GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เรื่องการพัฒนาอสุรา กับ อสุรา 3 มิติ จะคล้ายกันรึเปล่าคราบ

Hot_Get

• Full Member
  • ♫ ~ d►_◄b
เกมส์นะ ฮาร์ดิส์จะเก็บความจำของเกมส์ ส่วน CPUก็จะทำห้เราเล่นเกมส์สนุกขึ้นนะ และอาจต้องใช้ฮาร์ดิส์ส่วนกลางในการเก็บข้อมูลด้วย ถ้าจะทำให้เกมส์สนุกนะ
woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555
เฮ้อออ โอเคๆๆๆ มาเดี๋ยวอธิบายทีละชิ้นให้นะ
คอมเครื่องนึงหลักๆประกอบด้วย
main board
การดจอ GPU
CPU (ชื่อไทยเรียกไรดีฟะชั่งมันๆ)
RAM หรือหน่วยความจำสำรอง
PSU พาวเวอร์ซัพพาย ตัวจ่ายไฟ
แล้วก็ HDD (ที่เก็บข้อมูล)

เมนบอรด อาจจะสำคัญน้อยสุดถ้าไม่ดัดแปลง เพราะแค่รองรับของทุกชิ้นได้ก็พอแล้ว(แต่ถ้าเอามาโมก็ต้องใส่ใจด้วย)
การดจอ ประมวลผลด้านภาพโดยเฉพาะ  ทำให้ภาพสวยสุดเท่าที่จะมีได้
CPU ประมวลผล ก็ตามชื่อฮะ คำนวณเรื่องอื่นๆที่ไม่ใช่กราฟฟิค เพราะกราฟฟิค การดจอยกไปคำนวณคนเดียว
RAM คามจำสำรอง ใช้เพื่อ รองรับการทำงานในขณะนั้นชั่วคราวและลบทิ้งไป
PSU จ่ายไฟ
HDDเก็บข้อมูล
หน้าที่มันมีแค่นั้นไม่มีชิ้นไหนช่วยให้เกมสนุกขึ้นนะครับ   ถ้าจะเกี่ยวกับสนุกก็แค่ ทำให้เกมลื่นไม่แลค หรือ กราฟฟิคสวยนะ (แต่ก็ขึ้นกับภาพถ้ามาแย่แต่แรกการดจอเมพก็ไม่ช่วย)
ที่คุณหมายถึงมันของบริษัทหนิ ไม่ใช่ของผู้เล่น แล้วมันทำให้ผู้เล่นเล่นเกมส์สนุกขึ้น เพราะ ของบริษัทดีงั้นหรอ มันคนละอันกันนะท่าน อย่ามาแหลแถวนี้  g#004

Hot_Get

• ♫ ~ d►_◄b
เกมส์นะ ฮาร์ดิส์จะเก็บความจำของเกมส์ ส่วน CPUก็จะทำห้เราเล่นเกมส์สนุกขึ้นนะ และอาจต้องใช้ฮาร์ดิส์ส่วนกลางในการเก็บข้อมูลด้วย ถ้าจะทำให้เกมส์สนุกนะ
woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555
เฮ้อออ โอเคๆๆๆ มาเดี๋ยวอธิบายทีละชิ้นให้นะ
คอมเครื่องนึงหลักๆประกอบด้วย
main board
การดจอ GPU
CPU (ชื่อไทยเรียกไรดีฟะชั่งมันๆ)
RAM หรือหน่วยความจำสำรอง
PSU พาวเวอร์ซัพพาย ตัวจ่ายไฟ
แล้วก็ HDD (ที่เก็บข้อมูล)

เมนบอรด อาจจะสำคัญน้อยสุดถ้าไม่ดัดแปลง เพราะแค่รองรับของทุกชิ้นได้ก็พอแล้ว(แต่ถ้าเอามาโมก็ต้องใส่ใจด้วย)
การดจอ ประมวลผลด้านภาพโดยเฉพาะ  ทำให้ภาพสวยสุดเท่าที่จะมีได้
CPU ประมวลผล ก็ตามชื่อฮะ คำนวณเรื่องอื่นๆที่ไม่ใช่กราฟฟิค เพราะกราฟฟิค การดจอยกไปคำนวณคนเดียว
RAM คามจำสำรอง ใช้เพื่อ รองรับการทำงานในขณะนั้นชั่วคราวและลบทิ้งไป
PSU จ่ายไฟ
HDDเก็บข้อมูล
หน้าที่มันมีแค่นั้นไม่มีชิ้นไหนช่วยให้เกมสนุกขึ้นนะครับ   ถ้าจะเกี่ยวกับสนุกก็แค่ ทำให้เกมลื่นไม่แลค หรือ กราฟฟิคสวยนะ (แต่ก็ขึ้นกับภาพถ้ามาแย่แต่แรกการดจอเมพก็ไม่ช่วย)
ที่คุณหมายถึงมันของบริษัทหนิ ไม่ใช่ของผู้เล่น แล้วมันทำให้ผู้เล่นเล่นเกมส์สนุกขึ้น เพราะ ของบริษัทดีงั้นหรอ มันคนละอันกันนะท่าน อย่ามาแหลแถวนี้  g#004
แล้วอย่าลืมอธิบายมาด้วยว่ามันทำให้บัคน้อยยังไง  g#004

cracw

• Jr. Member
  • **

oposra

คุณ  Hot_Get - Po_z. นี่ชอบตอบคลละเรื่องยังไม่เลย เดียวบอกให้ว่าบัคน้อยลงเ  เพราะการด์วาดได้เร็วขึ้นมาก โดย เฉพาะการจอราคาแพงนะ และต้องมี CPU ชั้นดีด้วยนะ

ส่วนที่ขาดไม่ได้คือ

1.CPU

2.เมนบอร์ด

3.ฮาร์ดดิส์

4.การด์จอ

5.การด์เสียง

6.เพาเวอร์ซัพพลาย

7. พัดลม - ฮีทซิงค์

7 ส่วนนี่อย่าขาดส่วนใดส่วนหนึ่งเด็ดขาด เพราะถ้าขาด 1 ใน 7 ส่วนรับรองไม่คุ้มเงินแน่

cracw

• **
 woon_huh  บัคคือบัคฮะ การดจอเทพ การดจอกาก ถ้าเจอ บัคเหมือนกันก็เกิดแบบเดียวกัน ยกเว้นเป็นบัคเฉพาะรุ่นการดจอ
ว่าแต่นายเป็นไรกับ CPUชั้นดี กับการดจอชั้นเทพมากปะฮะ 
อยากบอกแบบไม่เกรงใจเกมนะฮะ ว่า ซื้อการดจอเทพ ซีพียูเทพ มาเพื่อเล่นเกมนี้ นี่ โคตร ไม่คุ้ม  woon_5555 (แต่ก็ตังใครตังมันเนอะ)

ออ การดเสียงไม่จำเป้นต้องมีนะ  แล้วก็ พัดลมกับ heat sinkไม่ต้องก็ได้เอาคอมแช่ตู้เย็นแทน 55555
แล้วก็นายลืมRAMนะ คอมรันโปรแกรมแทบไม่ได้นะถ้าขาดแรม

ส่วนกรณี ที่บอกว่าการดจอเทพ ซีพียูเทพมันช่วยให้ไม่เกิดบัคยังไงรบกวนอธิบายมาทีนะฮะ 

oposra

คุณ cracw ปัญหา บัคนะอาจเกิดขึ้นกับคอมพิวเตอร์ของบริษัทกี่เป็นได้คราบ แต่ทวาการซื้อฮาร์ดิสเทพ การ์ดจอเทพ ซีพียูเทพ เพื่อเล่นเกมส์ออนไลน์สเปคสูงๆนะ มันเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับผมครับ

oposra

RAM นะเป็นหน่วยความจำชั่วคราว ถ้าปิดคอมพิวเตอร์เมื่อไหร่ความจำก็หายเมื่อและ

oposra

แรมนะ ถ้าไม่มีไฟฟ้า ความจำมันจะหายไปทันที ส่วนฮาร์ดิสต่อให้ไฟดับหรือปิดเครื่องความจำก็จะไม่หายไปไหน

oposra

แรมนะ เหมาะกับที่เขามีโซลาเซลล์ติดที่หลังคาบ้านหลังใหญ่ เพราะว่าเปิดความได้ตลอดเวลาโดยไม่ต้องกลัวเสียค่าไฟแพง เท่านั้น ส่วนฮาร์ดดิส์ ไม่ว่ารวยหรือจนก็ใช้ได้เสมอ g#039 g#039 g#039 g#004 g#004 g#004

oposra

อยากอสุรา 3 มิติ มีวัดบางกระท่อม และขอให้มียาแชรืด้วยคน ปล.ถ้าจะให้ยาแชร์ด้วยคนทำรายได้เยอะนะ ต้องอย่ามีแผนที่ส่วนตัวยกก๊วนในอสุรา 3 มิตินะ

และมีตัวละครแบบพิเศษนะครับว่า

ถ้ามีนิสัย คือ ศรัทธาในพระพุทธศาสนา เกิดจากการทำบุญ ด้วยเงินโซล 5 ครั้งต่อวัน (ตามเวลาออนไลน์เท่านั้น)

ความสามารถพิเศษ อยากให้มีคือ

1.ถ้าได้รับบัฟ วันนี้อากาศดี เหมาะกับการเก็บเลเวลจริงๆ ให้โจมตีตี แบบเป้าหมายเดียวได้แรงขึ้น สกิลโจมตีเดียวใช้ได้ต่อเนื่อง

2.ถ้าได้รับบัฟ  วันนี้ท่านจะได้รับโชคจากทิศอุดร ให้โจมตีหมู่แรงขึ้น สกิลหมู่ไม่คูลดาวล์ ใช้ได้ต่อเนื่อง

3.ถ้าได้รับบัฟ อิ่มบุญ ตัวละครจะเป็น อมตะ ฆ่าก็ไม่ตาย จนกว่าบัฟจะหมดเวลา

oposra

ใครมีความคิดที่ดีกว่านี่อย่าลืมเสมอนะนะคราบครับ เรื่องนิสัยตัวละคร แบบ ต่างๆ เกิดจากการกระทำอะไรบาง g#025 g#025 g#025

cracw

• **
แรมนะ เหมาะกับที่เขามีโซลาเซลล์ติดที่หลังคาบ้านหลังใหญ่ เพราะว่าเปิดความได้ตลอดเวลาโดยไม่ต้องกลัวเสียค่าไฟแพง เท่านั้น ส่วนฮาร์ดดิส์ ไม่ว่ารวยหรือจนก็ใช้ได้เสมอ g#039 g#039 g#039 g#004 g#004 g#004
...เหรอ .... แล้วไอ้แผ่นๆเสียมคอมนั่นมันอะไรฟะ  อ๊ะหรือคอมนายไม่มีแรม  woon_shock

woon_shock ไม่ก้บ้านตรูมีโซลล่าเซลล์เหรอเฮ้ยยย NBตรูก้มีโซลล่าเซลล์เหรอเฮ้ย มีแรม หมดเลยเนี่ย

oposra

cracw

• **
แรมใช้เก็บความจำถาวรได้รึเปล่านะ คุณ cracw บอกผมหน่อยครับ
..= =" ชื่อมันก็คือ หน่วยความจำชั่วคราว จะเอาไปเก็บถาวรทำซากอะไรละ

chin_blood

• CharlesbuhOB
  • Newbie
  • *
  • ไอ้กระผ้มคือผู้หญิงที่ทุกคนเข้าใจว่าเป็นผู้ชาย
แรมใช้เก็บความจำถาวรได้รึเปล่านะ คุณ cracw บอกผมหน่อยครับ

ความจริงแล้ว RAM กับความจำส่วนสำรองน่ะไม่ค่อยเกี่ยวกันหรอกนะคะ แต่ถ้าเกิดว่าไม่มี RAM หรือมี RAM ไม่พอจะเล่นเกมไม่ได้เลยนะคะ อย่าว่าแต่เกมเลย ข้อมูลความจำของเครื่องและความไวของเครื่องก็ขึ้นอยู่กับ RAM ด้วยค่ะ