GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ช่วยกันคิด แนะแนว เซิร์ฟเวอร์ วุ้นวันวาน

บุคคลทั่วไป · 178 · 19983

♀ ♥ ปๅย<>อินเลิฟ ♥ ♀

• me_love_io@hotmail.com
  • Full Member
ขอไม่เอาอาชีพเผ่าลงนะครับ เดียวก็ออโต้กันไม่มีคนเล่นคนหายอีกละ

Vi vi

• เกมส์ไทย...อยู่ในสายเลือด
1.เอาห่อเหลือง-ฟ้าออกคับ ไอเท็มเห็นๆกันเดลไปเลย จะได้ไม่โกง

2.รางวัลที่ได้จากกิจกรรม สามารถแลกเปลี่ยนได้ด้วยการเดล

3.อาวุธ หมวก โล่ เกราะ รองเท้า แว่นและหน้ากาก เครื่องประดับ ลูกธนูและหมุด เอาลง NPC แต่ละเมืองให้ครบไปเลยคับ

4.ตลาดกลางคับ มาได้แล้วนะ

5.ไม่มีระบบจุติ

6.ยกเลิกเซตพื้นฐาน

7.ขอเซตประจำอาชีพแทนคับ มีสีเขียวๆ ฟ้าๆ แบบแต่ก่อนคับ สวยดี

aoodragon

• Jr. Member
  • **
สำหรับคนที่ไม่เห็นกับการสร้างเซิฟใหม่ผมว่าเล่นเซิฟเก่าไปก็ได้นะที่บ่นๆกันว่าทีมงานทำไมไม่พัฒนาเซิฟเก่านี่ เขาพัฒนามาเป็นสิบปีแล้วซึ่งผลลัพธ์ผู้เล่นเก่าที่
ติดตามดูอสุรามาหลายปีน่าจะรู้ว่ามันเป็นยังไง กลับกันแยกเซิฟเวอร์ระหว่างอสุรายุคใหม่(ช่วงสิบปีก่อน-ปัจจุบัน)กับอสุรายุคเก่า(สมัยโปรเจควัน-ช่วงแรกของอสุรา)
แล้วพัฒนาไปคนละเส้นทางผมว่าน่าจะดีกว่าเยอะนะ ใครชอบแบบที่เป็นอยู่ก็เล่นเซิฟเก่าไปใครชอบแบบเมื่อก่อนก็เล่นเซิฟใหม่น่าจะดีกว่าตัวผมก็คนนึงล่ะที่จะย้ายไป
เล่นเซิฟใหม่ถ้ามันดีอย่างที่ว่าน่ะนะ

เรื่องเซิฟเวอร์วันวานผมเห็นด้วยกับทีมงานเกือบทุกข้อในหัวกระทู้นะแต่มีเพิ่มเติมหลายข้อ

1.ลบระบบการงานออกไปให้หมดเลยดีกว่า
ระบบการงานนี่ผมว่าตัวดีเลยในการทำสมดุลเละยิ่งเป็นระบบการงานยุคใหม่มันไม่เข้ากับระบบยุคเก่าหรอก อีกอย่างคือระบบการงานของเกมนี้น่ะมันเอื้อผลประโยช์นให้
พวกเล่นหลายจอ+ออโต้มากๆซึ่งทีมงานก็ไม่เคยคุมพวกนี้ได้อยู่แล้ว พอมีคนใช้ออโต้+หลายจอปุ๊บความเหลื่อมล้ำจะเกิดขึ้นทันทีและจะเละแบบเซิฟเก่านั่นล่ะ
ถ้ากลัวผู้เล่นไม่มีของสวมใส่ล่ะก็เอาจริงๆผู้เล่นสมัยก่อนเขาก็ใส่ของNPCยันเลเวล60ได้อยู่แล้วซึ่งถ้าของที่ผู้เล่นสวมใส่ระดับพอๆกันก็ไม่มีปัญหาเรื่องความเหลื่อมล้ำหรอก
ผู้เล่นยุคใหม่อาจจะต้องใช้เวลาในการปรับตัวหน่อยแต่เรื่องพวกนี้ผู้เล่นยุคเก่าก็เจอมาหมดแล้ว

2.กระจายของสวมใส่ให้ดรอปกับมอนในเกมทั่วไป
อย่าเอาของสวมใส่ไปดรอปแต่กับมินิบอสและบอส ถ้าเอาของสวมใส่ระดับต่างๆไปใส่ให้มอนทั่วไปตามระดับที่เหมาะสมล่ะก็ก็แก้ปัญหาเรื่องของสวมใส่ไปได้เยอะแล้ว
และไม่จำเป็นต้องมีการงานสร้างของสวมใส่ในข้อ1ด้วย พวกของชื่อทองในการงานนี่ผมว่าไม่น่าเอามาใส่เพราะมันไม่เหมาะกับระบบยุคเก่าด้วย
ของไหนดีๆก็เอาไปใส่ในพวกมอนโหดๆซะจะได้ไม่รกร้างผู้คนด้วย ผู้เล่นจะได้มีทางเลือกในการเก็บเวลพร้อมกับหาของไปด้วย

3.ลบเควสปั้มเงินปั้มของทุกประเภทออกจากระบบให้หมด
พวกเควสนักล่า NPCรับซื้ออัญมณีอะไรพวกนี้ลบออกให้หมดเลยครับไม่งั้นต้องมีพวกผู้เล่นหัวดีไปปั้มตังแน่ๆ เงินเฟ้อของเฟ้อแน่นอนกลับไปเละแบบอสุรายุคใหม่อีก
ส่วนเซ็ตฉมังตัดออกไปเลยก็ได้เซ็ตมันดีเวอร์ไปไม่เข้ากับสมดุลยุคเก่า

4.ทำให้หลายจอ+ออโต้ไม่ได้ซะสำหรับอสุราเซิฟใหม่*สำคัญมาก*
เรื่องออโต้อาจจะยังใช้จีเอ็มคอยเดินตรวจสอบ+โปรแกรมสุ่มคำถามแบบเดิมไปก่อนเนื่องจากยังหาวิธีแก้ที่ได้ผลกว่านี้ไม่ได้ แต่หลายจอนี่ยังไงก็ต้องปรับให้ใช้ไม่ได้ครับ
ถ้าหากทำให้เล่น1ไอดี1เครื่องไม่ได้นี่แนะนำว่าไม่ต้องเปิดเซิฟใหม่จนกว่าจะหาทางแก้ไขเรื่องนี้ได้จริงๆ ไม่งั้นมันจะค่อยๆเละอย่างแน่นอนเพราะหลายจอ+ออโต้นี่แหละ
คือสิ่งหลักที่สร้างความเหลื่อมล้ำและไม่สมดุล ย้ำจริงๆว่าต้องทำให้ผู้เล่นไม่สามารถเปิดหลายจอได้(เฉพาะเซิฟใหม่ก็ได้)

5.ไม่มีกันแตกทุกชนิด
แก้ไขปัญหาเรื่องพวกของยศเทพไปเลย ทำแบบนี้จะทำให้ยศของสวมใส่ไม่ห่างกันมากเกินไปและช่วยลดจำนวนของลงไม่ให้เฟ้อด้วยในระยะยาวเพราะหากทีมงานเอากันแตกมาขายนี่
มีพวกเทพทรูแน่นอน+11ถึง+16กันกระจาย เซิฟใหม่นี้น่าจะไปในแนวทางใหม่ให้แตกต่างจากเซิฟเก่าซึ่งรวมไปถึงเรื่องพวกเทพทรูด้วย

6.ไม่มีประกันชีวิต ยาฟื้นพลังฉุกเฉิน
ลดโอกาสเกิดพวกเทพฉายเดี่ยวตีบอสขึ้น เน้นให้ร่วมมือกับสู้บอสไม่ใช่เอาแค่พระ+เทรมายิงก็ชนะบอสได้กันสองคน พวกเทพทรูเทพจุติใส่ของเทพๆไปโซโล่บอสคนเดียวนี่ให้มัน
อยู่แค่ในเซิฟเก่าก็พอแล้วครับ เซิฟนี้อยากให้ร่วมมือกันตีไม่ใช่โซโล่

7.เรื่องคนทรง
ถ้าหากทีมงานแก้เรื่องหลายจอได้ปัญหาคนทรงก็จะลดลงเยอะมากเพราะยังไงก็คงมีไม่มากที่มีคอมหลายเครื่องอย่างมากก็2-3เครื่อง หากทีมงานจะเอาเผ่าอสุราเข้าไปในเซิฟใหม่ด้วย
ก็ต้องปรับลดความสามารถลงเยอะมากๆเลยแต่อย่าเข้าใจผิดว่าต้องปรับให้คนทรงออโต้ยากนะเพราะเรื่องนั้นมันอยู่ที่สันดานผู้เล่นมากกว่า การปรับคนทรงให้ออโต้ยากไม่ใช่จุดหมายที่แท้จริง
แต่เป็นการปรับคนทรงให้สมดุลต่างหาก

8.ปรับสมดุลสกิลอาชีพใหม่
พูดให้ถูกคือย้อนสมดุลอาชีพไปก่อนหน้านี้ครับ สมดุลสกิลของอสุรายุคใหม่มันไม่เข้ากับแนวทางของอสุรายุคเก่าส่วนเรื่องเหตุผลผมก็เคยบอกไปแล้วอีกอย่างคือมันไม่เหมาะกับการเล่นเป็นทีมด้วย

9.เรื่องสีชุด
สีชุดไม่มีก็ดีแล้วแต่ถ้าจะให้มีก็เอาสมดุลสีชุดแบบเก่าห้ามเอาแบบใหม่มาเพราะมันไม่เข้ากับสมดุลยุคเก่า คือมีผลได้ผลเสียเหมือนเดิม

wiperace

• **
จะเปนไงไม่มีเวลามาคิดเท่าไหร่ แต่เปิดเซิฟใหม่เมื่อไหร่ เล่นแน่นอนครัสส

ZoDiC คนเดิม

ระบบดีแค่ไหน ถ้า ออโต้เม้าส์ ยังอยู่ มันก้เน่าอยู่ดีครับ

woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555

ถ้าย้อนแพทช์ไปเก่าๆ ออโต้มันก็ได้แค่ช่วยฝึกc3 ทำยาละมั้ง(จีบอกไม่ใส่พวกนี้ด้วย) เอาจริงๆนึกผล(โคตร)แย่ของออโต้กับแพทช์เก่าๆไม่ออก เพราะเมื่อก่อนมีตรึมเช่นกัน

ออโต้ แมพมังกร แมพเขา เก็บขยะขายไง ครับ แปเดียวเงินก็เฟ้อ ไหนจะออโต้ หาเบียม อีก   ออโต้ไม่ได้มีใช้หากระดองหรือฝึกซี นะครับ ถ้าใช้เป็น หาเงินได้เยอะกว่าออนกำไล เสียอีก

ระบบดีแค่ไหน ถ้า ออโต้เม้าส์ ยังอยู่ มันก้เน่าอยู่ดีครับ

woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555

ถ้าย้อนแพทช์ไปเก่าๆ ออโต้มันก็ได้แค่ช่วยฝึกc3 ทำยาละมั้ง(จีบอกไม่ใส่พวกนี้ด้วย) เอาจริงๆนึกผล(โคตร)แย่ของออโต้กับแพทช์เก่าๆไม่ออก เพราะเมื่อก่อนมีตรึมเช่นกัน

ออโต้ แมพมังกร แมพเขา เก็บขยะขายไง ครับ แปเดียวเงินก็เฟ้อ ไหนจะออโต้ หาเบียม อีก   ออโต้ไม่ได้มีใช้หากระดองหรือฝึกซี นะครับ ถ้าใช้เป็น หาเงินได้เยอะกว่าออนกำไล เสียอีก

งั้นถ้าเราเอายาหนูขี้เกียจเก็บของ ออกจากเซิฟใหม่ คิดว่าจะเป็นยังไงครับ
จะแก้ปัญหาออโต้ได้ไหม ?
โดยส่วนตัวผมว่าได้นะครับ แต่อยู่ที่ทีมงานจะทำหรือไม่

Naruta~

• **
การเอาเกมส์มาพยายามทำให้กลับเป็นอย่างในอดีต   มันก็เหมือนกับ คนไม่มีไอเดียไม่มีความคิดเหลือ   
ไม่มีปัญญาจะสร้างสรรค์ปรับปรุง  พัฒนาให้เกมส์มันน่าเล่นต่อไปมากกว่านี้อีกแล้ว 

อดีตก็คืออดีต เวลาเปลี่ยน แม้รูปแบบเก่าจะดี แต่มันก็ไม่ชวนให้เกมส์มันน่าเล่นขึ้นหรอกนะ     

---------------------------
แวะเข้ามาทักทายทีมงาน นานๆจะเห็นมันเด้งในเฟสสักที  ส่วนตัวผมนั่นไม่ได้เล่นนานแล้ว    555

การเอาเกมส์มาพยายามทำให้กลับเป็นอย่างในอดีต   มันก็เหมือนกับ คนไม่มีไอเดียไม่มีความคิดเหลือ   
ไม่มีปัญญาจะสร้างสรรค์ปรับปรุง  พัฒนาให้เกมส์มันน่าเล่นต่อไปมากกว่านี้อีกแล้ว 

อดีตก็คืออดีต เวลาเปลี่ยน แม้รูปแบบเก่าจะดี แต่มันก็ไม่ชวนให้เกมส์มันน่าเล่นขึ้นหรอกนะ     

---------------------------
แวะเข้ามาทักทายทีมงาน นานๆจะเห็นมันเด้งในเฟสสักที  ส่วนตัวผมนั่นไม่ได้เล่นนานแล้ว    555

แล้วแต่คนครับ แต่สำหรับผมถ้าทีมงานฟังเสียงผู้เล่นบ้าง
ช่วยกันคิดช่วยกันแก้ปัญหาออโต้เมาส์ เซิฟใหม่ผมเล่นแน่นอนครับ

งั้นถ้าเราเอายาหนูขี้เกียจเก็บของ ออกจากเซิฟใหม่ คิดว่าจะเป็นยังไงครับ
โดยส่วนตัวผมว่าได้นะครับ แต่อยู่ที่ทีมงานจะทำหรือไม่

ก็ดีนะครับถ้าไม่ขี้เกียจเก็บ เอง เพราะยาขี้เกียจเก็บของ ทำมาอำนวยความสะดวกให้คนที่ไม่อยากเก็ยของเอง กรณี ลากมอนเตอรืเยอะๆ และต้องการความรวดเร็ว
ส่วนตัวผม เอาออกก็ได้ เก็บเองได้ เพราะ มันเป็นส่วนหนึ่งของการออโต้ ผมก็ยอมให้เอาออก

แต่ถึงอย่างไร มันก้ยังออโต้เม้าส์ ทำอย่างอื่นอยู่ดี อย่าง ออโต้เวล ออโต้เก็บค่าหัวมอน  (คนทรงเวลไม่เกิน 60 ใส่เครื่องรางนักล่าสมบัติ ออโต้แมพเข้)

ก็ดีนะครับถ้าไม่ขี้เกียจเก็บ เอง เพราะยาขี้เกียจเก็บของ ทำมาอำนวยความสะดวกให้คนที่ไม่อยากเก็ยของเอง กรณี ลากมอนเตอรืเยอะๆ และต้องการความรวดเร็ว
ส่วนตัวผม เอาออกก็ได้ เก็บเองได้ เพราะ มันเป็นส่วนหนึ่งของการออโต้ ผมก็ยอมให้เอาออก

แต่ถึงอย่างไร มันก้ยังออโต้เม้าส์ ทำอย่างอื่นอยู่ดี อย่าง ออโต้เวล ออโต้เก็บค่าหัวมอน  (คนทรงเวลไม่เกิน 60 ใส่เครื่องรางนักล่าสมบัติ ออโต้แมพเข้)

อีกหนึ่งอาชีพ เทร ออโต้กดพายุแส้ พอพายุแส้หมด กดพรางรอดีเล

ลบความสามารถของแรร์ไอเทม 95-99 ออก ให้ไอเทมเซตได้กลับมามีบทบาทมากขึ้น

Vi vi

Vi vi

ขอ อิโมชั่นเยอะๆ ซัก 100 แบบ คับ

เซิฟปัจจุบันก็เปิดมาหลายปีละ แต่อิโมชั่นเกมส์นี้น้อยมากเท่าที่เคยเจอมา