GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เรื่องการพัฒนาอสุรา กับ อสุรา 3 มิติ จะคล้ายกันรึเปล่าคราบ

oposra

• Full Member
ยิ่งที่สาธารณะนะยิ่งแสดงความคิดได้ง่ายมาก แสดงแบบนี่สนุกกว่าเยอะ

Hot_Get

• ♫ ~ d►_◄b
ยิ่งที่สาธารณะนะยิ่งแสดงความคิดได้ง่ายมาก แสดงแบบนี่สนุกกว่าเยอะ
ไม่แถต่อหน่อยหรอ  g#004

oposra

ก็ทราบว่าพัฒนาไปถึงไหนแล้วก็ตั้งแต่เติมบัตรวันทูคอลไม่ได้ผมก้เริ่มไม่เชื่อทีมงานแล้วละ

Hot_Get

• ♫ ~ d►_◄b
ก็ทราบว่าพัฒนาไปถึงไหนแล้วก็ตั้งแต่เติมบัตรวันทูคอลไม่ได้ผมก้เริ่มไม่เชื่อทีมงานแล้วละ
แหม ๆ เปลี่ยนเรื่องใหญ่ มาแถต่อดิเรื่องของเรายังไม่จบนะ  g#005

oposra

ก็ทีมงานไม่ย่อมดูแล ช่องทางการเติมเงิน ก็ไม่ต่างจากการทำให้บริษัทของตัวเองมีปัญหา ถ้าขนาดช่องทางการเติมเงินยังดูแลไม่ดีแล้ว และจะเชื่อใจเกมส์ได้อย่างไร

Hot_Get

• ♫ ~ d►_◄b
ก็ทีมงานไม่ย่อมดูแล ช่องทางการเติมเงิน ก็ไม่ต่างจากการทำให้บริษัทของตัวเองมีปัญหา ถ้าขนาดช่องทางการเติมเงินยังดูแลไม่ดีแล้ว และจะเชื่อใจเกมส์ได้อย่างไร
ไม่ใช่ว่าปั้นน้ำเป็นตัวเองหรอกนะ  g#004

cracw

• Jr. Member
  • **
เกี่ยวสิคราบ ถ้ามี CPU ชั้นดีไม่บั๊กหรอก ฮาร์ดิสส์ชั้นดี และการ์จอชั้นดี และอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ ของผู้เล่นและบริษัทชั้นดีไม่บั๊กหรอก

= =" เอ่อผิดนะครับ
ถ้าให้เทียบคอมเป็นคน
การดจอ ก็คงประมาณความสามารถการวาดรูป
CPU สมอง(ความสามารถมนการคิดวิเคราะห์)
 ส่วน  โปรแกรม(ตัวเกม) ก็คงเป็นพวกโจทย์คำถาม ที่ต้องใช้สมอง และศิลปะ ในการช่วยกันตอบ
Bug คือข้อผิดพลาด  ของโจทย์ปัญหานั้นๆ 

ดังนั้น ต่อให้ท่านจะฉลาดแค่ไหน ความสามารถวาดรูปเก่งแ่ไหน ถ้าโจทย์ที่ตั้งมาผิดตั้งแต่แรก จะเอาคนที่ฉลาดกว่าเก่งกว่ามาทำไง ยังไงก็ทำให้ถูกไม่ได้ถ้าไม่แก้ที่โจทย์

โอเคนะฮะ
ปล ดูพวกนยเถียงกันตอนเรานั่งทำงานมันสนุกแท้ๆ

The.

• The
ปัญญาอ่อนมากอะคับ เอาไรมากกับ3D
ท่าอยากเล่น3D ไปเกมส์.godswar มันก็คล้ายๆกัน
อยากได้3Dมากสร้างเองคับรำคาณอย่ามาตั้งกระทู้เลยใส่เกราะไป
จะเห็นหรือป่าวยังไม่รู้เลย g#014 g#014 g#014

oposra

เกมส์นะ ฮาร์ดิส์จะเก็บความจำของเกมส์ ส่วน CPUก็จะทำห้เราเล่นเกมส์สนุกขึ้นนะ และอาจต้องใช้ฮาร์ดิส์ส่วนกลางในการเก็บข้อมูลด้วย ถ้าจะทำให้เกมส์สนุกนะ

The.

• The
เกมส์ .godswar มีวัดไทยที่ไหม g#025 คุณ  Pattanawat
แล้วจะเรื่องมากไม3Dอิกกี่ชาติจะมายังไม่รู้เลยอย่ามาทำตัวเป็นเด็กหน่อยเลย g#017 g#017 g#017

The.

• The
เกมส์นะ ฮาร์ดิส์จะเก็บความจำของเกมส์ ส่วน CPUก็จะทำห้เราเล่นเกมส์สนุกขึ้นนะ และอาจต้องใช้ฮาร์ดิส์ส่วนกลางในการเก็บข้อมูลด้วย ถ้าจะทำให้เกมส์สนุกนะ
เพื่อ!!!!

The.

• The
ทีหลังก็สร้างเกมส์เล่นเองอะจะได้รู้มันยากขนาดไหนไม่ใช่อยากให้มาก็ต้องมา g#023 g#023 g#023 g#023 g#023

oposra

ขอบคุณที่บอกนะคุณ  Pattanawat  ผมนะแค่อยากทราบอสุรา 3 มิติเป็นอย่างไรต่างหากละ

cracw

• Jr. Member
  • **
woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555
เฮ้อออ โอเคๆๆๆ มาเดี๋ยวอธิบายทีละชิ้นให้นะ
คอมเครื่องนึงหลักๆประกอบด้วย
main board
การดจอ GPU
CPU (ชื่อไทยเรียกไรดีฟะชั่งมันๆ)
RAM หรือหน่วยความจำสำรอง
PSU พาวเวอร์ซัพพาย ตัวจ่ายไฟ
แล้วก็ HDD (ที่เก็บข้อมูล)

เมนบอรด อาจจะสำคัญน้อยสุดถ้าไม่ดัดแปลง เพราะแค่รองรับของทุกชิ้นได้ก็พอแล้ว(แต่ถ้าเอามาโมก็ต้องใส่ใจด้วย)
การดจอ ประมวลผลด้านภาพโดยเฉพาะ  ทำให้ภาพสวยสุดเท่าที่จะมีได้
CPU ประมวลผล ก็ตามชื่อฮะ คำนวณเรื่องอื่นๆที่ไม่ใช่กราฟฟิค เพราะกราฟฟิค การดจอยกไปคำนวณคนเดียว
RAM คามจำสำรอง ใช้เพื่อ รองรับการทำงานในขณะนั้นชั่วคราวและลบทิ้งไป
PSU จ่ายไฟ
HDDเก็บข้อมูล
หน้าที่มันมีแค่นั้นไม่มีชิ้นไหนช่วยให้เกมสนุกขึ้นนะครับ   ถ้าจะเกี่ยวกับสนุกก็แค่ ทำให้เกมลื่นไม่แลค หรือ กราฟฟิคสวยนะ (แต่ก็ขึ้นกับภาพถ้ามาแย่แต่แรกการดจอเมพก็ไม่ช่วย)