GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ชมรมเผ่าอสุรา (อาชีพน้อยแต่คุณภาพคัพแก้ว)

ป่ะ'นอนนนนนน

• ง่วงอ่ะ ไปนอนกัน
  • Full Member
  • กำลังปรับปรุง
พยากรณ์ จุ+จิตครบ งบมี แต่ไม่มากขนาดจะซื้อแหวนธาตุ พอจะสุ้ใครได้บ้างไหมครับ
ขอแนวทางสกิล ของสวมใส่ หน่อย

แล้วมีข้อสงสัยครับ

1.พยากรณ์ ตอนเป็นผู้ใช้มนตราควรอัพสกิล แก่นแท้ไหมครับ เพราะผมอ่านดูแล้วสกิลมันน่าสนใจมากๆ
ถ้าใช้สาปแสงแล้วยิงศรจิต มันจะเป็นคอมโบที่น่ากลัวมากครับ เท่าที่ผมลองอ่านรายละเอียดสกิลนะ
ลดต้านก่อนเพื่อที่จะได้ให้สกิลแก่นแท้ แสดงผลโดยไม่ต้องกลัวพวกมีต้านทาน
แต่ประเด็นคือ ถ้าจะเล่นสายแบบเอาแก่นแท้ด้วย สกิลบัฟมันจะได้ไม่ครบ แล้วก็ได้สกิลบัฟเต็ม max แค่ไม่กี่สกิล
ในกรณีสายแก่นแท้ควรเล่นสายโป๊ะ สายนี้เล่นได้2สายคือ อัพสกิลบัฟผ่านๆแค่เอาสาป(ถ้าเอาเต็มได้ก็เอาบัฟธาตุแสงแค่นั้นก็พอ)หรืออีกสายคืออัพเอาแค่บัฟที่จำเป็นและเป็นทางผ่าน(บัฟที่ไม่จำเป็นไม่อัพ ทำให้ไม่มีขจัดรังควาญ) เหรียญที่เหลือนำมาร่ายสมรภูมิ(เพื่อเพิ่มกันหน้าจากc3)อีกอย่างถ้าวางตรงกับธาตุที่เราใช้ศรจิต จะได้ดาเมจที่แรงด้วยเพราะสมรภุมิมันเพิ่มเวทธาตุนอกจากนี้สมรภูมิลมยังช่วยป้องกันตัวเองได้หากโดนเข้าประชิดตัวก็สามารถกดวายุทมิฬเพื่อให้อีกฝั่งปลิวออก ธาตุน้ำช่วยหยุดเดิน ธาตุดินก็ดูดศัตรูเข้าทำให้เสียหลัก ส่วนธาตุไฟเข้ามาดิ ทนระเบิดให้ได้ก็แล้วกัน

อยากถามว่าสายแบทเทิล ควรจะเอาแก่นแท้ไปด้วยไหมครับ ........
แล้วถ้าผมจะเอาแก่นแท้ ควรอัพสกิลยังไงดี ทั้งตอนเป็นผู้ใช้มนตรา และ พยากรณ์ครับ

2.พยากรณ์ ถ้าจะเล่นสายสาป ผสมกับ สกิลวางพื้นที่ธาตุดิน+สกิลโจมตีธาตุดิน
ตอนแบท สกิลพวกนี้จำเป็นไหมครับ หรือแค่อัพสาปให้หมด ก็เพียงพอแล้ว โดยไม่ต้องอัพสายวางพื้นที่ ??
สายสมรภูมิดินเน้นฆ่าพวกร่ายเวทครับ เพราะสมรภูมิดินจะทำให้โดนดูดเพราะฉะนั้นการร่ายเวทจะสะดุด และการยื้ออีกฝั่งให้โดนสมรภูมิดินดูดเรื่อยๆ เราก็สลับวางสมรภูมิไฟระดับ1แล้วกดระเบิดได้ครับ เพราะในพื้นที่แคบๆของสมรภูมิไฟระดับ1ถ้าเกิดระเบิด15ครั้งก็โดนเต็มๆเพราะอีกฝั่งไม่สามารถหนีได้เนื่องจากโดนสมรภูมิดินดูด(สายนี้จะอัพสาปดิน น้ำ แสงตันได้ อัพสมรภูมิดิน4 ชีพจรโลกา5 สมรภูมิไฟ1 ระเบิด5)โดนเน้นสาปแสง ดิน/น้ำ ก่อน แล้วค่อยวิ่งเข้าไปวางสมรภูมิ แต่ถ้ามีเซริวก็กดมังกรจักรพรรดิ์แล้ววางเลยก็ได้
แต่เอาเข้าจริงๆผมคิดว่าสายสาปน่าจะดีกว่าเพราะไม่ต้องทำอะไรมากนอกจากสาป สาป สาป สาปจนทำอะไรไม่ได้เราก็ตบไปเรื่อยๆสบายๆน่าจะง่ายกว่า

3. สำหรับพยากรณ์ คฑาไร้ลักษณ์ดีกว่า คฑาจอมปราชญ์ ใช่ไหมครับ ......................
สำหรับพยากร คทาไร้ลักษณ์+บัฟธาตุลม+เชสเชียร์ เป็นสายที่หลบไร้ลักษณ์ค่อนข้างกำลังดี ส่วนมากใส่คทาไร้ลักษณ์เน้นอึดยืนร่ายสาปกันครับ แต่ในกรณีคทาจอมปราช ส่วนมากจะใช้ในการชิงจังหวะร่ายสาป และวางสมรภูมิ(ถ้าหากคุณจะเล่นสายแก่นแท้ หรือวางสมรภูมิผสมแนะนำใช้จอมปราชครับ)

4. ในสายเผ่าอสุราด้วยกัน พยากรณ์ พอจะสุ้กับ ผู้สื่อ/คนทรง พอไหวไหมครับ
ผู้สื่อเป็นคู่ต่อสู้ที่ค่อนข้างสบาย หากระดับสกิลจิตเสียงกระซิบแห่งดวงดาวของเราระดับสุงมากพอ (ระวังจ้าวแห่งสังเวียนด้วย)พยากรสามารถสู้กับผุ้สื่อได้ง่ายเพราะลบบัฟชีวิตหลังความตายได้ + มีสาปลดเดินทำให้เขาวิ่งเข้ามาหายาก (แต่ระวังจังหวะที่เราวิ่งไปสาป เพราะสื่อเดี๋ยวนี้เขาเล่นคริ ผีหลอก+รัติกาลหายแบบงงๆ) อาจจะต้องกดจ้าวแห่งสังเวียนวิ่งชนครับ
ในกรณีของคนทรงชิคิกามิน้ำค่อนข้างกวนสหบาทาส้นตีนกระดิ่งแมวมาก เนื่องจากพยากรบัฟเยอะผลึกเยอะ ถ้าหากต้องสู้กับทรงจริงๆ ผมแนะนำให้ทำต้านเวทสูงๆ ขออย่างเดียวคืออย่าชนทรงทีเดียวตาย เพราะในขณะที่ทรงสถิตเสา เราขจัดรังควาญปุ้บเสาหายวายวอด และหากทรงเปิดกองพันเราก็ไปกระซิบสลายออก ในขณะที่ทรงติดใบ้เราก็สาปๆให้ตายในขณะที่ติดใบ้ (ทรงบางคนมันจะกลับเป็นร่างปราชแล้วปล่อยชิคิอัดหน้าเรา ถึงไม่ตายแต่ก็โดนอินน้ำสลาย ดวงซวยกว่านั้นคือโดนชิคิมืดตีติดสาปรัวๆ)

สายแก่นแท้+สาป

สายแก่นแท้+สาปกึ่งสมรภูมิ (ไม่กดผลึกลม)

data

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ ผมคงเลือกสายที่มีแก่นแท้ ชอบสกิลนี้เป็นพิเศษ

สงสัยอีกนิดครับ
พยากรณ์ควรออฟของเป็นเลือด หรือ ว่างเปล่า(เพิ่มไร้ลักษณ์) แบบไหนดีกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ ผมคงเลือกสายที่มีแก่นแท้ ชอบสกิลนี้เป็นพิเศษ

สงสัยอีกนิดครับ
พยากรณ์ควรออฟของเป็นเลือด หรือ ว่างเปล่า(เพิ่มไร้ลักษณ์) แบบไหนดีกว่ากันครับ

ใส่กริฟฟิน/คทา94 เล่นบัฟลม ออฟว่าง
ถ้าไม่ใส่แบบนั้นก็ออฟเลือด (จะออฟแกร่งหรือจิตใจก็ได้ )

Sima-Yi

สายศรจิต ถ้าโอกาสติดคริประมาณ 60-70 จะโหดมายิงทีเป็นชุด และแรงด้วยถึงอาจตายได้เลยทีเดียว

ZoDiC คนเดิม

เพิ่งกลับมาเล่น เห็น หลายคนเล่นเผ่าอสุราสายโปะ ทำไม่ถามผม ละ ว่าผมทำโปะ เผ่าอสุรา ได้เท่าไหร่ 5555

♤ เบบี้'กาก้า ♤

• Jr. Member
  • **
  • สาวบางกอก ♡
ขอสอบถามหน่อยค่ะคืออยากลองเล่นพยากรเอาแค่จุเฉยๆ ควรเล่นสายไหนดีและของควรใส่อะไรบ้างขอบคุณค่ะ woon_5555
g#039 g#039 g#039 g#039 g#039 น้องจะอยู่กับพี่จนวินาทีสุดท้ายนะ g#039 g#039 g#039 g#039 g#039

Sima-Yi

ขอสอบถามหน่อยค่ะคืออยากลองเล่นพยากรเอาแค่จุเฉยๆ ควรเล่นสายไหนดีและของควรใส่อะไรบ้างขอบคุณค่ะ woon_5555

สายคำสาปน่ะ แล้วเล่นชุดเขียวสกิลจะแรง แต่ต้องเรียนC3 สกิล กาลกิณี เวล 7 - 8 - ถ้า 9 ยิ่งดีสามารถวิ้งโขนได้คนเดียวสบาย

เซ็ทเริ่มต้นง้ายๆน่ะ เซ็ทปราช หมวกมหาเวทย์ ถ้าไม่มีก็ใส่อะไรก็ได้ หรือหมวกทำรายร้าง หน้ากากแค้น ลูกแก้วควรเป็นไสยเวทย์/คฑา94+โล่พสุธา ชุด แรร์วิ 95จ.6 หรือ แรร์พระ95จ.6 อ๊อฟเลือดทั้งตัว สามารถเวลคนเดียวได้สบาย ฆ่าคนได้ด้วย ^^

g#039 g#039 g#039

Karn mini

• Newbie
  • *
อยากรุ้วิธีเล่น พยากรสาย คำพยากร+อาถรรพ์
ลงสเตตัสอะไรบ้าง
ของไส่ต้องไส่อะไรบ้าง (มีงบสูง)
อยากได้แบบถึกๆเวทเเรงๆ
ลองเล่นแล้วแต่เวทเบาสู้ไครไม่ค่อยได้
ซีก็ทำแล้ว ทำไมเบาจัง

ช่วยตอบผมหน่อยนะ เทพเผ่า

Sima-Yi

อยากรุ้วิธีเล่น พยากรสาย คำพยากร+อาถรรพ์
ของไส่ต้องไส่อะไรบ้าง (มีงบสูง)
ลองเล่นแล้วแต่เวทเบาสู้ไครไม่ค่อยได้

พยากรณ์มีอัพชั่น 2แบบด้วยกันคือ ว่างปล่าว+ความรวง กับ เลือด และโชคชตา แล้วแต่ความชอบ

สเตตัส ชุดเขียว str dex int vit

สเตตัส ชุดดำ int dex vit luk

ของใส่ถามว่างบสูง สู้แค่ไหนผมไม่ทราบหลอกน่ะ เราจะแนะนำ มาให้หมดละกันเท่าที่เป็นไปได้

หมวก บอส ราชันเขี้ยวทมิฬ
กากบารองอ๊อฟความรวง / กากแค้นรอบ / 06รอบ
คฑาจอมปราชญ์  / คฑาไร้รัก / คฑา กิฟฟิวเตอร์ (คฑาทองตู้)
โล่02
เกราะแรร์ตู้พยากรณ์95 แรร์พระ 95 จ 6
เครื่องประดับ แหวนน้ำ / แหวนวอย / ตะกลุด
รองเท้า นักซิ้ง

เรื่องฟิวชั้น ที่ควรเป็นไปได้ คือ โอกาสติดคริทิคอล / เลือด / หลัก ก็ 2 อย่างนี้ นอกนั้นก็เลือกๆเอาตามความชอบ

ถามทำไมเบา พยากรณ์ มันเป็นสาย Support แน่นอน ความแรงสกิล อยู่ในระดับกลาง แต่เน้นC3พยากณ์ในการป่วนฝ่ายตรงข้าม และSupportทีมในเวลาเดียวกัน ด้วยสกิล นิมิตแห่งอสุรา ความแรงของสกิลนั้ยังไม่เป็นที่แน่ชัด แต่ที่แน่ๆ ใช้ M.atk เป็นหลักกับความแม่น แต่ไม่มีใครบ้า เล่นพยากรณ์สายแม่นยำหลอกเพื่อจะหวังนิมิตอสุราให้มันโดน  สกิลนี้ ใช้ หลบหลีกต้านทาน บล๊อกเวทย์ ไร้รักเวทย์ เกรงขาม ใช้ในการต้านทานทั้งนั้น แต่อนาคตไม่แน่เค้าจะปรับไปในแนวทางไหน

แต่ที่สำคัญ ต้องฝึกC3 พยากรณ์ ให้เต็ม 10 ทั้ง 2สกิล ถึงจะป่วนสุดๆ แต่สกิลสำคัญคือ คำพยากรณ์กาลกิณี ต้อง10ถ้าไม่ 10 ไม่สนุกทำอะไรไม่ได้มาก

ผมแชข้อมูลเพียงแค่นี้

ที่จริงคำสาปมันแรงนะครับ แต่ไม่ได้ขนาดชุดเดียวตาย

แล้วทีหลายๆคนคิดว่าเบา ลองใส่แก้ว+ของเพิ่มเวททั้งตัวดิ แรงโคตรๆ g#018 g#018 g#018

Karn mini

• Newbie
  • *

พยากรณ์มีอัพชั่น 2แบบด้วยกันคือ ว่างปล่าว+ความรวง กับ เลือด และโชคชตา แล้วแต่ความชอบ

สเตตัส ชุดเขียว str dex int vit

ของใส่ถามว่างบสูง สู้แค่ไหนผมไม่ทราบหลอกน่ะ เราจะแนะนำ มาให้หมดละกันเท่าที่เป็นไปได้

กากบารองอ๊อฟความรวง / กากแค้นรอบ / 06รอบ
คฑาจอมปราชญ์  / คฑาไร้รัก / คฑา กิฟฟิวเตอร์ (คฑาทองตู้)
โล่02
เกราะแรร์ตู้พยากรณ์95 แรร์พระ 95 จ 6
เครื่องประดับ แหวนน้ำ / แหวนวอย / ตะกลุด

เรื่องฟิวชั้น ที่ควรเป็นไปได้ คือ โอกาสติดคริทิคอล / เลือด / หลัก ก็ 2 อย่างนี้ นอกนั้นก็เลือกๆเอาตามความชอบ

ถามทำไมเบา พยากรณ์ มันเป็นสาย Support แน่นอน ความแรงสกิล อยู่ในระดับกลาง แต่เน้นC3พยากณ์ในการป่วนฝ่ายตรงข้าม และSupportทีมในเวลาเดียวกัน ด้วยสกิล นิมิตแห่งอสุรา ความแรงของสกิลนั้ยังไม่เป็นที่แน่ชัด แต่ที่แน่ๆ ใช้ M.atk เป็นหลักกับความแม่น แต่ไม่มีใครบ้า เล่นพยากรณ์สายแม่นยำหลอกเพื่อจะหวังนิมิตอสุราให้มันโดน  สกิลนี้ ใช้ หลบหลีกต้านทาน บล๊อกเวทย์ ไร้รักเวทย์ เกรงขาม ใช้ในการต้านทานทั้งนั้น แต่อนาคตไม่แน่เค้าจะปรับไปในแนวทางไหน

แต่ที่สำคัญ ต้องฝึกC3 พยากรณ์ ให้เต็ม 10 ทั้ง 2สกิล ถึงจะป่วนสุดๆ แต่สกิลสำคัญคือ คำพยากรณ์กาลกิณี ต้อง10ถ้าไม่ 10 ไม่สนุกทำอะไรไม่ได้มาก

ขอบคุนมากเรยนะครับ

แต่ผม อยากขอวิธีลงสกิว แน่นก่อกวนหรือสู้คนด้วยก็ได้

Sima-Yi

โล่02

แต่ผม อยากขอวิธีลงสกิว แน่นก่อกวนหรือสู้คนด้วยก็ได้

วิธีการลงสกิล ตามข้างบนเลย สายข้างบนนั้นเป็นสายพื้นฐาน เน้นคำสาปป่วนอย่างเดียว ถามว่า ต่อสู้ได้ไหมได้น่ะ ในกิลวอไม่ต้องอะไรมาก ยิงสกิลสาปไปเลย ไม่ต้องเน้นฆ่า สาปไปให้เค้าตินสถานะ แล้วให้เพื่อนฆ่า ส่วนสายต่อสู้นั้น เอาเข้าจริงๆนะ หากพยากรณ์คนไหน อ๊อฟความรวงได้ 90/90 ( หลบไร้รักกายภาพ/เวทย์มนต์ ) รวมนิมิตอสุราเวล 10 ควรใส่แหวนไฟ จะเหมาะมาก ถ้าเน้นสมดุลก็วอย และทำโอกาสติดคริ 70ขึ้นไป ขอแค่ติดคริ เท่านั้นก็ฆ่าคนได้แล้ว

อาถรรพ์แห่งเพลิง

สามารถต่อสู้ได้ทุกรูปแบบ ไม่ว่าจะเป็น 1-1 หรือ ทีมไฟร์ สามารถจัดได้หมด ที่เหลือแล้วแต่รูปแบบเกม

คำเตือน* การลงสเตตัสและสกิล สามารถพลิกแพลงได้ความความเหมาะสมของคนเล่น ไม่จำเป็นจะต้องตามคนเขียนหรือตามใครใดๆทั้งสิ้น *

Karn mini

• Newbie
  • *

โล่02

วิธีการลงสกิล ตามข้างบนเลย สายข้างบนนั้นเป็นสายพื้นฐาน เน้นคำสาปป่วนอย่างเดียว ถามว่า ต่อสู้ได้ไหมได้น่ะ ในกิลวอไม่ต้องอะไรมาก ยิงสกิลสาปไปเลย ไม่ต้องเน้นฆ่า สาปไปให้เค้าตินสถานะ แล้วให้เพื่อนฆ่า ส่วนสายต่อสู้นั้น เอาเข้าจริงๆนะ หากพยากรณ์คนไหน อ๊อฟความรวงได้ 90/90 ( หลบไร้รักกายภาพ/เวทย์มนต์ ) รวมนิมิตอสุราเวล 10 ควรใส่แหวนไฟ จะเหมาะมาก ถ้าเน้นสมดุลก็วอย และทำโอกาสติดคริ 70ขึ้นไป ขอแค่ติดคริ เท่านั้นก็ฆ่าคนได้แล้ว

อาถรรพ์แห่งเพลิง

สามารถต่อสู้ได้ทุกรูปแบบ ไม่ว่าจะเป็น 1-1 หรือ ทีมไฟร์ สามารถจัดได้หมด ที่เหลือแล้วแต่รูปแบบเกม

คำเตือน* การลงสเตตัสและสกิล สามารถพลิกแพลงได้ความความเหมาะสมของคนเล่น ไม่จำเป็นจะต้องตามคนเขียนหรือตามใครใดๆทั้งสิ้น *

ขอบคุนมากๆเรยนะครับสำหรับคำแนะนำดีๆ