GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

อยากให้เป็นคดีตัวอย่างเรื่องการแฮคของ ทีมงานเข้ามาคุยด่วนคับ

บัญชีของคุณถูกระงับการใช้งาน

• Full Member
  • อย่ามาไทย
ในกรณีนี้ไม่ทราบตัวคนทำผิดตัวจริงนะคะ แต่แค่สงสัยว่าจะเป็นเค้าเฉยๆ
เพราะฟรังคือคนที่น่าสงสัยมากที่สุด จริงมั๊ย ?

เราดำเนินการในส่วนของเราได้
พวกคุณไม่ต้องออกหน้ารับแทนเค้าก็ได้มั้ง เจ้าตัวยังไม่เห็นมาอะไรเลยนิ

สิ่งที่เราต้องการไม่ใช่ของ ของเราจะได้ไม่ได้คืน ไม่ได้เดือดร้อนอะไรสักนิด
โดนไปแค่ 2ตัว แต่อาชีพอื่นยังมีอีกเยอะแยะ แถมของที่โดนเอาไปนั่น ยังมีสำรองอยู่อีกหลายชุด
ถึงจะโดนหมดตัว ก็มีปัญญาสร้างตัวใหม่ได้ค่ะ ไม่จำเป็นต้องขโมยของ หรือรอบกัดใคร
เพราะฉะนั้นเรื่องของไม่ได้ซีเรียสอะไรอยู่แล้ว ณ ส่วนนี้ ขอบอกเลยว่าเฉยๆมาก -___-

ถ้าหากขอให้ช่วยเหลือเรื่องอะไร ขอให้ทีมงานให้ความร่วมมืออย่างเต็มที่ก็พอค่ะ
อ่านกฎแล้วพอรู้เรื่องค่ะ ว่าควรทำยังไง

แล้วเรื่องอื่นๆ เดี๋ยวจัดการเองอ่าเนอะ ^^
ขอบคุณในความหวังดีของทุกๆคอมเม้นนะคะ

ในเมื่อออกมายอมว่าเป็นคนให้ ID เเละ Pass แก่ฟรังเอง ซึ่งถ้าฟรังเป้นคนทำจริงๆ =ว่ายินยอมเองใช่ไหมครับ ทีมงานจะไม่สามารถทำอะไรได้นอกจากเช็คเทรดการเดลของ ผมเข้าใจประเด็นนี้ถูกไหมครับ ถ้าผิดก็อธิบายให้ฟังใหม่ด้วย

แต่ผมงงว่า ในเมื่อสงสัยว่าเป็นฟรังทำ แต่พวกของคุณเป็นคนให้รหัสเอง แต่หัวข้อ คือ ''Hack'' ok ครับ คุณเป็นคนให้รหัสเอง แต่ จขกท. ไม่ได้ให้ อันนี้เข้าใจครับ แต่ตัวละครเป็นตัวเดียวกัน ซึ่งคุณเป็นคนรหัส ID และ Pass แก่ฟรัง

ในกรณีแบบนี้เรียกว่า เป็นการ ''Hack'' หรอครับ คุณบอกว่าคุณยังไม่แน่ใจว่าใช่ฟรังหรือไม่ แต่คุณพิมพ์มาขนาดนี้ ผมว่าคุณคงมั่นใจเเหละว่าเป็นฟรัง

เราเชียร์ฝ่ายที่ถูกกล่าวหาก่อนที่จะมีหลักฐานนะงับ  #038

เหตุการณ์สมมุติ#การให้รหัสผ่านเองแล้วสิ่งของหายไป

1.บัญชีผู้ใช้เป็นความลับส่วนตัว
2.การให้รหัสผ่านก็คือการให้สิทธิ์
3.การมีรหัสผ่านคือการใช้สิทธิ์ต่างๆได้หรือเรียกได้ว่าเป็นเจ้าของ (ถึงแม้จะไม่ใช่เจ้าของเต็มยศ แต่ก็เป็นผู้ที่ได้สิทธิ)
4.การที่สามารถโยกของได้ เพราะมีสิทธิ   ถ้าไม่มีสิทธิก็ไม่สามารถโยกของได้

เรื่องโง่ๆแบบนี้คล้ายกับอะไร ทำไมถึงแจ้งกลับได้
มีโจรเข้าบ้าน คุณฆ่าตาย แจ้งข้อหาอะไรดีละ
1. คุณฆ่าโจรตาย (เจตนา/ไม่เจตนา)
2. คุณหลอกลวงคนมาเพื่อฆ่า  (เจตนา)
(ซึ่งมีการตั้งข้อหาเหนือจากนี้ แยบยลกว่านี้ มีอีกเยอะ)

การให้รหัสผ่านมาคือการให้สิทธิเต็มๆ ซึ่งมีรหัสผ่านพิเศษทับไว้อีกชั้น คุณจะล็อคไม่ให้โอนของก็ได้ แต่คุณไม่ทำเอง
- คุณไม่ป้องกันบ้าน เพื่อปล่อยให้โจรขึ้นบ้าน (คือการล่อแมวเข้าถ้ำเสือ)  และฆ่าทิ้ง
- คุณแกล้งให้รหัสผ่านเพื่อเข้าใช้งานตามสิทธิที่มี แล้วใส่ร้ายว่าขโมยทั้งๆที่คุณให้สิทธิเต็มๆไม่มีการป้องกัน

ถ้าแบบนี้คือไม่ใช่การแฮค แต่ถ้าคุณยืนยันว่า"แฮค" ก็ควรเลิกนำศัพท์ภาษาต่างชาติมาทับศัพท์ภาษาไทย
คุณควรจะ "ไทย" แบบเดิม คือคำว่า "ขโมย/ปล้น"จะได้ไม่สับสนทางเพศ ไม่สับสนทางภาษา

ปล.1 ที่กล่าวมาเป็นเพียงเหตุการณ์สมมุติ "การให้รหัสมาเอง"
ปล2. เห็นเขาอยากเจอตัวพี่ฟรังสุดหล่อของเรา อยากรู้จะเจอไปทำอัลลัยยยยน๊อวววว  g#009
ปล.3 "รักษาชามข้าวในมือไว้ดีกว่าไปทำลายชามข้าวคนอื่น" แนะนำเท่านี้ พิมพ์มั่วๆไปงั้น อิอิอิิิิอิอิิิิิิิ 

LilaQueens

• Newbie
  • *
  • GT:-)
ไอดีก้เป้นคนให้ พาสก้เป้นคนให้ แค่คิดและเดากันไปเองว่าใครเป็นคนทำและหลักฐานก้ไม่เพียงพอ แต่มาพูดมากล่าวหาลอยๆแบบนี้ เค้าเรียกว่า " หมิ่นประมาท " รึเปล่า

`๛îtàçhï ←

• ใหญ่กันจังในกะลาเนี้ย

`๛îtàçhï ←

เรื่องเเจ้งกลับนี่ รอฝ่ายคุณเเจ้งมาก่อนนะ แล้วก็ค่อยว่ากัน ซึ่งถ้าเกิดฟรังทำ ก็ไม่ได้เรียกว่าเเฮคอยุ่ดีเพราะคุณยินยอมให้รหัสมาเอง แต่ในอีกมุมนึงถ้าฟรังไม่ได้ทำ ฝ่ายคุณเองก็น่าจะเตรียมรับมือกับคดีใหม่ได้เบยเบยเบยเบย

XxAlcohoLxX

• Jr. Member
  • **
  • 191
ทำไรไว้ ไม่ต้องทำเรื่องผิดให้เป็นถุกหรอก รุ้ๆอยุแก่ใจว่าทำหรือไม่ทำ
มีเรื่องกับไคแฮคของเค้าไม่เคยเปลี่ยนเหมือนเดิม กับตอนที่ทำกับขนุน ยังจำได้ไหมเอ่ย??

ลูกชิ้นปิ้ง #

• i cant control my feeling, but i hate how my feeling can control me (:
  • Hero Member
  • คุณมีเงิน แล้วคุณมีค่าไหม ?
แค่ตั้งข้อสงสัยนะคะ จะฟ้องอะไรก็เชิญค่ะ ไม่ได้ซีเรียสเรื่องพวกนี้
ต้องการตัวคนทำผิดค่ะ จะโดนกลับบ้าง ก็ไม่เป็นอะไรค่ะ
เพราะอะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด สุดท้ายคนเราก็หนีความจริงไม่พ้นอยุ่ดี

ส่วนเรื่องกระทู้ เค้าแค่ยกประเด็นมา เพื่ออยากให้ทีมงานรับผิดชอบในเรื่องแบบนี้ก็เท่านั้น
เราบอกแล้ว ถึงโดน เราก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร จริงมั๊ย ?
ใช่ เราเป็นคนให้รหัสเค้าไป ละไงต่อหรอ ? รู้สึกเฉยๆมากกับของในเกมส์ -___-
ถึงคุณจะเอาของเราไปหมดทุกตัว เราก็ไม่อะไรอยู่แล้ว เพราะคนที่เราแคร์ เค้าไม่ได้ว่าอะไร

ไม่ได้เป็นคนทำ ก็ไม่จำเป็นต้องกลัวอะไรค่ะ
เราไม่ได้จะบอกเลยนะ ว่าจะดำเนินคดีกับฟรัง ถ้าฟรังไม่ได้เป็นคนทำจริงๆ 
จะฟ้องหมิ่นประมาทก็ได้จ้า เชิญเลย ไม่ได้ซีเรียสค่ะ 
จะฟ้องตอนไหนก็นัดมานะ ไม่เอาช่วงสอบนะคะ ไม่มีเวลา  g#015

`๛îtàçhï ←

เรื่องเเจ้งกลับนี่ รอฝ่ายคุณเเจ้งมาก่อนนะ แล้วก็ค่อยว่ากัน ซึ่งถ้าเกิดฟรังทำ ก็ไม่ได้เรียกว่าเเฮคอยุ่ดีเพราะคุณยินยอมให้รหัสมาเอง แต่ในอีกมุมนึงถ้าฟรังไม่ได้ทำ ฝ่ายคุณเองก็น่าจะเตรียมรับมือกับคดีใหม่ได้เบยเบยเบยเบย

บัญชีของคุณถูกระงับการใช้งาน

• อย่ามาไทย
จ๊ะอยากเจอทั้งพี่ ทั้งน้องเรย ขอให้แจ้งกลับไวๆ
คือคุณจะแจ้งเขา ทั้งๆที่ยังไม่ได้แจ้ง แต่บอกให้เขาแจ้งกลับ
แพ้ตั้งแต่เริ่มแล้ว ภาษาไม่คล่อง ไปยึกๆยักๆ ตำรวจเขาคงรำคาน คนตอบกระทู้ยังรำคานเลย มัวแต่พล่าม  g#029

สงสัยไม่เข้าใจคำว่า "แจ้งกลับ"

"แจ้งกลับ" ถ้าไม่เข้าใจจะอธิบายง่ายๆคือการ "การโจมตีสวนเวฟ/การโจมตีสวนกลับ" หมายถึง การโจมตีสวนกลับคือต้องถูกโจมตีก่อน แล้วโจมตีย้อนกลับไปยังผู้ที่โจมตีเรา

ex.1
1. การที่โจมตีปกติ เช่น ไปโจมตีเขาก่อน เรียกว่า "โจมตี" (แจ้งความ)
2. การที่โจมตีปกติ + เราโจมตีกลับ เรียกว่า "การโจมตีกลับ"  (แจ้งกลับ)

ex.2
ถ้าไม่มีการโจมตีมาก่อน แล้วเราไปโจมตีเขา เรียกว่าโจมตี
ถ้ามีการโจมตีมาก่อน แล้วเราไปโจมตีเขา เรียกว่าโจมตีกลับ/สวน

ปล. เป็นบอร์ดที่โจรกำลังสอนให้เหล่าผู้ผดุงคุณธรรมแจ้งความเป็นหรอวะ ? งงชิบ  g#018

ทรงพระเจริญ
...
ไง กูคนดียัง

LilaQueens

• Newbie
  • *
  • GT:-)
ก็ฟ้องสิจ้ะ รออะไร
อ่อนี่! ถ้าจะฟ้องร้องอะไร เรื่องถึงศาลอะไรยังไง
ถ้าศาลนัดก็ต้องมานะจ้ะ จุ้บๆ
เอาแค่เรื่องสอบมาอ้าง แถๆไป ไม่เพียงพอหรอกจ้า

ประเด็นการคาดการว่าใครเป็นคนทำ ถ้าไม่หมิ่นประมาท ก็งดออกชื่อนะจ้ะ
ถ้าบอกชื่อออกมาแล้วหลักฐานไม่เพียงพอ เป็นแค่การคาดเดาลมๆแล้งๆ
ของกลุ่มคนสิ้นคิด ก็ถือว่าหมิ่นประมาทจ้า จุ้บๆ

#จะดิ้นอะไรขอเนียนๆหน่อย

Directorr

พวกมึงแม้งพิมพ์ยาว โอเครกรุเข้าใจมาโชว์ตรรกกะขั้นเทพ
แต่โทดที กูโง่ กูไม่อ่าน5555555
แต่ถ้าฉลาดแล้วโง่ ปล่อยไอดีไปทั่วนี่ กรุไม่เอานะ เสียดายตังเติม ช่วงนี้ฟาร์มแมวกูยิ่งไปไม่รุ่งอยู่

กูอ่านคร่าวๆนะ เลื่อนผ่านๆ ขี้เกียจ น่ามคาน บอกตรง 5555

เรื่องติ่งฟรัง ผมอยากบอกว่า เรื่อง ดัม มะ ชา ติ มากๆ
เพื่อนมึงโดนโด้ของไป สิ่งแรกที่ทำคือ ออกมาดิ้น จีเอมไม่ช่วยงุ้นงี้งั้น
ไอสัส บอกตรงๆ ไปหมิ่นเค้าขนาดนั้น เปนกรุๆก้ไม่อยากช่วย จะขอความช่วยเหลือยังกวนส้นตีนอีก
แถมเสือกไปให้ไอดีเค้าเองอีก แถมมมมม เสือกไม่รุ้ว่าเขาแฮคจริงรึป่าวอีก นี่กูแถมยิ่งกว่าแมคโครอีกนะ
สุดท้ายคือไม่ดูต้นสายปลายเหตุ ออกมาดิ้น แจ้งความๆๆ สงสารตำหนวดวะ วันๆแม้งคงมีเกมเมอร์ชักว่าวกับตัวละครในเกมมาเตมโรงพักไปหมดแหงๆ

อย่างที่สอง ถามว่าพวกกูเอาไรมาคิด ตรรกกะแบบนี้มาจากไหน

กูไม่รู้กูโง่ แต่กูเกลียดเกย์55555 แต่ที่กูสังเกตุคือ พวกมึงแม้งแค่รุมๆๆๆๆ คนๆหนึ่ง พวกกูก้แหวกแนวไง ชอบอยู่พวกน้อยๆ แล้วพลิกเกม

แต่ทำใจเถอะ มึงแจ้งความไม่ไปไหนหรอก จับไม่ได้หรอก เรื่องเกมมันงี่เง่าในสายตาตำรวจวะ แล้วก้ระวังโดนฟ้องกลับนั่นละ ระวังค่าทนายไม่คุ้มน้ะจ้ะ

จาก
เด็กอายุ17 อนาคตของชาติ
ปล.อย่าดูถูกกู กูท่องคุณธรรม12ประการ ของกระทรวงได้

คนนี้ประสบการตรงแจ้งความกับตำรวจนะครับ ผมบอกไว้ก่อน

เฉาก๊วยเคย โดนเพื่อนแฮบของไป ทั้งๆที่รู้ว่าใคร

ไปแจ้งตำรวจ ตำรวจทำไง ตอบบบ!!

อิอิ ไม่มีไร

#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้