GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

สาเหตุอะไรทำไมผู้เล่นหลายๆ คนถึงอยากให้อัพแรร์เสร็จ(ขอมาม่าให้ทีมงานหน่อยคับ)

pop_999

• Full Member
สาเหตุ อะไร ทำไม ผู้เล่นหลายๆ คนถึง ได้แต่ คอย อยากให้ไอเทมแรร์เสร็จซะที สำหรับผม ก็มีแนวคิด อยู่หลายสาเหตุนะ เช่น

1  ถ้าไอเทมแรร์เสร็จ เราจะได้ เลือกเล่น อาวุธในสายอาวุธที่เราคิดว่าดี เช่น เทรจะเล่น มีด หรือหน้าไม้ พาลา จะเล่น สายกระบี่ หรือ หอก หรือจะเล่นค้อนดี  เพราะถ้ามันยังไม่เสร็จ เราจะไม่รู้ว่าสิ่งที่เราเลือกนั้นมันดีที่สุดสำหรับเราหรือยัง

2  เกี่ยวกับราคาในตลาด สินค้าแรร์บ้างอย่าง เวลต่ำๆ แต่พออัพความสามารถ แล้ว ราคาดีกว่าพวกเวลสูงๆ ถ้าทีมงานไม่อัพ ความสามารถมา เราจะไม่รู้เลยว่าสินค้าไหนราคาแพงเกินความจำเป็น เช่น หอก เวล 99  นั้น ตี ได้เบากว่า หอก เวล 94 ขอรับเพราะหอกเวล 94 มีสกิลทำให้ตีได้แรงขึ้น เป็นต้น

3  การอัพความสามารถของไอเทมแรร์มีส่วนทำให้ผู้เล่นจะได้ทราบถึงสติปัญญา ของผู้คิดความสามารถ ของแรร์ว่า คนที่มันคิดเกมส์ให้เราเล่นกันอยู่นี่ มันมีจิตนาการ ประมาณไหน ใกล้สิ้นสุดหรือหมดมุก หรือยัง หรือเกมส์ใกล้หมดทางตัน เนื่องจากผู้คิดค้นอะไรต่อมิอะไรในเกมส์ เริ่ม หาอะไร เพิ่มจากสติปัญญาไม่ได้แล้ว ในเกมส์เลยมีพฤติกรรมแปลกเกิดขึ้นเนื่องจาก หลายๆ อย่างในเกมส์ มีผู้เล่นหลายคนบอกว่าไม่ได้เรียกร้องทำทำไม ที่เรียกร้องทำไมไม่ทำ

4  การทำงาน อันล้าช้า ขอการอัพความสามารถไอเทมแรร์ ส่งผลต่อความมั่นคงของผู้เล่น จำนวนมาก เนื่องจาก ไอเทมแรร์นั้นได้มีมาก็หลายปีมากแล้วแต่ จนข้ามมาปีนี้ก็ยังไม่เสร็จทำให้ผู้เล่นหลายคนเบื่อ แล้วทำให้ล้มหายตายจากไปเป็นจำนวนมาก เพราะการทำงานอันล้าช้า นั้นบ่งบอกว่าทีมงานได้มีสติปัญญาในการทำงานอันมี พัฒนาการช้า ทำให้ผู้เล่นหลายคนรอจนเบื่อ เพราะระหว่างที่รอ ก็มีแต่ความข้อความที่ว่า ใจเย็นทำอยู่  กับ ให้รออีกหน่อย

แล้วพวกท่านละ คิดแบบไหนคับ ว่าทำไมผู้เล่นหลายๆ คน ถึงอยากให้อัพไอเทมแรร์เสร็จ สำหรับผมแล้วผมว่า ถ้าไอเทมแรร์เสร็จปัญหา ที่เบื่อจะรอ แรร์ อัพ และระหว่างที่รอ ไม่มีอะไรทำ ก็จะได้เบาบ้างลง

หรือ พวกท่านจะมาแสดงข้อคิดเห็นแบบไหนก็ได้ คับที่อาจส่งผลทำให้ทีมงาน ละอายใจแล้ว ส่งผลให้ ของที่มันดองมาข้ามปีข้ามชาติ นี้เสร็จกันซะที จะให้กำลังใจ พวกทีมงานเค้าก็ได้ หรือ จะให้อะไรก็เชิญนะคับ เรามาปลดปล่อยพลัง กันคับ 

(จะโดนแบนบอร์กันอีกรอบไหมคับ งด ใช้คำหยาบคายนะ ขอแค่เจ้าตัวรู้สึกอ่านแล้วเจ็บๆ บ้างก็พอ  g#031)

DoMakajanG

• Hero Member
  • ตบหัวทิ้ม
รู้สึกเฉย ๆเพราะไม่มีปัญญาหาและไม่มีปัญญาซื้อ  g#036 g#036 เล่นเกมแก้เซงไปวัน ๆ อิอิอิ

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
  ส่วนตัวผมเรื่องความสามารถไอเทมแรร์ผมมองอย่างนี้น๊ะครับ 

ทีแรกเลยใจผมอยากให้เค้าออกมารับปากเริ่มทำและกำหนดดระยะเวลาที่เสร็จแน่ชัด เช่น เริ่มทำ 1 มกราคม 55 จนถึง 1 เมษายน 55  ไอเทมแรร์ทุกชิ้นต้องมีความสามารถและเอาลงพร้อมกันหมด  เป็นต้น  ผมอยากให้ทำให้เสร็จหมดแล้วเอาลงทีเดียว แต่ตอนนั้นมันไม่มีวี่แววว่าจะทำ ที่ทำเพราะดราม่ามากกว่า และผมเห็นว่า  ผู้เล่นคนอื่นๆก็ใจจดใจจ่อรอความสามารถมันมานาน อยากให้เค้าทำเสร็จไวๆ อยากรู้ อยากใช้ เพราะมีไว้นานแล้ว ซึ่งตามจริงแล้วมันควรจะมีความสามารถเสียก่อนการปล่อยไอเทมออกมาเสียด้วยซ้ำ แต่เหตุผลเดียวคือเอามาทำรายได้จึงปล่อยมันออกมาก่อน  และคนเล่นก็อยากใช้ อยากได้ความสามารถเต็มที ซึ่งผมก็เข้าใจ ผมก็รู้สึกแบบนั้นน๊ะ เลยไม่ได้ขัดว่าอยากให้เค้าทำให้เสร็จหมดค่อยเอาลง  เพราะผมก็ไม่รู้อีกว่า ถ้าให้เวลาเค้าทำสัก 3 เดือน จะทำรึเปล่า ก็เลยปล่อยเลยตามเลย

เหตุผลที่ผมอยากให้ทำเสร็จทุกชิ้นแล้วเอาลงเพราะว่า  เค้าไม่มีการวางแผนมาก่อนว่าจะทำแบบใด ไอเทมไหนเอายังไง ไปทางไหนดี ตอนนี้ที่ทำออกมาก็มานั่งคิดทีละชิ้น ซึ่งก็เห็นอยู่ว่าบางอย่างออกมาดี๊ดี บางอย่างออกมาอึ้งเลย แล้วปล่อยลงมาก่อน ที่ทดสอบในนรกแค่ดูว่าความสามารถมันเป็นไปตามคำอธิบายหรือเปล่าเท่านั้น  แต่ไม่ดูว่าเมื่อปล่อยลงมา ออกมาครบแล้วมันขี่กันมั้ย   ถ้าเค้าทำให้เสร็จทุกชิ้น ให้เวลาทำหลายเดือนหน่อย แต่ไอเทมทุกชิ้นจะถูกทดสอบพร้อมกันที่นรก มันจะเวอร์ จะเน่า จะบกพร่องหรือจะอะไร ได้แก้ไขปรับแต่งให้พร้อมเสียเลย คนเล่นนรกเยอะแยะ ได้ทดสอบทุกด้านอยู่แล้ว ทั้งแบททั้งเวล  มันไม่เหมือนการที่เอาลงเซิร์ฟหลักเลยโดยเสร็จไม่หมด อันอื่นยังไม่ได้คิด เพราะคนเล่นเห็นอันไหนดีก็จับจองแล้ว  ทีนี้ถ้าเกิดปัญหาก็ไม่สามารถปรับถอยหลังหรือไปเปลี่ยนอะไรได้อีกแล้ว  มันมีปัจจัยการได้มาหลายอย่าง ทั้งซื้อขาย ทั้งหาดรอป  และเรื่องซื้อขายนี่แหละสำคัญ เป็นตัวหลักในการแตะต้องของดีๆไม่ได้เลย วิจารณ์ยังไม่ได้เลย เพราะเค้ากลัวของเค้าจะหมดราคาหรือราคาตก   บางคนมีเงินก็ลงทุนซื้อหาเก็บไว้ ก็หวังเอาไว้ว่าความสามารถออกมามันจะดี  แต่ก็มีผิดหวังกันไปเยอะ  ทั้งๆที่เรื่องแบบนี้ไม่น่าเกิดน๊ะครับถ้าของมันเสร็จพร้อมกัน ลงพร้อมกัน เพราะถ้าเสร็จพร้อมกัน ทดสอบในนรก คนมันก็จะรู้แล้วว่าอะไรเป็นอย่างไร ดร่าม่าไม่เกิด คนเล่นไม่เสียความรู้สึก

ผมมองว่าเค้าเอาไอเทมแรร์มาหากินง่ายเกินไปน๊ะครับ แรร์เวลสูงใครๆก็รู้ว่ามันต้องดี เมื่อมีปล่อยใครก็อยากได้ทั้งนั้น  แต่ไม่ยอมให้มันเสร็จก่อน อีกทั้งของแรร์บางอาชีพ ยกตัวอย่างให้เลย 1 อาชีพคือ เทร เกราะแรร์ทำไมออกความสามารถก่อน หน้าไม้ทำไมความสามารถสัมพันกันดีจัง   ทำไมต้องทำของบางอย่างออกมาล่อใจคน ทำไมต้องเทรก่อน ทำไมไม่พระก่อนละ แอสก่อน ชาปก่อน วอก่อนละ  มันก็เพราะรายได้ตัวเดียว การหาเงินไม่ผิด ใครๆก็หาน๊ะครับ  แต่ทำแบบนี้ง่ายไปครับเหมือนไม่ค่อยรับผิดชอบงานเลยครับ เอาออกมาทำยอดได้ แต่ทำให้มันเสร็จไม่ได้  ทิ้งๆขว้างๆ คนที่ซวยคือคนเล่น  ผมบอกได้แค่ว่า ต่อไปหากของอื่นออกมาตีอาชีพเทรได้จนคนแห่ไปเล่นอาชีพนั้นๆ   หน้าไม้เค้าราคาตก  คุณจะโดนเค้าด่าชุดใหญ่ๆแน่นอน เพราะคุณห่วงแต่รายได้ตัวเอง  จะไปโทษว่าผู้เล่นตั้งราคาเอง ซื้อขายกันเองก็ไม่ได้เสียทีเดียว เพราะคุณต่างหากที่ทำมันเป็นอย่างนั้น  เพราะห่วงแต่รายได้ตัวเอง ไม่ได้ห่วงรูปเกมส์จริงๆ  ถ้าห่วงเกมส์จริงมันควรเสร็จไปนานแล้ว  นี่สัญญากันไว้เดือนละ 4 ชิ้นยังทำไม่ได้เลยครับ  ผมให้ปีนึงเลย ไม่ต้องเอาลงสักแพทก็ได้ แต่สิ้นปีต้องครบทุกชิ้นแล้วทดสอบนรกสมบูรณ์แล้วเอาลงเซิร์ฟหลัก

pop_999

คมกริบ +100

ถ้าเราติดคุก ไปเยี่ยมเราบ้างนะ ขอบใจที่แวะมาจ้า

g#017
รู้สึกเฉย ๆเพราะไม่มีปัญญาหาและไม่มีปัญญาซื้อ  g#036 g#036 เล่นเกมแก้เซงไปวัน ๆ อิอิอิ

วันไหน เธอมีปัญหา หา และ มีปํญญาซื้อ เธอก็ คงจะได้รู้ว่าการรอแบบเซ็งๆ ไปวันๆ มันเป็นไง  #038

ส่วนตัวผมเรื่องความสามารถไอเทมแรร์ผมมองอย่างนี้น๊ะครับ 

ทีแรกเลยใจผมอยากให้เค้าออกมารับปากเริ่มทำและกำหนดดระยะเวลาที่เสร็จแน่ชัด เช่น เริ่มทำ 1 มกราคม 55 จนถึง 1 เมษายน 55  ไอเทมแรร์ทุกชิ้นต้องมีความสามารถและเอาลงพร้อมกันหมด  เป็นต้น  ผมอยากให้ทำให้เสร็จหมดแล้วเอาลงทีเดียว แต่ตอนนั้นมันไม่มีวี่แววว่าจะทำ ที่ทำเพราะดราม่ามากกว่า และผมเห็นว่า  ผู้เล่นคนอื่นๆก็ใจจดใจจ่อรอความสามารถมันมานาน อยากให้เค้าทำเสร็จไวๆ อยากรู้ อยากใช้ เพราะมีไว้นานแล้ว ซึ่งตามจริงแล้วมันควรจะมีความสามารถเสียก่อนการปล่อยไอเทมออกมาเสียด้วยซ้ำ แต่เหตุผลเดียวคือเอามาทำรายได้จึงปล่อยมันออกมาก่อน  และคนเล่นก็อยากใช้ อยากได้ความสามารถเต็มที ซึ่งผมก็เข้าใจ ผมก็รู้สึกแบบนั้นน๊ะ เลยไม่ได้ขัดว่าอยากให้เค้าทำให้เสร็จหมดค่อยเอาลง  เพราะผมก็ไม่รู้อีกว่า ถ้าให้เวลาเค้าทำสัก 3 เดือน จะทำรึเปล่า ก็เลยปล่อยเลยตามเลย

เหตุผลที่ผมอยากให้ทำเสร็จทุกชิ้นแล้วเอาลงเพราะว่า  เค้าไม่มีการวางแผนมาก่อนว่าจะทำแบบใด ไอเทมไหนเอายังไง ไปทางไหนดี ตอนนี้ที่ทำออกมาก็มานั่งคิดทีละชิ้น ซึ่งก็เห็นอยู่ว่าบางอย่างออกมาดี๊ดี บางอย่างออกมาอึ้งเลย แล้วปล่อยลงมาก่อน ที่ทดสอบในนรกแค่ดูว่าความสามารถมันเป็นไปตามคำอธิบายหรือเปล่าเท่านั้น  แต่ไม่ดูว่าเมื่อปล่อยลงมา ออกมาครบแล้วมันขี่กันมั้ย   ถ้าเค้าทำให้เสร็จทุกชิ้น ให้เวลาทำหลายเดือนหน่อย แต่ไอเทมทุกชิ้นจะถูกทดสอบพร้อมกันที่นรก มันจะเวอร์ จะเน่า จะบกพร่องหรือจะอะไร ได้แก้ไขปรับแต่งให้พร้อมเสียเลย คนเล่นนรกเยอะแยะ ได้ทดสอบทุกด้านอยู่แล้ว ทั้งแบททั้งเวล  มันไม่เหมือนการที่เอาลงเซิร์ฟหลักเลยโดยเสร็จไม่หมด อันอื่นยังไม่ได้คิด เพราะคนเล่นเห็นอันไหนดีก็จับจองแล้ว  ทีนี้ถ้าเกิดปัญหาก็ไม่สามารถปรับถอยหลังหรือไปเปลี่ยนอะไรได้อีกแล้ว  มันมีปัจจัยการได้มาหลายอย่าง ทั้งซื้อขาย ทั้งหาดรอป  และเรื่องซื้อขายนี่แหละสำคัญ เป็นตัวหลักในการแตะต้องของดีๆไม่ได้เลย วิจารณ์ยังไม่ได้เลย เพราะเค้ากลัวของเค้าจะหมดราคาหรือราคาตก   บางคนมีเงินก็ลงทุนซื้อหาเก็บไว้ ก็หวังเอาไว้ว่าความสามารถออกมามันจะดี  แต่ก็มีผิดหวังกันไปเยอะ  ทั้งๆที่เรื่องแบบนี้ไม่น่าเกิดน๊ะครับถ้าของมันเสร็จพร้อมกัน ลงพร้อมกัน เพราะถ้าเสร็จพร้อมกัน ทดสอบในนรก คนมันก็จะรู้แล้วว่าอะไรเป็นอย่างไร ดร่าม่าไม่เกิด คนเล่นไม่เสียความรู้สึก

ผมมองว่าเค้าเอาไอเทมแรร์มาหากินง่ายเกินไปน๊ะครับ แรร์เวลสูงใครๆก็รู้ว่ามันต้องดี เมื่อมีปล่อยใครก็อยากได้ทั้งนั้น  แต่ไม่ยอมให้มันเสร็จก่อน อีกทั้งของแรร์บางอาชีพ ยกตัวอย่างให้เลย 1 อาชีพคือ เทร เกราะแรร์ทำไมออกความสามารถก่อน หน้าไม้ทำไมความสามารถสัมพันกันดีจัง   ทำไมต้องทำของบางอย่างออกมาล่อใจคน ทำไมต้องเทรก่อน ทำไมไม่พระก่อนละ แอสก่อน ชาปก่อน วอก่อนละ  มันก็เพราะรายได้ตัวเดียว การหาเงินไม่ผิด ใครๆก็หาน๊ะครับ  แต่ทำแบบนี้ง่ายไปครับเหมือนไม่ค่อยรับผิดชอบงานเลยครับ เอาออกมาทำยอดได้ แต่ทำให้มันเสร็จไม่ได้  ทิ้งๆขว้างๆ คนที่ซวยคือคนเล่น  ผมบอกได้แค่ว่า ต่อไปหากของอื่นออกมาตีอาชีพเทรได้จนคนแห่ไปเล่นอาชีพนั้นๆ   หน้าไม้เค้าราคาตก  คุณจะโดนเค้าด่าชุดใหญ่ๆแน่นอน เพราะคุณห่วงแต่รายได้ตัวเอง  จะไปโทษว่าผู้เล่นตั้งราคาเอง ซื้อขายกันเองก็ไม่ได้เสียทีเดียว เพราะคุณต่างหากที่ทำมันเป็นอย่างนั้น  เพราะห่วงแต่รายได้ตัวเอง ไม่ได้ห่วงรูปเกมส์จริงๆ  ถ้าห่วงเกมส์จริงมันควรเสร็จไปนานแล้ว  นี่สัญญากันไว้เดือนละ 4 ชิ้นยังทำไม่ได้เลยครับ  ผมให้ปีนึงเลย ไม่ต้องเอาลงสักแพทก็ได้ แต่สิ้นปีต้องครบทุกชิ้นแล้วทดสอบนรกสมบูรณ์แล้วเอาลงเซิร์ฟหลัก

นายก็คิดเหมือนเราแหละ ว่าทีมงานมันเห็นแก่ตัว และเป็นแบบอย่างให้ใครไม่ได้เลย น่ะ นั้น  g#035
ว่าแต่งวดนี้ ไม่มีใครนึกว่านายกะเราเป็นคนๆ เดียวกันแล้วนะ ผม pop นะคับอยู่ฟรีดอม คับไว้ เจอกันก็ทักทายกันในเกมส์นะคับ
ขอบคุณที่แวะมาที่บอร์ ว่างๆ ก็มาช่วยกันตอบช่วยกันขุดกระทู้นี่บ้างละ ช่วยกันเพราะเรามีความเห็นคล้ายกัน  g#031
(อย่าให้ทีมงานเค้าเหม๊นขี้หน้าเราอยู่คนเดียวมา ช่วยหารไปที  #038)

ปิศาจ

เรื่องแรร์เซงไปหลายรอบจน  ด้านชาไปหมดแล้ว  ตอนนี้แรร์เน่าๆเต็มคลังไปหมดแล้ว  ของแรร์ 99 บางชิ้นเก็บไว้ในคลังกลับมาใช้ของบอสเช่นเดิมก็มี
ผมว่าปัญหาเรื่องแรร์  ที่ความสามารถมันออกมาแบบนี้ เป็นเพราะ GM  ไม่ได้รู้จักอาชีพนั่นอย่างแท้จริง  แค่คิดว่าดีก็ใส่  เลยจะเห็นได้ว่าบางอาชีพ ไอเท็มออกมาดีมากๆ เพราะ GM เคยเล่นอาชีพนั่น  แต่บางอาชีพออกมาแทบใช้ไม่ได้เลย ของดรอปจากบอสยังดีซะกว่าอีก

ไม่รู้แทนที่จะถามผู้เล่น  กลับคิดกันเองว่าแบบนี้ดี แบบนั่นไม่ดี  จับใส่ๆ  ถ้ายังเป็นแบบนี้อยู่ เกราะแรร์ ต่างๆเดียวก็เป็นเช่นเดิม อาชีพไหนดีก็ดีขึ้นไปอีก  อาชีพไหนแย่ก็แย่เหมือนเดืม  ไม่เชื่อก็ลองดูกันต่อไป
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

CacAloz

ระบายทุกความอัดอั้นได้เต็มที่ครับ ทีมงานยินดีรับฟังผู้เล่นทุกคนครับ  g#021
คุณ pop_999 และ DarkEagle ผมไม่เหม็นขี้หน้าคุณทั้งสองครับ แค่...งงบ้างอะไรบ้าง...คิดได้เนาะ

อย่างที่บอกว่าเราจะทยอยไอเทมแรร์ต่างๆ ลงเรื่อยๆ ทุกรายการอัพเดท...ยกเว้นถ้าไม่ติดปัญหาขัดข้องอะไรนะครับ

- ทำไมทำงานล่าช้า การทำงานนั้นก็ทำตามขั้นตอนและแผนที่ว่างไว้ละครับ และทั้งเกมก็ไม่ได้มีอาวุธแรร์อย่างเดียวที่ต้องทำ ไหนจะกิจกรรม, แก้บั๊กต่างๆ, และเรื่องระบบต่างๆ ที่ต้องคอยแก้ไข ไหนจะช่วงเทศกาลต่างๆ ที่ต้องคอยอัพเดทให้เพื่อนๆ ได้ร่วมสนุกกัน .... เยอะครับเหนื่อยมากครับ  g#014

- ไอเทมแรร์มีผลกับราคาตลาด อันนี้เข้าใจครับว่ามีผลอยู่ ทุกอย่างก็มีขึ้นมีลงซึ้งเป็นความท้าทายด้วย และเป็นเรื่องที่ผู้เล่นต้องคอยวางแผนในการใช้ชีวิตในเกมออนไลน์ครับ สอนอะไรได้หลายอย่างให้กับผู้เล่นด้วยนะครับเนีย  g#009

- เอาไอเทมแรร์มาหากิน ก็ไม่รู้จะหากินยังไงน่ะครับ เพราะมันขายเป็นเงินบิลล่า  g#013

- ทำไมต้องเป็นอาชีพเทรก่อน อย่างที่บอกว่าไอเทมแรร์ทยอยออกมาเรื่อยๆ ไม่เกี่ยวกับอาชีพเทรหรอกครับ สมมุดว่าไอเทมแรร์ของ พระ หรือ ชาป หรือ แอส ออกมาก่อนก็คงต้องมาถามกันอีกทำไมถึงอาชีพพวกนี้ออกมาก่อน !! สรุปยังไงก็ต้องมีอาชีพใดอาชีพหนึ่งออกมาอยู่แล้วครับ
  g#017

ปล. ยังไงก็คงคำตอบเดิมครับ ทีมงานจะทยอยอัพเดทให้เสร็จครับ (ไปเที่ยวทะเลเถอะ พักผ่อนบ้างอะไรบ้าง) g#024
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2012, 14:13:04 โดย จีเอ็มเปเป้ »

DoMakajanG

• Hero Member
  • ตบหัวทิ้ม

วันไหน เธอมีปัญหา หา และ มีปํญญาซื้อ เธอก็ คงจะได้รู้ว่าการรอแบบเซ็งๆ ไปวันๆ มันเป็นไง  #038

ดูแล้วคงม่ายมีปัญญาซื้อ และปัญญาหา เพราะเวลาเล่นเกมน้อย  g#043 g#043

CacAloz

ปิศาจ

รบกวนถาม จีเอ็มเปเป้ นิดหนึ่ง ทำไมแรรบางอาชีพ ออกมาดีเล่นได้หลากหลาย  แต่ทำไมแรรบางอาชีพ ใช้งานจริงแทบไม่ได้เลย  ใครเป็นผู้คิดความสามารถเหรอครับ
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

บ้ากาม

• Jr. Member
  • **
- เอาไอเทมแรร์มาหากิน ก็ไม่รู้จะหากินยังไงน่ะครับ เพราะมันขายเป็นเงินบิลล่า

ตอบ GM คิดหรือครับว่าเขาจะขายเป็นบิลล่ากันจริง    2% แหละครับที่จะซื้อเป็นบิลล่า ส่วน 98% โอนเงินเลยครับ woon_555 woon_555 woon_555

CacAloz

- เอาไอเทมแรร์มาหากิน ก็ไม่รู้จะหากินยังไงน่ะครับ เพราะมันขายเป็นเงินบิลล่า

ตอบ GM คิดหรือครับว่าเขาจะขายเป็นบิลล่ากันจริง    2% แหละครับที่จะซื้อเป็นบิลล่า ส่วน 98% โอนเงินเลยครับ woon_555 woon_555 woon_555

ที่ผลตอบคือ ทีมงานโดนกล่าวหาครับ ว่านำไอเทมแรร์มาหากิน

ส่วนผู้เล่นจะไปทำอะไรกับไอเทมในทางไหนนั้น ผมไม่สามารถยั้งรู้ได้ครับ แต่ขอเตือนพวกซื้อไอเทมเป็นเงินจริง ทุกท่านนะครับ ว่ามันมีการโกงกันได้ และถ้ารู้ถึงหูทีมงานก็จัดไปตามกฎครับ ลงโทษทั้งคนซื้อทั้งคนขายละครับ

CacAloz

รบกวนถาม จีเอ็มเปเป้ นิดหนึ่ง ทำไมแรรบางอาชีพ ออกมาดีเล่นได้หลากหลาย  แต่ทำไมแรรบางอาชีพ ใช้งานจริงแทบไม่ได้เลย  ใครเป็นผู้คิดความสามารถเหรอครับ

ผมก็ไม่รู้จะตอบทางไหนนะครับ คำตอบมันกว้างสะเหลือเกิน มันตอบได้หลายมุมครับ มันอยู่ที่ใครจะคิดแบบไหนมองแบบไหน

ผมจะไม่บอกว่าชิ้นไหนดีกว่าชิ้นไหนครับ เพราะมันคงไม่เท่าเทียมกันทุกชิ้นแน่นอน จะดีหรือไม่ดีอยู่ที่การเลือกใช้ประโยชน์จากไอเทมนั้นๆ ละครับ

ผู้คิดความสามารถจะเป็นทีมผู้พัฒนา และทีมโปรแกรมเมอร์ น่ะครับ