GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

มาคุยกัน!! เรื่องทักษะ หรือคอมโบที่ทำให้สงครามชิงปราสาทหมดความสนุก^^

สะตอเบอเริ่ม

• Jr. Member
  • **
  • ตอบไม่เยอะ ไม่ได้แปลว่าอ่านน้อย

ตัวละครลับ

• Full Member
  • หล่อไม่มาก แต่ท่ายากตูเยอะ
กว่าจะมีการพัฒนา

เห้อ ....

เท่าที่ผมจำได้ละกันที่ผมเคยเสนอไป ไม่อยากจะคิดแล้วมาเสนอไรมากมายละ

คืออยากให้มีระดับความปลอดภัย

เช่น

ระดับ 1 มีทรัพย์ 100-500 เค

ระดับ 2 มีทรัพย์ 500-1m

ระดับ 3 มีทรัพย์ 1-5m

ระดับ 4 มีทรัพย์ 5 m+

โดยแต่ละระดับ จะเพิ่มความสามารถของกำแพง ทหาร ป้อม และยังสามารถนำเงินในสมาคมมาซื้อ รถถัง หรือป้อมยิงเพิ่ม

รวมไปถึงสามารถอัพเกรดพลังโจมตีและเลือดของป้อม กำแพงได้อีกด้วย

อยากให้คิดไปในแนวทางที่ว่า ฝ่ายกันบ้านต้องมีความสามารถที่ได้เปรียบกว่าฝ่ายบุก

แบบนี้น่าจะไม่เกี่ยวกับกำลังพลน้อยหรือมาก

สมาคมเล็กๆก็สามารถบุกได้แต่แค่ว่ากันบ้านอาจจะไม่มีความสามารถพอเมื่อเทียบกับสมาคมใหญ่ๆ

ตัวละครลับ

กว่าจะมีการพัฒนา

เห้อ ....

เท่าที่ผมจำได้ละกันที่ผมเคยเสนอไป ไม่อยากจะคิดแล้วมาเสนอไรมากมายละ

คืออยากให้มีระดับความปลอดภัย

เช่น

ระดับ 1 มีทรัพย์ 100-500 เค

ระดับ 2 มีทรัพย์ 500-1m

ระดับ 3 มีทรัพย์ 1-5m

ระดับ 4 มีทรัพย์ 5 m+

โดยแต่ละระดับ จะเพิ่มความสามารถของกำแพง ทหาร ป้อม และยังสามารถนำเงินในสมาคมมาซื้อ รถถัง หรือป้อมยิงเพิ่ม

รวมไปถึงสามารถอัพเกรดพลังโจมตีและเลือดของป้อม กำแพงได้อีกด้วย

อยากให้คิดไปในแนวทางที่ว่า ฝ่ายกันบ้านต้องมีความสามารถที่ได้เปรียบกว่าฝ่ายบุก

ถ้าคิดว่ามีปัญหากับการขุด

ก็เสนอเพิ่มละกัน

แต่ละระดับความปลอดภัยจะมีดีเล ของใบขุดอยู่รวมถึง

กำจัดจำนวนใบขุดด้วย

ĈŸß€®ĿËă◕‿ •

• **
  • Vip Member
--อยากให้ความสามารถในการกันบ้าน มากกว่าที่เป็นอยู่
            --เพิ่มทหารรับจ้าง
            --ให้ป้อมสลายบัพได้ทุกบัพ (บัพเบอร์เซอร์เกอร์ ด้วย)
            --เพิ่มเลือดและป้องกันของธง ป้อม และทหารรับจ้าง
            --สร้างกำแพง และประตูใหม่ได้
            --ใช้ทักษะ ข้ามกำแพงหรือประตูไม่ได้  แต่ให้เจ้าของปราสาทมีประตูลับแต่ละจุดเพื่อสามารถ ไปมาแต่ละจุดได้
หรือ ให้มีประตูลับ เพื่อเข้าสู่จุดกลางตอนเข้าปราสาท(ตรงที่ทหารขายป้อม รถศึก เพื่อจะได้วาปไปจุดอื่นๆ ได้สะดวก)
            --ใบขุด ผ่านได้เฉพาะคนที่ขุดเท่านั้น

InW_Sura

• **
  • ที่ที่เรารักกัน 2011
เมื่อคืนไปนอนคิดวิธีป้องกันการรีบ้านมา รับรอง ตื่น เต้น เร้าใจ การชิงปราสาทแบบตื่นเต้น

กำหนดเวลาการชิงปราสาท แค่ 5 นาที เท่านั้น

อิอิ ไปแระ  g#046  g#006 g#006

X-Burner

การรีบ้าน ทำให้ สงครามไม่เป็นสงคราม  ผมลองเสนอดูนะคับ ควร ให้ความ สูญเสียทรัพย์กร เกิดขึ้นเฉพาะตอน บ้านแตกเท่านั้น เช่นระหว่างที่วอ อยู่ อิฐ และไม้ที่ถูกทำลายไปจะไม่สามารถนำกลับมาใช้ได้อีก แต่จะได้รับคืนทั้งหมด เมื่อรักษาบ้านได้ แล้ว ถ้าฝ่ายไหน ตีปราสาท นั้นแตก แล้ว ก็ควรจะได้ไม้ และอิฐ ของอีกฝ่ายกันรักษาบ้านไว้ไม่ได้ทั้งหมดที่ได้สูญเสียไประหว่างรักษาปราสาท แล้วฝ่าย ที่กันบ้านได้ควรได้อะไรมากกว่า ได้บ้านเวล และได้รักษาสมัยตีบวก  เช่นการ แจก เงินโซลให้แก่ ผู้ที่เข้าร่วมรักษา ปราสาทในครั้งนั้น (รับรองคนออนตัวมากันบาน)  ถ้าสามารถรักษา สมัยได้ ยิ่ง สมัยยิ่งมาก ยิ่งได้รับเงินโซลมากขึ้น  g#010

(กล้าไหม จีเอ็ม  g#046)

ใช่ครับ แบบว่าระหว่างที่วอ อยู่ อิฐ และไม้ที่ถูกทำลายไปจะไม่สามารถนำกลับมาใช้ได้อีก แต่จะได้รับคืนทั้งหมด เมื่อรักษาบ้านได้ แล้ว ถ้าฝ่ายไหน ตีปราสาท นั้นแตก แล้ว ก็ควรจะได้ไม้ และอิฐ ของอีกฝ่ายกันรักษาบ้านไว้ไม่ได้ทั้งหมดที่ได้สูญเสียไประหว่างรักษาปราสาท แล้วฝ่าย ที่กันบ้านได้ควรได้อะไรมากกว่า ได้บ้านเวล และได้รักษาสมัยตีบวก   

แล้วก็ ให้กิวพันธมิตร สามารถมีสิทเหมือนกับเจ้าของปราสาททุกอย่างกิวพนธมิตจะได้ตั้งใจช่วยวอ(เดี๋ยวก็ดราม่าแย่งบอสในดัน80อีกกำ)

ไม่ต้องไปปรับสกิวของแต่ละอาชีพครับ แค่ ปิดการขุด ก็จบละ เบอระเบิดไปขุดไม่ได้ก็จบถึงจะประตูไป วิกายไปไม่มีขุดก็ต้องตีประตูตีกำแพงไปเรื่อย แต่ก็ปรับให้กำแพงกะประตูถึกก็ดี

ขอร้องให้ปรับแค่ สกิวหรือระบบในวอให้คล้องจองกับสกิวแต่ล่ะอาชีพให้สมดุลกันพอ อย่าปรบสกิวอาชีพเลยงั้นดราม่ากันยาวอ่ะ ผู้เล่นต้องประท้วงยันลูกบวชชัว  woon_sunny

ไม่สมควรปรับ ทักษะหรือทักษะ(C3)ของทุกอาชีพนะคับ เพราะเค้ากว่าจะฝึกกันมาได้มันนานมากนะคับระดับสูงๆนี้อะนะ จะปรับไปปรับอย่างอื่นดีกว่าใหมคับ ถ้าปรับทักษะผู้เล่นที่อุตสาฝึกหรือเล่นอาชีพนั้นๆก็(เสียความรู้สึกสิคับ เห็นใจผู้เล่นบ้างได้ใหม ) มันหลายครั้งแล้วที่ทีมงานจะเนียนๆมาปรับทักษะของทุกอาชีพ(เสียความรู้สึกมากคับ) g#028 g#028
ตามพี่คนนี้ก็ดีน่ะ แต่เสริมตามที่ผมบอกไปครับ

.

ตัวละครลับ

ทรัพย์ จะไม่หายไปให้ผู้ที่ทำลายถ้าผู้ทำลายนั้นไม่ได้ทำลายธง
การรีบ้าน ทำให้ สงครามไม่เป็นสงคราม  ผมลองเสนอดูนะคับ ควร ให้ความ สูญเสียทรัพย์กร เกิดขึ้นเฉพาะตอน บ้านแตกเท่านั้น เช่นระหว่างที่วอ อยู่ อิฐ และไม้ที่ถูกทำลายไปจะไม่สามารถนำกลับมาใช้ได้อีก แต่จะได้รับคืนทั้งหมด เมื่อรักษาบ้านได้ แล้ว ถ้าฝ่ายไหน ตีปราสาท นั้นแตก แล้ว ก็ควรจะได้ไม้ และอิฐ ของอีกฝ่ายกันรักษาบ้านไว้ไม่ได้ทั้งหมดที่ได้สูญเสียไประหว่างรักษาปราสาท แล้วฝ่าย ที่กันบ้านได้ควรได้อะไรมากกว่า ได้บ้านเวล และได้รักษาสมัยตีบวก  เช่นการ แจก เงินโซลให้แก่ ผู้ที่เข้าร่วมรักษา ปราสาทในครั้งนั้น (รับรองคนออนตัวมากันบาน)  ถ้าสามารถรักษา สมัยได้ ยิ่ง สมัยยิ่งมาก ยิ่งได้รับเงินโซลมากขึ้น  g#010

(กล้าไหม จีเอ็ม  g#046)

ใช่ครับ แบบว่าระหว่างที่วอ อยู่ อิฐ และไม้ที่ถูกทำลายไปจะไม่สามารถนำกลับมาใช้ได้อีก แต่จะได้รับคืนทั้งหมด เมื่อรักษาบ้านได้ แล้ว ถ้าฝ่ายไหน ตีปราสาท นั้นแตก แล้ว ก็ควรจะได้ไม้ และอิฐ ของอีกฝ่ายกันรักษาบ้านไว้ไม่ได้ทั้งหมดที่ได้สูญเสียไประหว่างรักษาปราสาท แล้วฝ่าย ที่กันบ้านได้ควรได้อะไรมากกว่า ได้บ้านเวล และได้รักษาสมัยตีบวก   

แล้วก็ ให้กิวพันธมิตร สามารถมีสิทเหมือนกับเจ้าของปราสาททุกอย่างกิวพนธมิตจะได้ตั้งใจช่วยวอ(เดี๋ยวก็ดราม่าแย่งบอสในดัน80อีกกำ)

ไม่ต้องไปปรับสกิวของแต่ละอาชีพครับ แค่ ปิดการขุด ก็จบละ เบอระเบิดไปขุดไม่ได้ก็จบถึงจะประตูไป วิกายไปไม่มีขุดก็ต้องตีประตูตีกำแพงไปเรื่อย แต่ก็ปรับให้กำแพงกะประตูถึกก็ดี

ขอร้องให้ปรับแค่ สกิวหรือระบบในวอให้คล้องจองกับสกิวแต่ล่ะอาชีพให้สมดุลกันพอ อย่าปรบสกิวอาชีพเลยงั้นดราม่ากันยาวอ่ะ ผู้เล่นต้องประท้วงยันลูกบวชชัว  woon_sunny

ไม่สมควรปรับ ทักษะหรือทักษะ(C3)ของทุกอาชีพนะคับ เพราะเค้ากว่าจะฝึกกันมาได้มันนานมากนะคับระดับสูงๆนี้อะนะ จะปรับไปปรับอย่างอื่นดีกว่าใหมคับ ถ้าปรับทักษะผู้เล่นที่อุตสาฝึกหรือเล่นอาชีพนั้นๆก็(เสียความรู้สึกสิคับ เห็นใจผู้เล่นบ้างได้ใหม ) มันหลายครั้งแล้วที่ทีมงานจะเนียนๆมาปรับทักษะของทุกอาชีพ(เสียความรู้สึกมากคับ) g#028 g#028
ตามพี่คนนี้ก็ดีน่ะ แต่เสริมตามที่ผมบอกไปครับ

ปรับ แค่ให้ระบบป้องกันให้มีความแข็งแกร่ง กว่านี้

ไม่ใช่ปรับความสามารถของอาชีพ

ประเด็นนี้ น่าสนใจ

เรื่องทรัพยากรก็เหมือนกัน

ฝ่ายที่ตีแตกถ้าไม่สามารถตีธงแตกได้ก็ไม่สามารถได้รับทรัพยากรที่ตีไป

ให้ทรัพย์เฉพาะฝ่ายที่ตีธงได้เท่านั้น ส่วนฝ่ายรับก็เสียทรัพย์ ทุกๆที่โดนทำลาย

Drkneero

• Newbie
  • *
แหวนขนลิง  แหวนสุดๆ จะบรรยาย รวยนักซื้อมา ใช้แหวนนี้แหละ แหกสบาย
^
^
คือไร
ร่วมกันลงชื่อ เอาเอฟเฟกตี+ออก
ใส่ชื่อตัว+เซิร์ฟ

http://forum.asura.in.th/index.php?topic=3183.0

Ⓓr.™

• Newbie
    • www.musicmun.us
ทีมงานโครตปัดความรับผิดชอบเลย
หลักๆ คือนำระบบห่วยๆ เข้ามา
แต่มาโยนขี้ให้ผลจากการใช้ทักษะ

พอปรับทักษะก็มีผลกับคนที่ไม่ได้วอ
ไม่รุ้ใครมันเคยพูดไว้
ว่าจะไม่ปรับสกิลโดยมองมุมใดมุมหนึง
แมร่ งทำได้ทุกอย่างเพื่อเงินจริงๆ

แทนที่จะปักหมุดให้เสนอ
แ้้ก้ไขระบบการวออย่างไรบ้าง
เช่นให้ป้อมสลายบัพได้ทุกชนิด
หรือเพิ่มความสามารถของธง
หรือพวกอุปกรณ์ห่วยๆ ต่างๆ ที่มี
แต่คนไม่ใช้เพราะอะไร

กลับมาถามว่าทักษะใดทำให้หมดสนุก

อุบาทว์แท้ทีมงานเกมส์คนไทย

อุ้ย

• **
หลังจากประชุมกับทีมโปรแกรมเมอร์มีข้อสรุปในการแก้ไขเบื้องจากกิจกรรมสงครามชิงปราสาทตามนี้ครับ
1. นำไอเทม อุโมง ออกจากกิจกรรมนี้ครับ
2. ปรับระบบชิงทรัพยากรดังนี้ครับ
 2.1 ฝ่ายเจ้าบ้านจะไม่เสียทรัพยากรจนกว่าบ้านจะแตก
 2.2 ฝ่ายตีบ้านจะได้รับทรัพยากรจนกว่าจะตีบ้านได้
 2.3 สมาคมที่ทรัพยากรติดลบจะไม่สามารถร่วมกิจกรรมได้
3. เพิ่มรางวัลให้กิลพันธมิตรเข้ามาตีบวก และลงดันได้เสมือนเจ้าของบ้าน
เพื่อนๆ คิดว่ายังไงบ้างครับ แบบนี้ พอจะเห็นทางออกของปัญหาบ้างไหมครับ

อุ้ย

• **
ทีมงานโครตปัดความรับผิดชอบเลย
หลักๆ คือนำระบบห่วยๆ เข้ามา
แต่มาโยนขี้ให้ผลจากการใช้ทักษะ

พอปรับทักษะก็มีผลกับคนที่ไม่ได้วอ
ไม่รุ้ใครมันเคยพูดไว้
ว่าจะไม่ปรับสกิลโดยมองมุมใดมุมหนึง
แมร่ งทำได้ทุกอย่างเพื่อเงินจริงๆ

แทนที่จะปักหมุดให้เสนอ
แ้้ก้ไขระบบการวออย่างไรบ้าง
เช่นให้ป้อมสลายบัพได้ทุกชนิด
หรือเพิ่มความสามารถของธง
หรือพวกอุปกรณ์ห่วยๆ ต่างๆ ที่มี
แต่คนไม่ใช้เพราะอะไร

กลับมาถามว่าทักษะใดทำให้หมดสนุก

อุบาทว์แท้ทีมงานเกมส์คนไทย

สิ่งที่ผมขอความเห็นในเรื่องนี้เพื่อให้รู้สาเหตุของปัญหาให้รอบด้านครับ ทั้งด้านตัวกิจกรรม พฤติกรรมการเล่น และปัจจัยต่างๆ ที่ส่อให้เกิดปัญหา
ซึ่งนำปัจจัยและปัญหาทางทั้งหมดมาประติดประต่อกัน จึงหาทางแนวทางแก้ไขปัญหาครับ
ซึ่งในขอเสนอในตัวกิจกรรมทางผมเองได้ติดหมุดกระทู้นี้ http://forum.gameindy.com/index.php?topic=1954.0 แล้วครับ
ส่วนกระทู้นี้ผมอยากรู้ปัญหาทักษะ และแนวทางการเล่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2011, 16:56:22 โดย จีเอ็มครูอุ้ย »

Directorr

หลังจากประชุมกับทีมโปรแกรมเมอร์มีข้อสรุปในการแก้ไขเบื้องจากกิจกรรมสงครามชิงปราสาทตามนี้ครับ
1. นำไอเทม อุโมง ออกจากกิจกรรมนี้ครับ  <<< แก้ปัญหาระเบิดคลั่ง เข้าธงไปกดประตูได้
2. ปรับระบบชิงทรัพยากรดังนี้ครับ
 2.1 ฝ่ายเจ้าบ้านจะไม่เสียทรัพยากรจนกว่าบ้านจะแตก
 2.2 ฝ่ายตีบ้านจะได้รับทรัพยากรจนกว่าจะตีบ้านได้
2.3 สมาคมที่ทรัพยากรติดลบจะไม่สามารถร่วมกิจกรรมได้ <<< แก้ปัญหาเอากิลเล็ก รีบ้าน , ถ้าอยากรี ต้องตัดไม้ หาอิฐมา
3. เพิ่มรางวัลให้กิลพันธมิตรเข้ามาตีบวก และลงดันได้เสมือนเจ้าของบ้าน
เพื่อนๆ คิดว่ายังไงบ้างครับ แบบนี้ พอจะเห็นทางออกของปัญหาบ้างไหมครับ

แต่ถ้าขุดไม่ได้ ฝ่ายกันบ้านก็จะวางป้อมปิดทางวิ่ง ต้องเสียเวลาตีป้อมทิ้ง   หรือเบอระเบิดก็จะเจอวิกรงมากขึ้น

อาจจะทำให้ปราสาทแตกยาก พอสมควร แต่ก็อาจจะเป็นทางออกที่ดีแล้ว
#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

xLovely

• Newbie
  • *
แก้ อาภรณ์แห่งอาทรัม ของ วอร์ลอค ด้วยนะ ใช้ใส่ธงแล้ว รักษาขั้นสูง&รักษา ธงไม่หาย

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
1. นำไอเทม อุโมง ออกจากกิจกรรมนี้ครับ
 2.3 สมาคมที่ทรัพยากรติดลบจะไม่สามารถร่วมกิจกรรมได้

ข้อ 2.3 ผมว่าควรมีข้อกำหนดก้วยน๊ะครับว่าควรมีทรัพย์อย่างต่ำเท่าไหร่ อะไรมีเท่าไหร่  ถ้าแค่ไม่ติดลบลงได้ มีไม้ 1 อิฐ 1 ตังสัก 500 ก็ลงไปรีได้น๊ะครับ 

และในเมื่อเอามุดออกแล้ว ผมจะเสนออะไรอีกสักอย่างนึง ใครจะว่าไงผมไม่รู้น๊ะ แต่ขอให้มองเอาตามจริงเป็นหลัก  ทักษะ โดดพาลา  พุ่งแทงแอส  ทะลุกำแพงได้อยู่ นั่นหมายความว่า ในการวอร์ตีกำแพงได้จนแหกถึงกำแพงก่อนธง  คนในสามารถมายืนล่อให้ตัวรีพุ่งผ่านเข้าไปได้อยู่ดี ทั้งๆที่กำแพงไม่แตก และประตูต่างๆต้องห้ามเปิดด้วย  มันต้องบุกเป็นด่านๆไปครับ  ประตูลูซิสก็ห้ามใช้ มันถึงจะจะเหมาะเป็นสงครามหน่อย