GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

Sweet_berry จ๊ะจ๋าเจ้าขา

• Full Member
  • จ๊ะจ๋าเจ้าขา
Fiction คือเรื่องที่แต่งขึ้นใช่ไหมค่ะ
คืออยากทราบว่าถ้าเอาเรื่องจริงมาแต่งเป็นการ์ตูน หรือถ้าแต่งไม่มีแก่นสานแค่แบบนั้นได้ไหม
หรือเล่าเหตการณืมาในรูปแบบสอดแทรกข้อคิดได้หรอป่าวค่ะ

Sweet_Berry [เกรียน,เบอร์รี่์ No.1]: ไม่หาเรื่องใคร แต่ไม่ยอมคนที่มาหาเรื่องก่อนค่ะ

MarCus_KP

ผมว่าน่าจะได้นะ เเค่ไม่อ้างอิงใครให้เสียๆหายๆก็คงได้แหละ - -"

T0Nz

ใช่ครับ คือจะเป็นบอร์ดที่เกี่ยวกับนิยาย การ์ตูน อะไีรเทือกนี้อะครับ
แต่ถ้าเป็นเหตุการณ์สอดแทรกข้อคิดสั้น ๆ แนะนำให้ลงบอร์ดเรื่อยเปื่อยดีกว่าครับ
คนเขาจะได้เห็นทั่วกัน เพราะบอร์ดนี้คนไม่ค่อยเข้าเท่าไหร่ = =
อีกอย่างคือ เขาแต่งนิยายยาว ๆ กันน่ะสิ   กระทู้มันจะตกไวอะครับ

MarCus_KP

ตัวอย่างนะครับ คดีที่ เห็นเป็นประจำนะครับ  เช่น

ความผิด ตาม พ.ร.บ.คอม ฯ จำแนกความผิดหลักได้ดังนี้. ครับ
1. ใช้ user name/passwordของผู้อื่น Log in เข้าสู้ระบบ ผิด ม.5
2. Forward email ที่มีข้อความ เนื้อหา หรือรูปภาพที่ไม่เหมาะสม เป็นเท็จ กระทบความมั่นคง หรือลามกอนาจาร ผิด ม.14
3. โพสข้อความตามกะทู้ต่างๆที่มีเนื้อหา ไม่เหมาะสม เป็นเท็จ ผิด ม.14
4. เผยแพร่ภาพตัดต่อให้ผู้อื่นได้รับความเสียหาย หรือับอาย ผิด ม.16

พ.ร.บ.คอมฯ เอาผิดจำนวน 1. นักเจาวงะ, 2.นักล้วง , 3. พวกปล่อยไวรัส 4. พวกก่อกวนหรือแกล้งคนอื่น ครับความผิด ตาม พ.ร.บ.คอม ฯ จำแนกความผิดหลักได้ดังนี้. ครับ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ตัวอย่าง จากข่าวนะครับ (ที่ศาลมีคำพิพากษา    ไม่ใช่  ฎีกานะครับ)

ศาลสั่งจำคุก  เดือน ปรับ 200,000 หนุ่มโพสต์รูปโป๊แฟนสาวลงอินเทอร์เน็ต หลังแฟนสาวบอกเลิก

ที่ห้องพิจารณาคดี 908 ศาลอาญา เมื่อเวลา 09.00 น. วันที่ 23 ธันวาคม ศาลอ่านคำพิพากษาในคดีหมายเลขดำที่ อ.2097/2551 ที่พนักงานอัยการฝ่ายคดีอาญา 6 เป็นโจทก์ ยื่นฟ้องนายพุทธพงศ์ ฉลาดธัญกิจ อายุ 34 ปี เป็นจำเลย ในความผิดฐานหมิ่นประมาทด้วยการโฆษณา เพื่อการแจกจ่ายทำให้แพร่หลายซึ่งภาพอันลามกนำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งเข้าถึงได้

โจทก์ฟ้องเมื่อวันที่ 5 มิถุนายน 51 ระบุความผิดว่า ระหว่างวันที่ 6-29 ตุลาคม 2550 ต่อเนื่องกัน จำเลยได้บังอาจใส่ความ นางสาวหน่อย (นามสมมติ) ผู้เสียหาย โดยการโฆษณาด้วยภาพจดหมายอิเล็กทรอนิกส์ หรืออีเมล์ ผ่านเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ เป็นภาพการมีเพศสัมพันธ์ระหว่างจำเลยกับผู้เสียหาย จำนวน 2 ภาพ โดยประการที่น่าจะทำให้ผู้เสียหายเสื่อมเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่นเกลียดชัง

ต่อมาเมื่อวันที่ 18 กันยายน - 11 ธันวาคม 50 ต่อเนื่องกัน จำเลยนำภาพการมีเพศสัมพันธ์เข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ และเป็นการทำให้แพร่หลายโดยประการใดๆ ซึ่งรูปภาพอันลามกส่งเป็นจดหมายอีเมล์ ผ่านเข้าระบบคอมพิวเตอร์ ไปยังผู้ใช้บริการอินเตอร์เน็ตหลายครั้งหลายคราวต่างกัน ภายหลังผู้เสียหายได้เข้าแจ้งความกับพนักงานสอบสวนกองบังคับการปราบปรามการกระทำผิดต่อเด็ก เยาวชน และสตรี (ปดส.) และสามารถจับกุมจำเลยเมื่อวันที่ 18 เมษายน 2551 ที่จังหวัดเพชรบูรณ์ พร้อมของกลางเครื่องคอมพิวเตอร์ 1 ชุด จำเลยให้การปฏิเสธ เหตุเกิด ตำบลในเมือง อำเภอเมืองเพชรบูรณ์ และอำเภอเมืองนครสวรรค์ ขอให้ลงโทษตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 326, 328 และ พ.ร.บ.ว่าด้วยความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ. 2550

ศาลพิเคราะห์แล้วเห็นว่า ผู้เสียหายกับจำเลยเคยคบหาเป็นคนรักกันมาก่อน เคยบันทึกภาพระหว่างการมีเพศสัมพันธ์กันไว้หลายครั้ง แต่เมื่อทั้งสองคนเลิกกัน ฝ่ายชายเกิดความหึงหวง จึงนำภาพที่เคยถ่ายไว้ เผยแพร่ ทางคอมพิวเตอร์ ทั้งที่ในระหว่างจำเลยกับผู้เสียหายคบกันไม่เคยมีภาพดังกล่าวปรากฏมาก่อน รับฟังประกอบกับการถ่ายโอนข้อมูลภาพทั้งหมดที่กระทำภายในคราวเดียวจากเครื่องคอมพิวเตอร์ของกลาง นอกจากนี้ พยานโจทก์ทุกปากไม่มีสาเหตุโกรธเคืองกับจำเลยมาก่อน ไม่มีเหตุให้ระแวงสงสัยว่าจะแกล้งเบิกความปรักปรำจำเลย เชื่อว่าภาพในเว็บไซต์เป็นภาพเดียวกับที่อยู่ในเครื่องคอมพิวเตอร์ของจำเลย และถูกส่งมาจากเครื่องคอมพิวเตอร์ ดังกล่าว ส่วนในคดีแพ่งนั้นศาลเห็นสมควรกำหนดค่าสินไหมทดแทนให้แก่ผู้เสียหายด้วย

พิพากษาว่า จำเลยมีความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 326, 387 (1) วรรคสอง พ.ร.บ.ว่าด้วยความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ. 2550 มาตรา 14 (4) (5) ฐานหมิ่นประมาทให้ลงโทษจำคุก 3 เดือน และฐานเพื่อการจ่ายแจก หรือเพื่อการแสดงอวดแก่ประชาชนทำให้ แพร่หลายโดยประการใดๆ ซึ่งภาพอันลามก นำสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งเข้าถึงได้ เป็นกรรมเดียวผิดต่อกฎหมายหลายบท ให้ลงโทษตาม พ.ร.บ.ว่าด้วยความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ. 2550 มาตรา 14 (4) (5) ลงโทษจำคุกเป็นเวลา 6 เดือน รวมจำคุกจำเลยเป็นเวลา 9 เดือน และให้จำเลยชำระเงินค่าสินไหมทดแทนให้แก่ผู้เสียหาย จำนวน 200,000 บาท

เครดิต :  เว็บ kapook            ลิงค์ http://hilight.kapook.com/view/32264

เครดิต : จากท่านอำนาจ  http://forum.asura.in.th/index.php?topic=59738.0