GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ใครรู้การคำนวนความสามารถแรร์แอส 90 มั่ง

ExCuseMe

• Full Member
จากที่ลองในเเบท เเล้วนะกับเกราะนี้  อาชีพอื่น ตีเเทบไม่โปะเลย จะมีเทร ยิงโปะบ้าง ส่วน พราง ของเเอส  ยังโปะอยู่นะ  ไม่รู้มันหักล้าง ป่าว เเต่ ก็ถ้าไม่ติดพันเงาก้ เข้าโปะตลอดอะ

แรร์กาก กูเอาพระกายวิยิงศรเวทย์ แปปเดียวตาย กากสัส กร๊ากกกกกกกกกกกกกก

แรร์กาก กูเอาพระกายวิยิงศรเวทย์ แปปเดียวตาย กากสัส กร๊ากกกกกกกกกกกกกก

ไม่ต้องชมกู กูเทพอยู่ละ สัส

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
อ่านแล้วงง สรุปสั้นๆนะ

1. หักอันไหนก่อน ผลลัพธ์สุดท้ายมันก็เท่าเดิมอยู่ดี (เพราะมันใช้ลบเป็นตัวเลขตรงๆ)

2. อัตราโป๊ะขณะโจมตี สามารถถูกหักได้ด้วยอัตราโป๊ะตามปกติ ไม่ใช่เฉพาะแค่สกิลผลศรัทธาเท่านั้น (ที่เคยมีคนโพสต์ไว้ว่าหักไม่ได้นั้นผิดนะ)

3. พรางตี (แทงข้างหลัง) เพิ่มโป๊ะขณะโจมตี 100% (อันนี้เป็นตัวเลขเก่า ไม่แน่ใจตอนนี้มันเปลี่ยนไปรึยังนะ)

ตัวอย่าง นาย A มีอัตราโป๊ะในตัว 13% สกิลโจมตีจุด 25% โจมตีนาย B ซึ่งมีเกราะนี้ และอัตราโป๊ะในตัว 30%

เคส ไม่พรางตี
1. สมมติคิดเกราะก่อน จะมีโอกาสโป๊ะ (13+25) - 30 - 50 = -42 > 0.5%
2. สมมติคิดในตัวก่อน จะมีโอกาสโป๊ะ (13+25) - 50 - 30 = -42 > 0.5%

เคส พรางตี
1. สมมติคิดเกราะก่อน จะมีโอกาสโป๊ะ (13+25+100) - 30 - 50 = 58%
2. สมมติคิดในตัวก่อน จะมีโอกาสโป๊ะ (13+25+100) - 50 - 30 = 58%

คือถ้าเป็นอย่างที่ผมเข้าใจ ก็เท่ากับว่าความสามารถนี้ไม่มีผลอะไรเท่าไหร่กับแอส  เพราะแอสใครๆเล่นก็ต้องทำโป๊ะเยอะอยู่แล้ว  ในเมื่อแอสมีอัตราโป๊ะเยอะ  อาชีพที่มาสู้นั้น ถ้าใครมีอัตราโป๊ะน้อยกว่าแอสเรา  ความสามารถหักโป๊ะ 50% จากเกราะก็ไม่มีผลอะไรเพราะถูกหักล้างจากอัตราโป๊ะเดิมในตัวของแอสอยู่แล้ว

แต่ถ้าสู้กับคนที่มีอัตราโป๊ะเยอะกว่าแอสเรา  อัตราโป๊ะในตัวเราไปหักของเค้าแล้วยังเหลือ ก็จะถูกความสามารถเกราะนี้หักไปอีกที  ถ้าอย่างนี้แอสก็ไม่ถือว่าโหดมากเพราะก็จะเหลืออัตราโป๊ะแค่ 0.5% เท่ากับคู่ต่อสู้

ufomania

• Newbie
  • *
แต่อย่างน้อยคิดว่าแรร์ 90 เจ๋งกว่าแรร์ 95 อีกนะ
ที่สวรรค์ก็เริ่มมีคนรับแรร์ 90 กันแล้ว  woon_555

Directorr

เอาง่ายๆนะครับสมมติให้เห็นภาพชัดๆหน่อย   ถ้าไม่พรางตีกัน  ไม่พันธมิตรเงา  เอาพุ่งแทงหรือหมื่นมีดอย่างเดียว

เกราะนี้สามารถชนะ แอส3-4คนที่มีของในระดับหนึ่ง   ที่ไม่ใส่เกราะนี้   รุมได้ไม่ยากเลย

เพราะอะไรน่ะหรือ

เพราะว่าเดิมๆแล้วถ้าไม่ใส่เกราะ90 ในทางทฤษฎีแล้ว  แอสซาซินตีกันเองมันยุ่งยากมากที่จะลดโป๊ะคู่ต่อสู้ ที่มีของในระดับหนึ่ง ให้เหลือ 0.5 ได้

เพราะต้องใช้อัตราลดโป๊ะประมาน 70%  ซึ่งในตอนแรกแอสไม่มีของสวมใส่หรือสกิลที่ช่วยลดโป๊ะ   มันจึงเป็นไปได้ยากมากที่จะทำให้อัตราโป๊ะที่แสดงสูงขนาดนั้น

นอกเสียจาก

แอส A  มีดเทพโชค, ชุดวีนอม ,เซทฉมัง,  ผอบโชคเวล90+ , บัฟปราสาทฟอท10สมัย  จะได้อัตราโป๊ะที่แสดงประมาน 80%

แต่ยุ่งยากพอสมควร และมีดโชคหรือเซทฉมัง ไม่ใช่ตัวเลือกที่ดีในการลงทุนยศสูงๆมากนัก  แล้วบัฟบ้านฟอท10สมัย ก็ไม่ได้มีกันทุกคน

---

ถ้ามีแอส เก่งพอประมาน 3คนมารุมคุณ ถ้าไม่มีเกราะ90    คุณหักยังไงก็ไม่เหลือ 0.5 หรอกครับ เพราะมันทำอัตราโป๊ะ 70% ยาก  ปกติแล้วเต็มที่ก็แค่ 50%

อย่างที่ผมเคยยกตัวอย่างไป มันจะเหลือประมาน 20-25%(เพราะสกิล Passive เรนเจอ)   แล้วแต่อัตราโป๊ะแต่ละคน

ถ้าคุณไม่ใส่เกราะ90  โดน3ตัวข้างต้นรุม คุณคงจะรอดยาก

แต่ถ้าคุณใส่เกราะ90  แอสไม่ว่ากี่ตัวที่มาตีคุณก็จะเหลืออัตราโป๊ะ 0.5  แต่คุณตีเขากลับไป  จะประมาน 25%    มันให้ผลต่างกันเยอะนะครับ

ปล. ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมสมมติ ให้เห็นภาพชัดๆ เฉยๆนะครับ คงไม่มีใครไม่เปิดพันเงาตีกัน หรือไม่ยอมพรางมาตีหรอก
#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

DarkEagle

• DarkEagle
^^^  อ่า  คือผมงงตรง เราจะเหลืออัตราโป๊ะจากอะไรอะครับ 20 - 25% ที่เราจะเอาไปโป๊ะเขา   ถ้าในเมื่อคนที่มาตีเรามีอัตราโป๊ะเยอะกว่าเรา  เราหักเขาให้เหลือ 0.5% ไม่ได้ถ้าไม่มีเกราะช่วย  นั่นแสดงว่าอัตราโป๊ะเราต่ำกว่าเขา เราเองก็ถูกเขาหักออกเหมือนกัน ซึ่งก็เหลือ 0.5% เท่าเขา  เช่น

แอส A คู่ต่อสู้เรามีอัตราโป๊ะ  70%

เรามี 50% และยังไม่ใส่เกราะ 90

เราจะถูกเขาหักอัตราโป๊ะเหลือ 0.5% ทันที  และแอส A จะเหลืออัตราโป๊ะเราอีก 20% ( 70 - 50 = 20%)

เมื่อเราใส่เกราะตัวนี้เข้าไป หักอัตราโป๊ะได้อีก 50% = 50 - 20 = -30% แต่ขั่นต่ำสุดมันก็ต้องมีอัตราโป๊ะได้แค่ 0.5% เหมือนเรา 

ทั้งเราและเขาก็เหลืออัตราโป๊ะ 0.5% เท่ากันถูกไหมครับ   ผมจึงสงสัยวิธีการคิดไงครับว่ามันหักยังไง

Directorr

^^^  อ่า  คือผมงงตรง เราจะเหลืออัตราโป๊ะจากอะไรอะครับ 20 - 25% ที่เราจะเอาไปโป๊ะเขา   ถ้าในเมื่อคนที่มาตีเรามีอัตราโป๊ะเยอะกว่าเรา  เราหักเขาให้เหลือ 0.5% ไม่ได้ถ้าไม่มีเกราะช่วย  นั่นแสดงว่าอัตราโป๊ะเราต่ำกว่าเขา เราเองก็ถูกเขาหักออกเหมือนกัน ซึ่งก็เหลือ 0.5% เท่าเขา  เช่น

แอส A คู่ต่อสู้เรามีอัตราโป๊ะ  70%

เรามี 50% และยังไม่ใส่เกราะ 90

เราจะถูกเขาหักอัตราโป๊ะเหลือ 0.5% ทันที  และแอส A จะเหลืออัตราโป๊ะเราอีก 20% ( 70 - 50 = 20%)

เมื่อเราใส่เกราะตัวนี้เข้าไป หักอัตราโป๊ะได้อีก 50% = 50 - 20 = -30% แต่ขั่นต่ำสุดมันก็ต้องมีอัตราโป๊ะได้แค่ 0.5% เหมือนเรา 

ทั้งเราและเขาก็เหลืออัตราโป๊ะ 0.5% เท่ากันถูกไหมครับ   ผมจึงสงสัยวิธีการคิดไงครับว่ามันหักยังไง

น่าจะเข้าใจถูกแล้วนะครับ

โดยปกติแล้วเมื่อก่อนถ้าเราเจอคนอัตราโป๊ะเยอะกว่ามากขนาดนั้น เราจะสู้ไม่ได้เลย

แต่เมื่อใส่เกราะนี้ทำให้สู้ได้สูสีมากขึ้น

และถึง อัตราโป๊ะเราจะโดนหักจนเหลือ 0.5%

เราก็ยังมี แทงข้างหลังจากพราง ทั้งพันธมิตรเงา  และสกิลพรางตัว  ผมว่าทำให้เราได้เปรียบมากกว่านะครับ
#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

DarkEagle

• DarkEagle

น่าจะเข้าใจถูกแล้วนะครับ

โดยปกติแล้วเมื่อก่อนถ้าเราเจอคนอัตราโป๊ะเยอะกว่ามากขนาดนั้น เราจะสู้ไม่ได้เลย

แต่เมื่อใส่เกราะนี้ทำให้สู้ได้สูสีมากขึ้น

และถึง อัตราโป๊ะเราจะโดนหักจนเหลือ 0.5%

เราก็ยังมี แทงข้างหลังจากพราง ทั้งพันธมิตรเงา  และสกิลพรางตัว  ผมว่าทำให้เราได้เปรียบมากกว่านะครับ

ถ้ามันคิดอย่างที่ผมเข้าใจ ดูแล้วก็ไม่ถือว่าโหดไรมากมายกับความสามารถลด 50% ของเกราะ  เพราะโดยทั่วไปแอสก็ต้องทำอัตราโป๊ะอยู่แล้วเพราะหากินกับความแรงโป๊ะเช๊ะ  และอาชีพอื่นที่เล่นสายโป๊ะนั้น  ยังไงเสียต้องถูกหักในตัวกันและกันก่อน  ถ้าเยอะกว่าไม่ว่าจะเท่าไหร่จึงถูกเกราะหักเหลือ 0.5  แต่ธรรมดาทั่วไปแล้วอาชีพอื่นที่จะเล่นสายโป๊ะนี่ ถูกหักลบแล้วแม้จะเหลือมากกว่าแอส แต่ลูกหากินของแอสมีพราง มีแทงหลัง มีพันธมิตร  และต่อให้หักแล้วเหลือแต่ก็ไม่เยอะขนาดจะมาคริแอสง่ายๆ   ผมว่าเกราะนี้ถ้าเป็นอย่างที่ผมคิด น่าจะมีผลกับเทรพอสมควรเลย เพราะเทรทำอัตราโป๊ะได้เยอะ  g#004

nupin2530

• Jr. Member
  • **
  • เซิญ ข่าน้อย
ถือได้ว่าเป็นผู้ชำนาญการทางด้านนี้กันเลยทีเดียว woon_huh

Vyse..z

ลดโป๊ะโหดมากครับ
เทรแส้พยายามยังโป๊ะออกน้อยมาก
ต้องสายตีหนักออฟแม่นน่าจะแก้ได้
ลายเซ็นต์ไม่เหมาะสม ...