GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เสนอ ปรับ ความสามารถอาชีพเทรเซอร์์ฺัฮันเตอร์ และอาวุธหน้าไม้

muanglnw

• Jr. Member
  • **
จากหลายๆกระทู้ และหลายๆคอมเม้นที่แสดงถึงความไม่พอใจต่อความอยุติธรรมในความสมดุลของอาชีพบางอาชีพ ที่ดูออกจะเก่งจนเกินคอนเซ็ปอาชีพมากเกินไป  ใช่แล้ว เรากำลังพูดถึงอาชีำพเทรเชอร์ฮันเตอร์ หรือนักล่าสมบัติ ที่มันควรจะล่าแค่สมบัติ ไม่ใช่ล่าชีวิตคน

ทำไมอาชีพนี้สมควรถูกปรับ
1 มีสกิลที่ไม่สมควรเป็นของตัวเอง เช่นเชียร์ ที่เพิ่มอัตตราโป๊ะเชะทั้งๆที่สายอาชีพนักล่าสมบัติไม่ควรเด่นด้านโป๊ะเชะขนาดนี้
2 เกราะแรร์ความสามารถไม่ตรงคอนเซ็ปอาชีพ คือไปเพิ่มโป๊ะ และอัตตราดรอป (อันนี้ควรเพิ่มมากกว่านี้)ทั้งๆที่อาชีพที่ควรจะมีการโป๊ะเชะที่รุนแรงและถี่กลับไม่มีสกิลหรือไอเท็มในการเพิ่มโป๊ะเลย ช่างแปลกยิ่งนัก ที่เอาความสามารถในการโจมตีใส่ให้นักล่าสมบัติ ???
3 หน้าไม้แีรร์แต่ละชิ้น ความสามารถเรียกได้ว่า เกินคำว่าแรร์ และยังดีกว่าอาวุธแรร์อื่นๆในระดับเดียวกัน ที่บางอันแสนจะ ... หน้าไม้ 2หัว และหน้าไม้99 ที่ยิงออกมา2และ3นัด ในการโจมตีแค่ครั้งเดียว ทำให้ทำดาเมจได้สูงกว่าอาชีพสายโจมตีเสียอีก(ในของระดับใก้ลเคียงกัน) ไม่มีดีเลย์หลังการใช้สกิล เป็นสกิลแบบเปิดปิด เสียแต่mp ซึ่งการกดอาหารก็สามารถฟื้นฟูเอ็มพีได้อย่างรวดเร็ว จึงสามรถใช้สกิลได้เรื่อยๆ ในขณะที่แรร์99อาชีพอื่นล้วนมีดีเลย์หลังใช้
และจากเดิมที่จะลดพลังโจมตีไป40% ก็ถูกปรับเปลี่ยนให้ลดแค่ 200-400 ซึ่งลดไปแค่น้อยนิด  ทำให้สามารถโจมตีได้รุนแรง สามารถยิงทะลุการป้องกันของพาลาดิน(ที่ควรจะเป็นอาชีพที่ป้องกันสูงสุด)ได้อย่างง่ายดาย และสามารถยิงได้อย่างต่อเนื่อง จนกว่าหมุดในตัวจะหมดลง ซึ่งไม่สมเหตุสมผลเท่าใดนัก

แนวทางการปรับ
1 สกิลเชียร์ นำออก เปลี่ยนเป้นเพิ่มในด้านอัตตราดรอปจะดีกว่า
2 เกราะแรร์ นำความสามารถเพิ่มอัตตราโป๊ะเชะออก และเพิ่มอัตตราดรอปลงไปแทน
3 อาวุธหน้าไม้ มีแนวทางการแก้ไข2ทาง
1 ลดพลังโจมตีลง จากเดิม ลด200-400 เป็น ลดเป็น%จากพลังโจมตีบนหน้าสเตตัสลง 60% เปลี่ยนจากสกิลเปิดปิด เป็นสกิลกดใช้มีระยะเวลาร่าย และดีเลย์
2 เพิ่มเงื่อนไขในการใช้หน้าไม้
2.1 เพิ่มสกิลบรรจุหมุดหน้าไม้ เมื่อทำการยิงจนหมด ต้องบรรจุหมุดหน้าไม้ใหม่
2.2 เมื่อใส่หน้าไม้ จะไม่ได้รับผลจากทักษะติดตัว

macoto

• **
อาชีพเทร ปรับให้มันโดดเด่นในด้านดรอปแรร์ดีกว่าครับ

แล้วสมัยนี้มีผอบช่วย เทรล่าบอสไม่ต้องอาศัยพระเลยก็ว่าได้ ไปคนเดียวก็จบบอสสบายๆ  g#037

pop_999

• Full Member
ถ้าปรับอาชีพเทร ละ มีมาม่าแน่ ผมว่า ไอสกิลที่ ทีมงานเค้าคิดๆ ไว้ ว่าจะดึงอาชีพอื่นให้มัน ดีเทียบเท่ากันขึ้นมารวมถึงสกิล เกี่ยวกับอาวุธ พวกค้อนน่ะ จัดมาซะทีเถอะ พวกท่านไม่จัดมาซะที เดี๋ยวมันก็จะเหมือนโครงการเหมืองทองคำขาว หรือ แผ่นป้ายวิญณานอะไรสีฟ้าๆ ที่มีไว้แค่ให้เก็บแล้วรอตรวจสอบจากทางการน่ะ ดอง แล้วก็หาย ทำเหมือน ไม่เคยมีเรื่องพวกนี้เกิดขึ้น  g#030

• Newbie
  • *
ไม่ได้คิดถึงคนที่เค้าเอาไว้เวลเลย คิดอยู่อย่างเดียววอกับแบท

พ่อง

• Newbie
  • *
แพ้เทรมาล่ะสิครับท่าน g#037 g#037 g#037
ผมว่าน่าจะปรับพวก แส้อะไรแบบนี้มากกว่านะครับ

3eCausez

แพ้เทรมาล่ะสิครับท่าน g#037 g#037 g#037
ผมว่าน่าจะปรับพวก แส้อะไรแบบนี้มากกว่านะครับ
ใช่ครับ ทั้งคนตั้งกระทุ้ เเละ ผม เเพ้เทรหน้าไม้99 มาครับ ไม่ใช่ว่าเเพ้เเล้วพาล เเต่ นี่มันไม่ใช่ความสามารถที่อาชีพ นักล่้าสมบัติควรจะมีครับ สามารถชนะได้ทุกอาชีพในเกมส์ นักล่าสมบัติเกมไหนทําได้ขนาดนี้บ้างครับ

พ่อง

• Newbie
  • *
ใช่ครับ ทั้งคนตั้งกระทุ้ เเละ ผม เเพ้เทรหน้าไม้99 มาครับ ไม่ใช่ว่าเเพ้เเล้วพาล เเต่ นี่มันไม่ใช่ความสามารถที่อาชีพ นักล่้าสมบัติควรจะมีครับ สามารถชนะได้ทุกอาชีพในเกมส์ นักล่าสมบัติเกมไหนทําได้ขนาดนี้บ้างครับ
คุณอยากชนะนักล่าสมบัติไหมครับ ง่ายๆ
เอาธนูไปปักที่หัวเข่า g#004 g#004 g#004 g#004

Honey_Lemon

• Newbie
  • *
แต่มันก็ยังมีเทรส่วนมากที่เค้าใช้คุณสมบัตนั้นๆในการเวลนะ และก็ใช่ว่าเทรทุกคนจะมีหน้าไม้99 ใส่ของแรกันหมดซะเมื่อไหร่ แพงก็แพงหาก็ยาก ยิ่งพวกที่ไม่เติมโซลนี่หมดสิทธิ์- -"

3eCausez

แต่มันก็ยังมีเทรส่วนมากที่เค้าใช้คุณสมบัตนั้นๆในการเวลนะ และก็ใช่ว่าเทรทุกคนจะมีหน้าไม้99 ใส่ของแรกันหมดซะเมื่อไหร่ แพงก็แพงหาก็ยาก ยิ่งพวกที่ไม่เติมโซลนี่หมดสิทธิ์- -"
ในส่วนนี้เรา พูดถึงการ pvp เเละ ความสมดุลที่มันควรจะเป็นครับ  ยังไงถ้าจีเอ็มจะเเก้ไขจริง ก็ต้องมีสกิลรองรับสําหรับคนเก็บเวลอยู่เเล้ว อย่าห่วงไปเลย ถ้าจีเอ็มคิดจะเเก้ไขนะ g#009

~๐ Ryan ๐~

ต่อไปก็ปรับวิซาด ไม่ต้องกลัว เพราะวิซาดมันก็ไม่ใช่อาชีพไปไล่ฆ่าคน  g#009
ปรับให้อาชีพอื่นดีขึ้นมาทัดเทียมกันจะดีกว่าไหม เช่นใส่ความสามารถแรร์เวลสูงๆให้ดีกว่าเดิม
ว่าแต่ว่า ไม้หมอกนี่เค้ามีไว้ทำไรรึครับ

แต่ถ้าจะปรับเพราะแพ้แบท ผมบอกคำเดียวว่า ได้เน่ากันทั้งเกมแน่ๆครับ คุณแพ้อาชีพไหนมาก็มาโวยเพราะแบทแบบนี้
ถ้าบอกว่า เทรมันโป๊ะเยอะ ตีมอนตายไวไวกว่าอาชีพอื่น จะดูดีมาก ไม่งั้นมันก็จะออกมาโวยกันไปเรื่อยๆ เกมมันก็จะหมุนปรับไปเรื่อยๆ ตรงคอนเซป never ending เป๊ะ

3eCausez

ไม้หมอก จุดประสงค์หลักๆ คือไว้ หลบหลีกสกิลทางกายภาพที่เเรงๆ เช่น โดดของพาลาดิน เป็นต้น เเต่มันก็มีข้อเสียคือทําให้โดนเวทย์เเรงขึ้น หรือ ไม้เท้า99(หมอกสวรรค์) ก็มีข้อเสีย คือ ทําให้เวทย์ ธาตุ นํ้า เเละ ไฟ เบาลง เพราะไม่สามารถใส่ไม้เท้าเกล็ด/ไม้เท้าประกายเพลิงได้ เเต่หน้าไม้เเรร์ 99 ข้อเสียของมันคือ???

อสูรเทวะ

• **
ในความเห็นส่วนตัวผมนะครับ อาจไม่ตรงกับหลายท่าน

1. ผมว่าเกราะแรร์ เทร มันไม่เวอร์ไปหรอกครับ

เพราะมันเพิ่มอัตราดรอป ซึ่งบอกตรงๆว่าสูงมาก แต่ก็ไม่เป็นไรเพราะมันตาม นิยามของนักล่าสมบัติอยู่แล้ว ส่วนที่มันเพิ่มโปะ บางท่านอาจจะดูว่ามันเยอะเวอร์ แต่จริงๆ แล้ว เสื้อนอกอสูร ซึ่งเทรก็ใส่ได้ก็มีอ้ตราโปะ ไม่น้อยนะ 5 % ต่างกับแรร์ เทรระดับท๊อป ไม่ถึง 8
ดังนั้นการที่จะเอาอัตราโปะ ออกผมว่ามันไม่เหมาะสมนะ เพราะเทรที่ใส่เสื้อนอกอสูรก็โปะ บ่อยเช่นกัน และนี้เป็นแรร์ ควรมีโปะมากกว่าเสื้อนอกอสูร ซิ  woon_yes

2. ส่วนการเอาเชียร์ออก ก็ไม่เหมาะสมหรอก ลองคิดถึงเทรสายอื่นบ้างนะครับ เช่น มีด ตีเบา มาก หากไม่มีเชียร์นี้ถือว่าเก็บเวลลำบากมาก

3.ที่สมควรจะปรับ คือหน้าไม้ต่างหาก   เพราะมันตรงกับประเด็นที่ ท่านพูดกัน คือ สู้เทรหน้าไม้ไม่ได้ แต่ไม่เห็นมีคนบอกว่าสู้เทรมีดไม่ได้เลย ประเด็นจริงๆ มันคือหน้าไม้ นี้ละครับ มันเทพเกิน สมควรปรับมาก อัตราดีเลย์ ก็ไม่มี ยิงก็ไกล ยิงที่ก็หลายดอกแถมลดโจมนิดเดียว นี้แหละครับประเด็น ถ้าจะปรับให้ถูกจุด ปรับที่หน้าไม้นี้ละจบ คนเล่นเทรหน้าไม้ก็ไม่ควรจะมาโวย เพราะมันโกงคนอื่นชัดเจนจริงๆ

พ่อง

• Newbie
  • *
 g#004 g#004 g#004 g#004 g#004 g#004 g#004 g#004 g#004 g#004
ไม้หมอก จุดประสงค์หลักๆ คือไว้ หลบหลีกสกิลทางกายภาพที่เเรงๆ เช่น โดดของพาลาดิน เป็นต้น เเต่มันก็มีข้อเสียคือทําให้โดนเวทย์เเรงขึ้น หรือ ไม้เท้า99(หมอกสวรรค์) ก็มีข้อเสีย คือ ทําให้เวทย์ ธาตุ นํ้า เเละ ไฟ เบาลง เพราะไม่สามารถใส่ไม้เท้าเกล็ด/ไม้เท้าประกายเพลิงได้ เเต่หน้าไม้เเรร์ 99 ข้อเสียของมันคือ???
หน้าไม้แรร์ 99 ข้อเสียคือ ใช้ยิงคาเดท ไม่ออก เพราะท่านจะได้รับค่ากรรม มหาศาล

3eCausez

เเนวทางที่เสนอมา ไม่ได้ต้องการให้ปรับทุกอย่างนะครับ เเค่ ให้จีเอ็มพิจารณา เเบบไหนเหมาะสม ก็เอาไปปรับใช้กันไปตามสมควร  g#017