GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ถามมา-ตอบไปกับอาชีพพาลาดิน

I3lade.O.T.O.P.

• Jr. Member
  • **
  • ผู้ชายอบอุ่น
g#001 รอดู อัพเดทแพทช์ วันพูธ หน้าครับ  ว่า

จากเดิม เจ็ดเทพลงทัณฑ์ ระยะหลังใช้ นานถึง 1นาที G#007
และพิทักษ์ร่างจากลูซิส ระยะใช้งาน 15 วินาที   ระยะหลังใช้นานมากถึง 5นาที   g#036
พรแห่งลูซิส  ซึ่งเป็นสกิลชุบชีวิต ซึ่ง ไม่มีประโยชน์ ต่อ ผู้ใช้เลย ( ชุบแล้วไม่ได้เปอ) และมีระยะหลังใช้ที่นานถึง 3นาที
เจ็ดเทพลงทัณฑ์  , พิทักษ์ ร่างจากลูซิส  และ พรแห่งลูซิส จะ ถูกปรับให้ระยะหลังใช้ ลดลง หรือเปล่า??

ถ้าเป็นไปได้ อยากให้ เจ็ดเทพลงทัณฑ์ เหลือระยะหลังใช้ 30 วินาที ซึ่ง ผมคิดว่า คงไม่มาก และไม่น้อยเกินไป สำหรับสกิลชั้นสูงของพาลาดินแบบนี้ (เมื่อเทียบกับ หอกวารีของวิซาร์ด  เทียบกับ ผ่าสามพิภพ ของเบลดมาสเตอร์)

พิทักษ์ร่างจากลูซิส ระยะหลังใช้งาน 15วินาที  และระยะหลังใช้เหลือประมาณ3นาที

และ พร แห่งลูซิส  อยากให้จากการชุบเสร็จ ก็ไม่ได้ EXP เหมือนเดิม
แต่อยากให้เหลือระยะหลังใช้ 1.30 นาที  ซึ่งคิดว่า เป็นระยะเวลาที่พอเหมาะ ที่จะใช้ ช่วยเหลือ คนในปาร์ตี้ หรือช่วยคนอื่นๆที่เวลด้วยกันได้มากกว่านี้น่ะครับ

พาลาดินกระบี่จะสามารถใช้  สกิล หอกสุญกาศ(สกิลไฟเตอร์ )   ซึ่ง หากใช้ได้น่าจะเปลี่ยนชื่อเป็น "แทงสุญญากาศ" แทน 
จะใช้ได้หรือไม่??  g#016
 หากใช้ได้ จะมีสกิลสำหรับสายกระบี่ เพิ่มขึ้นมาอีกสกิลหนึ่ง  g#024

พาลาดิน กระบี่ จะสามารถใช้ "แทงทะลวงเกราะ" ที่จำกัดให้สายหอกได้หรือไม่ ?? ( จะได้ไม่ต้องเสียเวลา สลับ หอกกับกระบี่)   g#008

แต่ก็คงได้แค่ รอ ล่ะมั้ง  g#040    g#041  g#041  g#041

แต่ก็ขอรอ อย่างมีความหวัง ละกัน  g#004  g#004

g#046  g#046  g#046

ท่านอื่นๆ คิดว่ายังไงบ้างครับ   g#025

Like

ปรับดีเลสกิลสายกระบี่7เทพ จาก1นาที เป็น30วิ  สกิลที่เอฟเฟคสวยงามที่สุด

g#004 g#004 g#004

สกิลพิทักษ์ร่างดีเลนานเกิน จนบางครั้งลืมไปเลยว่าอัพสกิลนี้ไป 5555+
สกิลชุบ ผมว่าสำหรับคนที่เล่นพาลาดินมานานๆ หรือพาลาดินเก่งๆ คงไม่เอาเหรียญ ไปอัพสกิลชุบหรอกครับมันไร้ประโยชน์ แค่เอาเหรียญมาอัพทักษะหลักด้านโจมตี ให้ลงตัวก็เต็มกลืนแล้ว

ถุ๊ยยยซ์์์.

• นุ้งฝอย.
  • Full Member
  • « ถ ถ ถ.
ดีใจพี่โนมาเล่นบอด  g#040 g#040 g#040
〝เพราะมีหัวใจ.... ข้าจึงปรารถนาทุกสิ่งที่เป็นเจ้า〞

nao_kung.

• Synyster foREVer.. คิดถึงพี่ท็อป <3.

nightjusmin

หุหุ แต่ผมเล่นเลือดนะ  มีแต่เกราะกับรองเท้าที่ตีแกร่ง  ที่เหลือพลังชีวิตหมดเพราะต้องการความยืดหยุ่นสูงเหมาะกับการแบท  ตีแกร่งไปเจอ วิ ไม่มีประโยชน์เลย 

สำหรับเวลถ้าของระดับกลางๆ ตีแกร่งก็ดี 
แต่อีกอย่างถ้าเอาไว้สู้กับเบอ ต้องแกร่งเท่านั่น  ก็แล้วแต่แหละครับว่าเป้าหมายของเราคืออะไร
แต่ถ้าแบทจะสู้ให้ได้หลายอาชีพพลังชีวิตเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ

เกราะสัจจะผมระดับ 3  เกราะคุ้มกาย 10 กับผนึกป้องกัน จะได้กันหลังกายภาพ กับกันเวทย์พอๆกัน ประมาณ  65  เวลาเจอสายเวทย์ก็สลับโล่กระจกออกมา เจอสายกายภาพสลับเอาโล่บิวออกมา  ก็ตีเข้ายากอยู่
ขอบอกว่าพาลาดิน+เบี่ยมเลือดไม่ไหวแน่ ใส่แกร่งทั้งตัวนั้นและดีแล้ว โล่ใส่เทพหายนะดีกว่าโล่อื่นเยอะสำหรับพาลาดิน เทียบกับ02นะ ใกล้เคียงมาก
แล้วก็ไม่ต้องทำ2เซตหรอกเปลืองตังค์ อีกอย่าง ของแต่ล่ะชิ้นนะใช่ว่าจะเบาๆ  แค่เรียงสกิลคอมโบให้ถูกกับคู่ต่อสู้ ก็ได้เปรียบแล้ว
 พวกยิงระยะไกลใส่ค้อนเอา ไม่ตายก็ซ้ำ7เทพหรือกางเข็นว่ากันไป ยิ่งทำดูดได้8-10kขึ้นไปนะ เชื่อเถอะในแบท ไม่มีใครกล้าชนตรงๆหรอก ถ้าไม่เล่นกล่องมาเอาลงยาก

ว่าก็ว่าขอถามถ่อยเหอะ ได้ยินมาหลายรอบแล้วไอโล่เทพดีพอๆกับแรร์ 2 เนี่ยมันทัดเทียมกันยังไงหว่า แรร์ 2 กันหลังกายเวทย์ 21 ใช่ปะ แต่เทพกันหลังกายเวทย์แค่ 13 เพิ่มเลือด 500 ยก 50 เท่ากันทั้งคู่ แต่กันหลังกายเวทย์ต่างกันตั้ง 8 หน่วย แล้วความสามารถมันพอๆกันจริงหรอ ตรงไหน งงนะเนี่ย???
 woon_huh woon_huh woon_huh

โล่เทพหายนะ ใกล้เคียงกับ02อย่างไร คนถามนี้เคยเอามาใช้แบทแล้วสู้กับวิหรือยัง เจอสกิลธรณีไปก็เจ็บปวดทุกคนล่ะพาลาดินเกราะเหลือ0 ก็มีเลือดนี่ล่ะพอจะช่วยให้รอดไปออกสกิลโต้กลับไปได้บ้าง
เจอสายกายภาพนะสบายเลยล่ะ ไม่ค่อยมีปัญหา ยิ่งตอนปลดผนึกคลั่งเลือดจะเพิ่มอีก100เปอร์ ไอเทมสวมใส่ชิ้นไหนมีเลือดก็+เข้าไปอีกเท่าตัว
*** นอกจากว่าGM จะใจดีนึกอยากจะปรับสถานะโล่02 ให้มันสมราคาโล่ที่แพงอันดับต้นๆของโล่ทั้งหลาย

อ่อหมายถึงในแบทนี่เอง สต.ไม่เคยใช้คับ เจอวิโดดสิบใส่จบ แต่ในแบทนี่พวกจุ 6 ออฟเลือดอาจไม่จบ เพราะมันทอนครึ่งนึง หรือถ้าจบพี่แกก็วิ่งมายำเราได้ต่อขณะที่ศาสตราเราดีเลย์ 55
 woon_sunny woon_sunny woon_sunny

ปิศาจ

อ่อหมายถึงในแบทนี่เอง สต.ไม่เคยใช้คับ เจอวิโดดสิบใส่จบ แต่ในแบทนี่พวกจุ 6 ออฟเลือดอาจไม่จบ เพราะมันทอนครึ่งนึง หรือถ้าจบพี่แกก็วิ่งมายำเราได้ต่อขณะที่ศาสตราเราดีเลย์ 55
 woon_sunny woon_sunny woon_sunny

วิไม่จุ ก็ไม่จบง่ายๆครับ  วิหมอกมายา เต็มแบทแล้วตอนนี้  ศาตาราไม่ประโยชน์ครับ  เดียวนี้ในแบท ศาตราสำหรับผมใช้เพื่อยืดเวลาให้สกิลอื่นๆดีเลย์หมดหรือใช้โดดออกจากกรงหรือใช้เมื่อโดนสกิลสกัดต่างๆ เท่านั่นครับ
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

‘ สัตว์ร้ายในราตรีสีขาว

• **
  • อ่านจันทรา
หุหุ แต่ผมเล่นเลือดนะ  มีแต่เกราะกับรองเท้าที่ตีแกร่ง  ที่เหลือพลังชีวิตหมดเพราะต้องการความยืดหยุ่นสูงเหมาะกับการแบท  ตีแกร่งไปเจอ วิ ไม่มีประโยชน์เลย 

สำหรับเวลถ้าของระดับกลางๆ ตีแกร่งก็ดี 
แต่อีกอย่างถ้าเอาไว้สู้กับเบอ ต้องแกร่งเท่านั่น  ก็แล้วแต่แหละครับว่าเป้าหมายของเราคืออะไร
แต่ถ้าแบทจะสู้ให้ได้หลายอาชีพพลังชีวิตเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ

เกราะสัจจะผมระดับ 3  เกราะคุ้มกาย 10 กับผนึกป้องกัน จะได้กันหลังกายภาพ กับกันเวทย์พอๆกัน ประมาณ  65  เวลาเจอสายเวทย์ก็สลับโล่กระจกออกมา เจอสายกายภาพสลับเอาโล่บิวออกมา  ก็ตีเข้ายากอยู่
ขอบอกว่าพาลาดิน+เบี่ยมเลือดไม่ไหวแน่ ใส่แกร่งทั้งตัวนั้นและดีแล้ว โล่ใส่เทพหายนะดีกว่าโล่อื่นเยอะสำหรับพาลาดิน เทียบกับ02นะ ใกล้เคียงมาก
แล้วก็ไม่ต้องทำ2เซตหรอกเปลืองตังค์ อีกอย่าง ของแต่ล่ะชิ้นนะใช่ว่าจะเบาๆ  แค่เรียงสกิลคอมโบให้ถูกกับคู่ต่อสู้ ก็ได้เปรียบแล้ว
 พวกยิงระยะไกลใส่ค้อนเอา ไม่ตายก็ซ้ำ7เทพหรือกางเข็นว่ากันไป ยิ่งทำดูดได้8-10kขึ้นไปนะ เชื่อเถอะในแบท ไม่มีใครกล้าชนตรงๆหรอก ถ้าไม่เล่นกล่องมาเอาลงยาก

ว่าก็ว่าขอถามถ่อยเหอะ ได้ยินมาหลายรอบแล้วไอโล่เทพดีพอๆกับแรร์ 2 เนี่ยมันทัดเทียมกันยังไงหว่า แรร์ 2 กันหลังกายเวทย์ 21 ใช่ปะ แต่เทพกันหลังกายเวทย์แค่ 13 เพิ่มเลือด 500 ยก 50 เท่ากันทั้งคู่ แต่กันหลังกายเวทย์ต่างกันตั้ง 8 หน่วย แล้วความสามารถมันพอๆกันจริงหรอ ตรงไหน งงนะเนี่ย???
 woon_huh woon_huh woon_huh

โล่เทพหายนะ ใกล้เคียงกับ02อย่างไร คนถามนี้เคยเอามาใช้แบทแล้วสู้กับวิหรือยัง เจอสกิลธรณีไปก็เจ็บปวดทุกคนล่ะพาลาดินเกราะเหลือ0 ก็มีเลือดนี่ล่ะพอจะช่วยให้รอดไปออกสกิลโต้กลับไปได้บ้าง
เจอสายกายภาพนะสบายเลยล่ะ ไม่ค่อยมีปัญหา ยิ่งตอนปลดผนึกคลั่งเลือดจะเพิ่มอีก100เปอร์ ไอเทมสวมใส่ชิ้นไหนมีเลือดก็+เข้าไปอีกเท่าตัว
*** นอกจากว่าGM จะใจดีนึกอยากจะปรับสถานะโล่02 ให้มันสมราคาโล่ที่แพงอันดับต้นๆของโล่ทั้งหลาย

หลายคนอาจคิดว่า เป็นโล่ราคาถูก และ สามารถหามาใ่ช้ได้ง่าย แต่ สำหรับผม ผมก็ึิคิดเช่นกัน ว่ามันเป็นโล่ที่มีความสามารถดีมาก

เป็นโล่ ที่มีคุณภาพดีมากๆ แต่ ผมก็มีโล่ ที่ไว้สำหรับกันเวทย์ อีกชนิด 1 คือ โล่เทพีแห่งแสง ลองหามาใช้ และ ทดสอบกันดูนะครับ

ว่าจะพอ สามารถเทียบเคียง โล่ 02 ไ้ด้หรือไม่

และ ผมมีคำถาม 1 ข้อ อยากจะถาม จขกท. ครับ ว่าในความเห็นของ จขกท.แล้ว การสร้างผนึกความกลัวใน รูปแบบสูงสุดแล้ว

การใช้ ค้อนแรร์ หรือ ค้อนที่มีค่าโจมตีสูงๆ กับ การใช้กระบี่แรร์ หรือ กระบี่ที่มีค่าโจมตีสูงๆ อันไหนจะเห็นผลได้ดีกว่ากัน

เพราะ ผมยังลังเล ใจอยู่ว่า กระบี่ มีความแรงคงที่และ สเถียร ไม่ค่อยแกว่งนัก

แต่ ค้อน มีค่าโจมตีที่สูงมาก แต่ ค่าโจมตีแกว่งเหลือเกิน บางครั้งเดี๋ยวแรง บางครั้งเดี๋ยวเบา ไม่ค่อยแน่นอน ในแต่ละครั้งที่ดูดเลือด

อยากจะทราบว่า ควรใช้ อาุวุธประเภทไหนดีครับ ที่จะแสดงผลได้ดีกว่ากัน

ถุ๊ยยยซ์์์.

• นุ้งฝอย.
  • « ถ ถ ถ.

• **

และ ผมมีคำถาม 1 ข้อ อยากจะถาม จขกท. ครับ ว่าในความเห็นของ จขกท.แล้ว การสร้างผนึกความกลัวใน รูปแบบสูงสุดแล้ว

การใช้ ค้อนแรร์ หรือ ค้อนที่มีค่าโจมตีสูงๆ กับ การใช้กระบี่แรร์ หรือ กระบี่ที่มีค่าโจมตีสูงๆ อันไหนจะเห็นผลได้ดีกว่ากัน

เพราะ ผมยังลังเล ใจอยู่ว่า กระบี่ มีความแรงคงที่และ สเถียร ไม่ค่อยแกว่งนัก

แต่ ค้อน มีค่าโจมตีที่สูงมาก แต่ ค่าโจมตีแกว่งเหลือเกิน บางครั้งเดี๋ยวแรง บางครั้งเดี๋ยวเบา ไม่ค่อยแน่นอน ในแต่ละครั้งที่ดูดเลือด

อยากจะทราบว่า ควรใช้ อาุวุธประเภทไหนดีครับ ที่จะแสดงผลได้ดีกว่ากัน
[/quote]

***แนะนำให้ใส่ค้อนตอนผนึกครับ ย่อมเห็นผลได้ชัดเจนกว่า ถึงขั้นต่ำจะแกว่งแต่ดาเมทต่ำสุดก็แรงพอๆกับกระบี่เลยล่ะ

ถุ๊ยยยซ์์์.

• นุ้งฝอย.
  • « ถ ถ ถ.
ดีใจพี่โนมาเล่นบอด  g#040 g#040 g#040
g#037 g#037 g#037 g#037

g#023 g#023

g#021 g#021 g#021 g#021

ว่างก็ช่วงนี้แหละครับ ^ ^

ทักเรื่องผมหน่อยเปี่ยนทรง  สี ทุกวันนะรุ้สึก  G#007
〝เพราะมีหัวใจ.... ข้าจึงปรารถนาทุกสิ่งที่เป็นเจ้า〞

‘ สัตว์ร้ายในราตรีสีขาว

• **
  • อ่านจันทรา

***แนะนำให้ใส่ค้อนตอนผนึกครับ ย่อมเห็นผลได้ชัดเจนกว่า ถึงขั้นต่ำจะแกว่งแต่ดาเมทต่ำสุดก็แรงพอๆกับกระบี่เลยล่ะ
[/quote]

ออ ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ดีๆ คับ

• **
สำหรับผมถ้าสายหอกจะชนะเทรมีความเป็นไปได้ง่ายมาก
แต่ในเซิฟของผมมันไม่ง่ายเลย

คำตอบคือ เซตอินทรี กดพลังของเซตเดินเข้าหาเทรเลย พอเทรตาย กดพิทักษ์ร่างต่อ ให้ตายเทรทำยังไงก็ไม่ชนะ

เซฟใต้เองก็ไม่ต่างหรอกครับ ในแบทเจอกับเทรเป็นงานหน่อย สเตปดีๆ  เอาชนะยากมาก 
ผมว่าเล่นสายกระบี่พอไหว พาลาดินผมใส่โล่01 ยกโล่74เปอร์ บัพเต็มที่(เฉพาะสกิลของพาลาดิน)พลังป้องกัน 1200+97 ผลแห่งศัธราเต็ม5แล้วนะครับ
เทรยังยิงโป๊ะทะลุมาได้  แต่ก็นานพอสมควร 20วิ ไม่น่าตาย สกิลระยะไกลที่พอสังหารได้ 7เทพ กับกระโดด 2ท่าหากินสำหรับสายนี้ 
แทงประกายแสงนี้ก็หวังผลเลยล่ะระยะแทงประกายแสงไกลพอสมควรใช้ ตอนเทรหยุดเวลาเลือดเทรเหลือไม่เท่ารัย 

• **
ความแน่นอนคืดความไม่แน่นอน มันอยู่ที่ดวงแล้วก็โชคช่วยล้วนๆ
กับการเล่นเกมส์นี้ตั้งแต่การเวล การดอร์ป การบวกของ ตลอดจนการต่อสู้
แพ้มั่งก็ไม่เป็นรัยหรอก มันต้องมีสักวันแหละที่จะชนะ แพ้ก็ถือว่าเป็นบทเรียน
ถึงจะแพ้ถ้ามีสปีริตของผู้เล่นที่ดี รับลองว่าได้ใจคนดูว่าผู้ชนะอีกครับ ^ ^

กบ

• **

ไม่จบง่ายๆแน่ๆครับ  โดดมาเจอกายาหมอกล่ะก็

พาลาดิน ร้อง Oh yeah .....กึ๊ย!!  วืด ได้ไงงงง  g#016
วิซาร์ด   "พลังเยือกแข็ง" เก๊ง!!   "ธรณีพิโรธ"  เกร้ง !!!   "พสุธาทะลาย" ตับๆๆๆๆๆ 
พาลาดิน อ๊ากกกกกกกกกกกก!!!
วิซาร์ด 5555 เอิ๊กๆๆ !!

แต่ถ้าเป็นพาลาดินกระบี่เจอวิซาร์ดกายาหมอกล่ะก็  เดินหลบๆไป รอ 5 วิ ก็เข้ามาตี    หรือไม่ถ้าเจ็ดเทพฯ ไม่ติด ดีเลย์ ก็ เดินเข้าไป ยิงเจ็ดเทพลงทัณฑ์ เลยครับ
เคยเห็นมาในแบทเทิ้ล  วิซาร์ดใช้กายาหมอก   โดนพาลาดินยิง เจ็ดเทพฯ ใส่ เหมือนจะยิงโดนทุกนัดเลย ทั้งๆที่วิซาร์ดเพิ่งกด กายาหมอก   woon_yes

ปิศาจ

แต่ถ้าเป็นพาลาดินกระบี่เจอวิซาร์ดกายาหมอกล่ะก็  เดินหลบๆไป รอ 5 วิ ก็เข้ามาตี    หรือไม่ถ้าเจ็ดเทพฯ ไม่ติด ดีเลย์ ก็ เดินเข้าไป ยิงเจ็ดเทพลงทัณฑ์ เลยครับ
เคยเห็นมาในแบทเทิ้ล  วิซาร์ดใช้กายาหมอก   โดนพาลาดินยิง เจ็ดเทพฯ ใส่ เหมือนจะยิงโดนทุกนัดเลย ทั้งๆที่วิซาร์ดเพิ่งกด กายาหมอก   woon_yes

ของผมสายกระบี่ นะ
เจอประจำครับ วิ ในแบทแทบทุกตัวมีหมอกมายา  ซึ่งวิที่มีหมอกมายา เท่าที่เจอจะมี 2 แบบหลักคือ 
1. หมอกมายาแล้วสายลม  (วิธีสักเกตุง่ายๆคือเมื่อเขากดสกิลแล้ว เขาจะยืนเฉยๆ รอเราลงมาเพิ่อกดสายลม)
2. หมอกมายาแล้วกรงน้ำแข็ง  (วิธีสักเกตุง่ายๆเมื่อเขากดใช้สกิลแล้ว จะกดโกยแนบ เพื่อยิงกรงน้ำแข็งแล้วจะได้วิ่งถอยออกไปให้พ้นระยะของพาลา)

เมื่อเจอแบบที่ 1 โดยปกติแล้ว เหมือนว่า 7 เทพ แทงประกายแสง และทันแห่งเทพ จะแรงกว่าปกติ   แต่ผมไม่ขอพูดถึง 7 เทพกับพิทักร่างนะครับเพราะสกิลมันดีเลย์นาน  ใช้บ่อยๆไม่ได้หรอก  ฆ่าเสร็จสักพักก็วิ่งมาอีกแล้ว ระยะหลังไม่ได้ใช้ง่ายๆหรอก
-  วิธีสู้มีเทคนิคเล็กน้อยของผมคือ โล่กระจกและตะกุด  จะทำให้เราเราจะยืนอยู่ในสายลมได้พอประมาณจากที่นับๆน่าจะประมาณ 5-10 วินาที ถ้าพลังเต็ม
สเต็ปในการโจมตีถ้าเมื่อเรากระโดด วิจะใช้หมอกมายา  พอเราลงมาเขาจะใช้สายลม  ให้แทงประกายแสงก่อนแล้วกดทันแห่งเทพ  ปกติแล้ววิจะตายเมื่อโดนสองสกิลนี้เพราะเหมือนมันจะโดนแรงขึ้นถ้าหากวิบางตัวที่อึดๆ ให้กดแทงประกายแสงอีกที(ทำไมถึงใช้ต่อได้ เพราะระยะร่ายทันแห่งเทพกับระยะหลังใช้แทงประกายแสงพอๆกัน) แล้วจิ้มสู้เลยครับเพราะระยะของหมอกมายาจะหมดพอดี   เรามีหลักประกันจากเกราะคุ้มกายด้วยถ้าแตกวิ คงตายตั้งแต่เกราะแตกแล้ว  5-10 วิ ก็เพียงพอสำหรับวิที่ใช้วิธีนี้ เพราะสายลมจะเดินไม่ได้เมื่อใช้ ถ้าวิไม่เปิดเกราะเราแค่มีโล่กระจก หน้ากากตีรอบครอบ เกราะคุ้มกาย  ตะกรุด  เกราะแห่งสัจธรรม กันเวทย์ได้จนน่าตกใจเลยครับ

เมื่อเจอแบบที่ 2  วิประเภทนี้จะวิ่งออกไปเมื่อกรงเสร็จ เมื่อลงมาให้กดทันแห่งเทพใส่หรือ อาจตีกรงไปพักๆก็ได้ช่วงนั่น แล้วจับจังหงะดีๆดูว่าวิจะทำอะไรต่อไป  โดยปกติจะมีอยู่ 2 แบบคือ ยิ่งพสุธาใส่  ไม่ก็ร่ายเวทย์แรงๆ ที่ใช้เวลาร่ายพอสมควร
-  ถ้าเจอวิร่ายเวทย์นานให้เขาร่ายก่อน พอเขาร่ายให้ใช้แทงประกายแสง  วิจะเดินเข้ามาหาเราเพราะโดนสกัดสกิล  แล้วเราก็ทันแห่งเทพใส่  คอยดักจังหวะแบบนี้ไปเรื่อยๆ ช่วงที่วิหนีออกไปก็ให้ตีกรงไปเรื่อยๆ 
-  ถ้าเจอวิร่ายพสุธาใส่ให้รีบใช้แทงประกายแสงสู้เลย  วิจะชะงักบ้างบางที  จะมีบางจังหวะถ้าเราแทงประกายแสงใส่ วิจะโดนสกัดสกิล จะเดินเข้ามาก็ให้ทันแห่งเทพใส่ สลับไปมาแบบนี้   
วิเจอแบบนี้ก็ไปไม่เป็นเหมือนกัน  แต่หลังๆจะมีวิสาย หมอมมายาแล้วเราลงมาเขาจะเปิดเกราะ เรา แบบนั่นเราก็วัดกันว่าใครจะอึดกว่ากันแล้วหละ แทงประกายแสงกับทันแห่งเทพ   แต่สายนี้สู้ยากหน่อยอาจต้องพึ่งพิทักร่างกับ 7 เทพ ถึงจะได้เปรียบ

เท่าที่เจอก็ประมาณนี้
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน