GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

[ปิดประเด็น!!] ทำความเข้าใจเกี่ยวกับวิซาร์ดที่ถูกมองว่าโกงหนักโกงหนา

Patrokoz

• Jr. Member
  • **
  • วันที่ไม่เคยลืม 14/4/54 - 8/1/55

exp32

• Newbie
  • *
ผมคนนึงที่บอกวิโกง

เหตุผล

1.กันกายภาพเยอะครับ
2.อาวุธสั่งตายเยอะครับและถูกด้วย เช่น คทา 94  15mเอง ไม้หมอกไรนั่นอีกกันไป 95 % ไรนั่น ไม้หมอกหลบ 95%
3.สกิลโจมตี(สกิลเดี่ยว) เช่น ศรเวท  ยิง1-2ทีก็ตายละ แถมไม่มีดีเล ศรเวทระดับ 10 มีดีเล 10 วิ
4.มีไอเทมหยุดการโจมตี กุดไอซ์

โดยรวมแล้ว สามารถฆ่าหลายอาชีพได้มากกว่า

แอส ตอนนี่เน่าละ พุ่งไปไม่โป๊ะวิกด1สกิลดับ
ทหารกระบี่ไล่แทงวิไม่ทันจบสายปืนอาจจะชนะได้ถ้ามีผอบ55+
เบอวิกรง คำรามหมดสับไงก็ไม่ตาย
พาลาดินกระโดดมาโอกาศวืดเยอะมาก แถมบางครั้งไม่ตายอีก วิเพลิงรอพาลาตาย
เบลดหนักกว่าพาลาอีก55+
วอ ชนะวิใสๆ
ชาป/เทร ไม่มีผอบก็กากละ วิชอบลงสกิลหมู่อีก ออกวุ้นแทบไม่ได้

วิเทพถ้ามือไว+เน็ตแรง +1 ครับ

woon_sunny woon_sunny

ขอแก้ใิห้นิดนึง บางอย่างดูเหมือนจะผิดจากความเป็นจริง
ศรเวทที่เป็นสกิลทีเด็ดแต่ดีเลก็สมเหตุสมผลอยู่นะ แรง เร็ว ดีเลไม่นาน

Andro!d

• Newbie
  • *
ผมว่าเบลดก็ไม่ได้แพ้วิง่ายแบบนั้นหรอกนะครับ  woon_555
ปล.เบลดใช้สกิลแรร์ 95 + ดาบธาตุลมก็โคตรอมตะแล้ว (แพ้แค่วอ)  g#027

ไอพวกที่ว่าวิไม่ได้โกง ที่ตอบกระทู้มาเท่าที่ดูทุกวันนี้มันก็เล่นวิ กันทั้งนั้น  อย่างไอเมฆแต่ก่อนมันเล่นชาร์ปมันก็ว่าวิ โกงพอมันเล่นวิแล้วก็ว่าวิไม่โกงซะงั้น
แล้วโจ้นายเองก็เคยลงบอร์นะว่าสกิลธรณี เวอร์ไปเปล่า ด้วยตัวเองขออภัยนะที่ไม่ได้ขุดบอร์มาให้ดูเพราะขี้เกลียดหาแต่เจ้าตัวก็ย่อมรู้ตัว ถามเอาแบบนี้แล้วกันสรุป ถ้าเทียบกับสายกายภาพนะ วิเทพมาก

ถ้าว่า วิ ไม่โกงทำไมไม่เล่นอาชีพอื่นฟะ ไอหลายๆคนในบอร์นี้ก็เปลี่ยนมาเล่นวิกันทั้งนั้นทำไมไม่เล่นอาชีพอื่นละ  g#023

วิซาร์ดไม่ได้โกงเลยครับ แต่ผู้เล่นสมัยนี้ รู้จักวิธีพลิกแพลง เปลี่ยนของแก้ทาง เปลี่ยนวิธีการอัพสกิล
เทคนิคใช้ของให้แก้ทางอาชีพอื่น แค่นั้นเอง

ก็เพราะเปลี่ยนจากเล่นชาร์ปมาเล่นวิซาร์ดไง ผมเริ่มนับ 1 ใหม่กับอาชีพใหม่ ลงทุนซื้อของ+ฝึกเเละทําความเข้าใจกับสกิล มันไม่ใช่นึกอยากจะเล่นก็เล่นให้เก่งได้เลย มันต้องอาศัยระยะเวลาเเละความชํานาญส่วนตัว ไม่ใช่ซื้อของใส่ปุ๊ปเทพเลยที่ไหน  กว่าผมจะลงตัวกับอาชีพนี้ได้หมดไปเยอะพอดูนะ ถ้าลงทุนมากกว่ายังไงมันก็ต้องเก่งมากกว่าอยุ่เเล้ว+ความชํานาญในสกิลเข้าไปอีก วิซาร์ดถึงจะเทพได้ครับ ทําความเข้าใจใหม่ด้วย

ยกตัวอย่างบุคคลได้ข่าวว่าเลิกเล่นวอ แล้วนี่จะบอกได้ไงว่า วิโกงละก็เหมือนเคยเห็นว่าเล่นตัว วิ แล้ว

วอ มันป้องกันดีแต่ร่ายช้าอะดิ ร่ายสะดุดเหมือนพระด้วยถ้าโดนโจมตี
แต่ถ้าเทียบกะสายกายภาพ พวก เบลด เบอ พาลา นะ วิ เทพสุดๆ

เอางี้ ตอนนายเล่นชาร์ป กับตอนนายเล่นวิ นายว่านายเล่นอย่างไหนได้เทพกว่ากัน เราว่านายเล่นวิได้เทพกว่าตอนนายเล่นชาร์ปอีก
นายว่าไงละ

3eCausez

• Full Member
ถึงมันจะเป็นเเบบนั้น มันก็เพราะ พื้นฐานตัวละคร+กับคนเล่นมีทักษะกับความชํานาญในสกิลอยู่ ถึงเล่นอาชีพนั้นๆได้มีความสามารถ เเต่ละอาชีพสามารถเก่งได้หมดครับ บางทีวิอาจจะดูเก่งกว่าเป็นธรรมดา เเต่ขอเถียงที่บอกว่า วิเทพ วิโกง ถ้ามัน เทพจริงมันโกงจริง มันจะต้องไม่เเพ้อาชีพอะไรเลย

ถึงมันจะเป็นเเบบนั้น มันก็เพราะ พื้นฐานตัวละคร+กับคนเล่นมีทักษะกับความชํานาญในสกิลอยู่ ถึงเล่นอาชีพนั้นๆได้มีความสามารถ เเต่ละอาชีพสามารถเก่งได้หมดครับ บางทีวิอาจจะดูเก่งกว่าเป็นธรรมดา เเต่ขอเถียงที่บอกว่า วิเทพ วิโกง ถ้ามัน เทพจริงมันโกงจริง มันจะต้องไม่เเพ้อาชีพอะไรเลย

คำว่าถึงจะเป็นแบบนั้น ผมถือว่าคุณได้ยอมรับแล้วนะว่าตอนนี้คุณเล่นวิ ได้เทพกว่าสมัยคุณเล่นชาร์ป ถึงตอนนี้คุณจะไม่ได้ชื่อว่าเป็นวิ หมายเลข 1 แต่ผมว่าคงใกล้เคียงไม่เกิน 1 ใน 10 แต่ถ้า เล่นชาร์ปคุณคงเป็นเบอร์ 1 เท่านี้แหละคับ แต่คุณก็ยอมรับว่าทุกวันนี้คุณเทพกว่าตอนเล่นชาร์ป ผมเลยว่าอาชีพวิ มันมีสกิล เอื้อ เกินไป ร่ายเร็วขึ้น ร่ายไม่สดุด สลายเกราะ กรงขังระเบิดคลั่ง ถ้าเล่นให้เทพ วิมีสกิลแก้ทางได้เกือบทุกอาชีพถ้าไม่นับพวกพรางตัวมาแล้วใส่วิ ก่อนตรงนี้แหละที่วิยังแก้ไขไม่ได้ ไม่งั้น คงเทพเวอร์
ผมว่าวิเทพนะ แต่ยังไม่เวอร์จนเกินไปเพียงแต่มันต่างกับพวกสายกายภาพ เบลด เบอ พาลา ชาร์ป มากไปมากๆ

ตัวละครลับ

• หล่อไม่มาก แต่ท่ายากตูเยอะ
คำว่าเทพ

จำเป็นหรอว่าต้องไม่แพ้

แค่แพ้น้อยสุดก็เรียกว่าเทพได้แล้ว

วิ แพ้ วอ อย่างขาดลอยเพียงอาชีพเดียว

แต่อาชีพอื่นๆถือว่าแค่ไอเทมและสกิล ไม่รวมฝีมือนะ ก็ชนะไปหลายๆอาชีพแล้ว

3eCausez

คำว่าถึงจะเป็นแบบนั้น ผมถือว่าคุณได้ยอมรับแล้วนะว่าตอนนี้คุณเล่นวิ ได้เทพกว่าสมัยคุณเล่นชาร์ป ถึงตอนนี้คุณจะไม่ได้ชื่อว่าเป็นวิ หมายเลข 1 แต่ผมว่าคงใกล้เคียงไม่เกิน 1 ใน 10 แต่ถ้า เล่นชาร์ปคุณคงเป็นเบอร์ 1 เท่านี้แหละคับ แต่คุณก็ยอมรับว่าทุกวันนี้คุณเทพกว่าตอนเล่นชาร์ป ผมเลยว่าอาชีพวิ มันมีสกิล เอื้อ เกินไป ร่ายเร็วขึ้น ร่ายไม่สดุด สลายเกราะ กรงขังระเบิดคลั่ง ถ้าเล่นให้เทพ วิมีสกิลแก้ทางได้เกือบทุกอาชีพถ้าไม่นับพวกพรางตัวมาแล้วใส่วิ ก่อนตรงนี้แหละที่วิยังแก้ไขไม่ได้ ไม่งั้น คงเทพเวอร์
ผมว่าวิเทพนะ แต่ยังไม่เวอร์จนเกินไปเพียงแต่มันต่างกับพวกสายกายภาพ เบลด เบอ พาลา ชาร์ป มากไปมากๆ
  เอาเป็นว่าผมไม่เถียงกับคุณเเล้วละกัน เดี่ยวจะพาออกทะเลซะเปล่าๆ   ผมว่ากระทู้นี้ มีไว้ให้พวกที่บอกว่าวิเทพ วิโกง ได้รู้ว่ากว่า วิจะเทพ อย่างที่พวกคุณบอกนะ มันต้องใช้ความพยายาม+การลงทุนขนาดไหน   g#004

neverdy

• Newbie
  • *

ขอนอกเรื่องหน่อย วิ 1 ใน 10 ที่คุณพูดถึงนี่มีใครบ้างอะอยากรู้  สวรรค์ใช่ปะคับ

AsunAllI3araTz

คทา 99 ไม่ได้ อะไรมาก เเต่ไม้ 99นี้ สิ ผมกลัว เลย ตรงๆ อะ
หอก 99
ดาบ 99 น้อยใจนะ 555

FoXYzzzzzz

• Newbie
  • *

เอาเป็นว่าผมไม่เถียงกับคุณเเล้วละกัน เดี่ยวจะพาออกทะเลซะเปล่าๆ   ผมว่ากระทู้นี้ มีไว้ให้พวกที่บอกว่าวิเทพ วิโกง ได้รู้ว่ากว่า วิจะเทพ อย่างที่พวกคุณบอกนะ มันต้องใช้ความพยายาม+การลงทุนขนาดไหน   g#004

นี่ไงตัวอย่างก็มีให้เห็น  คนนี้ไง ไม่ต้องหาที่ไหนไกล โพสๆกันอยู่ตรงนี้แหละ วิสาจไม่เทพเกินไปหร๊อก เถียงคอเป็นเอ็น ในขณะที่ตัวเองเปลี่ยนจากอาชีพที่ตนเองเล่น ไปเล่นวิสาจ เพราะวิสาจมันเก่ง  g#004
มันก็เห็นๆกันอยู่   #038 

Glex

หา อะร๊ายยยยย วิซาร์ดไม่ได้เทพเลย ไม่ได้เทพๆ กากจะตายไป โดนจิ้มๆก็ตายละ ตุ๊บ วิกาก
ปล.ประชด อย่าด่ากันนะ g#015
ปล2.ยอมรับว่าวิเทพ แต่วิธีจัดการมันมีงับ แค่ทำยาก+ต้องรอจังหวะ woon_555

GangS

• Newbie
  • *
จขกท. ถามจิงเเหลป่าวที่บอกว่าโดนเเอสตีตาย
        เลือดก็ออกจะเยอะร่ายเเรงดึงดูดลงเพลิง
        เเอสที่ไหนจะเอายุ เหอะๆยิ่งกดยาด้วยเเล้ว
        เเอสตีเฉยๆก็ตายเองเเล้วถ้านายใส่ไม้หมอกกับ
        ไม้99 เเอสไม่ใส่มีด99 ไม่ต้องพูดถึง
        ขนาดใส่ยังไม่รอด สมองนายน่าจะมีปัญหา
        ของเทพอย่างเดียวเหรอ เลือดไม่ใช่น้อยๆนะ

โจ้ครับ I-jaMes

• Jr. Member
  • **
  • [งอนแล้วน้า]
    • https://www.facebook.com/junladit.chompoo?ref=tn_tnmn
จขกท. ถามจิงเเหลป่าวที่บอกว่าโดนเเอสตีตาย
        เลือดก็ออกจะเยอะร่ายเเรงดึงดูดลงเพลิง
        เเอสที่ไหนจะเอายุ เหอะๆยิ่งกดยาด้วยเเล้ว
        เเอสตีเฉยๆก็ตายเองเเล้วถ้านายใส่ไม้หมอกกับ
        ไม้99 เเอสไม่ใส่มีด99 ไม่ต้องพูดถึง
        ขนาดใส่ยังไม่รอด สมองนายน่าจะมีปัญหา
        ของเทพอย่างเดียวเหรอ เลือดไม่ใช่น้อยๆนะ
เอางี้ผมอะไม่แหลอะ ผมพูดในแบทแบบตัวๆ ที่คุณดูนั้นผมก๊อปเลือด +ปั้มยา แต่ในระบบแบทธรรมดา ผมโดนพุ่งทีเดียวก็ร่วงละครับ เอาชื่อคนพุ่งด้วยมะ TalentV2 แล้วผมจะบอกให้คุณอย่าเอาระดับอ่อนๆอยู่มาเปรียบเทียบ มันต่างกันอยู่แล้ว ผม แค่จะบอกว่าผมโดนฆ่าได้หมดแหละ ถ้าเกิดผมบอกว่าเทรโกง เบอโกง ผมสามารถพูดให้โกงได้ด้วย 100เหตุผลของผมเลย ผมไม่อยากว่าอาชีพอะไรโกงแค่ออกมาปกป้องวิว่ามันไม่ได้โกง อย่างที่คิดๆกัน เข้าใจป่ะ