GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

มองโลกส่อง ชาร์ป จะอยู่หรือจะไป.....

โพลล์

เสนอให้จิตรศรปล่อยได้1ดอกไม่มีสร้างจิตรยิงได้เลย สลายบัพดีและซี 3 ได้ตามระดับของทักษะ

เห็นด้วย
50 (79.4%)
ไม่เห็นด้วย
13 (20.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 63

THE-COOL

• Full Member
ว่ากันด้วยเหตุผลนะ..อยากรู้แนวจากทีมงาน ว่าจะมีการพัฒนาอาชีพชาร์ปไหม
เพราะเคยเสนอแนวทางการให้จิตรแห่งศร สามารถสลายซี 3 ด้วยกันได้
อันนี้ก็แล้วแต่ว่าจะตามระดับทักษะยังไงก็อีกเรื่อง
ตอนนั้นทีมงานก็ออกมาแสดงข้อคิด และมีแนวโน้มว่าจะปรับให้....นี่ก็ร่วงเลยเวลามานานมากแล้ว
จนเทร ขึ้นไปติดท็อปอันดับ 1 ความเทพไปแล้ว แล้วชาร์ปล่ะ สมควรแก่เวลาหรือยังคับ

แค่ทวงถามเท่านั้นเอง.........
ว่าคุณจะโล๊ะ หรือว่าจะพัฒนาต่อ ชาร์ปน่ะ..........................

๚Besttinowikl๚ รุ่นที่2

• `เมพบอร์ด[No.2][รองหัวหน้าใหญ่]
  • Jr. Member
  • **
  • รุ่นที่2
ที่จริงธนูกับหน้าไม้ก้ควรมีความเทพอยู่ในระดับใกล้ๆกันนะ  แต่ทำไมมันห่านักล่ะ

"คราวหน้า อย่าคิดไปเอง"

-Ai-

หน้าจะมี ธนู 2 นัด หรือ 3 นัด บ้างนะ :)

ธนู กับ หน้าไม้ ก็ คล้าย ๆ กัน

ในเมื่อมีหน้าไม้ 2-3 นัดแล้ว ทำไมไม่มี ธนู 2-3 นัดบ้างละ g#003 g#003 g#003 g#003

Fus.Ro.DaH

• **
ผมก็ว่างั้นมะไหร่จะปรับ เดี๋ยวนี้ชาป จุ6 โดนแอส ไม่จุพุ่งทีตาย ไม่ไช้แค่แอส อาชีพอื่นก็เก็บ ชาป ได้อย่างง่ายดาย  woon_hurt

THE-COOL

ประเด็นหลักคือเพื่อจะย้ำในแนวทางที่ทีมงาน ออกมาเสนอแนวทางไว้
ซึ่งมันก็เป็นประเด็น ร้อนพอสมควร ทั้ง พาลาดิน ทั้งเบอเซอเกอร์ พวกอมตะ ป้องกันเว่อๆ แบบพาลา
ก็ออกมาต่อต้านกันยกใหญ่ ผมเองก็คงจะไม่ออกมาเคลื่อนไหว หากทักษะของอาชีพท่านนั้น
มันไม่แสดงออกไปในทางโอเวอร์ ไร้เทียมทานจนเกินไป  ความต่างชั้นมันมีให้เห็นมากจนเกินจะรับได้
แม้แต่แอสกับเทร พอยังสามารถเอาตัวรอดได้ในการต่อสู้ แต่ชาร์ป เพื่อนสมัยเรนเจอร์ด้วยกัน กับไม่สามารถ
นั่งออกจากเขตวุ้นได้เลย.............. ผมมองว่าอาชีพชาร์ป มันคลาสสิคมากๆ สำหรับเกมแนวนี้
แต่พื้นฐานการเอาชีวิตรอดกับมีน้อยมาก........... เลือดน้อย ตัวบาง หลบหลีกไม่พ้น(พื้นฐานเหล่านี้ อ่อนมาก)
และก็ไม่มีคลาส 3 หรือสีชุด หรือแม้กระทั้งสกิลตัวไหนที่ช่วยเสริมตรงจุดอ่อนเหล่านี้เลย
มีตรงไหนที่ผมพูดผิดไปไหม...........

ผมมองว่าชาร์ปมันก็ไม่ได้ปวกเปียกขนาดนั้นถ้ามีห้องพิเศษแบทเทิล 1-1 คนอื่นแจมไม่ได้
ผมเองก็ยังมั่นใจว่าชาร์ปก็ยังพอเอาชนะอาชีพอื่นได้ เหมือนกัน
แต่พื้นฐานความเป็นจริงมันไม่มีสถานที่แบบนั้น ภาพรวมมันไม่ได้เป็นแบบนั้น เกมมันเสรี จะฆ่าใครที่ไหนเมื่อไหร่ก็ได้
ฉะนั้นประเด็นพื้นฐานหลักๆ เลือด+ป้องกัน+หลบหลีก พวกนี้สำคัญ หรืออย่างน้อยก้าอาชีพนั้นไม่สนับสนุน
ก็ควรมี คลาส 3 หรือสีชุด ช่วย ...... แต่ 3 ปีแล้วที่เล่นชาร์ปมา วันนั้นยังไง วันนี้ก็ยังคงเดิม
แม้แต่คลาส 3 ที่เป็นความหวัง วันนี้ก็ถูกลืมไป...........................................................

THE-COOL

ทุกวันนี้เหตุการณ์จริงมันเป็นดั่งนิทานเรื่อง 3 สหาย
ซึ่งผมเป็นผู้ประพันธ์ขึ้นมาเอง

นิทานสกิด ปัจจุบัน
อันนี้คิดเล่นๆนะ แต่เป็นเรื่องจริง เทพจุ 6 ซี 3 ระดับ 10
คุยกันแบบครอบครัว ของสายเรนเจอร์ศิษย์ร่วมสำนักในวัยเด็ก
เหตุเกิดขึ้นตามหน้าวาบเกรียนทั่วไป

แอส : นั่งนอกวุ้นนี่สบายใจจิงๆ เปิดพันธมิตรเงาไว้ ใครจะมาทำอารัยข้าได้ ข้าเทพแล้ววว 5555+ g#037
เทร : ข้าก็มี หยุดเวลา (แถมหลบได้ระดับน้องๆแอส) ไม่มีวันตาย ข้าก็เหมือนกันนน เทพแล้วว้อยยย 5555+ g#037
ชาร์ป : ตูไม่มีอะไร ตูนั่งในวุ้น แอบสอยตูดคนเผลอ 555+ g#002

จบ.................. เรื่องโดย THE-COOL

Directorr

จริงๆให้ชาร์ปใช้หน้าไม้ได้ก็น่าจะโอเคละนะ

ส่วน เรื่อง C3 สลาย C3 กันเองได้นั้น

ถ้าจำไม่ผิดตอนนั้น คนรับเรื่องและรับปากคือ พี่อุ้ยซึ่งตอนนี้ออกไปแล้ว  woon_o_o

จิงไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงต่อไป
#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
  ผมว่าคลาส 3 ชาป ยกเลิกการร่ายไปเหอะ ร่ายทำเป็ดอะไร  ทำเป็นสกิวยิงออกไปเลยแบบ ยิงสุดขั่วไม่ได้เหรอ มันจะพอดูน่าใช้งานดูโหดมาบ้าง  ยิงสลายบัพอะไรงี้ ก็ว่ากันไปสิระดับไหนสลายอะไรได้บ้าง พลังโจมตีเท่าไหร่ก็ว่าไป  ไหนจะร่าย ไหนจะปล่อย รอศรวิ่งไปอีก ชาปไม่มีหยุดเวลาน๊ะครับ   

Only Me

• ♥♥♥ อย่าอ่อนล้า จงไปต่อ เพื่อเป็นหนึ่ง ♥♥♥
เทร บรรจุหมุดมั่งดิ และให้ ชาปมีศรยิงออกคราวละ 8 ดอก   g#004 g#004
g#023 g#023

THE-COOL

ผมว่าคลาส 3 ชาป ยกเลิกการร่ายไปเหอะ ร่ายทำเป็ดอะไร  ทำเป็นสกิวยิงออกไปเลยแบบ ยิงสุดขั่วไม่ได้เหรอ มันจะพอดูน่าใช้งานดูโหดมาบ้าง  ยิงสลายบัพอะไรงี้ ก็ว่ากันไปสิระดับไหนสลายอะไรได้บ้าง พลังโจมตีเท่าไหร่ก็ว่าไป  ไหนจะร่าย ไหนจะปล่อย รอศรวิ่งไปอีก ชาปไม่มีหยุดเวลาน๊ะครับ
ตรงนี้เห็นด้วยเลยเรื่องสกิลที่กินระยะร่าย
เพราะตามที่บอกชาร์ปไม่มี เลือด+หลบ+ป้องกัน ที่จะทนทานได้เกิน 2 ท่าของการโจมตี
แต่ถ้าปรับให้ชดเชยโดยการใช้สกิลได้เลย ไม่ติดระยะร่าย
มันก็สมเหตุสมผล อย่างน้อยถ้าไม่ติดระยะร่ายหรือคลำเป้าจิตรศรก็มีประสิทธิภาพ
สามารถกลับมาสู้ตามสเต็ปได้
ส่วนจะสลายอะไรได้บ้าง ก็ขึ้นตามระดับของทักษะ
*ได้จิตรแห่งศรที่ปล่อยได้ดอกเดียว ไม่มีระยะร่าย สลายบัพหรือซี 3 เหมือนกันได้ ตามระดับนั้นๆ
มันยังดีกว่าปล่อยได้หลายดอก แต่ไม่รู้จะได้ปล่อยไหมอย่างวันนี้ (ไม่ผ่านคับสกิลนี้ตอนนี้ให้คะแนน 1 เต็ม 10)

ถ้าทีมงานคนเก่าที่รับเรื่องออกไปแล้ว ก็อยากเสนอให้ทีมงานชุดใหม่เข้ามาสาร ต่อด้วยคับ
ตอนนี้อาชีพชาร์ป ตกเหวมาลึกเกินไปแล้วคับ

ส่วนเรื่องพื้นฐานการป้องกันตัวของชาร์ป อยากให้เพิ่มเข้ามาเสริมสักหน่อย
ถ้าทีมงานคิดไม่ออกหมดไอเดีย เสนอ เพิ่มโอกาส 20% ปัดการโจมตีด้วยคันธนู เลยดีมั้ย(สิ้นคิดสุดๆแล้วนะ)
คือช่วยทำยังไงก็ได้คับที่ทำให้คนเล่นชาร์ปเขาเห็นหน่อยว่าเขาก็มีโอกาสที่จะป้องกันตัวเองได้..................

AsunAllI3araTz

ชาป คือ นักค่า ระยะ ใกล้ เเต่ ข้อดี ของ ชาป เทร เอาไปหมดเลย ยํ้าเลย ว่า เทร ขโมย ไป
 เช่น อาวุธ ที่ ควร ให้ กับ ชาป ธนู 2 3 หัวไร งี้
c3 ที่ เทร ทำให้ กลายเป็นน่าค่า เเทน ชาปที่ c3 เเทบจะเรียก ว่า ห่วย เวอร์ๆ  woon_555

THE-COOL

ชาป คือ นักค่า ระยะ ใกล้ เเต่ ข้อดี ของ ชาป เทร เอาไปหมดเลย ยํ้าเลย ว่า เทร ขโมย ไป
 เช่น อาวุธ ที่ ควร ให้ กับ ชาป ธนู 2 3 หัวไร งี้
c3 ที่ เทร ทำให้ กลายเป็นน่าค่า เเทน ชาปที่ c3 เเทบจะเรียก ว่า ห่วย เวอร์ๆ  woon_555

ตรงนี้ผมก็ไม่เข้าใจว่าทีมงานเขาคิดอะไรของเขาอยู่
ถึงให้คนหาของ ผมก็ขอย้ำเลยว่าเทร คือคนหาของ สันโดด ล่าสมบัติ
แต่ดูที่ทีมงานเขาทำสิ ถ้าเกิดหน้าไม้มีพลังทำลาย ครึ่งหนึ่งของชาร์ป อันนี้ก็พอรับได้
อันนี้หน้าไม้เบายิงเบากว่าธนูเล็กน้อบ แต่มี 2-3 หัว มันเท่ากับว่ายิงแรงกว่าเป็นกอง
อย่าให้พูดต่อเลยนะ................................ทีมงานพัฒนาผิดอย่างแรง
และก็ขอให้โชคดีที่ ออกกันไปจะหมดแล้ว ทีมผู้สร้างเทร แต่ถ้ายังอยู่ก็ ว่ากันยาวๆ ต่อไป

THE-COOL

เรื่องอาชีพอื่นจะยังไงก็เรื่องของเขาเถอะคับ
ยังไงก็ทำไปแล้ว เว่อ กันไปแล้ว ถ้าจะแก้ ก็คงไม่มีใครยอม
จะไม่ให้เป็นกระทู้ ดราม่านะคับ
ว่ากันไปตามความจริง .........................

๚Besttinowikl๚ รุ่นที่2

• `เมพบอร์ด[No.2][รองหัวหน้าใหญ่]
  • **
  • รุ่นที่2
ถ้าคิดในหลักความจริงธนูมันจะต้องยิงทีหลายๆนัดได้ดิ  ส่วนหน้าไม้มันมรช่องเดียวก็น่าจะยิงได้อันเดียวนะ

"คราวหน้า อย่าคิดไปเอง"

THE-COOL

แม้แต่อาชีพอื่นถ้าเข้ามาแล้วคิดว่าที่ผมเสนอมันมากไป ก็แสดงความคิดเห็นแนบเหตุผลมาได้เลยคับ
ตอนนี้ที่ผมเสนอก็ตามโพลล์ ซึ่งมองดูแล้ว ไม่ได้มีอะไรที่โอเวอร์และเกินเลยสักนิด
ผมเล่นมาก็ 3 ปีแล้ว ขอคุยแบบหลักการสักหน่อย
และที่ออกมาพูดเพราะผมได้รับผลกระทบมากถึงมากที่สุดในอาชีพชาร์ปของผม
ผมก็ไม่ได้หวังจะให้ชาร์ปมันเก่ง หรือเทพ อะไรหรอกนะ แต่อยากให้มันไปในทิศทางที่มันควรจะเป็นก็เท่านั้น