึ้นนะ

Before

• Newbie
  • *
อ้างถึง
ผมถามหน่อย คุณระบุเหรอครับว่าไม่ใช่ราคาเต็ม ? คุณระบุเหรอครับว่า เริ่มต้นที่ 2.3 M ? แต่คุณมายกมาพูดเอาทีหลัง
แล้วผมถามหน่อย ถ้าสมมุตคุณซื้อของกับผม ตกลงราคากันที่ 2.3 M จะเดลเงินให้ผม 2.38 M มั้ยครับ ?

อ้างถึง
อันนี้ไม่เกี่ยวกับกฎข้ออื่นนะครับ แต่มันเกี่ยวกับกฎราคาตั้ง กับราคาขายจริงไม่เหมือนกัน
คุณลองพิจารณาถึงบรรทัดฐานที่ผมพูดเรื่องเดลเงินเมื่อกีีดูนะครับ
ถ้าคุณตั้งราคาเป็น 2.38 M แล้วขายแบบนั้นก็จบนี่ครับ แล้วจะตั้งเศษเพื่อ ?
หรือถ้าจะขาย 2.389.999  ก้อตั้งว่า ขายถูกกว่า 2.4M ก้อจบครับ

อ้างถึง

ร้านที่คุณตั้ง มันเข้าประเด็นนี้นะครับมันเป็นการขายเกินราคา กรณีเดียวกัน 
ส่วนเรื่องที่คุณบอกว่า ตั้งราคาไว้แล้วขายจริงต่ำกว่าราคาที่ตั้งไว้
คุณอย่าลืมนะครับว่ากฎนี้ออกมาเพื่อคุ้มครองผู้บริโภค เพราะฉะนั้นประเด็นการดึงสินค้าของลูกค้า ไม่เกี่ยวกับกรณีนี้ครับ
ในชีวิตจริง ถ้าคนขาย ขายถูกกว่าฉลากที่ตั้งไว้ มีความผิดไหมครับ ??????
ผมจะบอกไว้อย่างนะครับ
ที่คุณยกเรื่องการโฆษนามาอ้าง อยากจะบอกว่า ถ้าในชีวิตจริง การระบุแบบนี้ คือการระบุราคาที่ฉลากของสินค้า
เพราะคุณเป็นคนบอกเองว่าใบประกัน 2.3M คุณก็ต้องขายสองล้านสามแสนบิลล่าถ้วน
ถ้าขายเกินกว่าราคาที่ระบุไว้ ก็มีความผิด ฟ้องร้องได้ครับ

[/b]

มันไม่ใช่ป้ายฉลากราคา ที่ติดตามสินค้า แต่มันคือป้ายประกาศราคาเพื่อดึงดูดคนมาดูสินค้า

ส่วนจะตัดสินใจซื้อไม่ซื้อ ก็เรื่องของคนซื้อ มันไม่ใช่สลากติดขวด มันคือป้ายประกาศราคาเห้ย...

nutlovely

• **
ต่างคนต่างมีหลักการ ต่างคนต่างมีจุดยืน ถกด้วยเหตุและผลแล้วยังไม่สามารถทำให้อีกฝ่ายรับได้

ในเมือ G-Dragon ถูกแจ้งว่าเป็นผู้กระทำผิด G-Dragon ก็มีสิทธิ์ที่จะปกป้องผลประโยชน์ของตัวเอง

โดยการชี้แจงให้คนที่ถือกฏในเกมส์รับทราบ และในเมื่อคนที่มีอำนาจเต็มเปลี่ยนแปลงตัดสินแล้ว ก็สมควรยอมรับ

ปัญหาต่างๆจะได้จบ แต่ถ้าคิดว่าการตั้งราคาแบบนี้เป็นการเอารัดเอาเปรียบและทำให้เกมส์ไม่น่าเล่น

ผมก็คิดว่าเกมส์นี้ขาด nutlovely ไปซักคน สังคมในเกมส์น่าจะสูงขึ้นนะ

เอาเป็นว่าผมเห็นวุฒิภาวะของคุณแล้ว ขี้เกียจเถียงด้วยจังเลยครับ
ยังไงในชีวิตจริง เค้าก็มีต่อสู้กันในศาลหลายขั้นนะครับ
ศาลชั้นต้น ศาลอุทธรณ์ ศาลฎีกา  ถ้าคุณลองมาเถียงกันด้วยเหตุผล
คุณจะดูดีกว่านี้นะครับ ไม่ใช่ดูแย่แบบนี้