GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

นักพยากรณ์มหาเวทย์แห่งเผ่าอสุรา

popeyepop

• Jr. Member
  • **
มีอัพเเบบอื่นมั้ยอะคะอยากได้ไฟ-ดินหรือไม่ก็ไฟ-ลมอะคะใครรู้ช่วยบอกที(สมรภูมิ) g#001 g#001 g#001 g#001

Hot_Get

• Full Member
  • ♫ ~ d►_◄b
ผลการทดสอบก็ออกมาแล้วปรากฏว่า ยังไม่เห็นผลตรงกับคำอธิบายแต่อย่างใด

เอามาอ้างอิง
http://forum.gameindy.com/index.php?topic=26723.0

การใช้ทักษะประเภทเวทมนต์
 - มีการคำนวณ Critical ตอนใช้ (เพราะก่อนร่ายยังไม่มีเป้าหมาย จึงไม่นำ Critical ของเป้าหมายมาตัดกัน) หากติด Critical จะทำการลดระยะร่ายต่ำสุดลงไปอีก เป็นจำนวน 1 second : 100 Critical Damage (ความแรงโป๊ะเชะ)
โค๊ด: [Select]
   เช่น A มีค่า Critical Damage 200 (ลดได้ 2 วินาที) ใช้ทักษะ S ที่มีระยะร่าย 3 - 7 วินาที
หากไม่มีของ
   A ร่ายไม่ติด Critical ทำให้ร่ายได้ที่ 7 วินาที
   A ร่ายติด Critical ก็ยังร่ายได้ที่ 7 วินาที
หากสวมใส่ของลดระยะร่ายเต็มสูบ
   A ร่ายไม่ติด Critical ทำให้ร่ายได้ที่ 3 วินาที
   A ร่ายติด Critical ทำให้ร่ายได้ที่ 1 วินาที (ลดไป 2 วินาที)
- สำหรับสายเวทของเผ่าอสุรา หากร่ายติดโป๊ะเชะ ก็จะลดระยะร่ายต่ำสุดลง เช่นกัน (ปกติ Skill ของเผ่าอสุรามี ระยะร่ายต่ำสุด-สูงสุด เท่ากัน)

ซึ่งผมทดสอบดูแล้ว ค่า Critical มันเป็นโอกาสในการที่จะติด effect ลดร่ายสกิลสีเหลือง ๆ ระยิบระยับรอบตัว ผมลองแล้วเป็น สิบ ๆ รอบ มันไม่ได้ช้วยลดเลยไม้แต่น้อย และเค้ายังเขียนว่า มีผลกับเผ่าอสุราเท่านั้น แต่ที่ไหนได้ มันมีผลกับเผามนุ็ษย์ ด้วย เอ้ย ถ้าเป็นแบบนั้น พวกสายเวทย์ก็โหดไปแล้วทีนี้จะหาความสมดุลได้ที่ไหนกัน อย่าปล่อยให้มันอยู่เซฟหลักน่ะ ถ้าเป็นแบบนั้น คงที่เผ้าค้อยความฝันของนักเวทย์เผ่าอสุรอย่างเราคงฝันสลายในที่สุด คนที่คลาดหวังในสิ่งที่ตัวเองคิดในหลายๆ คนคงต้องจบสิ้นเป็นแน่แท้

See You Gun...

ไม่ใช่อย่างที่คุณอธิบายมานะครับ
มันทำให้ค่าร่าต่ำสุดลดลงไปอีกก็จริง แต่ผู้เล่นก็ต้องมีปรับแต่งตัวละครไปในทางลดเวลาร่ายด้วยเช่น การ up DEX หรือใส่หมวกผีเสื้อเป็นต้น
และระบบนี้ใช้ได้ทั้ง 2 เผ่า ไม่ได้ให้เฉพาะเผ่าอสุราอย่างที่เข้าใจนะครับ

ไอ้นี้ก็อย่าไปเชื่อมันมากน่ะ มันรู้แค่มนุษย์ จะไปรู้อะไรเรื่อง เผ่าอสุณอย่างเรา เราเป็นคนเล่นเองย่อมรู้ดีกว่าเสมอ
เขาตั้งกระทู้แค่ 200 กว่ากระทู้ แต่มีสีเหลืองเหลี่ยม ๆ ถึง 4 อันนายไม่คิดว่ามันแปลกหรอ ??
ผมขอเดานะอาจจะเป็น GM ก็ได้ และเรียกคุณว่าผู้เล่นถ้าเป็นผมไม่เรียกอย่างนี้แน่ ..  woon_yes

Sima-Yi

มีอัพเเบบอื่นมั้ยอะคะอยากได้ไฟ-ดินหรือไม่ก็ไฟ-ลมอะคะใครรู้ช่วยบอกที(สมรภูมิ) g#001 g#001 g#001 g#001

(สมรภูมิ)
มีครับ ไฟ-ดิน อัพไม่ต่างกันมากแค่เปลี่ยนวิธีการอัพเท่านั้นเอง ขอดีของธาตุดิน คือมันสามารถดูดเข้าหาจุดศูษย์กลางของธาตุดิน วิละ0.4 ต่อ1ครั้ง มีทั้งหมด10ครั้งด้วยกัน แต่ข้อเสียของสายนี้คือ สดิลดินดาเมจเบา ตัวแพ้ธาตุดินนั้นน้อยถ้าเป็นป่าลับแลมีแต่ ตัวแพ้ธาตุดินแค่ 1ตัว นอกนั้น มันเป็นธาตุดินทั้งหมด เลยทำให้ ใช้้ ธาตุไฟเก็บเวลแทน  เรื่องฆ่าคนอยู่ที่ทราบดันดีคือ ฆ่าคนยาก เพราะสกิลร่ายช้านั้นเองต้องทำใจในเรื่องนี้น่ะครับ

ส่วนสกิลลม ก็ไม่ต่างกันมากเหมือนกับสายดิน แต่มันผลักออกจากบริเวรสกิลถ้าหอกติดขอบจะทำการ stun ทันที

ชีวิตนี้...มีแต่เกม

• **
555 ผมก็เหมือนกันผนึกหายากมากตอนนี้ใช้ผนึกระดับ1อยู่เลยเพราะมันหาง่ายดี

• **
คราส1อัฟสกิวอยางนี้ได้ปะครับ
ศาสตร์แห่งผนึกวิญญาณ 5
ศาสตร์แห่งการช่วยเหลือ ฟรี
ธรณีโอบอุ้ม 3
วารีฟื้นฟู 3
เท้าอัคคี 5

• **
ลืมพิม
เอาไวหาผนึก เหลือ8เหรียญ อัฟสกิว ไรดีครับ พอดีพี่ผมมันอัฟสกิวให้นะครับ

Sima-Yi

คราส1อัฟสกิวอยางนี้ได้ปะครับ
ศาสตร์แห่งผนึกวิญญาณ 5
ศาสตร์แห่งการช่วยเหลือ ฟรี
ธรณีโอบอุ้ม 3
วารีฟื้นฟู 3
เท้าอัคคี 5

ให้อัพคลืนพลังจิต เลยครับ สกิลนี้ใช้ได้ดีมาก มันสามารถอัพถึงได้เวล 5 แต่เหลือ8 พ้อยได้แค่เวล4 เท่านั้นเอง ข้อเสียของสกิลนี่้คือใช้มานาเปลืองที่สุดในเกม ถ้าหากถามว่าแรงไหม แรงมากครับ ถ้าใช้ลูกแก้วที่ผมบอก คือลูกแก้วหมอกขาว หรือไม่ก็๋ไสยเวทย์ ต้อง+16 ขึ้นไป อ๊อฟโจมเวทย์ ซึ่งโดนแต่ละทีจุ๊กเหมือนกัน มีคนเคยใช้สกิลนี้ ( จากเรื่องเหล่าต่อ กันมาอีกที ) โดนหนักสุด ๆ ในตอนยังไม่ปรับใหม่ คือ ดอกละประมาณ 5k ต่อ1 ลูก สำหรับพวกที่กันเวทย์น้อย โดนดาเมจขนาดนี้ อวกทีเดียว แต่เก็บเวลยากเพราะมันต้องเปลืองมานา กดโยตรอดเวลา และใช้ผลึกธาตุน้ำด้วยอย่างต่ำเวล 2 ถ้าโยหมดก็อดใช้สกิล กดมันมือมากจะบอกให้ แต่ความแรงแต่ละลูกนั้น ขึ้นอยู่กับ ดาเมจ+ธาตุไร้ธาตุ จำทำให้สกิลนั้นแรงขึ้น ซึ้งผมไม่แน่ใจว่า ลูกแก้วหมอกขาว กับไสย์เวทย์ตัวไหนแรงกว่ากัน เรื่องนี้ผมไม่มีข้อมูล ต้องให้ทดลองกันเองละกัน ส่วนตัวผมเอง ก็ไม่มีเงินที่จะซื้อลูกแก้วหมอกขาวเลย เพราะหาคนขายยากถึงขายราคาไม่แน่นอนอีก เลยเป็นปัญหาทุกวันนี้

Sima-Yi

จุติ 6 รอบแล้ว อย่าลืมหลอมจิตด้วยน่ะ

จิตแห่งอาชีพ สู่ความเป็นหนึ่งในอสุรา
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=31439.0

[Review] จิตแห่งอาชีพ [โหลดโหด]
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=31467.0

Sima-Yi

เปิดใจจาก Alticor  g#031

ความรู้สึกที่ผมได้ทำแนวทางการเล่นแบบนี้ ผมมีความภูมิใจอย่างยิ่งในการนำเสนอข้อมูลต่าง ๆแนวการเล่น และผลตอบรับออกมาดีซะด้วยความผิดพลาดในการนำเสนอข้อมูลก็มีบ้างแต่จะแก้ไขให้ทันที ผมเห็นบางบอร์ด บอกมั้วมากซึ่งผมวิเคราะห์ดูแล้วมันไม่มีทางเป็นไปได้เลยว่าจะทำให้พยากรณ์เก่งขึ้น ผมเลยทนไม่ได้ต้องหาแนวทางของตัวเองที่คิดว่าใช่และแน่นอนที่สุด จนได้รู้ว่า พยากรณ์มีสายทั้งหมด 3 แนวทางหลัก กับ 10 แนวทางเหลือก สามารถประยุคต์ได้ตามความเหมาะสมของผู้เล่น เราเองในช่วงนี้ถึงจะไม่ค้อยได้เล่น แต่ก็ติดตามความเปลี่ยนแปลงตรอดเวลาผมก็นำเสนอมาโดยตรอด แบบไม่ปกปิด เพื่อให้ง้ายต่อการดำเนินการอย่างต่อเนื่องด้วยความมั่นใจ ในการรับข่าวสารนั้น คนเล่นทั้ว ๆไป ต้องมาวิเคราะห์ความเป็นไปได้อยู่ตรอดเวลา แล้วนำมาแสดงผลว่าจริงหรือไม่ ถูกหรือผิด ขึ้นอยู่กับคุณจะเหลือกเล่นไปในทิศทางไหน เราเองไม่สามารถจะบังคับได้ ของมูลต่าง ๆ เกิดจากการคิดวิเคราะห์ทั้งสิ้นและความเป็นไปได้ทั้งหมดที่กล่าวมาตั่งแต่แรกทำ  มีคนบางกลุ่มที่พยายามยัดข้อเท็จไม่เป็นความจริง ในเรื่องราวที่ผ่าน เราได้จัดการทดสอบเรียบร้อย สิ่งที่เค้ากล่าวอ่างมาไม่เป็นความจริงแต่อย่างใด เพราะเค้าเหล่านั้น ไม่ได้มาเล่นและศึกษาข้อมูลมาก่อนเลย แล้วยังมีหน้ามาเถียงอีก เมื่อผมทดสอบพร้อมหลักฐาน พวกเค้าเหล่านั้น ไม่สามารถอธิบายได้ต่อ ผมเลยต้องหาข้อมูลเรื่องนี้ต่อไป จนได้ผลสรุป ออกมาอย่างที่เราได้เห็นกัน

ซึ่งตอนนี้เราดีใจที่ยังติดตามเรื่องนี้มาโดยครอด ถึงสถานะการจะเป็นอย่างไรก็ตาม ข้อมูลเหล่านี้ผมจะพยายามนำเสนอข้อมูลใหม่ ๆ มาอัพเดรทอยู่เสมอ ๆ และผมมีแนวคิด จะทำแนวการเล่นขุนศึกในอนาคต คราดว่า ผมจะเขียนข้อมูลขุนศึกในเดือนหน้า ลงนำเสนอประมาณกลางเดือนแต่ผม จะซ้อนไว้ในหัวข้อไหนซักแห่งหนึ่ง สาเหตุที่ผมซ้อนเนื้อหาเหล่านี้เพราะว่า ผมต้องการคนสนใจจริง ๆ เท่านั้น ไม่ใช่จะมาอวด โชว์พลัง ความรู้ที่แสนจะสุดเชื่อไม่ได้ ผมเจอมาเยอะผมเลยซ้อนเนื้อหานี้ไว้ซ่ะ เพื่อต้องการมาแลกเปลี่ยนความรู้หรือศึกษากันจริง ๆ เท่านั้น นี้คือจุดประสงค์หลัก ๆ ที่ผมต้องซ้อนเนื้อหามาอยู่ตรงนี้ คนเล่นเองก็ต้อง ค้นหาจาก google คำว่าพยากรณ์ แค่นี้เค้าสามารถหาแนวทางการเล่นของเราเจอแน่นอน คนประเภทนี้ เค้าอยากได้ข้อมูลจริง ๆ ถึงคนหาจาก google เจอจนได้ ผมเลยจะสร้างสรรค์ข้อมูลดี ๆ นี้ไว้ต่อไป รอติดตามผลงาน แนวการเล่น ขุนศึกเล่นยังไงให้เก่ง อัพอย่างไรถึงถูกต้อง คอยติดตามกันให้ดีน่ะทุก ๆ คน

See you gun  woon_bye

Sima-Yi

ขอบคุณครับ เอาเท้าอัคคีออก1แล้วกัน

ตัวหาผลักของผมอัพประมาณ นี้่ครับ สามารถหาเงินได้่สบาย ๆ เลย ทีเดียว อัพแบบผม เน้นวิ้งอย่างเดียว ฮิวไม่ต้องใช้เพราะเรามีโยอยู่แล้ว ธรณีโอบอุ้มก็ไม่จำเป็นเลย แค่หาผลึก ระดับ ต้น ๆ อย่างน้องเวล 2ขึ้นไป แต่ถ้าเวล3ขึ้นไป ต้องใส่ของหนา ๆ หน่อยน่ะ ไม่งั้นดับได้ และต้องไปเก็บเวลให้สูง ๆ ถึงจะสามรถหาผลึกได้้ง้าย ๆ

Sima-Yi

สกิลกระแสพลังจิต ทีแรงมาก ถ้่าอยู่คนเดียว แต่ถ้า มี ประมาณ 2-3 คน ผลของดาเมจสกิลจะทอน ลงตามคำอธิบาย นั้นก็คือชิ่งใส่ผู้ต่อสู้ด้วย เหมือน ๆสกิล สายฟ้า ของZeus ใน Dota 1 และ Dota2 แต่ต้องลอครูดาว15วิถึงจะใช้ได้

ถ้า่หากถามว่า ดีไหม ผมตอบได้เลยว่า ไม่ค้อยดีเพราะคลูดาวของสกิลนั้นนานเกินไป 15 วิ แต่ความแรงถือว่าใช้ได้ ถ้่าหากจะใช้สกิลนี้ ผมว่าไปใช้สกิลคลืนพลังจิตจะดีกว่าด้วยซ้ำ ครั้งละ 3-5k ไม่รวมคริ ถ้าติคริ ก็คงประมาณ 6-8 โดยประมาณ ถ้่่าหาก จุติ 6 รีอาชีพ 9 รอบของเผ่าอสุรา ผมเชื่อได้เลยว่าจะทำดาเมจได้แรงขึ้นมากกว่าเดิม สำหรับอาชีพพยากรณ์

Sima-Yi

ผมยังไม่ทำเลยครับไม่มีเวลาจริง ๆ เรื่องขุนศึก งานเยอะมาก คงต้องปิดภาคเรียนการศึกษาคงได้ทำ บทความขุนศึกแหละครับ ถึงผมจะไม่ค้อยได้เล่น พยากรณ์แต่ผมศึกษาทุกอาชีพเรียบร้อยแล้ว ถ้าทำเสร็จเมื่อไหรผมจะมาประกาศอีกทีน่ะครับ