GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ถาม-ตอบอาชีพวอร์ลอค นักเวทย์แห่งความมืด...

bigbosszoz

• Newbie
  • *
  • ข้าคือพระเจ้า...
กระทู้นี้จะเป็นกระทู้ที่ถาม-ตอบเกี่ยวกับอาชีพวอร์ลอคโดยเฉพาะ กระผมประสบการณ์ในการเล่นวอร์ลอคยังน้อย  g#002
แต่พอจะแนะนำให้กับผู้เล่นใหม่ที่คิดอยากจะเล่นวอลอค์ได้ครับ g#004 เกี่ยวกับแนวทางการอัพสกิลเอย แนวทางการอัพสเตตัสเอย หรือวิธีการใส่ของบวกของครับ ขอบอกไว้ก่อนน่ะครับว่า คำถามไหนที่ผมตอบไม่ได้ก็จะไม่ตอบให้น่ะครับ (เน้นน่ะครับว่าผมตอบไม่ได้ก็จะไม่ตอบให้) g#009

FRIendSHIp

• Bowie Lam bikini. :3
  • Full Member
  • I Love Me
ขอ ถาม หน่อย นะครับ  วอ จุ6 สเตตัส ควรอัพอย่างไร (เวทแรงๆ ร่ายเร็วๆ เลือดถึกๆ)แล้ว ของที่ใช้ ควรแยกเซต หรือ เป็นเซตดี(ถ้าเป็นเซต ควรเซตอะไร) และควรออฟอะไรดีหรอครับ  . 
[size=78%]    g#029 [/size]

ยู้ฮู้ววว~~//

• #..กินน้ำเต้าหู อร๊อยอร่อย :D
ขอ ถาม หน่อย นะครับ  วอ จุ6 สเตตัส ควรอัพอย่างไร (เวทแรงๆ ร่ายเร็วๆ เลือดถึกๆ)แล้ว ของที่ใช้ ควรแยกเซต หรือ เป็นเซตดี(ถ้าเป็นเซต ควรเซตอะไร) และควรออฟอะไรดีหรอครับ  . 
[size=78]    g#029 [/size]
INT+DEX+VIT+ตามใจคนเล่น
ส่วนเซต ให้คนอื่นมาตอบ
แต่ส่วนตัวแนะนำ เข็มกลัดนักเวทมืด หมวกผีเสื้อออฟเลือด (รวมๆ แล้ว ลดร่ายเวท 40เปอเซ็น)
ผ้าคลุมจอมเวทออฟเลือด แค่นั้นที่แนะนำ.. ที่เหลือรอคนอื่นมาตอบ  g#019
ลายเซ็นใช้คำเหมาะสม

//ต้องเขียนแบบนี้สิจีเอ็ม หึ

llFatGiraffell

• Newbie
  • *
โดยส่วนตัวแนะนำเซตไสยเวท แล้วหาของเพิ่มเลือด(หรือออฟเลือด)

bigbosszoz

• Newbie
  • *
  • ข้าคือพระเจ้า...
วอจุ6 สเตตัส ก็อัพ INT-DEX-VIT-LUX ของที่ใช้ก็ควรจะแยกเซตไว้ดีกว่าครับ
หมวกก็ใส่หมวกนักเวทมืดออฟเลือด
เสื้อคลุมก็เสือคลุมนักล่าวิญญาณออฟเลือด
รองเท้าก็ควรจะใส่รองเท้าสมาคมนักเวทมืดออฟเลือด
เครื่องประดับก็ใส่เข็มกลัดนักเวทมืด
หน้ากากก็ใส่หน้ากากวิญญาณแค้นออฟรอบคอบ
ผ้าคลุมก็ใส่ผ้าคลุมจักรพรรดิ์ออฟเลือด  ทั้งนี้ก็อยู่ที่สายการเล่นด้วยครับ ว่าเล่นสายสูบ หรือสายอัญเชิญ

exp32

• Newbie
  • *

สเตตัส int-dex-vit-luk 99

ของที่ใช้(แบทเทิล)

หมวกเทพธิดา(ไว้ใส่ตอนสะท้อน) / หมวกผีเสื้อ(ใส่ไว้่จะได้ร่ายสาปไวๆ) ออฟเลือด
หน้ากากอสูรทองคำ(เพิ่ม hp max 5 %) ออฟรอบคอบ

ลูกแก้วไสยเวทวีรชนกาล(ใส่ลูกแก้วไสยเวทเพื่อให้ครบเซตไว้สะท้อน ออฟวีรชนกาล ใส่คู่กับหมวกผีเสื้อ จะร่ายสาป 0.1 วิ)
ลูกแก้วจอมอัญเชิญวีรชนกาล
(ออฟวีรชนเพื่อให้ร่ายสาป 0.1 วิ และ เวลาเรียกสัตว์อัญเชิญถ้าใส่ลูกแก้วนี้เลือดจะไม่ถูกลด
ข้อดีอีกอย่างคือใช้เรียกภูติแห่งความมืดโดยไม่มีเวลาร่าย ภูิติระเบิดแรงมากอย่างต่ำ 15k)

เกราะใช้แรร์วอร์ลอค 70 ขึ้นไป ถ้าหาแรร์วอร์ลอค 95 ใส่ได้ก็ดี ออฟเลือด
ผ้าคลุมจักรพรรดิ ออฟเลือด(เพิ่ม hp max อีก 1000 เป็นผ้าคลุมที่เพิ่มเลือดมากที่สุดในตอนนี้)
รองเท้าผ้าสมาคมเวทมนตร์ ออฟผู้นำ(ถ้าหาออฟเลืือดใส่ได้ยิ่งดี แต่ราคาค่อนข้างแพงพอสมควร)

เครื่องประดับ ตุ๊กตาต้องสาป / ตะกรุด(ใส่ตอนที่ใช้ลูกแก้วจอมอัญเชิญ ถ้าได้เรียนอัศวินแห่งความมืดระดับ 5 ด้วย จะยิ่งทอนความเสียหายเยอะมาก)

อ้างถึง
ลูกแก้ว Rare 10 lv 99 ลูกแก้วจอมอัญเชิญ
ความสามารถของอาวุธ : เพิ่มพลังโจมตีเวท 10 % เพิ่มพลังโจมตีเวทมืด 75% และเพิ่มความสามารถในการอัญเชิญดังนี้
-เมื่อใช้ทักษะอัญเชิญจะเพิ่ม HP max 25% (แทนการเสีย HP max 25% จากการใช้ทักษะอัญเชิญ)
-สามารถใช้ทักษะ ทูตแห่งความมืด โดยไม่มีระยะเวลาร่าย และมีโอกาส 10% ที่จะสร้างความเสียหาย 2 เท่า
-ผู้เดินทางในความมืด จะเพิ่มโอกาส 40% ที่จะหลบการโจมตีทางกายภาพแบบไร้ลักษณ์ได้ (ถ้าผู้โจมตีเป็นบอสหรือมินิบอสจะไม่มีผล)
-อัศวินแห่งความมืด จะเพิ่มโอกาสติดมึน10% มีผลต่อการโจมตีแบบเวทมนตร์ด้วย (ถ้าผู้โจมตีเป็นบอสหรือมินิบอสโอกาสติดมึนจะเท่ากับระดับของทักษะ) ทอนความเสียหายจากผู้ใช้เป็น 75% (ที่ระดับ 5)
-ผู้นำสารแห่งความมืด เพิ่มรัศมีการโจมตีเป็น 10x10 และป้องกันความเสียหายจากเวทมนต์ได้ 100% (ถ้าผู้โจมตีเป็นบอสหรือมินิบอสจะไม่มีผล)

ความน่าใช้ของลูกแก้วจอมอัญเชิญ ถ้าสามารถหามาใช้ได้จะดีมาก ทำให้วอเก่งขึ้นเยอะ
แนะนำว่าถ้ามีลูกแก้วจอมอัญเชิญ ให้ลงเหรียญอัพ อัศวินแห่งความมืด(โกเลม)มาจะดีมาก
ที่ระดับ 5 อัศวินแห่งความมืดจะทอนความเสียหายจากที่เจ้าของได้รับมาไว้ที่ตัวอัศวินเองได้ถึง 75 %
ยิ่งใส่ตะกรุดไปด้วย รับรองโดนสกิลแรงๆไม่ตายในทีเดียวแน่นอน

ภูติแห่งความมืดไม่ต้องร่ายก็ทำให้สุ้กับอาชีพอื่นได้สบายเลย ไม่ว่าจะเป็นตั้งภูติให้ปกป้องเจ้าของ
เวลามีคนมาตีแล้วเราไม่ตายในทีเดียว ภูติก็จะระเบิดใส่คนมาตี แรงมากๆเลยละ
หรือจะสาปคนอื่นก่อน แล้วส่งภูติไประเบิดซ้ำก็ไม่เลว

testarmy01

• Newbie
  • *
วอล๊อคไม่จำเป็นต้องร่ายเร็วเสมอไปนะครับ
หมวกผีเสื้อเเนะนำไม่ต้องใส่ครับ
ใส่หมวกเวทมืดสลับกับหมวกเทพครับ
วอล๊อคมีจุดดีที่สัตว์อัญเชิญ เซตไสยเวท เเละเกราะสะท้อน
ส่วนคำสาปเอาไว้ป่วน เเต่ผมอัญเชิญหมาตีอย่างเดียวก็หาคน
สู้ยากเเล้วครับ

exp32

• Newbie
  • *
วอล๊อคไม่จำเป็นต้องร่ายเร็วเสมอไปนะครับ
หมวกผีเสื้อเเนะนำไม่ต้องใส่ครับ
ใส่หมวกเวทมืดสลับกับหมวกเทพครับ
วอล๊อคมีจุดดีที่สัตว์อัญเชิญ เซตไสยเวท เเละเกราะสะท้อน
ส่วนคำสาปเอาไว้ป่วน เเต่ผมอัญเชิญหมาตีอย่างเดียวก็หาคน

ไม่ต้องร่ายไวก็คงจะได้ถ้าไม่ได้เอาไปใช้สุ้
แต่จากประสบการณ์ในแบท ถ้าวอร์ลอคร่ายไม่ไวสุ้คนอื่นยากมาก
ที่แนะนำหมวกผีเสื้อ กับลูกแก้วออฟกาลยศวีรชน เพื่อจะได้ทำให้ร่ายสาปใช้เวลาน้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้

หมาวอใช้เวลอะดีจริง แต่เวลาใช้ในแบท มันไม่ไหวหรอก เลือดหมามันน้อยโดนสกิลนิดหน่อยหมาก็หลับแล้ว
สัตว์อัญเชิญในแบทที่ใช้ช่วยเจ้าของได้ดีจริงๆ คือ อัศวินมืด กับ ภูติแห่งความมืด(ป้องกันตัว&โจมตีเป็นกลุ่มอย่างรุนแรง)

exp32

• Newbie
  • *
ส่วนที่บอกว่าให้ใช้หมวกเทพ อันนี้เราก็เห็นด้วย
เน้นใส่ไว้สะท้อนในกรณีที่ต้องการจะฆ่าอีกฝ่าย ก็ต้องทำเลือดตัวเองให้เยอะๆ
แต่ข้อเสียคือถ้าใส่หมวกเทพ ความเร็วในการร่ายมันจะลดลงไป 20%

ทำให้ถ้าจะสุ้กับคนอื่น จำเป้นต้องใส่คฑาออฟกาล เพื่อให้ร่ายสาปไวเท่าเดิม
แต่พอเวลาจะฆ่าต้องสลับมาใส่ลูกแก้ว วิธีนี้ถ้าไม่ถนัดสลับของ ก็ทำให้เสียเวลาไปไม่น้อย ศัตรูอาจจะมีเวลาโต้กลับเราก็ได้

ส่วนถ้าบอกว่าไม่ต้องเอาร่ายไวหรอก เน้นสัตว์อัญเชิญดีกว่า
เชื่อได้เลยว่าร้อยทั้งร้อย ถ้าอาชีพอื่นจะสุ้กับวอ เขาไม่มาตีสัตว์อัญเชิญอยู่หรอก เขาตีเจ้าของเลย เจ้าของตายสัตว์ก็ตาย

ขอยืนยันว่าถ้าเน้นแบท วอควรจะทำให้ตัวเองร่ายไว เพราะมันถือเป็นจุดตัดสินแพ้-ชนะได้เลย
ยิ่งคุณร่ายไวยิ่งได้เปรียบ

testarmy01

• Newbie
  • *

ไม่ต้องร่ายไวก็คงจะได้ถ้าไม่ได้เอาไปใช้สุ้
แต่จากประสบการณ์ในแบท ถ้าวอร์ลอคร่ายไม่ไวสุ้คนอื่นยากมาก
ที่แนะนำหมวกผีเสื้อ กับลูกแก้วออฟกาลยศวีรชน เพื่อจะได้ทำให้ร่ายสาปใช้เวลาน้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้

หมาวอใช้เวลอะดีจริง แต่เวลาใช้ในแบท มันไม่ไหวหรอก เลือดหมามันน้อยโดนสกิลนิดหน่อยหมาก็หลับแล้ว
สัตว์อัญเชิญในแบทที่ใช้ช่วยเจ้าของได้ดีจริงๆ คือ อัศวินมืด กับ ภูติแห่งความมืด(ป้องกันตัว&โจมตีเป็นกลุ่มอย่างรุนแรง)
เทคนิคส่วนบุคคลครับ พอดีผมเล่นเเบบนี้ครับ
ร่ายผมก็ปานกลางก็พอให้ร่ายใส่วิได้อาชีพอื่นๆได้ยังไงก็ทัน
มันมีเสต๊ป เเต่ก่อนผมเล่นวอเอาหมาลงเเบทเเล้วสู้สบายกว่ากะโหลกเยอะ
หมานะสู้ได้ทุกอาชีพนะยกเว้นเเอสพัน10ให้ร่ายศรเวทใส่ไม่ก็ดูดเลือด
เเล้วปล่อยให้ตี

exp32

• Newbie
  • *
พอดีพิมพ์ในมุมมองแบทอย่างเดียว เพราะเราเล่นเซิฟสวรรค์
ถ้าคุณเล่น PK อาจจะไม่ตรงกัน เพราะนอกแบทสะท้อน 200% เซตไสยเวทยังมีประสิทธิภาพอยู่

แต่ในแบทที่วอสะท้อนแค่ 100% ซึ่งอาชีพเดียวนี้สามารถทำเลือดให้ได้มากกว่าวอหลายอาชีพ
คือไม่สามารถเน้นสะท้อนให้อีกฝ่ายตายได้แล้ว(อาชีพเลือดเยอะ พวกเทรหน้าไม้ชุดแดง เซนชุดขาว)
ยิ่งโดยเฉพาะเทรหน้าไม้ ที่รุ้สึกวอจะแำพ้ทางอย่างมาก เพราะสะท้อนก็ไม่ตาย เดี้ยวนี้เทรหน้าไม้ทำเลือดได้เกิน 10k สบายมาก

เราเลยต้องเน้นร่ายไวไปด้วย เพราะสะท้อนจากเซตไสยเวทในแบท มันช่วยอะไรวอได้ไม่เหมือนก่อนแล้ว

Glex

นอกเมืองในแบทวอสะท้อน(แบบใส่เซ็ต)ได้100% มันทอนเหมือนกัน g#002
วอผมว่าร่ายไวอะดีละ ถ้าจะร่ายช้าต้องเลือดเยอะ ถ้าร่ายอืดแล้วเลือดน้อยก็ตาย อย่าลืมว่าถ้าสู้กันจริงเราจะเป็นเป้า ไม่ใช่สัตว์อัญเชิญ

• #..กินน้ำเต้าหู อร๊อยอร่อย :D
อยากเล่นวอสายฮิลอ้ะครับ แนะนำที  woon_love

นอกเมืองในแบทวอสะท้อน(แบบใส่เซ็ต)ได้100% มันทอนเหมือนกัน g#002
วอผมว่าร่ายไวอะดีละ ถ้าจะร่ายช้าต้องเลือดเยอะ ถ้าร่ายอืดแล้วเลือดน้อยก็ตาย อย่าลืมว่าถ้าสู้กันจริงเราจะเป็นเป้า ไม่ใช่สัตว์อัญเชิญ
เอาลูกแก้วไสยเวทมาาา  g#009 g#009
ลายเซ็นใช้คำเหมาะสม

//ต้องเขียนแบบนี้สิจีเอ็ม หึ

วอผมอัพ int99 vit99 agi99 dex99 ที่agi99 เพราะทำให้หมาหลบเยอะ (บอสยังตีวืด)

testarmy01

• Newbie
  • *
พอดีพิมพ์ในมุมมองแบทอย่างเดียว เพราะเราเล่นเซิฟสวรรค์
ถ้าคุณเล่น PK อาจจะไม่ตรงกัน เพราะนอกแบทสะท้อน 200% เซตไสยเวทยังมีประสิทธิภาพอยู่

แต่ในแบทที่วอสะท้อนแค่ 100% ซึ่งอาชีพเดียวนี้สามารถทำเลือดให้ได้มากกว่าวอหลายอาชีพ
คือไม่สามารถเน้นสะท้อนให้อีกฝ่ายตายได้แล้ว(อาชีพเลือดเยอะ พวกเทรหน้าไม้ชุดแดง เซนชุดขาว)
ยิ่งโดยเฉพาะเทรหน้าไม้ ที่รุ้สึกวอจะแำพ้ทางอย่างมาก เพราะสะท้อนก็ไม่ตาย เดี้ยวนี้เทรหน้าไม้ทำเลือดได้เกิน 10k สบายมาก

เราเลยต้องเน้นร่ายไวไปด้วย เพราะสะท้อนจากเซตไสยเวทในแบท มันช่วยอะไรวอได้ไม่เหมือนก่อนแล้ว
เทรหน้าไม้สู้ยากครับ
ต้องวิ่งเข้าไปสาปก่อนจากนั้นก็หมากัดเเล้ววิ่งหนีเนื่องจากหยุดเวลาครับ