GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

อาสา -Never_Lose- SV.สวรรค์ ใช้อำนาจเกินหน้าที่มากไปหรือป่าวคะ ?

Mobil'z

• Jr. Member
  • **
แนะนำ หน่อยนะ ชาวสวรรคทั้งหลายที่ระงับอารมตัวเองไม่ได้   ถ้าอยากใจเย็นๆ มีข้อแนะนำ

ลองไปเล่น PK  สัก เดือนสิ(เล่นแบบจริงๆจังๆเวล  ห้ามอยู่กิลใหญ่)  จะมีคำตอบอยู่ 2 คำตอบ คือเลิกเล่นไปเลย หรือว่ากลับมาใจเย็นไปเลย  เรื่องแค่นี้เด็กๆมากๆ   ผมหละคนหนี่งที่ย้ายจาก PK มาดาวดึงส์  เห็นว่าเรื่องนี้เล็กมากๆเลยนะ

PK มีทั้ง  -  เก็บค่าที่เวล , ฆ่าชุบคนอื่นเพื่อเวลพระ , เดินผ่านกันก็ฆ่ากันแล้ว  ฯลฯ
เวลอยู่มีทั้ง  -  ลากมอนมาใส่ , เอาทหารมายิงสนับสนุนใส่กลุ่มพระ , แปลงเป็นมอนฆ่า ,  ไม่ให้ดูดก็เวลไม่ได้เวลาเผลือก็จะลามมอนมาใส่  ฯลฯ
ทำการงาน  - ทำไม่ได้ถ้าเราไปทำการงานที่เดียวกับพวกเกรียน  มีทั้งกรงน้ำแข็ง อาพร สาปโน้นสาปนี้   แปลงเป็มนอน  ฆ่าชุบไล่ที่  เก็บค่าที่ทำการงาน ฯลฯ
นั่งเฉยๆอ่านแชท - บางทีเห็นอริมาเจอกัน  ด่ากันแบบรับไม่ได้เลย ยกพวกกันมาด่า ยังกะบ้านป่าเมืองเถื่อน

เจอมาหมดแล้วแนะนำว่า  จงไปฝึกสภาพจิตใจใน PK ให้แกร่งก่อนครับ แล้วค่อยมาเป็น GM อาสา หุหุ จิใจเย็นลงได้มากเลย   #038

เคยเล่นอยู่เมื่อหลายปี่ที่แล้ว อิอิ หนุกดีเหมือนกัน woon_555 woon_555

' นายมันบ้า

• Porpangz •

• everlasting*
  • **
  • ❀ .,แมงคาบูโต:ไsเดoร์ตัวต่oไป`
ขอค้านนิดนึงนะ มันจะมีช่วงนึงมี *300 อุ้มยังเห็นจิมไปเวลโขนเลย - - ' อยู่ตี้โขนเดียวกับอุ้มตั้งบ่อยไปไม่สังเกตหรอ
แต่กล้าพูดมาก ขนาดมี *300 ผมยังไม่เวลเนี้ย ขอค้าน ขอค้าน ขอค้าน
ทำดีอาจจะไม่มีใครเห็นนะ แต่ทำชั่วยังไงคนเขาก็เห็นทั้งนั้น พูดจริงอาจจะไม่มีใครเชื่อ แต่ถ้าพูดโกหกแล้วแถไม่เนียนใครจะเชื่อคุณ
.. อาสาจิม

อืมมม แค่นี้ก็แถจับได้แล้ว .. ตัวเค้าเองในรูปยังมีบัฟติดจากตี้ มาบอกว่าไม่ได้เวล ขนาดมี *300 ยังไม่เวล
จำได้เลย มาเดินวน ๆแถวโขนถามตี้ว่างป่าว หุหุ แล้วเนี่ยมาแหลว่าไม่ได้ไปเวลแค่เดินผ่านมาเห็นมีปัญหากัน
ถุ้ยยย ทั้งๆที่บอกมาเองนะว่า เพิ่งรู้จักคนในตี้ไม่ถึงครึ่งชั่วโมง มันไม่ใช่เพราะอยู่ตี้ดูดตี้นั้นหรอกหรอ
ส่วนตอนย้ายแมพ คุณก็บอกเองว่าส่งคุกวอลอคเพื่อจะได้ย้ายไปแมพอื่น ชั้นวาปตามคนในกิลที่อยู่ตี้เดียวกะคุณ
ก็ยังเวลโขนกันอยู่เลย ถึงได้คุยกันไม่ใช่หรอ จะแถจะอะไร เนียนๆ หน่อยพ่อคุณ หลักฐานมันชัดอะ
แหม มาบอกเดินผ่าน โอยคุณคะ ฆ่าตัวเองชัด ๆแบบนี้ จะเชื่อคำพูดอะไรได้อีก
Try to live every day as if it was the final day of my extraordinary, ordinary life.

'iam.

• 25.05.55
  • Full Member
ขอค้านนิดนึงนะ มันจะมีช่วงนึงมี *300 อุ้มยังเห็นจิมไปเวลโขนเลย - - ' อยู่ตี้โขนเดียวกับอุ้มตั้งบ่อยไปไม่สังเกตหรอ
แต่กล้าพูดมาก ขนาดมี *300 ผมยังไม่เวลเนี้ย ขอค้าน ขอค้าน ขอค้าน
ทำดีอาจจะไม่มีใครเห็นนะ แต่ทำชั่วยังไงคนเขาก็เห็นทั้งนั้น พูดจริงอาจจะไม่มีใครเชื่อ แต่ถ้าพูดโกหกแล้วแถไม่เนียนใครจะเชื่อคุณ
.. อาสาจิม

อืมมม แค่นี้ก็แถจับได้แล้ว .. ตัวเค้าเองในรูปยังมีบัฟติดจากตี้ มาบอกว่าไม่ได้เวล ขนาดมี *300 ยังไม่เวล
จำได้เลย มาเดินวน ๆแถวโขนถามตี้ว่างป่าว หุหุ แล้วเนี่ยมาแหลว่าไม่ได้ไปเวลแค่เดินผ่านมาเห็นมีปัญหากัน
ถุ้ยยย ทั้งๆที่บอกมาเองนะว่า เพิ่งรู้จักคนในตี้ไม่ถึงครึ่งชั่วโมง มันไม่ใช่เพราะอยู่ตี้ดูดตี้นั้นหรอกหรอ
ส่วนตอนย้ายแมพ คุณก็บอกเองว่าส่งคุกวอลอคเพื่อจะได้ย้ายไปแมพอื่น ชั้นวาปตามคนในกิลที่อยู่ตี้เดียวกะคุณ
ก็ยังเวลโขนกันอยู่เลย ถึงได้คุยกันไม่ใช่หรอ จะแถจะอะไร เนียนๆ หน่อยพ่อคุณ หลักฐานมันชัดอะ
แหม มาบอกเดินผ่าน โอยคุณคะ ฆ่าตัวเองชัด ๆแบบนี้ จะเชื่อคำพูดอะไรได้อีก

กลัวความผิด เลยไม่กล้ายอมรับผิด คิดว่าเป็นจีอาสาแล้วสิ่งที่คิดจะถูกต้องแล้ว การไม่ได้ศึกษากฏของอาสา ก็เท่ากับก้าวพลาดไปก้าวนึงแล้ว ตอนคุณสอบเข้าจีอาสามาคุณตอบคำถามยังไง แต่ตอนนี้คุณกลับทำสิ่งที่คุณตอบมาไม่ได้ ก็เท่ากับว่าคุณสอบตก '  g#009

sprite_za

• Newbie
  • *
ไช้อำนาจเกินไปป่าวค่ะ  ถ้่าคุณเกิดได้เป็นจีอาสาขึ้นมา คุณไม่ไช้อำนาจในทางที่ผิดๆๆหรอ                                   

อย่าไช้อารมณ์ส่วนตัวมาเป็นข้อตัดสิน ในเมื่อคุณคิดจะมาเป็นจีอาสา คุณต้องมีความอดทนไห้มากกว่านี้ค่ะ

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
ซึ่งมันไม่มีตามกฎจริงๆก็เถอะ เเต่ถ้าคุณมั่วเเต่อยู่เเต่ในกรอบ  เชื่อตามกฎทุกอย่าง อันไหนไหนเป็นสิ่งที่ผิดมีอยู่ในกฎก็ไม่ทำ อันนี้ดี เเต่สิ่งที่คุณทำนี้มันผิดถึงเเม้มันจะไม่มีในกฎก็เถอะ เเต่ถ้าสงคมทุกคนทำตามเเบบคุณ จะเป็นยังไง 
ขอเเก้ข่าว วันนี้มี*160ก็จริง ผมจะเก็บเวลก็จริง เเต่สิ่งที่คุณบอกว่า ผม จะ วอล็อคเข้าคุกเพื่อจะเวล  เหอะๆคิดได้ไงครับ   ขนาดมี*300 ผมยังไม่เวลเลย
 *พวกคุณก็รู้นิว่าอสุราตอนนี้มันเป็นยังไงมันเเตกต่างจากเมื่อก่อนไหม  คนใหม่ๆ  นานๆทีที่จะเข้ามาเล่นเเบบจริงๆจังๆ  ก็เหลือคนเก่าๆ คนเก่าๆบางคนก็เลิกเล่น เพราะอะไร นี้เเหละคือปัญหา 
  ผมเข้าใจว่าตอนนี้สังคมของเราเเบ่งกันเป็นๆกลุ่มๆ ไม่ใช่เเค่ในเกมส์อย่างเดียว ตราบใดที่พวกคุณคิดเห็นเเก่ตัว  เมื่อนั้นก็จะถึงความลำบากของคุณ *
 ผมบ่นของผม ไม่ต้องมาสนใจผมก็ได้

เกิดความสงสัยอีกแล้ว ไม่ว่ากันเนอะ woon_sunny

ผมก็ไม่ได้จะว่าคุณไม่ดี หรือทำไม่ถูกทั้งหมดนะ แต่ผมมองว่าคุณรีบตัดสินใจกับเหตุการณ์เร็วไปหน่อย
ส่วนหนึ่งที่คุณคิดอยากให้ทุกคนเกิดจิตสำนึกที่ดี ผมก็รู้สึกชื่นชมนะ แต่ผมมองว่าคุณรีบตัดสินใจเร็วเกินไป
คุณอ้างเรื่องสังคมในเกมขึ้นมา จะมาอ้างว่าคนที่โดนใบ้ส่งคุกไป ไม่ฟังคำเตือนของคุณที่บอกให้หยุดพิมพ์ มันไม่ได้หรอกครับ
เพราะเค้าไม่ได้ทำผิดกฎอะไร คุณจะใช้อำนาจที่มีมาอ้างว่าทำเพื่อความสงบไม่ได้
คุณต้องยึดตามกฎสิครับ ไม่ใช่ยึดตามความรู้สึก ว่าคุณอยากให้เป็นแบบนี้ก็ต้องเป็นแบบนี้
อยากให้ใครต่อใครปฏิบัติตัวแบบที่คุณต้องการ ถ้าไม่ปฏิบัติตามคุณถือว่าเป็นการทำผิด ไม่ได้ !!

ถ้าคุณอยากให้มันดีกว่านี้แบบที่คุณคิด ทำไมคุณไม่ทำหน้าที่ไกล่เกลี่ยให้ดีก่อน หรือให้เวลากับเหตุการณ์นานกว่านั้น
ถ้าคุณมองว่าสังคมตอนนี้มันแย่ กฎที่ใช้มันมีช่องโหว่ ทำไมคุณไม่เสนอเพิ่มกฎ หรือข้อปฏิบัติ
การที่คุณคิดเองว่าควรเป็นแบบนั้นและยึดใช้ตามนั้นทันที มันคือความพลการ ปฏิบัติเกินหน้าที่
คิดนอกกรอบผมก็เห็นด้วยนะ คิดในสิ่งที่ดี ให้มีความสร้างสรรค์ขึ้น
แต่ที่คุณทำลงไป เค้าย้อนถามว่าผมผิดกฎข้อไหน คุณตอบเค้าได้มั้ยล่ะ

ถึงแม้คุณจะติดชื่อสีทองว่าเป็นจีเอ็มอาสา แต่ถ้าในเวลาส่วนตัวคุณจะปล่อยไปบ้างก็ได้
ถ้าไม่มีใครทำผิดกฎต่อหน้าต่อตา ก็คอยดูเหตุการณ์ต่อไป ค่อยๆ ไกล่เกลี่ยเคลียร์ความกัน
หรือปรึกษากับจีเอ็มคนอื่นๆ ว่าเหตุการณ์แบบนี้ควรทำยังไง แบบไหนถึงจะเหมาะสม
ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องน่าอายนะ ต่อให้เป็นจีเอ็มอาสาที่ปกติเป็นคนที่ไม่ชอบกันอยู่ก็เถอะ
น่าจะยังดีกว่าตัดสินใจเองคนเดียว แล้วผลที่ได้กลับมามันกลับไม่ดีอย่างที่คิดแบบนี้
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

Poryai-Jaff

• Telecommunication engineer
  • Full Member
เพราะ จีเอ็มอาสายังเด็กเกินยังไงล่ะครับ
เมื่อสมัยก่อนๆ ที่มีการกำหนดอายุผู้สมัครจีเอ็มอาสาแถมยังต้องส่งสำเนาเพื่อยืนยันตัวเองอีกด้วยซ้ำไป (ส่วนตรงนี้มันหายไป)
มันเลยเกิดปัญหาละเลยจนถึงตอนนี้ ผมก็ไม่มีความคิดอะไรมากเพียงเห็นแล้ว มันไม่สมควร

ปล.มันอาจขึ้นอยู่วุฒิภาวะของคนอีกด้วยซ้ำไป
ปล2. ผมเชื่อว่าการสมัครแบบฟอร์ม ฉบับต้นๆนั้นดีที่สุดแล้วละครับ

Clp. Pnp.

Bella Berry

• **
  • เบอรี่สายพันธุ์ใหม่ สกัดเข้มข้น!!
เรื่องแค่นี้ยังทนไม่ได้ ลองมาอยู่พีเคสักพักมั้ย แล้วจะรู้ว่าเรื่องแค่นี้ขี้ปะติ๋วมาก ไปเวลแมพไหนถ้ามีเกรียนต้องมีหยาบตลอด

เพื่อนๆในเกมก็คนเล่นคนนึง อาสาก็มาจากผู้เล่นคนหนึ่งเหมือนกันเ เราทุกคนมีสิทธิ์เท่ากัน ฉะนั้นอาสาก็ไม่มีสิทธิ์ไปสั่งให้ใครมาฟังเราและไม่มีสิทธิ์ไปลงโทษใครถ้าเค้าไม่ได้ทำผิดกฏ

ขนาดจีเอ็มชื่อเหลืองอยู่พีเค นอกเมือง โดนนฆ่า เราก็ไม่มีสิธิ์บอกเค้าให้เค้าหยุด หรือส่งเข้าคุกได้เลย เพราะเค้าไม่ได้ทำผิดกฎของเกมข้อไหน

แม้แต่หยาบคายเอง มึงๆกูๆ(ขอโทษเถอะ) คนที่สนิทกันเค้าก็ไม่ได้คิดอะไร แม้แต่อาสาบางคนก็ยังพูด รวมทั้งตัวเราด้วย หรือไม่จริงละ ถ้าคุณไม่ถือก็ปล่อยๆไปบ้าง ถ้ามัวแต่จะใช้อำนาจคอยจับผิดคนอื่น ก็จะมีแต่คนเกลียดชัง แล้วอย่าคิดว่าคะแนนโหวตสูงแล้วจะได้ ถ้าผิดจริง จีเอ็มก็ลงโทษ

เป็นจีเอ็มอาสามันไม่ยากหรอก เขียนตอบคำถามให้ถูกใจจีเอ็มก็ได้รอบแรกละ พอโหวตก็เติมตังตัวละ28บาท ปั๊มไปสิ แต่จะเป็นจีเอ็มอาสาให้คนอื่นพอใจ ประทับใจ และดีใจกับเราที่เราได้เป็นอาสาเนี่ยสิ มันยากกว่านะคะ เพราะฉะนั้น ทำหน้าทีที่เป็นหน้าที่ของเราให้ดีที่สุดนะคะ
Asura Online Never Ending ใช้ผิดแกรมมา ที่ถูกต้องคือ Asura Online Never Be Ending หรือไม่ก็ใช้คำว่า Asura Online Never End นะจ๊ะ

-♦image♦-

• **
  • ♥ไม่เน้นเม้น..แค่มาเก็บข้อมูล♥
อย่างว่าล่ะ PK น่ะ ตีกันไม่จำเป็นต้องลงแบท อย่างเดียวนะ เพราะไม่เร้าใจเท่ากับตีกันข้างนอกเมือง ค่าคนกรรมขึ้น พอตาย(มีกรรมติด) หลุด เปอลดยังไม่พอ เวลลดอีก...โอ้ยยมันส์ พอเวลลดก็ไปเวลโขน เจอคู่อริ ... ยุติพักรบรวมตี้กันเวลก็มี ตามมาค่ากันต่อก็มี...เป็นเรื่องปกติ....ถ้าจะฝึกจิตใจ ก็นี่ล่ะ S.PK เดินไปไหนมาไหนที ระแวงตลอด... woon_555

• **
อย่างว่าล่ะ PK น่ะ ตีกันไม่จำเป็นต้องลงแบท อย่างเดียวนะ เพราะไม่เร้าใจเท่ากับตีกันข้างนอกเมือง ค่าคนกรรมขึ้น พอตาย(มีกรรมติด) หลุด เปอลดยังไม่พอ เวลลดอีก...โอ้ยยมันส์ พอเวลลดก็ไปเวลโขน เจอคู่อริ ... ยุติพักรบรวมตี้กันเวลก็มี ตามมาค่ากันต่อก็มี...เป็นเรื่องปกติ....ถ้าจะฝึกจิตใจ ก็นี่ล่ะ S.PK เดินไปไหนมาไหนที ระแวงตลอด... woon_555

ผมว่าอวตารเร้าใจกว่านะ woon_555
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

Nekopee_Kung @ AvatarOnline

• Newbie
  • *
  • จริงใจ ไม่กลัว หน้าหนา

ผมว่าอวตารเร้าใจกว่านะ woon_555
pk หรอหมูๆ
อวตารคาเดทยังระเวงกันเองเลยอุอุ
จริงใจ จริงจัง จริงๆ

• **

pk หรอหมูๆ
อวตารคาเดทยังระเวงกันเองเลยอุอุ

จริงที่สุด ขนาดคลาส 2 เห็นคาเดทลากลิงมันยังระแวงเลย g#037

Nekopee_Kung @ AvatarOnline

• Newbie
  • *
  • จริงใจ ไม่กลัว หน้าหนา

pk หรอหมูๆ

จริงที่สุด ขนาดคลาส 2 เห็นคาเดทลากลิงมันยังระแวงเลย g#037
ข้อระวังของอวตาร ระวังหมาหมู่(คนเล่นอวตารจะรู้ว่ากิลอะไร)
และเด็กเกรียนมาตีผอบชาวบ้านปั้มกรรม
จริงใจ จริงจัง จริงๆ