GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เรามาหาสมุนไพร

ทีมงาน Asura

• Jr. Member
  • **
เรามาหาสมุนไพร

เปิดตัวด้วยการงานที่เพื่อนๆหลายท่าน ต้องมีติดตัวอย่างแน่นอนครับ คือการงานหาสมุนไพรนั้นเองอย่าเสียเวลาเราไปดูรายละเอียดการรับทักษะการงานดังกล่าว และแผนที่ที่สามารถใช้ได้ และวัตถุดิบที่ได้จากการงานนี้กันเลยดีกว่าครับ

สำหรับการงานนี้ เพื่อนๆสามารถรับได้จาก NPC ชาวสมิง แผนที่ southern_shire/field02 ครับแต่หาก เพื่อนๆไม่ได้ทำเควสตามหาสามีกับ เร็น เคง ริน มาก่อน เค้าจะไม่คุยกับเราครับ ดังนั้นเพื่อนๆต้องไปคุยกับ NPC เร็น เคง ริน ที่แผนที่ windle_wood/town โดยเลือกหัวข้องาน แล้วเธอจะมอบงานให้ตามหาสามีเธอ เพื่อนๆดูรูปตามไปเลยนะครับ

เมื่อมาถึงให้เพื่อนๆเลือกหัวข้องาน ครับแล้วก็แจ้งเค้าไปว่า เมียเค้ากำลังตามหาเค้าก็จะให้เราช่วยกลับไปบอกว่า ไม่ต้องเป็นห่วงเค้าจะรีบกลับ จากนั้นให้เพื่อนๆกลับมาที่ เร็น เคง ริน เพื่อมาส่งเควสอีกครั้ง โดยจะได้รางวัลเป็น แหวนสมิงเพิม HP Max 250 ซึ่งดีมากครับสำหรับช่วงเลเวลต้นๆที่เลือดเรายังน้อย ดูรูปตามไปเลยนะครับ

จากนั้นให้เพื่อนๆกลับไปหา NPC ชาวสมิง เพื่อขอทักษะการงานาสมุนไพรได้เลยครับโดยเลือกหัวข้อ การงาน ครับ เค้าก็จะสอนให้เราครับ ดังรูป

จากนั้นหากผุ้เล่นจะใช้งานทักษะก็สามารถเปิดช่อง ทักษะขึ้นมา แล้วดับเบิลคลิกใช้ได้เลยครับ โดยจะกิน MP เราครั้งละ 2หน่วยในการหาแต่ละครั้ง หารอบนึงประมาณ 5 วินาทีครับ ตามรูป

นอกจากนี้ ในแต่ละระดับของการงานหาสมุนไพรนั้น วัตถุดิบที่ได้ยังไม่เหมือนกันอีกนะครับ รวมทั้งพื้นที่ในการหาของแต่ละระดับยังไม่เหมือนกันอีกนะครับ เราไปดูกันเลยครับ

1.พริกแดง, พริกเหลือง, พริกเขียว, พริกเดือด

2.สมุนไพรสีม่วง, สมุนไพรสีฟ้า, สมุนไพรสีน้ำเงิน, สมุนไพรสีเขียว

3.สมุนไพรสีเหลือง, สมุนไพรสีแดง, เห็ดรักษาพิษ

4.ใบไผ่หายาก, ว่านหางจระเข้, สมุนไพรสีดำ

5.โสม, สมุนไพรสีขาว

จากรูปเพื่อนๆจะเห็นว่าในแต่ละระดับของทักษะการงานหาสมุนไพรนั้น วัตถุดิบที่ได้แตกต่างกันออกไปด้วยครับ จากนั้นเรามาดูว่าในแต่ละระดับนั้นต้องไปหาที่แผนที่ใดได้บ้างครับ

พื้นที่ๆ มีสมุนไพร

1. มีการงานสมุนไพรระดับ 1
    1. mushroom_cave/field01

2. mushroom_cave/field02

3. windle_wood/field06

4. windle_wood/field04

5. windle_wood/field05

6. southern_shire/field01

7. southern_shire/field02

8. southern_shire/field03

9. red_cliff/field03

10. red_cliff/field05

11. red_cliff/field04

12. aqua_cave/field01

13. aqua_cave/field05

2. มีการงานสมุนไพรระดับ 2
    1. southern_shire/field13

2. southern_shire/field06

3. southern_shire/field11

4. red_cliff/field08

5. red_cliff/field02

6. red_cliff/field07

7. southern_shire/field10

8. southern_shire/field07

9. southern_shire/field08

10. southern_shire/field05

11. aqua_cave/field02

12. southern_shire/field12

13. death_valley/field01

14. crystal_cave/field02

15. crystal_cave/field01

16. death_valley/field02

17. southern_fort/field02

18. crystal_cave/field04

3. มีการงานสมุนไพรระดับ 3
    1. aqua_cave/field03

2. windle_wood/field08

3. windle_wood/field10

4. windle_wood/field09

5. windle_wood/field07

6. windle_wood/field02

7. windle_wood/field01

8. death_valley/field04

9. death_valley/field03

10. death_valley/field05

4. มีการงานสมุนไพรระดับ 4
    1. crystal_cave/field03

2. windle_wood/field12

3. windle_wood/field11

4. windle_wood/field03

5. aqua_cave/field04

5. มีการงานสมุนไพรระดับ 5
    1. grand_forest/field06

2. jaturakon_temple/field04

3. jaturakon_temple/field03

4. ice_cave/field05

5. ice_cave/field06

6. magma_dungeon/field02

7. magma_dungeon/field03

8. magma_dungeon/field01

ลองทำกันดูนะครับเพื่อนๆ รับรองเป็นการหารายได้ช่วงแรกขงเกม ที่มีสามารถทำให้เพื่อนๆมีเงินตั้งตัวกันเลยทีเดียวครับ หรือบางท่านจะยึดเป็นการงานหลักก็ไม่ว่ากันนะครับ

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณ คุณ handsom_Boy ที่ช่วยมาเป็นพรีเซ็นเตอร์ใน การพรีวิวการงานหาสมุนไพรครั้งนี้ด้วยครับ

Source: เรามาหาสมุนไพร

l3ody-Knight

• Full Member
  • *~ Ca$p€r ~*
เสียเวลามากในการหา- -

ผมรู้คุณก็เกรียน