GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ถามกูรูเรื่องต่อกรกับวิซาร์ด

Directorr

• Full Member
ไม้99อะไรละคับ เค้าถามถึงคทา94 = =

ที่ผมพูดถึงไม้เท้า99  เพราะผม Quote คุณ HIGHTECH ที่บอกว่ามีแต่วิ

ซึ่งบทสนทนาข้างบนนั้น ทั้งวิออม และวิเมฆ  ล้วนเป็นวิที่มีอัตราการชนะติดต่อสูงมากๆ ของเซิฟสวรรค์ไงครับ

ผมถึงอธิบายว่าไอที่วิชนะติดๆกันเนี่ยส่วนหนึงมาจากไม้เท้า99 เป็นสำคัญ

---

ส่วนที่กระทู้ถามเรื่องคฑา 94 ถึกไป

ผมก็อธิบายแล้วว่า อาจจะเพราะ  "งบอยู่ในช่วง 200-400m"  ถ้ามีงบแค่นี้ วิก็จะดูเหมือนเก่งน่ะแหละครับ
#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

OokaizamaoO

• Newbie
  • *
อย่าว่าแต่1-1เลย แบทรวมวิมันก็ได้เปรียบ ทั้งสกิวหมู่ ทั้งหยุดศัตตรู ทั้งคอมโบที่แรง(เวอร์)แบบเพลิงอัสณีบาส วิบางตัวถึกกว่าพาลาอีก ยิ่งเจอไม้99คำสาปนรกแตก นี้ท่ายิ่งเจอไม้จุ6 โดนสาปแล้วนี้พูดเลยว่า " ลาก่อนโลกที่สวยงาม " ไงก็ไม่รอด

ขอถามเป็นข้อๆเลยนะครับ

1. สกิลหมู่ที่ว่าคืออะไรครับ ? แรงโน้ม ? ดาเมจเท่าไรครับ  วิด้วยกันเองไปเหยียบยังแก๊งๆ เลย

2. หยุดศัตรูที่ว่าคืออะไรครับ ?  ใช่สาปหมอกรึเปล่า ? แบบนั้นก็ต้องใส่ไม้เท้าสิครับ มันจะถึกได้อย่างไร

3. ผมงงว่า ถ้าหมายถึง "แบทรวม"  มันก็รุมได้ไม่ใช่หรอครับ  ถ้าวิสาปคุณแปลว่าเขาใส่ไม้เท้าอยู่ แล้วมันจะถึกกว่าพาลาได้ไงครับ ?
    แล้วเพื่อนคุณไม่ฆ่าวิล่ะครับ วิใส่ไม้เท้านี่ขนมดีๆเลยล่ะครับ แอสไม่ต้องแหวน พุ่งก็ตายครับ การันตี

มันก็ไม่แปลกน่ะครับแค่วิใส่แหวนดินโน้มรอครเข้ามาตีล่ะปั้มยา มันก็ Q เค้าได้หลายตัวยุล่ะครับ นับเป็นสกิวหมู่ป่ะละ ลดต้านทานด้วย เพลิงอัสณีบาส พุุ้งมารุมหลายๆตัว เพลิงทีเดียวไปหมดแก๊ง ส่วนสกิวหยุดที่ว่า พลังน้ำแข็งก็มี สัมพัสมึนก็มี ครับไม่ได้มีแค่ไม้99 ไอ่วิตัวที่ใส่แหวนดินล่ะโน้มรอให้คนเข้ามาตีกดปั้มยานี้ จำได้น่ะว่าสวรรค์มียุตัว นึง ละอยู่ในบอด นี้ด้วย กำ หลบตีนแปป  woon_555 woon_555 woon_555

3eCausez

อย่าว่าแต่1-1เลย แบทรวมวิมันก็ได้เปรียบ ทั้งสกิวหมู่ ทั้งหยุดศัตตรู ทั้งคอมโบที่แรง(เวอร์)แบบเพลิงอัสณีบาส วิบางตัวถึกกว่าพาลาอีก ยิ่งเจอไม้99คำสาปนรกแตก นี้ท่ายิ่งเจอไม้จุ6 โดนสาปแล้วนี้พูดเลยว่า " ลาก่อนโลกที่สวยงาม " ไงก็ไม่รอด

1. สกิลหมู่ที่ว่าคืออะไรครับ ? แรงโน้ม ? ดาเมจเท่าไรครับ  วิด้วยกันเองไปเหยียบยังแก๊งๆ เลย

2. หยุดศัตรูที่ว่าคืออะไรครับ ?  ใช่สาปหมอกรึเปล่า ? แบบนั้นก็ต้องใส่ไม้เท้าสิครับ มันจะถึกได้อย่างไร

3. ผมงงว่า ถ้าหมายถึง "แบทรวม"  มันก็รุมได้ไม่ใช่หรอครับ  ถ้าวิสาปคุณแปลว่าเขาใส่ไม้เท้าอยู่ แล้วมันจะถึกกว่าพาลาได้ไงครับ ?
    แล้วเพื่อนคุณไม่ฆ่าวิล่ะครับ วิใส่ไม้เท้านี่ขนมดีๆเลยล่ะครับ แอสไม่ต้องแหวน พุ่งก็ตายครับ การันตี

มันก็ไม่แปลกน่ะครับแค่วิใส่แหวนดินโน้มรอครเข้ามาตีล่ะปั้มยา มันก็ Q เค้าได้หลายตัวยุล่ะครับ นับเป็นสกิวหมู่ป่ะละ ลดต้านทานด้วย เพลิงอัสณีบาส พุุ้งมารุมหลายๆตัว เพลิงทีเดียวไปหมดแก๊ง ส่วนสกิวหยุดที่ว่า พลังน้ำแข็งก็มี สัมพัสมึนก็มี ครับไม่ได้มีแค่ไม้99 ไอ่วิตัวที่ใส่แหวนดินล่ะโน้มรอให้คนเข้ามาตีกดปั้มยานี้ จำได้น่ะว่าสวรรค์มียุตัว นึง ละอยู่ในบอด นี้ด้วย กำ หลบตีนแปป  woon_555 woon_555 woon_555
นายคงหมายถึง Print.K.P สินะ woon_sunny

`๛îtàçhï ←

• ใหญ่กันจังในกะลาเนี้ย

3eCausez

เป็นเพราะนาย เป็นเพราะนาย เป็นเพราะนาย เป็นเพราะนาย เป็นเพราะนาย เป็นเพราะนาย เป็นเพราะนาย เป็นเพราะนาย เป็นเพราะนาย

Directorr

...

1.รู้ไหมครับว่าแหวนดินลดพลังโจมตีเวทย์ 50% (หายไปครึ่งนึง)  ยิ่งใส่คฑาอีก โจมตีเวทย์เหลือแค่ 500 ได้มั้ง

ถ้ายังเหยียบโน้มแล้วตาย ให้หันมาพิจารณาตัวเองหน่อยเถอะครับว่า ใส่ของอะไร hp max เท่าไร    ป้องกันเวทย์เท่าไร 

2.อีกอย่าง ลดต้านทานนี่ก็เข้าใจผิดนะครับ ถึงบอกไง พวกไม่เคยเล่นเองก็แบบนี้ล่ะ ไม่ค่อยรู้จริง อ่านเอา แล้วก็มโนเอา

มันมีผลเฉพาะ"ความต้านทานช้า" มีผลน้อยลง50% เฉยๆครับ  ไม่เกี่ยวกับต้านทานอื่นเลย แล้วก็ไม่ได้ลดด้วย

3.โดนเพลิงสดตาย พิจารณาตัวเองเถอะครับ ผมเล่นแอสมาก็หลายเดือนแล้ว ผมไม่เคยโดนเพลิงสด ต่อให้ไม่มีหลอด (แบบไม่แช่  แบบไม่กรง) 
   ประกอบกับที่เล่นวิเองถึงรู้หลัก รู้จังหวะการเพลิง    โดนเพลิงสดนี่ แปลว่าทักษะน้อยครับ ไปหัดมาเยอะๆ ตัวสกิลไม่ได้โกงครับ

4.ถ้าตรรกะที่ว่า แรร์ชาป95 แค่เจออ้อมกอด เจอยาครอบก็กากแล้ว   พลังเยือกแข็ง  สัมผัส ก็เช่นเดียวกันครับ
   ผมรู้มาว่าสวรรค์บัฟลงแบทเป็นเรื่องปกติ  แล้วเหตุใดท่านยังกลัวแช่อีก หรือต่อให้ไม่บัฟ แต่เกมนี้ก็มียาครอบนะครับ ราคาไม่ถึง 1m เลย การงานใหม่มาก็ถูกลงมาก
   ถ้าบอกว่าไม่มีปัญญากด ก็แปลว่าปัญหาของท่านอยู่ที่  ความจน แล้วล่ะครับ

สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

`๛îtàçhï ←

เรากดแค่ ชอคหัวใจ กะยาผีบอก แล้วก้ครอบ แค่นั้นจีจี นะ

`๛îtàçhï ←

-GonG-

• Jr. Member
  • **
-วิมีคทา94 แค่เขาพกไว้ สบายหายห่วง มีหลบไร้ลักษณ์25% กันเวทย์หลัง +15 ลดร่ายให้อีกนะตั้ง 25เปอแหน่ะ ไม่มีกดสกิล ไม่มีดีเลย์ให้เสียเวลา จะฆ่าวิ คุณต้องตีให้โดนก่อน แต่กว่าจะโดนคุณก็โดนสาปหมอก ไม่ก็แช่ โดนกรงไปแล้ว ไม่ก็เพลิงสด ถ้าข้อนี้ผ่าน ไปดูข้อ ต่อไป
-ถ้าคุณตีวิโดน ดาเมจของคุณจะเข้าเก๊ง หรือไม่ก็ไม่กี่ร้อย เพราะ ตะกรุดช่วยทอน50%+โล่+เกราะเวทย์ ซึ่งเอา mp มาช่วยดูดซับดาเมจ บางตัวก็ใส่แหวนปราชญ์ อัตราการดูดซับmp ยิ่งได้เยอะ เจอข้อนี้ไปคุณก็โดนกระทำแบบข้อข้างบน และ ข้อนี้มันช่างตรงข้ามกับคอนเซปที่ทีมพัฒนามันอ้างนักอ้างหน้าว่า วิซาร์ดเป็นอาชีพที่โจมตีได้รุนแแรงมาก แต่บอบบาง   woon_o_o บอบบางพ่อง ถึกสุดดิไม่ว่า อาชีพอื่นเขายังมีโจมตีทะลุเกราะให้โดนทำดาเมจได้ กันหลังเป็นร้อย เจอตีทะลุเกราะไป เจอโป๊ะเช๊ะไปก็หงาย แต่อาชีพนี้ เขาไม่กลัวทะลุเกราะเลยครับ เพราะทอนดาเมจได้มโหราญ ทะลุเกราะไปก็เท่านั้น เอาเป็นว่า จะตีวิ ตีให้โดนก็เป็นบุญพวกมุงละล่ะ สกิลพวกที่มาตี ถ้าวืดก็รอดีเลไป อย่างน้อยก็30วิ อย่างมากก็นาทีขึ้น

ส่วนไอ้ที่อ้างใส่แหวนดินแล้วลดโจมตีไป 50% ผมอยากให้มันลดสัก 95%นะถึงจะเห็นผลกับอาชีพนี้ ใส่แหวนเลือดก็บานละ คัยมันจะกดอาหารเพิ่มเลือดอีก นอกจากตัวมันจะโชว์ชาวบ้านว่าเลือดเยอะ เอาจริงๆเขาก็กด เบคอลแหละ เม็ดนึงเพิ่ม โจมตีเวทย์ 18% x 3 เม็ด  54% เหอะๆ ลำพังใส่แค่คทา94 เพลิงสดๆ 60k+ สองดอก แสนสอง อย่าเอามาอ้างเลยฮะ อีกอย่าง แม้คุณกดกระพรุนหรืออะไรก็แล้วแต่ที่มันเพิ่มเลือด แต่เพลิงอัศนีบาติวิ ความแรงมันขึ้นกับ mp ยิงเยอะ ยิ่งแรง ไหนล่ะผลเสีย?? ผลเสียคือ ทำให้วิดูเทพไป ?  woon_huh

Directorr

-วิมีคทา94 แค่เขาพกไว้ สบายหายห่วง มีหลบไร้ลักษณ์25% กันเวทย์หลัง +15 ลดร่ายให้อีกนะตั้ง 25เปอแหน่ะ ไม่มีกดสกิล ไม่มีดีเลย์ให้เสียเวลา จะฆ่าวิ คุณต้องตีให้โดนก่อน แต่กว่าจะโดนคุณก็โดนสาปหมอก ไม่ก็แช่ โดนกรงไปแล้ว ไม่ก็เพลิงสด ถ้าข้อนี้ผ่าน ไปดูข้อ ต่อไป
-ถ้าคุณตีวิโดน ดาเมจของคุณจะเข้าเก๊ง หรือไม่ก็ไม่กี่ร้อย เพราะ ตะกรุดช่วยทอน50%+โล่+เกราะเวทย์ ซึ่งเอา mp มาช่วยดูดซับดาเมจ บางตัวก็ใส่แหวนปราชญ์ อัตราการดูดซับmp ยิ่งได้เยอะ เจอข้อนี้ไปคุณก็โดนกระทำแบบข้อข้างบน และ ข้อนี้มันช่างตรงข้ามกับคอนเซปที่ทีมพัฒนามันอ้างนักอ้างหน้าว่า วิซาร์ดเป็นอาชีพที่โจมตีได้รุนแแรงมาก แต่บอบบาง   woon_o_o บอบบางพ่อง ถึกสุดดิไม่ว่า อาชีพอื่นเขายังมีโจมตีทะลุเกราะให้โดนทำดาเมจได้ กันหลังเป็นร้อย เจอตีทะลุเกราะไป เจอโป๊ะเช๊ะไปก็หงาย แต่อาชีพนี้ เขาไม่กลัวทะลุเกราะเลยครับ เพราะทอนดาเมจได้มโหราญ ทะลุเกราะไปก็เท่านั้น เอาเป็นว่า จะตีวิ ตีให้โดนก็เป็นบุญพวกมุงละล่ะ สกิลพวกที่มาตี ถ้าวืดก็รอดีเลไป อย่างน้อยก็30วิ อย่างมากก็นาทีขึ้น

ส่วนไอ้ที่อ้างใส่แหวนดินแล้วลดโจมตีไป 50% ผมอยากให้มันลดสัก 95%นะถึงจะเห็นผลกับอาชีพนี้ ใส่แหวนเลือดก็บานละ คัยมันจะกดอาหารเพิ่มเลือดอีก นอกจากตัวมันจะโชว์ชาวบ้านว่าเลือดเยอะ เอาจริงๆเขาก็กด เบคอลแหละ เม็ดนึงเพิ่ม โจมตีเวทย์ 18% x 3 เม็ด  54% เหอะๆ ลำพังใส่แค่คทา94 เพลิงสดๆ 60k+ สองดอก แสนสอง อย่าเอามาอ้างเลยฮะ อีกอย่าง แม้คุณกดกระพรุนหรืออะไรก็แล้วแต่ที่มันเพิ่มเลือด แต่เพลิงอัศนีบาติวิ ความแรงมันขึ้นกับ mp ยิงเยอะ ยิ่งแรง ไหนล่ะผลเสีย?? ผลเสียคือ ทำให้วิดูเทพไป ?  woon_huh

1. คฑาไร้ลักษณ์ สาปหมอกได้หรอครับ  พูดเหมือนใส่พร้อมกันได้เลย ตกลงจะโว้ยที่ตัวคฑา หรือโวยที่สาปหมอกครับ ซักอย่าง

2. ผมโดนพระทวนใส่ 26k ครับ  ส่วนโดนแอสตัวเองโป๊ะ ก็ราวๆ  20k ต่อ1 hit ไอที่ว่า เข้าแก๊ง หรือไม่กี่ร้อย อันนั้น สำรวจดาเมจตัวเอง ดูของตัวเองรึยังครับ

3. ตะกุดไม่ได้ติดตลอดนะครับ

4. คอนเซปอาชีพ มันเพี้ยนไปจากตอนเริ่มต้น แทบทุกอาชีพนั่นแหละครับ
     -เบอเซิกเกอร์ 
          ข้อดี โจมตีแรงที่สุด เลือดเยอะที่สุด
          ข้อเสีย  พลังป้องกันต่ำ แม่นยำ และ หลบหลีกน้อย (น้อยมากเลยครับ เบอมีเนตร  เบอลุงอ้วนแม่น พันกว่า ใส่คลุม 99 สายหลบดิ้นหมด)
     -พาลาดิน
          ข้อดี พลังป้องกันมากที่สุด
          ข้อเสีย  พลังโจมตีน้อย  แม่นยำน้อย หลบหลีกน้อย (พลังโจมตีน้อยมากเลยครับ ศาสตราเทพเป็นแสน ถ้าแหวนไฟ   มีเล็งแทงแม่นยำ แม่น 1000+)
     -เทรเชอฮัีนเตอร์
          ข้อดี  ดรอปเยอะที่สุด อัตราโป๊ะเชะสูง
          ข้อเสีย ความสามารถในการต่อสู้น้อย   
          (ใช่หรอครับ เคยโดนเทรแหวนไฟ เปิดผอบยิงไหม ,  ผมเล่นเทร ผมชนะ ABT ในเซิฟPK 3จาก 4ครั้งนะ  1ครั้งที่แพ้เพราะทีมมีเทรน้อยกว่าด้วยซ้ำ )
    -เครลิก
          ข้อดี MP สูงที่สุด มีสกิลซับพอตปาตี้มากที่สุด
          ข้อเสีย  ความสามารถในทางต่อสูู้ต่ำ พลังโจมตีน้อย (มาอยู่เซิฟ PK แล้วจะรู้ว่าว่าทุกๆบอสโลกพระนี่แหละ ได้โจมตีบอสสูงที่สุุด)
    -วอลอค
           ข้อดี มีสกิลสาปที่ปั่นป่วนและหยุดคู่ต่อสู้ได้ดี (แล้วยาครอบล่ะ ?)
           ข้อเสีย HP ต่ำ  โจมตีเวทย์เบา และร่ายสกิลนาน  (บัญญัติไม่มีหลอดเอย , วอเซิฟ PK HP 80k+ นะครับแหวนดิน , บัญญัติตายทันที )

พอไหมครับ ? กับคอนเซตอาชีพ ...  มองด้วยอคติ ก็เห็นโลกแคบๆแบบนี้แหละครับ

5. สกิลที่ตีวิให้ตาย โดยที่ดีเลย์น้อยๆ    เช่นพุ่งแทง ของแอส  ทวนกระแส ของพระ  แต่คุณต้อง "ของถึง"  อันนี้อาจจะไม่เคย ไม่ว่ากันล่ะนะ

6. ผมเพิ่งรู้ว่าวิแหวนดินเขากดเบคอนกัน 555+  เคยเล่นวิแหวนดินหรอครับ ?   
     จากเดิมที่พลังโจมตีเวทย์วิใส่คฑา 94 เฉลี่ยเนี่ย ประมาน 1200 (อันนี้ให้ชุดอาคเมจเลยนะ ไม่ใช่ชุดน้ำตาล)
     ใส่แหวนดินจะเหลือ 600 แล้วคุณบอกกดเบคอน 3     600 x 1.54  = 924 แม่งยังไม่ถึงพันเลยครับ ช่วยอะไรได้มากไหมเนี่ย
     วิโดยทั่วไปนะครับ เต็มที่ก็เลือดเดิมๆ 30kนิดๆ ถ้าใส่ลวงตานะ   วิที่ผมรู้จัก เขาเลือด 80k+ ทั้งนั้นตอนสู้  เพราะเวลากดแมงพรุน(เยลลี่)3อันมันจะได้ hp 40k กว่าๆ(ไม่แหวน)