GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

อาการอย่างงี้คือ โรคอะไรอ่ะ

【たかしま ちさと】

• Jr. Member
  • **
คือตอนแรกเราก็นั่งร้องเพลงของ 4minute mirror อยู่ดีๆ

รู้สึกเหมือน โดนตัดท่อนเพลงกับความคิดไปเลย [[ นึกเนื้อเพลงไม่ออก ดึงความคิดไม่ได้ ]]

และบางทีตอนทำข้อสอบ คิดจะตอบ ข้อ.ค อาการแบบนี้ก็มาโผล่ให้เห็น [[เห้ยเราจะตอบข้อไหนวะ ]]

เป็นอย่างงี้ประมาน 1 - 10 นาที โรคอย่างงี้เรียกว่าอะไรอ่ะ ใครรู้บอกหน่อย

จงเสพ Dragon Nest เซิฟจีนโซน 4 ! !

กร็วก

• มนุษย์ดาวอังคาร
  • **
  • กร็วก!!!!.....มันเป็นใครวะ????!!!!....
สมาธิสั้น มั้ง

เป็นไปได้ครับ แบบว่ารู้ตัวอีกทีก็ "อ้าว เมื่อกี้คิดอะไรอยู่หว่า"  g#033 แก้ได้ด้วยการนั่งสมาธิ หรือร้องเพลงในใจให้จบเพลงครับ

【たかしま ちさと】

• **
สมาธิสั้น มั้ง

เป็นไปได้ครับ แบบว่ารู้ตัวอีกทีก็ "อ้าว เมื่อกี้คิดอะไรอยู่หว่า"  g#033 แก้ได้ด้วยการนั่งสมาธิ หรือร้องเพลงในใจให้จบเพลงครับ

เราก็ร้องในใจนะ ไปๆมาๆ เหมือนคล้ายๆกับ ความคิดถูกตัดไปโดยฉับพลัน และพอจะนึกก็นึกไม่ออกพอจะนึกเพลงออกมาก็

ไม่ออกจนต้องเปิดเพลงฟัง และมันก็กลับมาจำได้อ่ะ  woon_cry

จงเสพ Dragon Nest เซิฟจีนโซน 4 ! !

DoMakajanG

• Hero Member
  • ตบหัวทิ้ม
ผมเป้นบ่อยอาการแบบนั้น
กะลังเล่นเกมอยู่ กะลังจะหาของ
ความคิดไนหัวก็ผุดขึ้นมาว่าไปทำอย่างอื่นดีก่า
พอทำไปไดซักแปป ความคิดไหม่ผุดขึ้นมาอีกและ

Gheglex Phantom of eagle.

• Sr. Member
  • ชิชิชิ
เป็นเหมือนกัน g#009
Joy to the world.The Lord is come!Let earth receive her king.Let every heart prepare him room.And heaven and nature sing.And heaven and nature sing.And heaven and heaven and nature sing

ยารุตะ คุง~

• **
  • โลกใหม่
อาการ ที่ร้องเพลงแล้วนึกไม่ออกกับการนึกคำตอบที่เพิ่งตอบไปไม่ออกไม่เหมือนกันนะครับ่ถึงจะดูคล้ายกันแต่ไม่เหมือนกันครับ การจดจำเนื้อเพลงไม่ได้เหมือนกับการที่เรามีข้อมูลอยู่ในลิ้นชักจำเป็นจะต้องเอาออกมาใช้แต่มามันดันเปิดไม่ออกซะงั่นอาการแบบนี้มาจากหลายปัจจัยส่วนใหญ่แล้วอาการ ประมานว่าเราลืมสิ่งๆนั่นไปโดยที่เป็นสิ่งที่รู้อยู่แล้วแต่ลืมไม่ชั่วขณะแต่ถ้าพ่านไปสักพักหนึ่งเราก็จะจำได้เหมือนเดิมมันเป็นบางช่วงแต่สาเหตุอันนี้ไม่รู้หาข้อมูลเอาเองนะครับ

อาการที่2เป็นอาการจดจำระยะสั่น สาเหตุนอกจากสมาธิสั่น ก็ยังมีสาเหตุอื่น เช่น อาการกังวน มักเกิดกับคนที่ไม่มีความมั่นใจในตัวเอง อาการให้ความสำคัญกับสิ่งอื่นมากกว่า เช่นเราคิดคำตอบในใจได้แล้วเรากำลังตอบแต่ตอนนั่นเราคิดเรื่อยเปื่อย พอมาอีกทีก็ลืมครับ แต่ถ้า กำลังจะกาคำตอบ แว๊บเดียวลืม นี้เป็นอาการของคนที่เริ่มมีอายุแล้วนะค้าบ :D

อาจจะพิมผิดมากนะครับพิมจากโทรศัพท์. ตอบได้แค่นี้ละครับ g#033