GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เหตุผลที่ผมคิดว่าทำให้ อสุรา กลายเป็น DEAD GAME และข้อเสนอแนะ

SlasheR_

• Jr. Member
  • **
ไม่รู้ว่าตอนนี้ทีมงานจะเข้ามาอ่านอีกรอบรึยัง  woon_o_o

credit by จีเอ็มเปเป้

..TEERAK..

• Full Member
ผมกลับเห็นต่างครับผมคนนึงล่ะที่มีกำไล11วงซึ่งผมได้เงินอาทิตร์ล่ะ150m ถามจริงเหอะครับนี้ยังไม่มีผลกระทบอีกหรอถ้า*เป็นตัวเลขต่อจำนวนเซ็ตที่คนในเซิฟมียังไม่นับจำนวนคนที่สะสมเซ็ตจุอีกน่ะผมว่าสาเหตุหลักๆมันก็มาจากเซ็ตนี่ล่ะครับผมยอมรับว่าผมก็ขายของเงินนอกจริงแต่ถ้าจะเปลี่ยนมาแบนการขายเงินนอกผมก็ยอมรับได้และเลิกขายได้ครับและผมไม่คิดว่าผมจะเลิกเล่นด้วยแค่ต้องปรับตัวเท่านั้น แต่การที่ออนเฉยๆแล้วได้เงินมาซื้อของมันก็ไม่สมเหตุสมผลอยู่ดีควรปรับเซ็ตจุให้มีความสามารถตีมอนได้เงินหรือหาของจากการงานเยอะขึ้นลดร่ายการงานไรพวกนี้ให้เค้ามาทำอาหารทำยาขาย มันต้องทำควบคู่กันไปครับเควสหาเงินทีมงานก็มีให้และพอผมตอบแบบนี้จะมีพวกพิมพ์มาว่าคนทำงานไม่มีเวลาเล่นเกมแนะนำให้เลิกเล่นไปเลยครับเอาเวลาไปทำงานดีมากกว่าจะมาเล่นเกม มีคนแบบนี้หลายคนจริงๆในเกมเยอะมาก
เปลี่ยนความสามารถของเซตจุติ เรื่องเงินบิลล่า ก็โอเคนะ แนวทางนี้ แล้วก็เอาพวกระบบเสียเงินค่าทำของออกไปเหอะ ไม่ใช่ทำไปหมดไป จะขายได้รึป่าวก็ไม่รู้
เอาเพดานราคาออกไป สนับสนุนให้คนซื้อขายกันในเกมมากขึ้น
จริงๆผมก็ทำงานนะ เวลาก็ไม่ค่อยมีจะเล่นยาวๆหรอก ก็ตามสภาพละครับยอมรับได้ไม่ใช่ปัญหา
แต่ 1-2 ชม.นี่ หลักสิบเอม สบายๆ

อย่าเจ๋อ

• Newbie
  • *
เข้ามาเจิมๆเอาหน้าละก็หายซะงั้น เหมือนเห็นแสงสว่างปลายอุโมงค์แต่จบไวจัง นึกว่าจะนั่งถกกันยาวๆ
จริงๆพักหลังมานี้ได้เข้าไปดูในเกมส์มาบ้างวันสองวันก็แปลกใจนะทำไมผู้เล่นใหม่เยอะจังคือคนเยอะมากๆในระดับนึงก็ไม่ได้เยอะเท่าเมื่อก่อนแต่ก็ไม่ได้น้อยพอใกล้จะเจ๊งอ่ะ
ก็ไปถามว่ารู้จักเกมส์นี้ได้ไง ใครชวนเล่นก็ได้คำตอบมาว่ารู้จักมาจากในยูทูป เพื่อนชวนเล่น ตามแมพหน้าไซร้ก็มีเด็กมาเก็บเวลเรื่อยๆนะ ป่าแกรนด์ก้มีตีภูติตีกระรอกอยู่บ้าง3-4คน(เมื่อก่อนไม่มีเลย)
แต่อยู่ไปนานๆก็รู้ว่าเกมส์มันก็เหมือนเดิม แค่มีเด็กใหม่เข้ามาเล่นเพิ่มขึ้น สุดท้ายเล่นไม่ไหวก็ไปเองมีทั้งจุ ทั้งจิต ทั้งสกิลจิตเด็กตามไม่ทันหรอกครับ บางคนผมถามอายุคือ ป.6-ม.3 ทั้งนั้น
ถ้าจะให้เติมนอกมาซื้อเอ็ม ซื้อยาคูณ ยาแชร์ จ้างคนเวลก็ไม่ไหวหรอกถ้าจีจะเปลี่ยนนโยบายมาซัพพอร์ตคนขายของเงินนอก
แล้วอีกอย่างเกมส์นี้ไม่มี***ไรให้ทำเลย นอกจากรอเวลาวอ ลงแบท ไม่รู้นะว่าเกมส์มันไปถึงไหนแล้วเพราะผมเข้าไปดูแค่วันสองวัน
เกมส์นี้อยู่ได้เพราะออนมาคุยกับเพื่อนล้วน ลองกิลใหญ่ๆเลิกไปซักกิลเดี๋ยวก็ทยอยเลิกกันไปเองอ่ะ ตัวอย่างมีให้เห็นแล้วในอดีตอย่างกิลดังอย่าง เอนเลส-มาร-เทพมอ-รีเทิร์น
 อยากให้มีกิจกรรมในเกมส์บ้างที่ไม่ใช่กิจหาเหรียญอ่ะ เมื่อก่อนยังมีจีอาสาสนุกมากนะ ได้คุยกับเพื่อนเฮฮา ถ้าจีจะหากินกับด้านนี้อะนะ
หรืออย่างเปิดเซิร์ฟโลกา(?) ไอ่โลกานี้ไม่แน่ใจ มาจากความรู้สึกล้วนๆว่าตอนนั้นมันสนุกดีเพราะเปิดทีไรก็ตื่นเต้นดีคนเยอะมาก
ได้เจอได้คุยกันแต่เดี๋ยวนี้มันเหลือแค่สองเซิร์ฟนิเนอะ ถ้ารวมสวรรค์กับพีเคอีกทีเมื่อไหร่รอนับวันเกมปิดได้เลย
ที่มาบอกเพราะว่าเห็นใจจีเอ็ม เมื่อก่อนผมปากดีมากเอาแต่ด่าจีอย่างเดียว ก็รู้สึกผิด(จีเอ็มชุดก่อนนะที่ลาออกไปแล้ว เห็นพี่โคอาล่ากับADoxยังอยู่ก็นะ พี่อึดมากๆครับ)
แต่ผมก็ไม่ได้หวังว่าจะทำตามหรอกนะครับแค่อยากให้หายข้องใจกับเกมส์นี้ เพราะเข้าเกมไปก็เจอแต่ใครไม่รู้แล้วไม่รู้จักสักคน ทุกคนเลิกไปหมดแล้วจริงๆ นึกถึงสมัยตะก่อนมากๆ ตีกันนอกแมพดาเมจยังไม่เวอร์ขนาดนี้เลย

--SoDaZa--

• **
ขอตอบในฐานผู้เล่นที่เล่นตั้งแต่เติมชั่วโมงเล่นเลยแล้วกันครับ
ผมว่ามันเละมาตั้งแต่ปลายบทที่ 6 แล้วครับ  หลังจากนั้นทุกอย่างขึ้นอยู่กับแพทช์ทุกอาทิตย์
ว่าทีมงานจะขิงอาชีพไหนให้เทพในช่วงนั้น  จนผู้คนโตขึ้นล้มหายตายจากไปบ้างก้มี

จนวันนนึง ที่เกม400 ออนไลน์เปิดตัว  ก็มีโมเดล 3Dของอสุราขึ้นมา 
เล่นก็เฝ้ารอด้วยความดีใจ แต่สุดท้ายก็เป็นแค่โมเดลเนอะ

และวันที่บอกว่าจะลงมือถือ  คือคิดว่ามันต้องเป็นอสุราในอุดมคติของผู้เล่นแน่ๆ
เพราะRO 3D ก็ทำออกมาได้ค่อนข้างสมบูรณ์
เราก็หวังว่าอสุราจะได้สักครึ่งนึงของเกมจีมกากๆที่ออกมาเรื่อยๆก็พอ

แต่สุดท้ายก็ยกมาลงมือถือทั้งดุ้นเลย  ด้วยเกมที่เล่นบนPCแล้วจับมาเล่นบนมือถือ
ภาพและUIมันต่างการ วิธีเล่นมันต่างกัน เพราะในมือถืออย่างที่เหฌนเล่นยาก บวกกับเล็กและไม่สมูทเอาซะเลย

ระบบต่างๆที่เคยบอกจะทำ เช่น(ตลาดกลาง)  ก็หายเงียบ ตอนแรกคิดว่าจะมาพร้อมเวอร์มือถือ  แต่สุดท้ายหายไปกับสายลม

ไม่แปลกที่เกมเปิดมา 10กว่าปีแล้วผู้เล่นห่างหายไป  แต่แปลกที่เกมวนลูปอยู่ที่เดิมเหมือนประเทศไทย
จากที่เคยสนับสนุนก็ค่อยๆเปลี่ยนเกมไปเรื่อยๆ  จนวันนี้ที่ROมาเปิด SEA คนก็คงเทไปเกมนั้นเยอะพอสมควร

ปล.ผู้เล่นอย่างเราก็ยังคงหวังเห็นอสุรามีระบบดีๆ คลาสอาชีพดีๆ สกิลดีๆที่เป็นงูกินหางในสายอาชีพ
และชุดคลาส 3 ที่มันก็ทำได้แต่ทีมงานไม่ทำ  ( ที่ชุดแฟขยันกันจริง)

ถ้าให้เหลามีอีกเยอะ แต่ขี้เกียจพิมพ์ กลัวยาวไปไม่อ่านอีก

~๐ Ryan ๐~

เห็นด้วยครับ แต่จะแก้ระบบเกมยังไง ขนาดทีมงานยังไม่ลงมาเล่นเกมเลย ลงมาเป็นบางครั้งแจกของลูกอมไรงี้
เอาเป็นว่าทีมงานบางคนยังตอบคำถามผู้เล่นไม่ได้ด้วยซ้ำ อธิบายไปเพียบแกก็ยังไม่รู้ว่าจะสื่อถึงอะไร คุยกันยังไม่เข้าใจแล้วจะไปพัฒนาเกมยังไงถูก ในเมื่อทีมงานก็ไม่ได้ลงมาสัมผัสเนื้อเกมเอง +บัคที่จะเข้าทุกพุธอีก  g#015 g#015

SlasheR_

• **
เอาตรงๆนะ

ผมไปย้อนอ่านดูอีกรอบแล้ว สรุปเนื้อหาใจความที่ทีมงานเข้ามาตอบได้ว่า

"ไม่สนใจผู้เล่นใหม่แล้วเพราะหาเพิ่มไม่ได้และไม่ได้เติมด้วย สนแต่ผู้เล่นที่ยังเล่นและยังเติมอยู่" เพราะบอกว่าต้องให้ผู้เล่นที่เล่นอยู่ไม่มีปัญหา

content ที่ไม่มีปัญหาทั้งผู้เล่นเก่าและใหม่ก็มีครับ ผมได้บอกไปแล้ว ทำไมไม่ทำให้มัน win-win ทั้งเก่าและใหม่ ก็แค่คิดมันขึ้นมา หรือว่า Dev ที่เคยทำเกมจริงๆเขาออกกันไปหมดแล้ว เหลือแต่ฝ่าย Marketing ที่เป็นฝ่ายผลักดันบริษัท สุดท้ายก็มีเพียงโปรโมชั่น สินค้า ไม่ได้คำนึงถึงผลิตภัณฑ์และ Customer ที่จะใช้งานมัน

ฺ"Balance ขึ้นอยู่กับว่ามองอย่างไร ผมคงต้องบอกอีกรอบว่าการที่บอกว่าสมัยก่อนเลือดหลักพัน สมัยนี้หลักแสนนั้นไม่จริงครับ มันแสนกันมาตั้งแต่สมัยก่อนแล้ว สมัยที่เลือดหลักพัน กันนั่นแหละ ทำไมมันมีหลักแสนได้ ผมไม่ได้ขอให้มัน balance แบบ100% เพราะไม่มีทางทำได้แน่นอนอยู่แล้ว เรื่องพวกนี้ผมรู้ดี และผมก็ยังย้ำอีกว่า ทีมงานทำได้ดีมาก ในเรื่องนี้ และการบอกว่าเกม Imbalance มีเสน่ห์นั้น เป็นเรื่องงี่เง่ามากครับ จริงอยู่ไม่มีเกมไหน balance ได้ง่ายๆถ้ามันมีข้อมูลและรายละเอียดจำนวนมาก แต่ก็ไม่ใช่เหตุผลที่จะไม่นั่ง balance มัน หรือ buff/nerf ต่างๆไม่ให้มันเวอร์เกินไป แล้วพอมีอะไร Overpower ก็มาบอกว่า มันเป็นเสน่ห์ของเกม"

เรื่องตัวเกม "ผมเข้าใจผิดนะ แต่ก็ไม่มีสาเหตุที่ต้องทิ้ง UI PC อยู่ดี การทิ้ง UI PC ทำให้คนเล่นPC เล่นยากกว่าเดิมมาก ไม่ว่าจะการส่งข้อมูลหรืออะไรเหมือนกันหรือไม่ UI PC ก็หายไปอยู่ดี และทีมงานก็ไม่ได้ตอบจุดนี้ ตอบเพียงแค่ว่าง่ายต่อการ Maintenance คือ Maintenance ในมือถือใช่ไหมครับ เพราะ PC มันไม่คุ้มกับการใช้งานอีกต่อไป?"

และจุดสุดท้ายก็อย่างที่ผมบอกทีมงานยังคง Point เป็นจุดๆ ตามที่ผมยกตัอย่าง ทั้งๆที่ผมกล่าวไว้เป็นแค่ตัวอย่าง

สุดท้ายที่ผมอยากได้คือ เกมที่ดี ที่ทุกคนมีสิทธิเข้ามาเล่นได้เท่าเทียมกันทั้งผู้เล่นเก่าและใหม่แค่นั้นเอง

แต่ดูจากการ handle เซิร์ฟวันวานแล้ว ยังทำกันไม่ได้ดีเลย ผมคงไม่คาดหวังมากครับ

credit by จีเอ็มเปเป้

Flux

• **
ส่วนตัวที่เล่นมาตอนแรกๆนะครับผมเลิกเล่นเพราะระบบจุติจิตกับฟิวชันอาวุธเลย เพราะเคยเตือนทีมงานเลยว่าอย่าเอาเข้ามามันทำให้ gap มันกว้างขึ้น จากที่สังเกตุพอแพทนี้มาคนหายหมดเลย
ตอนนี้ก็เลิกละตามไม่ทันและไม่มีเวลาด้วย   g#027

H

ยุควอลุ่มบริหารนี้สุดตรีนไปเรย
กอล์ฟนี่ยุคเด็กเส้น สมดุลพังหมด ทั้งจีเอ็มโดนแฮ็ค ทั้งเสรอจุจิต สกิลจิต ผู้เล่นหายช่วงนี้เยอะมาก

AsuraKiller

• Newbie
  • *
ไม่อยากลับไปเพราะ อะไรๆก็เติมๆ ทีมงานก็ต้องกินต้องใช้ คำๆนี้มันกลายเป็นข้ออ้าง หาผลประโยชน์ ไปแล้ว
ถ้าทีมงาน ทำลาย กำแพงความเหลื่อมล้ำ ในเมของผู้เล่นใหม่ับผู้เล่นเก่าได้ มันจะน่าสนุว่านี้เยอะ

81530

• Newbie
  • *
ยังเป็นเกมที่สนุก หากเกิดในช่วงคาบเกี่ยวกับเกมระบบนี้ คนที่หนีไปคงหนีไม่พ้นพวกไม่อยากเข้าร้าน เล่นมือถือง่าย
กว่า หากบริษัทไม่กระดิกตัวตามที่แนะนำ คงช้าไปอีก4-5ปีแน่

คงระบบต่อไป อัพเดทเท่าที่เห็นว่าดีต่อไป คนมีมาเรื่อยๆแน่หากไม่ขายขว้างซะก่อน

เอาใจแต่ละอาชีพไปเรื่อยๆ เปลี่ยนกันได้เปรียบในแต่ละสัปดาห์แบบไม่ต้องบอกกล่าว

เพิ่มวิธีเรียกคนให้ log in บ่อยๆ เช่น ระบบสร้างอาคาร มีเก็บของเพิ่มระดับความสามารถติดตัว ฟาร์มกันวันละหลายรอบ  หรือ การหยอดโซลแล้วได้ของระดับสูงขึ้นไปเรื่อยๆ จนถึงของที่เรียกว่าใส่แล้วทำให้คู่ต่อสู้ช้าลง 8 วินาทีแรก (หากใส่ครบเซ็ต) รับรองเงินเพียบบบบ

ทำต่อไป แม้นานๆจะเหลือบมาดูบ้าง