GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ทำไมวุ้นวันวานถึงไม่มีคนเล่น ไม่สนุกตรงไหน เเก้ยังไง ?[ขอความเห็นสร้างสรรค์]

ความคิดเห็นนี้รวบรวมมาจากทั้งเพื่อนๆในเกมเเละในบอร์ดนะครับ g#008
#ทำไมถึงไม่มีคนเล่น g#041
  • เวลยากเกินไปถ้าไม่มีคนพาเวลยิ่งช่วงเป็นคาเดทเวลคนเดียวยิ่งท้อเลย ตีกบตัวหนึงนั่งพักยาว ควรมีระบบมารองรับรึเปล่า
  • อุปกรณ์ไม่ดรอปเเล้วเหรอจะทำเซ็ตก็ทำไมได้หาของใส่ก็ยาก เทชก็ไร้ค่าเลยอะดิ
  • Skill มันเเปลกๆนะ เหมือนเมื่อก่อนจะไม่ใช่เเบบนี้ ไหนบอกวันวานไง เอ๊ย! ก้าวพริบตาทำไมถึงไปอยู่กับชาปวะ
  • การงานทำอาหารไม่มีเหรอ ชอบทำอาหารอะ
  • ทำไมยาดูดถึงเป็นอย่างนี้ ไม่คุ้มเลย ผอบเดินติดบ่อยมาก เก็บเองก็ได้
  • เเหวนสมิงก็ทำไมได้ หมวกกูลก็ทำไมได้ ยาพิษก็ทำไม่ได้ ทีมงานพัฒนาเกมนี้ใส่ใจบ้างไหมเนี้ย
  • C3ก็ไม่มี สึชุดก็ไม่มี เเล้วอย่างนี้ก็ไม่มีอะไรทำเลยอะดิ เบื่อ . . .

เอาเท่านี้ก่อนนะครับเดียวมาต่อ วิธีเเก้ไข ผู้เล่นต้องการอะไรครับ g#006

วิธเเก้ไขผู้เล่นต้องการอะไร  woon_sunny

1.เปิดการงานทำอาหาร/ปรุงยา  ปรับปรุงอัตราเพิ่มhp/mp  ปรับปรุงการเพิ่มstatus  เพิ่มระดับที่ต้องการ 

2.นำbossตามmapกลับมา

3.นำอุปกรณ์กลับมาดรอป

4.เเก้บัคให้หมดค่อยๆเเก้อาทิตย์ละบัคยังดี

5.เพิ่มexp มอนเวล1-41กลับมาเท่าเดิม   (50%→100%)ให้ผู้เล่นใหม่มีโอกาสได้เกิดมากขึ้น   

6.เพิ่มโบนัสparty expกลับมาเท่าตอนbetaส่งเสริมให้เวลเป็นparty(เฉพาะหัวตี้เวลไม่เกิน50) 

7.updateเควสเก่าๆให้หน้าทำ เพิ่มexp item เงิน   

8.นำskillผอบที่ไม่ใช่Buffหรือเพิ่ม status เจ้าของกลับมา(ตีกวาด,ตีติดมึน,ดูดเลือด(เพิ่มให้ผอบเอง) ฯลฯ)เพื่อให้ผู้เล่นใหม่สายsolo playerเก็บเงินซื้อผอบมาเวลเองได้

9.นำค่าชื่อเสียงกลับมา(ส่งเสริมการพาเวล)

10.นำstatusสัตว์ขี่กลับมา(อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวเพราะเห็นว่าพอไม่มีstatusก็ไม่มีคนขี่เลย)อาจเพิ่มเเค่เเบกน้ำหนักก็ได้

10.ปรับยาหนูขี้เกียดเก็บของให้เหมือนเดิม

11.ปรับสมดุลอาชีพเฉพาะserverวันวาน เพราะ item statusต่างจากserverอื่น

12.เพิ่ม exp ดันใต้ปราสาท เพื่อเป็นเเรงจูงใจให้ครองปราสาทมากขึ้น (ตอนนี้เวลลับเเล โขนยังเปอดีกว่าอีก) 

13.gmควรลงมาจัดกิจกรรมอย่างน้อยอาทิตย์ละ2วัน  # ตามล่าหาgm ลุกนั่ง จีเอ็มพาลาก ฯลฯ(อันนี้เเสดงเรื่องความใส่ใจชัดเจน) 

14.wiki ควรทำใหม่ไหมเกมเปลี่ยนไปเยอะมาก ทั้งc2ที่ปรับใหม่ mapใหม่ skill จิต เเละอะไรหลายๆอย่างเพื่อเซิฟอื่นด้วย

15.จัดกิจกรรมCome backต้องรับผู้เล่นเก่าที่กลับมาจะดีไหม   

16.อสุราตั้งไข่ ทำใหม่ดีไหม

17.ระบบการ trade ละหลวมไปไหม ให้มีตั้งค่าว่าถ้าดึง item ออกให้ยกเลิก trade ไปเลยจะดีไหม ระบบกล่องของขวัญ ระบบนี้จริงๆเเล้วเหมาะสมไหม

18.เซ็ตฉมังควรนำกลับมาไหมเพื่อเป็นทางเลือกให้ผู้เล่นมากขึ้น

19.หมวกชื่อทองจากการงานตัดเย็บไม่เพิ่มstatusเลยเหมาะสมเเล้วไหม

20.สุดท้ายนี้ทีมงานลองคิดดูดีๆที่พัฒนาระบบ Boss MVP ไปนั้นเหมาะสมเเล้วไหมผู้เล่ต้องการจริงๆรึเปล่า

woon_sunnyสุดท้ายนี้อยากให้เพื่อนชาวบอร์ดมาร่วมเเสดงความคิดเห็นครับ ข้อไหนดี ข้อไหนควรทำก็ช่วยสนับสนุนด้วยนะครับ ข้อไหนไม่ถูกใจก็มา comment กัน

ブラック_ ×

• Everything is done.
  • Jr. Member
  • **
ได้ยินเรื่องวุ้นวันวานเปิด ผมก้ยังไม่เคยเข้าไปสัมผัสสักครั้งเลยน่ะครับ ส่วนตัวแล้ว
- ติดเซิฟ pk มากกว่า เลยไม่สนเซิฟไหน
- เห็นว่าเวลยาก เลย ขก เข้าไปเล่น
- ไม่มีเพื่อนคนไหนเล่นวันวานตั้งแต่แรก เพื่อนไม่เล่นเราก้ไม่เล่นจ้า  g#017
g#017 g#017 ตามนั้นล่ะฮะ

ได้ยินเรื่องวุ้นวันวานเปิด ผมก้ยังไม่เคยเข้าไปสัมผัสสักครั้งเลยน่ะครับ ส่วนตัวแล้ว
- ติดเซิฟ pk มากกว่า เลยไม่สนเซิฟไหน
- เห็นว่าเวลยาก เลย ขก เข้าไปเล่น
- ไม่มีเพื่อนคนไหนเล่นวันวานตั้งแต่แรก เพื่อนไม่เล่นเราก้ไม่เล่นจ้า  g#017
g#017 g#017 ตามนั้นล่ะฮะ
เป็นความเห็นที่ดีครับ ผู้เล่นหลายๆคนก็ไม่เล่นวันวานเพราะไม่มีเพื่อนมาเล่นด้วยมาคนเดียวเวลช้ากว่าคนมีเพื่อนพา

10-20เท่าโดยเฉพาะช่วงเป็นคาเดท(โคตรหน้าเบื่อ)ได้ทำให้ผู้เล่นหลายๆคนไม่อยากมาตั้งต้นใหม่ในเซิฟนี้
รอดูครับว่าทีมงานจะเเก้ปัญหาอย่างไร
  woon_sunny

A+

• Personal ID 🔐
  • **
ไม่รู้เหมือนกันนะว่าทำไมคนอื่นไม่เล่น ส่วนตัวผมไม่เล่นก็เพราะว่า มันเวลยากเกินไป ให้เก็บเลเวลเองตั้งแต่เวล 1 มันยากเกินไปนะ
ช่วงเลเวล 1ถึงเลเวล21 ควรจะมีเควสมารองรับให้สามารถเล่นได้แบบไม่น่าเบื่อ ผมลองเข้าไปเล่นตอนเปิดช่วงแรกๆ ตอนนี้ยังเวล10อยู่เลย
ที่ยังเวล10ก็เพราะว่ามันเก็บเวลยากจนเกินไปในการเก็บเวลคนเดียว นี่แหละเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ผมไม่เลือกที่จะเล่น
วิธีแก้จุดนี้ก็น่าจะเป็นการเพื่มเควสมารองรับให้สามารถเล่นได้แบบไม่น่าเบื่อก่อนที่จะหมดกำลังใจในการเก็บเวลเพราะว่ามันเวลยากเกินไป
คิดดูสิคนมาเล่นใหม่จะคิดยังไงกับการที่เวลช้าขนาดนี้ คงจะคิดว่าเวล1ยังยากขนาดนี้ต่อไปจะยากขนาดไหน เลยเลือกที่จะไม่เล่น
โพชั่นยังไม่แจกเลยตีมอนตัวนึงนั่งรอHPรีเจนอีก5นาที คิดดู ๆ

Techies

• Full Member
  • Don't run! We're your friend! ♥
ไม่รู้เหมือนกันนะว่าทำไมคนอื่นไม่เล่น ส่วนตัวผมไม่เล่นก็เพราะว่า มันเวลยากเกินไป ให้เก็บเลเวลเองตั้งแต่เวล 1 มันยากเกินไปนะ
ช่วงเลเวล 1ถึงเลเวล21 ควรจะมีเควสมารองรับให้สามารถเล่นได้แบบไม่น่าเบื่อ ผมลองเข้าไปเล่นตอนเปิดช่วงแรกๆ ตอนนี้ยังเวล10อยู่เลย
ที่ยังเวล10ก็เพราะว่ามันเก็บเวลยากจนเกินไปในการเก็บเวลคนเดียว นี่แหละเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ผมไม่เลือกที่จะเล่น
วิธีแก้จุดนี้ก็น่าจะเป็นการเพื่มเควสมารองรับให้สามารถเล่นได้แบบไม่น่าเบื่อก่อนที่จะหมดกำลังใจในการเก็บเวลเพราะว่ามันเวลยากเกินไป
คิดดูสิคนมาเล่นใหม่จะคิดยังไงกับการที่เวลช้าขนาดนี้ คงจะคิดว่าเวล1ยังยากขนาดนี้ต่อไปจะยากขนาดไหน เลยเลือกที่จะไม่เล่น
โพชั่นยังไม่แจกเลยตีมอนตัวนึงนั่งรอHPรีเจนอีก5นาที คิดดู ๆ
ควรมีเควสมารองรับ woon_sunny

- เควสล่ามินิต่างๆเป็นไงครับเป็นเควสเเบบฆ่าเเล้วได้ทั้งปาตี้(นึกถึงภาพคาเดทลุมวุ้นทะเลสาบ)

- เพิ่ม hp ให้กับitemต่างๆ ดีไหม หญ้า + 100 เนื้อปลา +450 หญ้าโพชั่น+hp30%(ไม่เกิน3000) จูนโพชั่น+1000

เเต่ให้มีCooldownนิดหนึง(ไม่ให้กดรัวๆ)เหมือนเกมอื่นจะได้สู้ได้นานๆขึ้น(เปลื่องเงิน g#009)

-~@มเหศวรพิมพ์ใหญ่@~-

• **
ผมคนหนึ่งครับ ไม่เล่นเลยวันวาน เพราะคิดว่า เดี้ยวจะมีการร้องให้ปรับนั้นนู่นี่ ....ผมเล่นถึงจะไม่ถึงโปรเจควัน แต่ก็เล่นตั้งแต่กำไลพื้นวงละไม่ถึง 80M.(PK).. จากนั้นก็มีการร้องมาเรื่อยจนมาถึงปัจจุบันนี้  ... เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ผมไม่ได้จะมาขัดขวางนะครับ แต่แค่จะเตือนว่า ...จากความตั้งใจที่จะได้เซิฟเก่าๆกลับมาจะกลับได้เซิฟใหม่อีกเซิฟหนึ่งแทน

-IlI_TimeThai_IlI-

• **
ผมคนหนึ่งครับ ไม่เล่นเลยวันวาน เพราะคิดว่า เดี้ยวจะมีการร้องให้ปรับนั้นนู่นี่ ....ผมเล่นถึงจะไม่ถึงโปรเจควัน แต่ก็เล่นตั้งแต่กำไลพื้นวงละไม่ถึง 80M.(PK).. จากนั้นก็มีการร้องมาเรื่อยจนมาถึงปัจจุบันนี้  ... เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ผมไม่ได้จะมาขัดขวางนะครับ แต่แค่จะเตือนว่า ...จากความตั้งใจที่จะได้เซิฟเก่าๆกลับมาจะกลับได้เซิฟใหม่อีกเซิฟหนึ่งแทน

ใช่ มันไม่ใช้โปรเจควัน มันคือเซิร์ฟใหม่

Imbita

• Newbie
  • *
คือเวลยากมันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมากนัก เพราะมันไม่มีจุ เเต่ปัญหาคือของในการต่อกรกับมอนเตอร์อันโหดร้าย คือต้องมานั่งทำการงานอันเเสนน่าเบื่อ กว่าจะได้ของดีๆก็เป็นเดือน
เเบบถ้ามีของดรอปจากมอนเล็กๆน้อยๆ ก็ยังพอมีของกรุบกริบใส่บ้าง เพราะมอนที่เก็บเวลมันเถื่อนมาก ถ้ำภูเขาไฟเป็นต้น นกกัดทีเจ็บปวดเเละเเสบทรวงมาก ทุกวันนี้เลยก็ต้องมานั่งเเช่การงานตลอดเวลา ซึ่งมันค่อนข้างน่าเบื่อ เเละคนก็จะบินหายไปเรื่อยๆ  woon_hurt

-_EvoIution_-

• Newbie
  • *
ผมเห็นด้วยในหลายๆเรื่อง แต่ผมว่าเวลยากหน่ะดีแล้ว เพราะยังไงเซิฟนี้ก็ไม่มีจุติหรือจุจิต ..ถ้าจะอยากให้เวลง่ายให้คูณ500เลยไหมครับ4-5วันจะได้เวล99ตันโดยที่ไม่ต้องใช้ความพยายาม คือในเมื่อเซิฟนี้ไม่มีจุติผมเล็งเห็นว่าการเวลยากนี้แหละสีสันของมัน สำหรับผู้เล่นโซโล่ที่บ่นว่ายาก ผมว่าก็ยากระดับหนึ่งเท่านั้นเองไม่ได้มากมายเลย

ブラック_ ×

• Everything is done.
  • **

ใช่ มันไม่ใช้โปรเจควัน มันคือเซิร์ฟใหม่

เดี๋ยวก้เหมือนซ้ำรอยอวตาร  g#014 g#014 สักพักน่าจะปิดตัว ผมคิดว่าแบบนั้นน่ะ

Techies

• Full Member
  • Don't run! We're your friend! ♥
ผมเห็นด้วยในหลายๆเรื่อง แต่ผมว่าเวลยากหน่ะดีแล้ว เพราะยังไงเซิฟนี้ก็ไม่มีจุติหรือจุจิต ..ถ้าจะอยากให้เวลง่ายให้คูณ500เลยไหมครับ4-5วันจะได้เวล99ตันโดยที่ไม่ต้องใช้ความพยายาม คือในเมื่อเซิฟนี้ไม่มีจุติผมเล็งเห็นว่าการเวลยากนี้แหละสีสันของมัน สำหรับผู้เล่นโซโล่ที่บ่นว่ายาก ผมว่าก็ยากระดับหนึ่งเท่านั้นเองไม่ได้มากมายเลย
เวลยากก็ดีครับเเต่ไม่ควรให้ช่วงเเรกๆ(คาเดท)ยากเกินไปก็มันหน้าเบื่อมากคนที่มาลองเล่นวันวานจะท้อกันไปซะหมด g#017

^_^

• **
ขอการันตี ว่า เซริฟวันวาน ดีนะ ผู้เล่นสามารถ ตีกันได้เเบบไม่เหลื่มล้ำเกินไป สวนให้ผู้เล่น ช่วยเหลือตัวเอง พึ่งตัวเอง และเพื่อนๆในทีม ดี แทบทุกอย่าง ติ ที่เดียวคือ อยากได้บรรยากาศเก่าๆกลับ มา เช่น ตลาดเก่าเอาวิหารออกไป หน้าวาป มีวุ้นปลอดภัย เอา การหายตัวหน้าวาป ออกไป และที่สำคัญ ดีตรงที่ตายแล้ว เลเวลไม่ลด ถ้าไม่มีเปอ อาหารไม่ต้องมีอะดีแล้ว ทำให้พระ มีความสำคัญมากขึ้น

เสียตรงที่ว่า สกิล อาชีพ บางอาชีพ มันสร้างความเหลื่อมล้ำระหว่างอาชีพ มากๆ คือชราปชูเตอร์ที่ระยะ ยิง ไกลทะลุหน้าจอแล้วยังสามารถถุ ใช้ศรวายุ ต่อเนื่อง แล้ว ล็อกเป้าอัตโนมัติ

สิ่งที่ ไม่ทำให้ผู้เล่น อื่นๆไม่มาวันวานคือ
1 เลเวล ค่อนข้างยาก แต่ก็ ถือว่าไม่ยากมาก ให้ผู้้เล่นได้สัมผัสกับการเวลแบบเมื่อก่อนมาก ข้อนี้ดี นะ แต่ไม่เหมาะกับ คนที่ความอดทนน้อยไป

2 ของสวมไส่ค่อนข้างจำกัด และ ดันบอส ยากเกินไป ควรให้ดรอบแบบเดิม มีบอสและมินิ ตามพื้นที่ โดยที่ดันบอสเป็นเพียงตัวเลือก ที่รองลงมาจากการหาบอส ทั่วไป

3 กลัวการเริ่มต้นไหม่โดยที่ไม่มีสิ่งช่วยเหลือใดใด ยดตัวอย่างเช่น ภิภพ มีคนพาเวล มียาคูณ เช่า มีผอบช่วยเพิ่มความสามารถ

อยากจะบอกนะครับ ว่า จากใจเลย เซริฟนี้ ไม่ดีตรงไหน? นอกจากการบริหารงานที่ห่วยแตกของเหล่า GM ทั้งหมด
เปิดทั้งี สนใจผู้บริโภคบ้างเถอะครับ