GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

แรร์ 99 เอามาดรอปจากบอส จะดีจริงเหรอ ?

coalapanda

• Administrator
  • Full Member
ยังไม่แน่ใจเกี่ยวกับข้อสรุป เพราะเท่าที่ผมอ่านมาทุกความคิดเห็นก็มีข้อดี ข้อเสีย ในมุมมองที่ต่างกัน  ส่วนแรร์ระดับ EPIC นั้นอนาคตมันก็ต้องมีนั่นล่ะครับ เพราะตอนนี้แรร์ 99 มันก็ออกมาหลายปีแล้ว เท่าที่คิดคือ

1.อาจจะมีแรร์ขั้นที่สูงยิ่งๆขึ้นไป
2.อาจจะไม่ใช่แรร์ที่โหดกว่าแรร์เดิม แต่การใช้งานจะเด่นต่างกัน ประมาณว่าเป็นคนละชุดกับที่มีอยู่ในปัจจุบัน

ไว้ยังไงก็คุยกันในนี้ครับ ขอให้เป็นความคิดเห็นที่เป็นกลางและมีส่วนรวมในการพัฒนาเกมกันต่อไป  แล้วจะได้เอาไปประชุมกันหาข้อสรุปอีกที  ขอบคุณทุกท่านมากๆ

Directorr

1.อาจจะมีแรร์ขั้นที่สูงยิ่งๆขึ้นไป

แรร์ไอเทมเลเวล 100หรอฮะ  g#025 g#025

แรร์ที่ระดับสูงกว่าระดับ 99  ช่วยสปอยล์ concept หน่อยได้มั้ยฮะว่า มันจะสูงกว่าในทิศทางไหน

เช่น 
- Lv. ของการสวมใส่ (แต่มันไม่น่าจะมากกว่า 99 ได้เลยนะ)
-ต้องมีค่ากรรมถึงเกณฑ์จึงจะใส่ได้ (กรรม5หมื่น อะไรแบบนี้)
- ค่าความดี
------

หรือสุดท้ายทีมงานอสุราจะทำการหักคอผู้เล่น แล้วเปิดให้จุติ 6 สามารถเก็บเลเวลได้ถึง 150

แล้วเพิ่มอาวุธแรร์ 109  129  149 
เกราะแรร์  105  125  145 

แบบนี้หรอฮะ ?
#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

~๐ Ryan ๐~

ก็แค่พวกที่มีของแรร์ แล้วเคยถูกยกย่องว่าเก่งว่าเทพมาก่อน มีของแรร์กับกลุ่มคนไม่มีกลุ่ม
พอจะเริ่มมีการกระจายแรร์ไอเทมโดยการตกในบอส ก็เริ่มออกมาโวยวาย มีแค่สองประเด็น
หนึ่ง....กลัวคนอื่นจะมีเหมือนตัวเองมากเกินไป ประเดี๋ยวจะมีคนเทียบเคียงความเทพ ฮ่าๆๆๆ
สอง....กลัวของที่ตัวเองดองไว้ราคาจะตก แล้วความคิดเห็นแก่ตัวในประเด็นว่า กว่ากูจะได้มานั้นไซร้ ยากแสนยาก
ทำไมเดี๋ยวนี้มันกลับได้ง่ายวะ แหม.... ทีมงานเค้าพยายามลช่องว่างความเลื่อมล้ำระหว่างผู้เล่นเก่ากับผู้เล่นใหม่ยังไง
ส่วนตัวเห็นด้วยกะDarkeagle นะจ้ะ

คือที่ผมไม่ขัดข้องในตรงนี้และเห็นด้วยที่จะนำลงบอส มันเป็นในความเห็นส่วนตัวที่ผมมองว่า มันก็น่าจะดี  แต่ ..... ผมดูจากอะไร

1. การได้มาของไอเทมส่วนมากดรอปจากบอสและมอนมาตลอด  และการดรอปทางเกมส์ไม่ได้ไปปิดกั้นจำนวนมาตั้งแต่ครั้งไหนๆ  ผมเห็นเกมส์ส่วนมากเค้าก็ปล่อยดรอปธรรมชาติแบบนี้ เอาใส่มอน ใส่บอสให้ดรอป และตั้งอัตราความยากที่จะดรอปได้เข้ามาเพื่อไม่ให้ง่ายเกินไป  อีกทั้งก็ได้มาจากเควสและกิจกรรมเหมือนๆกัน  นอกเสียจากว่าเป็นของมอลที่เค้าขาย เค้าจะจำกัดจำนวนชิ้นเพื่อให้มันเป็นแรร์  มีเงินมีความพยายามก็หาไม่ได้ในเกมส์ ต้องรอจังหวะที่เค้าจะปล่อยหรือให้โอกาสได้มา   ทีนี้เกมส์นี้แนวทางของมันก็เคยได้มาด้วยทางนี้  ก่อนไอเทมแรร์พวกนี้จะมา ของแรร์เก่าๆก็ถูกดรอปจากบอสจากมอนเช่นกัน  ซึ่งมันก็จะดรอปออกมาเรื่อยๆตามธรรมชาติของมัน  วันนึงมันก็เยอะ  เยอะมากเกินความต้องการก็มี   แต่ไม่ใช่ว่าพรวดพราดออกมาปีเดียวมีกันตรึม มันมีระยะเวลาของมัน  ทุกเกมส์ที่ดรอปของกับบอสก็เป็นอย่างนี้กันทั้งนั้น   มีความยาก  มีโอกาสไม่ได้อะไรเลย วันนึงก็จะจำนวนเยอะขึ้น แต่ก็มีดรอปออกมาเรื่อยๆ  แล้วคุณลองดูเอาครับว่า  เห็นเกมส์ไหนเค้าปิดกั้นตรงนี้รึเปล่า  ของเก่าๆไปยันกระทั่งของแรร์ดีๆหายากๆ  ผมไม่เห็นเค้าไปปิดกั้นเลยน๊ะครับ   ปล่อยตามอัตราดรอป ตามธรรมชาติตลอด   ผมก็รู้อยู่ละว่าวันนึงมันมีเยอะมันจะด้อยคุณค่าลงไป แต่ผมไม่รู้เหมือนกันครับว่า ทำไมเค้าไม่ยอมปิด  หลายๆเกมส์ไม่ทำตรงนี้  ลองคิดเหตุผลดูเอาน๊ะครับ  แล้วบอกผมทีว่าเค้าโง่รึเปล่าที่ไม่ยอมจับไอเทมลงมาคุมจำนวน ทั้งๆที่เค้าให้ % ที่จะดรอปได้มีปรับเปลี่ยนตามความยากอยู่แล้ว แต่ก็เห็นมีปัญหาของล้น ของเยอะ ของเฟ้อ กันทุกเกมส์  ทำไมเค้าไม่แก้ไขละ

2. ถ้าผมมองในทางการเล่น ต่อสู้ เก็บเวล ผมไม่เห็นมันมีผลเสียด้านไหนเลยครับที่มีให้ดรอปจากบอสได้  คุณมี เค้าก็มี แล้วมันเกิดอะไรขึ้น  g#034   คุณสู้กันแพ้ชนะกันตรงที่ คนรุ่นหลังๆมีไอเทมแรร์แบบคุณที่ดรอปได้จากบอสเหรอครับ  คุณสู้กันแพ้ชนะกันตรงที่เค้าดันมีโอกาสได้ของมาง่ายกว่าคุณ  คือคุณมีแรร์อยู่ก่อน เค้ายังไม่มี สู้ชนะเขาถือว่าพอใจเพราะคุณเล่นมาก่อน ของคุณเหนือกว่า  แต่ถ้าหากเขามีบ้าง แต่มีแบบไม่ได้ดรอปบอสแบบนี้  ได้มายากพอๆกับคุณ สู้กันแพ้หรือชนะก็ตาม  คุณก็พอใจ  แต่ถ้าเกิดเค้าได้ของมาโดยมีดรอปบอสแบบนี้ สู้กันแพ้หรือชนะก็ตาม คุณไม่พอใจอีตรงที่วันนี้เค้ามีโอกาสดีกว่าคุณที่ได้ของมาใช้  อย่างนี้เป็นปัญหาใช่เปล่าครับ
    เค้าแค่มีช่องทางหาเพิ่มขึ้นมาอีก 1 ช่องทางคือดรอปจากบอสตรงๆเลยได้ จากเดิมเค้าอาจจะล่าเพื่อหากล่องแรร์ แต่ตอนนี้ก็แค่มีโอกาสดรอปได้จากบอสอีกทางหนึ่ง  คุณก็มีโอกาสพิเศษๆแบบนี้กันน๊ะ  เค้าไม่ได้ปรับให้ใครคนใดคนหนึ่งเป็นพิเศษเลย  ช่วงปล่องลงบอสใหม่ๆแบบนี้คนเก่าๆเก๋าเกมส์กว่า ถ้ามันจะเยอะปานนั้นก็น่าจะรีบไปหามาขายหรือมาใช้กันน๊ะครับ  มีก่อนก็ได้เปรียบ  ได้เปรียบทั้งใช้เองและค้าขาย  ไม่ต้องกลัวมันออกเยอะ  มันเยอะอยู่แล้ว  ไม่เยอะวันนี้มันก็ต้องเยอะวันหน้า  ส่วนเรื่องแรร์ล้นตลาดอะไรนั่น  ตั้งร้านกันเยอะๆ ขายกันไม่ออก มันมีองค์ประกอบอะไรบ้างที่มันเป็นอย่างนั้น  ถ้าพูดสั้นๆว่าแรร์ล้นตลาด คนอ่านอาจจะเข้าใจได้ว่า ไม่มีใครอยากได้ ไม่มีใครเอา  หรือมีกันหมดแล้วมันจึงเหลือคาร้าน  มันเป็นแบบนั้นรึเปล่าละตอนนี้  ไม่มีใครอยากได้หรือพยายามเพื่อที่จะหามาได้จริงๆหรือ   ไม่มีคนกำลังหาเงิน เก็บเงินมาซื้อ ไม่มีคนไปล่าบอสไปเปิดกล่องหากันเลยหรือ  มันไม่ถึงขนาดนั้นมั้งครับ  แต่ถ้ามีดรอปบอสละเอาลงร้านแน่นอน  เอาลงมาเปลี่ยนราคาใหม่  กระทบเต็มๆ    แต่ผมไม่ว่า ว่าไม่ดีน๊ะเรื่องนี้  ของบางอย่างสมควรแพงตามนั้นจริงๆเพราะมันหามายาก  คนก็หาเงินกันอยู่เยอะ  คนพยายามก็มีใครว่าไม่มี  อย่าคิดว่าง่ายไปเสียหมด

ก็ถ้าจะให้ควบคุมจำนวนผมก็ไม่ขัด ก็เห็นด้วย คุมก็ดี  เดือนละกี่ชิ้นว่าไป เอากล่องสุ่มแรร์ออก เอาออกจากบอส ก็ขอให้มันมีออกมาเถอะ  ก็ไปมาวิธีจัดสรรลงมา  ไปพ่วงกิจกรรมเสียโซลไม่เอาน๊ะ
ถูกต้องครับ เกมส์อื่นก็ปล่อยดรอป แต่อย่าลืมว่าเกมส์นี้สามารถตี+โดยไม่แหกได้ หรือใครจะโชว์ปัญญาตียศสูงๆไม่ใส่อำพันมันก็เกินคนไปละ สรุปว่า แรร์มันจะออกมาเรื่อยๆ มันไม่มีการหายไปเพื่อลดจำนวนแรร์

•Insomnia' •

• un' :)

แรร์ไอเทมเลเวล 100หรอฮะ  g#025 g#025

แรร์ที่ระดับสูงกว่าระดับ 99  ช่วยสปอยล์ concept หน่อยได้มั้ยฮะว่า มันจะสูงกว่าในทิศทางไหน

เช่น 
- Lv. ของการสวมใส่ (แต่มันไม่น่าจะมากกว่า 99 ได้เลยนะ)
-ต้องมีค่ากรรมถึงเกณฑ์จึงจะใส่ได้ (กรรม5หมื่น อะไรแบบนี้)
- ค่าความดี
------

หรือสุดท้ายทีมงานอสุราจะทำการหักคอผู้เล่น แล้วเปิดให้จุติ 6 สามารถเก็บเลเวลได้ถึง 150

แล้วเพิ่มอาวุธแรร์ 109  129  149 

๕๕๕๕๕๕
นั่นสินะ

coalapanda

เช่น 
- ค่าความดี
------

มันมีของที่สามารถทำให้ status สูงกว่าเลเวล 99 ได้แต่ require level เพียง 99 น่ะครับ เช่นของ status 120 แต่เลเวล 99 ก็ใส่ได้ อะไรแบบนั้น

มารศาสตรา

เช่น 
- ค่าความดี
------

มันมีของที่สามารถทำให้ status สูงกว่าเลเวล 99 ได้แต่ require level เพียง 99 น่ะครับ เช่นของ status 120 แต่เลเวล 99 ก็ใส่ได้ อะไรแบบนั้น
   ผมเสริมให้ละกันนะ มันก็เหมือนกับ ไอเทมธรรมดา กับไอเทมแรร์ ที่เลเวลเท่ากัน แต่ระดับความสามารถของอาวุธ ต่างกันอันนี้เป็นแบบปัจจุบันของเกมส์นี้ ในขณะที่เกมส์อื่นๆ จะมีระดับไอเทมแบบ ธรรมดา แรร์ อิปิก ยูนิค เลเจนด์เดรี่ หรือสูงไปอีกก็ระดับ เทพ (คล้ายๆตี+ นั่นแหล่ะ ต่างกันแค่เป็นไอเทมที่ยังไม่ได้+ แต่ความสามารถโหดตามระดับ) ประมาณนี้แล

coalapanda

เช่น 
- ค่าความดี
------

ผมเสริมให้ละกันนะ มันก็เหมือนกับ ไอเทมธรรมดา กับไอเทมแรร์ ที่เลเวลเท่ากัน แต่ระดับความสามารถของอาวุธ ต่างกันอันนี้เป็นแบบปัจจุบันของเกมส์นี้ ในขณะที่เกมส์อื่นๆ จะมีระดับไอเทมแบบ ธรรมดา แรร์ อิปิก ยูนิค เลเจนด์เดรี่ หรือสูงไปอีกก็ระดับ เทพ (คล้ายๆตี+ นั่นแหล่ะ ต่างกันแค่เป็นไอเทมที่ยังไม่ได้+ แต่ความสามารถโหดตามระดับ) ประมาณนี้แล

ครับผม เข้าใจครับ ส่วนแนวทางตอนนี้ที่ประชุม ประชุมกันออกมาเรียบร้อยแล้วนะครับ เดี๋ยวรอท่านเปเป้ เขาประกาศนะ

ยังไม่แน่ใจเกี่ยวกับข้อสรุป เพราะเท่าที่ผมอ่านมาทุกความคิดเห็นก็มีข้อดี ข้อเสีย ในมุมมองที่ต่างกัน  ส่วนแรร์ระดับ EPIC นั้นอนาคตมันก็ต้องมีนั่นล่ะครับ เพราะตอนนี้แรร์ 99 มันก็ออกมาหลายปีแล้ว เท่าที่คิดคือ

2.อาจจะไม่ใช่แรร์ที่โหดกว่าแรร์เดิม แต่การใช้งานจะเด่นต่างกัน ประมาณว่าเป็นคนละชุดกับที่มีอยู่ในปัจจุบัน

ไว้ยังไงก็คุยกันในนี้ครับ ขอให้เป็นความคิดเห็นที่เป็นกลางและมีส่วนรวมในการพัฒนาเกมกันต่อไป  แล้วจะได้เอาไปประชุมกันหาข้อสรุปอีกที  ขอบคุณทุกท่านมากๆ

มุกเก่าเกี่ยวกับเอาไอเทมแรร์มาหลอกแต่จะเอาไอเทมแรร์ใหม่มาหลอก มาล่ออีกแล้วไม่จบไม่สั้นแม้จะเวล 99กันแล้วก็ตาม g#014

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

~๐ Ryan ๐~

มุกเก่าเกี่ยวกับเอาไอเทมแรร์มาหลอกแต่จะเอาไอเทมแรร์ใหม่มาหลอก มาล่ออีกแล้วไม่จบไม่สั้นแม้จะเวล 99กันแล้วก็ตาม g#014
ถือว่าเค้าพัฒนาไปอีกทางนึงละกัน แม้ทางเดิมยังไม่สมบูรณ์  g#021

thonson

แรร์ใหม่มา ก็ขอให้ดีกว่าของที่มีอยู่ละกันครับ

แล้วช่วยใส่ความสามารถมาเลยนะครับ

จะให้รอ3-4ปีแบบที่ผ่านมาก็ไม่ไหวเหมือนกัน woon_cry

wiperace

• Jr. Member
  • **
เปนกำลังใจให้ครับ อยากเหนเกมส์นี้พัฒนาขึ้นเรื่อยๆแล้วก้มีคนเล่นมากขึ้นเรื่อยๆ 
ฝากทีมงาน ช่วยกันโปรโมทเกมส์หน่อยนะครับ เกมส์สนุกอยู่แล้วโปรโมทหน่อยคนจะได้มาเล่นกัน

~_เกรียนมาสเตอร์_~

• พูดไม่ค่อยเก่ง แต่รักหมดใจ

foxzza

• Newbie
  • *
หน้าไม้99มาก่อน งี้ก็ทำให้สมดุลอาชีพไปทางเทรอีกแล้วสินะ  ปวดตับจิงๆ เทร3หัวจุ6 ล้นเกม

g#040 g#040 g#040 g#040

samunpai1

มุมตลาดบนซ้ายเซอร์ฟใต้มะกี้เจอคนขายนรกเดิมๆ 120 M   g#013 g#013 g#013