GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ถ้าอ้อมกอดแห่งลูซิสสมดุลย์ แล้วคุณตอบคำถามนี้ได้หรือเปล่า

muutunn000

• Jr. Member
  • **
กรณีผู้เล่นที่เรียนสกิวหยุดกับผู้เล่นที่ไม่เรียนสกิวหยุดสู้กัน

ต่างฝ่ายต่างใส่บับอ้อมกอดแห่งลูซิส

ผลที่เกิดขึ้นคือ

ผู้เล่นที่ไม่เรียนสกิวหยุด ได้ประโยชน์ คือ ไม่โดนผลของสกิวหยุด โดนแค่แรงโจมตีธรรมดาจากสกิว
ได้ประโยชน์และไม่ต้องเสียเหรียญไปเรียนสกิวหยุด เอาไปเรียนสกิวอื่น ได้ประโยชน์ถึงสองต่อ

ส่วนผู้เล่นที่ไม่มีสกิวหยุด ไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย แถมยังเสียประโยชน์เพราะสกิวหยุดที่ตนเสียเหรียญไปเรียนมา
ใช้ประโยชน์ไม่ได้

ฝ่ายนึงได้สองต่อ ส่วนอีกฝ่ายเสียสองต่อ
นี่หรือคับสมดุลย์แล้วของพวกท่านผู้เล่นทั้งหลายที่มาด่าผมอย่างนี้อย่างนั้น

ถ้าจะตอบก็ขอแบบเห็นแก่ความสมดุลย์นะคับ ไม่ใช่เห็นแก่ตัวกลัวว่าถ้าปรับให้สมดุลย์แล้ว
ตนเองจะสูญเสียประโยชน์ที่เคยได้แต่ฝ่ายเดียวไป

ผมย้ำแนวทางนะคับว่า ยกเว้นพระเจ้าของสกิวใช้ใส่ตัวเอง
ยกเว้นคนล่าบอส คนไม่มีพีเค และคนเก็บเลเวลนะคับ
เบื่อพวกไม่อ่านให้ดีแล้วโวยวายเหมือนโลกจะแตก

muutunn000

• **
รอคำตอบจากท่านทั้งหลายอยู่นะคับ ย้ำว่าเลิกลงคลองเพราะเห็นแก่ตัวได้แล้วนะคับ

muutunn000

• **
ถ้าคิดว่าอ้อมกอดแห่งลูซิสสมดุลย์ ก็ไปตอบคำถามให้ได้นะคับ

ย้ำว่าเลิกลงคลองเพราะเห็นแก่ตัวนะคับ

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
นอนแล้วม้างง ใครจะมานั่งแหกตาตอบกระทู้ทั้งวันละครับ woon_5555
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

Directorr

• Full Member
ถามท่านบ้างนะครับ

1. ท่านรู้ก่อนเรียนสกิลหรือไม่ ว่าถ้าบัฟอ้อมกอด จะทำให้สกิลที่อัพมาไม่มีผล

- ถ้าไม่รู้    : โอเคครับคนเราผิดพลาดกันได้  แต่จีเอมก็เปิดรีสกิลฟรีแล้วนี่ครับ ไม่ก็ไปดึงจิต ไปจุติ ก็ได้อัพสกิลใหม่เหมือนกัน ยารีสกิลก็มีนะครับ

- ถ้ารู้       : หะ ? รู้แล้วยังอัพอีกหรอ ทั้งๆที่รู้ว่าจะไปสู้กับคนมีอ้อมกอด PKนี่ 70-80% นอกเมืองอ้อมกันหมด 
                  ท่านรู้ว่าจะไม่มีผล ท่านก็ยังอัพมาอีก ท่านต้องการอะไรจากสังคมครับ?

มองมุมกลับกันนะครับ ต้องมองอะไรรอบๆด้วย อย่าอคิ อย่าโลกแคบ

ในเกมอสุรานั้น เซิฟ PK สถานที่ ที่ผู้เล่นสามารถสู้กันได้คือ

1. นอกเมือง แมพปกติ ที่มีมอนสเตอร์

2. กิลด์วอร์ ในแมพปราสาท

3. แบทเทิ่ล รอยั่ล แบบ ตะลุมบอน (แบทรวม) *อ้อมไม่ได้ถ้าไม่ใช่พระ

4. แบทเทิ่ล รอยั่ล ประลองฝีมือ (1v1 3v3) *อ้อมไม่ได้ถ้าไม่ใช่พระ

2 ใน 4 ของสถานที่ต้องสู้นั้น ไม่สามารถอ้อมกอด ผมว่าก็แฟร์ๆ กับคนที่อัพสกิลหยุดมานะครับ

คุณสามารถใช้สกิลหยุดของคุณที่อุส่าเอาเหรียญอัพมา ได้อย่างอิสระใน แบทตะลุมบอน และ 1v1     2ใน4 ของสถานที่ต่อ สู้ทั้งหมดที่จะสู้กันได้

คนที่ไม่อัพหยุดมาสู้กับคุณ  เขาก็ไม่มีทางสู้คุณได้ถูกไหม ?

...

เอ๊ะ หรือว่า  คุณเป็นพวก Guild War Addict   เสพติดการวอ แบทไม่ยุ่ง  มุ่ง  วอ  มุ่งนอกเมือง

ผมจะสู้แบบเสียเปอเท่านั้น....มันเป็นวิธีของลูกผู้ชาย...ในแบทตายแล้วกดเกิดไม่เสียเปอมันไว้สำหรับผู้อ่อนแอเท่านั้น ..... ?

ผมจะต่อสู้ที พระฟู ต้องครึ่งตี้  บัฟต้องครบ สาน อ้อม  แสงคุ้มกาย

...

คุณเป็นแบบนี้รึเปล่าครับ ?

ถ้าชอบแบบหลังนี้มาก

ขอโทษนะครับ... จะอัพสกิลที่เจออ้อมกอดไม่มีผล มาทำ...ไรครับ...

ปล. สกิลในแต่ละสายนั้น ต่างมีข้อดี / เสีย ในแต่ละวิธีการเล่นของมันอยู่ ขึ้นอยู่กับ life style ของคุณ

ระวังนะครับ เด๋วนี้ยาครอบถูกแล้ว ถ้าเสพย์ติด สกิลที่คิดต้านทานบ่อยๆ  พอถึงยุคที่คนเขากดยาครอบกันหมด  กลัวว่าจะไม่มีที่ให้คุณยืนน่ะครับ
#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

muutunn000

• **
ท่านแมวเข้าใจใช่ไหมคับว่าพวกสมดุลย์แล้วมาโวยวายเพราะกลัวว่าถ้าปรับให้สมดุลย์แล้ว

ตัวเองจะเสียประโยชน์ที่เคยได้แต่ฝ่ายเดียวไป

muutunn000

• **
ถามท่านบ้างนะครับ

1. ท่านรู้ก่อนเรียนสกิลหรือไม่ ว่าถ้าบัฟอ้อมกอด จะทำให้สกิลที่อัพมาไม่มีผล

- ถ้าไม่รู้    : โอเคครับคนเราผิดพลาดกันได้  แต่จีเอมก็เปิดรีสกิลฟรีแล้วนี่ครับ ไม่ก็ไปดึงจิต ไปจุติ ก็ได้อัพสกิลใหม่เหมือนกัน ยารีสกิลก็มีนะครับ

- ถ้ารู้       : หะ ? รู้แล้วยังอัพอีกหรอ ทั้งๆที่รู้ว่าจะไปสู้กับคนมีอ้อมกอด PKนี่ 70-80% นอกเมืองอ้อมกันหมด 
                  ท่านรู้ว่าจะไม่มีผล ท่านก็ยังอัพมาอีก ท่านต้องการอะไรจากสังคมครับ?

มองมุมกลับกันนะครับ ต้องมองอะไรรอบๆด้วย อย่าอคิ อย่าโลกแคบ

ในเกมอสุรานั้น เซิฟ PK สถานที่ ที่ผู้เล่นสามารถสู้กันได้คือ

1. นอกเมือง แมพปกติ ที่มีมอนสเตอร์

2. กิลด์วอร์ ในแมพปราสาท

3. แบทเทิ่ล รอยั่ล แบบ ตะลุมบอน (แบทรวม) *อ้อมไม่ได้ถ้าไม่ใช่พระ

4. แบทเทิ่ล รอยั่ล ประลองฝีมือ (1v1 3v3) *อ้อมไม่ได้ถ้าไม่ใช่พระ

2 ใน 4 ของสถานที่ต้องสู้นั้น ไม่สามารถอ้อมกอด ผมว่าก็แฟร์ๆ กับคนที่อัพสกิลหยุดมานะครับ

คุณสามารถใช้สกิลหยุดของคุณที่อุส่าเอาเหรียญอัพมา ได้อย่างอิสระใน แบทตะลุมบอน และ 1v1     2ใน4 ของสถานที่ต่อ สู้ทั้งหมดที่จะสู้กันได้

คนที่ไม่อัพหยุดมาสู้กับคุณ  เขาก็ไม่มีทางสู้คุณได้ถูกไหม ?

...

เอ๊ะ หรือว่า  คุณเป็นพวก Guild War Addict   เสพติดการวอ แบทไม่ยุ่ง  มุ่ง  วอ  มุ่งนอกเมือง

ผมจะสู้แบบเสียเปอเท่านั้น....มันเป็นวิธีของลูกผู้ชาย...ในแบทตายแล้วกดเกิดไม่เสียเปอมันไว้สำหรับผู้อ่อนแอเท่านั้น ..... ?

ผมจะต่อสู้ที พระฟู ต้องครึ่งตี้  บัฟต้องครบ สาน อ้อม  แสงคุ้มกาย

...

คุณเป็นแบบนี้รึเปล่าครับ ?

ถ้าชอบแบบหลังนี้มาก

ขอโทษนะครับ... จะอัพสกิลที่เจออ้อมกอดไม่มีผล มาทำ...ไรครับ...

ปล. สกิลในแต่ละสายนั้น ต่างมีข้อดี / เสีย ในแต่ละวิธีการเล่นของมันอยู่ ขึ้นอยู่กับ life style ของคุณ

ระวังนะครับ เด๋วนี้ยาครอบถูกแล้ว ถ้าเสพย์ติด สกิลที่คิดต้านทานบ่อยๆ  พอถึงยุคที่คนเขากดยาครอบกันหมด  กลัวว่าจะไม่มีที่ให้คุณยืนน่ะครับ
คำถามคือสกิวที่ให้ประโยชน์แต่เพียงฝ่ายเดียว ซ้ำยังทำให้อีกฝ่ายเสียประโยชน์ทั้งๆที่ใช้สกิวนี้เหมือนกันเรียกว่าสมดุลย์แล้วตรงไหน
กรุณาอย่าเห็นแก่ตัวจนมั่วหลงประเด็นนะคับ

Directorr

กรณีผู้เล่นที่เรียนสกิวหยุดกับผู้เล่นที่ไม่เรียนสกิวหยุดสู้กัน

มาตอบคำถามนี้กันบ้างนะครับ

สมมติให้  ฝ่ายที่มีสกิลหยุด = A  ;  ฝ่ายที่ไม่มีสกิลหยุด = B

1. ถ้าสู้กันในวอ ที่อ้อมกอดมาได้ทั้งคู่   B ชนะครับ  A:0, B:1

2. ถ้าสู้กันนอกเมือง ที่อ้อมกอดมาทั้งคู่ B ชนะครับ A:0, B:2

3. ถ้าสู้กันในแบทตะลุมบอน  ที่อ้อมไม่ได้ทั้งคู่    A ชนะครับ  A:1, B:2

4. ถ้าสู้กันใน แบทประลอง 1v1 3v3   อ้อมไม่ได้ทั้งคู่  A ชนะครับ A:2, B:2

อ้าว...  A:2, B:2  ก็สมดุลย์แล้วนี่ครับ

ยิ่งถ้า ปรับตัวเกม ก็ต้องกระทบเซิฟสวรรค์

ถ้าเป็น สวรรค์ ตัด PK นอกเมืองออกนะครับ   คนที่อัพสกิลหยุดมา กลับได้เปรียบซะงั้นที่ A:2,B:1

ผมว่าต้องพิจารณาปรับสกิลหยุดแล้วล่ะครับ มันทำให้เซิฟสวรรค์ คนที่ไม่ได้อัพมาเสียเปรียบ

อิอิ กำ

สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

♦RK♣9♦

• Newbie
  • *
  • ♥ I sexy and i know it ♥
จะสมดุลย์หรือว่าไม่สมดุลย์ ผมไม่แคร์ครับ
เล่นได้ไม่ได้มีปัญหาอะไร ปรับมา ผมก็มีทางแก้อยู่ เยอะแยะไป ไม่ได้หนักหัวอะไรผมเลย  g#004

muutunn000

• **
ใครแพ้ใครชนะมันเกี่ยวอะไรกับสมดุลย์คับ

มาตอบคำถามนี้กันบ้างนะครับ

สมมติให้  ฝ่ายที่มีสกิลหยุด = A  ;  ฝ่ายที่ไม่มีสกิลหยุด = B

1. ถ้าสู้กันในวอ ที่อ้อมกอดมาได้ทั้งคู่   B ชนะครับ  A:0, B:1

2. ถ้าสู้กันนอกเมือง ที่อ้อมกอดมาทั้งคู่ B ชนะครับ A:0, B:2

3. ถ้าสู้กันในแบทตะลุมบอน  ที่อ้อมไม่ได้ทั้งคู่    A ชนะครับ  A:1, B:2

4. ถ้าสู้กันใน แบทประลอง 1v1 3v3   อ้อมไม่ได้ทั้งคู่  A ชนะครับ A:2, B:2

อ้าว...  A:2, B:2  ก็สมดุลย์แล้วนี่ครับ

ยิ่งถ้า ปรับตัวเกม ก็ต้องกระทบเซิฟสวรรค์

ถ้าเป็น สวรรค์ ตัด PK นอกเมืองออกนะครับ   คนที่อัพสกิลหยุดมา กลับได้เปรียบซะงั้นที่ A:2,B:1

ผมว่าต้องพิจารณาปรับสกิลหยุดแล้วล่ะครับ มันทำให้เซิฟสวรรค์ คนที่ไม่ได้อัพมาเสียเปรียบ

อิอิ กำ
แพ้ชนะเกี่ยวไรกับสมดุลย์คับ อ่านคำถามให้ดีก่อนคับ

ถ้าตัวละครเท่ากัน ไอเทมเท่ากัน แพ้ชนะอยู่ที่เทคนิคการเล่นและสกิวนะคับ

แต่คำถามคือสกิวให้ประโยชน์ฝ่ายเดียวและทำให้อีกฝ่ายเสียประโยชน์มันสมดุลย์อย่างไรคับ

อย่ามั่วนะคับเดี๋ยวจะออกทะเล

muutunn000

• **
จะสมดุลย์หรือว่าไม่สมดุลย์ ผมไม่แคร์ครับ
เล่นได้ไม่ได้มีปัญหาอะไร ปรับมา ผมก็มีทางแก้อยู่ เยอะแยะไป ไม่ได้หนักหัวอะไรผมเลย  g#004
ไม่หนักหัวก็ดีแล้วคับ เอ้อระวังอย่าลงคลองหรือออกทะเลนะคับ

♦RK♣9♦

• Newbie
  • *
  • ♥ I sexy and i know it ♥
ไม่หนักหัวก็ดีแล้วคับ เอ้อระวังอย่าลงคลองหรือออกทะเลนะคับ
พอดีบ้านผมอยู่บนบกอ่ะ ออกทะเลไม่ได้ เรือเล็กไม่ควรออกจากฝั่ง  g#004

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
ผมเข้าใจฮะ เพราะเท่าที่รู้จักและสัมผัสเกมนี้มาหลายปี ผมว่ามันก็ไม่ค่อยมีหรอก สิ่งที่เรียกว่าสมดุลน่ะ
แต่ละช่วง แต่ละยุค ก็จะมีผู้เชี่ยวชาญของแต่ละอาชีพบังเกิดขึ้นมา โดยใฝ่หาจุดด้อยจุดเด่นของอาชีพที่ตัวเองเล่นอยู่
บางคนหาวิธีรับมือได้ เกิดเป็นแนวทางสายใหม่ในอาชีพนั้นๆ บางคนเชี่ยวชาญแต่ก็ตันเมื่อเจอกับบางอาชีพ
หนทางที่จะพาตัวเองรอดคือ พยายามคิดหาวิธีปรับสิ่งที่ตัวเองข้ามผ่านไม่ได้ ให้มันลดหย่อนลงเพื่อจะข้ามมันไป

เละเทะวุ้ย ตูพล่ามอะไรของตูวะเนี่ย 5555  ลอยๆ นะ เพ้อเจ้อ อย่าไปซีเรียส

เข้าประเด็นเลยละกัน เรื่องอ้อมกอดแห่งลูซิส กับสกิลหยุดต่างๆ
หลังมีการอัพเดทใหญ่ทั้งสมดุลอาชีพและการอัพเกรดอาวุธรวมถึงดึงจิตอาชีพ
ความเห็นส่วนตัวเลยนะ ผมว่าในส่วนของการแบทเทิ่ลและกิลวอร์
อ้อมกอดมีความจำเป็นอย่างมาก เรียกว่าถ้าไม่บัพติดตัวไว้ อย่าบังอาจลงไปเป็นขนมก็ว่าได้
ในส่วนของการเก็บเลเวล ก็ถือว่ามีความสำคัญไม่น้อยไปกว่ากัน
เพราะมอนสเตอร์เลเวลสูงๆ ในยุคนี้ ต่างมีสกิลที่สร้างปัญหาให้ผู้เล่นได้เยอะแยะมากมาย

ในส่วนที่ จขกท บอกว่าไม่สมดุล ถ้าเข้าใจไม่ผิด คงจะโฟกัสไปที่แบทเทิ่ลเพียงอย่างเดียว
ในส่วนของการแบทเทิ่ลตามแมพต่างๆ ของเซิฟเวอร์ PK อันนี้ต้องยอมรับสภาพจริงๆ
เพราะถือว่าเป็นจุดเด่นของเซิฟเวอร์ ที่ให้มีการแข่งขัน ฟาดฟันกันระหว่างเก็บเลเวล

แนวทางที่พอทำได้คือปรับให้แบทเทิ่ลแบบลานประลองมีการล้างบัพทุกอย่างก่อนลงเหมือนแบทเทิ่ล 1-1
แต่ถ้าจะให้ปรับความสามารถของอ้อมกอดแห่งลูซิส ด้วยเหตุผลเพียงแค่นี้ ผมว่าคงไม่เหมาะ เพราะใช่ประโยชน์ทางอื่นได้อีกเยอะ

ผมติดใจตรงที่ จขกท บอกว่า อ้อมกอดทำให้คนที่อัพสกิลหยุดเสียเปรียบคนที่ไม่อัพสกิลหยุด
คือจะบอกว่า มันเป็นแนวทางของแต่ละสายในอาชีพ คุณจะเลือกอัพหรือไม่อัพก็ได้ เพื่อนำไปใช้ให้เกิดประโยชน์ตามต้องการ
มันไม่ได้มีแต่สกิลไว้หยุด แต่มันยังมี debuff อื่นๆ อีกเยอะ ทั้งอัมพาต ทั้งแขนชา ลดโจมตี ลดแม่นยำ ลดหลบหลีก ฯลฯ
ปกติตามที่ผมสังเกตเห็นนะ พวกสกิลหยุด อย่างเล็งขา หรือพฤกษา เยือกแข็งอะไรทำนองนี้ พวกขาแบทเค้าไม่ใช้กันหรอก
อย่างเทรหน้าไม้ แทนที่จะมาเล็งขา เอาเวลาไปเปิดยิงกระจุยแล้วกระหน่ำรัวๆ ยังจะได้ประโยชน์มากกว่าเยอะแยะ
พวกสายเวทแทนที่จะมาใช้เยือกแข็ง เอาเวลาไปร่ายสกิลแรงๆ ใส่ทีเดียวเลยดีกว่าเยอะ ทั้งกรงน้ำแข็ง เพลิงอัสนีบาต ทวนกระแส ฯลฯ
ส่วนสายไฟเตอร์ที่สกิลต่างๆ มักจะแทรกผลของ debuff เอาไว้ ทั้งมึนจากผ่าสามพิภพ หรือเทพศาตราฝ่าเวหา
ผมว่าคงไม่มีใครมานั่งหวัง debuff พวกนี้กันหรอก ส่วนใหญ่เค้าเน้นดาเมจให้ตายในชุดเดียวกันทั้งนั้น
ถึงจะบัพอ้อมกอดหรือไม่บัพมา ถ้าโดนดาเมจแรงๆ ซักทีนึง ต่อให้พระสิบคนช่วยกันอ้อมก็คงได้นอนฝันหวานล่ะฮะ
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

Directorr

กำ พี่อิฐพิมพ์ยาว  น้ำตาจะไหล  woon_sad2