GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

คิดยังไงกันบ้างกับ ระบบจุติแรร์

wiperace

• Jr. Member
  • **
มีแค่อาวุธแรร์ระดับ99 เกราะแรร์ระดับ95 แค่นี้ครับแรร์อื่นยังไม่มี ส่วนตัวผมว่าดีนะ เพราะเห็นทีมงานว่า ถ้าลงเซิร์ฟหลักแล้ว แรร์ที่มีอยู่ก่อนหน้านั้นจะกลายเป็นจุติหก

มีแค่อาวุธ 99 กับ เกราะ95 "ถ้า"ทำระบบนี้มาเพื่อ แค่ แรร์ 2 ระดับนี้ยิ่งไม่เห็นด้วยค่ะ แล้วแรร์ระดับอื่นหล่ะ ความสมดุลหล่ะ ทำระบบนี้มามันน่าจะต้องใช้กับแรร์ทุกชิ้น ถึงบอกไปไงว่าเอาเวลามานั่งคิวความสามารถที่เป็นระดับ ไปอัพแรร์ที่ไม่ได้ออกมาดีกว่าค่ะ
ก็คนส่วนมากที่บอกว่าแรร์โกงนั้นโกงนี้ มันอยู่ที่ระดับ 95-99 ระดับอื่นๆคนไม่ค่อยโวยกันหรอก ถ้าเทียบกับการใช้งานจริงแล้ว หน้าไม้ประตูนรก กับ หน้าไม้ทะลวงวิญญาณ ความสามารถต่างกันมาก เขาถึงว่าโกงกันไง

แรระดับอื่นไม่โวย ก็จริงค่ะ แต่ถ้าระบบนี้ทำมาเพื่่อแรระดับสูง เท่านั้น แล้วคนที่ไม่มีแรหรือแรร์ต่ำๆหล่ะ เค้าจะหาแผ่นหรือเก็บแผ่นวิญญาณ มาเพื่อ ขายให้แรระดับสูงเท่านั้นเหรอค่ะ มันเป็นการแก้ ทีผิดวิธีค่ะ ถ้ามองภาพรวมกว้างๆ ระบบนี้แค่เอื้อให้กับคนที่มีแรระดับสูงเท่านั้น หรือเปล่า ไม่กล้าฟันธง เพราะมันแค่ทดสอบอยู่ อย่างที่บอกก็ยังคิดว่าระบบแก้ผิดวิธีอยู่ค่ะ เน้นว่า ไอเทมที่ห่วยก็ปรับ ให้มันดี หรือไอเทมที่เทพ คุณก็ปรับลงให้สมดุลก็ได้ ไม่ใช่เอาระบบนี้ มาเพิ่มเพื่อที่จะให้ผู้เล่นมีเงื่อนไข ให้มีอะไรทำมากกว่าจุ6 ทั้งๆที่ความจริงก็คือคุณ ปรับ ความสามารถมาได้ไม่สมดุลเอง ลองเอาแผ่นวิญญาณไปทำอย่างอื่นอย่างที่ คุณ Darkeagle เสนอก็ดีค่ะ
จะให้แรร์ต่ำๆแม่งเทพเท่าแรร์เวลสูงๆหรอ บ้าไปแล้วป่ะ แรร์ที่ผมว่าเน่าจิงไรจิงตอนที่ยังไม่มีการปรับไรมากก้มีแค่ดาบเล็ก99 กะหอก99ล่ะอย่างอื่นก้โอเคหมดประยุกต์ใช้ได้หลากกลาย ระบบนี้ก้ทำมาให้แรร์เวล99ที่ยังไม่ดีเท่าไหร่ได้โดดเด่นขึ้นมันก้ดีแล้วลงทุนอีกนิดหน่อยจะเปนไรไป แรร์ที่มันโหดอยู่แล้วเขาก้ไมไ่ด้ให้มันโหดขึ้นไปอีกซะหน่อย

Vi vi

• Full Member
  • เกมส์ไทย...อยู่ในสายเลือด
แรร์จุติอ่า...เห็นด้วย  g#017
แต่..ใช้แผ่นวิญญาณในการทำเควสจุติแรร์ อันนี้ ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง g#036

* แผ่นวิญญาณเอาไปทำอย่างอื่นได้ตั้งเยอะ หรือสร้างสรรค์ได้มากกว่านี้นะคับ
 เสนอเลยละกัน
1.สะสมแผ่นวิญญาณเหมือนกัน ให้ครบ 3 ใบ แล้วนำไปแลกกับ NPCผสมแผ่นวิญญาณ จะได้ " แผ่นวิญญาณแรร์ " มา 1ใบ
2.แผ่นวิญญาณแรร์ สามารถยัดใส่อาวุธ โล่ ชุดเกราะ  คลุม รองเท้า หมวก เครื่องประดับได้ ตามที่การ์ดระบุความสามารถไว้

ตัวอย่างความสามารถการ์ด
  แผ่นวิญญาณแรร์วุ้น
 * สามารถยัดใส่ชุดเกราะ
 - เพิ่ม Max HP 10%
 - เพิ่มฟื้นฟู HP 10 หน่วย
 - ป้องกันการโจมตี ธาตุน้ำ 5%
ประมาณนี้คับ

เสนอไอเท็มในการจุติแรร์
1. ผลึกแรร์(โซล) หรือ หาได้จาก มอนสเตอร์ทุกตัว(อัตราดรอปแรร์ 6ดาว) กล่องสมบัติ 1-5
2.เปิด NPC เควสทำผลึกแรร์ ในเควสอาจจะให้ไปตีมอนสเตอร์ หรือหาไอเท็มมาตามจำนวนที่กำหนด หรือเวลาเควสครบ 1 วัน ถึงจะมารับเควสต่อไปได้ โดยทำให้ครบ 3เควส จะได้ ผลึกแรร์ 1 ชิ้น
*ใช้ ผลึกแรร์ 1 ชิ้น ต่อ 1 ระดับแรร์จุติ

XxAlcohoLxX

• **
  • 191
เห็นด้วยคับว่าดีขึ้น มีไรใหม่ให้ลองเล่น ลองใช้มากขึ้นน่าสนใจกว่าที่เป็นอยุ่ในปัญจุบัน
แต่อยากให้อัพเลือดของแต่ละอาชีพให้มากขึ้นตามดว้ยคับ เน้นแต่การโจมตีมากเกินไป
จนมันไม่สมดุลกับพลังชีวิตที่มีอยุ่เรย เช่นในการต่อสุ้ สามารถใช้อาหาร ผอบ ที่+การโจมตี โป๊ะ
ค่อยข้างสุง+ของแรร์  ซึ่งทำให้บ้างอาชีพมีพลังโจมตีค่อยข้างรุนแรง จนเกินไป
อย่างเช่นมีด99 หน้าไม้99 ไม้เท้า99  อยากให้มีการ์ด +พลังชีวิตของสวมใส่ อะไรทำนองนี้ขึ้นมาด้วย
ไม่ใช่เน้นแต่การโจมตีอย่างเดียว  แต่เลือดที่ค่อยข้างน้อยมันก็ไม่สมเหตุสมผลกันนะ

ที่พิมมาผมไม่นับรวมถึงกรณีการใช้เซทพื้นฐาน ก๊อปความสามารถ ที่ทำให้เลือดค่อยข้างสุง
แต่อนาคตเห็นว่าจะเอาความสามารถนี้ออก คงดีมากคับ เพราะมันเปนอีกนึงความสามารถที่โกงมากๆ

ระบบนี้มาเซิร์ฟหลักเมื่อไหร่ ชนชั้นจะโดนแบ่งแย่ง อย่างสิ้นเชิง....  g#040 g#040

oatcha

ระบบนี้มาเซิร์ฟหลักเมื่อไหร่ ชนชั้นจะโดนแบ่งแย่ง อย่างสิ้นเชิง....  g#040 g#040
      ไม่ไช่แค่นั้นครับ อาชีพที่เก่งก็เก่งขึ้นไปอีก แต่ถามหน่อยว่าความสามารถของแรร์มันออกมาและ และต้องมาแก้ใขให้ถูกต้องในถายหลัง อันนี้นะมันยังไงกันหว่า ผมก็อยากจะจุ6 และหาของแรร์ระดับสูงๆมาใส่กับเขาเหมือนกัน แต่หาไปมันก็ยังสู้ใครเขาไม่ได้อยู่ดี  g#002 และถามว่าไม่ไปเล่นอาชีพนั้นเลยละ และตอบว่าความสมดุลอยูที่ใหน(พระเจ้า) และตอนนี้ความสามารถของแรร์ระดับต่างๆยังออกมาไม่ครบเลย แผ่นวิณญาณก็โผ่มาและ มันก็เหมือนกับการปล่อยแรร์ระดับสูงออกมาและก็หมกเม็ดใว้ และก็ไปปล่อยระดับล่างๆก่อน ทำเหมือนกับว่าเป็นการจูงใจให้ผู้เล่นต้องรอความสามารถในส่วนที่เหลืออยู่ และยังปล่อยเรื่องแผ่นวิณญาณออกมาอีก ผมกล้าพูดได้ว่าเบลดจุ6แรร์95จุ6 ดาบจอมราชันจุ6ทั้ง2เล่ม แค่คราส3เบอร์เซอร์เกอร์ระเบิดครั้ง เบลดก็เอาไม่อยู่ ความแต่กต่างมันอยู่ตรงใหนกันบ้าง ก็ดูเองละกันครับ จุต่างกัน มีของไม่เหมือนกัน คนละอาชีพ คราส3ที่หนือชั้นกว่ากัน ยศและความสามาถของไอเทมที่ต่างกัน และยังจามามีระดับแผ่นวิณญาณเข้ามาเกียวด้วยอีก ดูจากอาชีพที่ผมเล่นต่อให้จุ6มีไอเทมแรจุ6ยศและความสามารถระดับเทพแต่มันก็ยังแตกต่างในเรื่องของอาชีพและคราส3ของเขาอยู่ดี  woon_yes woon_yes

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
แต่..ใช้แผ่นวิญญาณในการทำเควสจุติแรร์ อันนี้ ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง g#036

* แผ่นวิญญาณเอาไปทำอย่างอื่นได้ตั้งเยอะ หรือสร้างสรรค์ได้มากกว่านี้นะคับ
1.สะสมแผ่นวิญญาณเหมือนกัน ให้ครบ 3 ใบ แล้วนำไปแลกกับ NPCผสมแผ่นวิญญาณ จะได้ " แผ่นวิญญาณแรร์ " มา 1ใบ
2.แผ่นวิญญาณแรร์ สามารถยัดใส่อาวุธ โล่ ชุดเกราะ  คลุม รองเท้า หมวก เครื่องประดับได้ ตามที่การ์ดระบุความสามารถไว้

1. ผลึกแรร์(โซล) หรือ หาได้จาก มอนสเตอร์ทุกตัว(อัตราดรอปแรร์ 6ดาว) กล่องสมบัติ 1-5
2.เปิด NPC เควสทำผลึกแรร์ ในเควสอาจจะให้ไปตีมอนสเตอร์ หรือหาไอเท็มมาตามจำนวนที่กำหนด หรือเวลาเควสครบ 1 วัน ถึงจะมารับเควสต่อไปได้ โดยทำให้ครบ 3เควส จะได้ ผลึกแรร์ 1 ชิ้น
*ใช้ ผลึกแรร์ 1 ชิ้น ต่อ 1 ระดับแรร์จุติ

ผมเห็นด้วยกับเม้นนี้น๊ะ ผมก็มองว่าเอาแผ่นวิญญาณมาทำเสียของเกินไป  ระบบแบบนี้ถ้าจะทำไม่เห็นจำเป็นต้องเป็นแผ่นวิญญาณเลยครับ ใช้เป็นเงิน เป็นไอเทมอะไรก็ได้   ถ้าเอาแผ่นวิญญาณมาทำแบบนี้ผมว่าเอาแผ่นไปทำเป็นตะโก้จำแลงคู่หูยังดูมีประโยชน์มากกว่าเสียอีกน๊ะ  ได้สวยงามแปลกใหม่  ถึงจะดูไม่คุ้มค่ากับความยากที่ได้มาก็เหอะ แต่ดีกว่าเอามาทำแบบนี้เยอะ   ระบบแบบนี้ก็มีส่วนดีที่ทำออกมา แต่น่าจะเป็นไอเทมอื่นแทนจะดูเหมาะกว่า  g#012

oatcha

ไอเทมพวกแรร์ที่ได้ทดสอบในเซิร์ฟเวอร์ทดลองในตอนนี้ก็มีแต่ระดับสูงๆและไอเทมพวกนั้นมีความสามารถออกมาแล้ว และที่เหลือยังไม่ออกมา ผมว่าลำเอียงไปหน่อยใหม น่าจะเอาความสามารถมาใส่ให้ก่อน และจายังไงก็ค่อยว่ากันไป ที่เซิร์ฟหลักใครก็ต้องการหาของดีๆมาใช้ และได้ไปทดสอบกันในเซอร์ฟเวอร์ทดลองก็ตรงที่ว่าอยากจะรู้ความสามารถและรายระเอียดต่างๆของไอเทมที่ตัวเองสนใจ ส่วนแผ่นวิณญาณอะไรนั่นผมว่าควรจะตามมาทีหลังจะดีกว่า ทำแบบกระโดดไปกระโดดมาพอมีปัญหาก็ไม่แก้ ของเก่าก็ค้างคา ความสามารถของแรร์ที่ออกมาก็ต้องหาตัวช่วย แค่หาของกับการตีบวกผู้เล่นหลายๆคนก็แทบจะแย่ละและยังจะมาทำให้ไอเทมแรร์จุติอีก ผมว่าเวอร์ไปมาก ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าผลงานที่ทำอยู่นี้ได้ทำให้สมกับคำว่า ' อสุราขั้นเทพ' เปล่านะ  g#016 g#016

..TEERAK..

ระบบจุติแรร์ เห็นด้วยนะ คนที่พยายามจนจุ 6 ได้(แม้บางคนจะพยายามดูดจนจุ 6 ก็เหอะ)
เขาก็น่าจะได้รับสิ่งที่ต่างจากคนไม่จุ มากกว่าที่เป็นอยู่ตอนนี้ ซึ่งมีแค่ค่าสเตตัสอย่างเดียว

แต่ไม่เห็นด้วย ถ้าจะเอาแผ่นวิญญานมาทำเรื่องแบบนี้ เอาเป็นอย่างอื่นเห๊อะ
เซิฟปกติ แผ่นวิญญานไม่ได้ดรอปเหมือนในเซิฟทดสอบนะ
เอาแผ่นวิญญานมาทำเป็นตะโก้ครอบผอบ ผมว่ามันจะยังดูคุ้มค่ากว่านะ ถ้าไม่มัวแต่ห่วงเรื่องทำตลาดตะโก้อยู่
woon_555 woon_555

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
ระบบจุติแรร์ เห็นด้วยนะ คนที่พยายามจนจุ 6 ได้(แม้บางคนจะพยายามดูดจนจุ 6 ก็เหอะ)
เขาก็น่าจะได้รับสิ่งที่ต่างจากคนไม่จุ มากกว่าที่เป็นอยู่ตอนนี้ ซึ่งมีแค่ค่าสเตตัสอย่างเดียว

แต่ไม่เห็นด้วย ถ้าจะเอาแผ่นวิญญานมาทำเรื่องแบบนี้ เอาเป็นอย่างอื่นเห๊อะ
เซิฟปกติ แผ่นวิญญานไม่ได้ดรอปเหมือนในเซิฟทดสอบนะ
เอาแผ่นวิญญานมาทำเป็นตะโก้ครอบผอบ ผมว่ามันจะยังดูคุ้มค่ากว่านะ ถ้าไม่มัวแต่ห่วงเรื่องทำตลาดตะโก้อยู่

เค้าจะเพิ่มอัตราดรอปแผ่นวิญญาณให้เยอะขึ้นครับ
เท่าที่ผมลองตีช่วงอัตราดรอปปกติ ก็ตกดีพอสมควรนะ
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

..TEERAK..

เค้าจะเพิ่มอัตราดรอปแผ่นวิญญาณให้เยอะขึ้นครับ
เท่าที่ผมลองตีช่วงอัตราดรอปปกติ ก็ตกดีพอสมควรนะ

อ่า แผ่นวิญญานที่หลายๆคนเก็บสะสมไว้ จะมีค่าแค่ดีเบียมเสียแล้วหรือนี่ พูดตามตรงเลยนะ  เสียของ!!

Saito Hajimae

• **
  • อะไรไม่ดี รู้อยู่ อย่าทำ

ผมเห็นด้วยกับเม้นนี้น๊ะ ผมก็มองว่าเอาแผ่นวิญญาณมาทำเสียของเกินไป  ระบบแบบนี้ถ้าจะทำไม่เห็นจำเป็นต้องเป็นแผ่นวิญญาณเลยครับ ใช้เป็นเงิน เป็นไอเทมอะไรก็ได้   ถ้าเอาแผ่นวิญญาณมาทำแบบนี้ผมว่าเอาแผ่นไปทำเป็นตะโก้จำแลงคู่หูยังดูมีประโยชน์มากกว่าเสียอีกน๊ะ  ได้สวยงามแปลกใหม่  ถึงจะดูไม่คุ้มค่ากับความยากที่ได้มาก็เหอะ แต่ดีกว่าเอามาทำแบบนี้เยอะ   ระบบแบบนี้ก็มีส่วนดีที่ทำออกมา แต่น่าจะเป็นไอเทมอื่นแทนจะดูเหมาะกว่า  g#012

ผมว่าให้ทำแบบนี้ก็ไม่น่าทำนะครับ แล้วก็คิดว่าทีมงานก็จะไม่ทำด้วย เหตุผล ที่คิดเอง .
1. จะต้องทำทุกใบที่มีในเกมส์ มีความสามารถต่างกัน นั่นหมายถึงจะต้องคิด .... คิด ... ให้การ์ดทุกใบ
2. ต่อเนื่องจากข้อแรก ทำให้ เสียเวลาในการดำเนินการกว่าจะครบ เพราะถ้าออกมาไม่ครบพร้อมกัน โดนด่า
3. จะต้องเพิ่มให้ควาอามสามารถให้ อาวุธ เกราะ เครื่องประดับ ฯลฯ ให้ใส่ไอเทมนี้ได้
4. ต่อเนื่องจากทั้งสามข้อ บัค ... ไม่รู้ว่าจะต้องแก้กี่ครั้ง
4. รองรับอารมณ์ เพราะทำไม่เคยที่จะพอใจก็จะโดนด่า .. จากผู้เล่น ที่ไม่เข้าใจ ไม่สนใจ เพราะอยากด่า ...
5. คล้ายๆ กับ เกมส์ที่กำลังครบรอบ 10 ปี ไม๊เธอว์
6. บริษัทนี้ Indy ไม่ตามใคร แล้วก็ไม่สนใจอะไร แต่เอาเงินมา  g#016
7. ฯลฯ ยังมีอีกแยะ แต่ง่วงนอนแล้วล่ะ ราตรีสวัสดิ์คืนี้ทุกๆ คน  g#014

wiperace

• **
แบ่งแยกยังไงหรอ เก่งกับไม่เก่งหรอแล้วคนที่เก่งนี่เขาเก่งเพราะเขาเล่นเยอะเขาขยันซึ่งมันก้ควรให้เขาเก่งอยู่แล้ว ปล.เกลียดสัสจีอาสาห่านี่

❤สาeaมLLห่Jความรัn❤

• SCG
จริงๆระบบการ์ดเนี่ยเป็นความล้มเหลวที่ทีมงานรุ่นต่อรุ่น ที่ไม่สามารถสานต่อทำระบบนี้ได้
ระบบการ์ดถ้าเปรียบเทียบหลายๆเกมส์จะเห็นได้ว่า
การ์ดสามารถสร้างความแตกต่างอาวุธและของสวมใส่ได้มากเลยทีเดียว
ดังนั้น  ผมก็ยังอยากเห็นการ์ดเป็นการ์ด ไม่อยากเห็นการ์ดเป็นแค่อาวุธตีบวกครับผม

♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥
εїзεїзεїзεїзεїзεїзεїзεїз