GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ขอความกรุณาจีเอมพิจารณากรณีนี้ จะเข้าใจเหตุที่อ้อมกอดแห่งลูซิสยังไม่สมดุลย์

muutunn000

• Jr. Member
  • **
เอิ่มม ผมจะสืบตัวละครคุณไปเพื่ออะไรฮะ woon_5555

ที่ผมบอกว่าสมดุล ก็อย่างที่อธิบายไป ถ้าอ่านจับใจความให้ดี
นี่ผมไม่ได้กวนตีนนะ แต่ว่านั่นคือข้อเท็จจริงที่ผมอยากบอกให้ทราบ

แล้วที่บอกว่า บอกอาชีพให้ผมทราบแล้วไม่ได้ประโยชน์อะไร
ผมต้องการทราบว่า จขกท. มีแนวทางการเล่นแบบไหน ทำไมถึงคิดว่าไม่สมดุล
ผมก็ได้บอกไปแล้วไง ว่าคอนเซปพระคือซัพพอร์ต ถ้าซัพพอร์ตไม่ได้ จะเป็นพระได้ยังไง

แล้วเรื่องที่ จขกท. ย้ำนักย้ำหนา ว่าได้ประโยชน์กับเสียประโยชน์เนี่ย
ผมก็ขอย้ำอีกทีนึงก็แล้วกัน ว่าถ้าบัพอ้อมกอดทั้งคู่ ยังไงก็ไม่เสียประโยชน์

สกิลซัพพอร์ตต้องเท่าเทียมกัน ใช่ครับ ถ้า จขกท. จะย้ำในเรื่องนี้ ผมขอย้ำว่าเท่าเทียมกัน
อ้อมกอดเพิ่มต้านทาน 100% ไม่ว่าอาชีพไหน เลเวลเท่าไหร่ คุณเปิดหน้าต่างสเตตัสดูได้ครับ เพิ่มเท่ากันหมด

ผมอาจจะมองไม่เห็นภาพมุมเดียวกับ จขกท. เพราะไม่ได้เจอเรื่องราวเหมือน จขกท.
ยังไงถ้าพอมีเวลา ลองยกตัวอย่าง หรือเล่าเหตุการณ์ที่ประสบพบเจอมาให้ผมรู้หน่อยก็ดีนะ
เผื่อจะได้เห็นภาพความไม่สมดุลชัดเจนขึ้น

ท่านอ่านกรณีตัวอย่างที่ผมยกจิงๆหรือเปล่า

ใช่คับค่าความต้านทานเพิ่มเท่ากันหมด 100% เท่ากันหมด แต่ผมไม่ได้หมายถึงตรงนั้นที่ไม่สมดุล

ผมบอกว่า กรณีอาชีพเดียวกันสู้กัน ไส่อ้อมกอดเหมือนกัน คนนึงอัพสกิวหยุด อีกคนไม่อัพสกิวหยุด

คนไม่อัพสกิวหยุดได้ประโยชน์คือไม่โดนผลของสกิวหยุด

คนอัพสกิวหยุดได้ประโยชน์อะไรคับ มีความต้านทาน100%ก็จิง แต่ได้ประโยชน์อะไรคับ

นอกจากเสียประโยชน์เพราะสกิวหยุดไม่เกิดผล

ตอบสิคับคนอัพสกิวหยุดได้ต้านทาน100%ก็จิงแต่ได้ประโยชน์อะไรจากต้านทาน100%ในกรณีนี้

ผมบอกแล้วว่ามันมีกรณีนี้ที่ยังไม่สมดุล แล้วผมพูดอะไรผิด

ยกตัวอย่าง ไฟเตอร์สายขวาน คนนึงเรียนสกิวกระแทกขวาน อีกคนนึงไม่เรียนสกิวกระแทกขวาน สู้กัน

ทั้งคู่ใส่สกิวอ้อมกอดแห่งลูซิส ได้ต้านทาน100%ทั้งคู่

คนไม่เรียนกระแทกขวานได้ประโยชน์คือไม่ติดมึน

คนเรียนกระแทกขวานได้ประโยชน์อะไรจากต้านทาน100%ล่ะ  เปล่าเลย

เสียประโยชน์อีกต่างหาก เพราะกระแทกขวานเสียความสามารถไป

สกิวซัพพอร์ตที่สมดุลต้องให้ประโยชน์เท่ากันทั้งสองฝ่ายสิคับ
แล้วกรณีนี้อธิบายยังไงว่าได้ประโยชน์ทั้งคู่

Asura Inw

• **
เอิ่มม ผมจะสืบตัวละครคุณไปเพื่ออะไรฮะ woon_5555

ที่ผมบอกว่าสมดุล ก็อย่างที่อธิบายไป ถ้าอ่านจับใจความให้ดี
นี่ผมไม่ได้กวนตีนนะ แต่ว่านั่นคือข้อเท็จจริงที่ผมอยากบอกให้ทราบ

แล้วที่บอกว่า บอกอาชีพให้ผมทราบแล้วไม่ได้ประโยชน์อะไร
ผมต้องการทราบว่า จขกท. มีแนวทางการเล่นแบบไหน ทำไมถึงคิดว่าไม่สมดุล
ผมก็ได้บอกไปแล้วไง ว่าคอนเซปพระคือซัพพอร์ต ถ้าซัพพอร์ตไม่ได้ จะเป็นพระได้ยังไง

แล้วเรื่องที่ จขกท. ย้ำนักย้ำหนา ว่าได้ประโยชน์กับเสียประโยชน์เนี่ย
ผมก็ขอย้ำอีกทีนึงก็แล้วกัน ว่าถ้าบัพอ้อมกอดทั้งคู่ ยังไงก็ไม่เสียประโยชน์

สกิลซัพพอร์ตต้องเท่าเทียมกัน ใช่ครับ ถ้า จขกท. จะย้ำในเรื่องนี้ ผมขอย้ำว่าเท่าเทียมกัน
อ้อมกอดเพิ่มต้านทาน 100% ไม่ว่าอาชีพไหน เลเวลเท่าไหร่ คุณเปิดหน้าต่างสเตตัสดูได้ครับ เพิ่มเท่ากันหมด

ผมอาจจะมองไม่เห็นภาพมุมเดียวกับ จขกท. เพราะไม่ได้เจอเรื่องราวเหมือน จขกท.
ยังไงถ้าพอมีเวลา ลองยกตัวอย่าง หรือเล่าเหตุการณ์ที่ประสบพบเจอมาให้ผมรู้หน่อยก็ดีนะ
เผื่อจะได้เห็นภาพความไม่สมดุลชัดเจนขึ้น

ท่านอ่านกรณีตัวอย่างที่ผมยกจิงๆหรือเปล่า

ใช่คับค่าความต้านทานเพิ่มเท่ากันหมด 100% เท่ากันหมด แต่ผมไม่ได้หมายถึงตรงนั้นที่ไม่สมดุล

ผมบอกว่า กรณีอาชีพเดียวกันสู้กัน ไส่อ้อมกอดเหมือนกัน คนนึงอัพสกิวหยุด อีกคนไม่อัพสกิวหยุด

คนไม่อัพสกิวหยุดได้ประโยชน์คือไม่โดนผลของสกิวหยุด

คนอัพสกิวหยุดได้ประโยชน์อะไรคับ มีความต้านทาน100%ก็จิง แต่ได้ประโยชน์อะไรคับ

นอกจากเสียประโยชน์เพราะสกิวหยุดไม่เกิดผล

ตอบสิคับคนอัพสกิวหยุดได้ต้านทาน100%ก็จิงแต่ได้ประโยชน์อะไรจากต้านทาน100%ในกรณีนี้

ผมบอกแล้วว่ามันมีกรณีนี้ที่ยังไม่สมดุล แล้วผมพูดอะไรผิด

ยกตัวอย่าง ไฟเตอร์สายขวาน คนนึงเรียนสกิวกระแทกขวาน อีกคนนึงไม่เรียนสกิวกระแทกขวาน สู้กัน

ทั้งคู่ใส่สกิวอ้อมกอดแห่งลูซิส ได้ต้านทาน100%ทั้งคู่

คนไม่เรียนกระแทกขวานได้ประโยชน์คือไม่ติดมึน

คนเรียนกระแทกขวานได้ประโยชน์อะไรจากต้านทาน100%ล่ะ  เปล่าเลย

เสียประโยชน์อีกต่างหาก เพราะกระแทกขวานเสียความสามารถไป

สกิวซัพพอร์ตที่สมดุลต้องให้ประโยชน์เท่ากันทั้งสองฝ่ายสิคับ
แล้วกรณีนี้อธิบายยังไงว่าได้ประโยชน์ทั้งคู่

ถ้า มีอ้อม ด้วยกัน อีกคนใช้สกิวหยุดไม่เกิดผล ถ้าเป็นกรุ จะไม่ใช้สกิวหยุด เพราะรู้ว่ามันต้าน 100
รู้ว่ามีต้าน 100 แล้วยังใช้สกิวหยุด มันก็ควายแล้ว เหมือนรู้ว่ามีขี้อยู่ ข้างหน้าแล้วยังเดินไปเหยียบมัน แล้วก็ ร้องโวยวาย ว่า ทำไมขี้มันไม่หลบ ตีนกรู้ ฟะ woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555

BlackOne

• **
อยากจะบอกว่าเป็นการหาทางออกแบบ ควาย ๆ กูเล่นมาตั้งนานพึ่งจะรู้ว่า อ้อมกอดมันเสียสมดุล จากที่กูอ่านมาตั้งหมด
เท่าที่มึงพูดได้ก็แค่ว่า มันไม่สมดุล กูอยากจะเห็นตัวละครมึงจริง ๆ มีได้ก็ต้องมีเสีย มึงจะให้มาเท่าเทียมกับตลอดไม่ได้หรอก
เพราะมึงไม่ได้ใส่ของเหมื่อนกันไอ้ควาย มึงหัดคิดมั้งสิจะมาอ้างแค่ว่า ไม่สมดุล สมองมึงคิดได้แค่คำเดียวเหรอ

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
เท่าที่คุยกันมาจนถึงตอนนี้ ผมก็ไม่เห็นความจำเป็นต้องคอมเม้นอะไรอีกแล้วล่ะ
เพราะมุมมองของ จขกท. มุ่งเป้าไปแค่เพียงว่า debuff ไร้ผลเพียงอย่างเดียว
มุมมองของผม และอีกหลายๆคน นั่นคือการป้องกัน การแก้ทาง
แต่ถ้า จขกท. ดันทุรังยึดติดอยู่แค่คำว่า ไม่เท่าเทียม ก็คงไม่มีต้องคุยกันต่อ
เพราะไม่ว่าจะอธิบายยังไง คุณก็ไม่ได้เปิดใจให้กับความเห็นคนอื่นเลย
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

muutunn000

• **
เท่าที่คุยกันมาจนถึงตอนนี้ ผมก็ไม่เห็นความจำเป็นต้องคอมเม้นอะไรอีกแล้วล่ะ
เพราะมุมมองของ จขกท. มุ่งเป้าไปแค่เพียงว่า debuff ไร้ผลเพียงอย่างเดียว
มุมมองของผม และอีกหลายๆคน นั่นคือการป้องกัน การแก้ทาง
แต่ถ้า จขกท. ดันทุรังยึดติดอยู่แค่คำว่า ไม่เท่าเทียม ก็คงไม่มีต้องคุยกันต่อ
เพราะไม่ว่าจะอธิบายยังไง คุณก็ไม่ได้เปิดใจให้กับความเห็นคนอื่นเลย

ไม่ใช่ไม่ได้ประโยชน์เฉยๆคับ

เสียประโยชน์อีกด้วยนะคับ

สรุปว่าจุดนี้เรียกว่าสมดุลย์แล้วใช่ไหมคับ

ผมบอกแล้วมันยังมีจุดที่ยังไม่สมดุลย์อยู่

555 ผมเข้าใจนะคับที่ท่านบอกลาทุกกระทู้

ไม่เป็นไรคับ แค่นั้นผมก็ขอบคุณที่เข้าใจแล้วคับ

muutunn000

• **
จิงๆแล้วจุดประสงค์ของกระทู้นี้

คือการทำให้ทุกคนเห็นว่า

ในทุกวันนี้ที่อสุราก้าวเข้าสู่ป่าช้า ใครเป็นคนผลักดันไปในทางที่ผิด เพราะเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัว

ในวันที่ผู้เล่นใหม่หดหาย ใครเป็นคนผลักดันไปในทางที่ผิด เพราะเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัว

ทุกๆคนต้องเข้าใจนะคับว่า ความเห็นแก่ตัวนั้นโหดร้าย ทำลายทุกอย่าง

ในทุกวันนี้ทุกๆคนที่เคยได้สัมผัสฟิวส์สมัยคาเดทดาวโรยคงรู้ดี

ว่าในวันนี้เราหลงทางกันมาแค่ไหน

ผู้เล่นใหม่อยู่ไหน ผู้เล่นเก่าก็หดหายไปเรื่อยๆ  เหลือเพียงกลุ่มเล็กๆ ซึ่งก็รู้ดีว่าวันๆเค้าทำไรกัน

อย่าว่าแต่ความสนุกสนาน ความรัก ความหลากหลายในเกมส์เลย

แม้แต่ในบอร์ดก็มีแต่เรื่องเน่าๆมากมาย

ไม่ว่าท่านที่เคยเห็นแก่ตัว หรือท่านที่เคยเข้าใจผิดไป อ่านตรงนี้แล้วเข้าใจ มาร่วมกันเพื่อวันดีๆนะคับ

ผมเริ่มต้นแล้ว ที่กระทู้ สกิวหนูสู้ระดับเดียวกัน

มาร่วมกันเพื่อวันดีๆของพวกเราทุกคนนะคับ ที่แล้วๆมาผิดหรือถูกให้มันผ่านไป

ปล. ส่วนเรื่องอ้อมกอดแห่งลูซิสยังมีจุดที่ไม่สมดุลย์อยู่ เป็นเรื่องจิง ผมไม่ได้เกรียนนะคับ

แต่มันไม่สำคัญหรอกคับ ผมแค่ดึงจุดสนใจ เพื่อให้ทุกๆคนได้อ่านข้อความนี้

แล้วมาร่วมกันเพื่อวันดีๆของชาวอสุราทุกๆคนนะคับ

It changed

• ○ I want to see you smile ♥
  • Full Member

ผมบอกแล้ว พี่อย่าไปอธิบายมันเลย

卍━Çℓǿωи━卍

• **
  • B-a-h . B-a-h . B-a-h
กระทู้ปรับอ้อมกอดแห่งลูซิส นี่พอเหอะ นายว่าคนอื่นเห็นแก่ตัว ลองดูตัวเองบ้าง อย่าคิดเข้าข้างตัวเองมากไปหน่อยเลย

Vyse..z

ผมบอกแล้ว พี่อย่าไปอธิบายมันเลย

เขาบอกไม่สมดุล ก็คือไม่สมดุลนะครับท่านแมว
ขำกระทู้ เขามากมาย ชม 0 ด่า 100  woon_5555
ลายเซ็นต์ไม่เหมาะสม ...

muutunn000

• **

ไม่ใช่ไม่ได้ประโยชน์เฉยๆคับ

เสียประโยชน์อีกด้วยนะคับ

สรุปว่าจุดนี้เรียกว่าสมดุลย์แล้วใช่ไหมคับ

ผมบอกแล้วมันยังมีจุดที่ยังไม่สมดุลย์อยู่

555 ผมเข้าใจนะคับที่ท่านบอกลาทุกกระทู้

ไม่เป็นไรคับ แค่นั้นผมก็ขอบคุณที่เข้าใจแล้วคับ

สรุปเลยละกันคับ

สกิวซัพพอร์ตที่ยังมีกรณี ให้ประโยชน์ฝ่ายนึง และไม่ให้ประโยชน์อีกฝ่ายนึงแต่ทำให้เสียประโยชน์นั้นพวกเราเรียกว่า

สมดุลแล้ว   ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ค น เ ก่ า ใ น วั น ว า น ™™

• **
  • คนเก่าแก่ ™
ผู้ตอบกระทู้คงสรุปสาเหตุกันได้แล้ว

หาก จขกท. ยังมีข้อขัดข้องกับเรื่องดังกล่าว แนะนำให้ติดต่อทางโทรศัพท์ไปยังบริษัทโดยตรง เพื่อขอความเห็นและปรึกษาจากทีมงานฯ น่าจะเป็นอีกทางออกหนึ่งที่จะตอบความเห็นนี้ได้ตรงประเด็นขึ้น

ปัญหา.... ทำให้ทราบว่า เรายังมีอีกหลายคนคอยช่วยเหลือ

~๐ Ryan ๐~

ผมว่าเค้าไม่ได้ทำเพื่อตีกันอย่างเดียวละมั้งครับ เก็บเวล ตีบอส ก็เอาไปใช้ประโยชน์ได้บ้าง
ส่วนตัวมองว่ามันเล็กน้อยนะ ให้เค้าเอาเวลาไปปรับอย่างอื่นเหอะ ค้างอีกเพียบ ปีนี้จะทำหมดหรือป่าวไม่รู้  g#004

aoodragon

• **
ถ้ามองในแง่สมดุลที่จขกท.พูดก็เป็นฝ่ายถูก ถ้ามองในแง่ผลประโยช์นผู้ที่เล่นที่ค้านก็เป็นฝ่ายถูก
ขึ้นอยู่กับมุมมองของแต่ละคนมากกว่าครับไม่มีอะไรถูก100%ผิด100%หรอก

เกมอสุราผู้พัฒนาเขาเน้นไปที่ผลประโยช์นมากกว่าสมดุลครับ เอาง่ายๆผู้เล่นกลุ่มไหนเติมเงินให้เขาเยอะก็มีสิทธิ์มีเสียงกว่าผู้เล่นกลุ่มอื่น
และทีมพัฒนาก็จะปรับระบบโดยเอื้อผลประโยช์นให้คนลุ่มนั้นเป็นหลักเพราะงั้นอย่าแปลกใจว่าทำไมคุณๆหลายคนมองว่านั่นไม่สมดุลนี่ไม่สมดุล
หลายอย่างในเกมนี้มันก็ไม่สมดุลมาตั้งนานแล้ว

muutunn000

• **
ถ้ามองในแง่สมดุลที่จขกท.พูดก็เป็นฝ่ายถูก ถ้ามองในแง่ผลประโยช์นผู้ที่เล่นที่ค้านก็เป็นฝ่ายถูก
ขึ้นอยู่กับมุมมองของแต่ละคนมากกว่าครับไม่มีอะไรถูก100%ผิด100%หรอก

เกมอสุราผู้พัฒนาเขาเน้นไปที่ผลประโยช์นมากกว่าสมดุลครับ เอาง่ายๆผู้เล่นกลุ่มไหนเติมเงินให้เขาเยอะก็มีสิทธิ์มีเสียงกว่าผู้เล่นกลุ่มอื่น
และทีมพัฒนาก็จะปรับระบบโดยเอื้อผลประโยช์นให้คนลุ่มนั้นเป็นหลักเพราะงั้นอย่าแปลกใจว่าทำไมคุณๆหลายคนมองว่านั่นไม่สมดุลนี่ไม่สมดุล
หลายอย่างในเกมนี้มันก็ไม่สมดุลมาตั้งนานแล้ว
อันนี้ผมเข้าใจนานแล้ว แล้วก็รู้ด้วยว่าไม่มีทางปรับแน่นอน

สมดุลกับผลประโยชน์ใครชนะ โอ้ว จบแบบไม่ต้องสู้

ผมแค่สร้างกระทู้นี้มาเพื่อดึงคนให้สนใจที่กระทู้ต่อมา คือ สกิวหนูสู้ระดับเดียวกัน

ถ้าสนใจก็มาร่วมกันนะคับ ที่กระทู้สกิวหนูสู้ระดับเดียวกัน

ผมชอบคนมีเหตุผลอย่างคุนคับ มาร่วมกันเพื่อวันดีๆของอสุรานะคับ