GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

พูดคุยประเด็นเรื่องของการรวมเซิร์ฟเวอร์ วุ้นสวรรค์ และ วุ้นดาวดึง

tHe kIP

• Newbie
  • *
ตัวผมเองนั้น ก็ได้เลิกรา จากเกมไปนานแล้วเหมือกัน แต่ก็เข้ามาดูความเคลื่อนไหว อยู่ตลอด ประเด็นนี้เป็นหนึ่งในการเคลื่อนไหวที่ถือว่าเป็นความคิดที่เข้าท่า
เพื่อให้เกมอยู่รอดต่อไปได้

มาพูดถึงปัญหาที่หลายท่านยกมาพูดกันบ้าง

1.เกมแลค
อันนี้บอกตรงเลยนะครับ ปัญหามันไม่น่าจะอยู่ที่จำนวนผู้เล่น มันไม่ใช่คนเยอะแล้วแลค มันไม่ใช่แลคเพราะจำนวนผู้เล่น เท่าที่คาดเดานะครับ เท่าที่เคยได้ยินมา นั้น อสุรานั้นใช้ระบบการออกแบบข้อมูลที่คิดขึ้นมาเอง
ไม่แน่ใจว่ามันดีขนาดไหน ไม่ก็อาจเป็นที่เซิฟเวอร์ไม่ดี อันนี้ก็ไม่แน่ใจ แต่ที่แน่ๆไม่ใช่ที่จำนวนคนแน่ๆ เพราะคนน้อยๆก้แลคเหมือนกัน - -*
2.กลัวปราสาทบ้านไม่พอ
เอออันนี้ผมไม่เข้าใจเลยครับ เออปราสาทบ้านนี้ เค้ามีไว้ให้แย่งกันอยู่ไม่ใช่หรอครับ (ช่วงท้ายๆก่อนผมเลิกเล่นไป กิลวอก็คือเอาตัวไปยืนเฝ้าไว้ รอนานทีๆจะมีใครซักคนกายแล้วขุดอุโมงวิ่งเข้ามา)
แล้วไม่ทราบว่าจะกลัวปัญหาไม่พอไปเพื่ออะไร บ้านไม่พอก้แย่งกันสิครับ ใครวางแผนมาดีกว่า ใครป้องกัน ใครโจมตีดีกว่าก็ได้ไปสิ
3.กลัวของแพง ราคาตก
ไอ้กลัวของแพงนี้ ผมก้มีผลหลายอย่างทั้งดีทั้งเสียนะครับ คนมีก็ได้ประโยชน์ คนไม่มีก็หาเงินต่อไป ส่วนไอ้ราคาตกนี่กลับกัน คนมีน้ำตาไหล คนไม่มีก็นั่งงยิ้มดีใจ
แต่ถ้ามัวแต่กลัวปัญหาเหล่านี้ ผมว่าไปกลัว ไม่มีคนจะซื้อเพราะคนเลิกเล่นกันหมดซะดีกว่านะครับ มันจะน้ำตาไหลยิ่งกว่าไอ้ปัญหาพวกนี้อีก
4.ผู้เล่นใหม่ลดลง
อันนี้บอกเลย เลิกหวังเถอะครับกับไอ้พวกผู้เล่นใหม่เนี่ย ในยุคที่มีตัวเลือกให้เล่นมากมายหลายๆเกมไม่ต้องลงทุนลงเวลามากแบบเกมนี้มีถมไป แล้วใครมันจะมาทนเล่นล่ะครับ
เห็นหลายๆท่านบ่น ทีมงานไม่เรียกคนเพิ่มเลย ทีมงานไม่โปรโมทเลย ผมว่าเค้าก็น่าจะโปรโมทนะ แค่คนมันไม่มา ผมเห็นเดี๋ยวนี้เซิฟก็เปิดคูณบ่อยสุดๆ นี่ไม่เรียกคนอีกหรอครับ
เพียงแต่เรียกแล้วคนมันไม่มาก็เท่านั้น ไม่ใช่เพราะเกมมันไม่น่าเล่น แต่เกมมันเปิดมานานเกินไป คนที่จะกลับมาเล่นก็มีแต่ผู้เล่นเก่าๆที่เลิกไปเท่านั้นล่ะ
5.แมบเวลไม่เพียงพอ
อันนี้ความผิดทีมงานเต็มๆล่ะครับ เลือกจัดสรรที่เวลมาเยอะก็จริง แต่ดันทำออกมาให้น่าไปเก็บเวลจริงๆมีอยู่ไม่กี่ที่ มันระดับนั้นมันก็มีหลายตัวนะ แต่ที่น่าไปเวล exp คุ้ม มันดันมีไม่กี่ที่นี้สิ
เรื่องนี้ต้องแก้ที่ทีมงานแล้วล่ะ แก้ตรงนี้ไม่น่ายาก ปรับม่อนให้น่าเวลขึ้นแค่เนี่ยเอง ดีกว่าปล่อยให้เป็นแมพร้าง
6.คนเล่นใหม่หาตี้ไม่ได้
ปัญหานี้เป็นปัญหาของเกมยุคเก่าๆก็ว่าได้ ที่ผู้เล่นต้องลำบากลำบน ไปขอชาวบ้านเค้า นายๆเราตี้ด้วยหน่อยสิ นายๆตี้กับเรารึป่าว เพิ่มขั้นตอนยุ่งยากจะตาย สมัยนี้คนเราชอบอะไรง่ายๆ
หลายๆเกมก็มีระบบหาปาตี้ให้เลย เฮ้ย เราอยากไปเวลตรงนี้นะใครจะเวลบ้างตั้งรอไว้ พอมีคนมาถึงเมพนี้ เค้าแค่เปิดดูมีตี้ไหนอยู่บ้าง จะเข้าก็ขอกดเข้าได้เลย สบายสุดๆ แต่อสุรานี่เกมยุคก่อนครับ
จะเข้าตี้ทีต้องรอหัวตี้วิ่งออกมารับ บางทีไอ้หัวตี้มันก็อยู่ลึกสุดแมพ ต้องวิ่งตาเหลือกออกมารับคนหน้าวาบ เสียเวลาไปเยอะ ถ้าทีมงานแก้ไขและเอาใจใส่จุดนี้ให้มากๆ ก้จะเป็นการดีต่อผู้เล่นมากๆเลยล่ะครับ
สู้มีระบบปาตี้ดีๆเจ๋งๆ มันช่วยให้ผู้เล่นใหม่เก็บเวลได้สะดวกสะบายยิ่งกว่าไอ้แจกบัพฟรี แจกอะไรฟรีซะอีก
7.เกรียนเยอะขึ้น
คงได้แต่ทำใจ ปัญหานี้ใครก็ช่วยไม่ได้หรอก นอกจากเราจะดูแลตัวเองดีๆ woon_love

ใจผมอยากให้รวมเซิฟจริงๆ อยากให้คนเยอะขึ้น อยากให้วอเป็นวอมาขึ้น อยากให้แบทเลิกตีกันแค่สองพวก อยากให้เวลาขายของมีคนมาซื้อ อยากให้ถึงเวลาที่จะได้กลับไปเล่นซักที
ปล.เรื่องชดเชยนั้น ผมมองว่า มันเสียและได้ประโยชน์ทั้งสองฝ่าย จะชดเชยยังไงก็อย่าให้แค่กลุ่มผู้เล่นเซิฟเดียวนะครับ เพราะ เดี๋ยวมันจะกลายเป็นไล่ผู้เล่นอีกเซิฟทางอ้อม(ไหนๆรวมเซิฟแล้วขอชื่อเซิฟใหม่เท่ๆด้วยก้ดี จะได้ดูว่าเป็นเซิฟใหม่) woon_love

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • Sr. Member
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
แค่รวมเซฟก็สัญญาณไม่ดีล่ะ ต่อไปก็คงปิดเกมส์ล่ะ

ผู้เล่นมีทางเลือกเยอะขึ้น ต่อให้เกมส์ดีแค่ไหนถึงจุด ๆ หนึ่งก็ต้องเปลี่ยนไปเล่นอย่างอื่น

ความยากของเกมส์ที่เปิดมานานกว่า5ปีขึ้นไปทำไงให้อยู่รอด ยิ่งเกิน10ปีไปแล้วด้วย นึกเอาครับ ผู้เล่นต้องโตไปด้วยคงไม่ได้เล่นเกมส์นี้ไปจนแก่ตาย

ช่วงอายุที่จะเล่น วัยที่น่าจะเล่นได้ก็น่าจะประมาณ 11-22 ปี สิบปีกับวัยที่หลงไรได้ง่ายดาย

ทุกวันนี้พวกที่เล่นอยู่ผมว่าอายุเกิน 25 กันทั้งนั้น เรียกว่าเล่นกันมาตั้งก่ะอายุยี่สิบอ่อน ๆ ยัง สามสิบบวก (สี่สิบยังมี)

แต่ผู้เล่นใหม่ (เอาะ ๆ ซิง ๆ ) อายุรุนราวคราวคุกไม่ค่อยหลงมาให้หลอก เกมส์อื่นตื่นตาตื่นใจเยอะกว่า สี่ร้อยก็สู้ไม่ไหว

2D ก็ได้ติดแค่พวกรุ่นราวคราวก่อตั้งบริษัทน่ะแหละ

บอกได้คำเดียวเกมส์นี้มีแต่รอวันปิดตัว ไอ้ที่หวังไรไว้กว่าจะมาคงแก่เกินวัยอยากเล่นแล้วล่ะ

เหมื่อนแต่ก่อนเราเล่นมาริโอ้ ก็มันล่ะ เดี๋ยวนี้ให้เด็กรุ่นนี้มาเล่นสิ แค่เห็นภาพมันก็ส่ายหัวแล้ว (แต่ถ้าเล่นแล้วจะติดใจ)

จากที่เคยโดนมากับตัว "เล่นเกมส์ไรอ่ะ" , "ภาพไม่สวยเลยไม่เห็นจะน่าเล่น ปังย่่าดีก่า" , "เล่นเกมส์ไรอ่ะ เหมาะกับวัยเลยเนอะลุง" , "ไม่เอาอ่ะไม่เห็นอยากลองเล่นเลย" , "เดี๋ยวนี้มันต้อง3Dตูมตูมกำหนดไซต์ได้ถึงน่าเล่น" , "ระบบมันก็เหมือน ๆ กันแหละขอแบบเท่ ๆ ไว้ก่อนดีกว่า"

ฝ่ายตลาด หรือนักวิเคราะห์ระบบ ต้องเก่งมากกว่านี้ครับ โปรแกรม์เมอร์อ่ะบอกให้ทำไรก็ทำได้หมดอยู่แล้วล่ะ (ยกเว้นทำให้ไม่มีบัค)

ต้องตามเทรน วัยรุ่นไว้ เกมส์พวกนี้ไม่มีใครเล่นไปจนตลอดชีวิตหรอก ตัวละครจะตันก็ปล่อยตันไปไม่ต้องไปเพิ่มให้เวลอีกกี่ร้อยรอบหรอก เพิ่มพวกเควสใหม่ สกิลใหม่ ๆ ให้เลือกเล่นสายใหม่ ๆ ได้แค่นี้ก็แก้เบื่อได้เยอะแล้ว มีไรให้ทำเรื่อย ๆ ไม่ซ้ำ ๆ ซาก ๆ

เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

somnuekhwana

• Newbie
  • *
  • ผมก็มนุษย์ธรรมดาคนนึง
 woon_sunny woon_sunny รวมเลยครับจีเอมเพื่อนจะได้เยอะๆผมเห็นด้วย woon_yes woon_yes
คนเยอะยิ่งสนุก ไม่เหงาดี woon_yes woon_yes woon_yes woon_yes
555

Vi vi

• Full Member
  • เกมส์ไทย...อยู่ในสายเลือด
ยังมีน้องๆรุ่นต่อไปที่เข้ามาเล่นอยู่คับ ใครเริ่มแก่แล้ว ก็เริ่มวางมือไปบ้าง เป็นธรรมดา ให้รุ่นน้องได้เกิดบ้าง เหมือนสมัยเรียนแหล่ะคับ
ได้ความเป็นไทยแท้จริงๆ  เกมส์นี้มันได้หลายรสชาติ อีกมุมนึง ก็เหมือนข้าวสวยร้อน 1 จาน กินอยู่แทบเมื้อ มีเบื่อบ้างไรบ้าง แต่ก็ต้องกิน  g#008

coalapanda

• Administrator
ขอขอบคุณเพื่อนๆอีกครั้งที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นในส่วนต่างๆครับ ผมมาตอบคำถามหลายๆคำถามที่ถามกันมานะครับ พอจะสรุปสั้นๆได้ดังนี้ครับ

1.รวมเซิร์ฟเมื่อไหร่
-ตั้งใจไว้ว่าจะเป็นก่อนเดือนตุลาที่จะมีการแข่งขัน ABT ครับ แต่อาจจะเปลี่ยนแปลงได้ตามความเหมาะสมครับ

2.รวมแล้วรีบ้านไหม
-รีทั้งหมด เปิดชิงบ้านกันใหม่อีกครั้งครับ

3.ประเด็นเรื่องแผนที่ตอนนี้ทางทีมงานปรับปรุงแผนที่ระดับสูงทั้งหมดแล้วครับ ดังนั้นตี้เวล จะไม่ใช่แค่ลับแลหรือโขนครับ โดยเราปรับค่าสถานะมอนสเตอรบางตัวที่โหดไปเช่น สาย assassin ที่ตีเร็วๆรัวๆ ให้โอกาสหลบน้อยลง ดันเจี้ยนป่าช้า ดันเจี้ยนสุสาน วินโดเนีย ฟิลด์ ทั้งหมดนี้จะลดความโหดของมอนสเตอร์ลงครับไปลองกันได้ ดีขึ้นมั้ยลองมาพูดคุยกันครับ เผื่ออยากให้ปรับตรงส่วนไหนเพิ่มเติมอีกครับ

4.ประเด็นใหญ่ๆอย่างที่คุณ tHe_kIP บอกนั่นแหละครับ ทีมงานเล็งเห็นประเด็นพวกนี้ด้วย จึงมาพูดคุยกันเรื่องการรวมเซิร์ฟขึ้นมาครับ

5.ประเด็นเกมจะปิดตัวลง อย่างที่คุณ ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา ได้แสดงความคิดเห็น อย่างที่ผมได้บอกไปครับ การโปรโมทนั้นทางทีมงานเราได้โปรโมทกันรัวๆ จากช่องทางต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น compgamer ad facebook c-kid boom แต่คนใหม่ที่เข้ามาจะเน้นในเรื่องของ pk ครับ เซิร์ฟหน้าหนังสือเป็นเซิร์ฟที่ตอบสนองคนกลุ่มนี้ ผู้เล่นใหม่ๆจะเน้นเข้าไปที่ หน้าหนังสือกับใต้ครับ ส่วนการพัฒนาไม่ต้องห่วงครับ เราติดเรื่องที่ต้องทำและเรื่องที่ต้องปรับปรุงกันอีกเยอะ แผนการพัฒนายังมีค้างอยู่อีกมาก อย่างที่หลายๆท่านเข้ามาแซวนั่นล่ะครับ อิอิ แต่ถ้าลองไล่อ่านกระทู้อัพเดทช่วงนี้จะพบว่าทุกๆสัปดาห์ ทุกๆเดือนจะมีอัพแพทช์สำคัญๆอยู่เรื่อยๆนะครับ ดังนั้นประเด็นนี้ทีมอสุรายังต้องพัฒนาระบบกันอีกนาน ไม่ทอดทิ้งไปไหนแน่นอนครับ

6.สำหรับประเด็นเรื่องของการปรับแนวเกมให้เป็นสมัยใหม่ ตอนนี้ทางทีมงานได้ทำการปรับหลายๆส่วนให้มันง่ายขึ้นกว่าเดิมเยอะเหมาะกับเทรนของผู้เล่นสมัยนี้  โดยทำให้เก็บเลเวลง่าย มีของช่วยเล่น มีเควสนำทางให้(อาจจะยังไม่ดีพอเท่าไหร่) มีการเปลี่ยนอาชีพได้ทันทีโดยกดผ่านสัญลักษณ์อาชีพแล้วเลือกเปลี่ยนได้เลย ซึ่งเทรนของผู้เล่นสมัยใหม่นั้นเน้นง่าย เร็ว และเวลไว มันจะผิดกับช่วง 5-6 ปีก่อนหน้านี้น่ะครับ ใครเป็นผู้เล่นสมัยนั้นจะรู้เลยว่า การเก็บเลเวลกว่าจะ 99 นี่มันยากขนาดไหน สำหรับเรื่องอื่นๆเป็นระบบเก่าๆแล้วเราก็จะนำมาคุยกันและปรับปรุงเปลี่ยนแปลงกันต่อไปเพื่อให้เหมาะกับยุคสมัยนี้ครับ

3eCausez

-รีทั้งหมด เปิดชิงบ้านกันใหม่อีกครั้งครับ

อันนี้ผมไม่ค่อยเห็นด้วยนะ การรีบ้านทั้งหมดใหม่ เเบบนี้เจ้าของปราสาทที่ครองอยู่ก่อนเสียประโยชน์นะครับ ผมว่ารวมก็รวมไปให้มาตีปราสาทเอาเหมือนเดิมดีกว่าครับ

Vi vi

• เกมส์ไทย...อยู่ในสายเลือด

-ZinG-

• Jr. Member
  • **
  • IกsียuIท่าuั้uที่จ:oยู่รoด
เราเห็นด้วยกะที่ จีโค พูด  g#019
ถ้าไม่เปิดให้ชิงปราสาทกันใหม่ และเซิฟที่มารวมด้วย ก็เสียเปรียบสิครับ
(อันนี้ความเห็นส่วนตัวของผมนะ)

poonnisa

• Newbie
  • *

coalapanda

ถ้ารวมเซิฟแล้ว จะมี EXP ติดตัวไหมค่ะ ( อยากให้มีติดตัวเหมือนดาว)  g#001 g#001

มีเท่าไหร่ ก็เอาไปเท่านั้นครับ จะมีแต่เพียงเรื่องของปราสาทครับที่ต้องเปิดชิงกันใหม่

poonnisa

• Newbie
  • *

coalapanda

เย้ย  อยากให้มี EXP ติดตัวเหมือนหนังสือ (เปิ่นอีกล่ะ) EXP 300 อะไรงี้ค่ะ
คงไม่ใช่ระบบนั้นครับ แต่เป็นอีกระบบนึง เดี๋ยวผมมาโม้ให้ฟังอีกที

poonnisa

• Newbie
  • *
เย้ย  อยากให้มี EXP ติดตัวเหมือนหนังสือ (เปิ่นอีกล่ะ) EXP 300 อะไรงี้ค่ะ
คงไม่ใช่ระบบนั้นครับ แต่เป็นอีกระบบนึง เดี๋ยวผมมาโม้ให้ฟังอีกที
[/quote
รอฟังจีมาโม้ให้ฟัง]

jpab

• Newbie
  • *

อันนี้ผมไม่ค่อยเห็นด้วยนะ การรีบ้านทั้งหมดใหม่ เเบบนี้เจ้าของปราสาทที่ครองอยู่ก่อนเสียประโยชน์นะครับ ผมว่ารวมก็รวมไปให้มาตีปราสาทเอาเหมือนเดิมดีกว่าครับ

รวมเซิฟก็ควรรีบ้านครับ ใช่ว่าสวรรค์จะเสียเปรียบอะไรมากมาย