GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

อัตราดรอป

IIIsboomsIII

• Jr. Member
  • **
โอกาสดรอปเป็นดาวนี่ 1ดาวเท่ากับกี่% ครับ

TAMA

• Sr. Member
อย่างที่ผูัเล่นพบข้อมูลในวิกิอสุราถึงอัดตราดรอปของไอเทมต่างๆ จะมีสองแบบ

1. เป็นเปอร์เซ็ต = ไอเทมทั้วไป ตรงนี้จะรับทราบกับอยู่แล้วอะไรเท่าไหรบ้าง

2. เป็นดาว = จะเป็นไอเทมแรร์ซึ่งไม่มีสูตรการคำนวณครับ

• **
อย่างที่ผูัเล่นพบข้อมูลในวิกิอสุราถึงอัดตราดรอปของไอเทมต่างๆ จะมีสองแบบ

1. เป็นเปอร์เซ็ต = ไอเทมทั้วไป ตรงนี้จะรับทราบกับอยู่แล้วอะไรเท่าไหรบ้าง

2. เป็นดาว = จะเป็นไอเทมแรร์ซึ่งไม่มีสูตรการคำนวณครับ
สรุปเป็นดาวก็คือ ตกมั่วๆใช่มั้ยครับ  g#025

..TEERAK..

• Full Member

สรุปเป็นดาวก็คือ ตกมั่วๆใช่มั้ยครับ  g#025
มีใครคิดเหมือนผมมั๊ย
ผมว่า คนตอบนะแหละที่มั่ว

-StepUp-

• **
  • รู้นะว่ากำรังอ่าน...
2. เป็นดาว = จะเป็นไอเทมแรร์ซึ่งไม่มีสูตรการคำนวณครับ = ดวงล้วนๆ  % อาจจะขึ้นๆลงๆ โอกาสดอปอาจจะ 100% หรือ 0.000000000% เพราะคำนวนไม่ได้ บางทีเอาคาเดทตีก็อาจะดอปต่อให้โอกาสดอปจะเป็นกี่ดาวก็ตาม ตอบไปมั่วๆนะ  g#004

Mthai

• Newbie
  • *

งั้นก็เอา ดาวออกในสาราณุกรมสิ ถ้ามันไม่มีสูตรคำนวณ ใส่ทำเงี้ยไรไม่ทราบ? ความหมายของคนทั่วไปคือดาวยิ่งเยอะ ก็โอกาสดอบยาก ถ้าตามคุณจีเอ็มเเพะ ตอบมาไม่มีสูตรคำนวณ ควรใส อัตราดอบเป็น ????? หรือ xxxxx ประมาณนี้มากกว่า woon_angry

Mthai

• Newbie
  • *
ตอนนี้เเรร์ก็ใส่ความสามารถเกือบครบเเล้ว สาราณุกรมก็ควรอัพเดทมั้ง ทำเป็นเปอเช็นต์ดอบให้ผู้เล่นดูจะได้ง่ายหน่อย

DarkEagle

• DarkEagle
 มันต้องมี % คิดครับดาวอะ แต่ไม่รู้ว่าสูตรการคิดมันคำนวนอะไรจากอะไร แต่ว่าการดรอปของที่เป็นดาวนั้น มันไม่คงที่  แต่ละดาวมีความยากง่ายต่างกันอย่างที่เราๆเข้าใจ  และอัตราดรอปของเราไปมีผลต่อเมื่อ ของเป็นดาวมีหน่วยดรอปต่ำกว่าหรือเท่าเรา  งงมั้ยละ  ผมก็งง   g#004

อย่างเช่น สมมุติน๊ะ  แผ่นวิญญาณคิงจุ๊ พญานกยักษ์ ระดับความยาก 11 ดาว ซึ่งเราก็ไม่รู้ว่า 11 ดาวมันคือเท่าไหร่ % ของอะไร คำนวนจากอะไร  และสมมุติว่าเรามีเทร 2 ตัว  ตัวแรกอัตราดรอป 800  ตัวที่ 2 อัตราดรอป 300   ถ้าตัว 300 ดรอปได้แผ่น 11 ดาว นั่นหมายความว่า แผ่นวิญญาณมีอัตราดรอปต่ำกว่า 300 ในตอนนั้น   ซึ่งแน่นอนว่าคนที่มีอัตราดรอป 800 ได้เปรียบกว่า  และผมเข้าใจว่าเดิมทีอัตราดรอปของแผ่นวิญญาณมีมากกว่า 800 อาจและมากกว่านั้นเยอะ และระบบค่อยๆสุ่มลดลงมา ซึ่งเราไม่รู้ว่ามันมีมากกว่าเท่าไหร่ และปัจจัยอะไรบ้างที่ทำให้มันลดลง  นับจากจำนวนบอสที่ตายรึเปล่า หรืออะไรยังไง  แต่มันจะค่อยๆลดลงหรืออาจจะสุ่มอัตราดรอปต่ำลงมา   เมื่อไหร่ก็ตามที่มันถูกสุ่มลงมาต่ำกว่าอัตราดรอปในตัวที่เรามี  มันก็จะดรอป

ดังนั้นคนที่มีอัตราดรอปเยอะๆมีโอกาสได้มากกว่า เพราะคิดว่าน้อยครั้งนักที่มันจะสุ่มลงมาต่ำมากๆจนทำให้คนมีอัตราดรอปเล็กน้อยดรอปติด  อาจจะลงมาต่ำสัก 6 - 7 ร้อย คนที่มีอัตราดรอปอยู่ราวๆนี้จะได้บ่อยกว่า และบางครั้งอาจจะสุ่มลงมาต่ำกว่า 300 ก็เป็นได้  คนมีอัตราดรอปน้อยก็ยังมีดรอปมั่งไรมั่ง   

แต่ข้อสงสัยคือ ถ้าการดรอปต้องรอสุ่มให้ไอเทมนั้นๆมีอัตราดรอปมาใกล้เคียงกับคนดรอป  มันมีปัจจัยหรืออะไรที่ระบบนำไปคิดให้มันแปรออกมา   งานนี้ต้องท่านโคอีกแล้ว  g#031

อัตราดรอปเป็นดาว กับอัตราดรอป % ถ้าทีมงานมันยังอธิบายแบบมีหลักการ อ้างอิง เชิงสมมุติ หรืออะไรก็ตามที่ดูให้น่าเชื่อถือไม่ได้
ผมว่าไม่ต้องมีแล้วหรือดาว หรือการดรอปไอเทมที่จะใช้อ้างอิง หรือจะกล่าวคือมันมั่วมาตั้งแต่เริ่มแน่นอนเลยอธิบายไม่ได้   g#009

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

• **

มีใครคิดเหมือนผมมั๊ย
ผมว่า คนตอบนะแหละที่มั่ว

woon_angry woon_angry

จีเอ็มโคอาล่าแพนด้า เคยบอกไว้เมื่อนานมาแล้ว  ดาวมันก็มีเปอเซนของมันครับ รู้สึก1ดาวน่าจะประมาณ 0.0001  ผมไม่แน่ใจนะ แต่แน่ใจว่าดาวมันมีเปอเซนแน่ๆ

TAMA

เมื่อสักครู่นี้ได้ไปสอบถามทางฝ่ายพัฒนาเกมมาให้แล้วนะครับ ก็คือเป็นความลับ g#041

เหตุผลก็คือจะทำให้เสียอรรถรสในการล่าของแรร์ g#031

เมื่อสักครู่นี้ได้ไปสอบถามทางฝ่ายพัฒนาเกมมาให้แล้วนะครับ ก็คือเป็นความลับ g#041

เหตุผลก็คือจะทำให้เสียอรรถรสในการล่าของแรร์ g#031
เมื่อสองปีก่อน จะเอามาเผยแพร่เลย

~_เกรียนมาสเตอร์_~

• Full Member
  • พูดไม่ค่อยเก่ง แต่รักหมดใจ

รู้ไปก็ไม่ทำให้เพิ่มดรอปหรอกครับ อรรถรสมันก็เสียมาเยอะแล้วครับเกมนี้จะไปกลัวอะไรบอกผู้เล่นก็ยังดีจะได้มีความหวัง woon_shock

• **

รู้ไปก็ไม่ทำให้เพิ่มดรอปหรอกครับ อรรถรสมันก็เสียมาเยอะแล้วครับเกมนี้จะไปกลัวอะไรบอกผู้เล่นก็ยังดีจะได้มีความหวัง woon_shock
g#017