GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ขอให้ปรับความสามารถของคลุมแรร์เวทย์99 บ้าง

ชัชชาติ

• Newbie
  • *
คลุมแรร์เวทย์99 คลุมแรร์เวทย์ระดับสูงสุดของเกมส์แต่ความสามารถตอนนี้ใส่แล้วมันไม่ช่วยให้รอดจากการโจมตีเวทย์ที่รุนแรงของวิซาร์ด วอล๊อค หรือว่าพระได้เลย โดยเฉพาะสองอาชีพแรก แค่ทอนความเสียหายจากเวทย์มนต์ 25% มันไม่เพียงพอหรอกครับ อย่างวิซาร์ด เพลิงอัศนียบาติระดับ5 สองทีอาชีพที่เลือดเป็นแสนก็ไม่เหลือ

ดูจากการต่อสู้ตัวต่อตัว 1v1 ของวิซาร์ด
 วิซาร์ด vs ทหาร , แอส ,ชาร์ป ,เทร,เบรด,เบอเซอเกอร์ , พาลาดิน ,พระ ,วิซาร์ด แค่ไม้99  สาป กรง เพลิง ชนะได้สบายๆ

ปัจจุบัน อาชีพวิซาร์ดมีแรร์ที่สนับสนุนทำให้รอดจากการโจมตีทางยกายภาพ อย่าง ทหาร , แอส ชาร์ป ,เทร,เบรด,เบอเซอเกอร์ , พาลาดิน  ได้สบายๆอย่างคทาไร้ลักษณ์ และ โล่ ถ้าเปรียบเทียบถึงการใส่แรร์ระดับสูงสุดเท่ากัน แล้วเอามาสู้กับวิซาร์ด ดูจากการทดสอบในเซิฟนรกก็เห็นได้ชัดว่า สามารถเอาชนะได้ทุกอาชีพยกเว้นวอล๊อกกระสะท้อนระดับ10

จะเห็นได้ว่า ปัจจับันวิซาร์ดสามารถป้องกันกายโจมตีจากฝั่งสายกายภาพได้สบาย แต่ในทางกลับกัน สายกายภาพที่โจมตีอาชีพวิซาร์ดกลับไม่มีแรร์อะไรที่สามารถทำให้มีโอกาสชนะวิได้เลยในสภาพของแรร์ในระดับเท่ากัน แม้แต่แรร์ของอาชีพอื่นสายกายภาพจะมีระดับสูงกว่าวิซาร์ดก็ตาม
หน้ากากเทพรอบคอบ โล่โชคชะตา ตระกุด แหวนเอเลเมนทอลต่างๆ จุติจิต 14 รอบ (+จุติ6รอบ) ยังเอาชนะวิซาร์ดจุติ6รอบของระดับเท่าๆกัน ไม่ได้เลย เห็นจะมีแค่อย่างเดียวคือคลุมแรร์เวทย์99 นี่แหละที่จะเป็นความหวังสุดท้ายของทุกๆอาชีพ ที่พอจะทำให้พลิกสถานการณ์ หรือว่ายืดอายุการต่อสู้กับอาชีพวิซาร์ดได้นานขึ้นอีกหน่อย อยากให้จีเอ็มพิจารณาเรื่องปรับความสามารถของคลุมแรร์เวทย์99 ให้ดีกว่านี้จากที่เป็นอยู่หน่อยเถอะครับ อย่าง ทอนการโจมตีเวทย์ 75% แต่โดนการโจมตีทางกายภาพแรงขึ้น 100% อะไรแบบนี้ ก็ดูไม่น่าเกลียดไปนะครับ จากความสามารถที่ยกตัวอย่าง มันทำให้ดูสมชื่อกับเป็นคลุมแรร์เวทย์ระดับสูงสุดของเกมส์หน่อย แถมอาชีพสายกายภาพที่ใส่คลุมแรร์เวทย์นี้ก็สามารถยืนได้นานขึ้นเมือเผชิญหน้ากับสายเวทย์อย่างวิซาร์ดหรือว่าวอล๊อค เพราะในทางกลับกัน อาชีพสายเวทย์ก็ยังรับการโจมตีจากฝั่งกายภาพได้สบายอยู่แล้วจากการใส่คทา+โล่+ตระกุด (ที่ยกตัวอย่างคือของระดับสูงสุดเท่าๆกัน) ไม่งั้น ทุกๆอย่างที่จีทำขึ้นมา มันเหมือนกับ ไม่ได้เพิ่มอะไรให้ดีขึ้นมาเลยจากตั้งแต่จุติจิต 14 รอบหลังจากจุติ6 ตีของเทพทั้งตัว ตั้งแต่เครื่องรางยันแฟชั่น แม้กระทั่ง การฟิวชั่นจนตัน แม้แต่ใส่แหวนวอยด์เอเลเมนทอล ทุกอย่าง ที่ตั้งหน้าตั้งตาทั้งเวล ทั้งเติมเงินตีบวกของ ทั้งหาของแรร์มาฟิวชั่น  แต่กลับสู้วิซาร์ดจุติ6 ของเต็มไม่ได้  เรื่องนี้มันไม่สะกิดใจจีเอ็มบ้างเหรอครับ ทุกอาชีพเขาก็อยากให้อาชีพของตัวเองเก่ง เทพ จากการเวล ตีบวกของ ฟิวขั่น หาแรร์ใส่ กันทั้งนั้นครับ

ยังไงก็พิจารณาดูหน่อยนะครับจีเอ็ม  g#012

ในส่วนของไอเท็มแรร์ทางทีมงานได้มีการปรับเรื่อยๆ นะครับ ยังไงรบกวนรอติดตามในรายการอัพเดทนะครับ ส่วนข้อเสนอของผู้เล่นผมจะยกนำไปเสนอในห้องประชุมครับ
นอกจากลุ้นแรร์เวท99 ความหวังสุดท้ายที่จะมีใว้ต่อกรกับท่านเทพมหาโหดวิซาท ก็มีท่านGMคนนี้แหละ ที่จะช่วยดัน..ท่านก็คือความหวังของเราอีกคนนึง..สู้ๆครับจี g#046

ชัชชาติ

• Newbie
  • *
แต่ใหนๆก็จะปรับแล้ว ได้โปรดอย่าลดนั่นลดนี่เลย ดูคลุมกายภาพ99สิ มีแต่ข้อดีไม่เห้นจะลดอะไรเลย ได้โปรด..ดูอย่างเท้าลวงตา ดีแค่เดินใว แต่ลดเลือดตั้ง20% ไม่รุ้จะลดทำไม ของแรร์ระดับสูงสุดไม่มีใครเค้าว่าหรอกถ้ามันเทพ แต่ต้องให้มันเท่าเทียมกันนิดนึง แค่นั้นเอง...เนอะ

TG.

• "รถนะน้อง ไม่ใช่กะเจี้ยวจะได้ชนแล้วเสียวได้"
  • Jr. Member
  • **
  • ครู ไว ???
คลุมซาตาน ใส่ได้เฉพาะสายกายภาำพ สะท้อนเฉพาะการโจมตีที่เป็นเวท/สะท้อนเฉพาะการโจมตีที่เป็นกายภาพ
คลุมขนนก ใส่ได้เฉพาะสายเวท สะท้อนเฉพาะการโจมตีที่เป็นกายภาพ/สะท้อนเฉพาะการโจมตีที่เป็นเวท
เลือกสักอย่างให้คลุมแต่ละอันนี้ดีไหมครับ ที่คลุมซาตานละโหดจังแต่สายเวทใส่ไม่ได้ ไอ้คลุมขนนกนี้ก็แทบจะไม่มีประโยชเลยแหละครับแต่ทำให้ใส่ได้ทุกอาชีพ เพื่อ ???

ชัชชาติ

• Newbie
  • *
คลุมแรร์เวทย์ก็ต้องกันเวทย์สิ woon_o_o
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ต้องกันเวทสิ หรืออะไรก็ได้ที่กันสกิลเพลิง(โกง)ของวิที่โคตรจะแรงเลย ทุกวันนี้ยังไม่เคยเห็นใครเจอเพลิงบ้านี่แล้วรอดสักราย ขนาดสกิลของเจ้าสังเวียนที่แรงๆยังมีเปอร์เซนรอดบ้างให้ได้หายใจหายคอ สู้ต่อหน่อย แต่นี่ถ้าเจอกรงวินะ ปล่อยเมาส์ได้เลย ไม่ต้องหาทางสู้ละ เบอเลือดเป็นแสนยังนอน แล้วอาชีพอื่นจะเหลือเหรอ โคตรจะขี้โกงเลยวิ.. g#046

ชัชชาติ

• Newbie
  • *
คอนเซ็ปของอาชีพวิซาร์ดคือ มีพลังโจมตีเวทที่รุนแรง แต่เปราะบาง แต่ตอนนี้วิซาร์ดของเกมส์อสุราถึกที่สุด แข็งแกร่งที่สุด ตายยากที่สุด ...  g#046ไม่เชื่อไปลองเทสดูนะ ใส่ คฑา94+ตะกุด+โล่01กับ02+เท้าลวงตาด้วยนะ สลับกันนะ4ชิ้นนี้ก็พอ ... จุ6ด้วยนะ โล่นะ ขี่ปูด้วยละ อาชีพอื่นเค้าก็อาวุธจุ 6 เหมือนกัน...จะได้หายสงสัย

シュミ

• **
  • « Fury Priest »
พระ-ชี ซี10 สีครีมรอดน้ะ

เคยรอดมาครั้งนึง กันเวทจากเซตบวชแสงอุปจิต+กดแสงคุ้มกาย รวมกับใช้เสาไปโดนวิทีนึงด้วย MP วิลดลงไปหน่อยนึง เพลิงเลยเบาลงด้วยมั้ง เลือดพระแค่ 40k รอดอยู่น้ะ สาย สาน+สรร อ้ะ
 woon_sunny

แต่ก็ไม่ฟลุครอดได้บ่อยนักหรอก T^T

007_

• Newbie
  • *
เวทย์แรงไม่น่ากัวเท่าความถึกของวิซารดครับ ถึกสุดๆละ ถ้าไม่รุม เอาไม่ลงจริงๆ  woon_555

シュミ

• **
  • « Fury Priest »
เราคิดว่าวิซาร์ดเก่งเราเลยลองเล่นดูน้ะ เราเลยพบหลายๆอย่างว่า

วิซาร์ดมันไม่ได้เก่งที่ของหรอก เราเคยเจอคนนึง ตัวของเทพมากๆ และเจ้าของตัวเขาก็เล่นเทพมากๆ เรียกว่าเป็นคนใช้ของได้คุ้มค่า มีกี่อย่างรู้ว่าควรใช้ตอนไหน ใช้ยังไง มือไว ตาไว

แล้ววันนึงเราลงแบท ไปเจอตัวละครนี้แหละ แต่คนเล่นไม่ใช่เจ้าของตัวเป็นเพื่อนหรือน้องนี้แหละ ของก็เหมือนๆเดิม(เทพเหมือนเดิม) แต่คนที่เราเจอเราสารถที่จะโค่นได้ ทั้งๆที่ของเรากากมากๆ แค่เซตฉมัง+10 มีด66 +10ซี3 ก็ไม่มี คืออยากจะบอกว่า วิมันไม่ได้เก่งที่ของอย่างเดียว ของดีแค่ไหน คนเล่นมันต้องดีกว่านั้น

"คนเล่นธรรมดาใส่ของเทพของก็มีค่าแค่ของธรรมดา ถ้าคนเล่นเทพของธรรมดาก็มีค่ายิ่งกว่าของเทพ"

แต่ส่วนตัวว่า เกมนี้ยังมีหลายๆส่วนที่ความเก่งคน วัดกันที่ ของใครตี+มากกว่าอยู่น้ะ (กว่ามันจะตีของได้โหดประสบการณ์มันไปขนาดไหนแล้ว คิดเอา -0-) ถ้าเป็นตัวที่เล่นมาเอง ของที่ได้มาด้วยตนเองไม่ได้โกงใครมา ขอใครมา
"มันจะเป็นของสวมใส่ที่ใช้ได้ถนัดและตัวละครที่คล่องมืออย่างบอกไม่ถูก"

ดราม่าจบ ขอเสียงปรบมือด้วยค้ะ woon_bye

ท.ทหารอดทน

• **

อาชีพวิมีสกิลและของที่ใช้แก้ทางได้หมดทุกอาชีพมากกว่าครับถึงดูเทพ ลำพังแค่ไม้เท้า99 ก็กินเกือบทุกอาชีพแล้วครับ กระทุ้นี้ก็อยากมีอะไรมารับมือกับสายเวทย์บ้าง ขนาดพวกมีป้องกันเวทย์หลังเยอะๆยังไม่รอดเลย เพราะวิซาร์ดมีทั้งกรงน้ำแข็ง สกิลระเบิดเวทย์ ที่ลดพลังป้องกันหลังจนแทบไม่เหลือหรอ ในทางตรงกันข้าม ตีบวกออฟของ ขนาดยศเทพ ยังได้ป้องกันหลังเพิ่มมาแค่ +2 +3 งี้ รวมทุกชิ้นก็ไม่ถึง 20 แค่โดนกรงไปก็ยังไม่พอครับ สมดุลจริงๆ อีกทั้ง ตอนนี้วิซาร์ดใส่เท้า98 ตัดปัญหาเรืองป้องกันกายภาพไปเลยเพราะไม่ต้องโกย ถึงทำให้ดูถึกขึ้น ประกอบกับใส่ตระกุด โล่ หลบไร้ลักษณ์ขั้นเทพของคทา94เข้าไปอีก สายกายภาพนี่สู้แทบไม่ได้กันเลยทีเดียวครับถ้าของ กับฝีมือ+ดวงไม่ถึงจริงๆ ถ้าจีเอ็มจะทำให้มันสนุกขึ้นกว่านี้ น่าจะปรับคลุมแรร์เวทย์99 ให้มันรองรับการป้องกันเวทย์ให้อยู่ในระดับสูงขึ้นมากกว่าที่เป็นอยู่ เกมส์คงจะเล่นสนุกขึ้นไม่น้อย เพราะถึงแม้วิจะมีหลบ จะถึกขึ้น แต่ถ้าสายกายภาพมีอะไรที่ใส่แล้วสามารถยืดระยะเวลาการต่อสู้กับวิซาร์ดให้นานขึ้น ไม่ก็ทำให้มีโอกาสชนะเพิ่มมากขึ้น มันก็คงจะไม่น่าเกลียดอะไร วิก็โจมตีแรงต่อไป ไม่ต้องปรับ จะถึกจะอะไรมันก็แล้วแต่ใครจะพลิกเเพลง เพราะผมติดตามมาหลายกระทู้แล้วครับเรื่องขอให้ปรับอาชีพวิซาร์ด จนเรียกได้ว่าจากอดีตจนถึงปัจจุบัน และแนวโน้มในอนาคต มันไม่มีทีท่าว่าจะมีอะไรเปลี่ยนเแปลง เลย ผมว่าทางออกมันก็คงอยู่ที่คลุมแรร์สูงสุดชิ้นนี้แหละครับ ที่จะพอใช้ต่อกรกับวิซาร์ดได้ ให้เรียกได้ว่า กินกันไม่ลง หรือจะเรียกอะไรยังไงก็ว่ากันไป ไม่ใช่โดนแค่สาป กรง เพลิง ใช้เวลาไม่ถึง 10วินาที แบบนั้นมันน่าเบื่อครับ เกมส์จะพัฒนาไปข้างหน้า ต้องเห็นใจอาชีพอื่นบ้างครับ เขาเลือกเล่นอาชีพอะไรก็อยากให้อาชีพของตัวเองเก่ง เทพๆกันทั้งนั้น ไม่อย่างนั้นจะเสียเงินเติมบัตร ตีบวกของเหรอ และผู้เล่นเติมเงินมันก็เป็นผลดีต่อบริษัทของท่านด้วยไม่ใช่เหรอ    g#012

TG.

• "รถนะน้อง ไม่ใช่กะเจี้ยวจะได้ชนแล้วเสียวได้"
  • **
  • ครู ไว ???
เบอระเบิดนานขึ้น  เบลดกดรัศมีราชัน เบอใช้โล่ล้างแค้น พระกันเวทเยอะๆ วอลอค แอสกดไร้สิ้นสุด พวกนี้วิก็หวั่นๆนะครับแหม๋ แล้วของแต่ละอย่างไม่ใช่ง่ายๆเลย ไม้99 มีดแอส99 คลุม99 หน้าไม้99 คฑา99 ลูกแก้ว99 ธนู99 เท้า98 ขอแค่คุณมีของพวกนี้คุณก็จะโหดได้อย่างไม่ต้องพูดถึงเลยทีเดียว แต่มันหาง่ายซะที่ไหนละครับ ถึงจะมีของใช้แต่ถ้ามือไม่ไวใช้ไปก็เท่านั้น  woon_5555

นักล่าหัวมด

• Newbie
  • *
ผมเห็นด้วยที่ทีมงานควรปรับคลุมเวทย์99 แรร์99ทั้งทีความสามารถขี้เกลือมาก

ชัชชาติ

• Newbie
  • *
.............................................................
..............................................
...........................
....GM...
............เงียบ......กริบ...
55555 ความเงียบก็คือคำตอบที่ดีที่สุด..สินะคร๊าาาบ g#046

md5688

• Newbie
  • *
คลุมใบมีดแห่งซาตาน  เปรียบเสมือน  สิงโตที่เป็นเจ้าป่าที่พร้อมสู้
คลุมขนนกสรวงสววรค์  เปรี่ยนเสมือน  ไส้เดือนที่กำลังพรวนดิน