GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

จะเล่นต่อต้องทนเวลหรือจะเลิกเล่นต่อกับจิตอาชีพ

Vyse..z

• Full Member
นิชคุณ พูดถูกนะครับ
1. ทีมงานไม่เคยลงมาเดินเก็บเวลเอง ไม่มีทางเข้าใจความยากหรอก 99 นะครับ ไม่ใช่ 25 แบบ Dota
2. ของรองรับอาชีพนั้นๆ ไม่ครบมันจะเวลต่อยังไง มันเบิกไม่ได้นะ
ไปยืมคนอื่นใครเขาจะให้ยืม ??
ลายเซ็นต์ไม่เหมาะสม ...

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
 เอามารวมร่างดีกว่า 555+ ไปปั้นอาชีพอื่นมาเวลแล้วเอามารวมร่าง   .......  เลอะเทอะไปไหมเนี่ย  g#006

13owlinG

• Jr. Member
  • **
พอเห็นประกาศอัพเดทแล้วเหนื่อยใจเลยค่ะ

อยากทราบว่า ระบบนี้ใครเป็นคนคิดค่ะ คิดได้ตอนไหน คิดแล้วไตรตรองในสมองก่อนหรือเปล่า

เพราะเท่าที่ดูมาระบบนี้ ทำร้ายน้ำใจของผู้เล่นมากที่สุดยิ่งกว่าระบบความน่าเกรงขามซะอีก

จากตอนนี้ที่คนเ่ล่นของทุกเซิพก็เบาบางอยู่แล้ว ถ้าแพชลงพรุ่งนี้จะเบาบางขนาดไหน

ที่จริงระบบนี้ต้องมาก่อน จุติ 6 ก่อนความเกรงขาม เพราะมันเป็นจุดเริ่มต้นของการตัดสินใจไม่ใช่จะมาในตอนที่มี จุ 6 แล้วค่ะ

อย่าที่ท่านนิชคุณบอก อาจมีการระบายตัวละครเกิดขึ้นก็ได้  ถามว่าทำไมคนถึงมีหลายตัวละคร

เพราะเมื่อก่อน 1 ตัวละครทำการงานได้น้อยชนิด ต้องมีหลายตัวไว้คอยรองรับการงานที่ทำออกมาแล้วไปต่อยอดทำอย่างอื่น

แต่ตอนนี้ 1 ตัวสามารถทำได้ทุกอย่าง แล้วทำไมไม่ให้ทำได้ทุกอย่างตั้งแต่แรก ทีมงานเหมือนคิดระบบ1ออกมาก่อนพอเจอจุดด้อยก็ค่อยมาหาระบบมาเสริม

แบบนั้นเราว่ามันไม่ใช่อะค่ะ บางทีการสรา้งเกมสักเกมนึง ไม่ใช่แค่จะมีเงินทุน โปรแกรมเมอร์ต่างๆ จีเอ็มตอบคำถามรับโทรศัพท์ ฯลฯ แต่สิ่งที่มันต้องมีเลยจริงๆคือ

ฝ่ายบริหารจัดการ วางแผน วางระบบการทำงาน คิดฟีเจอร์ใหม่ๆใส่ตัวเกม ที่ผ่านกระบวนการความคิดที่ดีไม่ต้องย้อนไปปกปิดจุดอ่อนของเกม

แต่ดูเหมือน อสุรา คิดแผนการแค่ทำให้มันเสร็จๆไป พอผู้เล่นไม่พอใจไม่ชอบใจพาลทำให้รายได้ของบริษัทิเสียหาย ก็ออกมาแก้ไขจุดนั้น

มันเหนื่อยใจแล้วค่ะ เอาเป็นว่านับตั้งแต่วันนี้ เราคงไม่ได้เจอกันอีกนะค่ะ woon_bye woon_bye

-GonG-

• **
หนทางมันไกลก็จริงอยู่ท่านแต่สุดท้ายแล้วผมมองว่าอยู่ที่เราจะพอใจตรงไหนมากกว่าครับ  สำหรับคนที่มีเวลาและอยากเก็บเลเวลเขาน่าจะต้องการเวล 14 รอบเพื่อความแข็งแกร่งที่เขามี (อาจจะมีฝีมือน้อย ต้องพึ่ง status เยอะ) เขาก็จะมองจุดนั้น  บางท่านถ้าแบบ step ดีๆ ฝีมือพอมี ก็เก็บเฉพาะอาชีพที่จำเป็นที่สุดสำหรับตัวเองผมว่าก็น่าจะพอนะ อย่าลืมนะท่าน ว่าท่านยังมี จุติ 6 step การเล่น เป็นแต้มต่อ สำหรับจิตแห่งอาชีพ ตอนนี้ทุกคนเริ่มเท่ากันหมด แต่ท่านฝีมือมีท่านจะกลัวอะไร  g#024

เหนด้วยครับ จุ6เลือกดึงเฉพาะบางอาชีพที่เห็นว่าเป็นประโยชน์ต่ออาชีพของตัวเอง ซี3ก็ไม่ได้หายไปไหน ถ้าคัยมีเวลามีเงินก็มีโอกาสมากกว่า ทั้งนี้ทั้งนั้น มันก็ขึ้นอยู่กับความพอใจของผู้เล่นนั่นเเหละครับ เพราะบางคนมองแค่ที่ปลายเหตุ เวล14รอบอาจจะดูนาน + ยาก แต่ดูเหมือนมันจะมีอะไรให้ทำขึ้นมาอีก ไม่ใช่จุ6แล้วตันอยู่แบบนี้ วันๆไม่ได้ทำไร นั่งรอแบท รอวอ แถมแบทเทิลรวมเดะนี้ก็ไม่น่านั่งเท่าไหร่ พวกบัพ+กายลงมาตีละออก แม่มทำแบบนี้ไม่รู้จะจุ+ตีบวกของไปทำไม กายหมดกด x เอาไปเอามาเดี๋ยวจะไม่มีคนเล่นเอาได้นะครับจี จะให้ตีบวกของยศสูงๆละมานั่งเล่นตลาดกันเหรอ เจอพวกป่วนแบบนี้ก็ไม่ไหวนะครับ รับไปพิจารณาด้วย  g#046  g#040

13owlinG

• **
หนทางมันไกลก็จริงอยู่ท่านแต่สุดท้ายแล้วผมมองว่าอยู่ที่เราจะพอใจตรงไหนมากกว่าครับ  สำหรับคนที่มีเวลาและอยากเก็บเลเวลเขาน่าจะต้องการเวล 14 รอบเพื่อความแข็งแกร่งที่เขามี (อาจจะมีฝีมือน้อย ต้องพึ่ง status เยอะ) เขาก็จะมองจุดนั้น  บางท่านถ้าแบบ step ดีๆ ฝีมือพอมี ก็เก็บเฉพาะอาชีพที่จำเป็นที่สุดสำหรับตัวเองผมว่าก็น่าจะพอนะ อย่าลืมนะท่าน ว่าท่านยังมี จุติ 6 step การเล่น เป็นแต้มต่อ สำหรับจิตแห่งอาชีพ ตอนนี้ทุกคนเริ่มเท่ากันหมด แต่ท่านฝีมือมีท่านจะกลัวอะไร  g#024

เหนด้วยครับ จุ6เลือกดึงเฉพาะบางอาชีพที่เห็นว่าเป็นประโยชน์ต่ออาชีพของตัวเอง ซี3ก็ไม่ได้หายไปไหน ถ้าคัยมีเวลามีเงินก็มีโอกาสมากกว่า ทั้งนี้ทั้งนั้น มันก็ขึ้นอยู่กับความพอใจของผู้เล่นนั่นเเหละครับ เพราะบางคนมองแค่ที่ปลายเหตุ เวล14รอบอาจจะดูนาน + ยาก แต่ดูเหมือนมันจะมีอะไรให้ทำขึ้นมาอีก ไม่ใช่จุ6แล้วตันอยู่แบบนี้ วันๆไม่ได้ทำไร นั่งรอแบท รอวอ แถมแบทเทิลรวมเดะนี้ก็ไม่น่านั่งเท่าไหร่ พวกบัพ+กายลงมาตีละออก แม่มทำแบบนี้ไม่รู้จะจุ+ตีบวกของไปทำไม กายหมดกด x เอาไปเอามาเดี๋ยวจะไม่มีคนเล่นเอาได้นะครับจี จะให้ตีบวกของยศสูงๆละมานั่งเล่นตลาดกันเหรอ เจอพวกป่วนแบบนี้ก็ไม่ไหวนะครับ รับไปพิจารณาด้วย  g#046  g#040

ต้องรอดูกันต่อไปนะค่ะว่า สกิลของจิตแห่งอาชีพที่เราจะเอาเหรียญพิเศษที่ได้จากการจุจิต จำนวนกี่เหรียญไปเรียน แล้ว จุ1ครั้งได้มากี่เหรียญ

เพราะถ้าจุน้อยครั้ง อาจจะไม่ได้เรียนสกิลตรงนี้ก็เป็นได้ค่ะ เดียวก็จะเกิดปัญหาตามมาอีกนั้นคือ ทำไมต้องจุให้ครบหรอถึงจะได้สกิลเจ๋งๆ ทำไมจุน้อยครั้งไม่มีสกิลให้เรียนบ้างหรอ ปัยหามันยังมีอีกเยอะค่ะ ต้องรอดูการพัฒนาระบบสกิลของจิตอาชีพแหละค่ะ ว่าจะออกมาในรูปแบบไหน

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
1. ทีมงานไม่เคยลงมาเดินเก็บเวลเอง ไม่มีทางเข้าใจความยากหรอก 99 นะครับ ไม่ใช่ 25 แบบ Dota
2. ของรองรับอาชีพนั้นๆ ไม่ครบมันจะเวลต่อยังไง มันเบิกไม่ได้นะ
ใช่ครับ เวลใหม่ก็ดีในบ้างเรื่อง แต่ให้ 14+6 รอบ นี่ก็น่ะ แค่6รอบผมยังเล่นมา 3-4 ปี ยังไม่ถึงเลย อีกอย่างกลัวแก่ตายก่อนไปถึงเป้าหมาย
- ของแรร์ต่าง ๆ ที่มีเก็บไว้ 90 - 99 น่ะ กว่าจะได้ใส่มันเป็นไรที่นานจริง ๆ  โดยเฉพาะ แรร์ 99 นี่ใส่ได้แค่ไม่กี่วันเอง เพราะไงก็อยากรีบจุติจะได้เมพๆ เร็วๆ เรียกว่าใส่แค่ตอนทำเควสจุติเองน่ะ หรือมีตังหน่อยก็ลองของใส่ตั้งก่ะตอนเวล90+
- เรื่องเก็บเวล ช่วยเพิ่มแผนที่เวล exp ดี ๆ ดีกว่าโขน กว่าป่า สามารถเวลคนเดียวก็ได้ หลาย ๆ แผนที่หน่อย ที่มีอยู่มันช้าไป
- สามแค่แรร์หรือไอเท็มประจำอาชีพนั้น ๆ แค่อาชีพเดียวหรือแค่สองอาชีพสำหรับใส่หลาย ๆ ระดับ ก็เก็บไว้เต็มคลังแล้ว ไหนจะของการงาน ของเควสที่เก็บไว้อีก เรียกว่าไม่มีที่จะยัดของอาชีพอื่น ๆ เก็บไว้แล้วขนาดเพิ่มระดับคลังจนสุด ๆ ล่ะยังเต็ม

อย่างที่ผมเคยแนะนำ การดึงจิตน่าจะแค่ทำให้ตัวล่ะคร รีอาชีพเป็นคาเดท เฉย ๆ แต่เวล99เท่าเดิม คือเมื่อตัวละครเวลเต็มที่ 99 แล้ว ให้มีแถมเก็บ exp พิเศษ สำหรับนำมาแลกเปลี่ยนจิตแห่งอาชีพเท่าไร ๆ ก็ว่ากันไปครับ แบบนี้ตัวละครจะตัน แล้วทีมงานก็ไปเพิ่มแมทเวล99ให้เยอะ ๆ ให้พวกเวล 99ตัน สามารถแชร์ตี้กันได้ โดยไม่สามารถแชร์ตี้กับเวลอื่นๆได้นอกจากเวล99เท่ากัน แบบนี้น่าจะเหมาะสมกว่า แทนที่ปรับให้เป็นเวล 1 ใหม่น่ะครับ ยังไงก็ต้องมาเก็บเวลเหมือนกันแต่ดีกว่าเยอะเลย ลองพิจารณาดูใหม่ แต่สงสัยคงไม่ทันดันรีบเอาลงพุทธนี้ เราแนะนำไปไม่สนใจอีก สงสัยทำไม่ได้
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

v_xxx101_v

• **
มุมมองผมนะ
- เวลใหม่ มันไม่สนุก น่าเบื่อสุดๆละ เล่นมา 3 ปี จุ6 ไป 2 ตัว เต็มกลืนละ
- ทีมงานหาเรืื่องห้ผู้เล่น จุ6 เวลกันใหม่ คงหวังจะสร้างสังคมในการเวลให้คึกคักขึ้นมา กระตุ้นการเติมเส้น หวังให้ในเกมส์กลับมาคึกคักด้วยตี้เวล อีกครั้ง (เฮ้อ..คิดอะใรที่มันสนุก กว่าการเวล อะใรที่แปลกแตกต่างไปกว่าการเก็บเลเวล ไม่ได้แล้วจริงๆ )
- สำหรับ คนที่เข้ามาเล่นใหม่ แค่มองระยะทาง จุ1-6 หลายคนเค้าเปิดแน่บ ที่เวล 70 กว่าๆเยอะมาก อย่างว่า เกมส์มันเยอะ จะมีสักกี่คนที่จะสนุกกับการตีม่อน ซ้ำซาก จำเจ
สุดท้าย หากคิดว่าดีแล้ว ก็ทำไปเลย ต่อให้อสุราไม่มีคนเล่น คงไม่เป็นใร เห็นว่ามีหลายเกมส์ที่ทำกันอยู่ เกมส์ไหนหมดมุข woon_sunny ก็ทำเกมส์ใหม่ สบายอยู่แล้ว woon_sunny

คนดีสังคมดี

• **
มันเหมือนแก้ปัญหาที่ปลายเหตุนะทีมงาน

ลองคิดดู ถ้ามีคนจุติ6แล้ว ดึงจิตครบแล้ว

สุดท้ายมันก็*ตันเหมือนเดิม ไม่มีอะไรทำเหมือนเดิม

จะมีก็แค่แบท กิลวอ กิจกรรมนิดๆหน่อยๆ

แล้วอีกอย่าง คนมันก็น้อยลง ไม่เยอะเหมือน3ปีก่อน ตี้เวลก็ไม่ค่อยจะมี

พอมีตี้อย่างเซิฟ PK เจอเกรียนบ้างละ ไม่ได้เวลกันพอดี

*ถ้าทำแบบนี้ ไม่รวมเซิฟเวอร์ไปด้วยละ จะได้มีคนเยอะขึ้นบ้าง

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
มุมมองผมนะ
- เวลใหม่ มันไม่สนุก น่าเบื่อสุดๆละ เล่นมา 3 ปี จุ6 ไป 2 ตัว เต็มกลืนละ
- ทีมงานหาเรืื่องห้ผู้เล่น จุ6 เวลกันใหม่ คงหวังจะสร้างสังคมในการเวลให้คึกคักขึ้นมา กระตุ้นการเติมเส้น หวังให้ในเกมส์กลับมาคึกคักด้วยตี้เวล อีกครั้ง (เฮ้อ..คิดอะใรที่มันสนุก กว่าการเวล อะใรที่แปลกแตกต่างไปกว่าการเก็บเลเวล ไม่ได้แล้วจริงๆ )
- สำหรับ คนที่เข้ามาเล่นใหม่ แค่มองระยะทาง จุ1-6 หลายคนเค้าเปิดแน่บ ที่เวล 70 กว่าๆเยอะมาก อย่างว่า เกมส์มันเยอะ จะมีสักกี่คนที่จะสนุกกับการตีม่อน ซ้ำซาก จำเจ
สุดท้าย หากคิดว่าดีแล้ว ก็ทำไปเลย ต่อให้อสุราไม่มีคนเล่น คงไม่เป็นใร เห็นว่ามีหลายเกมส์ที่ทำกันอยู่ เกมส์ไหนหมดมุข woon_sunny ก็ทำเกมส์ใหม่ สบายอยู่แล้ว woon_sunny

จริงที่สุด  g#031

ปัญหาของเกมส์แนวนี้คือเมื่อมาถึงจุดสูงสุดแล้วจะมีอะไรให้น่าค้นหาได้อีก 1.ไอเทมทางเลือกใหม่ ๆ 2.สกิลใหม่ ๆ 3. ระบบใหม่ ๆ 4. แผนที่ใหม่ 5. บอสใหม่ ๆ มอนเตอร์ใหม่ ๆ  ดูอย่าง RO เขามีแพท์ไปกี่แพท์แล้วแผนที่ไรเยอะแยะจำไม่ไหว มอนเตอร์เยอะแยะ สกิลเยอะแยะ คลาสเยอะแยะ เพิ่มไปเรื่อยๆ

ท้ายสุดเกมส์แนวนี้ก็ต้องมาหยุดที่เรื่อง pvp  ทำไงให้น่าสนใจ ให้คนอยากชิงดีเด่นกันแบบไม่เกรียน ทำระบบใหม่ ๆ สนับสนุนเรื่องพวกนี้

เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

Wildman

• Hidden Master
  • Full Member
 g#014 g#014 g#014 g#014เล่นต่อครับ แต่คงไม่ทำหรอกจิตแห่งอาชีพนะ แค่ต้องไปเววใหม่ก็อ้วกละขอบายละกัน เอาแค่จุหกพอ g#023 g#023 g#023

DoMakajanG

• Hero Member
  • ตบหัวทิ้ม

Allure`

• **
  • it's not okay to be..
เห็นด้วยกับหลายๆคนเลย

ผมอยากให้ทำเป็นกิจกรรมมากกว่านะ จะทำเป็นกลุ่ม อะไรก็ว่ากันไป คือเกมนี้มันน่าเบื่อมากๆ ทุกวันนี้ มันวนอยุ่แค่ เวล แบท วอ

วนอยุ่แค่นี้จริง ๆ คือเกมนี้จุดอ่อนมันอยุ่ตรงที่ ไม่มี global quest หนุกๆแบบเกมอื่นเขาเพราะกิจกรรมพวกนี้มันอยุ่ได้ยาวๆเรื่อยๆ ไม่ซ้ำซากจำเจน่าเบื่อ

มีคนมานำเสนอกิจกรรมไปเยอะแล้ว ทีมงานก็บอกจะนำไปพิจราณาแต่ก็ไม่ทำออกมา

เช่น การแบ่งผู้เล่นออกเป็น2ฝ่ายทั้งเซิฟ แล้วทำกิจกรรมอะไร ก็ว่ากันไป ผู้ชนะได้ คะแนนสะสมแลกจิต อะไรแบบนี้ มันจะเป็นการเพิ่มสีสันให้เกม แล้วดูน่าสนุกกว่าการเก็บเวล

ผมมองแบบนี้นะ  g#031 g#031

DEK_RoCBoyZ

• **
  woon_yes woon_yes woon_yes
g#021 g#021 

รณรงค์ งดเวล จิตอาชีพ เพื่อให้เกิดการปรับปรุงครับทุกท่าน  g#031

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

รณรงค์งดเวลครับ ต่อต้านทีมงานที่วางแผนในเมื่อไม่มีผู้เล่นหน้าใหม่เข้ามาเล่นมากๆ ก็หลอกขายยาพวกหน้าโง่ที่ทนเล่นกันอยู่ต่อไป

รวมหัวกันงดเวล งดเติมเงินโซลครับ  g#017

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......