GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

สมาคม >ลั๊กส{J}บ< ณ SV.สวรรค์ ชั้น7

Zee_pm

• Newbie
  • *
  • If love is a crime, I wanna be your victim.
จัดให้จ้าาาาา มีคนขอมาาาา

woon_love woon_love

ไควะAsyouknow. กล้ามากกกกกกกกก 55555555555555555555555555555555555555555555555

นั่นสิ กล๊ากล้าเนอะะ  #038

ฉันก็คิดถึง Asyouknow. เหมือนกันจ่ะ ขอบคุณที่คิดถึงกัน คิคิ woon_love woon_love

โหวววววว มาหวานอะไรกันในนี้ยะ มดขึ้นแล้ววุ้ยยยยย  woon_5555

5555555555555555555555555555555555555555

ถ้ารักกันไปดีดีโดยไม่มีเรื่องคนอื่น
มันฝืนใจเธอขนาดนั้น

Zee_pm

• Newbie
  • *
  • If love is a crime, I wanna be your victim.

จะขึ้นปะวะผลงานผม - -

พี่เหลียงงง โหดจุงงง  woon_love

สะใจเว่ออะ 555555555555555555555555555

ถ้ารักกันไปดีดีโดยไม่มีเรื่องคนอื่น

Byakurun

• รู้เขา รู้เรา รบร้อยครั้ง ชนะ ร้อยครั้ง \0/
  • Jr. Member
  • **
คำถามจากหลวงตาในกิจกรรมเวียนเทียน จะมีทั้งหมด 3 ชุดนะครับ ชุดละ 6 ข้อ รวมทั้งหมดเป็น 18 ข้อครับ

ชุดแรก
1.เหตุการณ์ใดไม่ได้เกิดในวันวิสาขบูชา
ตอบ พระพุทธเจ้าแสดงปฐมเทศนา

2.พระนามของพระมารดาของพระพุทธเจ้ามีพระนามว่าอะไร
ตอบ พระสิริมหามายา

3.พระพุทธเจ้าตรัสรู้ ณ ริมแม่น้ำใด
ตอบ แม่น้ำเนรัญชรา

4.พระพุทธเจ้าทรงดับขันธ์ปรินิพพานที่ใด
ตอบ เมืองguสินารา (ที่ต้องพิมว่า gu เพื่อกันเซนเซอร์คำหยาบครับ)

5.ธูปที่ใช้สำหรับการบูชาพระ มีหมายถึงอะไร
ตอบ คุณของพระพุทธเจ้า

6.ในการเวียนเทียนรอบอุโบสถ ในรอบสุดท้ายผู้เวียนเทียนจะต้องระลึกถึงสิ่งใด
ตอบ พระสังฆคุณ

ชุดที่สอง
1.วันวิสาขบูชาตรงกับวันในข้อใด
ตอบ ขึ้น 15 ค่ำเดือน 6

2.พระพุทธเจ้าประสูติในวันใด
ตอบ ขึ้น 15 ค่ำเดือน 6 ก่อนพุทธศักราช 80 ปี

3.อริยสัจ 4 ที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้ในข้อใดสามารถกำจัดทุกข์หรือแก้ปัญหาได้
ตอบ มรรค

4.พระพุทธเจ้าเสด็จดับขันธปรินิพพาน(ตาย) เมื่อทรงมีพระชนมายุกี่พรรษา
ตอบ 80 พรรษา

5.ดอกไม้ที่ใช้ในการบูชาพระ มีหมายถึงอะไร
ตอบ พระสงฆ์

6.บทสวดที่ว่า "สวากขาโต ภควตา ธัมโม" เป็นบทสวดบูชาคุณในข้อใด
ตอบ พระธรรมคุณ

ชุดที่สาม
1.วันสำคัญของโลก ที่นานาชาติกำหนดขึ้น ตรงกับวันในข้อใด
ตอบ วันวิสาขบูชา

2.พระพุทธเจ้าประสูติ ณ ที่ใด
ตอบ ณ พระราชอุทยานลุมพินีวัน

3.พระพุทธเจ้าทรงตรัสรู้เมื่อพระชนมายุกี่พรรษา
ตอบ 35 พรรษา

4.พระพุทธเจ้าได้ทำการสั่งสอน และเผยแพร่พระพุทธศาสนาเป็นเวลากี่ปี
ตอบ 45 ปี

5.กิจกรรมส่วนใหญ่ที่พุทธศาสนิกชนจะกระทำกันในวันวิสาขบูชาเวลาใกล้ค่ำคืออะไร
ตอบ เวียนเทียน

6.ในการเวียนเทียนรอบอุโบสถ ในรอบแรกผู้เวียนเทียนจะต้องระลึกถึงอะไร
ตอบ พระพุทธคุณ

--------------------------------------------------------------------------------
เอาเฉลยมาให้ ฮ่า ฮ่า

ความโลภ ความอาฆาต ความรู้สึกอันมืดดำของคน ๆ เดียวก็ยังมีพลัง มากกว่า ความดีจอมปลอมที่คนหมู่มากชอบยกขึ้นมาอ้างเสียอีก

Byakurun

• รู้เขา รู้เรา รบร้อยครั้ง ชนะ ร้อยครั้ง \0/
  • **
คำถามจากหลวงตาในกิจกรรมเวียนเทียน จะมีทั้งหมด 3 ชุดนะครับ ชุดละ 6 ข้อ รวมทั้งหมดเป็น 18 ข้อครับ

ชุดแรก
1.เหตุการณ์ใดไม่ได้เกิดในวันวิสาขบูชา
ตอบ พระพุทธเจ้าแสดงปฐมเทศนา

2.พระนามของพระมารดาของพระพุทธเจ้ามีพระนามว่าอะไร
ตอบ พระสิริมหามายา

3.พระพุทธเจ้าตรัสรู้ ณ ริมแม่น้ำใด
ตอบ แม่น้ำเนรัญชรา

4.พระพุทธเจ้าทรงดับขันธ์ปรินิพพานที่ใด
ตอบ เมืองguสินารา (ที่ต้องพิมว่า gu เพื่อกันเซนเซอร์คำหยาบครับ)

5.ธูปที่ใช้สำหรับการบูชาพระ มีหมายถึงอะไร
ตอบ คุณของพระพุทธเจ้า

6.ในการเวียนเทียนรอบอุโบสถ ในรอบสุดท้ายผู้เวียนเทียนจะต้องระลึกถึงสิ่งใด
ตอบ พระสังฆคุณ

ชุดที่สอง
1.วันวิสาขบูชาตรงกับวันในข้อใด
ตอบ ขึ้น 15 ค่ำเดือน 6

2.พระพุทธเจ้าประสูติในวันใด
ตอบ ขึ้น 15 ค่ำเดือน 6 ก่อนพุทธศักราช 80 ปี

3.อริยสัจ 4 ที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้ในข้อใดสามารถกำจัดทุกข์หรือแก้ปัญหาได้
ตอบ มรรค

4.พระพุทธเจ้าเสด็จดับขันธปรินิพพาน(ตาย) เมื่อทรงมีพระชนมายุกี่พรรษา
ตอบ 80 พรรษา

5.ดอกไม้ที่ใช้ในการบูชาพระ มีหมายถึงอะไร
ตอบ พระสงฆ์

6.บทสวดที่ว่า "สวากขาโต ภควตา ธัมโม" เป็นบทสวดบูชาคุณในข้อใด
ตอบ พระธรรมคุณ

ชุดที่สาม
1.วันสำคัญของโลก ที่นานาชาติกำหนดขึ้น ตรงกับวันในข้อใด
ตอบ วันวิสาขบูชา

2.พระพุทธเจ้าประสูติ ณ ที่ใด
ตอบ ณ พระราชอุทยานลุมพินีวัน

3.พระพุทธเจ้าทรงตรัสรู้เมื่อพระชนมายุกี่พรรษา
ตอบ 35 พรรษา

4.พระพุทธเจ้าได้ทำการสั่งสอน และเผยแพร่พระพุทธศาสนาเป็นเวลากี่ปี
ตอบ 45 ปี

5.กิจกรรมส่วนใหญ่ที่พุทธศาสนิกชนจะกระทำกันในวันวิสาขบูชาเวลาใกล้ค่ำคืออะไร
ตอบ เวียนเทียน

6.ในการเวียนเทียนรอบอุโบสถ ในรอบแรกผู้เวียนเทียนจะต้องระลึกถึงอะไร
ตอบ พระพุทธคุณ

ความโลภ ความอาฆาต ความรู้สึกอันมืดดำของคน ๆ เดียวก็ยังมีพลัง มากกว่า ความดีจอมปลอมที่คนหมู่มากชอบยกขึ้นมาอ้างเสียอีก

Zee_pm

• Newbie
  • *
คิดถึงทุกคนจัง บอร์ดล้างมาก = =

ยูนีคคอร์น

• คิดถึง PJ1
  • Full Member
  • เป็นผู้ชายอย่าขี้เสือก

Zee_pm

• Newbie
  • *
ขุดๆๆๆๆๆๆๆ

`@ศิษฐิโรจน์ซอยหนึ่ง ♥

• `@อภิมหาเศรษฐีขั้นเทพวีไอพี ♥ Asura people กิ๊บกุิ๊บก๊า ♥
  • **
  • `@รักน๊ะจ๊ะแฟนสู้ดที่รักจ๋า จุ้บจุ้บ ♥ `@GAME INDY จุ๊ป้าจุ๊อี๊อี๊ ♥ ;"))