GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

สมาคมนักกีฬาแห่งอสุรา(แชร์ประสบการณ์ แชร์ความรู้ แชร์เทคนิค)

Patrokoz

• Jr. Member
  • **
  • วันที่ไม่เคยลืม 14/4/54 - 8/1/55
ผมมัธยมปีที่ 4ละ

ยังไม่มี แต่เดาได้ว่ามีคนแอบชอบแล้วแหงมๆ g#035
เรื่องรอใต้แป้นหลายๆคนต้องรู้อยู่เวลามีคนชู๊ต ถ้ามีคนเยอะๆผมจะปัดไปข้างหลัง ถ้าคนรอน้อยผมจะเก็บบอลแล้วชู๊ตเอง
ปล.เมื่อไหร่จะมีแข่งบาสประถมวะ รอนานละเนี่ย g#002

หว้าแย่จางเยย

นึกว่าจะมีคนชอบคนเดียวซะอีก

ตอนนี้คงต้องหาตำแหน่งที่ตัวเองถนัดละ

เพราะวิ่งเป็นอีตัวหาหนุ่มเลย g#011วิ่งมั่วอ่ะ

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
เรื่องการฝึกกระโดดให้สูงนี่ เดี๋ยวผมค่อยเอาเทคนิคมาแปะให้นะ
ไปค้นในบอร์ดที่เคยเล่นก่อน จำได้ว่าเคยแปลมาลงเอาไว้ แต่จำไม่ได้ว่าบอร์ดไหน
เกี่ยวกับเทคนิคระเบิดกล้ามเนื้อขา g#025
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

Gheglex Phantom of eagle.

• Sr. Member
  • ชิชิชิ

ยังไม่มี แต่เดาได้ว่ามีคนแอบชอบแล้วแหงมๆ g#035
เรื่องรอใต้แป้นหลายๆคนต้องรู้อยู่เวลามีคนชู๊ต ถ้ามีคนเยอะๆผมจะปัดไปข้างหลัง ถ้าคนรอน้อยผมจะเก็บบอลแล้วชู๊ตเอง
ปล.เมื่อไหร่จะมีแข่งบาสประถมวะ รอนานละเนี่ย g#002

ตอนนี้คงต้องหาตำแหน่งที่ตัวเองถนัดละ

เพราะวิ่งเป็นอีตัวหาหนุ่มเลย g#011วิ่งมั่วอ่ะ
วิ่งมั่วเป็นอีกหนึ่งในวิธีการหลอกฝั่งตรงข้ามนะ วิ่งไปเหมือนจะรับบอลให้คนมาปิดเพื่อเปิดโอกาสให้ผู้ครองบอลส่งบอลได้ง่ายขึ้น g#019
อืม...ท่านม.4 ผมป.6นะเออ 555
เรื่องการฝึกกระโดดให้สูงนี่ เดี๋ยวผมค่อยเอาเทคนิคมาแปะให้นะ
ไปค้นในบอร์ดที่เคยเล่นก่อน จำได้ว่าเคยแปลมาลงเอาไว้ แต่จำไม่ได้ว่าบอร์ดไหน
เกี่ยวกับเทคนิคระเบิดกล้ามเนื้อขา g#025

มีวิธีแบบตอนเจ็บขาหรือเท้าแพลงแล้วกระโดดสูงมั้ยอ่ะ เป็นทีไรกระโดดได้ไม่เกินครึ่งจากตอนปกติ g#002
Joy to the world.The Lord is come!Let earth receive her king.Let every heart prepare him room.And heaven and nature sing.And heaven and nature sing.And heaven and heaven and nature sing

Rest In Peace

• Full Member
ผมเล่น Parkour คือ Free running สายที่ไม่ตีลังกา  น่ะ บ้ามากๆเลยด้วย ทั้งโรงเรียนเล่นอยู่คนเดียว
ไปเล่นที่ไหนมีแต่คนมองแปลกๆ ปรกติจะไปเล่นที่ห้างแถวบ้าน(ไกลแหละ)
กีฬานี้ เน้น การเอาชนะสิ่งกีดขวาง ข้างหน้าแบบต่างๆ ด้วยความรวดเร็ว จากท่าต่างๆ ที่เรียกว่า Vault  (มีเทคนิคเยอะ ใครสนใจตามลิงค์ไปครับ

http://www.thaitricking.com/index/ )   บางครั้งเราต้องยอมเสี่ยงหน่อยเพื่อเล่นท่ายากๆ    g#008 

เคยเห็นในหนังหรือในคลิปมั้ยครับที่บางครั้ง ลงจากที่สูงแล้วจะทำการ ม้วนตัว กลิ้งตัวไปข้างหน้า ไม่ได้ทำเอาเท่นะ   แต่เป็นการถ่ายแรงที่ลงจากที่สูง เพื่อลดแรงกระแทก

ถ้าคิดจะหัดตีลังกา

ถ้าไม่รู้อะไรจริงๆดูคลิปแล้วแกะท่าเอาครับ  แต่สำคัญมากคือ หาที่เซฟตัวเองครับ ในยิม  สนามหญ้าก็พอได้ แต่ไม่แนะนำ เพราะถึงจะไม่เจ็บตัวก็จริง  แต่หัดตีลังกาแรกๆ เรายังเทคตัวไม่เป็น สูงไม่พอเก็บรอบไม่ดี ทำให้เราจบรอบแรง คือเอาขาลงพื้นแรง ทำให้ปวดเข่าได้  g#043  ผมเป็นมาละ แต่หายแล้ว
แล้วก็สุดท้ายดูคลิปพวกนี้บ่อยๆก็ทำให้เรามีเทคนิคลูกเล่นเพิ่มขึ้นได้ครับ

• ชิชิชิ
อืม เปลี่ยนเป็นกระทู้บาสดีมั้ย รู้สึกคุยกันสามหน้ามีแต่บาส=_=?
Joy to the world.The Lord is come!Let earth receive her king.Let every heart prepare him room.And heaven and nature sing.And heaven and nature sing.And heaven and heaven and nature sing

• **

วิ่งมั่วเป็นอีกหนึ่งในวิธีการหลอกฝั่งตรงข้ามนะ วิ่งไปเหมือนจะรับบอลให้คนมาปิดเพื่อเปิดโอกาสให้ผู้ครองบอลส่งบอลได้ง่ายขึ้น g#019
อืม...ท่านม.4 ผมป.6นะเออ 555

วิ่งมั่วนี่ ดาบสองคมเลยนะ
1. ถ้าวิ่งแล้วทับตำแหน่งเพื่อน = ชิบหาย
2. ถ้าวิ่งมากๆแล้วหมดแรงซะก่อน = ชิบหาย
3. ถ้าวิ่งแล้วเพื่อน งง ส่งบอลให้ไม่ได้ = ชิบหาย

g#020

หลักการวิ่งมั่วที่ดีคือต้องมีบัดดี้ที่เข้าใจ
อย่างผมนี่ จะมีพี่บัดดี้คนนึง ที่เล่นได้ทั้งเซ็นเตอร์และ PG
ตอนพี่เค้าออกไปเล่นข้างนอก ผมก็จะเข้าไปยืนเป็น PF
ดัน PF ไปยืนเซ็นเตอร์แทน และมักจะสลับออกมาเป็น PG
ให้พี่เค้าไปยืนเซ็นเตอร์ ทั้งนี้เราต้องเข้าใจตำแหน่งที่ไปยืนแทนด้วย

แต่ถ้ากรณีวิ่งมั่วเพื่อสลัดตัวประกบ หรือหลอกล่อตัวประกบนี่
ต้องใช้เซ้นท์เตี๊ยมกับเพื่อนให้ดีๆ ว่าวิ่งไปทางนี้จะต้องเล่นแบบไหน
ถ้าเล่นไม่ได้ให้ทำอะไรต่อไป

ที่สำคัญที่สุดสำหรับใครที่อยากเล่นแบบนี้ คือต้องฟิตร่างกายให้พร้อม
เพราะคุณใช้พลังงานมากกว่าคนอื่นเกิน 2 เท่าเชียวล่ะ

มีวิธีแบบตอนเจ็บขาหรือเท้าแพลงแล้วกระโดดสูงมั้ยอ่ะ เป็นทีไรกระโดดได้ไม่เกินครึ่งจากตอนปกติ g#002

ส่วนมากมีแค่วิธีบรรเทา คือรัดขาให้แน่นๆ กับฉีดสเปรย์ยาชา
ถ้าไม่ฉีดสเปรย์ยาชาเวลาวิ่งมันจะไม่เจ็บนะ แต่มันจะปวดโคตรๆ ปวดร้าวไปทั้งขา
และถ้าไม่รัดให้แน่นเข้าไปอีก ระบมแน่ พักยาวเป็นเดือนเชียวล่ะ

ป.ล. ผมนี่นิ้วโป้งซ้นเรื้อรังมา 3 ปีแระ รักษาไม่หายซักที รับลูกพลาดนิดหน่อยนี่ บรรลัยเลยทีเดียว g#041
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

• ชิชิชิ

[/quote]

ส่วนมากมีแค่วิธีบรรเทา คือรัดขาให้แน่นๆ กับฉีดสเปรย์ยาชา
ถ้าไม่ฉีดสเปรย์ยาชาเวลาวิ่งมันจะไม่เจ็บนะ แต่มันจะปวดโคตรๆ ปวดร้าวไปทั้งขา
และถ้าไม่รัดให้แน่นเข้าไปอีก ระบมแน่ พักยาวเป็นเดือนเชียวล่ะ

ป.ล. ผมนี่นิ้วโป้งซ้นเรื้อรังมา 3 ปีแระ รักษาไม่หายซักที รับลูกพลาดนิดหน่อยนี่ บรรลัยเลยทีเดียว g#041

[/quote]
โอ้ว ขั้นหนัก g#002 g#002
เดี๋ยวก่อนเล่นต้องไปส่งดูที่ห้องพยาบาลและว่ามันมียามั้ย เล่นบ่อยเจ็บบ่อยเหลือเกิน g#004 g#004
เบื่ออีกอย่างนึง เพื่อนบางคนเวลาเล่นแบบไม่จริงจัง แต่เพื่อนมันจริงจัง แต่เวลาเล่นจริงจังเพื่อนมันก็เฉยๆ แถมเวลาเล่นแบบออมมือ เพื่อนคนที่ไม่ค่อยได้บอลมันจะบอกว่า ทำไมไม่ส่งให้กูวะ อ้าว ถ้ากูส่งให้มึง มึงจะพาทีมรอดมั้ย อยากถามแค่นี้แหละ ตะคอกมาทีกูจะบ้าตาย ถามมาแบบไม่ได้คิดเลยนะว่าส่งให้แล้วมันพาทีมรอดมั้ย แต่ก็นะ เวลาเล่นจริงจังมันอยู่เฉยๆอ่ะ คิดดูดิ อยากจะทุ่มบาสใส่หัวมัน(คนนึงโดนไปแล้ว โดนแล้วเซล้มไปกองกับพื้น ข้อหากวนส้นบาทาดีนัก g#009)
อืม เรื่องวิ่งมั่วนี่ผมกับเพื่อนผมคนนึงชอบใช้เลยแหละ ไม่ต้องใช้อะไรใครมากมาย แค่เลี้ยงบาสวนเกือบรอบสนามพออีกฝั่งงงค่อยส่งหรือถ้ารู้ว่าไม่รอดกลางทางก็ส่งตรงนั้นแล้วก็มั่วต่อ ชนะมาหลายราย เหอๆ
แต่สาบาน ถ้าแข่งจริงไม่วิ่งมั่วเด็ดขาดเลย เหนื่อยชิบ g#033 g#033
ปล.ลุงแมวดังค์ถึงมั้ยอ่ะ ถ้า160เซ็นต์ทำยังไงให้ถึงดี g#015

• **
ดั๊งค์ไม่ถึงคับ แป้นมาตรฐานผมเหลืออีกประมาณ 2 ข้อนิ้วอ่ะแตะห่วงได้
อันนี้แบบโดดเต็มที่นะ เวลาเล่นจริงไม่ถึงหรอก กะจังหวะเซฟขาตอนลงลำบาก
อีกอย่างเล่น PG ไม่ต้องเข้าไปโดดอะไรมาก เว้นซะแต่จังหวะที่สลับไปเล่น PF อ่ะ
ผมจะเป็นตัวรีบาวน์ เพราะทั้งทีมที่เล่นกันบ่อยๆ ผมจั๊มพ์ต่อเนื่องได้มากที่สุด

เทคนิครีบาวน์ที่ใช้ส่วนใหญ่ผมลอกมาจาก เดนนิส รอทแมน และยุคนี้ก็มี แซค แรนดอฟ อ่ะที่ผมชอบ
จั๊มพ์ทิปบอลไปเรื่อยๆ จนกว่าบอลจะไหลมาเข้าทางตัวเอง
แล้วจั๊มพ์เก็บงานอีกที ใครอยู่ในรัศมีรีบาวน์ผมนี่ ไม่กระเด็นก็ปากแตกล่ะคับ g#013

ส่วนเรื่องความสูงแค่นั้นจะให้ดั๊งค์ถึงเนี่ย ลำบากหน่อย แป้นมาตรฐานนี่คงยากโคตรๆ แต่แป้นสตรีทยังพอไหว
แต่ส่วนมากที่เห็นใน and1 เค้าเล่นกันนี่ จะฝึกกำลังขาด้วยเทคนิคระเบิดกล้ามเนื้อขานั่นแหละ
เน็ตเน่านิดหน่อย ติดไว้ก่อนละกันเนอะ พรุ่งนี้หลังช่างซ่อมปั๊มน้ำที่บ้านเสร็จผมจะเข้าไปค้นมาให้
 g#041

Why?

• Full Member
  • อั๊ยย๊ะ!
ตัวเล็กหรือตัวใหญ่ ไม่สำคัญคับ
สำคัญคือ คุณรักบาสรึป่าว คุณตั้งใจและทุ่มเทให้มันแค่ไหน
ตัวเล็กก็พัฒนาศักยภาพในด้านอื่นได้ ฝึกยิง ฝึกเลี้ยง ฝึกจ่ายบอล ฝึกความคล่องตัว
เจอตัวเล็กๆ เร็วๆ เนี่ย พวกตัวใหญ่ๆช้าๆ ทำอะไรแทบไม่ได้เลยคับ

ใน nba ยังมีคนตัวเล็กแค่ 160 เซนติเมตรเลยคับ ผมมีคลิปเล็กๆน้อยๆมาให้ดูด้วยล่ะ g#031

[/color][/size][/b]

g#005 ตัวเล็กแต่เก่งสุดยอด
No matter what happens
Even when discusse on me now down
I promise you
That I'll never let you go

• ชิชิชิ
หลบพริ้วมากไงจ๊ะ พวกสูงๆทำไรไม่ได้เลย ยิ่งความแข็งแกร่งของร่างกายแล้วเข้าชนทีไม่กระดิก g#008
คนอ้วนที่เล่นบาสเก่งๆ วิ่งไวกว่าคนผอมๆอีก เนอะ ลุงแมว woon_555(ลองมาแว้วว นักวิ่งประจำนักเรียนประถมด้วย ไวพอๆกัน 55)
ในคลิปนี่เดี๋ยวลองไปดัดแปลงใช้ดูมั่ง(สนามนั้นมันลื่นกว่าสนามที่โรงเรียน สนามที่โรงเรียนขรุขระได้ใจ เหอๆ-*- ยิ่งเวลาฝนตกก็น้ำขังอีก คงจะฝึกยากหน่อยละนะเพราะพื้นมันไม่ค่อยจะลื่นด้วย)
จะพยายามฝึกกล้ามเนื้อขาละ โดดได้มากสุดก็แค่แตะตาข่ายง่ะ g#043 g#043

• **
ส่วนตัวผมวิ่งช้านะ แต่อย่างเวลาที่เล่นบาสหรือฟุตบอลนี่ ไปกับบอลค่อนข้างเร็วพอๆกับวิ่งปกติแหละ
ในขณะที่บางคนวิ่งปกติเร็วมาก แต่พอจังหวะที่พาบอลไปด้วย กลับควบคุมบอลได้ไม่ดี ทำให้ความเร็วตกลงอย่างมาก
อ้วนๆอย่างผมนี่ ในสนามผมไม่ค่อยกลัวพวกวิ่งเร็วๆซักเท่าไหร่ แต่ผมจะเกรงๆพวกที่เลี้ยงคล่องๆ ควบคุมบอลดีๆมากกว่า
เพราะตามตำแหน่งพื้นฐานแล้ว ผมต้องเป็นตัวปิดพื้นที่ด้านหลัง ถ้าผมพลาด เซ็นเตอร์งานเข้ารัวๆแน่คับ แล้วผมก็จะโดนเฉ่ง  g#037

อ่ะ ตามสัญญา เทคนิคระเบิดกล้ามเนื้อขาให้กระโดดได้สูงขึ้น
หามาได้นิดหน่อย ลองเอาไปฝึกเล่นๆกันดูก่อน แบบจัดหนักนี่ผมยังหาไม่เจอ เอาไว้มีแบบจัดหนักนี่ เหอะๆ woon_555

ตัวอย่างโปรแกรมฝึกวันนี้เป็น มีตัวอย่าง 5 ท่าฝึกครับ
เป็นการเทรนลักษณะ Plyometrics โดยไม่ได้ใช้อุปกรณ์ใดๆเลย No equipments No gym – No Problem…

การฝึกในวันนี้ ผมใช้สถานที่ให้เป็นประโยชน์ เนื่องจากสถานที่ฝึกมีพื้นต่างระดับ จึงนึกโปรแกรมฝึกพวก Plyometrics
ที่ต้องใช้การกระโดด เพื่อฝึกแรงระเบิดของกล้ามเนื้อ ซึ่งเราจะเห็นการฝึกลักษณะนี้ในพวกนักกีฬา
โดยเฉพาะพวกนักวิ่ง บาสเก็ตบอล ฟุตบอล วอลเล่ย์บอล อเมริกันฟุตบอล
ซึ่งการฝึกพวกนี้ จะเหมือนกับการฝึกเพื่อเน้นการเหยียดตัวของกล้ามเนื้อ และหดตัวของกล้ามเนื้ออย่างรวดเร็วในระยะเวลาสั้นๆ
เื่พื่อส่งแรงระเบิด พวก power ให้กับกล้ามเนื้อ
(ลองนึกถึงการดีดยางหนังสติ๊ก ถ้าจะดีดยางให้ได้แรงและเร็ว ต้องเหยียดยางออกแล้วปล่อยออกเร็วๆ ยางก็จะดีดได้แรงยิ่งขึ้น)

Drills #

Side lateral jump
    Box Jump (Step Jump)
    Single leg HOP on step
    Twist Jump
    Wall March

ตัวอย่างในวิดิโอนั้น ผมจะฝึกท่าละ 40 วินาที โดยท่าที่มีการฝึกขาทีละข้างก็จะแบ่งเป็นข้างข้างละ 40 วินาที
เพื่อนๆที่ไม่เคยฝึกสามารถลดเวลาในการฝึกลงมาได้ ขอบอกเลยครับว่าเหนื่อย หัวใจจะเต้นเร็วมากๆ
ท่าฝึกเหล่านี้จะช่วยเพิ่มความหนาแน่นของกระดูกได้เป็นอย่างดีด้วยครับ

เคล็ดลับการฝึก : ควรมีการเหวี่ยงมือช่วยในการกระโดด (arm swings)
เพื่อเป็นตัวช่วยในการส่งแรง และใช้เท้าลงสัมผัสกับพื้นให้เต็มฝ่าเท้า และพยายามให้เื้ท้าสัมผัสอยู่กับพื้นในระยะเวลาสั้นที่สุด

ข้อควรระวัง : พวกที่มีปัญหาที่เข่า หรือ ข้อต่อ ควรหลีกเลี่ยงการฝึกประเภทนี้ และ ควรเริ่มจากระยะเวลาฝึกน้อยๆ ก่อน
เช่น 20 วินาทีต่อท่า หรือ ใช้นับประมาณ 5-6 ครั้งต่อท่า ก็เพียงพอแล้ว ค่อยๆเพิ่ม intensity ขึ้นทีละน้อย หลังการฝึกได้ระยะหนึ่ง

เครดิต : http://www.redbullrock.com/plymometric-drills.html

ป.ล. กรรมของเวรโคตรๆ ที่ผมหาอันที่ผมกับพี่ช่วยกันเขียนไม่เจอซักที พอดีตอนนั้นทำเว็ปกันเล่นๆในกลุ่มน่ะ
แล้วมันก็นาน จนเว็ปมันตายไปแล้ว และข้อมูลก็หายไปด้วย เดี๋ยวผมจะลองถามพี่ดูละกันว่าได้เก็บไว้บ้างรึปาวเนอะ
 g#002[/color][/size][/b]

• ชิชิชิ
ท่าที่พอจะหาสถานที่ฝึกได้ก็คงจะเป็น wall march นี่แหละ ที่อื่นหาบันไดไม่ได้ ทีบ้านก็เป็นบันไดไม้กลัวมันจะหัก ถ้าท่ีโรงเรียนเดี๋ยวเพื่อนหาว่าบ้าอีก(ไม่ใช่แค่เพื่อนอ่ะ คนทั้งโรงเรียนเลย-*-)
ยิ่งกระโดดไปตามขั้นบันได จะฝึกตรงไหนดีหว่า ห้องครัวดีมั้ย woon_shock(ก่อนเข้าห้องครัวจะมีบันได1ขั้น เป็นปูนด้วย จะใช้ตรงนั้นดีมั้ยหว่า woon_huh)

• **
บันไดหน้าสยาม  g#009

• ชิชิชิ
ถ้าตรงนั้นต้องหาพวกไปด้วย ไม่งั้นอาย ยิ่งเป็นคนขี้อายด้วย g#002 g#002

B2S

• Newbie
  • *
  • Demi-Human
เกล็ดความรู้น้อยๆครับ

ผมเคยไปอ่านการ์ตูน Super Dunker มา มันมีเกล็ดความรู้อยู่

สปัด เว็บบ์ ( Spud Webb )

สูง 5 ฟุต 7 นิ้ว ( 170 cm )

ดังค์แป้นมาตรฐานได้ ( 3.05 m )

ประกวดดังค์ ท่า 180 และ 360