GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

<Update!> อนาคตของเผ่าอสุรา และการแก้ปัญหาเผ่าอสุราในดาวดึงส์

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • Sr. Member
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
รอนานหน่อยก็ไม่เป็นไรหรอแต่ช่วยปรับให้รีสกิลฟรีด้วยสิครับ คลาสสองอ่ะ มันซื้อไอเทมเช่ารีสกิลม่ะได้ จะลบหลายสกิลจะรับซื้อลืมทักษะทีล่ะอันมันเกินงบประมาณน่ะครับ จัดให้หน่อยน่ะ

ขอพุทนี้จะได้ไหม หนอ  g#027

ถ้าปรับไม่ได้ก็ขอให้ปรับให้ซื้อไอเท็มเช่าลืมทักษะด้วยจะได้เติมตังซื้อมา เอาไงซักทางหนึ่ง
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

GODLIKE

• Newbie
  • *
เอาตรงๆเลยนะครับ ที่ปรับเปลี่ยนใหม่เพราะไล่ โปรแกรมเมอร์คนนึงที่ทำเรื่องนี้อยู่รึเปล่า ?

พอไล่ออกแล้วไม่มีคนมาสานต่อให้เลยต้องมาทำใหม่ทั้งหมดสินะ ระบบเกมส์เสียเพราะใครล่ะทีนี้ ?

** ความจริงคือสิ่งไม่ตายนะครับ ผู้เล่นท่านอื่นหลายๆคนอาจไม่รู้เรื่องของภายใน 95%ที่ผู้เล่นอาจจะไม่รู้ แต่ถ้า อาจารย์ยุ่นอยากจะตอบ ก็ pm มาก็ได้นะ ถ้ากลัวความจริงจะเปิดเผยว่าที่ต้องปรับเปลี่ยนใหม่เพราะอะไร และเพราะใคร ? ไม่อากฟังคำอ้าง และคำโกหกหน้าด้านๆ เพื่อให้ผู้เล่นที่ไม่รู้เรื่องภายในเข้าข้าง ถึงที่ผมพูดจะไม่มีหลักฐานแต่ยังไงมันก็คือความจริง **

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
เอาตรงๆเลยนะครับ ที่ปรับเปลี่ยนใหม่เพราะไล่ โปรแกรมเมอร์คนนึงที่ทำเรื่องนี้อยู่รึเปล่า ?

พอไล่ออกแล้วไม่มีคนมาสานต่อให้เลยต้องมาทำใหม่ทั้งหมดสินะ ระบบเกมส์เสียเพราะใครล่ะทีนี้ ?

** ความจริงคือสิ่งไม่ตายนะครับ ผู้เล่นท่านอื่นหลายๆคนอาจไม่รู้เรื่องของภายใน 95%ที่ผู้เล่นอาจจะไม่รู้ แต่ถ้า อาจารย์ยุ่นอยากจะตอบ ก็ pm มาก็ได้นะ ถ้ากลัวความจริงจะเปิดเผยว่าที่ต้องปรับเปลี่ยนใหม่เพราะอะไร และเพราะใคร ? ไม่อากฟังคำอ้าง และคำโกหกหน้าด้านๆ เพื่อให้ผู้เล่นที่ไม่รู้เรื่องภายในเข้าข้าง ถึงที่ผมพูดจะไม่มีหลักฐานแต่ยังไงมันก็คือความจริง **

ผมว่าไม่ใช่แระ เท่าที่ทราบ โปรแกรมเมอร์ที่พัฒนาเผ่าอสุรามาตั้งแต่ต้น จนถึง ณ เวลานี้ก็ยังอยู่กันครบนะครับ
โปรแกรมเมอร์ที่ออกไปคนนึงนั้นคงไม่ใช่สาเหตุหลักของการปรับปรุงนี้หรอกมั้ง
และเท่าที่ได้พูดคุยสอบถามกันมา ถ้าจะพัฒนาเผ่าอสุราในรูปแบบเดิม มันต้องไล่แก้ปรับสมดุลใหม่ตั้งแต่ต้น
ซึ่งมันก็ไม่ต่างจากการที่เริ่มสร้างใหม่เลย แถมยังต่อยอดการพัฒนาคลาสต่อไปได้ยาก
สู้ปรับรูปแบบโครงสร้างอาชีพเป็นแบบใหม่เลยยังดีกว่า จะพัฒนาอะไรต่อไปก็ง่ายกว่าด้วย
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

หนึ่งดาบสะท้านปฐพี

• Full Member
  • **

ผมว่ามั่วนะครับนี่ ที่ปรับเพราะรูปแบบของอสุราที่ทำมาเทพเกินไป ผมเป็นคนหนึ่งที่ทดสอบอสุรามามากพอสมควร อสุรา เวล 65 สดกับพลลาดได้โดยไม่ต้องมีกระกาย
อสุรา เวล 65 ยืนสดกับบอส ได้แบบ 1-1 กับบอสหลายๆ ตัว และอีกสารพัด แอส เทร ชาร์ป พาลา เบอ เบรด ทหาร ต่อให้จุหก ของเทพทั้งตัว ก็สู้อสุราที่เลเวล 65
ที่เทพแล้วไม่ได้ ต่อให้มาลุมด้วย พูดตรงๆ ผมเองก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้อสุราโดนเบรคไว้ เพราะหลายๆ อย่างที่ผมทดลองเล่น จนทีมงานต้องยุติการพัฒนาในรูปแบบเดิม
แล้วหาแนวทางใหม่มาพัฒนา และอีกส่วนก็ตามที่อิฐบอกไว้ เพราะหากฝืนเอาลง แล้วจะทำคลาสสามอสุรายังไง เพราะแค่คลาสแรกก็เทพซะแล้ว
ปล. ไม่รู้ความจริง ใช้คำพูดในประโยคคำถามก็ได้ครับ ใช้ประโยคแบบนี้จะเหมือนว่าตัวเองรู้เรื่อง ทั้งๆ ที่ความจริง คนละโยชน์กับที่คุณพิมพ์มาเลย

GODLIKE

• Newbie
  • *

ผมว่าไม่ใช่แระ เท่าที่ทราบ โปรแกรมเมอร์ที่พัฒนาเผ่าอสุรามาตั้งแต่ต้น จนถึง ณ เวลานี้ก็ยังอยู่กันครบนะครับ
โปรแกรมเมอร์ที่ออกไปคนนึงนั้นคงไม่ใช่สาเหตุหลักของการปรับปรุงนี้หรอกมั้ง
และเท่าที่ได้พูดคุยสอบถามกันมา ถ้าจะพัฒนาเผ่าอสุราในรูปแบบเดิม มันต้องไล่แก้ปรับสมดุลใหม่ตั้งแต่ต้น
ซึ่งมันก็ไม่ต่างจากการที่เริ่มสร้างใหม่เลย แถมยังต่อยอดการพัฒนาคลาสต่อไปได้ยาก
สู้ปรับรูปแบบโครงสร้างอาชีพเป็นแบบใหม่เลยยังดีกว่า จะพัฒนาอะไรต่อไปก็ง่ายกว่าด้วย

ไม่ครบหรอกครับ คนทำเรื่องอสุรานั่นล่ะคนที่โดนไล่ออกและก่อนหน้านั้นก็ยังมีอีก 1 คน "แอร์" ทีมงานเห็นคำนี้คงจะนึกถึงนะครับ ผมถึงได้บอกไงครับ ว่า 95% ผู้เล่นที่ยังไม่รู้ของเรื่องภายใน *-*

GODLIKE

• Newbie
  • *

ผมว่ามั่วนะครับนี่ ที่ปรับเพราะรูปแบบของอสุราที่ทำมาเทพเกินไป ผมเป็นคนหนึ่งที่ทดสอบอสุรามามากพอสมควร อสุรา เวล 65 สดกับพลลาดได้โดยไม่ต้องมีกระกาย
อสุรา เวล 65 ยืนสดกับบอส ได้แบบ 1-1 กับบอสหลายๆ ตัว และอีกสารพัด แอส เทร ชาร์ป พาลา เบอ เบรด ทหาร ต่อให้จุหก ของเทพทั้งตัว ก็สู้อสุราที่เลเวล 65
ที่เทพแล้วไม่ได้ ต่อให้มาลุมด้วย พูดตรงๆ ผมเองก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้อสุราโดนเบรคไว้ เพราะหลายๆ อย่างที่ผมทดลองเล่น จนทีมงานต้องยุติการพัฒนาในรูปแบบเดิม
แล้วหาแนวทางใหม่มาพัฒนา และอีกส่วนก็ตามที่อิฐบอกไว้ เพราะหากฝืนเอาลง แล้วจะทำคลาสสามอสุรายังไง เพราะแค่คลาสแรกก็เทพซะแล้ว
ปล. ไม่รู้ความจริง ใช้คำพูดในประโยคคำถามก็ได้ครับ ใช้ประโยคแบบนี้จะเหมือนว่าตัวเองรู้เรื่อง ทั้งๆ ที่ความจริง คนละโยชน์กับที่คุณพิมพ์มาเลย
โอ้ว Tester ถึงกบัมาตอบแก้หน้าไห้เลยนะนี่ เทสเตอร์ถ้าอยู่มานานน่าจะรู้อะไรดีที่สุดนะ ถึงได้บอกไปข้งาต้นแล้วนะว่า ความจริงยังไงมันก็คือความจริงน่ะครับ ปกปิดให้มันมิดน่ะ เป็นไปไม่ได้หรอก ผมไม่ตอบแล้วดีกว่าเพราะผมเองก็ไม่มีหลักฐานอะไรหรอกนะ แต่ก็ย้ำคำเดิมก่อนจะเลิกมาตอบและเลิกสนใจกระทู้แก้ตัวกระทู้นี้ ว่า ความจริงก็คือความจริงนั่นแหละ หนีไม่พ้นหรอก

• **
ไม่ครบหรอกครับ คนทำเรื่องอสุรานั่นล่ะคนที่โดนไล่ออกและก่อนหน้านั้นก็ยังมีอีก 1 คน "แอร์" ทีมงานเห็นคำนี้คงจะนึกถึงนะครับ ผมถึงได้บอกไงครับ ว่า 95% ผู้เล่นที่ยังไม่รู้ของเรื่องภายใน *-*

ถ้าผมจำไม่ผิดโปรแกรมเมอร์หลักที่ทำอสุราแล้วออกไปเนี่ย มีจีเอ็มมารคนเดียวนะ g#025
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

• **
โอ้ว Tester ถึงกบัมาตอบแก้หน้าไห้เลยนะนี่ เทสเตอร์ถ้าอยู่มานานน่าจะรู้อะไรดีที่สุดนะ ถึงได้บอกไปข้งาต้นแล้วนะว่า ความจริงยังไงมันก็คือความจริงน่ะครับ ปกปิดให้มันมิดน่ะ เป็นไปไม่ได้หรอก ผมไม่ตอบแล้วดีกว่าเพราะผมเองก็ไม่มีหลักฐานอะไรหรอกนะ แต่ก็ย้ำคำเดิมก่อนจะเลิกมาตอบและเลิกสนใจกระทู้แก้ตัวกระทู้นี้ ว่า ความจริงก็คือความจริงนั่นแหละ หนีไม่พ้นหรอก

ไม่ได้มาแก้หน้าหรอกครับ แค่มาบอกในส่วนที่รู้และค้านในส่วนที่คิดว่าไม่จริง
ยอมรับนะครับ ว่าไม่ได้คลุกคลีถึงขนาดรู้เครื่องในไส้พุง แต่ถึงคุณจะบอกว่ารู้ แต่ถ้าไม่มีหลักฐานผมว่าก็ไม่สมควรจะเอ่ยนะ
สภาพต่อไปมันจะไม่ต่างจากข่าวลือเลย ลือไปได้เรื่อยๆ อย่างนั้นอย่างนี้ ทั้งที่ไม่มีหลักฐานยืนยันอะไร
จะมีก็แค่ความมั่นใจของคนโพสต์อย่างเดียว ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่ามันน่าเชื่อถือได้มากพอมั้ย เพราะคุณเป็นใครก็ไม่รู้
และเท่าที่ผมจำได้ เรื่องยุติการพัฒนาเผ่าอสุราและโครงการปรับปรุงรูปแบบนี่ ก็มีมานานแล้ว ก่อนจีเอ็มมารจะออกไปด้วยซ้ำ
ที่สำคัญนะ แทนที่จะได้พูดคุยเกี่ยวกับปัญหาและแนวทางการพัฒนา กลับต้องมานอกประเด็นด้วยเรื่องอะไรก็ไม่รู้
อะไรที่มันไม่เกี่ยวข้อง ไม่ช่วยให้เกิดการพัฒนา ก็อย่าเอามาเบี่ยงประเด็นให้คนส่วนใหญ่เค้าไขว้เขวดีกว่าครับ

หนึ่งดาบสะท้านปฐพี

• **

มาพูดให้เขาเสียแล้วหนีไปแบบไม่รับผิดชอบคำพูดแบบนี้นะครับ ที่ผมพูดพูดตามเหตุและผล ไม่ได้มีแค่การป้ายสี แล้วเรื่องการเอาพนักงานออก มันก็เป็นข้อมูลของบริษัทเขา ถ้าทำงานดี ไม่มีเรื่องอะไร เขาจะเอาออกทำไม แล้วตอนนี้อสุราก็ยังพัฒนาอยู่ ถ้ามาโพสแบบไม่รับผิดชอบ มาโยนขี้ไว้แล้วให้คนอื่นเหม็น ก็ไม่ต้องมาสนใจกระทู้นี้หลอกครับ  คนชื่อแอร์ เท่าที่ทราบเป็นเวปโปรแกรมเมอร์ เกี่ยวอะไรกับการพัฒนาอสุรา

coalapanda

• Administrator
เรื่องของการปรับโครงสร้างของเผ่าอสุราทั้งหมดใหม่ เนื่องจากของเดิมนั้นมีการคิดการคำนวณเกี่ยวกับสเตตัสพื้นฐาน และการเพิ่มขึ้นของสเตตัสเหล่านั้น

แตกต่างกับมนุษย์โดยสิ้นเชิง นอกจากนี้รูปแบบการเก็บเลเวลและการเก็บเลเวลสกิลนั้นก็ต่างกัน

ทางทีมพัฒนา รวมไปถึงผู้เล่นและเทสเตอร์ที่มาช่วยกันทดสอบในเซิร์ฟเวอร์วุ้นนรกส่วนใหญ่ก็เห็นความเห็นเดียวกันคือ

มันโหดเกินไปเมื่อเทียบกับมนุษย์ และที่สำคัญมีของเพียงเล็กน้อยก็สามารถทำให้เผ่าอสุราเดิมนั้นเก่งกว่ามนุษย์ได้ในหลายๆอย่าง

ดังนั้นจึงมีแผนการปรับเปลี่ยนโครงสร้าง คำนวณสเตตัส ปรับเปลี่ยนรูปแบบการเล่นใหม่ให้คล้ายกับมนุษย๋ยิ่งขึ้น

โดยการเทียบบาลานซ์กับเผ่ามนุษย์ครับ ทำให้สามารถคุมบาลานซ์ได้ง่ายกว่าครับ ส่วนเรื่องข้อมูลจะยังอยู่ในช่วงพัฒนาครับ

หากเป็นรูปเป็นร่างที่ชัดเจนแล้วจะให้ท่านจีเอ็มมาโพสต์บอกอย่างแน่นอนครับ

lazykiller555

• Newbie
  • *
ขอโทษนะครับ ที่บอกว่าสังกัดกิลไม่ได้นะครับ ผมยังมีอยู่เลย พึ่งจะเข้ากิลวอด้วย

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
อ้างถึง
การแก้ปัญหาเผ่าอสุราในดาวดึงส์ <ปัจจุบัน>
เพื่อให้เพื่อนๆ ยังสามารถทดสอบเล่นเผ่าอสุราต่อไปได้ โดยไม่รบกวน หรือส่งผลต่อผู้เล่นเผ่ามนุษย์มากนั้น ทีมงานของปรับ Permission ต่างๆ ของเผ่าอสุราดังต่อไปนี้
1. ทีมงานจะปิดการสร้างตัวละครเผ่าอสุรา
2. ทีมงานจะปิดการซื้อไอเทมโซล และเช่าไอเทมโซล ของตัวละครเผ่าอสุรา (ไม่สามารถซื้อของโซลได้อีกต่อไป)
3. ปิดการขาย เด็กเส้นขั้นเทพของเผ่าอสุรา
4. เผ่าอสุรา จะไม่สามารถสังกัดกิลด์ได้ เพื่อให้ไม่สามารถเข้าร่วมกิจกรรมสงครามชิงปราสาทได้
5. เผ่าอสุรา จะสามารถเข้าร่วมกิจกรรมอื่นได้ตามปกติ รวมทั้งการเข้า Battle ด้วย
6. จนกว่าจะถึงวันที่เผ่าอสุราจะเสร็จสมบูรณ์ ระหว่างนี้ผู้เล่นยังสามารถเข้าไปทดสอบเล่นตัวละครของเผ่าอสุราได้ตามปกติ โดยทีมงานขอสงวนสิทธิ์ในการไม่อัพเดททุกสิ่งอย่างเกี่ยวกับเผ่าอสุราในเวอร์ชั่นที่เพื่อนๆ กำลังทดสอบกันอยู่อีกต่อไป

จะเดือนแล้วอัพเดทให้หน่อยเถอะ กากจนไม่รู้จะกากยังไงแล้ว นักเวทย์ลบสกิลก็ไม่ได้จะซื้อเช่าลืมทักษะก็ไม่ได้ ถ้าไม่อัพเดทให้ลบทักษะได้ฟรีก็ช่วยอัพเดทให้ซื้อเช่าลืมทักษะได้ด้วยสิเออ woon_angry
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

ดีนเทพที่สุด

• Newbie
  • *
  • ชีวิตขาดเถื่อนไม่ได้
หลังจากที่มีประเด็นความผิดพลาดที่เกี่ยวโยงกับอนาคตของเผ่าอสุราในกระทู้
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=4524.0
ทีมงานได้ข้อสรุปในการประชุมใหญ่ และมีแนวทางชี้แจงให้ทราบดังนี้

อนาคตของเผ่าอสุรา
การพัฒนาเผ่าอสุรา ถือรื้อโครงการขึ้นมาใหม่ และจะพัฒนาต่อไป!
1. ปรับโครงสร้างของเผ่าอสุราใหม่ทั้งหมด
2. ค่าความสามารถพื้นฐานเหมือนเผ่ามนุษย์ทั้งหมด รวมทั้งวิธีเล่น และเรียนทักษะ
3. เปลี่ยนรูปแบบการใช้ทักษะใหม่หมด รวมทั้งคิดความสามารถของทักษะใหม่ทั้งหมด
4. สายอาชีพของเผ่าอสุรา แบ่งเป็น 5 สายอาชีพหลักๆ แล้วแยกย่อยไป ซึ่งมี Class Tree คล้ายๆ กับเผ่ามนุษย์ แต่ทักษะ และความสามารถต่างกัน
ทั้งหมดนี้เพื่อให้การปรับสมดุลระหว่างอสุรากับมนุษย์ทำได้ง่าย และรวดเร็วขึ้น โดยทีมงานจะอัพเดทความเคลื่อนไหวของเผ่าอสุราให้ทราบทางเว็บบอร์ดเป็นระยะๆ ครับ

การแก้ปัญหาเผ่าอสุราในดาวดึงส์ <ปัจจุบัน>
เพื่อให้เพื่อนๆ ยังสามารถทดสอบเล่นเผ่าอสุราต่อไปได้ โดยไม่รบกวน หรือส่งผลต่อผู้เล่นเผ่ามนุษย์มากนั้น ทีมงานของปรับ Permission ต่างๆ ของเผ่าอสุราดังต่อไปนี้
1. ทีมงานจะปิดการสร้างตัวละครเผ่าอสุรา
2. ทีมงานจะปิดการซื้อไอเทมโซล และเช่าไอเทมโซล ของตัวละครเผ่าอสุรา (ไม่สามารถซื้อของโซลได้อีกต่อไป)
3. ปิดการขาย เด็กเส้นขั้นเทพของเผ่าอสุรา
4. เผ่าอสุรา จะไม่สามารถสังกัดกิลด์ได้ เพื่อให้ไม่สามารถเข้าร่วมกิจกรรมสงครามชิงปราสาทได้
5. เผ่าอสุรา จะสามารถเข้าร่วมกิจกรรมอื่นได้ตามปกติ รวมทั้งการเข้า Battle ด้วย
6. จนกว่าจะถึงวันที่เผ่าอสุราจะเสร็จสมบูรณ์ ระหว่างนี้ผู้เล่นยังสามารถเข้าไปทดสอบเล่นตัวละครของเผ่าอสุราได้ตามปกติ โดยทีมงานขอสงวนสิทธิ์ในการไม่อัพเดททุกสิ่งอย่างเกี่ยวกับเผ่าอสุราในเวอร์ชั่นที่เพื่อนๆ กำลังทดสอบกันอยู่อีกต่อไป

การแก้ปัญหาเผ่าอสุราในดาวดึงส์ <อนาคต>
แน่นอนว่า เมื่อเผ่าอสุราพัฒนาเสร็จสมบูรณ์ ผู้เล่นทุกเซิร์ฟเวอร์จะได้เล่นเผ่านี้กัน แต่ทว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับตัวละครเผ่าอสุราแบบเก่าที่เล่นกันมาในดาวดึงส์บ้าง?
1. ทีมงานจะปรับให้ตัวละครเผ่าอสุราเดิมทุกตัว เป็นอาชีพผู้ฝึกตนของเผ่าอสุรา
2. เลเวลหลังจากปรับเป็นคาเดท จะเท่ากับเลเวลที่เพื่อนๆ มีอยู่แล้ว
3. ทักษะต่างๆ จะต้องมาเรียนใหม่ตามเงื่อนไขแบบใหม่ที่เหมือนกับเผ่ามนุษย์ โดยจะมี Status Point กับเหรียญทอง ทิ้งไว้ให้ตามระดับเลเวลตัวคร ซึ่งเงื่อนไขการคำนวน Status Point และ เหรียญทอง จะเหมือนเผ่ามนุษย์ทุกประการ

**หมายเหตุ : ทักษะของเผ่าอสุรา ที่ใช้การฝึกฝนเพื่อเพิ่มความสามารถ(คล้ายทักษะ C3 ของมนุษย์) จะถูกปรับตามเงื่อนไขของทักษะใหม่ โดยสกิลที่ใช้ฝึกฝนนั้น จะถูกปรับไปใช้กับทักษะ C3 ของเผ่าอสุรานั่นเอง
**ทีมงานขอสงวนสิทธิ์ในการเปลี่ยนแปลง แก้ไขรายละเอียดต่างๆ ในเกมตามความเหมาะสม โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้ากรณีฉุกเฉิน

ด้วยคารวะ
ย.ยุ่น

แล้วทามไมเผ่าอสุราเวลโคตรยากเลยตีมอนเวลม่ะขึ้น woon_cry woon_hurt woon_cry g#013 g#013 g#014 g#014 g#023
เห้ยเบื่อโคตรเลยเว้ยยยย