GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

คนที่คิดจะแต่งนิยาย เข้ามาดูหน่อยละกันนะ (คำที่อาจใช้ผิด)

อาริงกิ๊งกิ๊ง

• Jr. Member
  • **
เครดิตข้อมูล จาก เว๊บ planetp เขียนโดย ระพี พชระ
--------------------------------------

คำว่า "ละ...ล่ะ, นะ...น่า, คะ...ค่ะ"
หยิบเรื่องนี้มาพูดเพราะรู้สึกหงุดหงิดหัวใจมาหลายเพลาเต็มทนเกี่ยวกับ

การใช้คำเหล่านี้ในภาษาเขียน ที่แม้แต่ราชบัณฑิตยสถานก็ไม่เคยให้

อรรถาธิบายอย่างเป็นเรื่องราวเสียที เลยต้องทนเห็นงานเขียนหลาย ๆ ชิ้น

ที่ต้องลดทอนคุณค่าของตัวเองลงอย่างน่าเสียดาย เพราะใช้คำเหล่านี้ผิด

โดยเฉพาะในงานแปลชั้นดีหลายต่อหลายเรื่อง วันนี้เลยขออาจหาญทำ

หน้าที่อธิบายให้ชัดเจนอีกสักครั้ง...

๑. ละ ... เป็นคำที่ใช้ในประโยคบอกเล่า กร่อนเสียงมาจากคำว่า "แหละ"

เช่น เท่านั้นละ (แหละ), เอาอย่างนี้ละ (แหละ), ดีแล้วละ (แหละ)เป็นต้น

ล่ะ ...ใช้ในรูปประโยคคำถาม กร่อนเสียงมาจากคำว่า "เล่า" เช่น จะ

ไปไหนล่ะ (เล่า), กินข้าวด้วยกันไหมล่ะ (เล่า), ทีนี้จะทำอย่างไรกันดีล่ะ

(เล่า) เป็นต้น

ข้อควรจำ: เคยเห็นคนใช้คำว่า "หละ" หรือร้ายกว่านั้น "หล่ะ"

นี่ไม่ใช่ภาษาไทย ภาษากระเหรี่ยงก็ไม่มี!!!

๒. นะ ... ประกอบคำเป็นเชิงอ้อนวอนหรือเสริมให้หนักแน่นขึ้น เช่น

รอก่อนนะ, อย่าไปนะ,รักนะฯลฯ

น่ะ ...คำนี้ไม่ปรากฏในพจนานุกรม เข้าใจว่าน่าจะกร่อนมาจากคำว่า

"น่า" ในความหมายอ้อนวอน เชื้อเชิญ หรือชักชวน เช่น ลองดูหน่อย

เถิดน่า, อย่าทำอย่างนี้เลยน่า...ฯลฯ

๓. คะ ... ใช้ต่อท้ายคำเชิญชวนหรือคำถามอย่างสุภาพคล้ายกับ "จ๊ะ"

เช่น เชิญเข้ามาก่อนซิคะ, ตัดสินใจหรือยังคะ, จะไปไหนจ๊ะ ...ฯลฯ

ค่ะ ...เป็นคำรับในความหมายเดียวกับ "จ้ะ" หรือใช้ในประโยคบอกเล่า

เช่น กลับก่อนละค่ะ, ดีแล้วละค่ะ, ดูดีแล้วจ้ะ ....ฯลฯ

ข้อควรจำ: กรุณาอย่าใช้ "รักนะค่ะ" แทนที่จะใช้ "รักนะคะ" หรือ

"รักค่ะ" นะจ๊ะ...

อาริงกิ๊งกิ๊ง

• **
บอกตรงๆทุกวันนี้เราก็ยังใช้ผิดเลย จนได้ออกไปเขียนนิยายตามเว๊บอื่นๆและได้ความรู้นิดๆหน่อยๆติดตัวมา เลยเอามาฝาก เผื่อหลายคนยังไม่รู้และอาจจะใช้ผิดกัน

ปล. นี่ก็เพิ่งรู้ว่าตัวเองใช้ผิดมาไม่กี่วันนี้เองสำหรับ ละ ล่ะ แหละ
ส่วน คะ ค่ะ นะ น่ะ น่า อันนี้ก็เคยใช้ผิด แตตอนนี้ใช้ถูกแล้ว ^^

อ้วกกกก '

• Full Member
  • gengzenz •
ทุกวันนี้ หนูรู้แค่..
ค่ะ - บอกเล่า
คะ - คำถาม
T^T''''
ส่วนคำอื่นพึ่งรู้
ขอบคุณมากค่ะ >O<

•♫•и๐๐и•♫•

• **
  • Otaku Number.1!
จะว่าไปเห็นคนที่แต่งใช้คำผิดเยอะมากๆค่ะ โดยเฉพาะคำที่พี่กบยกมาเจอบ่อยที่สุด

ถือว่าเป็นความรู้เล็กๆน้อยๆสำหรับใครที่อยากจะแต่งนิยายนะคะ

ปล.บอร์ดเก่าดีกว่าอีก - -

(´Д`)ノ oOo.o.O <ซูริ>

• **
  • *~Ca$p€r~*,, if it wasn’t for you :)
๑. ละ ... เป็นคำที่ใช้ในประโยคบอกเล่า กร่อนเสียงมาจากคำว่า "แหละ"

อันนี้เพิ่งรู้   g#036
ใช้ผิดตลอดลุย เช่น ดีแล้วละ ก็จะใช้เป็น ดีแล้วล่ะ

Do you understand, who I am?
Do you wanna know?

I'm a goddess on my knees ;b

Rest In Peace

มันยังอยู่หน้าเดิมใช่มั้ย  g#001 มาเพิ่มให้ คำว่าพลิ้ว ที่ถูกคือคำนี้ไม่ใช่พริ้วครับ

Dhiea'Joshua

• เด็กยุคใหม่ ไม่พูดภาษา "วิบัติ" กันนะคะ
  • อย่าเอาความงี่เง่าของตัวเอง มาเปรียบใส่คนอื่น นะจ๊ะ ♥
เครดิตข้อมูล จาก เว๊บ planetp เขียนโดย ระพี พชระ
--------------------------------------

เช่น เท่านั้นละ (แหละ), เอาอย่างนี้ละ (แหละ), ดีแล้วละ (แหละ)เป็นต้น

ล่ะ ...ใช้ในรูปประโยคคำถาม กร่อนเสียงมาจากคำว่า "เล่า" เช่น จะ

ไปไหนล่ะ (เล่า), กินข้าวด้วยกันไหมล่ะ (เล่า), ทีนี้จะทำอย่างไรกันดีล่ะ

(เล่า) เป็นต้น

ข้อควรจำ: เคยเห็นคนใช้คำว่า "หละ" หรือร้ายกว่านั้น "หล่ะ"

นี่ไม่ใช่ภาษาไทย ภาษากระเหรี่ยงก็ไม่มี!!!

ขอบคุณนะคะ ณ จุดๆนี้