GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

มาตรการปรับระบบ PK ครั้งใหญ่ เพื่อแก้ไขปัญหาบั๊กปิด PK (วุ้นใต้พิภพ)

suphakitza

• Newbie
  • *
มากับความรู้สึก g#035 g#035 g#035 woon_angry woon_angry g#035 g#035 g#035 g#035 g#035เอาง่ายๆนะครับให้เป็นข้อข้อคิดแล้วกันนะครับ ในฐานะที่เล่น เซิฟ pk มา 4ปีกว่าๆนะครับ  ช่วงแลกๆก็ สนุกกับเกมนี้มาก ในเซิฟ pk เพราะความมันของเซิฟ pk แบบเก่าที่ตีกันนอกเมือง พวกVSพวก  กิลVSกิล  หรือจะ1-1 โดนที่พระของตัวเองไม่ต้องถูกตี  ตีกันอย่างมันสนุกสนาน  กับเซฺฟ pk แต่พอมา หลายเดือนที่ผ่านมานี้ กลับมีไอบัฟ บ้าพอคอแตกอะไรไม่รู้ มาทำให้ความสนุกของเซิฟ เสื่อม ลง นี่หรือที่ปรับเพื่อความสนุกมากขึ้น คุณเคยสังเกตุดูดูมั้ยว่า  การตีกันนอกเมืองตอนเมื่อก่อนกับตอนนี้ เทียบไม่ติดเลย  มีแต่คนลงแบท ไปดูบ้างใหมว่า นี่เซิฟ pkหรือ..  อย่างเซิฟสวรรค์ที่ตีกันได้ เฉพาะในแบทหรือตอนวอ   อีกอย่าง เวลาเวล หรือใช้พระช่วยสนันบสนุนตัวเอง ก็ไม่ได้ เหอะๆ  นี่หรือ ความสนุกของเซิฟ เปรียบเทียบก็แล้วกันครับ ว่าณ ตอนนี้กับแต่ก่อน อันใหน น่าเล่นกว่ากัน  สาเหตุตอนแรกที่ปรับ ก็คือ เบอระเบิดตลอด 24  ก็ปรับให้ติด บัฟยังไม่พร้อมไปแล้ว    แล้วจะมาปรับอะไรมากมาย ความสนุกหายไปหมด     ปิดท้าย ใครจะเห็นหรือไม่เห็นด้วยยังไงนะครับ  ผมแค่มาพูดแทนคนส่วนใหญ่ที่เล่นกัน  ว่าเขาคิดยังไง อยากให้แก้ไขยังไงบ้างเท่านั้น     [/color] woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry
เห็นด้วยนะ เพาะว่า ตีโขนอะ ไม่มีบัฟอ้อมกอด แล้วทำไรไม่ได้เล่นถ้าเปนพวกเวทที่มันไม่ถึงจิง โดนไบ้ตลอด เอาไรไปสู้

>.<

• Newbie
  • *
ทำไมถึงชอบอ้างว่า "ผู้แข็งแกร่งเท่านั้นที่จะอยู่รอด" 

คำพูดมันอาจแปลความแล้วเหมือน หรือใกล้ความเป็นจริงมากที่สุด

แต่อีกด้าน มันแปลแล้วได้ว่า เห็นแก่ตัวที่สุด

เคยคิดถึงความรู้สึกของคนอื่นๆบ้างมั้ยค่ะ

บางทีคนเราต้องแบ่งปันให้คนอ่อนแอบ้างนะคะ ไม่ได้แบ่งปันเพื่อให้เขาไปสู้กันในสไตล์ของคนบางประเภท

แต่เพื่อที่จะให้เขาแข็งแรง พอที่จะยืนด้วยขาของตัวเอง

เกมนี้เล่นแล้วได้อะไรค่ะ เคยตอบตัวเองหรือป่าว

บ้างว่าได้มิตรภาพ บ้างก็ว่าได้เสียตังค์ ,ได้แฟน ต่างๆนาๆ

แต่....ทำไมไม่มีใครตอบว่า ได้เห็นแก่ตัว หรือ ได้ทำเลวใส่คนที่เขาไม่รู้อิโหน่อิเหน่อะไร แบบนี้บ้างละคะ??

(จะถามหาความยุติธรรมได้เยี่ยงไร เมื่อคนที่อ้างนั้นเลวยิ่งกว่าสิ่งใดจะเยียวยา)

THE-WOLFMAN

• Jr. Member
  • **
เอาแบบนี้นี่เเหละ พี่ๆจีเอ็มทำดีเเล้ว ควรเอาวุ้นออกเเล้วเพิ่มเวลาหนูอยากสดมากขึ้นซะด้วยซ้ำ จะได้เป็นเซิฟ PK ถ้าตุ๊ดมากก็ย้ายเซิฟ

ไปเซิฟที่ไม่มีPKเลยง่ายดี จะได้เป็นไปตามคอนเซ็ฟ "ผู้เเข็งเเกร่งเท่านั้นที่อยู่รอด"

woon_555 woon_555

Faceless Void

• Newbie
  • *
ขอตอบหน่อยเหอะครับ คุณ GM
 เอาง่ายๆนะ ผมก็ไมไ่ด้ต้องการให้เกมส์อสุราก๊อป เกมส์อื่นๆ ในชั้นแนวหน้าหรอกนะครับ โดยส่วนใหญ่ เพื่อนผมที่ชวนมาเล่นและคนอื่นๆ เรียกเกมส์อสุราว่าเกมส์ "Copy"
ผมเพิ่งจะเห็นนเกมส์อสุราเกมส์แรก ที่ไม่บังคับให้ผู้เล่นทุกคนในเซิฟเปิด PK โดยอัติโนมัติหลังจากที่ทำการสร้างตัวละครขึ้นมา โดยส่วนใหญ่ หลายๆเกมส์ เช่น AION Luna และอื่นๆอีกมากมายที่มีระบบเซิฟ PK จะเปิด PK หลังจากสร้างตัวละคร ซึ่งมันก็สมกับชื่อ Server แต่ผมก็แปลกใจนะหลังจากที่มาเล่นเกมส์ Asura ในเซิฟ PK แปลกใจมาก ที่ไม่ทมี PK ให้หลังสร้างตัวละคร และก็ แปลกใจมากที่ต้องเลเวล 21 ถึงจะทำเควสเปิด PK ผมอยยากจะถามทีมงานนานมากแลวล่ะครับ แล้วจะให้ชื่อนี้เป็นชื่อเซิฟ PK ทำไม

ถ้าทีมงานจะตอบว่า อ้าวแล้วทำไมคุณมาพูดแบบนี้ และสำหรับคนที่เค้าไม่อยากเปิด PK ล่ะ จะทำยังไง จะเวลกันยังไง ? ผมมีคำตอบให้ครับ
ตอบคือ ตัวคุณGMและผู้เล่น ต้องทำความเข้าใจชื่อ Server ก่อน ว่า Server นี้ชื่ออะไร แล้วแต่ละ Server ระบบเกมส์มันเปนอย่างไร สำหรับ Server PK ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วครับว่า PK ก็น่าจะรู้้คำแปลกันแล้วนะครับ ว่าแปลว่าอะไร

แล้วอีกอย่างนะครับ ทีมงานบอกมีคนทำบัค ปิด PK กำลังหาแนวทางแก้ (แถมจับไม่ได้ด้วยว่าใครที่เคยเปิด PK แล้ว ทำบัคปิดไปบ้าง และมีทั้งหมดกี่คน)
ผมขอตอบเลยนะ ทำไมคุณไม่ทำให้เปิด PK ทั้งเซิฟไปเลยล่ะครับ ไอคนที่ใช้บัคมันก็เปิดเหมือนเดิม และผู้เล่นอื่นๆ ก็ต้องทำวามเข้าใจกับระแบบเกมส์ของเซิฟนี้ไหม่ ให้ตรงกับชื่อของเซิฟ

ให้ GM คิด
1.ถ้าจะมีบัฟหนูอยากสดมา 5 นาที ......................... แล้วเซิฟอวตาลทำมาไมวะ....? ยุบมารวมกะ PK ไม่ดีกว่าหรอ จำนวนคนได้เยอะขึ้นด้วย....
2.ถ้าจะปรับในรูปแบบใหม่คือ ปิด PK ไปทั้งเวฺฟเวอร์แล้วใครที่ต้องการเปิดก็ไปทำเควสเปิด 12 ชั่วโมง ก็เมหือนเดิมอ่ะ สร้างวตาลมาแยกให้คนแตกกระจายไปอีกทำไม แค่นี้ก็น้อยพออยู่แล้ว
3.แล้วสำหรับคนที่ไม่ชอบตีกันนอกเมือง จุ6แล้วไม่ต้องการโบนัส EXP แล้ว ลงแบทเทิลตีกันก็พอหรือไม่ก็สงครามชิงปาสาท .................. ต่างไรกะเซิฟสวรรค์ว้า เวลก็ไวกว่า โอ้ยย.....

ให้ทุกๆคนที่คัดค้านหรือไม่พอใจกับความเห็นนี้
1.อย่าลืมว่า เซิฟ PK เป็นเซิฟเวอร์ที่เลเวลสบายที่และรวดเร็วที่สุดสำหรับ ทุกๆเซิฟเวอร์ โดยแลกมากับการเปิด PK ลองถาม สวรรค์หรือดาวดึง ดูสิครับ เค้าลงเวลดัน กดยาเทศกาลอะไรต่ออะไร กี่ขวด แล้วได้เปอร์เท่าไหร่หลังจากกดยา  แล้วย้อนกับมาคิดนะครับ แลกมากับการเปิดPK คุณได้เปอร์ถึง 300K-400K+ ตอนเซิฟ คูณค่าประสบการณ์ให้ (เพราะผมมเพิ่งเลเวลเมื่อวานสดๆ)
2.แล้วถามว่าจะเวลยังไง ผมก็ขอตอบเลยแล้วกันนะว่า ผมรับประกันเลย คงไม่มีใครที่เค้าคิดจะไล่ตีคุุณตลอดเวลา 24 ชั่วโมง และหลายๆคนก็อยากจะอัพเลเวลเช่นเดียวกัน คงไม่มีใครที่จะตีกันไปตลอดหรอกนะครับ

ข้อเสียตอนนี้
วุ้น คุณทำมาเพื่ออะไรหรอครับ สอนให้คนไทยเพิ่มความเกรียนขึ้น ขนานแท้หรอครับ ? ออกมาเปิดบัฟหนนูอยากสดนอกวุ้น แล้วฆ่าคน1 คน วิ่ง/วาร์ป เข้าวุ้น แล้วยืนด่าในวุ้น เพื่อ....อะไรครับ GM หรือกลัว สโลแกนผิดเพี้ยนไป ที่ว่า "คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก..." งั้นก็เปลี่ยน สโลแกนเซิฟ PK ด้วยเลยครับ จาดมู้ที่แข็งแกร่งเท่านั้นที่อยู่รอด เป็น ผู้ที่ไม่ทำเควสเปิด PK เท่านั้นที่อยู่รอด น่าจะเวิคกว่านะครับ

สุดท้ายก็ขออภัย สำหรับคนที่ไม่พอใจ ในความคิดเห็นของผมด้วยแล้วกันนะ แต่ผมก็อยากจะบอกว่า ที่ผมพูดไปมันก็คือความจริง และก็เชื่อว่า มีหลายๆคนที่คิดแบบผมเช่นกัน  woon_bye

วิหคเพลิง

• Newbie
  • *
  • ...
 g#008 ว้าว ปรับอัตราดรอป ตามรอบที่จุติ เมื่อกดใช้บัพ PK ถ้าจุติหลายรอบยิ่งมากยิ่งเยอะ
เพิ่มอัตราดร็อปทั้งหมด 7 ระดับ ตามจำนวนครั้งของการจุติ
(0*, 10%, 20%, 40%, 70%, 120%, 300% *โดยตัวละครที่ยังไม่จุติ จะไม่ได้รับผลของการเพิ่มอัตราดร็อป) woon_shock

woon_sunny  ถ้าช่วงกิจกรรมเพิ่มเปอร์ เพิ่มอัตราดร็อป หรือ แนวทางการชดเชยตอนเซฟล่ม  เพิ่มได้อีก

woon_555 สำหรับค่าโบนัสต่าง ๆ ที่เพิ่มมาดีครับ  แต่สุดท้าย ถ้าเล่นเทรล่า มินิและบอสแบบจริงจัง
จะรู้ว่า ดวง สำคัญที่สุด

PEET

• Full Member
ผมว่าถ้าอันตราครอปมากเกิน คนจะหลงไปเล่ย pk มากขึ้น ของก็อาจถุกกว่าเชิฟอื่น

ชายอิสระ

• Jr. Member
  • **
  • ทั้งวิญญาณและหัวใจ ให้เธอครอบครอง
บัครึป่าวครับ ผมไม่มีพีเคบนหัวแต่ตีคนได้ งงมาก(หลังจากสดหมดนะ)
สำหรับอัตตราดรอบ ก็ดีเหมือนกันนะ อยากให้ของถูกเหมือนเซิบสวรรค์บ้าง ห.คริสตัล เอมเดียว แต่กลับกัน เมื่อคนมาเล่นเยอะความต้องการยิ่งเยอะ มันยิ่งแพงงงงง