GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

สังเกตไหม ตั้งแต่มีจิต14/แหวน/สกิลจิต(ที่ต้องลงดัน)/สัตว์ขี่ คนเล่นน้อยลงมาก

op2020

• Newbie
  • *
สังเกตกันไหมครับ ตั้งแต่เกมมีของพวกนี้
-จิต 14
-แหวน
-สกิลจิต(ที่ต้องลงดันไปเก็บสกิล)
-สัตว์ขี่(อัพเกรด)
-ความน่าเกรงขาม
-ระบบฟิวชั่น

คนยิ่งเล่นน้อยลงๆ จนตอนนี้คนเล่นหายไปเกือบหมด(โดยเฉพาะสวรรค์)

ผมสังเกตว่าช่วงที่จิต 14 มาใหม่ๆ ที่ลับแลก็ยังพอมีคนเวลเป็นตี้อยู่บ้าง
แต่ตั้งแต่มีแหวน มีสกิลจิต มีสัตว์ขี่(อัพเกรด) ระบบความน่าเกรงขาม และระบบฟิวชั่น อะไรต่างๆนาๆ
คนเล่นลดลงพรวดพราด

ผมคิดว่าเกมยิ่งพัฒนา คนยิ่งเล่นน้อยลง ลองคิดๆดูว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้ได้
ส่วนนึงผมคิดว่าเพราะเหตุผลนี้

ลองคิดดูนะครับ ถ้าท่านเป็นผู้เล่นใหม่ ถ้าจะตามทันคนเล่นเก่าๆให้ทัน
1. ต้องจุติให้ครบ 6
2. ต้องเวลให้จิตถึง 14
3. ต้องฟิวชั่นของ
4. ต้องมีสกิลจิต(ต้องลงดันไปเก็บสกิล ซึ่งถ้าของคุณไม่เทพ ไม่มีเพื่อน รับรองไม่ทันได้เก็บตายอย่างเดียว)
5. ต้องมีแหวน (แหวนไฟ/ดิน/น้ำ หรือแหวนวอย ข้อนี้สำคัญมาก ในการสู้กันระดับสูง คุณไม่มีแหวน แต่อีกฝ่ายมีแหวน คุณแทบไม่ได้ลุ้นอะไรเลย เจอคนมีแหวนตบอย่างกับหมูกับหมา)
6. ต้องมีสัตว์ขี่
และอื่นๆอีกมากมาย ต้องทำสิ่งเหล่านี้เพื่อให้ผู้เล่นใหม่ ถึงจะตามทันผู้เล่นเก่าได้

เกมนี้จะเวลให้ถึงจุติ 6 หรือถึงจิต 14 เวลคนเดียวมันลำบากมากครับสำหรับผู้เล่นใหม่ ที่ไม่มีของดีๆใช้
ยิ่งช่วงนี้ึคนก็ไม่ค่อยมี ผู้เล่นใหม่เวลคนเดียว รับรองไม่กี่วันก็เลิกครับ ไม่มีเพื่อน ไม่มีปาร์ตี้

สรุปสั้นๆ ผมไม่เห็นด้วยตั้งแต่ต้น ตั้งแต่ที่มี จิต14 มีแหวน เข้ามาในเกมแล้ว
สิ่งเหล่านี้มันทำให้เกมค่อยๆน่าเบื่อ ค่อยๆถึงทางตัน

จนตอนนี้ทีมงานก็คงเห็นแล้ว คนเล่นน้อยลงมากกกกกกกก ปาร์ตี้เวลไม่มี กิลวอก็แทบไม่มีใครเล่นแล้ว
แล้วผมเองกับเกมนี้ ก็ไม่ได้เล่นอะไรจริงจังแล้ว แค่เข้ามาดูแปปเดียวก็ออก เห็นอนาคตเกมแล้ว น่าเป็นห่วงครับ

ผมยังจำได้ช่วงยุคที่อสุรารุ่งเรือง คนเล่นเยอะมาก เข้าแบทคนเยอะ ตีกันสนุก
แล้วมาดูตอนนี้สิครับ ยิ่งพัฒนาไปมากแค่ไหน คนยิ่งค่อยๆเลิก
ทีมงานคงต้องเก็บไปเป็นการบ้านแล้วนะครับ ว่าทำยังไงถึงจะดึงคนเล่นกลับมาได้

thonson04

• Newbie
  • *
ผมไปแล้วก็ไม่กลับมาละครับ ฟอแมทเครื่องใหม่ไปปีกว่าละ ผมยังไม่โหลดเกมส์นี้มาลงเครื่องเลยครับ
ความสมดุลในเกมส์ไม่มี เอาแต่เงิน ฟังแต่พวกพ้องของตัวเอง ยกตัวอย่างง่ายๆก้ดูจากคนทรงละกันครับ
สร้างเกมส์ใหม่ก็สเตปนี้เหมือนเดิม ลาขาดครับเกมส์นี้ค่ายนี้ woon_sunny

yami_yugi

• Newbie
  • *
เชื่อผมเอากำไลออกทุกอย่างจะดี มีกำไลเหมือนมีโปรปั้มตัง เกมอย่างนี้มันต้องหาของหาขยะไปขายไม่ใช่มาออนเซตจุกดตังได้สบายๆ  g#003 g#003 g#003

ReBornZ

• Jr. Member
  • **
ชอบเล่นเกมส์ที่มันจมอยู่กับที่ แนะนำ มาริโอ้ คอนทร้า สตรีทไฟเตอร์เลย มันพัฒนาของมันไปเรื่อยๆแบบนี้แหละดีแล้ว  g#032

เราจะพบมันไก่ ?

• Newbie
  • *
  • อะจะบะเห่ยจึ๊กๆ
เกมใหม่ๆดึงดูดคนเยอะแยะครับ ผมว่าอสุรามอยุ่มาขนาดนี้ก็สุดยอดมากแล้ว ถ้าจีเอ็มไม่เพิ่มระบบใหม่ขึ้นมายังไงก็ต้องมีคนเลิกอยุ่ดีเพราะเบื่อแต่ถ้าเพิ่มมาก็ต้องมีผู้เล่นใหม่ๆที่ตามไม่ทันเล่นแล้วเหนื่อยก็เลิกอยุ่ดี
list=PLHxoe9-jVEMiARU6y11-MsslVSyzQX9a_&index=3

^_^

• **
ผมว่านะ สมัยที่ ไม่มีจุติ ไม่มีจิตอาชีพ ไม่มี C3 ไม่มีแรรตู้ ไม่มีสัตว์ขี่ ไม่มีอาหาร ไม่มีแหวนเอเลเมทัล

สมัยนั้น สุดยอดแห่งความสนุกแล้ว  โปรเจควัน  สุดยอดแล้ว ไม่เหมืออน อสุรา ที่นับวันคนน้อยลงงงงงงงง

หาแนวร่วมเล่นเลเวล 59 ไม่มีจิต ไม่จุไม่C3 จ้า

Flux

• **
ชอบเล่นเกมส์ที่มันจมอยู่กับที่ แนะนำ มาริโอ้ คอนทร้า สตรีทไฟเตอร์เลย มันพัฒนาของมันไปเรื่อยๆแบบนี้แหละดีแล้ว  g#032
ผมยอมเล่นมาริโอ้ดีกว่านะ ถ้ามันสนุกกว่าอสุรา  g#032

ฮยอน.

• Sr. Member
  • เราต้องการเงินแะลเงิน

ReBornZ

• **
ผมยอมเล่นมาริโอ้ดีกว่านะ ถ้ามันสนุกกว่าอสุรา  g#032

ไม่เหนมีคัยบังคับ อยากเล่นไรเล่น แต่เกมส์มันพัฒนาไปข้างหน้า เสือกมีคนมาร้องอีก ปยอ  g#032

qasdf

• Newbie
  • *
เชื่อผมเอากำไลออกทุกอย่างจะดี มีกำไลเหมือนมีโปรปั้มตัง เกมอย่างนี้มันต้องหาของหาขยะไปขายไม่ใช่มาออนเซตจุกดตังได้สบายๆ  g#003 g#003 g#003

อันนี้เห็นด้วย เอาสกิวนี้ออกไป การตลาดจะสมดุลมากขึ้น

วอท?

• เพลีย
  • Full Member
  • มีปัญหาปะ ?
ในความรู้สึกคือ เมื่อก่อนมันเคยสนุกกว่านี้
ว่างกลับมาเล่นคราวนี้คือร้างมากๆ
คิดถึงคนเก่าๆ

ไงจ๊ะนกแปดหัว ไปนกไกลค่ะๆ

Flux

• **

ไม่เหนมีคัยบังคับ อยากเล่นไรเล่น แต่เกมส์มันพัฒนาไปข้างหน้า เสือกมีคนมาร้องอีก ปยอ  g#032
เกมอื่นเขาก็พัฒนาหมดแหละ แต่เกมนี้แมร่งพัฒนาแปลกๆ
ยิ่งพัฒนาคนยิ่งน้อย คิดเอาละกัน  g#032

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • Sr. Member
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
เห็นด้วยครับ แต่เหตุผมของผมเองนี้ปกติเวลาเล่นนี่น้อยอยู่แล้วนาน ๆ จะออนเจอเพื่อนที ส่วนใหญ่แทบจะเวลคนเดียวเล่นทีล่ะสองสามชั่วโมงต่อเดือน น่ะครับ ยิ่งโตยิ่งห่าง
แต่ถึงเป็นเด็ก เขาก็มีตัวเลือกเยอะครับเกมส์หลายๆเกมส์เล่นกันไม่หวาดไม่ไหว

ระยะเวลาในการเล่นหากจุดสูงสุดของเกมส์คือจุ 6 เวล 99 จิต 14 ซีสาม สกิลจิต ตีบวกเต็ม พวกนี้
คุณคิดว่าผู้เล่นควรใช้เวลาเท่าไรในการออนเพื่อไปสู่จุดนั้น สำหรับผมถ้านับตามเวลาออนไลน์นี่ 24 ชม. ควรได้เวล 99  7วัน จุติ 6  หนึ่งเดือน จิต 14 
ก็ควรไม่เกินนี้น่ะน่ะ ถ้าออนเวลตลอด 24 ชม น่ะ ไม่นับตายเปอร์ลดอย่างน้อยยังมีหวังบ้าง

ผลเล่นมาเกือบ10 ปี ยังได้แค่จุ5 ใกล้จะ6 ล่ะ  ถ้านับแค่เวลาออนไลน์เวลก็คงซักหกเดือนได้มัง

ก็บ่น ๆ ไปแล้วแต่ครับปรับปรุงไปๆมาๆ ก็อยากให้เกมส์นี้คงอยู่ต่อไปถึงนาน ๆ จะเล่นทีก็เถอะ
เหมือนไปเน้นผู้เล่นเก่าเกินไปผู้เล่นใหม่เลยไม่อยากมาเริ่มนับหนึ่งใหม่ แถมวัยคนเล่นเกมส์นี้ก็ไม่นานกันหรอกครับ เริ่มทำงานแล้วหลายคนคงไม่มานั่งเล่นตลอดเหมือนตอนเรียนได้หรอก ปล่อยไว้นาน ๆ ก็แค่รอวันปิดตัวแล้ว จุดแข็งของเกมส์นี้มันหายไปนานล่ะไม่เหมือนช่วง2-4ปีแรก ลองเอาสถิติช่วงที่บูม ๆ มาเทียบดูเอาครับช่วงนั้นมันทำไมถึงบูม
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

ZoDiC คนเดิม

• Full Member
เกมออนไล์ เป็นเกมสังคม นะผมว่า มันเหมือนสังคมไทยเราทุกวันนี้แหละ ถามว่าทำไม มีคนจน ทำไมมีคนรวย ทำไมทุกคนมีฐานะและสีทธีไม่เท่าเทียมกัน แน่นอนครับเกมก็เป็นเช่นนั้น ตราบใด ที่ สังคมไทยมีการทุจรีต เกมถ้าไม่เตีมให้เจ้าของเกม จะไปเตีมให้คนละครับ

สังเกตุ จากกระทู้ต่างๆที่ผ่านมา ผมสังเกตุอยู่คำหนึ่ง ว่า......ระวังจีปรับเข้าข้างเด็กใหม่มาก คนที่เตีมหลักๆจะหายนะ

ไอ้คำๆนี้แหละ มันสื่อว่า เกมมันยังมีเส้น อยู่  ถ้าไม่เตีมมันจะเก่งได้ไง ดูอย่างระบบ พัฒนาสัตว์ขี่สี  ต้องเตีมไปลุ้นตะโก้ มาบดเป็นผง เพื่อไปพัฒนาสัตว์ขี่ เอาค่าเกรงขาม 200

นี่แหละเกมไทย