GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ขอเชิญชวนชาวอสุรา มาช่วยกันชุบชีวิตให้เกมอสุรากันเถอะ!!

leefasia

• Newbie
  • *

♤ เบบี้'กาก้า ♤

• Jr. Member
  • **
  • สาวบางกอก ♡
จัดกิจกรรม โปรโมชั่นดึงดูดคนให้กลับมาได้ไหมคะ? ขอแบบแจกจัดหนักจัดเต็มบ้างบางเกมส์เดี๋ยวนี้เขามีการแจกตัวละครเลเวลสูงๆให้กับไอดีใหม่ อยากให้อสุรามีแบบนั้นบ้างเพราะโดยส่วนตังเพื่อนหลายๆคน เลิกไปก็เพราะกลับมาแล้วอยู่ไม่ไหวไม่คุ้มค่ากับเงินและเวลาที่จะเสียไปเพื่อให้สามารถพอสู้กับผู้เล่นเก่าๆได้
ปล.ถ้าจะบอกว่าคนอื่นๆเขาก็ผ่านจุดเริ่มต้นมาเหมืิอนกันก็อยากจะให้ดูว่าตลาดเกมส์ในปัจจุบันมันพัฒนาไปถึงขั้นไหนกันแล้ว ถ้ายังหวังว่าจะมีผู้เล่นใหม่เป็นคาเดทมาเล่นก็เตรียมนับวันปิดเกมส์เถอะค่ะ น้อยคนที่เขาจะมาเสียเวลานับ1ใหม่กับเกมส์ที่ต้องเสียเงินเสียเวลามหาศาลแบบนี้นะคะ g#017
g#039 g#039 g#039 g#039 g#039 น้องจะอยู่กับพี่จนวินาทีสุดท้ายนะ g#039 g#039 g#039 g#039 g#039

แปลกที่ว่า อสุราเป็นเกมส์ที่ทำอะไรยากมากๆ ไม่ว่าจะเป็นปีก เกราะดันไฟ หมวกบอส สกิลจิต

นึกถึงสมัยก่อนนะครับ หมวกผีเสื้อ หมวกเทพธิดา กำลังฮิตๆไหนสมัยนั้น ใส่แล้วเท่ห์ เก่งมาก แต่ก็โดนกดลงอยู่ดีครับ เพราะตัวเลือกไอเทมเลเวล 60-80 ถือว่าดีมีความสามารถพอๆกัน และมีลักษณะค่อนข้างเฉพาะตัว สมัยนั้นสนุกมากๆครับ เราใส่ของซื้อนิดๆหน่อยๆ มาไล่ตีกัน ของดรอปดีๆบางคนก็แพ้ แต่ก็ชนะกันไปมา สูสีกันดีมาก จนความสมดุลมันค่อยๆเลยเถิดออกมาเรื่อยๆ ช่วงแรร์ 95 วุธ99 จุติ1-6 ถือเป็นช่วงที่เริ่มเลยออกมาแล้ว แต่ก็ถือว่าค่อนข้างดีเพราะมันคือแรร์เลเวลตันของเกมส์นี้ก็ต้องเก่งเป็นธรรมดา จากสมัยก่อนใส่เสื้อขายร้านตีกันก็ต้องดรอ
แต่สิ่งที่ทำยากๆเหล่านั้นเมื่อทำสำเร็จ มันทำลายสมดุลของเกมส์ไปทันทีครับ เพราะมันเกิดความต่างของความสามารถมากๆ ทำให้แรร์อื่นๆตกกระป๋อง
ปแรร์มาใส่ ทำให้เทรเริ่มมีรายได้จากการดรอปในจุดนี้ แต่มันเริ่มเลยเถิดแล้วในตอนที่ระบบดึงจิตเข้ามา แต่ก็เป็นแค่สเตตัสเล็กๆน้อยๆในส่วนนี้ก็ถือว่าค่อนข้างพอดีสำหรับคนที่เล่นมาก่อนแล้ว แต่พอระบบฟิวชั่น แรร์ทองเริ่มเข้ามา ผมว่าเกมส์นี้น่าเบื่อมากๆครับ หลบวงเวทย์เริ่มทยอยมา ระบบไหม่ๆเข้ามาทำลายความสมดุลที่เคยมีอยู่ และค่าเกรงขามที่เข้ามาก็ทำร้ายเกมส์นี้พอสมควรก็พอเข้าใจผู้เล่นเก่าที่ทำอะไรมาซะดิบดีแต่แพ้ผู้เล่นไหม่

ผมคิดว่าสิ่งไหม่ๆที่เข้ามาบางอย่างมันไม่ควรจะมีก็มีเข้ามาทำลายความสนุกเก่าๆ ระบบบางอย่างทำมาโอเวอร์เกิน คือจริงๆระบบไหม่ๆควรจะบวกอะไรเล็กๆน้อยๆ หรือไม่ก็แนวทางที่เหมือนเป็นการท้าทายผู้เล่นว่า "คุณทำได้ถึงจุดนี้/ขนาดนี้ หรือยัง" แต่กลับกลายเป็นว่า ไอเทมไหม่ๆที่เข้ามามันขยายจุดสูงสุดของเกมส์นี้ให้ตีห่างไปเรื่อยๆ

ผมว่าถ้าอยากชุบชีวิตอสุรา สิ่งที่เรียกว่าไอเทมแก้ทางของกลุ่มไอเทมที่มาไหม่ ณ ตอนนี้ จะเยียวยาสิ่งเก่าๆ และทำร้ายให้เกิดสิ่งไหม่ๆมาไม่สิ้นสุดครับ
ถ้าไม่ทำให้สิ่งไหม่ๆเหล่านั้นหายไป ก้ควรจะลด หรือปรับไหม่ให้หมดครับ บางทีอสุราอาจจะต้องยกแพทช์ไหม่อันเบอเร่อ เพื่อ rework หลายอย่างๆให้กลับเข้าที่

เกมส์mmorpg ยิ่งผ่านมามาก ยิ่งพัฒนายากขึ้นเรื่อยๆ สิ่งที่ผมมองว่าสิ่งที่ควรพัฒนาไม่ใช่จุดที่ผู้เล่นจะต้องวิ่งไปให้ไกล แต่ต้องเป็นจุดที่ผู้เล่นต้องวิ่งไปให้ถึง ไม่จำเป็นต้องไกลเวอร์วังแบบแหวนไฟ น้ำ ลม ดิน วอยด์ ขอแค่มีสิ่งไหม่ๆที่เซอร์ไพรส์และไม่ทำลายเสน่ห์เก่าๆที่ผู้เล่นหลงไหลก็พอ บางทีระบบไหม่ๆ อาจจะเป็นระบบที่ขยายสิ่งเดิมๆ เช่นระบบไหม่ ครองบ้านกิล 10 สมัย อัพเกรดบ้านกิลให้สวยขึ้น ถ้าเกิดว่าทีมงานพัฒนามาสวยงามจนเป็นที่ตราตรึงของผู้เล่นจริงๆ วอทุกพุธ ศุกร์ก็มีกำลังฮึกเหิมกันแล้วครับ 7วันมีวอ2รอบ ผู้เล่นที่อยากได้ปราสาทสวยๆแต่เร่งไม่ได้ สิ่งที่ต้องทำคือรอ ทำไอเทม หาเทคนิคเพื่อให้กันบ้านได้ แค่นี้ก็ยื้อไปได้เดือนสองเดือน หรือมากกว่านั้นไปแล้วครับ

ปล.จริงๆแล้วที่อสุราต้องเติมหยอดตู้เยอะๆ เพราะทีมงานต้องสะสมเงินไปซื้อใบชุบใช่มั้ยครับ ? ชุบทีมีใบอะไรประมาณนี้ << หราาาาา
ปล2.ที่กล่าวมาคือความคิดเห็นส่วนตัวครับ ถ้ามีอันไหนที่ไม่ดี หรือไม่ใช่ปัณหาจริงๆ ก็ตามที่คิดเลยครับ
ปล3.การพัฒนาคือการแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ผมหวังว่าคงจะไม่มีการอคติส่วนตัวกับอะไรนะครับ

g#021 g#021 g#021

ส่วนนี้ถึงอยากให้มีการแก้ทางกันน่ะ อย่างตอนนี้มีหมวก หลบเวทย์ไร้ลักษณ์ หมวกเพิ่มแม่นยำ  ต่อไปก็ทำหมวกหลบกายภาพไร้ลักษณ์ หมวกเพิ่มหลบหลีก มาไว้แก้ทางกัน ไม่ใช่ทำของออกมาเอื้ออำนวยเพียงแค่ฝ่ายเดียว การแก้ทางกันได้มันก็ช่วยเพิ่มความสนุกได้เหมือนกัน อย่างน้อยๆก็ยืนระยะได้นานขึ้น แพ้ชนะอาจอยู่ที่ความไว ไม่ใช่เจอหน้ากัน อีกฝ่ายหลบเวทย์ได้หมด แล้วโดนตีกายภาพจนนอน แบบนี้มันจะสนุกยังไงเหรอ ??
อีกอย่างสมดุลอาชีพระหว่างเผ่าอสุรากับเผ่ามนุษย์มันห่างกันมากจริงๆครับเช่า  เผ่ามนุษย์ของเบอทักษะปลดเป็นซี3 ใช้เวลาฝึกนานมากถึงจะได้โอกาสในการปลดอาวุธ ส่วนของขุนศึกแค่อัพเหรียญครับท้ัังยังปลดได้เกือบทั้งตัวยกเว้นหมวกกับหน้ากากได้อีก โอกาสดันไปอยู่ที่ความต่างของค่า status
สกิลจิตเผ่าอสุราก็เกินไปทั้งอำมตะ ล้างบัพล้างสกิลจิตคู่ต่อสู้ โจมตีคู่ต่อสู้ ล้วนแก้ทางเผ่ามนุษย์ได้หมด
เยอะครับที่จะยกมาพูด ไล่อ่านความคิดเห็นเก่าๆดูครับ
ส่วนตัวผมว่ากิจกรรมก็มีส่วนช่วยให้คนเล่นเพิ่มมากขึ้นนะครับ คิดถึงกิจวันพ่อ ที่ออนตัวมาไล่ตีม่อนในถ้ำใต้น้ำเพื่อดรอบพลุวันพ่อไปจุดเอาของขวัญ กับกิจกรรมวันแม่ที่ตีม่อนผีแล้วดรอบหัวใจช๊อกโกแลตที่ช่วยกันผ่านด่านเข้าไปเป็นชั้นๆแล้วสุดท้ายบอสออกมาช่วยกันตีแล้วก็จบกิจ
ปีใหม่มีกิจหากุญแจมาเปิดกล่อง สุ่มแรร์ ไม่เข้าใจว่าทำไมมันหายไป เพราะคนเล่นกิจเยอะมาก นี่อัลไล ปีใหม่คุณเซิฟ วันหยุดก็คุณเซิฟ คัยมันจะเวลอะไรนักหนาถ้าเกมส์มันไม่น่าเล่น เหมือนพายเรืออยู่มหาสมุทรไม่รู้จะถึงฝั่งรึเปล่าก็ไม่รู้ ทำเกมส์ออกมาให้น่าเล่นก่อนเหอะครับ เอาใจใส่ผู้เล่นด้วย จัดกิจกรรมตามเซิฟ แต่ก่อนนี้ประกาศตัวเหลืองแทบทุกวัน จัดกิจตรงนั้น ตรงนี้ ว่างๆออนมาเซอไพร์ส แจกของ แจกคุณ ของร้านโซลก็มีลดราคามีกำหนดเวลา เติมเงินก็ได้แต้มแลกของ ขี้เกียจพิมพ์ละ บรัยยย

หน้าฮิ

• **
  • เลิกเล่นแล้วนะใครสนใจของอะไรซิบมานะ
การเริ่มต้นสำหรับผู้เล่นใหม่จริงๆคือมาเล่นเกมนี้ครั้งแรกไม่รู้จักอะไรทั้งสิ้นในวิหารฝึกหัดก็พอเข้าใจได้ง่ายๆเกี่ยวกับการตีมอนสกิวของตี+เล็กน้อยแต่พอออกจากวิหารแล้วโลกของอสุราโหดร้ายเกินไปคิดว่างี้นะ

เด๊ะเฉยๆ

• **
ยังรับความคิดเห็นอยุ่เรื่อยๆ นะครับบบบ (อาจจะไม่ได้ตอบทุกข้อความ แต่อ่านหมดนะจร้าาาาาา)  woon_sunny woon_sunny woon_sunny woon_sunny

-~@มเหศวรพิมพ์ใหญ่@~-

• **
ส่วนตัวผม ผมคิดว่า เกมส์ ต้องพัฒนาไปข้าง โดยที่ไม่เสียสมดุลของเกมส์ ระบบที่นำเข้ามาใส่ ผู้เล่นต้องไม่ยึดติด แบบเก่า ผมยกตัวอย่าง อย่างเกมส์เศรษฐี ยังมีระบบตีอัญมณี  เข้ามา ช่วยซึ่งแตกต่างจากภาพเก่าโดนสิ้นเชิง แต่เขายังรักษาสมดุลของตัวละครแต่ละตัวไม่ให้เก่งห่างชั้น จนเรียกว่า ตัวละครเทพ  เกมส์อสุรา นำเอาระบบที่เรียกว่า ตัวละครเทพ เขามาแทน เพราะ ถ้าย้อนกลับไปดู แต่ละยุคแต่ละสมัย ก็จะมี อาชีพที่รุ่งโรจน์ เป็นช่วงๆ และก็โดนปรับสกิลไป  แต่จะดีกว่าไหมว่า 1ตัวละครที่เหมือนเดิมแต่คุณเอาอาวุธไปหลายๆแบบเพื่อให้เหมาะสม กับที่คุณเจอ จริงอยู่ ที่คุณไม่สามารถเลือกได้ คุณก็น่าจะเตรียม กลางๆไว้ตามเทคนิคแทน

pipo

• Newbie
  • *
ไปปรับ สมดุลระหว่าง เผ่า หน่อย ส่วนมากจะเป็นสกิลจิต ฝั่งอสุรา ที่ดูแล้วจะทำให้มันเหลื่อมล้ำมากเกินไป

yazakazuki

• **
โอ๊ะโอ......สวัสดีทั่นจีเอ็มใหม่

ไม่พูดพร่ำทำเพลงล่ะ เสนอเลยละกันครับ
ปล.ไม่ได้เล่นมานานแล้ว แต่ยังวิ่งเล่นในบอร์ดอยู่ ข้อมูลไหนไม่อัพเดทก็ขอโทษด้วยนะครับ

1.ค่ากรรม
          ควรให้มีผลมากกว่าเดิมได้สักทีนะครับ เซฺฟ PK ฆ่ากันเป็นปรกติ พอเข้าใจ แต่อย่าลืมว่า ถ้ามีคนแกร่งพอประมาณถึงแกร่งมาก ทำตัวล่าผู้เล่นไปเรื่อยๆ ผู้เล่นใหม่ย่อมไม่มีใจอยากเล่นต่อแน่นอนครับ แถมตายไปค่ากรรมก็ไม่มีผลอะไร เพราะใช้พระชุบ!!! มีมากเกินไป ก็ไปจุติดึงจิต ค่ากรรมหายเรียบ!!! คราวนี้ก็จะเหลือแต่ผู้เล่นเก่าๆมานั่งบ่นกัน เกมจะปิดตัว เกมไม่มีผู้เล่นใหม่ บลาๆ ครับ มันคงจะปิดตัวจริงๆแหละด้วยน้ำมือทีมงานและผู้เล่นล่าฆ่าหัว
          เสนอแนะ : 1.ผุ้เล่นที่มีค่ากรรมระดับนึง จะโดนลดค่า Status บางอย่าง เพิ่มเวลา CoolDown ของสกิล ลด Exp ที่ได้รับ ไปจนถึงไม่สามารถชุบชีวิตได้
                          2.ค่ากรรมจะไม่หายแม้ว่าจะจุติหรือดึงจิต

2.หนูขี้เกียจเก็บของ
          เรื่องมันลามมาจาก Auto Mouse กับสกิลคนทรงครับ พอปรับแบบนี้ คนหายเยอะเลย ตอนนี้ยาหนูขี้เกียจเก็บของไม่น่าใช้เอาเสียเลยครับ ลองพิจารณาดูดีๆนะครับ
          เสนอแนะ : ถ้าไม่เปลี่ยนยาขี้เกียจเก็บของ ก็ให้เควสแมพส่วนตัวทำได้หลายครั้งต่อวันนะครับ เผื่อคนขี้เบื่ออยากเก็บที่อื่นบ้าง ไม่ใช่จับเจ่าแมพเดียว 2 ชม.

3.เผ่าอสุรากะเผ่ามนุษย์
          ตอนวุ้นวันวานเข้าใหม่ๆทีมงานบอกว่าปรับสมดุลเผ่าอสุราชั่วคราว นั่นหมายถึง ทีมงานอสุรารู้มาตลอดว่าเผ่าอสุราได้เปรียบมนุษย์ใช่ไหมครับ แต่ก็ดูยังไม่มีแผนจัดการอะไร ลองดูๆไปนะครับ
          เสนอแนะ : เรื่องนี้ข้อเสนอแนะเยอะครับ มันค่อนข้างละเอียดทีเดียว ดีไม่ดีเอาข้อมูลจากหลายๆคนไปแก้ระบบ มันจะเพี้ยนกว่าเดิมอีก!!!
          1.แก้สกิล ไปทดสอบในเซิฟนรกยาวๆสักเดือน เก็บข้อมูลด้วย
          2.ถ้ากลัวคนไม่ทดสอบ ประกาศทดสอบในเซิฟจริงครับ ตอบรับเยอะแน่นอน โดนด่าด้วย เหอๆ ประมาณว่า ปรับแบบนี้นะ อีกอาทิตย์จะปรับคืน เชื่อเถอะ รู้แน่ว่าอะไรดีอะไรโกง ผู้เล่นใหม่ไม่ค่อยมีหรอกครับ มีแต่ผู้เล่นเดิมๆสร้างตัวใหม่ล่ะนะ ถ้าเล่นมาสักระยะจะรู้ว่าผู้เล่นใหม่จริงๆหายากกว่าของแรร์บอสอีก

4.ขยายโซนของแมพส่วนตัว
          เช่น ดันจิตครับ คูณจิตกันทีคนฆ่ากันตายบ่อยมากในนั้น พวกจองแมพก็จองกันไป บางชั้น ชาร์ปเก่งๆที่ดันติด PK คนเดียว ทำเอาคนอื่นเก็บด้วยไม่ได้เลยครับ บางคนอยากเก็บจิต เวลจิต แต่ไม่ได้อยากมีเรื่อง รบกวนปรับแก้ด้วยครับ

5.ทัศนคติของทีมงานอสุรา
          1.คนโกงของ โกงเดล ไม่ช่วยจัดการ บอกว่า เป็นความรับผิดชอบของผู้เล่น ต้องระวังกันเอง ขอโทษเถิดครับ GM ที่มีหน้าที่เสมือนตำรวจในเกม ไม่จัดการ จะหวังพึ่งใครได้ครับ กรุณาละอายใจสักนิดเถอะครับ กับหน้าที่ที่ทำอยู่
          2.ออโต้เสรี(ไม่รู้ตอนนี้แก้รึยัง) คือ แทนที่จะจัดการ กลับมาบอกว่าถ้าอยู่จอก็ออโต้ได้ เอางั้นจริงเหรอครับ กฏห้ามเรื่องโปรแกรมช่วยเล่นมีไว้ประดับเหรอครับ?
          3.การปรากฏตัวของทีมงานอสุรา ส่วนมากโผล่มาเจอผู้เล่นคือ 1.ปล่อยบอสเต็มแมพ  2.นั่งในเมืองเช็คบั๊ค 3.ประกาศแจกของผู้เล่นในเมือง(ไม่ได้คำนึงถึงประสิทธิภาพเซิฟเลย คนหลุดกระจาย) ถ้ามีความหลากหลายกว่านี้จะดีมากครับ
          4.ไล่แก้บั๊ค หาความสมดุลก่อนก็ดีนะครับ ของตู้น่ะไม่ต้องอัพบ่อยหรอก พวกผมไม่รีบ

สุดท้าย ขอให้โชคดีและรักษาไฟในการตอบคำถามไว้นานๆนะครับ
ส่วนเรื่องตอบแบบขอไปที "จะนำเสนอที่ประชุมให้" เอ่อ ไม่ต้องตอบงั้นก็ได้ครับ
ผมชอบคำตอบชัดๆแบบ Adox ก่อนๆที่เขาตอบฟันฉัวะไปเลยว่า "ทำไม่ได้ครับ เพราะ......." อ่า....แบบนี้สิแจ่ม จะได้ไม่ต้องทวงถามบ่อยๆ เล่นเงียบไปได้ไม่ได้ไม่รู้ มันไม่ดีหรอกครับ

ด้วยรัก และ ถ้าสังคมดูท่าดีขึ้นจะกลับมาเล่น ^^

anuknjrjspztshr

• Newbie
  • *
กระทู้นี้ตั้งมาเพื่อรับฟังความคิดเห็น ข้อเสนอแนะ และเรื่องร้องเรียนต่างๆ หากเพื่อนๆต้องการจะเสนอแนะหรือ แสดงความเห็น สามารถตอบลงในกระทู้นี้ได้เลยนะครับ
ทางทีมงานจะนำไปพัฒนาเพื่อแก้ไขในข้อบกพร่องต่างๆ ต่อไปครับ และก็ต้องขออภัยในข้อบกพร่องต่างๆ มา ณ ตรงนี้ด้วยครับ  woon_sad1
ปล. อย่าเพิ่งว๊ากใส่ผมมมน้าาาาาา เรามาคุยกันดีๆนะ  woon_love

สวัสดีค่ะ จีเอมท่านใหม่เหรอคะ
ยินดีต้อนรับนะคะ  g#039

ดีใจจัง  woon_love

เด๊ะเฉยๆ

• **
โอ๊ะโอ......สวัสดีทั่นจีเอ็มใหม่

ไม่พูดพร่ำทำเพลงล่ะ เสนอเลยละกันครับ
ปล.ไม่ได้เล่นมานานแล้ว แต่ยังวิ่งเล่นในบอร์ดอยู่ ข้อมูลไหนไม่อัพเดทก็ขอโทษด้วยนะครับ

1.ค่ากรรม
          ควรให้มีผลมากกว่าเดิมได้สักทีนะครับ เซฺฟ PK ฆ่ากันเป็นปรกติ พอเข้าใจ แต่อย่าลืมว่า ถ้ามีคนแกร่งพอประมาณถึงแกร่งมาก ทำตัวล่าผู้เล่นไปเรื่อยๆ ผู้เล่นใหม่ย่อมไม่มีใจอยากเล่นต่อแน่นอนครับ แถมตายไปค่ากรรมก็ไม่มีผลอะไร เพราะใช้พระชุบ!!! มีมากเกินไป ก็ไปจุติดึงจิต ค่ากรรมหายเรียบ!!! คราวนี้ก็จะเหลือแต่ผู้เล่นเก่าๆมานั่งบ่นกัน เกมจะปิดตัว เกมไม่มีผู้เล่นใหม่ บลาๆ ครับ มันคงจะปิดตัวจริงๆแหละด้วยน้ำมือทีมงานและผู้เล่นล่าฆ่าหัว
          เสนอแนะ : 1.ผุ้เล่นที่มีค่ากรรมระดับนึง จะโดนลดค่า Status บางอย่าง เพิ่มเวลา CoolDown ของสกิล ลด Exp ที่ได้รับ ไปจนถึงไม่สามารถชุบชีวิตได้
                          2.ค่ากรรมจะไม่หายแม้ว่าจะจุติหรือดึงจิต

2.หนูขี้เกียจเก็บของ
          เรื่องมันลามมาจาก Auto Mouse กับสกิลคนทรงครับ พอปรับแบบนี้ คนหายเยอะเลย ตอนนี้ยาหนูขี้เกียจเก็บของไม่น่าใช้เอาเสียเลยครับ ลองพิจารณาดูดีๆนะครับ
          เสนอแนะ : ถ้าไม่เปลี่ยนยาขี้เกียจเก็บของ ก็ให้เควสแมพส่วนตัวทำได้หลายครั้งต่อวันนะครับ เผื่อคนขี้เบื่ออยากเก็บที่อื่นบ้าง ไม่ใช่จับเจ่าแมพเดียว 2 ชม.

3.เผ่าอสุรากะเผ่ามนุษย์
          ตอนวุ้นวันวานเข้าใหม่ๆทีมงานบอกว่าปรับสมดุลเผ่าอสุราชั่วคราว นั่นหมายถึง ทีมงานอสุรารู้มาตลอดว่าเผ่าอสุราได้เปรียบมนุษย์ใช่ไหมครับ แต่ก็ดูยังไม่มีแผนจัดการอะไร ลองดูๆไปนะครับ
          เสนอแนะ : เรื่องนี้ข้อเสนอแนะเยอะครับ มันค่อนข้างละเอียดทีเดียว ดีไม่ดีเอาข้อมูลจากหลายๆคนไปแก้ระบบ มันจะเพี้ยนกว่าเดิมอีก!!!
          1.แก้สกิล ไปทดสอบในเซิฟนรกยาวๆสักเดือน เก็บข้อมูลด้วย
          2.ถ้ากลัวคนไม่ทดสอบ ประกาศทดสอบในเซิฟจริงครับ ตอบรับเยอะแน่นอน โดนด่าด้วย เหอๆ ประมาณว่า ปรับแบบนี้นะ อีกอาทิตย์จะปรับคืน เชื่อเถอะ รู้แน่ว่าอะไรดีอะไรโกง ผู้เล่นใหม่ไม่ค่อยมีหรอกครับ มีแต่ผู้เล่นเดิมๆสร้างตัวใหม่ล่ะนะ ถ้าเล่นมาสักระยะจะรู้ว่าผู้เล่นใหม่จริงๆหายากกว่าของแรร์บอสอีก

4.ขยายโซนของแมพส่วนตัว
          เช่น ดันจิตครับ คูณจิตกันทีคนฆ่ากันตายบ่อยมากในนั้น พวกจองแมพก็จองกันไป บางชั้น ชาร์ปเก่งๆที่ดันติด PK คนเดียว ทำเอาคนอื่นเก็บด้วยไม่ได้เลยครับ บางคนอยากเก็บจิต เวลจิต แต่ไม่ได้อยากมีเรื่อง รบกวนปรับแก้ด้วยครับ

5.ทัศนคติของทีมงานอสุรา
          1.คนโกงของ โกงเดล ไม่ช่วยจัดการ บอกว่า เป็นความรับผิดชอบของผู้เล่น ต้องระวังกันเอง ขอโทษเถิดครับ GM ที่มีหน้าที่เสมือนตำรวจในเกม ไม่จัดการ จะหวังพึ่งใครได้ครับ กรุณาละอายใจสักนิดเถอะครับ กับหน้าที่ที่ทำอยู่
          2.ออโต้เสรี(ไม่รู้ตอนนี้แก้รึยัง) คือ แทนที่จะจัดการ กลับมาบอกว่าถ้าอยู่จอก็ออโต้ได้ เอางั้นจริงเหรอครับ กฏห้ามเรื่องโปรแกรมช่วยเล่นมีไว้ประดับเหรอครับ?
          3.การปรากฏตัวของทีมงานอสุรา ส่วนมากโผล่มาเจอผู้เล่นคือ 1.ปล่อยบอสเต็มแมพ  2.นั่งในเมืองเช็คบั๊ค 3.ประกาศแจกของผู้เล่นในเมือง(ไม่ได้คำนึงถึงประสิทธิภาพเซิฟเลย คนหลุดกระจาย) ถ้ามีความหลากหลายกว่านี้จะดีมากครับ
          4.ไล่แก้บั๊ค หาความสมดุลก่อนก็ดีนะครับ ของตู้น่ะไม่ต้องอัพบ่อยหรอก พวกผมไม่รีบ

สุดท้าย ขอให้โชคดีและรักษาไฟในการตอบคำถามไว้นานๆนะครับ
ส่วนเรื่องตอบแบบขอไปที "จะนำเสนอที่ประชุมให้" เอ่อ ไม่ต้องตอบงั้นก็ได้ครับ
ผมชอบคำตอบชัดๆแบบ Adox ก่อนๆที่เขาตอบฟันฉัวะไปเลยว่า "ทำไม่ได้ครับ เพราะ......." อ่า....แบบนี้สิแจ่ม จะได้ไม่ต้องทวงถามบ่อยๆ เล่นเงียบไปได้ไม่ได้ไม่รู้ มันไม่ดีหรอกครับ

ด้วยรัก และ ถ้าสังคมดูท่าดีขึ้นจะกลับมาเล่น ^^

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนเลยว่า ผมยังไม่สามารตอบคำถามอะไรได้มากนักนะครับเนื่องจากผมยังมือใหม่ ก็ต้องขออภัยด้วยครับ แต่สามารถลองถามเข้ามาได้นะครับ ถ้าอันไหนผมรู้ ก็จะตอบให้ครับ ถ้าไม่รู้ก็จะลองหาคำตอบให้ละกันนะครับ
ส่วนเรื่องข้อเสนอแนะผมต้องขอเก็บข้อมูล แล้วนำมาสรุปผลรวมในการแก้ไขและพัฒนาอีกทีนะครับ  woon_sunny  woon_sunny

เด๊ะเฉยๆ

• **
กระทู้นี้ตั้งมาเพื่อรับฟังความคิดเห็น ข้อเสนอแนะ และเรื่องร้องเรียนต่างๆ หากเพื่อนๆต้องการจะเสนอแนะหรือ แสดงความเห็น สามารถตอบลงในกระทู้นี้ได้เลยนะครับ
ทางทีมงานจะนำไปพัฒนาเพื่อแก้ไขในข้อบกพร่องต่างๆ ต่อไปครับ และก็ต้องขออภัยในข้อบกพร่องต่างๆ มา ณ ตรงนี้ด้วยครับ  woon_sad1
ปล. อย่าเพิ่งว๊ากใส่ผมมมน้าาาาาา เรามาคุยกันดีๆนะ  woon_love

สวัสดีค่ะ จีเอมท่านใหม่เหรอคะ
ยินดีต้อนรับนะคะ  g#039

ดีใจจัง  woon_love

ฝากตัวด้วยนะคร้าบบบบบบบบบบบบ  g#001  g#006

^_^

• **
ตรงๆเลย นะ

1 ต้องการให้เอา ความสามารถของ ผอบ ที่มีผลต่อผู้เล่น (พวกความสามารถที่เพิ่มให้กับผู้เล่นเช่น เชียร์ โชค เพิ่มโจมตี ) มีผลกับแค่มอนเตอร์เท่านั้น ไม่มีผลกับผู้เล่น
    2 ต้องการให้ความสามารถของ แหวนเอเลเมทัล มีผล เพียง50% ของ ความสามารถจริงของแหวน (เช่น แหวนเอเลเมทัลไฟเพิ่มโจมตี 100% เหลือเพียง 50% เท่านั้น)
    3 ต้องการให้ เอาวุ้นปลอดภัยกลับคืนมา และ เอา อมตะเวลาเข้า-ออก Map หายไป แต่... วุ้นปลอดภัย เมื่อเดินออกมา จะมีดีเล 5 วินาที ที่ ผู้เล่น จะไม่สามารถโจมตี
       หรือ Buff ได้ และผู้เล่น ฝ่ายตรงข้ามก็ จะไม่สามารถทำอะไร คนที่ออกจากวุ้นปลอดภัยได้ภายใน ดีเล 5 วินาทีเช่นกัน
    4 ต้องการให้เอาค่าเกรงขาม จากสัตว์ขี่ แปลงร่างออกไป เพื่อไม่ทำให้เกิดความเหลื่อมล้ำระหว่างผู้เล่นมากเกินไป แค่จุ6 ก็เพียงพอแล้วไหนจะเกราะตู้ที่เพิ่มเกรงขามอีก
    5 ต้องการให้ GM เอาใจใส่ผู้เล่นเหมือนแต่ก่อน 3 - 4 ปีที่แล้วบ้าง ข้อนี้สำคัญที่สุด
    6 หยุด การ Update ตู็หยอดไข่ซะทีเหอะ เละเทะ เกมส์เละ ข้อนี้ เน้นเลยนะ หยุด Update ทีเถอะ Bug ก็ข้อร้องล่ะขอให้ปรับที่มันสำคัญๆหน่อยเถอะ

ขอแค่นี้ล่ะ เกมส์ อสุรา จะเกิดไหม่อีกครั้ง แน่นอน แต่อยู่ที่ GM จะกระตือรือร้นแค่ไหน

หน้าฮิ

• **
  • เลิกเล่นแล้วนะใครสนใจของอะไรซิบมานะ
ตรงๆเลย นะ

1 ต้องการให้เอา ความสามารถของ ผอบ ที่มีผลต่อผู้เล่น (พวกความสามารถที่เพิ่มให้กับผู้เล่นเช่น เชียร์ โชค เพิ่มโจมตี ) มีผลกับแค่มอนเตอร์เท่านั้น ไม่มีผลกับผู้เล่น
    2 ต้องการให้ความสามารถของ แหวนเอเลเมทัล มีผล เพียง50% ของ ความสามารถจริงของแหวน (เช่น แหวนเอเลเมทัลไฟเพิ่มโจมตี 100% เหลือเพียง 50% เท่านั้น)
    3 ต้องการให้ เอาวุ้นปลอดภัยกลับคืนมา และ เอา อมตะเวลาเข้า-ออก Map หายไป แต่... วุ้นปลอดภัย เมื่อเดินออกมา จะมีดีเล 5 วินาที ที่ ผู้เล่น จะไม่สามารถโจมตี
       หรือ Buff ได้ และผู้เล่น ฝ่ายตรงข้ามก็ จะไม่สามารถทำอะไร คนที่ออกจากวุ้นปลอดภัยได้ภายใน ดีเล 5 วินาทีเช่นกัน
    4 ต้องการให้เอาค่าเกรงขาม จากสัตว์ขี่ แปลงร่างออกไป เพื่อไม่ทำให้เกิดความเหลื่อมล้ำระหว่างผู้เล่นมากเกินไป แค่จุ6 ก็เพียงพอแล้วไหนจะเกราะตู้ที่เพิ่มเกรงขามอีก
    5 ต้องการให้ GM เอาใจใส่ผู้เล่นเหมือนแต่ก่อน 3 - 4 ปีที่แล้วบ้าง ข้อนี้สำคัญที่สุด
    6 หยุด การ Update ตู็หยอดไข่ซะทีเหอะ เละเทะ เกมส์เละ ข้อนี้ เน้นเลยนะ หยุด Update ทีเถอะ Bug ก็ข้อร้องล่ะขอให้ปรับที่มันสำคัญๆหน่อยเถอะ

ขอแค่นี้ล่ะ เกมส์ อสุรา จะเกิดไหม่อีกครั้ง แน่นอน แต่อยู่ที่ GM จะกระตือรือร้นแค่ไหน
ไม่อยากให้เอาสกิวของผอบออกเลยนะ เชียร์ โชค อะไรพวกนี้

Gun_Gun

• Full Member
  • "บทแรกรักกันจะตาย บทสุดท้ายคือน้ำตา"
ส่วนตัวผม ผมคิดว่า เกมส์ ต้องพัฒนาไปข้าง โดยที่ไม่เสียสมดุลของเกมส์ ระบบที่นำเข้ามาใส่ ผู้เล่นต้องไม่ยึดติด แบบเก่า ผมยกตัวอย่าง อย่างเกมส์เศรษฐี ยังมีระบบตีอัญมณี  เข้ามา ช่วยซึ่งแตกต่างจากภาพเก่าโดนสิ้นเชิง แต่เขายังรักษาสมดุลของตัวละครแต่ละตัวไม่ให้เก่งห่างชั้น จนเรียกว่า ตัวละครเทพ  เกมส์อสุรา นำเอาระบบที่เรียกว่า ตัวละครเทพ เขามาแทน เพราะ ถ้าย้อนกลับไปดู แต่ละยุคแต่ละสมัย ก็จะมี อาชีพที่รุ่งโรจน์ เป็นช่วงๆ และก็โดนปรับสกิลไป  แต่จะดีกว่าไหมว่า 1ตัวละครที่เหมือนเดิมแต่คุณเอาอาวุธไปหลายๆแบบเพื่อให้เหมาะสม กับที่คุณเจอ จริงอยู่ ที่คุณไม่สามารถเลือกได้ คุณก็น่าจะเตรียม กลางๆไว้ตามเทคนิคแทน
คิดเหมือนผมเลยครับ อสุรา มันจะมียุคของแต่ละอาชีพ ยุคเทร ยุคเบอระเบิด+เซ็นเตรียม ยุควิ ยุคแอส แต่สุดท้ายก้จะโดนเนิร์ฟไป  woon_bye

A+

• Personal ID 🔐
  • **
อ้างจาก:   คุณ  ^_^ 

ขอใส่ความเห็นส่วนตัวนิดนึงนะ

- ไม่มีความคิดเห็น
- แล้วจะชดเชยยังไง สำหรับคนที่ทำแหวนมาแล้วแน่นอนว่าลงทุนไปเยอะมากอยู่นา จู่ ๆ มาปรับแบบนี้ไม่ไหวเหมือนกัน
- ไม่มีความคิดเห็น
- แล้วจะชดเชยส่วนนี้ยังไง ถ้าบอกว่าความสามารถของสัตว์ขี่ร่างพัฒนามากอยู่แล้ว แบบนี้มันไม่สมเหตุสมผลนะ
- ก็ดีนะ
- ข้อนี้คิดว่าเป็นไปไม่ได้