GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

จีครับ ตอบด้วย เทรสายมีด มันมีไว้ทำไม ทั้งๆ ที่หน้าไม้ดีกว่าทุกอย่าง

ปิศาจ

• Full Member
แต่ถามจริงๆนะครับ ตอนท่านล่าบอส กับ มินิ เทร ส่วนใหญ่ ไม่ใช้หยุดเวลา ก็ใช้กายเข้าไป ตอนนั้น สิ่งทีสำคัญ คือ ดาเมจ ซึ่งจะเห็นความต่างเลยนะครับ สำหรับ
สายมีด กับ สายหน้าไม้

และ ที่สำคัญ หากท่านคิดจะเล่นเทรเป็นตัวสุดท้าย  จะเก็บไว้หาของ อัพสกิลพวก กาลเวลาระดับสูงแล้ว นะครับ ไม่เอาไปจุ แล้ว  ท่านคิด ว่าท่านจะเล่นสายไหน
มีด หรือ หน้าไม้
พูดตรงๆนะครับ พอถึงจุดหนึ่งที่เทร พอจะตั้งตัวได้ ตอนนั้น ท่านจะเลือกสายอะไร มีด หรือ หน้าไม้ (ที่กล่าวมาเพราะ หากมีดยังทำดาเมจต่ำ และ มีดแรร์ ความ
สามารถไม่โดดเด่น พอเล่นถึงจุดหนึ่ง ผมเชื่อว่า หลายคนต้องเปลี่ยนไปเล่น หน้าไม้แน่นอน แล้วพอถึงจุดนั้น เทรสายมีดก็จะหายไปเรื่อยๆ เพราะเป้าหมายมันซ้อน
ทับกัน ตีได้ทีละตัวเหมือนกัน ล่าบอสเหมือนกัน แต่ไฉน ดาเมจต่างกันมากมาย )
ปล. อันนี้แค่ขอให้ จี มาพิจารณาความสามารถบางอย่างของสายมีดบ้าง  woon_angry

มันจะให้ทุกสาย เท่ากันหมดมันเป็นไปไม่ได้หรอก  จุดเด่นแต่ละอย่างมันต่างกัน  ถ้างันมันก็มีปัญหาทุกอาชีพนั่นแหละ ยกตัวอย่างเช่น
พาลา ถ้าจุ 6 แล้ว คุณจะเล่นอะไร  ทำไมเลือกกระบี่ (สายหอกห่วยหนะเหรอ มันก็ไม่จริงเพียงแต่สายกระบี่มันหลากหลายกว่า)
ชาป ถ้าจุ 6 แล้ว คุณจะเล่นอะไร  ทำไมเลือกสายยิงแรง (สายยิงเร็วมันห่วยหนะเหรอ มันก็ไม่จริงเพียงแต่สายยิงแรงฆ่าคนได้ดีกว่า)
...

ถ้าเราใช้คำว่า ถ้า ถ้า และ ถ้า  ไม่มองให้กว้างๆ ทุกอย่างเราก็ว่ามีปัญหาหมดนั่นแหละ   
ถ้าคุณพูดว่าถ้าเทร ตั้งตัวได้จะเลือกอะไร  ทำไมไม่ลองกลับไปถามตอนแรกที่คุณเลือกเล่นเทรหละ ว่าทำไมถึงเลือกเล่นมีด  เพราะมันเล่นง่าย  ไม่เปลืองหาของง่ายกว่าไม่ใช่เหรอ   พอมาวันนี้ตั้งตัวได้มาบอกว่า เทรมีดไม่ดีแหละเทรหน้าไม้ดีกว่า  เอาให้เทรมีดเก่งเท่าหน้าไม้  งั้นใครจะเลือกเล่นหน้าไม้หละ จริงไหม

จุดเด่นแต่ละอย่างมันก็ต่างกัน  อยู่ที่เราเลือก ถ้าเราเห็นว่าอันไหนเก่งกว่า  เราพอตั้งตัวได้แล้วเราก็ไปเปลี่ยนเล่นอันนั่น  มันต้องเป็นแบบนี้สิ 

ผมบอกได้เลยว่าสำหรับคนเล่นเทร  แทบทุกคนเริ่มจากมีด  เพราะมันหาของง่ายใช้งบไม่เปลืองเล่นง่าย   กว่าจะเป็นเทรหน้าไม้ก็ต้องได้ของดีในระดับหนึ่งแล้วถึงจะจุเป็นหน้าไม้  ผมหละคนหนึ่งที่เล่นทุกสายมีเกือบทุกอาชีพและทุกสายแล้วตอนนี้  เทรมีดก็มีผมเอาไว้หาของจากมินิและบอส    เทรหน้าไม้ก็มีผมใส่เซตจุติเอาไว้แบทกับเปิดสกิลเรียกบอส  กว่าจะเป็นเทรหน้าไม้ผมก็เล่นเทรมีดเล่นอาชีพอื่นจนจุติกว่าะได้กำไลพื้นฐาน ถึงมาเล่นหน้าไม้ มันใช่ง่ายที่ไหนกว่าจะทำให้หน้าไม้เก่งได้  ถ้ามาถึงจะให้สายที่เล่นง่ายกว่ามาชนะ สายที่กว่าจะเล่นให้เก่งได้ลำบาก  มันก็น่าคิดนะ
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
แต่เมื่อก่อนพี่รวยมาได้ด้วยเทรสายปืน สดกะบอสได้ทุกตัว ไม่ต้องมีพระ เดี่ยวๆ เต็มสตรีม
อย่างเทพ สายปืนเมื่อก่อน แค่รู้จังหวะบอสแต่ละตัวก็สบายแล้ว  woon_555

อย่าพูดให้ของขึ้นสิพี่ เทร 60 ล่าบอสสมัยก่อนได้เกือบทุกตัว woon_angry
โดนปรับทีเดียว เน่าชนิดเก็บเวลต่อยังไม่ได้เลย woon_cry
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

อสูรเทวะ

• Jr. Member
  • **
ถ้าท่านปีศาจ ว่าเช่นนั้น ก็หมายถึง เทรสายมีด เป็นทางผ่านสู่เทรหน้าไม้ เหรอครับ

จริงๆแล้ว มันไม่ควรจะเป็นเช่นนั้น ( หรือ ว่า ทางผู้พัฒนาต้องการให้เป็นก็อีกแบบ )  เนื่องจาก ผมยังคิดว่า การให้ความหลากหลายของตัวละคร ไม่ควรจำกัดที่

ตำแหน่งสุดท้าย ทึ่จะไปหยุดที่เทรหน้าไม้  เพราะ ถ้าความหลากหลายมีจริง ต้องสามารถสร้างแรงจูงใจ ให้ คนที่จะเล่นเทร ตอนสุดท้าย อยากจะ เลือกเล่นมีดได้

ด้วย นี้ถึงจะสร้างความหลากหลายในการเล่นที่แท้จริง แต่ตอนนี้ลองถามดูซิครับ ว่า หากท่านจุ หลายรอบแล้วไม่คิดจะจุ อีก หากให้เล่นเทร ท่านจะเล่นสายไหน ?

ตอนนี้ลองดูคนที่จุ หลายๆ รอบ ซิครับ เล่นสายไหนกัน แล้วทีท่าน กล่าวว่า

"ถ้ามาถึงจะให้สายที่เล่นง่ายกว่ามาชนะ สายที่กว่าจะเล่นให้เก่งได้ลำบาก  มันก็น่าคิดนะ"

ท่านกล่าวถูกแล้วครับ เป็นเพราะว่า ทางทีมงาน สร้างแรงจูงใจสำหรับสายหน้าไม้ ให้หาของดีมาใส่ เพราะมันะเพิ่มความสามารถขึ้นมามากมาย ทำให้ความรู้สึกว่า

กว่าจะได้มาก็ยาก แต่ใส่แล้วคุ้ม  ถ้าทีมงานสร้างอาวุธ แรร์ ของสายมีดที่ดีๆ หรือ มี อะไรบางอย่าง ที่ใส่แล้วสร้างความสามารถเพิ่มบ้าง แต่อาจจะหาได้ยาก จะดึง

ดูดคนมาเล่นสายมีดมากกว่านึ้ และ หากออกแบบดีๆ อาจทำให้คนจุ เยอะ เลือกมาเล่นสายมีด แทนหน้าไม้ได้อีกด้วย

ปล. แน่นอนว่า สายมีดลงทุนน้อยกว่า เล่นง่ายกว่า แต่ ทำไมตอนนี้บางคนยังไม่จุ ก็ยังเล่นสายหน้าไม้ ? เพราะว่า สายมีดมันมีอะไรที่ด้วยกว่าเปล่า ?

ปิศาจ

คนที่จุเยอะๆ เช่น 6 รอบส่วนใหญ่ทำไมถึงเล่นหน้าไม้  เพราะว่าคนที่ จุเยอะๆแล้วเขาจะเอาลงแบท   ซึ่งก็เป็นที่รู้กันว่าแบท หน้าไม้ต้องดีกว่าอยู่แล้ว ยืนยิงๆๆๆๆๆ ระยะไกล กับเดินเข้าไปฟันๆๆ  เข้าระยะประชิดก็มีแต่ตายกับตาย

ส่วนเทรไม่จุแล้วเล่นหน้าไม้  ไม่เก่งหรอกครับ เพราะต้องเสียโบนัสไปกับ AGI ที่เยอะ  กว่าจะได้ต่อเนื่อง 216  ถ้าไม่หยุดเวลา 10 แล้วเปิดผอบ ก็ไม่เก่งหรอกที่เห็นพอมีบ้างอาจเป็นพวกที่เอามาทดสอบ พวกที่เล่นตามคนอื่น หรือเอามาหาของการงานครับ  เพราะใน PK ผมมีเทรหน้าไม้ ไม่จุ 2 ตัวเหมือนกัน เอาไว้หาหนังอ่อนทำการงาน  เพราะมันสะดวกและเร็ว  แต่ก็ยิงได้แค่ป๊อกกี้ครับ  โป๊ะ 2000  ผมใช้ ฮึดสู้เช่ากับหน้าไม้ปิศาจคลั่งกับโชค

ความเป็นจริงแล้วโลกนี้ไม่มีอะไรที่ทัดเทียมหรอกครับ  เราต้องพยายามปรับตัวเข้าหาโลกครับ  จริงๆมีดกับหน้าไม้ถ้าพูดโดยรวมโดยตัดเรื่อง แบทออกไป มันก็พอๆกันแหละครับ  ผมว่าปัญหามันอยู่ที่สายอื่นมากกว่าที่น่าปรับให้ขึ้นมา   

-  อย่างแส้  เป็นเซตฟ้าแท้ๆเซตซาดิส  แค่เห็นเทรใส่เซตสีฟ้าบางทีผมยังหัวเราะเลย  (ในใจก็ว่ากล้าใส่เนอะ) เมื่อเทียบกับเซตฟ้าอาชืพอื่นๆ  เซตปราชญ์  เซตนักฆ่า  เซตเป่ายิ่งชุบ  เซตไสยเวทย์  ฯลฯ 
-  ปืน ปกติก็ยิงช้าอยู่แล้ว  แถมปืนแรร์ยังลดต่อเนื่อง เฮอๆ

อันนี้แหละปัญหาเร่งด่วนหละ  รวมถึงพาลาค้อน  แอสดาวกระจาย  เบลดคอมโบ  พวกนี้น่าจะเห็นความแตกต่างชัดเจนกว่านะที่น่าปรับมากกว่านะ
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

ถ้าท่านปีศาจ ว่าเช่นนั้น ก็หมายถึง เทรสายมีด เป็นทางผ่านสู่เทรหน้าไม้ เหรอครับ

จริงๆแล้ว มันไม่ควรจะเป็นเช่นนั้น ( หรือ ว่า ทางผู้พัฒนาต้องการให้เป็นก็อีกแบบ )  เนื่องจาก ผมยังคิดว่า การให้ความหลากหลายของตัวละคร ไม่ควรจำกัดที่

ตำแหน่งสุดท้าย ทึ่จะไปหยุดที่เทรหน้าไม้  เพราะ ถ้าความหลากหลายมีจริง ต้องสามารถสร้างแรงจูงใจ ให้ คนที่จะเล่นเทร ตอนสุดท้าย อยากจะ เลือกเล่นมีดได้

ด้วย นี้ถึงจะสร้างความหลากหลายในการเล่นที่แท้จริง แต่ตอนนี้ลองถามดูซิครับ ว่า หากท่านจุ หลายรอบแล้วไม่คิดจะจุ อีก หากให้เล่นเทร ท่านจะเล่นสายไหน ?

ตอนนี้ลองดูคนที่จุ หลายๆ รอบ ซิครับ เล่นสายไหนกัน แล้วทีท่าน กล่าวว่า

"ถ้ามาถึงจะให้สายที่เล่นง่ายกว่ามาชนะ สายที่กว่าจะเล่นให้เก่งได้ลำบาก  มันก็น่าคิดนะ"

ท่านกล่าวถูกแล้วครับ เป็นเพราะว่า ทางทีมงาน สร้างแรงจูงใจสำหรับสายหน้าไม้ ให้หาของดีมาใส่ เพราะมันะเพิ่มความสามารถขึ้นมามากมาย ทำให้ความรู้สึกว่า

กว่าจะได้มาก็ยาก แต่ใส่แล้วคุ้ม  ถ้าทีมงานสร้างอาวุธ แรร์ ของสายมีดที่ดีๆ หรือ มี อะไรบางอย่าง ที่ใส่แล้วสร้างความสามารถเพิ่มบ้าง แต่อาจจะหาได้ยาก จะดึง

ดูดคนมาเล่นสายมีดมากกว่านึ้ และ หากออกแบบดีๆ อาจทำให้คนจุ เยอะ เลือกมาเล่นสายมีด แทนหน้าไม้ได้อีกด้วย

ปล. แน่นอนว่า สายมีดลงทุนน้อยกว่า เล่นง่ายกว่า แต่ ทำไมตอนนี้บางคนยังไม่จุ ก็ยังเล่นสายหน้าไม้ ? เพราะว่า สายมีดมันมีอะไรที่ด้วยกว่าเปล่า ?
อันนี้ความเห็นส่วนตัวผมนะ
เทร ไม่จุที่เล่นหน้าไม้คือ อาจจะเห็น เพื่อนๆทีเกบเวลด้วยกัน เล่นหน้าไม้ เลยอยาจะลองดูบ้าง
หรือ อาจจะเป็นผู้เล่นใหม่ ที่เวลาไปเวลเเล้วรอบข้างมีเเต่หน้าไม้
โดยส่วนตัวผม เดี๋ยวนี้ไม่จุก็เล่นหน้าไม้สบาย ถ้าใช้ผอบ บัพเอา เเตกต่างจากเมื่อก่อนลิบลับ
เล่นเทรก่อนจะจุผมก็เล่นมีด จุดด้อยของมันในมุมมองผมคือ ต้องเข้าประชิดตัว (ก็ต้องเอามีดไปฟันอะนะ)
ส่วนข้อดีสายมีด หลักๆเลยคือใส่โล่ได้ เเม้ไม่ลงเอจิก็ทำต่อเนื่องได้ด้วยมีดลมกรด เเถมของราคาไม่เเพง
ส่วนหน้าไม้ อย่างทีรู้ๆกันกันเรื่อง ค่าต่อเนื่อง ต่อให้ลงเอจิ 99 ก็ไม่ตัน เเต่มันยิงเเรงกว่า ไม่ต้องเสี่ยงเข้าใกล้ม่อน เเต่ก็ต้องเเลกกับ การลงทุนพอสมควร
ส่วนปืนกับเเส้ไม่อยากจะพูดถึง เเส้ เเทบจะหายไปจากสารระบบเเล้วทั้งๆที่เมื่อก่อน พายุเเส้นี่ เปนสกิลสุดยอดสุดละ  g#002
ปืน นี่ก็รออยู่เหมือนกัน ผมมีปืนเเรร 99 ยุอันนึง ไม่รุ้ทีมงานจะเมตตาลงความสามารถชาติไหน จะเลิกเล่นยุละ

-crucify-

• หลับตาลงแต่ใจยังคิดถึงเธอ ♫♫
อย่างแรกที่เห็นชัดสุดๆ ถ้าเริ่มเล่นไม่ได้รวยมาจากไหน สายมีดเวลง่ายๆสุด ปืนกะแส้นี่เอาไปไกลๆเลยเวลลำบากสุดๆ
ช่วงแรกก็มีเล่นมีดกันเยอะมากนะ แต่หลังๆเห็นคนรวยๆไปเล่นสายหน้าไม้หมดเลย ใส่เซทจุก็สบายแล้ว (PK)

ถึงแม้ว่าฉันจะ "ไม่มีใคร"
แต่ฉันพร้อมจะเป็น "ใครซักคน"
ถึงแม้ว่าฉันจะ"ไม่เึคยทิ้งใคร"
แต่ฉันมักเป็น"คนที่โดนทิ้ง.."

ทีที้

สงสัยอย่างเดียว    ทำไมเปลี่ยนอาชีพเป็นเทร์ แล้วไม่ได้ มีดกับหน้าไม้ฝึกหัด   เอามาทำไม ปืน+แส้ คนเล่นแสนน้อย เปลี่ยนเป็นแจกมีด + หน้าไม้  ดีกว่าไหม 

เด็กไม่ดีต้องโดนตีก้น

• **
  • เลิกเล่นแล้ว แต่ยังอ่านบอร์ด
มีดไว้เวล

แส้ไว้หาของ

เอามาเทียบกะหน้าไม้ที่ไว้ฆ่าเนี่ยนะ

woon_o_o

ส่วนปืน ลืมๆมันไปเหอะ (แต่ถ้าจะเอาจริงๆ ปืนมันต้องยิงใกล้ นั่นคือใช้ก้าวพริบตา และมันไม่แม่น ก็ต้องหวังโป้ะ นั่นคือใช้เชียร์ แต่ ดาเมจต่อวิก็น้อยกว่ามีดอยู่ดี จะดีแค่ดาเมจชุดแรกจากหมดแมค) ส่วนเรื่องแกว่ง ถ้าอยู่ช่องเดียวกับเป้าหมาย พลังโจมตีต่ำสุด จะเพิ่มขึ้นมา 50% ของพลังโจมตีสูงสุดนะ =-="

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
ส่วนปืน ลืมๆมันไปเหอะ (แต่ถ้าจะเอาจริงๆ ปืนมันต้องยิงใกล้ นั่นคือใช้ก้าวพริบตา และมันไม่แม่น ก็ต้องหวังโป้ะ นั่นคือใช้เชียร์ แต่ ดาเมจต่อวิก็น้อยกว่ามีดอยู่ดี จะดีแค่ดาเมจชุดแรกจากหมดแมค) ส่วนเรื่องแกว่ง ถ้าอยู่ช่องเดียวกับเป้าหมาย พลังโจมตีต่ำสุด จะเพิ่มขึ้นมา 50% ของพลังโจมตีสูงสุดนะ =-="

ตอนทดสอบชั้นจะขี่คอมันอยู่แล้วเบลเอ๊ย g#015
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

~๐ Ryan ๐~

ตอนทำเควสเปลี่ยนอาชีพมันจะถามว่าเทรเซอร์คืออาชีพที่ถนัดใช้อาวุธใด                  ตอบ แส้
แต่ตอนนี้กลับไม่มีใครเล่นสายแส้แล้ว

ผิดคอนเซปมาไกลละ woon_sunny

MarCus_KP

GiiFt_Piink

• Newbie
  • *
  • XมวE !!ล้ว ทำYม,,?
ส่วนตัวเราก็ชอบเล่นสายมีดนะ(เหตุผลตีมอนน่ารักดี)  g#003
แล้วอีกอย่างคือเราไม่ชอบอะไรที่ยุ่งยาก
ขี้เกียจซื้อมุดหรือทำหมุดเอง กดยาฮึดสู้อีก
ก็เลยเลือกที่จะเล่นสายมีดที่ออฟคลั่งกับลึกลับไว้ทั้งเวลทั้งดรอปก็ง่ายดี g#011
♥ Love U For ever ♥

-Ai-

เทร สาย ปืน ไม่ได้ ด้อย กว่า สายใด ใน เทร

ไม่เชื่อ ลอง เทร ปืน จุ 4 _Tifa_ ได้ ครับ ฮ่า  ๆ ๆ ๆ

พารา ถึก โดน ซะเกราะ พรุน เลย   ยิงก็เร็ว เดินเก็บเวล โขน คนเดียว สบาย

ยิ่งเปิดผอบ ไม่ต้องพูดถึง ยิงธรรมดาก็ตาย   g#031

ben224

• Newbie
  • *
ผมเองก้คนนึงละที่เคยเล่นเทรมา
สายปืนเล่นมาเรื่อยๆแล้วมาดับที่49เพราะเวลเองยากมากถ้าไม่มีพระเพราะยิงช้าแถมดาเมจไม่ค่อยแรงแต่ไงก้แรงกว่ามีด

เทรมีดเพิ่งเล่นมาไม่นาน(เล่นตอนเปิดรีลองรีเล่นมีดดู)เล่นมีดมายันเวล55ก้ไอต่อไม่ได้เพาะมีดเทรเวลสูงๆหายากทีหาง่ายสุดก้เขี้ยวจันทราเวล45ตีดาร์กกริชชี่แก็งอีกตะหาก

เทรหน้าไม้ เล่นมาได้สักพักและขอยอกเลยกะเทรสายนี้ "เปลืองตังมาก"เพราะไหนจะต้องซื้อหมุดมาตุนไว้อีกค่ารถไปเรดอีก(นอกจากจะมีคนมาตั้งขาย)

เทรแส้ เล่นมาแค่แปบๆก้เลิกเพราะถ้าจะเอาพายุแส้ก้เปลืองเหรียญอีกคำนวญดูแล้วก้เล่นได้ไม่ค่อยเทพเท่าไรแต่ก้สำหรับคนอยากเล่นสกิวหมู่ันั่นก้คนละเรื่อง

ผมเลยลองเล่นสายผสมปืนกะมีดดู ไม่ค่อยเวิร์กเท่าไรเพราะ สกิวปืนต้องอัพชำนาญปืนอีกเปลืองไป3เหรียญ
คราวนี้ผสมหน้าไม้กะมีด ก้เวิร์กพอสมควรนะถ้าไม่ต้องเปลืองตังไปซื้อหมุดถึงเรด
ผสมแส้กะมีด หนักเข้าไปใหญ่เพราะสกิวมีดลมกรดมันตีเร็วอยู่แล้วลองสลับใช้แส้ดู(ลากมอนมาเยอะๆ)พายุแส้ แมร่งมอนกัดกะจุยตายซะงั้น
เล่นมารุสึกจะถนัดสุดก้สายปืนละนะ ถึงจะเวลยากก้เถอะพยายามยังไงวันนึงก้ได้ไม่เกิน2เวล
เอาเปนว่าถ้าจะเล่นสายมีดให้เทพๆหามีดที่ตีมอนเวลสูงกง่าสัก7-8เวลไม่แ็ง้เปนอันใช้ได้

-Ai-

ปืน เทร ไม่มีเซต จุ  จุ น้อยกว่า 3 ครั้งเล่นลำบาก ครับ   g#031

แต่ถ้า จุ 6 เล่น ละสบายย เท่กว่า หน้าไม้อีก ฟันธง !!!