GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เกร็ดความรู้เล็กๆ น้อยๆ ของสกิล "สมาธิในการต่อสู้" ของ "เบลดมาสเตอร์"

♥ น้องเอ :)'

• Sr. Member
         .. เอ่อคือวันนี้น้องเอลองอ่านรายละเอียดสกิล "สมาธิในการต่อสู้" ของ "เบลดมาสเตอร์" มา ซึ้งบางท่านอาจจะรู้แล้วก็เป็นได้
แต่ที่น้องเอมาตั้งกระทู้นี้ก็เพื่อบอกคนที่ยังไม่รู้ให้ได้รู้นั่นเอง

STR : เพิ่มอัตราฟื้นฟู HP ทุกๆ 8 วินาที
- ตามที่น้องเอเข้าใจคือมันจะเพิ่มอัตราฟื้นฟู HP เท้านี้ๆ ต่อการอัพสเตตัส STR 1 ครั้ง เช่น ก่อนกดใช้ อัตราฟื้นฟู HP อยู่ที่ 100 หลังกดใช้ อัตราฟื้นฟู HP อยู๋ที่ 150

VIT : เพิ่มอัตราการใช้ดาบป้องกัน
- ตามที่น้องเอเข้าใจคือมันจะเพิ่มอัตราการใช้ดาบป้องกันเท่านี้ๆ ต่อการอัพสเตตัส VIT 1 ครั้ง เช่น ก่อนกดใช้อัตราใช้ดาบป้องกันอยู่ที่ 5% หลังกดใช้ อัตราใช้ดาบป้องกันอยู่ที่ 10%

DEX : เพิ่มความแม่นยำ
- ตามที่น้องเอเข้าใจคือมันจะเพิ่มความแม่นยำเท่านี้ๆ ต่อการอัพสเตตัส DEX 1 ครั้ง เช่น ก่อนกดใช้ แม่นยำอยู่ที่ 100 หลังกดใช้แม่นยำอยู่ที่ 200

AGI : เพิ่มความต้านทานประเภท มึน , ห้ามเดิน , ห้ามโจมตี และเคลื่อนไหวช้า
- ตามที่น้องเอเข้าใจคือมันจะเพิ่มความต้านทานเท่านี้ๆ ต่อการอัพ AGI 1 ครั้ง เช่น ก่อนกดใช้ คสามต้านทานมึน , ห้ามเดิน , ห้ามโจมตี และเคลื่อนไหวช้า อยู่ที่ 0.0% หลังกดใช้ ความต้านทานมึน , ห้ามเดิน , ห้ามโจมตี และเคลื่อนไหวช้า อยู่ที่ 0.5%

INT : เพิ่มอัตราการฟื้นฟู MP ทุกๆ 10 วินาที
- ตามที่น้องเอเข้าใจคือมันจะเพิ่มอัตราฟื้นฟู MP เท่านี้ๆ ต่อการอัพ INT 1 ครั้ง เช่น ก่อนกดใช้ อัตราฟื้นฟู MP อยู่ที่ 15 หลังกดใช้อัตราฟื้นฟู MP อยู่ที่ 20

LUK : เพิ่มอัตราโป๊ะเช๊ะ
- ตามที่น้องเอเข้าใจคือมันจะเพิ่มอัตราโป๊ะเช๊ะเท้านี้ๆ ต่อการอัพ LUK 1 ครั้ง เช่น ก่อนกดใช้ อัตราโป๊ะเช๊ะอยู่ที่ 10% หลังกดใช้อัตราโป๊ะเช๊ะอยู่ที่ 15%

.. บางคนอาจจะไม่เข้าใจ น้องเอจึงได้อัพโหลดวีดีโอตัวอย่างมาให้ดูกันขออภัยที่ไม่ได้อัพสเตตัสอื่นๆ
ให้ดูเป็นตัวอย่าง ด้วยเหตุผลที่ว่าน้องเอลืม T^T

http://www.youtube.com/watch?v=ICMlGtOCBGg&feature=plcp

ปล. อาจมีพิมพ์ตกหรือพิมพ์ผิดบ้างก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย

RoDMaYiz.

• Jr. Member
  • **
  • ให้เธอเจอใครที่ดีกว่า ' ฉัน !
เวลาโดนสกิล เยือกแข็ง ของวิซาด หรือ ลงทัน แช่แข็งของ พาลาดิน แล้วก็ พฤกษาพันธนาการ
เวลาโดนกดสกิลนี้ก็จะหายนะ เสริมให้ ^^

ทำไมต้องมีคำว่า "ตามที่น้องเอเข้าใจ"  ผมว่าน่าจะหาคำอื่นมาใช้แทน ถ้าจะให้ความรู้กับคนไม่รู้ควรใช้คำว่า ตามความจริงคือ หรือคำอธิบายขยายความ หรือคำอื่นๆ อีกมากมายซึ่งผมว่าความหมายจะดีกว่าใช้คำว่า ตามที่น้องเอเข้าใจ 

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

หญิง

• Full Member

♥ น้องเอ :)'

• Sr. Member
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจ้า 'w'

แล้วถ้าเกิดว่าโดนแสงแห่งเทพละกดสมาธิการต่อสู้จะหายเปล่า  g#015

ส่วนนี้ยังไม่ได้ลองกดสอบดูน่ะนะ 0.0

darksv

• **
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจ้า 'w'

แล้วถ้าเกิดว่าโดนแสงแห่งเทพละกดสมาธิการต่อสู้จะหายเปล่า  g#015

ส่วนนี้ยังไม่ได้ลองกดสอบดูน่ะนะ 0.0

ไม่หายอ่านะ โดนทีก็เป็นกระสอบทรายไป 20 วิ(ยกเว้นถ้าถือดาบอัคคีทมิฬ -*- แต่ว่านะดาบมันเผาไม่เท่ากะเราโดนโจมตีหรอกหุๆ)
เสริมอีกนิดในคำอธิบายมันบอกว่าแก้สถานะบางอย่าง มีแช่แข็ง เดินช้า พฤกษาพัธนาการ โดนยาชา คำสาปแห่งน้ำ น้ำแข็งจับ กลายเป็นหิน และสับสน แต่เอาจริงๆแล้วแก้ได้แค่บางอย่างตามคำอธิบาย เท่าที่โดน แก้ยาชาไม่ได้ แก้สับสนไม่ได้(จำได้แค่นี้หุๆ) แล้วก็ไม่มีประโยชน์ในการแก้ พฤกษาพัธนาการ เพราะต้องกด 2 ครั้งถึงหาย แล้วสกิลพฤกษามันสามารถร่ายใส่ได้เรื่อยๆ กว่าจะแก้รอบแรกได้ก็โดนสกิลรอบที่ 2 แล้ว สรุปคือแค่ยื้อเวลาให้โดนสกิลไหม่อีกรอบ -*-   

ปล. ความจริงไม่อยากให้สกิลนี้ไม่ใช่การกดแก้เพื่อแก้สถานะ แต่อยากให้เป็น เมื่อนกดระดับ 5 แล้วจะไม่ติดสถานะพวกนี้ต่างหากอะนะ(เมื่อก่อนในคำอธิบายมันสามารถกดแก้ใบ้ได้ ซึ่งตอนติดใบ้มันกดสกิลไม่ได้เลยโดนเอาออกไปจากคำอธิบายไปหุๆ) g#022 g#022 g#022

คุณ darksv เล่นสายต้านทานน่าสนใจคับ ไม่ทราบว่าใส่แรร95 หรือป่าว เพราะผมเองก็เล่นสายนี้คับ g#019 ได้ต้านทาน100% นิสๆ 4ชนิด หากสวมแรร95 เบา ได้ต้านทาน100% 3ชนิด ผมได้มาจากการอัพเส้นทางจอมดาบ10 (มึน ห้ามเดิน ห้ามกระทำ เดินช้า)  ใส่หมวกผู้กล้าทองคำ ต้านทานทุกอย่าง 10% และหากอัพสมาธิการต่อสู้ระดับ 5 เมื่อลง agi23 ได้ทำให้ต้านทาน 104% 4ชนิดคับ  สามดาบเมื่อสวมดาบคู่จะได้ต่อเนื่อง 216 เมื่อใส่เซตจุคับ เวลง่ายดี แต่หากแบทจะบอบมากคับต้องถอดเซตจุออก g#036 g#036 g#002 g#002 

darksv

• **
คุณ darksv เล่นสายต้านทานน่าสนใจคับ ไม่ทราบว่าใส่แรร95 หรือป่าว เพราะผมเองก็เล่นสายนี้คับ g#019 ได้ต้านทาน100% นิสๆ 4ชนิด หากสวมแรร95 เบา ได้ต้านทาน100% 3ชนิด ผมได้มาจากการอัพเส้นทางจอมดาบ10 (มึน ห้ามเดิน ห้ามกระทำ เดินช้า)  ใส่หมวกผู้กล้าทองคำ ต้านทานทุกอย่าง 10% และหากอัพสมาธิการต่อสู้ระดับ 5 เมื่อลง agi23 ได้ทำให้ต้านทาน 104% 4ชนิดคับ  สามดาบเมื่อสวมดาบคู่จะได้ต่อเนื่อง 216 เมื่อใส่เซตจุคับ เวลง่ายดี แต่หากแบทจะบอบมากคับต้องถอดเซตจุออก g#036 g#036 g#002 g#002
สายอาร์คเบรดใช่มะคับ ก็คงต้องทำใจเรื่องความต่อเนื่องอ่านะหุๆ ของเราโซลเบรดต้องทำใจเรื่องความเปราะ(เลือดน้อยหุๆ)

ช๊อ 4

• Newbie
  • *

นายก็พุดตรงไป ว่าเเต่ น้องเอ นี่คือใครเหรอ? หรือ อยากโปนโมทตัวเอง  เเล้วคุณต่อมลูกหมากเสีย ของคุณอ่ะ ขึ้นกี่รอบเเล้ว woon_love

น้องเอ....หมอยขึ้นอ่ะยังอ่ะ  g#022 g#022 g#022 ถ้าขึ้นแล้วเลิกเป็นน้องได้แระน๊าาาา

น้องเอ....หมอยขึ้นอ่ะยังอ่ะ  g#022 g#022 g#022 ถ้าขึ้นแล้วเลิกเป็นน้องได้แระน๊าาาา

-Little-Nun-

• Newbie
  • *

นายก็พุดตรงไป ว่าเเต่ น้องเอ นี่คือใครเหรอ? หรือ อยากโปนโมทตัวเอง  เเล้วคุณต่อมลูกหมากเสีย ของคุณอ่ะ ขึ้นกี่รอบเเล้ว woon_love

น้องเอ เฟสชื่อ Konjiki no yami