GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

<Update>การปรับสมดุลทักษะ เพื่อให้การPKและ PVPออกมาในทิศทางที่เหมาะสม

อุ้ย

• Jr. Member
  • **
หลังจากผมได้ประชุมหารือกับทีมโปรแกรมเมอร์ โดยนำประเด็นของเพื่อนๆ จากกระทู้ http://forum.asura.in.th/index.php?topic=4875.0 มาพูดคุยกัน
จึงได้พบปัญหา อุปสรรค และข้อผิดพลาดบางประการ ซึ่งจะส่งผลต่อการอัพเดทระบบในครั้งนี้ ผมจึงขอแยกเป็นประเด็น และกระทู้เพื่อชี้แจงให้เพื่อนๆ ทราบดังนี้ครับ

ประเด็น : รายการอัพเดทเกี่ยวกับการปรับปรุงทักษะ ในวันพุธที่ 5 ตุลาคม
ทางทีมโปรแกรมเมอร์ได้ยืนยันในระบบที่สามารถทำได้ทันตามกำหนดการในวันดังกล่าวนี้
1. ปรับปรุงให้ ทักษะ "เตรียมความพร้อม" เมื่อใช้เป้าหมายจะติดบัฟ "ยังไม่พร้อม" เป็นเวลา 2 นาที  ในระหว่างทีมีบัฟ "ยังไม่พร้อม" ตัวละครนั้นจะไม่สามารถเป็นเป้าหมายของทักษะ เตรียมความพร้อม ได้อีก
2. ปรับปรุงให้ ทักษะ "กายทิพย์" ไม่สามารถป้องกันความเสียหายจากสกิลที่มีผลในการลด HP โดยตรง (ความเสียหายเกิดขึ้นโดยไม่แสดงตัวเลข แต่ลดเลือดทันที) เช่น ผู้เล่นที่มีบัฟกายทิพย์จะไม่สามารถกันความเสียจากการใช้ทักษะสู้ยิบตา การใช้ทักษะหลั่งเลือดสังหาร ผลของทักษะกลืนกินโลหิต (ซึ่งจะประกาศให้ทราบถึงทักษะ และบัฟที่ีกายทิพย์ไม่สามารถกันได้โดยละเอียดอีกครั้ง)  แต่ทักษะนี้ยังคงสามารถป้องกันความเสียจาการโจมตีทางกายภาพ และเวทมนต์เหมือนเดิม

จะมีเพียง 2 ทักษะ จะไม่สามารถลงตามกำหนดการณ์ โดยมีปัญหาดังนี้
1. ทักษะ ความลึกลับของเวลา ทักษะนี้ทางโปรแกรมเมอร์ให้เหตุผลว่าติดปัญหาทางเทคนิคในปรับปรุงแก้ไขทักษะ ซึ่งต้องขอเวลาแก้ไขอีกหน่อย(เมื่อแก้ไขเสร็จจะแจ้งกำหนดลงให้ทราบอีกครั้งหนึ่งครับ  g#017 g#017) และจะมีการเพิ่มเติมความสามารถให้สำหรับทักษะนี้อีกคือ หลังจากผลของความลึกลับของเวลาแสดงผล ผู้ใช้จะฟื้นขึ้นมาและได้รับ HP 5% ต่อเลเวลของทักษะด้วย

2.  ทักษะ จิตแห่งศร สำหรับทักษะนี้หลังจากทางทีมงานได้ทำการประชุม และรื้อดูความสามารถจึงได้พบว่าทักษะดังกล่าวนั้นจะทำงานแบบเดียวกับป้อมไฟ(ป้อมไฟของสงครามชิงปราสาทซึ่งจะลบบัฟของเป้าหมายทุกครั้งที่โจมตี ไล่จะลบบัฟเป็นขั้นๆไปตั้งแต่ขั้น 1 - ขั้น 5) ซึ่งจะเหมือนกับตัวจิตแห่งศรจะที่ทำการลบบัฟของเป้าหมายเป็นขั้นๆ คือ จิตแห่งศร 1 ลูกจะล้างบัฟได้ 1 ขั้น ในเกมตอนนี้มีบัฟอยู่ 5 ขั้น (ซึ่งกายทิพย์และบัฟโหดๆ จะอยู่ในขั้นที่ 5) ตามคอนเซ๊ป ชาร์ปจะต้องใช้ จิตศรสูงสุด 5 ลูกในการลบบัฟโหดๆแบบกายทิพย์(ในกรณีนี้ที่เป้าหมายมีบัฟครบทั้ง 5 ระดับ) แต่ปัจจุบันจิตแห่งศรกับสลายบัฟระดับ5อย่างกายทิพย์ได้ทันทีด้วยจิตแห่งศรลูกเดียว (ไล่จาก ระดับสูงไประดับต่ำ ซึ่งเป็นบั๊ก)
ดังนั้นการจะทำให้สลายบัฟของคลาสสามได้นั้น ถ้ายึดตามคอนเซ็ปเดิมก็ต้องใช้จิตแห่งศรถึง 6 ลูก(สกิลห่วย) หรือถ้ายึดตามปัจจุบันก็ใช้จิตแห่งศร 1 ลูก(สกิลจะโหดเกิน) ซึ่งไม่ว่าจะเลือกกรณีไหนก็มีปัญหาทั้งคู่ ดังนั้นทางทีมงานจึงตัดสินใจจะปรับปรุงความสามารถและรูปแบบการใช้ของทักษะจิตแห่งศรใหม่ทั้งหมด จึงต้องเลื่อนการปรับปรุงแก้ไขออกไป

ประเด็นพิเศษที่เจอ บั๊กของการสลายบัฟที่หลุดเพิ่มขึ้นไป
หลังจากได้เก็บข้อมูลทางทีมงานก็ได้พบว่ามีบัฟที่ทักษะ แทงสลายบัฟ และ ทักษะจิตแห่งศร สลายได้นั้นมีเพิ่มเติม เช่น บัฟเกราะคุ้มกายของพาลาดินเป็นต้น โดยไม่มีการประกาศปรับปรุงทักษะ
- สาเหตุ : ทางทีมงานมีแผนจะปรับเพิ่มบัฟให้กับ ทักษะ แทงสลายบัฟ และ ทักษะจิตแห่งศร มานานแล้ว และก็ได้ทดสอบในเซิร์ฟเวอร์นรก แต่อยู่ในระหว่างการทดสอบและยังไม่มีกำหนดขึ้น แต่เมื่อวันพุธต้นเดือนที่ผ่านมาได้มีการอัพเดทระบบให้เท่ากับเซิร์ฟเวอร์นรกข้อมูลเหล่านี้เลยหลุดขึ้นไป
- แนวทางแก้ไข :ทางทีมงานจะปรับให้ ทักษะ แทงสลายบัฟ และ ทักษะจิตแห่งศร  กลับมาเป็นปกติภายในวันพุธที่ 5 ตุลาคม นี้ครับ

จึงประกาศให้เพื่อนๆ ทราบถึงทิศทางการเปลี่ยนแปลง และสนทนาเสนอแนะกันครับ

ขอบคุณครับ

ปล. กระทู้นี้ผมจะล็อกในช่วงวันเสาร์ และอาทิตย์เพื่อป้องกันกระทู้ออกนอกประเด็นโดยไม่มีผู้รับผิดชอบมาตอบนะครับ
ปล2. คนที่จะตอบกระทู้นี้คือ พนักงานระดับ GP และโปรแกรมเมอร์ครับ  (GM ท่านอื่นๆ จะไม่เข้ามาตอบนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 18:10:35 โดย จีเอ็มครูอุ้ย »

อุ้ย

• **
ผมจะให้พูดคุยถึง 18.30 น. นะครับ
หลังจากนั้นจะล็อกกระทู้ และจะมาเปิดให้ในวันจันทร์อีกครั้งนะครับ
เพื่อป้องกันการออกนอกประเด็น และเข้าใจผิดโดยไม่มีทีมงานที่รับผิดชอบมาชี้แจงครับ  g#017 g#017
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 17:54:34 โดย จีเอ็มครูอุ้ย »

7412300

• **
จิตแห่งศร  สมน้ำสมเนื้อ   เบอเบิด  ต้องรออีก 2 นาที   รับได้คับ   

แต่สำหรับพระ  พีเค  5 นาที  ผมว่ามันนานไปไหม    อย่างน้อย  2-3 นาทีก็ว่าไปอย่าง   เพราะคนที่เล่นพระ ส่วนมาก ไม่ได้มีไว้เพื่อไปตีคนอื่นนะคับ  g#036 g#036 g#036

_-§↑ⓁverBron-Achilles-_

• **
  • "ปากดี" แต่ไม่เคย "ดีแต่ปาก"
กด 5 ลูก 6 ลูก มันมากไปไหมครับ ถึงแม้จะบอกว่า 1 ลูกโหดไป
แต่ต้องกดให้ลูกศรโดนแถมยังต้องกดให้ลูกศรทำลาย แล้วยังติดดีเลอีก ถ้าทำลายเป้าหมายไม่มีดีเลว่าไปอย่าง

จากที่เคยทดสอบเ่ล่นมาแค่ 1 ลูกกับกดทำลายเป้าหมาย ก็เสียเปรียบไปมากแล้ว
เนื่องจากศัตรูกดมาจู่โจมเราได้ทันทีเลย

ขอเสนอเลยแล้วกัน
คลาส 1 [C1]  เช่น แคสเตอร์ เรนเจอร์ ไฟเตอร์ < บัฟจากพวกนี้ กดลูกศร 1 ครั้ง
คลาส 2 [C2] เช่น พาลาดิน วิซาด ชาปชูต เป็นต้น < บัฟพวกนี้ กดลูกศร 2 ครั้ง
คลาส 3 [C3] เช่น ทุกอาชีพ ที่มี c3 โดยกดให้เกิดเป็น"บัฟช่วยเหลือ" กดลูกศร 3 ครั้ง

น่าจะสมดุลที่สุดนะครับ เพราะอาชีพ ชาป เนี้ย c3 ไม่มีอะไรดีสักอัน ถึงมีสลายบัฟ แต่มันก็ซ้ำกับเซน ที่ปั้มแค่เวล 41 ก็สลายบัฟได้
                      *ปรับให้เป็นอาชีพที่มีบทบาทหน่อยครับ

10 ขวบครับ อยู่ป.6

Directorr

• Full Member
ตามนี้ครับ

สนุกแน่ PK  หึหึหึ g#022 g#022 g#022
#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

เด็กไม่ดีต้องโดนตีก้น

• Asura Tester
  • **
  • เลิกเล่นแล้ว แต่ยังอ่านบอร์ด
คิดเหมือนเดิม อยากเสนอตามนี้

บัฟอื่นเห็นด้วยที่ให้สลายได้ แต่ไม่เห็นด้วยที่จะให้สลายเวทผนึกได้ เพราะมันต้องใช้เวลาในการสะสมนาน ไม่ใช่กดปุ๊บติดเลยแบบบัฟอื่นๆ

และ อยากเสนอเพิ่มเติม อยากให้สลายได้แค่บัฟที่มีเลเวลเท่ากันหรือต่ำกว่าเท่านั้น (เช่น จิตแห่งศรระดับ 5 ไม่สามารถสลาย เกราะคุ้มกาย , คลั่งเต็มที่ ระดับ 6+ ได้) เพื่อความเท่าเทียมในการฝึก c3 ไม่ใช่เพิ่งได้สกิลมา ก็สลายได้หมดแล้ว

เรื่องเตรียมความพร้อม กับ หยุดเวลา เห็นด้วย

sandarn_

• **
  • ~ทีเอ็งข้าไม่ว่าทีข้าเอ็งอย่าโวย~

อุ้ย

• **
ผมขอล็อกกระทู้ และพักผ่อนช่วงเสาร์อาทิตย์ละครับ
ส่วนเพื่อนๆ ที่มีประเด็นอะไรก็เตรียมไว้คุยต่อวันจันทร์ได้ครับ

ปล. ผมอยากให้เพื่อนๆ อ่านข้อความของผมให้ถี่ถ้วน วิเคราะห์ถึงข้อดี ข้อเสียที่จะเกิดขึ้น แล้วค่อยมาคุยกันด้วยเหตุผลครับ ผมเชื่อว่าคอมเม้นที่ตอบแบบประชด หรือเอาสะใจ ไร้เหตุผล คงไม่ช่วยอะไรให้ดีขึ้นครับ 

ด้วยความเคารพ

ตัวละครลับ

• หล่อไม่มาก แต่ท่ายากตูเยอะ
ผมว่า ทีมงานอย่าเพิ่งปรับชาปก่อนเลย

ไหนๆก็ปรับทหาร เทร ไรไปแล้ว

รอดูความคืบหน้าก่อนดีกว่าว่า

จะมีผลกระทบอย่างไรตามมาบ้าง

แล้วค่อยมาหาทางแก้ไขทีหลัง

ถ้าปรับชาปไปแล้ว เหมอืนกับเอาความสามารถเบอออกมาใส่ให้ชาป

อย่างงี้จะปรับไปทำไมละครับ

การสลายบับของชาปไม่เหมือนทหาร

ชาปสลายได้ในระยะไกลๆ และยังสามารถเล็งแขน ขา

ถึงแม้ไม่ลดเลือดของคู่ต่อสู้ก็ตามที

แต่ก็สกัดการโจมตีได้เป็นอย่างดีเลยยทีเดียวนะ

ปรับแบบนี้ลองคิดถึงสงครามขิงปราสาทบ้าง

ฝ่ายกันบ้าน ตั้งป้อมสลายบับพระ

ให้ชาปอยู่หลังป้อมคอยสลายบับขั้นสูง

แล้วอย่างนี้ฝ่ายบุกจะบุกกันอย่างไร

เหตุการณ์ข้างต้นสังเกตุได้จากการวอก่อนมีคลาส 3

ถึงแม้บางคนมาอ้างว่า กว่าจะชาปยิงสกิลได้ัมันนาน

วาบไปวาบมา โกยไปโกยมา

นั่นเข้าใจว่านอกเมืองแต่สงครามชิงปราสาทละครับ

ถ้าถามว่า เบอระเบิด 24 เบื่อไหม   เบื่อมาก

ถ้าถามว่า เทรหยุด 24 เบื่อไหม   เบื่อมาก

ถ้าถามว่า กาย 24 เบื่อไหม    เบื่อมาก

ถ้าถามว่า สลายบับขั้นสูง 24 เบื่อไหม   เบื่อมาก

ปล.อยากให้ทีมงานรอดูไปก่อนเพราะตอนนี้ก็มีการปรับแล้ว รออีกอีกซักพักว่า ควรทำอย่างไร ไม่ใช่ปรับแล้วปรับอีกหลายๆรอบ

ตัวละครลับ

• หล่อไม่มาก แต่ท่ายากตูเยอะ
ผมว่า ทีมงานอย่าเพิ่งปรับชาปก่อนเลย

ไหนๆก็ปรับทหาร เทร ไรไปแล้ว

รอดูความคืบหน้าก่อนดีกว่าว่า

จะมีผลกระทบอย่างไรตามมาบ้าง

แล้วค่อยมาหาทางแก้ไขทีหลัง

ถ้าปรับชาปไปแล้ว เหมอืนกับเอาความสามารถเบอออกมาใส่ให้ชาป

อย่างงี้จะปรับไปทำไมละครับ

การสลายบับของชาปไม่เหมือนทหาร

ชาปสลายได้ในระยะไกลๆ และยังสามารถเล็งแขน ขา

ถึงแม้ไม่ลดเลือดของคู่ต่อสู้ก็ตามที

แต่ก็สกัดการโจมตีได้เป็นอย่างดีเลยยทีเดียวนะ

ปรับแบบนี้ลองคิดถึงสงครามขิงปราสาทบ้าง

ฝ่ายกันบ้าน ตั้งป้อมสลายบับพระ

ให้ชาปอยู่หลังป้อมคอยสลายบับขั้นสูง

แล้วอย่างนี้ฝ่ายบุกจะบุกกันอย่างไร

เหตุการณ์ข้างต้นสังเกตุได้จากการวอก่อนมีคลาส 3

ถึงแม้บางคนมาอ้างว่า กว่าจะชาปยิงสกิลได้ัมันนาน

วาบไปวาบมา โกยไปโกยมา

นั่นเข้าใจว่านอกเมืองแต่สงครามชิงปราสาทละครับ

ถ้าถามว่า เบอระเบิด 24 เบื่อไหม   เบื่อมาก

ถ้าถามว่า เทรหยุด 24 เบื่อไหม   เบื่อมาก

ถ้าถามว่า กาย 24 เบื่อไหม    เบื่อมาก

ถ้าถามว่า สลายบับขั้นสูง 24 เบื่อไหม   เบื่อมาก

ปล.อยากให้ทีมงานรอดูไปก่อนเพราะตอนนี้ก็มีการปรับแล้ว รออีกอีกซักพักว่า ควรทำอย่างไร ไม่ใช่ปรับแล้วปรับอีกหลายๆรอบ

***ขอให้เพิ่มการรีสกิล/สเตตัส/อาชีพ เฉพาะอาชีพที่มีการปรับปรุง โดยทำเป็นเควตขอใบรี ซึ่งทางการเขียนโปรแกรมไม่น่ามีปัญหา

- แนวทางแก้ไข :ทางทีมงานจะปรับให้ ทักษะ แทงสลายบัฟ และ ทักษะจิตแห่งศร  กลับมาเป็นปกติภายในวันพุธที่ 5 ตุลาคม นี้ครับ
ตามอันนี้ คือปกติแบบใหนอะครับ แค่สลายเกราะคุ้มกายไม่ได้หรือว่าต้องสร้างอย่างน้อย 5 เพื่อล้างบัฟกายทิพย์เพราะตั้งแต่เล่นชาร์ปมาแค่สร้าง 1 ดอกเพื่อสลายมันก็ยากแล้วน๊ะครับถ้าเจอ1-1พวกสกิลมึนโดดหลบหรือพวกวิ่งไว ๆ ก็ทำอะไรไม่ได้แล้วครับอย่างมากสลายแล้วตัวเองโดนฆ่าตายให้เพื่อนตีซึ่งมันก็เป็นแบบนี้ประจำสำหรับชาร์ป แล้วในส่วนของการรื้อสกิลจิตแห่งศรใหม่ก็เปิดโหวตรูปแบบด้วยน๊ะครับแบบว่าอยากมีส่วนร่วมอะครับ

peraput12345

• **
ปรับรัยก้อช่าง เทร แก่ๆ ขออย่างเดียว คือ ความสามารถบัพยศ ใส่ให้ด้วย นะ พี่ครูอุ้ย แล้วเอาฆ้อนมาขายอีกนะ ชอบๆ เปลืองเงินดี คิกๆ