GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

จีครับ ตอบด้วย เทรสายมีด มันมีไว้ทำไม ทั้งๆ ที่หน้าไม้ดีกว่าทุกอย่าง

อสูรเทวะ

• Jr. Member
  • **

คือว่า เทร ทั้งสี่แบบ แส้ มีด หน้าไม้ ปืน มันมีจุดเด่นต่างกันตรงไหนที่พอให้เราตัดสินใจเล่น

อย่าง สายแส้ นี้แยกออกไปก่อน เพราะคนเล่นต้องการสกิลหมู่ ถึงแม้นมันจะตีอ่อนกว่าสายอื่นไปหน่อย แต่ก็เล่นเพราะจุดเด่นตรงสกิลหมู่

ส่วนสายปืน ผมไม่รู้ แต่คงเปรียบเทียบกับหน้าไม้ ซึ่งไม่ขอวิจารณ์เพราะไม่เคยเล่น

แต่สาย มีด กับ หน้าไม้นี้ มันมีจุดตรงไหนที่สามารถทำให้คนอยากเล่น มีด หรือ หน้าไม้

เพราะ ผมเห็นสายหน้าไม้ดีกว่าทุกอย่างเลย 

ยิงไกลกว่า(เวลาสู้กับบอส โอกาสโดนลูกน้องตบมีน้อยกว่ามาก)

ยิงแรงกว่า(มาก)

ยิงเร็วพอกัน(ถ้ากดฮึด) 

อาวุธแร์ดีกว่า(มีพวกยิงแล้ว มอน ใบ้ด้วย เพิ่มความแรงพวกโปะก็มากกว่า สายมีดไม่มีมีดแรงๆ หรือ ตีแล้วติดใบ้เลย)

แล้วมันจะมีสายมีดไว้ทำอะไรละครับ หรือเพราะ เกมส์ต้องการจะขาย โซลฮึดสู้  woon_angry

ผมว่าจริงๆ ควรปรับสายมีดให้ดีก่านี้หน่อย เพราะคิดดูนะครับ คนที่จะเล่นเทร ปลายทางส่วนใหญ่ตอนนี้ก็หน้าไม้ทั้งหมด

มันทำให้ความหลากหลายของเกมส์ขาดหายไป เทรสายมีดควรมีดจุดเด่นของมันบ้างที่ทำให้มีภาษีที่จะตัดสินใจเล่น ไม่งั้นอนาคต สายมีดสูญพันธ์ แน่นอนครับ
 woon_yes

เพราะ มีดกับหน้าไม้ มันมีจุดหมายเดียวกัน คือ ตีมอนแบบเดี่ยวๆ แต่ สองสาย ความสามารถต่างกันลิบลับ จึช่วยนำไปพิจารณาบ้างนะครับ อย่างน้อย อาวุธ สายมีด

ควรให้มันดีกว่านี้บ้าง เซงนะครับ เวลาตีมอนกับสายหน้าไม้ แล้ว ความแรงมันต่างกันลิบลับ

ปล ที่พูดมาไม่ได้มากล่าวว่าสายหน้าไม้ แต่สายมีดมันอ่อนกว่ามากมายจริงๆ ครับ  woon_cry woon_cry

'"เส็งคเคร็งงง'"

• **
มีดมันไม่เปลืองตังซื้อหมุดไม้ไง

มารศาสตรา

• Full Member
มีดมันประหยัดกว่าไงครับ ไม่ต้องซื้อฮึด ไม่ต้องซื้อหมุด ไม่ต้องเสียเวลามาตัดไม้ทำหมุด เหมาะกับสายแกร่ง  g#031 g#031 g#031 g#031

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
บอกตรงๆคับ สายปืนนี่ เทียบสายมีดยังไม่ได้เลย
ยิงแรงกว่าก็เถอะ แต่ช้ากว่ามาก แถมดาเมจแกว่งโคตรๆอีก
สายมีดไม่ต้องอัพ agi ก็ทำต่อเนื่องตันได้โดยกดมีดลมกรด แถมมีโอกาสดับเบิ้ลแอทแทคอีกด้วย
ตีเพียวๆก็ได้ ไม่ต้องใช้สกิลอะไรมาก เอาโบนัสไปอัพสเตตัสอย่างอื่นได้ประโยชน์อีกเยอะ
แต่สายปืนนี่ ขนาดใช้สกิลบางทียังแรงไม่เท่ายิงธรรมดาด้วยซ้ำ

ทดสอบมาประมาณเกือบเดือน เข็นไม่ขึ้นจริงๆ สายปืนเนี่ย โคตรเน่า g#002
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

ĈŸß€®ĿËă◕‿ •

• **
  • Vip Member
บอกตรงๆคับ สายปืนนี่ เทียบสายมีดยังไม่ได้เลย
ยิงแรงกว่าก็เถอะ แต่ช้ากว่ามาก แถมดาเมจแกว่งโคตรๆอีก
สายมีดไม่ต้องอัพ agi ก็ทำต่อเนื่องตันได้โดยกดมีดลมกรด แถมมีโอกาสดับเบิ้ลแอทแทคอีกด้วย
ตีเพียวๆก็ได้ ไม่ต้องใช้สกิลอะไรมาก เอาโบนัสไปอัพสเตตัสอย่างอื่นได้ประโยชน์อีกเยอะ
แต่สายปืนนี่ ขนาดใช้สกิลบางทียังแรงไม่เท่ายิงธรรมดาด้วยซ้ำ

ทดสอบมาประมาณเกือบเดือน เข็นไม่ขึ้นจริงๆ สายปืนเนี่ย โคตรเน่า g#002

นั่นสิตาอิฐ ผมก็รอให้ ปืนแรร์ มันมีคุณสมบัติที่ลบจุดด้อยต่างๆ ของสายปืนด้วยจะดีมากเลย ทั้งเรื่องความแรง ความแกว่ง การต่อเนื่อง การโป๊ะ ความแม่น ฯลฯ

ฝากไปจี้ตูดทีมงานด้วยนะ 555 เออไว้มาลองดวลปืนกันหน่อยสิ เจอที่แบทสวรรค์นะ  #038 #038

ปิศาจ

หน้าไม้  ต้องใช้ฮึดสู้ ไม่ก็เซตจุติ ถึงจะ 216  ไม่ก็ต้องตีอาวุธความเร็วเสียง   ต้องซื้อหมุดไม้  ใส่โล่ไม่ได้
มีด  ใช้มีดลมกลด ก็ 216 แล้ว  ใส่โล่ได้  แถมระดับ 5 : มีโอกาส 50% โจมตี 2 ครั้ง(หมายเหตุ : ค่า LUK มีผลต่อทักษะนี้)

ถ้าล่าบอส ล่ามินิ จะรู้ว่ามีดดีกว่าเยอะ โป๊ะแรงกว่า ตีแรงกว่า ไม่เปลืองเงินและเหรียญ เอาไปลงอย่าอื่นได้อีกเยอะ 

มีดมันก็ดีอยู่แล้ว อาจเป็นเพราะคุณเล่นมีด เลยมองแต่ข้อด้อยของตัวเอง  แล้วเอาจุดเด่นของอันอื่นมาเปรียบเทียบ  ไม่ได้ดูภาพรวม 
ลองไปเล่น สายปืน กับสายแส้ แล้วหรือยัง  ผมลองมาหมดแล้ว  ถ้าลองแล้วคุณจะรู้ว่าอะไรดีอะไรไม่ดี   #038
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

ปิศาจ

นั่นสิตาอิฐ ผมก็รอให้ ปืนแรร์ มันมีคุณสมบัติที่ลบจุดด้อยต่างๆ ของสายปืนด้วยจะดีมากเลย ทั้งเรื่องความแรง ความแกว่ง การต่อเนื่อง การโป๊ะ ความแม่น ฯลฯ

ฝากไปจี้ตูดทีมงานด้วยนะ 555 เออไว้มาลองดวลปืนกันหน่อยสิ เจอที่แบทสวรรค์นะ  #038 #038

หุหุ ปืนแรร์มีความสามารถแล้วนะ จำไม่ได้เหมือนกันรู้สึกเหมือนว่าเห็นที่ดาวดึงส์  ลดความต่อเนื่อง โครตเยอะอะ 
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

• **

เสนอปรับสกิลไปบ้างแล้ว พูดย้อนเรื่องเก่าไปอีกที ถ้าได้ยิงขู่มานี่ แหล่มสุดๆเลยว่ามะ
ตอนแรกคิดว่า ไม่อยากเสนอปรับสกิลหรอก จะรอดูความสามารถปืนแรร์ก่อน
แต่ดูท่าแล้วน่าจะอีกนาน กว่าปืนแรร์จะได้ความสามารถมาให้ทดสอบปรับปรุงวิธีการเล่น
เท่าที่มีตอนนี้ปืนแรร์ที่ดีที่สุดสำหรับเทรสายปืนก็คือ ปืนแห่งสมิธ เลเวล 79
ความสามารถ พลังโจมตีเพิ่มขึ้นตามค่าหลบหลีกของเป้าหมาย ยิ่งเป้าหมายหลบเยอะ ยิ่งโดนโจมตีแรง
เท่าที่ทดสอบมา สำหรับปืนกระบอกนี้ ออฟแม่นหรือออฟโชค เหมาะกับปืนนี้มากๆ
บางคนคิดว่าออฟคลั่งเพื่อให้โป๊ะแรงๆ แต่จริงๆแล้วปืนมันแกว่งมากๆ เน้นให้โป๊ะบ่อยๆ ดีกว่าเยอะ
ส่วนที่บอกว่าออฟแม่น เพราะเน้นยิงเป้าหมายที่หลบหลีกสูง จึงจำเป็นต้องยิงให้โดน
เท่าที่ทดสอบในนรกมานี่ สายเรนเจอร์ด้วยกัน ส่วนใหญ่จะโดนโป๊ะทีเดียวตาย ถ้าไม่โป๊ะก็กราดด้วยยิงหมดแม๊กซ้ำไปเลย

(แต่ก็เหมาะจะเอาไว้แบทกับสายเรนเจอร์ด้วยกันอ่ะนะ กับสายแคสเตอร์ก็ยังพอไหว สายไฟเตอร์นี่ดับอนาถ) g#002

ส่วนเรื่องต่อเนื่องนี่ ที่ทดสอบมา กดเพิ่มพลังฮึดสู้ agi 99 ถือปืนพก ทำต่อเนื่องได้แค่ 194 เอง
ถ้าออฟเร็วเสียงมันก็ทำให้ต่อเนื่องตันได้ แต่ไม่ค่อยได้ประโยชน์อะไรเท่าไหร่แค่ยิงเร็วเท่านั้น
อย่างที่บอกว่าออฟโชคดีกว่าเยอะ ถ้าจะเอาต่อเนื่องตันนี่ ก็หาผอบผีน้อย หรืออสูรน้อยสกิลเพิ่มความเร็วดีกว่า
ส่วนใครมีเซ็ตจุเนี่ย ก็ถือว่าำกำไรมากๆ เพราะถ้ากดเพิ่มพลังฮึดสู้ได้ต่อเนื่อง 25 หน่วย ก็อัพ agi แค่ 58 เท่านั้นต่อเนื่องก็ตันแล้ว

พูดก็พูดเถอะ ใครที่คิดเล่นเทรสายปืนนี่ ขั้นต่ำเลยนะ ที่จะทำให้รู้สึกว่าเล่นสายนี้แล้วมันสนุก ควรจุอย่างน้อยๆ ซัก 2 รอบอ่ะ
เรื่องของเรื่องคือเทร ยังไงก็จำเป็นต้องอัพ luk 99 เพราะนอกจากเพิ่มดรอปแล้ว อัตราโป๊ะ ความแรงโป๊ะก็มีผล
แถมถ้าเปลี่ยนสีชุด luk มันก็ส่งผลอีกเยอะ ถ้าไม่จุ เอาโบนัสไปอัพ agi ดาเมจแกว่งบรรลัยอีก
ควรอัพ dex เพื่อให้ดาเมจไม่แกว่งเกินไป แถมได้ความแรงโป๊ะเพิ่มขึ้นด้วย

คร่าวๆ จากการทดสอบก็ประมาณนี้แหละ สมควรปรับที่สุดเลยสายปืนเนี่ย g#014
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

อสูรเทวะ

• **
แต่ถามจริงๆนะครับ ตอนท่านล่าบอส กับ มินิ เทร ส่วนใหญ่ ไม่ใช้หยุดเวลา ก็ใช้กายเข้าไป ตอนนั้น สิ่งทีสำคัญ คือ ดาเมจ ซึ่งจะเห็นความต่างเลยนะครับ สำหรับ

สายมีด กับ สายหน้าไม้

และ ที่สำคัญ หากท่านคิดจะเล่นเทรเป็นตัวสุดท้าย  จะเก็บไว้หาของ อัพสกิลพวก กาลเวลาระดับสูงแล้ว นะครับ ไม่เอาไปจุ แล้ว  ท่านคิด ว่าท่านจะเล่นสายไหน

มีด หรือ หน้าไม้

พูดตรงๆนะครับ พอถึงจุดหนึ่งที่เทร พอจะตั้งตัวได้ ตอนนั้น ท่านจะเลือกสายอะไร มีด หรือ หน้าไม้ (ที่กล่าวมาเพราะ หากมีดยังทำดาเมจต่ำ และ มีดแรร์ ความ

สามารถไม่โดดเด่น พอเล่นถึงจุดหนึ่ง ผมเชื่อว่า หลายคนต้องเปลี่ยนไปเล่น หน้าไม้แน่นอน แล้วพอถึงจุดนั้น เทรสายมีดก็จะหายไปเรื่อยๆ เพราะเป้าหมายมันซ้อน

ทับกัน ตีได้ทีละตัวเหมือนกัน ล่าบอสเหมือนกัน แต่ไฉน ดาเมจต่างกันมากมาย )

ปล. อันนี้แค่ขอให้ จี มาพิจารณาความสามารถบางอย่างของสายมีดบ้าง  woon_angry

หนึ่งดาบสะท้านปฐพี

• **
โดยส่วนตัวสายมีดผมว่าค่อนข้างจะพอดีนะครับ แต่ที่เว่อไปคือสายหน้าไม้ครับ สำหรับคนไม่จุ สายมีดเป็นอะไรที่ลงตัวมากๆ ไม่จำเป็นต้องใช้ของแพง ก็พอลืมตาอ้าปากได้ครับ หลบหลีกได้สูง ป้องกันได้มาก ความต่อเนื่องสูงโดยไม่ต้องอัพเอจิ การใช้งานนั้นก็แล้วแต่ผู้เล่น น่าจะมองถึงคนงบน้อย ทุนไม่สูง ไม่ได้จุ ต้องการมีเงินบิลล่า บ้างนะครับ เพราะสายมีดตอบโจทย์เหล่านั้นได้หมดครับ
ปล. ถ้าไม่ปรับสกิลบางสกิล เทรสายมีดโจมตีทีหลายแสนเลยนะ  woon_555

• **
โดยส่วนตัวสายมีดผมว่าค่อนข้างจะพอดีนะครับ แต่ที่เว่อไปคือสายหน้าไม้ครับ สำหรับคนไม่จุ สายมีดเป็นอะไรที่ลงตัวมากๆ ไม่จำเป็นต้องใช้ของแพง ก็พอลืมตาอ้าปากได้ครับ หลบหลีกได้สูง ป้องกันได้มาก ความต่อเนื่องสูงโดยไม่ต้องอัพเอจิ การใช้งานนั้นก็แล้วแต่ผู้เล่น น่าจะมองถึงคนงบน้อย ทุนไม่สูง ไม่ได้จุ ต้องการมีเงินบิลล่า บ้างนะครับ เพราะสายมีดตอบโจทย์เหล่านั้นได้หมดครับ
ปล. ถ้าไม่ปรับสกิลบางสกิล เทรสายมีดโจมตีทีหลายแสนเลยนะ  woon_555

ใช่พี่ คนเล่นใหม่ส่วนใหญ่ยังไม่รู้
ว่าสมัยก่อนเทรสายมีดปิดบอสไวที่สุด
ไม่ต้องมีพระก็ได้ ผมยังเคยเห็นเทรสายมีดไปสดเกเลี่ยน บอสตีเก๊งๆๆ
เทรใช้เวลาไม่ถึง 1 นาทีบอสสิ้นชีพแล้วล่ะ g#017

หนึ่งดาบสะท้านปฐพี

• **
แต่เมื่อก่อนพี่รวยมาได้ด้วยเทรสายปืน สดกะบอสได้ทุกตัว ไม่ต้องมีพระ เดี่ยวๆ เต็มสตรีม
อย่างเทพ สายปืนเมื่อก่อน แค่รู้จังหวะบอสแต่ละตัวก็สบายแล้ว  woon_555