GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เล่นชาร์ป..แบบ THE-COOL ชาร์ปตัวจริงอย่าพลาด

โพลล์

คิดยังไงกับบอร์ดชาร์ปกันเอ่ย?

ไม่ชอบ ==*
เฉย ๆ งั้น ๆ ==
ชอบ ๆ  ^^

ข้าวผัดสลัดปลา

• Newbie
  • *
ขอถามว่า ชาปมีเทคนิค ในการสุ้เบอ ยังไงบ้าง

ทั้งเบอสายยืนหยัด และ สายระเบิดคลั่ง

เพราะเจอในแบท สุ้ไม่ค่อยจะได้เลย

woon_cry

THE-COOL

• Full Member
ขอถามว่า ชาปมีเทคนิค ในการสุ้เบอ ยังไงบ้าง

ทั้งเบอสายยืนหยัด และ สายระเบิดคลั่ง

เพราะเจอในแบท สุ้ไม่ค่อยจะได้เลย

woon_cry

ในแบทที่จริงชาร์ปจะได้เปรียบอาชีพอื่นอยู่แล้วครับ g#024
เพราะยิงไกลและเล็งสกัดสามารถเล็งติดได้ทุกดอก(เพราะในแบทไม่มีพระอ้อมกอด+บัพช่วย)
หลักการง่ายๆเลยครับ คือต้องยืนระยะให้ห่าง มือเตรียมพร้อมที่ปุ่มเล็งสกัดและโกย #038
ในกรณีที่เบอคนนั้นไม่มีซี 3 ระเบิดคลั่ง เล็งสกัดนำก่อนเลยคับ เล็งติดเกมก็จบแล้วคับ
(สั่งเกี๋ยวเตี๋ยวมากินแล้วค่อยยิงยังไหว55) g#037 #038
ถึงเลือดจะกี่หมื่นก็ตามเล็งสกัดระดับ3เบสิค นาน 18 วินาที(ดีเล15วิ)ถ้า 18 วิ เบอไม่ตายดีเลเราเร็วกว่าเล็งต่อได้อีก
เล็งได้ยังไงก็ไม่รอดครับ..(ส่วนใหญ่เบอถ้ารู้ว่าถูกเล็งจะเดินหนีนะหรือเดินหาก็ตายเหมือนกัน) #038

ส่วนเบอเก่งหน่อยมีระเบิดคลั่ง g#035 อันนี้โกยแน่บจะมีส่วนสำคัญเล็งนำไปก่อนถ้าเบอตัวนั้นมีระเบิดก็จะระเบิดแล้ว
ไล่สับเราตามสเต็บของเขา ระเบิดคิดเอาแบบโหดๆนะ ระดับ10 ได้30วิ(ดีเล2นาที) ช่วงนี้แหละคับที่ชาร์ปต้องโกยหลบก่อนรอให้ระเบิด
หมดเวลา แล้วค่อยเล็งอีกครั้ง คราวนี้ไม่มีระเบิดคลั่งแล้วเพราะดีเล ระเบิดอย่างน้อยต้องเหลืออีกนาทีกว่าๆ
คราวนี้เกมก็จะตกมาเป็นของเราเหมือนกับเบอที่ไม่มีระเบิดคลั่งนั่นแหละคับ ช่วงโกยรอคลั่งเบอหมดทิ้งระยะห่างไว้สัก10ช่อง
โกยให้ห่างๆไว้ระยะสับเบอไกลสุด 4ช่อง เอาระยะห่างเยอะๆดีที่สุดปลอดภัยไว้ก่อน g#009

*เน้นถ้าชาร์ปมีสกิลเจาะเกราะถ้าเล็งได้แล้วให้เจาะเกราะนำก่อนที่จะยิงหรือใช้สกิลทำลายอื่นๆ
เพราะจุดประสงไม่ได้แค่ลดพลังป้องกัน
แต่เพื่อลดการต้านทานแฝงอื่นๆที่คู่ต่อสู้อาจจะได้จากของที่สวมใส่(จะลดได้มากน้อยแล้วแต่ระดับที่ชาร์ปเรียน)
ส่วนผมเรียนเจาะเกราะ5 ลดได้ 50% ถ้าไม่ใช่พาลาผลึก ก็ยิงเข้าเนื้อๆแทบทุกดอกทุกอาชีพคับ

อีกอย่างการที่สเต็ปการต่อสู้ของเราต้องวิ่งเพื่อยืนระยะให้ห่างคุณอย่าไปคิดว่าตัวเองปอดแหกตามคำที่เขาพูดใส่  g#036
เพราะหลักการต่อสู้ของตัวละครชาร์ป มันต้องเป็นแบบนั้น ถ้าคุณไปเล่นสไตร์ไฟเตอร์กับอาชีพไฟเตอร์ รบ10ครั้ง
คุณก็แพ้ทั้ง 10 ครังครับ คุณต้องคิดเสมอว่าคุณคือชาร์ป คุณต้องสู้แบบชาร์ป ดึงเกมส์การต่อสู้ให้มาเป็นตามรูปแบบของเรา
แล้วคุณจะมีโอกาสชนะสูงมากกว่าเขาแน่นอน เบอถึงจะสับแรงแค่ไหนแต่ความแม่นก็น้อย วิ่งไปสับไปโอกาสสับเข้าก็น้อยตามไปด้วย #038
อย่าไปประหม่าคับ g#024 เพราะอาชีพชาร์ปนี่เป็นอาชีพที่เคี้ยวยากสำหรับเบอ ในแบทเทิลอยู่แล้วคับ
ลองดูคับ..ไม่มีใครเก่งเกินใครหลอกครับในแบทเทิล g#031 g#031

tanhero

• Newbie
  • *

THE-COOL

ของที่ใส่ควรใส่ของออฟไรยังงัยบ้างอ่ะคับ  g#025 g#025

g#024สายยิงเร็วใช้เซทนักล่านัยตาเหยี่ยวดีที่สุด
เบสิคๆเลย หมวก+ชุดคลุม+เกราะ ออฟเลือด
-หน้ากาก   ออฟมอง
-รองเท้า ออฟผู้นำ หรือถ้าออฟเลือดได้ก็ออฟเลือดเห็นมีคนออฟเลือดได้แต่ผมไม่เคยลองนะ
-ธนูสายยิงเร็วอย่างเราต้องออฟคลั่งสถานเดียว (ถ้าได้ยศเสนาโหดดี)

*ของสวมใส่ถ้าออฟเองไม่เอาแบบเสี่ยงมาก ยศคหบดีก็พอไหวหรือถ้าออฟได้ถึงเสนาก็เข้าโหมดเทพไปเลย
ส่วนธนู เหมือนกันถ้าไม่ชอบเสี่ยงก็ยศคหบดีก็พอไปวัดไปวาได้ ถ้าจะเอาเทพก็เสนาเหมือนกัน

-เครื่องประดับที่ควรมีเบสิคๆนะ เข็มกลัดผู้ทำลาย สร้อยกำลัง สร้อยนำโชค
โหมดปราบพวกหายตัว เทียนไข(เอาไว้ส่องพวกที่มีพลาง) g#037
โหมดเทพสร้อยเทพอสูรสงคราม(โหดได้ใจ)เพิ่มเลือด10%เพิ่มโจมตี10% แต่ลดต่อเนื่่องและลดหลบหลีก
ถ้าจะใช้ต้องใช้คู่กับยาเพิ่มพลังฮึดสู้นะ(เพื่อทดแทนส่วนที่ถูกลด) แต่ถ้าใช้ได้บอกเลยว่าโหดจิงๆ
เครื่องประดับมีไว้หลายๆอย่างดีที่สุด เอาไว้เลือกใช้ตามสถานการณ์
-คู่หูควรมีสกิลเชียร์ อีก 2 สกิลอะไรช่างมันคับขอสกิลเชียร์ก่อนดีที่สุด g#024

g#040ชาร์ปเล่นง่ายคับไม่มีอะไรซับซ้อนมาก จุดประสงที่ออฟเลือดเพราะชาร์ปตัวบางเลือดน้อยส่วนใหญ่ถ้าโดนสกิล
แรงๆ ที่เดียวมักจะล่วง แต่ถ้าออฟเลือดมากหน่อยจะทำให้ชาร์ปสามารถรับสกิลได้อย่างน้อยก็สัก 1 ครั้ง
เพื่อที่จะได้โต้ตอบคู่ต่อสู้ได้.. และกลับมาพลิกสถานการณ์เป็นฝ่ายได้เปรียบ โดยการต่อสู้แบบสเต็ปชาร์ปนั่นแหละคับ
สกิลชาร์ปถือว่าโหดเข้าขั้นทีเดียว แต่จะมีความหมายอะไรถ้าไม่มีโอกาสได้ใช้..ฉะนั้นออฟเลือดมากๆเข้าไว้คับ g#031 g#031

THE-COOL

ช่วงนี้อาจจะไม่ค่อยได้ออนเท่าไร
มีอะไรก็โพสไว้ได้เลยนะ จะพยายามหาเวลาเข้ามาตอบปัญหาคาใจให้ g#031 g#031

ปิศาจ

อยากทราบว่า ถ้าเราจะเล่นสายยิงแรง  แล้วใส่เซตพื้นฐาน + เพิ่มพลังฮึดสู้   สามารถทำให้ต่อเนื่องถึง 216 หรือไม่ 

ผมอยากเล่นสายยิงเร็ว ยิงสด  แต่ความแรงมันค่อนข้างจำกัด อยากให้มันยิงได้แรงกว่านี้  เลยอยากทราบว่าถ้าจะเล่นสายยิงแรง แต่ให้ได้ 216 จะทำได้ไหม 
ถ้าไม่ได้จริงๆจะต้องอัพ agi เท่าไร และอำนาจทำลายล้างระดับไหนดีครับ
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

อยากทราบว่า ถ้าเราจะเล่นสายยิงแรง  แล้วใส่เซตพื้นฐาน + เพิ่มพลังฮึดสู้   สามารถทำให้ต่อเนื่องถึง 216 หรือไม่ 

ผมอยากเล่นสายยิงเร็ว ยิงสด  แต่ความแรงมันค่อนข้างจำกัด อยากให้มันยิงได้แรงกว่านี้  เลยอยากทราบว่าถ้าจะเล่นสายยิงแรง แต่ให้ได้ 216 จะทำได้ไหม 
ถ้าไม่ได้จริงๆจะต้องอัพ agi เท่าไร และอำนาจทำลายล้างระดับไหนดีครับ
ลงยิงแรง5 ไม่ลงเอจิต่อเนื่อง = 127 + เซตจุ40 + ฮึด 25 = 192
ลงทำลายล้าง 5 ลดความเร็วในการยิง 0.80/1agi + ยิงเร็ว 5 เพิ่มความเร็วการยิง 0.80/1agi ถ้าลงทั้งสองอย่างความเร็วที่เพิ่มขึ้นจากผลของสกิลต่อ agi 1 = 0 แต่อาจจะเพิ่มความเร็วที่ได้จากagi 1= 0.45 น่าจะต้องลงเอจิประมาณ 54 จะได้ 216 พอดี
และดาเมจก็ไม่ได้เพิ่มจากสกิลเพราะลงเพิ่มยิงเร็วมันลดพลังโจมตี 20/10 str อำนาจทำลายล้างเพิ่มโจมตี 20/10 str มันหักล้างกันพอดีเลย แต่อาจจะได้จาก str เพียว ๆ 1.35-3.25
ผมว่าถ้าเอาแบบนี้ออฟนูเร็วเสียงน่าจะแจ่มสุดน๊ะผมว่า+ใส่ผอบเชียโชค
ป.ล.ผมไม่เคยลองทำดูน๊ะแค่เอารายละเอียดสกิลมาลองคิดตามเฉย ๆ ผิดยังไงก็ขออภัยด้วยน๊ะครับ

ปิศาจ

ลงยิงแรง5 ไม่ลงเอจิต่อเนื่อง = 127 + เซตจุ40 + ฮึด 25 = 192
ลงทำลายล้าง 5 ลดความเร็วในการยิง 0.80/1agi + ยิงเร็ว 5 เพิ่มความเร็วการยิง 0.80/1agi ถ้าลงทั้งสองอย่างความเร็วที่เพิ่มขึ้นจากผลของสกิลต่อ agi 1 = 0 แต่อาจจะเพิ่มความเร็วที่ได้จากagi 1= 0.45 น่าจะต้องลงเอจิประมาณ 54 จะได้ 216 พอดี
และดาเมจก็ไม่ได้เพิ่มจากสกิลเพราะลงเพิ่มยิงเร็วมันลดพลังโจมตี 20/10 str อำนาจทำลายล้างเพิ่มโจมตี 20/10 str มันหักล้างกันพอดีเลย แต่อาจจะได้จาก str เพียว ๆ 1.35-3.25
ผมว่าถ้าเอาแบบนี้ออฟนูเร็วเสียงน่าจะแจ่มสุดน๊ะผมว่า+ใส่ผอบเชียโชค
ป.ล.ผมไม่เคยลองทำดูน๊ะแค่เอารายละเอียดสกิลมาลองคิดตามเฉย ๆ ผิดยังไงก็ขออภัยด้วยน๊ะครับ

ถ้าจะไม่ work แฮะ  ถ้าอำนาจทำลายล้าง5 อัพไป  Str 99 จะได้ความแรงมา 198  ดูแล้วก็ไม่เยอะเท่าไร  งั้นถ้าเราไม่อัพเลยหละ อำนาจทำลายล้างกับเพิ่มความเร็วเราไม่อัพ  จะใช้ agi เท่าไรถึงจะได้ 216 หละครับ
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

ถ้าจะไม่ work แฮะ  ถ้าอำนาจทำลายล้าง5 อัพไป  Str 99 จะได้ความแรงมา 198  ดูแล้วก็ไม่เยอะเท่าไร  งั้นถ้าเราไม่อัพเลยหละ อำนาจทำลายล้างกับเพิ่มความเร็วเราไม่อัพ  จะใช้ agi เท่าไรถึงจะได้ 216 หละครับ
ถ้าไม่อัพเลย ความเร็วในการยิงเริ่มต้น 135+เซตจุ40+ฮึด25 = 200 น่าจะต้องลงเอจิ 36 จึงจะ 216 พอดี จะลองเทสดูก็ดีน๊ะครับเอาความรู้มาเป็นวิทยาทานแบ่งผมด้วย แต่อย่าเชื่อผมมากน๊ะรอ จขกท.มาตอบดูครับ

THE-COOL

สายยิงแรงต้องถ้า MMMEEEKKK เลยคับ ผมไม่ได้เล่นสายนี้ g#036
คงตอบไม่ได้คับ  ไม่รู้จะตอบยังไงดี เคยรีเล่นไม่กี่วันเอง  g#004

THE-COOL

g#024เสริมเท่าที่พอจะแนะนำได้ละกันเดวจะว่าไม่แนะแนวเลย g#040เล่นสายยิงแรงแต่อยากจะยิงเร็ว ต้องสู็ยิบตาอย่างเดียวคับ
ตามเงื่อนไงแล้วจะไม่สามารถมาอัพ agi เพื่อเพิ่มความเร็วได้เลยเพราะเงื่อนไขมันสวนทางกับสายยิงแรง g#036
เคยเทสอัพ aig ตอนเล่นสายยิงแรงผลปรากฏคือ ยิงทั้งช้าทั้งเบา g#002 เพราะมันไปลดความแรงตามเงื่อนไขของสายการเล่น
เป้นไปไม่ได้เลยคับถ้าจะเพิ่มความไวโดยการอัพ agi ของสายยิงแรง
อีกทางนึง หากต้องการความไวจิงๆ แนะนำเล่นใช้ผอบเพิ่มความไวดีกว่าคับ+เซทพื้นฐาน+เพิ่มพลังฮึดสู้ อันนี้น่าจะถูกทางกว่านะคับ
ขอย้ำว่าอย่าอัพ agi เด็ดขาดคับ g#036 g#036

ปิศาจ

ไม่เป็นไรครับ เดียวผมจุ 6 รอบก่อนจะสร้างตัวใหม่เป็นชาป เอามาลองดูครับ จะลองไม่อัพ เพิ่มความเร็ว กับ เพิ่มอำนาจทำลายล้าง  แล้วใช้เซตพื้นฐาน + เพิ่มพลังฮึดสู้ดู 

เพราะใจจริงแล้วผมชอบเอาชาปสายยิงเร็วเวล  สนุกดี  แต่ความแรงของสายยิงเร็วค่อนข้างจำกัด  ผมใส่เซตนภา เปิดผอบ โป๊ะที 12000-15000  อยากให้มันแรงกว่านี้จะได้เวลง่ายขึ้นหนะครับ
เห็นคุณ MMMEEEKKK  บอกว่า ถ้าเล่นแบบนี้จะทำให้พลังน้อย เพราะใส่ผ้าคลุมจักรไม่ได้   แต่ถ้ามันแรงขึ้นน่าพอใจก็น่าสน  เดียวรอจุ 6 แล้วจะลองครับ

สงสัยผมจะเพี้ยนแหละชอบเล่นอะไรแปลกๆ  ตอนนี้เล่นพาลาสาย หอก+กระบี่  มีหอกกางเขน กับ 7 เทพ แฟนยังบ่นเลยบ้า  เฮอๆ  สงสัยจะบ้าจริง  g#004