GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ประกาศ! กฎระเบียบการแจ้งแฮค และบทลงโทษผู้กระทำผิดกรณีแฮค

อาจารย์ ยุ่น

• Jr. Member
  • **

กฏ กติการและการลงโทษ ผู้กระทำความผิดในคดี Hack
1. ไอดีของผู้แจ้งแฮค จะถูก แบนไอดี 7 -15 วันทำการ เพื่อตรวจสอบ
2. ไอดีของผู้ทำการแฮค และไอดีของผู้ที่มีส่วนในการสมรู้ร่วมคิด รวมถึงตัวละครที่ได้ผลประโยชน์จากการกระทำผิดนี้ ทางทีมงานจะทำการ แบนไอดีถาวร(ทุกเซิร์พเวอร์)
3. ไอดีที่เป็นทางผ่านของไอเทมที่ถูกแฮคมา ทางทีมงานจะทำการ แบนไอดี 30 วัน หรือจนกว่าจะได้รับการชี้แจงจากเจ้าของไอดี
4. หากผู้เล่นท่านใดเจตนาแจ้งข้อความอันเป็นเท็จ หรือบิดเบือดข้อเท็จจริง เพื่อจุดประสงค์ใดๆ ทางทีมงานจะ แบนไอดีถาวร(ทุกเซิร์พเวอร์) ทุกไอดีที่มีส่วนเกี่ยวข้อง

ขั้นตอนการแจ้งเรื่องและส่งเอกสารยืนยัน
1. ให้ผู้เล่นทำการแจ้งเรื่องเข้ามาที่หน้าแจ้งปัญหาและระบุเลือกหัวเรื่อง "แจ้งแฮค" เท่านั้น  http://support.gameindy.com
2. ผู้เล่นควรกดลืมรหัสผ่านที่หน้าเว็บทันที เพื่อป้องกันไอดี และจำกัดความเสียหายที่จะเกิดขึ้นมาตามหลัง http://login.gameindy.com/user.php/edit/login
3. ให้ผู้เล่นระบุไอดี ชื่อตัวละคร และเวลาที่เกิดเหตุเพื่อให้ทีมงานได้ทำการตรวจสอบ
4. ระบุไอเทมที่ต้องการให้ทางทีมงานตามคืนมาเป็นรายไอเทม โดยระบุให้ชัดเจนถูกต้อง
    ตัวอย่างเช่น 1.ไอเทม "ดาบเก๊เทพแห่งความคลั่ง"
                       2.ไอเทม "โล่ห์ไม้ไผ่เสนาธิการแห่งการป้องกัน"
                       3. .........ฯลฯ
5. ให้ผู้เล่นทำการส่งแฟกซ์สำเนาบัตรประชาชนที่ใช้ในการสมัครไอดีดังกล่าวเข้ามา เพื่อยืนยันความเป็นเจ้าของในไอดีที่แจ้งนั้น ที่หมายเลข 02 - 7347591 พร้อมทั้ง ระบุกระทู้แจ้งปัญหาเข้ามา ทางทีมงานขอสงวนสิทธิ์ไม่ดำเนิน
การใดๆ ให้ในกรณีที่สำเนาบัตรประชาชนที่แจ้งเข้ามาไม่ตรงกับข้อมูลไอดีนั้น

หมายเหตุ
1. ทีมงานขอสงวนสิทธิ์รับเรื่องที่แจ้ง 1 ไอดี ต่อ 1 กระทู้แจ้งปัญหา
2. ทีมงานขอสงวนสิทธิ์ไม่แสดงรายการ การแลกเปลี่ยนของไอเทมเหล่านั้นให้ทราบ
3. กรณีการแจ้งแฮคเพื่อขอรับคืนไอเทม ทีมงานขอสงวนสิทธิ์ในการรับทำเฉพาะไอดีที่มี ยอดการเติมเงิน 30,000 โซลย้อนหลังไป 1 เดือนนับจากวันที่แจ้งและทีมงานเข้าไปตรวจสอบ
3. กรณีการแจ้งแฮคเพื่อขอรับคืนไอเทม จะต้องแจ้งเรื่องที่หน้าแจ้งปัญหา ภายใน 3 วัน หลังจากที่ถูกแฮคเท่านั้น
4. กรณีการแจ้งแฮคเพื่อลงโทษผู้กระทำผิด(ไม่คืนไอเทม) จะต้องแจ้งเรื่องที่หน้าแจ้งปัญหา ภายใน 15 วัน ทีมงานจะดำเนินการลงโทษผู้กระทำผิดให้ตามรูปคดี
5. ในการตรวจสอบกรณีคืนไอเทม ทีมงานจะดำเนินการอย่างสุดความสามารถ เว้นแต่ว่าไอเทมชิ้นนั้นๆ มีเหตุให้ไม่สามารถคืนได้ (ซึ่งจะแจ้งกลับทาง Support ให้ผู้แจ้งแฮคได้ทราบรายละเอียดในเงื่อนไขส่วนนี้อีกครั้งครับ)
6. กรณีที่มีการแปรเปลี่ยนสถาพของไอเทม ไม่ว่าจะเป็นอัพเกรดให้สูงขึ้น หรือต่ำลง ทีมงานจะนำกลับคืนในสภาพสุดท้ายที่ไอเทมนั้นเป็น
7. ทางทีมงานขอสงวนสิทธิ์ไม่ชดเชยไอเทม หรือของเช่าอันใดที่หมดไปในระหว่างการตรวจสอบความผิดในคดีแฮก และรวมถึงกรณีของไอดีที่ทางทีมงานระงับไอดีถาวรเพราะเป็นผู้กระทำผิดด้วย

**ทั้งนี้กฎดังกล่าว ยังมิใช่ข้อสรุปสุดท้าย ทีมงานขอสงวนสิทธิ์ในการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงเพิ่มเติม เพื่อให้รัดกุมยิ่งขึ้น และจะประกาศวันเปิดใช้อย่างเป็นทางการให้ทราบทั่วกันอีกครั้ง
**ต้องขอขอบคุณ ผู้เล่น "InW_Sura" และเพื่อนๆ ทุกคนที่ติดตามกระทู้ กรณีศึกษา วัดใจทีมงาน กับการบริการ by InW_Sura และร่วมผลักดันให้เกิดกฎข้อบังคับนี้ขึ้นมานะครับ แน่นอนว่า GM จะจัดการแบนย้อนหลังให้ Case นี้เป็นกรณีตัวอย่างต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2011, 15:09:25 โดย อาจารย์ ยุ่น »

.P a t c h a :)

• Full Member
 g#006 g#006 g#006

เพื่อนทั่วไป เขาจะมองเห็นแค่ "คุณกำลังร้องไห้"
,,แต่...เพื่อนแท้ มีหัวไหล่ไว้ให้คุณ "คอยซับน้ำตา"

g#019 g#019 g#019

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
ดีคับ ขอปรบมือให้มาตรการที่เด็ดขาดกว่าเดิม (แม้บางข้อยังตะขิดตะขวงใจแต่ก็พอเข้าใจ)
และหวังไว้อย่างยิ่งว่าการทำงานจะมีความเด็ดขาดเช่นนี้ตลอดไปคับ
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

อิบ้าาา

• UNsmile.❦
  • **
3. กรณีการแจ้งแฮคเพื่อขอรับคืนไอเทม ทีมงานขอสงวนสิทธิ์ในการรับทำเฉพาะตัวละครที่มีบัฟเด็กเส้นขั้นเทพ 30 วัน (มีจำนวนวันเหลืออยู่)เท่านั้น โดยนับจากวันที่แจ้งเรื่องและทีมงานเข้าไปตรวจสอบ

เลือกปฏิบัติไปเปล่าคะ นี่
ถ้าตัวขายของโดนแฮฺค คงไม่มีปัญญาเอาของคืน
เพราะไม่มีปัญญาเติมเส้นตัวขายของ  g#004

firstalonely

• **
  • ป่วนบอร์ด&ดราม่าเป็นอาชีพหลัก
ไม่เสียแรงที่ดราม่ามาตลอด  g#016

ขอขอบคุณค่ะ ทีมงานอสุราที่ใส่ใจความรู้สึกของผู้บริโภค ผู้เล่นเกมส์และหันมาดำเนินการเรื่องนี้อย่างจริงจัง
อย่างน้อยพวกเราผู้บริโภค ผู้เล่นเกมส์อสุราก็รู้สึกอุ่นใจขึ้น และรู้สึกได้รับความเป็นธรรมเพิ่มขึ้น
ถึงอย่างไรตัวผู้เล่นเกมส์เองก็ควรปกป้องตัวเองก่อนนะค่ะ ไม่ควรให้พาส ไอดี ตัวละครกับบุคคลอื่นเด็ดขาด
อีเมล์ที่ใช้สมัครเกมส์ก็ขอให้ สมัครใหม่ ใช้แยกจากอีเมล์ที่ใช้ในการทำงาน หรืออีเมล์หลัก
คำถามกันลืมต่างๆก็สำคัญ ตั้งให้ยากๆและจดจำให้ได้ด้วย เซฟตัวเองก่อน จะได้ไม่รบกวนการทำงานของทีมงานมากนัก

ก็ขอให้นี่เป็นนิมิตหมายอันดีเริ่มต้นสิ่งใหม่ๆกัน อะไรที่ผ่านมาแล้วก็มาเริ่มต้นกันใหม่
เพื่อนๆที่สูญเสียสิ่งต่างๆไปแล้ว เช่น ไอเทม ตัวละคร ความรู้สึก ขอเป็นกำลังใจให้เริ่มต้นกันใหม่

ส่วนผู้เล่น InW_Sura ถึงแม้ไอเทมต่างๆจะสูญเปล่า แต่ความพยายามเรียกร้องความเป็นธรรมเพื่อเป็นกรณีตัวอย่าง ไม่ได้สูญเปล่าแต่อย่างใด

ผู้ที่กระทำผิด หรือคิดจะเอาเยี่ยงอย่างผู้กระทำผิดบ้าง ก็ขอให้รู้ไว้นะค่ะ "ทำชั่วได้ชั่ว"
สุภาษิตนี้ยังใช้ได้จริง

ขอขอบคุณทีมงานอสุราจากใจจริงอีกครั้งค่ะ

firstalonely ณ เซิร์ฟสวรรค์

อาจารย์ ยุ่น

• **
เนื่องจาก การรับแจ้งแฮ็ค ตามไอเทมคืน มันเป็นอะไรที่กินแรงงาน กินเวลามากครับ 

woon_cry woon_cry woon_cry

บริษัทเกมในประเทศไทย แม้กระทั่งค่ายยักษ์ใหญ่อย่าง เอเซียซอฟต์ ยังไม่รับตามของคืนเลยครับ แบนอย่างเดียว

woon_shock woon_shock woon_shock

ส่วนที่ร่างมานี้ ก็กลั่นกรองออกมาว่า ยุติธรรมดีแล้วกับทุกฝ่าย หากเพื่อนๆ เข้าใจ และเห็นพ้องต้องกันแล้ว จะมีผลบังคับใช้ในไม่ช้านี้

woon_sunny woon_sunny woon_sunny

สาวกต่อมลูกหมาก

• **
เนื่องจาก การรับแจ้งแฮ็ค ตามไอเทมคืน มันเป็นอะไรที่กินแรงงาน กินเวลามากครับ 

woon_cry woon_cry woon_cry

บริษัทเกมในประเทศไทย แม้กระทั่งค่ายยักษ์ใหญ่อย่าง เอเซียซอฟต์ ยังไม่รับตามของคืนเลยครับ แบนอย่างเดียว

woon_shock woon_shock woon_shock

ส่วนที่ร่างมานี้ ก็กลั่นกรองออกมาว่า ยุติธรรมดีแล้วกับทุกฝ่าย หากเพื่อนๆ เข้าใจ และเห็นพ้องต้องกันแล้ว จะมีผลบังคับใช้ในไม่ช้านี้

woon_sunny woon_sunny woon_sunny

g#031 g#031 g#031 g#031 g#031

ขอชื่นชมอย่างใจจริงครับ ที่ทีมงานไม่ได้นิ่งนอนใจในเหตุการณ์แบบนี้

ส่วนที่เคยพูดจาแรงๆในกรณีแบบนี้กับทีมงาน ที่ล่วงเกินในคำพูดไปก็ขออภัยครับ

แต่สิ่งที่ได้พูดได้กล่าวไปเป็นการติเพื่อก่อโดยบริสุทธิ์ใจครับไม่อยากเห็นคนทำผิดลอยนวล

เป็นกำลังใจให้ทีมงานในประเด็นนี้ครับ

g#039 g#039 g#039 g#039 g#039 g#039

บ้างคนที่ได้ ไอเทม มาโดยสุจริต ไม่ได้รู้เห็นกับการแฮค ก็อย่าไปแบน เค้าละกัน เอาแต่เฉพาะ พวกที่มันทำผิดก็พอ เพื่อนๆ บ้างคนเค้าซื้อขายไอเทมกันโดนไม่ได้รับทราบว่าเป็นของโจร

nicky01

• บุคคลทั่วไป
 woon_yes ทีมงานอสุราทุกภาคส่วน อยากให้เกมอสุราเป็นเกมที่โดนใจเพื่อน ให้มากที่สุดอยู่แล้วครับ อันไหนที่เราสามารถทำได้ เราพยายามเต็มที่เพื่อเพื่อนๆ ครับ  woon_yes

~๐ Ryan ๐~

เห็นด้วยครับ อย่างน้อยผู้เล่นก็จะได้มีความเชื่อใจในการใช้บริการของคุณ g#009

สาวกต่อมลูกหมาก

• **
คุณยุ่นครับ ผมว่าเอาไปปักหมุดที่หมวดเรื่องเล่าอสุราดีมั้ยครับ

ผมว่ามันก็คงไม่ผิดหมวดแต่อย่างใดนะครับ แล้วแต่พิจารณานะครับ

เพราะผมมองว่าผู้เล่นส่วนใหญ่จะอ่านเนื้อหาในหมวดของ เรื่องเล่าอสุรา ซะมากกว่านะครับ

g#006 g#006 g#006 g#006 g#006

Ⓓr.™

• Newbie
    • www.musicmun.us
3. กรณีการแจ้งแฮคเพื่อขอรับคืนไอเทม ทีมงานขอสงวนสิทธิ์ในการรับทำเฉพาะตัวละครที่มี บัฟเด็กเส้นขั้นเทพ 30 วัน (มีจำนวนวันเหลืออยู่)เท่านั้น โดยนับจากวันที่แจ้งเรื่องและทีมงานเข้าไปตรวจสอบ

เพื่ออะไร

ช่วยชี้แจงด้วย

คนเดือดร้อน

ยังจะหากินกันอีกหรอ

คือตรูโดนแฮคปั้ป

ต้องกดเด็กเส้นเลยซินะ

หรือนี้คือค่าจ้างในการทำงาน

โอนเงินเข้าเลขที่บัญชีไปเลยดีไหม

ชื่อบัญชี หนูอยากแจ้งแฮค

เซ็งฉิบ เกมคนไทยนี้

ทำอะไรต้องมีแอบแฝงประจำ