GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ระบบใหม่ : ไอเท็มแรร์ระดับจุติ

ลืมบอกว่าของที่ผู้เล่นเคยมีจะถูกอัพเป็นจุ 6 ทั้งหมดนะคร้าบ คิดว่าไง? หรืออยากได้เริ่มจากจุ 0 เหมือนกันทั้งหมดดีครับ  g#017
จุ 6

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
ลืมบอกว่าของที่ผู้เล่นเคยมีจะถูกอัพเป็นจุ 6 ทั้งหมดนะคร้าบ คิดว่าไง? หรืออยากได้เริ่มจากจุ 0 เหมือนกันทั้งหมดดีครับ  g#017
จุ 6
g#037
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

data

• Newbie
  • *
จุ 6

ให้คนที่เคยมีแรร์อยู่ก่อนอัพเป็นจุ 6 เลยดีกว่าครับ
แล้วของใหม่ๆที่เพิ่งเปิดได้ค่อยเป็นจุ 0

ผมชอบระบบนี้มากเลยนะ แรร์บางอันกากมากเซิฟสวรรค์ไม่มีใครใช้กัน
ระบบนี้ทำให้แรร์ที่มันแย่ ดูมีค่ากว่าเดิมขึ้นเยอะ

SlasheR_

• Jr. Member
  • **
จุ 6

ให้คนที่เคยมีแรร์อยู่ก่อนอัพเป็นจุ 6 เลยดีกว่าครับ
แล้วของใหม่ๆที่เพิ่งเปิดได้ค่อยเป็นจุ 0

ผมชอบระบบนี้มากเลยนะ แรร์บางอันกากมากเซิฟสวรรค์ไม่มีใครใช้กัน
ระบบนี้ทำให้แรร์ที่มันแย่ ดูมีค่ากว่าเดิมขึ้นเยอะ

มันจะมีปัญหาครับจี คือ 1 คนที่จุไม่ถึง 6 แต่มีแรร์อยู่กับตัว กับคนที่จุ 6 และมีแรร์อยู่กับตัว พอปรับ แล้วพวกที่มีคนอื่นไม่ได้ปรับ มันจะทำให้เกิดความ unbalance ระหว่างแรร์ไอเทม และความสามารถทางการต่อสู้ของplayer สูงมากครับ แล้วคนที่มีแรร์แต่ไม่ได้จุ 6 ก็จะออกมาบ่น ว่าทำไมปรับแค่ของพวกจุ6 ของเขาก็แรร์เหมือนกัน แต่ทำไมไม่ได้จุบ้าง

แต่ถ้าเอาแบบไม่จุ เป็นจุ 0 หมด ก็จะเท่าเทียมครับ ถึึงจะจุ 6 หรือไม่จุ ก็สามารถเอาแรร์ไปจุติได้เหมือนๆกัน หาแผ่นวิญญาณมาอัพจุเหมือนกัน อัตราจุได้เท่ากัน
ผมเสนอว่า ไม่จุดีกว่าครับ

credit by จีเอ็มเปเป้

VR_1

• **
เห็นด้วยกับที่ว่าของที่มีอยู่แล้วในเซิบให้ทำเป็น จุ6 เพราะไม่งั้นคนที่หาของครบหมดแล้วก็ต้องมานั่งเสียเงินหาใหม่มันน่าเบื่อนะผมว่า หาของไม่จบไม่ิสิ้นอะ

แล้วมีข้อสงสัยนิดนึงคับ ใส่แผ่นวิญญาณไปตีแตกของไม่หาย แล้วจะลดขั้นทีละ 1 ใช่ไหมครับ สมมุติผมตีไปตอนนี้ได้จุ 2 พอตีขึ้นจุ 3 แหก ไอเทมชิ้นนั้นจะเหลือจุ 1 ถูกไหมครับ แล้วจะสามารถใช้พวกค้อนประกันอำพัน หรือใบเพิ่มยศต่างๆ ช่วยในการตี+ได้หรือเปล่าคับ

ไม่ก็ ขอเสนอ แบบนี้คับ ไอเทมที่ +16 ให้เป็นจุ 6 +15 เป็นจุ5 +14ให้เป็นจุ 4 +13-+.. ให้เป็นจุ ? อันนี้แล้วแต่ทีมงานเห็นสมควร ผมว่าจะดีกว่า จะทำให้ไม่ล้ำเหลื่อมในการหาของ ไม่งั้น ตี+ไม่จบไม่สิ้นกันพอดี

เห็นด้วยกับที่ว่าของที่มีอยู่แล้วในเซิบให้ทำเป็น จุ6 เพราะไม่งั้นคนที่หาของครบหมดแล้วก็ต้องมานั่งเสียเงินหาใหม่มันน่าเบื่อนะผมว่า หาของไม่จบไม่ิสิ้นอะ

แล้วมีข้อสงสัยนิดนึงคับ ใส่แผ่นวิญญาณไปตีแตกของไม่หาย แล้วจะลดขั้นทีละ 1 ใช่ไหมครับ สมมุติผมตีไปตอนนี้ได้จุ 2 พอตีขึ้นจุ 3 แหก ไอเทมชิ้นนั้นจะเหลือจุ 1 ถูกไหมครับ แล้วจะสามารถใช้พวกค้อนประกันอำพัน หรือใบเพิ่มยศต่างๆ ช่วยในการตี+ได้หรือเปล่าคับ

ไม่ก็ ขอเสนอ แบบนี้คับ ไอเทมที่ +16 ให้เป็นจุ 6 +15 เป็นจุ5 +14ให้เป็นจุ 4 +13-+.. ให้เป็นจุ ? อันนี้แล้วแต่ทีมงานเห็นสมควร ผมว่าจะดีกว่า จะทำให้ไม่ล้ำเหลื่อมในการหาของ ไม่งั้น ตี+ไม่จบไม่สิ้นกันพอดี
ตีแตกไม่ลดอะไร ลดแต่แผ่นวิญญาณ

• **

การเพิ่มระดับจุติไอเทม ถ้าล้มเหลว ไอเทมไม่หาย ไม่ลดระดับจุติ ไม่ลดระดับตีบวก ไม่ลดความสามารถใดๆ ทั้งสิ้นครับ
ลองทดสอบดูก่อนดีกว่าครับ อย่าเพิ่งคาดเดาอะไรให้ไกลกว่าที่เค้าทำไว้แล้วเลย
 woon_yes
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

ดาด้า

• Full Member
  • ละไว้ในฐานที่เข้าใจ

อัพให้เป็น 6 เลยค่ะ ของใหม่ค่อยว่ากันอีกที 

ปล. จับอิฐเป็นตัวประกัน ไม่งั้นจะจับอิฐทำหมัน   g#004

SlasheR_

• **

มันก็จริงครับ แต่แล้วคนที่มีของครบ แต่ไม่จุุ6 แต่มีแรร์ล่ะครับ จะให้กลายเป็นไม่จุงั้นเหรอ แล้วถ้าของที่เค้าได้เป็นพวกของที่ทีมงานบอกว่าโกงๆ เช่นมีดไร้สิ้นสุด หน้าไม้สามหัว อะไรงี้? เค้าจะไม่ได้
ทั้งๆที่เขาก็หามาได้ แต่สาเหตุมีเพียงคนที่จุ6  เท่านั้นเหรอครับที่จะได้จุติเป็นระดับ 6 แบบฟรีๆ โดยไม่ต้องเสียอะไรเลย แล้วคนที่เคยมีแรร์ในระดับเดียวกัน มันก็จะกลายเป็นคนละระดับกันในทันทีเพียงคำว่า จุติ
และก็อีกอย่าง การจุติ ทุกคนทำได้ครับ เพียงแค่ขยัน เวล เวล เวล และเวล เก็บตังๆ แล้วก็จุได้
แต่แผ่นวิญญาณมันคนละแบบนะครับ ถึงจะเพิ่มอัตราดรอป มันก็ใช่ว่าจะง่าย แถมแผ่นระดับบอสกับมินิบอส ก็มีคนหลายกลุ่มเรียกได้ว่า สัมปทาน  กันเลยทีเดียว แล้วคนอื่นๆเขาจะได้ดรอปเหรอครับ
หรือจะใช้แค่เพียงคำพูดว่า "เพราะคุณอ่อนเอง" แค่นี้แล้วก็จะปิดโอกาสคนอื่นเหรอครับ

อีกอย่าง หลายๆท่านที่จุ6 ไอเทมสูงๆกันหมดแล้ว ก็มีบ่นมาเยอะว่าตัน แทบไม่รู้จะทำอะไร ก็จะได้ไปไล่ล่าแผ่นวิญญาณแก้เบื่อได้บ้าง แล้วก็ให้ผู้เล่นที่ไม่จุ6 แต่มีไอเทมได้เริ่มด้วยเหมือนกัน
สรุปก็คือ เริ่มเท่าๆกัน แต่ท่านที่มีไอเทมระดับสูงอยู่เยอะก็จะมีความได้เปรียบกว่าอยู่ จะทำให้คนที่มีแรร์ระดับสูงอยู่น้อย รู้สึกไม่ถูกเอาเปรียบ ด้วยเพียงคำว่าจุติ
และก็ขอเสริมอีกอย่างนะครับ ถ้าจะให้จุติ 6 และมีแรร์อยู่ด้วยปรับเป็นแรร์จุ6จริงๆ ก็ควรให้การจุติทุกครั้งได้แผ่นวิญญาณของบอสอย่างน้อย 1 แผ่นต่อครั้งครับ เพื่อเขาจะได้มีโอกาสของการเพิ่มระดับจุติไอเทมให้เท่าเทียมกันได้บ้าง

ปล. สุดท้ืายนี้ขอขอบคุณทุกท่านที่อ่านตั้งแต่ต้นจนจบ อ่านไม่จบ หรืออ่านบางส่วนก็ตาม ก็ขอขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งถึงจะติดดราม่านิดๆหน่อย ก็ขออภัยด้วยครับ

credit by จีเอ็มเปเป้

• **

อัพให้เป็น 6 เลยค่ะ ของใหม่ค่อยว่ากันอีกที 

ปล. จับอิฐเป็นตัวประกัน ไม่งั้นจะจับอิฐทำหมัน   g#004

บ่ยั่น เป็นหมันแหละดี ทีนี้จะเที่ยวก็ไม่ต้องกลัวพันธะละ 555 g#037

_Mosquito_

• **
ผมได้พบปัญหาอาวุธ 99 หรือ เกราะ95 ที่เป็นของประจำอาชีพ บางชิ้นมีความโกงเกินไปหรือบางชิ้นที่ด้อยเกินไปจนไม่มีใครใช้ ดังเช่น มีดไร้สิ้นสุด, หน้าไม้ผู้เฝ้าประตูนรก, ขวานทลายทัพ

จึงได้ทำระบบนี้มาเพื่อแก้ไขปัญหาดังกล่าวครับ

ผมว่าแก้ปัญหาผิดจุดรึป่าวครับ จีบอกว่า บางชิ้นมีความโกงเกินไปหรือบางชิ้นที่ด้อยเกินไปจนไม่มีใครใช้ ถ้าแก้แล้ว เทรจะใช้แส้ 99 จุุ6 พอๆกับ หน้าไม้99 จุุุ6 รึป่าว
คงไม่ใช่ สุดท้ายเทรก็ไปจบที่ หน้าไม้ 99 จุ 6 อยู่แล้ว เพราะมันเทพ โจมตีไกล แรง  ผมว่าถ้าจีบอกว่า บางชิ้นมีความโกงเกินไปหรือบางชิ้นที่ด้อยเกินไปจนไม่มีใครใช้ จีก็ไปแก้ความสามารถให้มันสมดุลก็จบแล้ว จะเทพก็เทพด้วยกันจะกากก็กากด้วยกัน ง่ายออก  ส่วนแผ่นวิญญาณ เอาไปทำไรนั้น

แบบนี้ก็ดีน่ะ
  เอาแผ่นวิญญาณไปทำเป็นการ์ดของใส่ตัว เพิ่มเลือด เพิ่มหลบ เพิ่มป้อง เพิ่มโจม หรือเพิ่มพลังโจมตีหรือเปลี่ยนธาตุโจมตีหรือพลังป้องกันธาตุให้เป็นตามมอนนั้นๆน่าจะเข้าท่ากว่าน๊ะ ให้ความสามารถตามระดับของแผ่นวิญญาณไป ใส่แล้วเป็นบัพรูปมอนตามชนิดของแผ่นแบบเอฟเฟคตีบวกยศที่แบกข้าวสารไรนั่นอะ เพื่อบ่งบอกว่าเค้าใส่แผ่นวิญญาณอะไรอยู่  เวิร์คกว่ารูปเอฟเฟคตีบวกเยอะเลย เห็นประโยชน์ชัดเจน

ตามคอนเซปที่เคยว่าไว้เลย ไม่ทำให้ถอย  ก็ทำมาให้เทพแล้วนิ แล้วจะไปถอยให้ต้องไปอัพเกรดขึ้นมาใหม่ทำไม เอาไปส่งเสริมด้านอื่นดีกว่า   หรือถ้ากลัวว่าให้ความสามารถทำนองที่ผมว่าแล้วจะเทพไป ก็เอาไว้ใช้ยัดใส่ตัวคู่หูก็ได้  คู่หูตายบัพจากแผ่นวิญญาณก็หาย ไรงี้

เด็กไม่ดีต้องโดนตีก้น

• Full Member
  • **
  • เลิกเล่นแล้ว แต่ยังอ่านบอร์ด
เริ่มที่จุ 0 น่าจะดีกว่าเพราะ
 - คนที่มีแรร์อยู่แล้ว จะได้ใส่ได้เหมือนเดิม ไม่ว่าจุเท่าไร
 - ไม่เกิดความเหลื่อมล้ำระหว่างผู้เล่นเก่าและใหม่ (เด๋วก็มีกระทู้ เพราะเด็กเส้นมีแรร์เยอะ เลยให้เริ่มที่จุ 6 อีก)
 - ตรงกับจุดประสงค์เดิมที่ต้องการลดความสามารถไอเท็มที่โกงไป (อย่างน้อยก็ช่วยซื้อเวลาไปได้พักนึง)

• **
 - คนที่มีแรร์อยู่แล้ว จะได้ใส่ได้เหมือนเดิม ไม่ว่าจุเท่าไร
 - ไม่เกิดความเหลื่อมล้ำระหว่างผู้เล่นเก่าและใหม่ (เด๋วก็มีกระทู้ เพราะเด็กเส้นมีแรร์เยอะ เลยให้เริ่มที่จุ 6 อีก)
 - ตรงกับจุดประสงค์เดิมที่ต้องการลดความสามารถไอเท็มที่โกงไป (อย่างน้อยก็ช่วยซื้อเวลาไปได้พักนึง)
woon_yes

Saito Hajimae

• **
  • อะไรไม่ดี รู้อยู่ อย่าทำ
woon_yes
woon_yes