GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ชี้แจงเรื่อง การปรับสกิลความลึกลับแห่งการเวลา

อาจารย์ ยุ่น

• Jr. Member
  • **
จากกระทู้แสดงความคิดเห็นหลังจากการปรับทักษะความลึกลับแห่งการเวลา ดังกล่าว
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=5996.0
ทำให้ทีมงานได้ข้อสรุป และขอชี้แจงให้ทราบดังนี้ครับ

แนวทางการปรับทักษะความลึกลับแห่งกาลเวลาของเทรในครั้งนี้ อยู่บนพื้นฐาน 2 ประการครับ
1. ปรับเพื่อป้องกันการใช้ทริคหยุดเวลา แล้ววาร์ปกลับเมืองโดยไม่มีความเสี่ยงใดๆ แถมยังทิ้งพื้นที่หยุดเวลาไว้สร้างความเสียหายแก่ผู้อื่น เราจึงปรับให้ทักษะหยุดเวลาติดตัวไปกับเทรด้วยตลอด และปรับให้ทักษะหยุดแสดงผลทันทีเมื่อเทรตาย
2. การปรับครั้งนี้ต้องอยู่บนพื้นฐานที่ไม่ไป "ลดความสามารถ" ของทักษะลง ดังนั้นการปรับให้ทักษะหยุดแสดงผลทันทีเมื่อเทรตาย ถือเป็นการปรับลด จึงต้องปรับเพิ่มให้ เมื่อเทรฟื้นขึ้นมาหยุดเวลา จะได้ HP ขึ้นมาด้วย 5% ต่อเลเวล

การปรับทักษะหยุดเวลาในอนาคต
ทั้งนี้ทีมงานไม่ได้เห็นต่างในข้อที่ว่า สกิลนี้ดูจะดีเกินความเหมาะสม จึงมีความคิดที่จะปรับลดลงอยู่แล้ว เพียงแต่รอฟังความเห็นเพื่อนๆ ก่อนปรับ เพราะจากประสบการณ์คราวก่อนๆ การปรับลดทุกครั้งสร้างดราม่ามากมาย แต่จากกระทู้นี้จึงคิดว่าน่าจะเป็นนิมิตรหมายอันดี ที่เพื่อนๆ ต่างเห็นพ้องต้องกัน และเข้ากับความเห็นของทีมงาน จึงมีการวางแผนปรับอีกครั้งในอนาคตครับ แต่คงจะเป็นหลังจากที่เราได้ผู้ชนะในการแข่ง ABT #1 แล้ว และจะไม่ปรับสกิลใดๆ อีกจนกว่าจะจบการแข่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2011, 11:15:52 โดย อาจารย์ ยุ่น »

v_xxx101_v

• **
ถ้า หยุดเวลาติดตัวเทรไปเป็นรัศมี  แล้วทำยังไง เทรถึงจะตายรอบ 2 ครับ จะมีอาชีพไหนเข้าทำร้าย เทร ได้บ้าง ถ้าเป็น สงครามชิงปราสาท มี เทร หยุด 10 ซัก 20 ตัว นี่ ผมนึกภาพไม่ออกเลยจริงๆ

-_panda_-

• Full Member
        ผมก็ผู้แข่งขันคนนึงในสวรรค์ เล่นเทรมีหยุดเวลาระดับ10
 ถ้าสกิลของผมเอาเปรียบผู้เล่นคนอื่นมากเกินไป ความสนุกมันจะอยู่ตรงไหน ผมขอไม่แข่งดีกว่าครับ
 ถ้าชนะเพราะเอาศักดิ์ศรีแลกมาจากสกิลส้นตีนแบบนี้ นั้งเฉยๆดีกว่า

v_xxx101_v

• **
1. เมื่อ เทร ตาย หยุดทำงาน หากเทร วาปหนี ก็ให้หยุดหายจากแมพนั้น ไม่เห็นจำเป็นที่สกิลหยุดเวลาจะติดตัว เทร ไปแมฟอื่นเลยนิครับ
2. ปรับเพื่อ ไม่ลดความสามารถ  แต่ถ้าตาย 2 รอบ หยุดควรหายไปถูกแล้ว เพราะ โน้มเอย แสงเทพเอย ก็หายเมื่อเจ้าของทักษะตาย
    แต่ ให้หยุดติดตัวเทร ไป แล้ว เทรมันตาย 2 รอบได้อย่างใร ห่วงความปลอดภัย ของ เทร มากเกินไปหรือเปล่า ครับ ท่าน

‘ สัตว์ร้ายในราตรีสีขาว

• **
  • อ่านจันทรา
จากกระทู้แสดงความคิดเห็นหลังจากการปรับทักษะความลึกลับแห่งการเวลา ดังกล่าว
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=5996.0
ทำให้ทีมงานได้ข้อสรุป และขอชรี้แจงให้ทราบดังนี้ครับ

แนวทางการปรับทักษะความลึกลับแห่งกาลเวลาของเทรในครั้งนี้ อยู่บนพื้นฐาน 2 ประการครับ

1. ปรับเพื่อป้องกันการใช้ทริคหยุดเวลา แล้ววาร์ปกลับเมืองโดยไม่มีความเสี่ยงใดๆ แถมยังทิ้งพื้นที่หยุดเวลาไว้สร้างความเสียหายแก่ผู้อื่น เราจึงปรับให้ทักษะหยุดเวลาติดตัวไปกับเทรด้วยตลอด และปรับให้ทักษะหยุดแสดงผลทันทีเมื่อเทรตาย
2. การปรับครั้งนี้ต้องอยู่บนพื้นฐานที่ไม่ไป "ลดความสามารถ" ของทักษะลง ดังนั้นการปรับให้ทักษะหยุดแสดงผลทันทีเมื่อเทรตาย ถือเป็นการปรับลด จึงต้องปรับเพิ่มให้ เมื่อเทรฟื้นขึ้นมาหยุดเวลา จะได้ HP ขึ้นมาด้วย 5% ต่อเลเวล

ทั้งนี้ทีมงานไม่ได้เห็นต่างในข้อที่ว่า สกิลนี้ดูจะดีเกินความเหมาะสม จึงมีความคิดที่จะปรับลดลงอยู่แล้ว เพียงแต่รอฟังความเห็นเพื่อนๆ ก่อนปรับ เพราะจากประสบการณ์คราวก่อนๆ การปรับลดทุกครั้งสร้างดราม่ามากมาย แต่จากกระทู้นี้จึงคิดว่าน่าจะเป็นนิมิตรหมายอันดี ที่เพื่อนๆ ต่างเห็นพ้องต้องกัน และเข้ากับความเห็นของทีมงาน จึงมีการวางแผนปรับอีกครั้งในอนาคตครับ แต่คงจะเป็นหลังจากที่เราได้ผู้ชนะในการแข่ง ABT #1 แล้ว และจะไม่ปรับสกิลใดๆ อีกจนกว่าจะจบการแข่งครับ

ประโยคนี้เป็นอะไรที่คุมเครือมากครับ แล้วทำไมไม่รอปรับสมดุล หลังการแข่งเสดก่อนหล่ะครับ ทำไมต้องมาปรับเอาในช่วงที่อยู่ระหว่างการแข่งแบบนี้

แล้วอีกในพื้นที่การแข่ง คถาพากลับก็ไม่มีผลอยู่แล้ว มันไม่ใช่ประเด็นที่จะต้องปรับ ในเวลาที่มีการแข่ง ABT เลยนะครับ

รบกวนทีมงาน พิจารณาดูใหม่อีกครั้ง ครับ  เกี่ยวกับเรื่องความสมดุลในการแข่งขัน ABT ครั้งนี้

•Insomnia' •

• un' :)
เรื่องสกิลแสงจู่โจม เพื่อนๆก็ต่างเห็นพ้องต้องกันเหมือนกันนะท่าน
ผ่านมาเกินเดือนแล้ว ก็ยังไม่มีคำตอบที่แน่ชัดเลยว่าจะเป็นไปในทิศทางไหน

ปล.มาผิดกระทู้อ่ะฮะ

• **
        ผมก็ผู้แข่งขันคนนึงในสวรรค์ เล่นเทรมีหยุดเวลาระดับ10
 ถ้าสกิลของผมเอาเปรียบผู้เล่นคนอื่นมากเกินไป ความสนุกมันจะอยู่ตรงไหน ผมขอไม่แข่งดีกว่าครับ
 ถ้าชนะเพราะเอาศักดิ์ศรีแลกมาจากสกิลส้นตีนแบบนี้ นั้งเฉยๆดีกว่า

ขอแสดงความนับถือในความมีน้ำใจนักกีฬาในจุดนี้ด้วยใจจริงครับ
ทีมงานจะยอมรับการสละสิทธิ์ของทีมคุณ ขอแค่เพียงส่งเรื่องเข้ามาเท่านั้นครับ

หนึ่งดาบสะท้านปฐพี

• Asura Tester
  • **
ผมว่าประเด็นคือการปรับรอบนี้มีผลต่อการแข่งนะครับ เพราะเมื่อเทรตายแล้วมีหยึดเวลาระดับ 10 สามารถสอยทีมคู่แข่งได้ดีไม่ดี ยกทีม ถ้ามีหน้าไม้ 99 ออฟคลั่ง ยศสูงๆ พาลาที่ว่าเกราะหนาๆ ยังตายได้อย่างไม่ยากเย็น

• **
ผมว่าประเด็นคือการปรับรอบนี้มีผลต่อการแข่งนะครับ เพราะเมื่อเทรตายแล้วมีหยึดเวลาระดับ 10 สามารถสอยทีมคู่แข่งได้ดีไม่ดี ยกทีม ถ้ามีหน้าไม้ 99 ออฟคลั่ง ยศสูงๆ พาลาที่ว่าเกราะหนาๆ ยังตายได้อย่างไม่ยากเย็น

ดังที่ท่านว่ามานี้มีเหตุผลครับ เช่นเดียวกับเหตุผลด้านบนที่ว่า ไม่ควรมาปรับระหว่างแข่ง....
แต่ครั้งนี้มันเป็นผลมาจากการที่แผนปรับนั้นมีมาก่อนแล้วครับ ทุกอย่างจึงต้องขึ้นตามแผน
The show must go on ครับ การแข่งขันต้องดำเนินต่อไป

ในครั้งหน้าผมจะรับวังในเรื่องการปรับสกิลในระหว่างแข่งให้มาก เพื่อไม่ให้เกิดเหตุการณ์เช่นนี้อีกครับ
ขออภัยในความไม่สะดวกต่างๆ ที่เกิดขึ้นมาโดยไม่คาดฝัน ไว้ ณ ที่นี้ด้วย

• **
ขอเสริมอีกนิด ยังเปิดรับความคิดเห็นของเพื่อนๆ เสมอ แต่ก็ขอยืนยันคำเดิม
ความเห็นประเภทที่ว่า "ไม่เอา" ท่าเดียวนั้น ผมไม่รับฟังครับ...

ส่วนตัวผมกำลังพิจารณาเรื่อง ปรับทักษะความลึกลับแห่งการเวลามาเป็นแบบเดิมก่อน
จนกว่าการแข่งขันจะสิ้นสุด โดยวิธีนี้อาจต้องเลื่อนการแข่งขันรอบ 8 ทีมออกไปอีก 1 สัปดาห์
แต่ก็คิดว่า มันน่าจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดแล้วในตอนนี้ แม้ว่ารอบชิงจะยืดเยื้อไปจนถึงเดือน พ.ย. ที่น้องๆ บางคนเปิดเรียนแล้วก็ตาม

‘ สัตว์ร้ายในราตรีสีขาว

• **
  • อ่านจันทรา
ขอเสริมอีกนิด ยังเปิดรับความคิดเห็นของเพื่อนๆ เสมอ แต่ก็ขอยืนยันคำเดิม
ความเห็นประเภทที่ว่า "ไม่เอา" ท่าเดียวนั้น ผมไม่รับฟังครับ...

ส่วนตัวผมกำลังพิจารณาเรื่อง ปรับทักษะความลึกลับแห่งการเวลามาเป็นแบบเดิมก่อน
จนกว่าการแข่งขันจะสิ้นสุด โดยวิธีนี้อาจต้องเลื่อนการแข่งขันรอบ 8 ทีมออกไปอีก 1 สัปดาห์
แต่ก็คิดว่า มันน่าจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดแล้วในตอนนี้ แม้ว่ารอบชิงจะยืดเยื้อไปจนถึงเดือน พ.ย. ที่น้องๆ บางคนเปิดเรียนแล้วก็ตาม

เห็นด้วยครับ สำหรับเรื่องนี้ เพราะผมคิดว่าไม่ควรจะมาปรับเปลี่ยนอะไร ในช่วงที่มีการแข่งขัน ABT นะครับ เพราะเกรงจะเกิด ข้อวิพากษ์วิจารย์เอาได้