GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

มาแนะนำชาปสายยิงแรง+เร็ว ลงstr99 ต่อเนื่องเต็ม216 (กระทู้ส่งท้ายก่อนอำลาอสุรา)

Sikarinth

• Jr. Member
  • **
เนื่องจากจะไม่สามารถได้เล่นอสุราบ่อยๆแล้ว ก็เลยอยากตั้งกระทู้อำลา  รวมทั้งมาอธิบายวิธีให้ชาปยิงแรงและเร็วโดยไม่ต้องใส่เซ็ตจุ เผื่อจะมีคนอยากเล่นชาปมากขึ้นครับ ได้ทั้งเวลและแบท  และข้อดีมากมายของการอัพสกิลนี้  รวมไปถึงต่อยอดไปในอนาคตด้วย

สิ่งที่ต้องการของสายนี้
1. ซุปเปอร์ฮึดสู้
2. ธนูออฟคหความเร็วเสียง
3. เหมาะสำหรับจุ4-6

อันนี้โชว์รูปก่อนกดซุปเปอร์ฮึดสู้

อันนี้หลังจากกดซุปเปอร์ฮึดสู้

เขียนไปพึ่งนึกได้ ที่พลังโจมตีดูเยอะๆนี่ผอบกระรอกเชียเวล96 ตามนั้นนะครับ ลืมกดผอบออก g#004

การอัพสกิล
เนื่องด้วยไม่ได้ลงสายหลักคือ เพิ่มอำนาจทำลายล้าง หรือ  เพิ่มความเร็วในการโจมตี ทำให้เราเหลือเหรียญให้ลงเยอะมาก

สกิลที่ผมลงปัจจุบันคือ (เอาตั้งแต่เวล41-59 เลยเพราะว่าสายนี้ช่วงแรกๆเวลจะลำบาก)

นัยตาเหยี่ยว 5 ศรรัสมีตะวัน 5 (สำหรับไปเวลเข้VIP) ชำนาญเล็งธนู 5 สมาธิขั้นสูง 5 เล็งสกัดการเคลื่อนไหว5(ไว้แบท) เล็งสกัดการโจมตี3 เล็งยิงเปิดเกราะ5 เล็งยิงจุดตาย 5  หรืออีก2 แล้วแต่ชอบผมเลือก ศรวายุ2

ตอนเป็นเรนเจอร์ลง
ชำนาญธนู 10 เพิ่มระยะยิง 5 พลิ้วไหวดุจสายลม 10 โจมตีจุดสำคัญ 5 แม่นราวจับวาง5 ยิงธนูปูพรม 5

ตอนอัพสกิลเรนเจอร์ อันนี้ไม่บังคับมาก บางทีคุณอาจจะเลือกลงแม่นธนู10 แล้วไม่ลงแม่นราวจับวางกับยิงธนูปูพรม หรือไม่ก็ลดพริ้วไหวไป แล้วแต่ใครจะลองครับ อาจจะดูจากอาวุธที่เรามีก็ได้เช่นถ้ามีธนู94 หรือแรชาป95 เพิ่มหลบเยอะแล้ว ก็ลดพริ้วไหวมาหน่อยก็ได้ (จขกทชอบหลบเยอะๆลง10 เลย g#016)

แนะนำการเวลช่วงแรกๆ
อดทนเวลเข้VIP  หรือไม่ก็ไปหมี จนเวล64 ซื้อ คันศรเขี้ยวสีหมอกออฟบุตรความเร็วเสียงพอ จะได้ต่อเนื่องเต็ม 216  รับรองจะเวลง่ายขึ้นเยอะ พอมีเซ็ตนภาก็ไม่มีอะไรที่ยากแล้ว

จนกระทั่งพอเวล79 ถ้าเราอัพ AGI เต็ม99+ฮึดสู้ ก็จะได้ ต่อเนื่อง216  ถ้าออฟธนูที่พอใจเป็นความเร็วเสียงยศคหบดี

ออฟธนู
สำหรับการออฟธนูนั้น ผมออฟอันที่จะเวลเป็นความเร็วเสียง อันที่เน้นแบทก็ทำลาย  เช่น(ตาเหยี่ยว กับธนู99 ออฟทำลาย) (คันศรปีกอัคคนี+ธนู89+ธนู94 ออฟเร็วเสียง)

สกิลในอนาคตที่อยากจะลอง แต่ยังไม่ได้ลอง (เผื่อใครอยากลอง)
เนื่องด้วยแรร์ชาป95 มาแล้ว +กับธนู99 สกิลใหม่ๆที่ผมคิดไว้น่าจะลองอัพคือ

ศรกัมปนาท5 เล็งยิงจุดตาย 5  เล็งเปิดเกราะ3 ศรรัศมีตะวัน3 ศรวายุ3 สมาธิขั้นสูง5 นัยตาเหยี่ยว5 ชำนาญเล็งธนู5  เล็งสกัดการเคลื่นไหว 3  เล็งสกัดการโจมตี3

-สิ่งที่คิดไว้ก่อนจะลอง ศรกัมปนาทเร็วขึ้น มีจุดตาย 5 ร่วมกับสกิลเล็งสุดขั้ว รวมทั้งการที่ชาปแร95 สามารถยิงไกลเพิ่มขึ้นในระยะ 25 ช่องเท่าตาเหยี่ยว
- ยิงเล็งสุดขั้ว กดสกิลแร95 เปลี่ยนธนูมาคันศรพลังพสุธา  ลองยิงระยะไกลหวังจากสกิลอัมพาท+มึนจากธนู84 (อยากลองแต่ไม่ได้ลอง)
- อยากลองอัพ STR VIT INT AGI ดูเมื่อตอนเลเวล99 โดยไม่ลงDEX woon_sunny (อันนี้หวังจากธนู99,บัพ94)

สุดท้ายอำลาอาลัย
รู้จักเล่นเกมส์นี้มา 2 ปี 8 เดือน สนุกกับมันมากมายทั้งที่ไม่ใช่พวกติดเกมส์  ตอนเปลี่ยนเป็นชาปรอบแรกตื่นมาตี5 ดีใจมากๆ กว่าจะชนะบอสปลอม สมัยนั้นไม่มีผอบไม่มีหนมปัง ไปซื้อยาปั้มเลือดชน ก็เล่นมาเรื่อยๆ เคยมองพวกขายของเป็นร้อยๆล้านนี่เป็นอะไรที่เอื้อมไม่ถึง เวลแบบไม่เติมตังจนกระทั้งเวล78  หาเซ็ตต่างๆเอง พอเริ่มเติม เริ่มติดเด็กเส้น woon_shock ก็เติมมาเรื่อยๆ  บอกตรงๆไม่เสียใจกับเงินที่เติมไปแลกกับความสุขที่ได้เล่นเกมส์นี้ เพื่อนๆในกิลกรูจะครองโปรเจ็คone แต่เรื่องในชีวิตจริงทำให้เราแทบจะไม่สามารถมาเล่นคอมได้บ่อยๆอีกแล้ว คงจะได้แบบ 3 เดือน มาที  สำหรับตัวละครกับของไม่คิดจะขายเพราะเป็นความทรงจำที่ดี ก็คงได้เจอกันนานๆครับ

ส่วนเรื่องของชาปนั้นก็อยากให้คนที่ชอบชาปลองดูๆเผื่อเป็นทางเลือก ไม่ก็ต่อยอดจากสกิลที่ผมลอง  ถ้ามีคนรู้เรื่องนี้เยอะแล้วผมก็ขออภัย55 เพราะผมก็ลองๆมาจนคิดวิธีนี้มาได้จากการเวลชาปจากจุ1-6 ผมเก็บงำมานานจนสุดท้ายไหนๆก็จะเลิกแล้วอยากให้เพื่อนๆที่เคยบ่นว่าชาปห่วยหรืออ่อน หมดกำลังใจ ลองมาเล่นกันเยอะๆครับ สุดท้ายๆผมอยากให้เพื่อนๆลองเล่นอาชีพที่ตัวเองชอบ ค้นหาความสนุกกับมัน ลองทุกๆสกิล  อะไรที่ห่วยก็อยากให้ลองดูเช่นธนู89 ใครบอกว่าห่วย แต่ถ้าเป็นธนูผมชอบหมด g#008   หลงประเด็นคือจะบอกว่า  อยากให้เล่นอะไรที่ตัวเองชอบดีที่สุดครับ ใครจะว่าห่วย อ่อน แต่เราสนุกกับมันก็พอแล้ว  g#008 อีกไม่เกิน3 วันคงไม่ได้เล่นอีกนาน ยังไงมีอะไรติชมได้นะครับ ขอให้ผู้เล่นและgm ทุกท่านโชคดี ขอจบกระทู้นี้แต่เพียงเท่านี้ ถ้าตอบได้จะมาตอบ

lookgolf

• **
ข้อมูลดีมากเลยครับ
ชาปพลิกแพลงได้หลายแนวทาง

เด๋วเทสเกราะแรร์ชาป 95 ให้ลงตัวพอสมควรก่อน จะมาแฉข้อดี-ข้อเสีย ของเกราะนี้

lookgolf

• **
สายยิงแรง ถ้าให้ดี ต้องฝึกใช้ ศรวายุให้คล่อง จะเพิ่มประสิทธิภาพให้กับสายนี้เต็มขั้น

สายยิงแรงเป็นการเน้นโจมตีด้วยสกิลเป็นหลัก
ไว้มาเจาะลึก ทีละข้อมูล
ใครมีอะไรสงสัยยังไง ทิ้งคำถามไว้เลย เจ้าของกระทู้น่าจะมีคำตอบดีดีมาแนะนำ
แล้วผมจะช่วยหาข้อมูลมาเสริมอีกที ^^

แอบไปเล่น เบอกะแอสมาซักพัก พอเกราะแรร์ 95 ออก ก้กลับมาเกรียนชาปต่อ Z^6

Sikarinth

• **
ข้อมูลดีมากเลยครับ
ชาปพลิกแพลงได้หลายแนวทาง

เด๋วเทสเกราะแรร์ชาป 95 ให้ลงตัวพอสมควรก่อน จะมาแฉข้อดี-ข้อเสีย ของเกราะนี้

ขอบคุณครับ  ตอนบอร์ดเก่าของคุณlookgolf กับThe cool ผมก็ไปอ่านและถามบ่อยๆครับ   ตอนเ่ล่นชาปแรกๆเช่น
หมวกแพนด้า ถุงมือแสงอาทิตย์ ดีมั้ย(เก่ามากเลยตั้งแต่สมัยยังไม่รู้อะไร g#015 )

• Full Member
  • #..กินน้ำเต้าหู อร๊อยอร่อย :D
เป็นชาปที่มีหน้าตาหล่อมาก...  g#016
ข้อมูลดีมากครับ ! แต่อยากถามว่าแล้วตอนยังไม่จุติ แนะนำให้เล่นยังไงครับ ?  g#021
ลายเซ็นใช้คำเหมาะสม

//ต้องเขียนแบบนี้สิจีเอ็ม หึ

Sikarinth

• **
เป็นชาปที่มีหน้าตาหล่อมาก...  g#016
ข้อมูลดีมากครับ ! แต่อยากถามว่าแล้วตอนยังไม่จุติ แนะนำให้เล่นยังไงครับ ?  g#021

ยังไม่จุติผมแนะนำเล่นแบบธรรมดาไปก่อนครับ คือลงDEX 99 AGI99 เล่นสายยิงเร็วเพราะสนุกกว่า นอกนั้นก็เลือกสายศรกัมปนาท หรือเล็งจุดตายได้เลยครับ ดูจากกรู้คุณTHE COOL

แต่ถ้าจะเอาแบบประหยัดเหรียญที่สุดนี่  ถ้ามีซุปเปอร์ฮึดสู้นะครับลงจาก41-69 ต่างจากอันแรกนิดเดียว แล้วก็เล่นสนุก

นัยตาเหยี่ยว 5 ศรรัสมีตะวัน 5  ชำนาญเล็งธนู 5 สมาธิขั้นสูง 5 เพิ่มความเร็วในการโจมตี1 เล็งสกัดการเคลื่อนไหว5 เล็งสกัดการโจมตี3 เล็งยิงเปิดเกราะ5 เล็งยิงจุดตาย 5   มันจะเหลือ 1 เหรียญ ลงอะไรตามสบายเลยครับ

สายนี้ก็อดทนจน64 จนใส่คันศรเขี้ยสีหมอกได้ ถ้าจำไม่ผิดไม่ต้องออฟเร็วเสียงหรือไม่ก็ออฟเร็วเสียงยศน้อยมากๆๆ ก็ต่อเนื่องเต็ม216 แล้วครับ เวลสบาย แล้วที่ดีกว่านั้นคือพอเราเวล 79 อัพagi 99  เราก็ จะได้ต่อเนื่องเต็ม216 ธนูจะออฟทำลายหรืออฟคลั่ง ก็ยังยิงเร็วครับ ไม่ต้องออฟเร็วเสียงแล้ว  เป็นสายที่ผมว่าสนุกสุด
ประหยัดเหรียญสุด  ลืมบอกไปตอนจาก41-64 ส่วนมากผมจะใช้ธนูที่โป๊ะแล้วได้เลือดนะครับ คันศรโลหิตไรนี่ จะออฟก็ได้ออฟโป๊ะบ่อยยศต่ำๆ หรือไม่ก็ไม่ต้องออฟเลย

สำหรับเวลเซ็ตนภา+คันอัคนีออฟคลั่ง นี้เกิดมาคู่กันจริงๆ ถูกและดี เซ็ตตาเหยี่ยวก็เยี่ยมถูกอีก  ชาปนี่สนุกครับ ถ้าผอบดีแบทก็แพ้พวกไม่จุยากครับสำหรับไม่จุเจอกัน (ยกเว้นพาลาไม่จุโดด10 ถ้าไม่มีตระกรุด 55 ม่องชัว)

ตามไปด้วย ฮ่า  woon_5555 woon_5555

ท่านหนึ่งเบลดเทพ ก็จะไปแล้วเหรอ woon_shock

Kadilag

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ ธัน สำหรับข้อมูลดีๆครับ
ว่าแต่ทำไมชิงเลิกเล่นก่อนผมละเนี่ย g#012

Kadilag

• Newbie
  • *
ธัน โชว์ค่าสเตตัสตอนที่ ที่ไม่ได้ใส่ธนู+โชว์ค่า AGI ให้ดูได้ไหมครับ
( คือ อยากจะคำนวนสัดส่วนของ ธนูออฟเร็วแต่ละระดับ กับ ค่า AGI ว่าต้องลงประมาณเท่าไหร่ g#001 [size=78%])[/size]

pleumvip

• Newbie
  • *
พี่ธัน ไปแล้วผมจะอยุ่กับใคร woon_cry woon_cry  ที่ผ่านมาขอบคุนมากที่ชี้แนะหลายๆเรื่องนะครับ ผมจะรอพี่กลับมา woon_bye woon_bye

Kadilag

• Newbie
  • *
ขออภัยครับ g#002  ไม่ได้ตั้งใจปั้มกระทู้แต่พึ่งคำนวนได้เมื่อกี้ (ถามเอง-ตอบเอง g#020 )

ชาปชูตเตอร์ ไม่ลง สกิลเพิ่มความไวหรือทำลายล้าง จะมีค่าความต่อเนื่องเมื่อตัวละครถือธนูที่ 135 สเตตัส AGI 1

ค่าความต่อเนื่องของ ชาปซูตเตอร์ เมื่อลง AGI 1 จะได้ค่าต่อเนื่อง 0.45 (อ้างจาก http://forum.asura.in.th/index.php?topic=5951.0)

จะคำนวนได้ คือ
         ค่าความต่อเนื่องเมื่อถือธนู(AGI 1)  135
                                                        +
                                    ยาซุปเปอร์    25
                                                        +
       ธนูออฟเร็วเสียง(สมมุติตำนาน+15)    36   

รวมค่าต่อเนื่อง(เมื่อAGI 1)   196

แต่ยังขาดอีก    216-196     =      20   

X(0.45)= 20

x = 20/0.45

x = 44.4

จะต้องลง  AGI อย่างน้อย      45   จะได้ ค่าความต่อเื่องเต็ม 216  g#016

--SoDaZa--

• **
สุดยอดครับ กำลังจะกลับมาเล่นอยู่พอดีเลย มีคัว ชาร์ป เลเวล 80 แต่ไม่รู้จะเวลไหนดี ยังไม่จุ สายยิงแรงแนะนำทีคับ

Sikarinth

• **
สุดยอดครับ กำลังจะกลับมาเล่นอยู่พอดีเลย มีคัว ชาร์ป เลเวล 80 แต่ไม่รู้จะเวลไหนดี ยังไม่จุ สายยิงแรงแนะนำทีคับ

80 นี่ก็ต้องลับแลแหละครับเวลสนุกๆมากถ้ามีตี้ฟู  แต่ถ้าไม่มีฟูสายยิงแรงนี่น่าจะลำบากครับ   ผมก็ไม่เคยเล่นสายนี้มาก่อน g#013 เวลคนเดียวลำบากครับสายนี้

พี่ธัน ไปแล้วผมจะอยุ่กับใคร woon_cry woon_cry  ที่ผ่านมาขอบคุนมากที่ชี้แนะหลายๆเรื่องนะครับ ผมจะรอพี่กลับมา woon_bye woon_bye

^ ^ ยังไงก็เจอกันครับ ทุก3เดือนจะมาเยี่ยม
ขอบคุณครับ ธัน สำหรับข้อมูลดีๆครับ
ว่าแต่ทำไมชิงเลิกเล่นก่อนผมละเนี่ย g#012

หุหุ ยังไงดีใจที่รุ้จักเฟี๊ยตนะครับ  เรื่องที่ถามนี่เห็นถามเองตอบเองไปแล้ว #038 คำนวนละเอียดดีครับ

ถ้าส่วนที่เหลือเอาไปลง int คงกันสายเวทดีขึ้นมาบ้าง

moomoo123123

• Newbie
  • *

80 นี่ก็ต้องลับแลแหละครับเวลสนุกๆมากถ้ามีตี้ฟู  แต่ถ้าไม่มีฟูสายยิงแรงนี่น่าจะลำบากครับ   ผมก็ไม่เคยเล่นสายนี้มาก่อน g#013 เวลคนเดียวลำบากครับสายนี้

^ ^ ยังไงก็เจอกันครับ ทุก3เดือนจะมาเยี่ยม

หุหุ ยังไงดีใจที่รุ้จักเฟี๊ยตนะครับ  เรื่องที่ถามนี่เห็นถามเองตอบเองไปแล้ว #038 คำนวนละเอียดดีครับ

ถ้าส่วนที่เหลือเอาไปลง int คงกันสายเวทดีขึ้นมาบ้าง
กลับมาวันไหนบอกด้วยเดะจะมาออน:)