GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

อัตราดรอป

TAMA

• Sr. Member
เมื่อสักครู่นี้ได้ไปสอบถามทางฝ่ายพัฒนาเกมมาให้แล้วนะครับ ก็คือเป็นความลับ g#041

เหตุผลก็คือจะทำให้เสียอรรถรสในการล่าของแรร์ g#031
เมื่อสองปีก่อน จะเอามาเผยแพร่เลย
เมื่อสองปีก่อนคาดว่าตอนนี้ข้อมูลอาจจะมีการอัพเดตเปลี่ยนแปลงไปบ้างไม่มากก็น้อย

เมื่อสักครู่นี้ได้ไปสอบถามทางฝ่ายพัฒนาเกมมาให้แล้วนะครับ ก็คือเป็นความลับ g#041

เหตุผลก็คือจะทำให้เสียอรรถรสในการล่าของแรร์ g#031
เมื่อสองปีก่อน จะเอามาเผยแพร่เลย
เมื่อสองปีก่อนคาดว่าตอนนี้ข้อมูลอาจจะมีการอัพเดตเปลี่ยนแปลงไปบ้างไม่มากก็น้อย
กำเปลี่ยนแปลงละไม่บอกผุ้เล่นบ้างเลยหรอ

TAMA

กำเปลี่ยนแปลงละไม่บอกผุ้เล่นบ้างเลยหรอ
คือต้องขออภัยที่ทำให้เข้าใจผิดครับ ข้อมูลในส่วนนี้จะสอบถามให้อีกครั้งว่าอัตราดรอปของแรร์มีการเปลี่ยนแปลงอะไรบ้างหรือไม่มี จะมาให้คำตอบอีกครั้งนะครับ

ส่วนสูตรคำนวนตรวจสอบไปสอบถามทางฝ่ายผลิตมาแล้วครับ ก็คือเป็นความลับซึ่งทางทีมงานก็ไม่มีสิทธิ์รับทราบได้เช่นกันครับ

เด็กไม่ดีต้องโดนตีก้น

• Asura Tester
  • Full Member
  • **
  • เลิกเล่นแล้ว แต่ยังอ่านบอร์ด

มันจะเพิ่มหรือลดตามจำนวนคนใช่ไหม

DarkEagle

• DarkEagle
มันไม่คงที่ รู้แค่นี้ล่ะ  woon_555

คิดเหมือนผมละ  ผมก็ว่ามันไม่คงที่  แต่ก็เห็นด้วยอย่างทามะบอกน๊ะ สมควรเป็นความลับ  ถ้าเอามาบอกไม่ใช่จะไม่สนุกอย่างเดียว  คนจะเอาไปพลิกแพลงและคำนวนได้ เมื่อนั้นเทรอาจจะไม่จำเป็นต้องทำอัตราดรอปให้เยอะอีกต่อไป  เพราะเราจะสามารถคำนวนได้ว่าปัจจัยอะไรบ้างที่ส่งผลให้แรร์ที่เป็นดาวระดับไหน มีอัตราดรอปลงมาน้อยจนเราดรอปได้   แต่อีกนัยหนึ่ง ถ้าเราไม่รู้หลักการคำนวนของมันว่ามีหลักอะไรจากอะไร ไม่ตายตัวแบบไหน เราก็ไม่สามารถรู้ได้เลยว่า อัตราดรอปต่างๆถูกปรับเปลี่ยนหรือแอบตั้งอะไรเมื่อไหร่  ได้แต่คำยืนยันจากทีมงานที่เราต้องเชื่อว่า ไม่ได้ปรับอะไรทั้งนั้น  g#004

NATS

• Newbie
  • *
สมมติฐาน... ดูที่อัตราดรอป

แรร์1ดาว - สมมุติให้มีโอกาสจะออกตัวเลขระหว่าง 1-300 ที่ 5เปอเซน 301-600 ที่ 10เปอเซน 601-900 ที่ 15เปอ... แล้วสมมุติให้ตัวละครหนึ่งมีดรอป 150 ถ้าช่วงจังหวะนั้นมอนเตอร์สุ่มดรอปแรร์ที่ช่วงแรก 1-300ที่มีโอกาสจะออกเลขในระหว่างนี้ 5เปอเซนแล้วนั้นก่ต้องมาดูอีกว่า มันสุ่มตัวเลขใน300เลขต่ำกว่า 150ของตัวละครนั้นหรือไม่ ถ้าต่ำกว่า มันก่ดรอป ถ้าสูงกว่าเช่น 162 มันก่ยังไม่ดรอป... น่าจะประมาณนี้นะคับ...

เช่นกัน แรร์11ดาว บางทีอาจมีอัตราส่วนที่ประมาณ 1-300 ที่ 0.05 เปอ 301-600 ที่ 0.25 เปอ... 901-1201 ที่ 3 เปอ... อะไรประมาณนี้คับ จากที่ผมคิดไว้ สรุปคือ ต้องลุ้นการดรอปแรร์ถึง 2ชั้น คือลุ้นช่วงที่มอนเตอร์จะดรอปแรร์ในอัตราที่ต่ำแล้วก่ต้องลุ้นให้เลขดรอปต่ำกว่าอัตราดรอปของเราอีกที

(ผมคิดเอาคนเดียวนะคับ เหอๆ แต่ถ้าจิ๊ดโดน เข้าประเด็นความลับของฝ่ายทีมงานเข้า อย่าตกใจละกัน หึๆ)

คือต้องขออภัยที่ทำให้เข้าใจผิดครับ ข้อมูลในส่วนนี้จะสอบถามให้อีกครั้งว่าอัตราดรอปของแรร์มีการเปลี่ยนแปลงอะไรบ้างหรือไม่มี จะมาให้คำตอบอีกครั้งนะครับ

ส่วนสูตรคำนวนตรวจสอบไปสอบถามทางฝ่ายผลิตมาแล้วครับ ก็คือเป็นความลับซึ่งทางทีมงานก็ไม่มีสิทธิ์รับทราบได้เช่นกันครับ

สูตรคำนวณเป็นความลับ บ้าไปแล้วทีมงาน  ทำเหมือนถ้าผู้เล่นรู้แล้วจะทำให้มันดรอปหรือตีอะไรก็ตกได้งั้นแหละ
แก้ตัวชัดๆ ทำงานมั่วไม่มีหลักฐานอ้างอิงได้ไง พวกท่านต้องมีมาตรฐานสิครับไม่เอาความน่าเชื่อถือด้วยลมปาก  g#030

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

Mthai

• Newbie
  • *
เออ ใช่เงี้ย สุดๆๆล่ะ มันเป็นความลับ มันเสียอรรถรส ในการล่า บ้าบอคอเเตกเหตุผล ถ้าเอามันมาให้เป้นความรู้ของผู้เล่น ช่วยให้ผู้เล่นคิดคำนวนเอามัน น่าสนุกกว่า ช่วยเคาะสนิม ของสมองผู้เล่นด้วย ถ้าเอาความลับมาเปิดเผย พวกท่านจะเจ๊งไหมครับ เเค่เกร็ดความรู้ของผู้เล่นทำให้มันกระจ่างสิ ตอบปัดไปปัดมา เสียอรรถรสหมด  woon_angry

สูตรคำนวณเป็นความลับ บ้าไปแล้วทีมงาน  ทำเหมือนถ้าผู้เล่นรู้แล้วจะทำให้มันดรอปหรือตีอะไรก็ตกได้งั้นแหละ
แก้ตัวชัดๆ ทำงานมั่วไม่มีหลักฐานอ้างอิงได้ไง พวกท่านต้องมีมาตรฐานสิครับไม่เอาความน่าเชื่อถือด้วยลมปาก  g#030

~}:ปีศาจสุรา:{~

• Jr. Member
  • **
มันจะเพิ่มหรือลดตามจำนวนคนใช่ไหม

คิดเหมือนกันว่ามันต้องมีตัวแปรอะไรซักอย่างนึงรึหลายอย่าง ไม่มั่วแน่นอนไม่งั้นทีมงานบอกว่าสุ่มละกะจบ

~๐ Ryan ๐~

• Full Member

ผมแย้งนิดนึงครับ ที่ว่ามันมีสูตรตายตัว แต่เป็นความลับ
ผมลองเทียบกันดูนะครับ ถ้าเทรใส่ชุดดรอป+บัฟดรอปเต็ม (ตำนาน-เทพ) เดินไปชิงสมบัติบอสสัก5ตัว แล้วไม่ได้อะไรเลย
ในขณะเดียวกับเทรบ้านๆใส่ชุดดรอปยศ คหบดี ไปชิงได้แรบอสซะงั้น 

จะถามว่า ความน่าเชื่อถือในอัตราดรอปที่แสดงแหกตาอยู่ทุกวันนี้คืออะไร

1. เทรเซอร์ต้องใช้ดวง   
- แล้วจะมีอัตราดรอปทำไม

2. มันฟลุค
- ก็คงจะไม่ใช่อีก ถ้ามันจะฟลุค แล้วคนที่ตี+ไปยศสูงๆหละ มันคืออะไร

ทำให้มันเป็นมาตรฐานได้ไหม ถ้าทำไม่ได้ก็เปิดสุ่มดรอปทุกอาชีพไปเลย ตอนนี้เทรเซอมันมีดีแค่สกิลชิงสมบัติอย่างเดียวนี่แหละ ถ้าไม่มีชิงสมบัติมันก็แค่เรนเจอถือหน้าไม้นี่แหละ

ความลับห่าเหวอะไร แดกมาม่าก็ว่าความลับ ชักว่าวก็ว่าความลับ ตอนนี้ดรอปก็ความลับอีกละ
สงสัยแมร่งลูกพี่ทีมงานติดละครกี่เพ้าสลัด กี่เพ้านั้นมีความลับใช่ม๊าย กี่เพ้านั้นมีความลับใช่ม๊ายยยย

ความลับห่าเหวอะไร แดกมาม่าก็ว่าความลับ ชักว่าวก็ว่าความลับ ตอนนี้ดรอปก็ความลับอีกละ
สงสัยแมร่งลูกพี่ทีมงานติดละครกี่เพ้าสลัด กี่เพ้านั้นมีความลับใช่ม๊าย กี่เพ้านั้นมีความลับใช่ม๊ายยยย

ที่พี่บอกว่าเป็นลูกน้องท่านทามะ นี่ก็ความลับใช่ไหมครับ ผมไม่เห็นท่านทามะมาแสดงตัวว่าเป็นลูกพี่ซะที
(ก็แค่อยากจะเห็น  #038)

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

ที่พี่บอกว่าเป็นลูกน้องท่านทามะ นี่ก็ความลับใช่ไหมครับ ผมไม่เห็นท่านทามะมาแสดงตัวว่าเป็นลูกพี่ซะที
(ก็แค่อยากจะเห็น  #038)

ทามะจังมันคงเขินอ่ะ ไม่ก็แอบแด๊กมาม่าที่ขึ้นอืดของมะคืนอยู่

stopgameindy

• บุคคลทั่วไป
ส่วนของข้อมูลระดับการดร็อปของไอเทมที่โชว์อยู่ในหน้า Wiki นั้น รูปดาวหมายถึงระดับของไอเทมชิ้นนั้นๆ
1 ดาว = อัตราดร็อปความยากระดับ 1
2 ดาว = อัตราดร็อปความยากระดับ 2
3 ดาว = อัตราดร็อปความยากระดับ 3
4 ดาว = อัตราดร็อปความยากระดับ 4
5 ดาว = อัตราดร็อปความยากระดับ 5
6 ดาว = อัตราดร็อปความยากระดับ 6
7 ดาว = อัตราดร็อปความยากระดับ 7
8 ดาว = อัตราดร็อปความยากระดับ 8
9 ดาว = อัตราดร็อปความยากระดับ 9
10 ดาว = อัตราดร็อปความยากระดับ 10
11 ดาว = อัตราดร็อปความยากระดับ 11

ระดับ 10  และ  11 ถือว่าจะตกยากมาก ซึ่งใน 1 เดิอนอาจจะดร็อปไอเทมระดับนี้จากมอนสเตอร์ประมาณ 4 ชิ้น ต่อ 1 ตัว (ส่วนใหญ่ไอเทมระดับนี้จะดร็อปจากบอส)

แต่ถ้าจะให้ผมบอกเป็นเปอร์เซ็นต์ตรงนี้ไม่สามารถจริงๆ เพราะทีมงานจะไม่มีสิทธิ์เข้าไปดูในส่วนของฐานตข้อมูลตรงนี้ได้ครับ